Jambo wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na Kati, hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. ni kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa redio Vatikani, ninaokaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake. Baba Mtakatifu Francisco katika mzunguko wa katekesi juu ya ari ya kitume, amefafanua juu ya sura ya daktari wa maskini wa Venezuela, Jose Gregorio Hernandes Cisneros, kuwa ni kielelezo cha Mkristo aliyejitolea kwa wanyonge. Papa amewapongeza wakina mama kwa kutambua kurithisha imani kupitia kilugha na wanajua kuzungumza na watoto wao. Baba Mtakatifu Francisco akisalimiana na waamini wa lugha ya Kiitaliano mara baada ya katekesi yake Jumatano Septemba ya kumi na tatu ametoa wito kwa ajili ya watu wa Libya ambao wamekumbwa na mvua kali ikisababisha maporomoko ya mabwawa mawili na watu wengi kufa, majeruhi na uharibifu. Amewaombea hata watu wa Moroko kwa tetemeko la ardhi. Mara baada ya safari ya Kiev, Moscow na Washington, rais wa Baraza la Maskofu Italia anaendelea na mpango aliokabidhiwa na Papa Francisco katika harakati za kupunguza mvutano huko Ukraine. Vatican inabainisha kuwa ni hatua zaidi ya kuunga mkono mipango ya kibinadamu na utafutaji wa njia ambazo zinaweza kuleta amani ya haki, faraja, ya nguvu na ustahimilivu ndiyo maombi ya Baba Mtakatifu Francisco kwa ajili ya wale ambao wameathiriwa na uharibifu uliosababishwa na mafuriko mashariki mwa Libya. Ni katika telegramu ya Baba Mtakatifu Francisco iliyotiwa saini na Kardinali Pietro Parorini, katibu wa Vatikani Jumanne tarehe 12 Septemba 2023 akielekeza kwa barozi wa Vatican, Askofu Mkuu Savio Hon Taifai. Katika siku ya kupiga kura katika bunge la Ulaya juu ya udhibiti wa matibabu ya vitu vya asili ya binadamu, maskofu wa umoja wa nchi za Ulaya wameomba mabadiliko ya ufafanuzi wa neno hilo ambalo ni pana sana na linaweza kuharibu hadhi ya binadamu. Katibu wa baraza hilo la shirikisho la maaskofu Ulaya anabainisha ni maandishi ya lazima, lakini wanaomba ufafanuzi furani na umuhimu wa kutoa mafunzo kwa wanasiasa na maafisa wa Ulaya ulisisitizwa tena. Habari zina nyingine utapata kuzisikiliza nilizokuandalia. Ni Anja Rwezaula anakukaribisha nelle nostre katekesi kontinuamo a incontrare dei testimoni appassionati dell'annuncio del vangelo rikordiamo ke kwesta e una katekesi una serie di katekesi sulo zelo apostolico Jumatano, tarehe 13 Septemba 2023, Baba Mtakatifu Fransisko ametoa katekesi yake kwa waamini na maujaji waliofika katika uwanja wa Mtakatifu Petro mjini Vatikani. Akianza katekesi yake amesema, katika katekesi zetu tuendelee na kukutana na mashuhuda wenye shauku ya kutangaza Injili. Tukumbuke kuwa huu ni mfululizo wa katekesi kuhusu ari ya utume, kwa utashi na hata hamu ya ndani ya kuipeleka Injili mbele kwa njia hiyo, Baba Mtakatifu Francisco amegeukia nchini Venezuela, bara la Amerika Kusini, ili kujua sura ya mtu wa kawaida mwenye heri Jose Gregorio Hernandez Cisneros. Alizaliwa mnamo 1864 na kurithishwa imani hasa na mama yake. Kama yeye alivyosimulia, mama yangu alinifundisha wema toka utotoni na akanikuza katika elimu ya Mwenyezi Mungu na akanipa kutoa sadaka kama mwongozo. Tuwe makini na hilo, ni akina mama wanaopitisha imani. Imani hupitisha katika kilugha, yaani kwa lugha ya mama, akina mama, kilugha ambacho akina mama wanajua kuzungumza na watoto wao. Papa amewageukia kwa hiyo akina mama kwamba wawe waangalifu wakati wa kusambaza imani katika lugha hiyo ya mama. Kwa hiyo pia amewaomba wakina mama wapigiwe makofi. Akiendelea na sura hii ya mwenye heri huyo, amesema hakika upendo ulikuwa nyota inayoongoza na iliyoongoza uwepo wa mwenye heri Jose Gregorio kwani alikuwa ni mtu mzuri na mchangamfu, mwenye tabia ya furaha na alijaliwa kuwa na akili nyingi. Akawa daktari profesa wa chuo kikuu na mwanasayansi, lakini kwanza alikuwa daktari wa karibu na wanyonge, kiasi kwamba alijulikana katika nchi yake kama daktari wa maskini, na daima aliwaangalia maskini kuliko kuwa na utajiri wa pesa. Yeye alipendelea zaidi utajiri wa Injili, akitumia maisha yake yote kuwasaidia wahitaji katika masikini, katika wagonjwa na katika wahamiaji. Katika mateso, Jose Gregorio alimwona Yesu, na mafanikio ambayo hakuwahi kuyatafuta duniani aliyapokea na anaendelea kuyapata kutoka kwa watu wa mwitao, mtakatifu wa watu, mtume wa upendo na misionari wa matumaini. Papa ameongeza kusema kuwa haya ni majina mazuri ya kuwa mtakatifu wa watu Mtume wa upendo, misionari wa matumaini. Jose Gregorio alikuwa mwanaume mnyenyekevu, mtu mwenye fadhili na wa msaada, na wakati huo huo aliongozwa na moto wa ndani na shauku ya kuishi katika huduma ya Mungu na wengine. Akisukumwa na bidii hiyo, alijaribu mara kadhaa kutaka kuwa mtawa na padre, lakini matatizo mbalimbali mbali ya kiafya yalimzuia kufanya hivyo. Hata hivyo, udhaifu wake wa kimwili haukumsababishia kujiondoa ndani yake mwenyewe, lakini kuwa daktari hata zaidi anayejali mahitaji ya wengine. Aling'ang'ania mapaji ya kimungu, na akiwa na nguvu katika nafsi yake, akaenda zaidi kwa mambo muhimu. Papa amekazia kusema kuwa hapo ndipo bidii ya kitume kwa sababu hakufuata matamanio yake mwenyewe, bali kupatikana kwake katika mipango ya Mungu. Na kwa hiyo mwenye heri alielewa kwamba kwa njia ya utunzaji wa wagonjwa ataweka mapenzi ya Mungu katika matendo, akiwasaidia wanaoteseka, akiwapa matumaini maskini, akishuhudia imani si kwa maneno, bali kwa mifano. Hivyo alifikia kwenye njia hiyo ya ndani kukaribisha kama ukuani, kwa hiyo ukuani wa dawa ya maumivu ya binadamu. Baba mtakatifu Francisco amesisitiza kuwa ni jinsi gani ilivyo muhimu kutoteseka tu, bali kama maandiko yanavyosema kufanya kila kitu kwa moyo mwema wa kumtumikia Bwana. Baba Mtakatifu amekazia ya kusema lakini nasi ni vema tujiulize, je, Jose Gregorio alipata wapi shauku yote hiyo? Bidii yote hiyo ilitoka kwa uhakika na nguvu. Hakika ilikuwa ni neema ya Mungu. Yeye mwenyewe aliandika kwamba ikiwa kuna wema na wabaya duniani, wabaya wapo kwa sababu wao wenyewe wamekuwa wabaya lakini wema ni wema kwa msaada wa Mungu. Baba Mtakatifu Francisco ameongeza kusema naye alikuwa wa kwanza kuhisi haja ya neema, akiomba barabarani na kuhitaji sana upendo. Na hii ndiyo nguvu aliyojiwekea ya ukaribu na Mungu. Alikuwa mtu wa maombi, kwani kuna neema ya Mungu na urafiki wa karibu na Bwana, ambapo alikuwa mtu wa sala na ambaye daima alishiriki katika misa na katika kuwasiliana na Yesu ambaye anajitoa mwenyewe kwenye sadaka kwa ajili ya kila mtu. Jose Gregorio alihisi kuitwa kutoa uhai wake kwa ajili ya amani. Vita vya kwanza vya ulimwengu vilikuwa vikiendelea, hivyo mnamo tarehe 9 Juni 1919, rafiki mmoja alimtembelea na kumkuta akiwa na furaha sana. Jose Gregorio alifahamu kwamba mkataba wa kumaliza vita umetiwa saini. Toleo lake lilikuwa limekubaliwa na ni kana kwamba alihisi kwamba kazi yake duniani imekamilika. Asubuhi hiyo kama kawaida yake alikuwa kwenye misa na baadaye akaelekea barabarani kumpelekea mgonjwa dawa, lakini wakati anavuka barabara aligongwa na gari, akapelekwa hospitalini ambapo alifariki akiwa anatamka jina la Maria. Safari yake ya kidunia iliishia hivyo, akiwa njiani anafanya kazi ya huruma na akiwa hospitalini ambako alikuwa amefanya kazi yake kuwa nzuri kama daktari. Kwa hiyo Baba Mtakatifu amesema, mbele ya ushuhuda huo tujiulize, nifanye nini mbele ya Mungu wa sasa aliyepo katika maskini karibu nami, lakini uso wa dunia na mfano wa Jose Gregorio unanihusuje? anatuchuchia kujitolea kwa masuala makubwa ya kijamii, kiuchumi na kisiasa ya leo hii. Wengi huzungumza juu yake, wengi husengenya juu yake, wengi hukosoa na kusema kwamba kila kitu ni kibaya, lakini Mkristo hajaitwa kufanya hivyo, bali kushughulika nalo, kuchafua mikono yake, kwanza kabisa kama vile Mtakatifu Paulo anavyotwambia kusali na kisha kushiriki, si kwa mazungumzo. Hapana, mazungumzo ni tauni, bali kukuza mema na kujenga amani na haki katika ukweli. Hii pia ni bidii ya kitume, ni utangazaji wa Injili, na hii ni furaha ya Kikristo. Heri wapatanishi! Kwa hiyo tuendelee katika njia ya mwenye heri Gregori, ambaye ni mlei, daktari, mtu wa kazi ya kila siku, ambaye ari yake ya kitume Mara baada ya katekesi kwa waamini na maujaji waliounganika katika uwanja wa Mtakatifu Petro mjini Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco, Jumatano tarehe 13 Septemba 2023, mawazo yake yamewaendea watu wa nchini Libya ambao wamekumbwa na mvua ya nguvu ambayo ilisababisha mafuriko makubwa na vilevile vile kusababisha kujaa kwa mabawa mawili kwa wakati mmoja ambayo yaliporomoka na kuua watu wengi na majeruhi, ikiwa ni pamoja na madhara makubwa ya miundo mbinu nchini kwa njia hiyo, Baba Mtakatifu amesema, ninawaalika kuungana na sala yangu kwa ajili ya wale waliopoteza maisha, kwa ajili ya familia zao, na kwa wale waliorundikana, wasikose mshikamano wetu wa kuelekeza kwa kaka na dada waliojaribiwa namna hiyo na mkasa huu. Baba Mtakatifu akiendelea, aidha, mawazo yake pia yamewageukia watu watukufu wa Moroko ambao wameteseka kutokana na mtikisiko wa ardhi, yaani matetemeko haya. Tusali kwa ajili ya Moroko, tusali kwa ajili ya wakazi, na Bwana awapatie nguvu za kuanza tena, ya kuanza tena baada ya janga hili lisilosemekana ambalo limepita. Papa amekazia Aidha, amewaelekea na kuwakaribisha maujaji wa lugha ya Kiitaliano, kwa namna ya pekee watawa wa shirika la watumishi wa maskini huku akiwatakia wa wawe na mkutano mkuu mwema na kupyaisha mwamko wa kitume katika huduma ya Injili. Furaha ya Baba Mtakatifu Francisco pia ni kuwakaribisha kikundi cha AVIS ambacho ni chama cha Italia cha kutoa damu cha Vale Corsa, kikundi cha kujitolea cha Love Bridges, yaani penda madaraja, wanajeshi wa mota ya Ravenna na wa Portogruaro, ambapo amewatia moyo kila mmoja wa kikundi hicho katika shughuli ya huduma kwa ndugu. Hatimaye kama kawaida yake mawazo yake ni kwa vijana, wagonjwa, wazee na wenye ndoa wapya. Baba Mtakatifu amependa kukumbusha kila tarehe 14 Septemba ya kila mwaka, ambapo Mama Kanisa anaadhimisha sikukuu ya Kutukuka kwa Msalaba Mtakatifu. Kwa hiyo amesema tusichoke kuwa waaminifu wa msalaba wa Kristo, ishara ya upendo na wa uokovu. Na kwa wote amewabariki ya nguvu na ustahimilivu, ndiyo maombi ya Baba Mtakatifu Francisco kwa ajili ya wale ambao wameathiriwa na uharibifu uliosababishwa na mafuriko mashariki mwa Libya. Ni katika telegramu ya Baba Mtakatifu Francisco iliyotiwa saini na Kardinali Pietro Parolin, katibu wa Vatikani, Jumanne tarehe kumi na mbili Septemba elfu mbili na ishirini na tatu akielekeza kwa barozi wa Vatikani, askofu mkuu Savio Hon Taifai. Katika ujumbe huo Baba Mtakatifu anaonyesha masikitiko makubwa kuhusu hasara kubwa ya maisha na uharibifu uliosababishwa na mafuriko katika eneo la mashariki mwa Libya, na anawahakikishia maombi yake kwa ajili ya roho za marehemu na wale wote wanaoomboleza kupoteza wapendwa wao. Baba Mtakatifu pia anaonyesha ukaribu wa kina wa kiroho kwa waliojeruiwa na kwa wale wanaoogopa wapendwa wao waliopotea na wafanyakazi wa dharura wanaotoa wa msaada na usaidizi kwa wale wote walioguswa na janga hilo, Baba Mtakatifu Francisco kwa utashi wake anawaombea baraka za kimungu za faraja, nguvu na uvumilivu, unasomeka ujumbe huo uliotiwa saini na katibu wa Vatikani, Kardinari Pietro Parolini. Idadi ya watu waliopotea kufuatia na mafuriko yaliyosababishwa na kimbunga Daniel kilichosababisha vifo vya watu elfu mbili na mia tatu katika eneo la mashariki mwa nchi, kulingana na idadi kubwa ya watu waliopotea ni elfu kumi dhoruba kali sana baada ya kuzuru Ugiriki, Uturuki na Bulgaria ilisababisha kuporomoka kwa wakati mmoja kwa mabwawa mawili ambayo yalitoa lita milioni 33 za maji. Kwa hiyo hali ni mbaya kama ile ya Moroko ambayo inashughulikiwa kutokana na matokeo ya tetemeko la ardhi. Hii imesemwa na mkuu wa mjumbe wa Msalaba Mwekundu nchini Libya, Tima Ramadhani, katika mkutano wa Umoja wa Mataifa huko Jeneva, aliyeunganishwa kupitia video na Tunisia. Miili imetanda kila mahali, baharini, kwenye mabonde, chini ya majengo, alisema waziri wa usafiri wa anga na mjumbe wa kamati ya dharura na hasa robo ya jiji la Derna limeangamizwa alisema mmoja wa mawaziri wa utawala unaoongoza mashariki mwa nchi, akiwa amehuzunishwa na picha za uharibifu nchini Libya ulioharibiwa na hali mbaya ya hewa ambayo imesababisha hasara mbaya ya maisha ya watu wengi. Mwakilishi mkuu wa Umoja wa Ulaya wa sera za mambo ya nje Joseph Borrell aliandika katika X na kuongeza, Umoja wa Ulaya unafuatilia kwa karibu na wako tayari kutoa msaada vilevile. huzuni wa kina na kushiriki kwa dhati katika maumivu ya watu wa libya wenye urafiki ni maneno ya rais wa jamhuri ya Italia bwana sergio mattarella katika ujumbe uliotumwa kwa rais wa nchi hiyo libya na katika kusindikiza rambirambi rambi hizo pia ni utayari wa italia kuchangia juhudi za misaada na kuchanganyikiwa msisimko hali fulani ya kutokuwa na uwezo ni dhahiri katika maneno ya skof sandro overandi rijiro msimamizi wa kitume huko Bengazi aliyefikiwa kwa njia ya simu na Vatican News, ambapo alisema mahali walipo kulikuwa na kumetulia, hata kama kulikuwa na dhoruba kali na mabomu ya maji, lakini hapakuwepo na matatizo fulani katika eneo lao. Walakini viongozi waliwaamuru kukaa nyumbani kwa siku tatu. Tatizo liko katika mlima aliripoti na akiwasiliana na kaka zake huko Baida, wakijihakikishia usalama wao, hata kama walikuwa na hofu kubwa. Alikumbuka kwamba dhoruba ya ukubwa huu nchini Libya ni nadra sana, labda ni kwa mara ya kwanza jambo hili kutokea. <mulia> Mara baada ya miezi kadhaa ya kungoja na kutazamia kwenda Beijing kwa ajili ya utume wa amani, hatimaye uthibitisho umefika kwamba kardinali Mateo Maria Zupi, kwa kile ambacho Papa alikiita chukizo la amani, ili kupunguza mivutano katika Ukraini iliyoteswa, unaendelea nchini China. Mpango wa safari ni kuanzia tarehe 12 hadi 15 Septemba 2023. Ni Vatikan iliyotangaza juu ya safari mpya ya kardinali ambayo tayari ilikuwa imemwona akiwa na shughuli nyingi kati ya mwezi Juni na Julai huko Kiev nchini Ukraini, Mosco nchini Urusi na Washington nchini Marekani tarehe 13 hadi 15 Septemba. Kwa hiyo kardinali Mateo Maria Zuppi, askofu mkuu wa Boronya na rais wa baraza la maskofu wa Italia, akifuatana na afisa kutoka sekretarieti ya Vatican watasafiri kwenda Beijing kama mjumbe wa Baba Mtakatifu Francisco. Kwa mjibu wa maandiko ya taarifa ya Vatican inasomeka kuwa ziara hiyo inajumuisha hatua zaidi katika utume kwa utashi wa Papa kwa kuunga mkono mipango ya kibinadamu na kutafuta njia ambazo zinaweza kuleta amani ya haki. Kwa hakika sara ya wengi kwa siku hizi za kidini na za kiekumeni ni sababu zaidi ya kutafuta zawadi ya amani, ambayo ni zawadi kwa kila mtu kutoka kwa kila mtu, na ambayo mtu anapaswa kuipata. Hayo yalikuwa ni maoni yake mwenyewe Kardinali Zupi, mara baada ya kufunguliwa rasmi tukio hili la safari mpya, huku akisema kukabiliana na hatua hii kwa matumaini ya kuweza kusuka mtandao mgumu wa amani. Kwa hiyo Kardinali Zupi akizungumza hayo akiwa Berlini nchini Ujerumani, ambako amekuwepo kuanzia tarehe kumi na moja Septemba katika mkutano uliohamasishwa na Jumuiya ya Mtakatifu Egidio ukiongozwa na mada ya bidii ya amani Uliwaona viongozi wa dini kuu za ulimwengu pamoja na wawakilishi wa siasa na utamaduni kutoka nchi ya arobaini. Miongoni mwao kulikuwepo na waziri wa mambo ya nchi za nje wa Italia, bwana Antonio Tajani, ambaye kardinali huyo alikuwa na mazungumzo marefu ya faragha tarehe 11 Septemba 2023 mchana katika ubalozi wa Italia. Kuweka viinitete katika viwango sawa na seli na tishu sio nzuri. Upekee na hadhi ya kiinitete cha binadamu hauheshimiwi, umuhimu wake kama binadamu ambao lazima ulindwe na tunadhani hili linapaswa kufafanuliwa. Hayo yameelezwa na Pade Manuel Enrique Barrios Prieto, katibu mkuu wa shirikisho la umoja wa mabaraza ya maaskofu Ulaya, akielezea kwa niaba ya maaskofu wa bara la kale kuhusu wasiwasi wa maandishi ya kanuni juu ya vigezo vya ubora na usalama kwa vitu vinavyokusudiwa na kutumiwa kwa wanadamu, ambalo ni mada ya kupigiwa kura katika bunge la Ulaya. Katika taarifa ya pamoja kutoka shirikisho la mabaraza ya maaskofu Ulaya na tume ya maaskofu wa Ujerumani wa Berlini, wameandika kuwa maandishi hayo ya kidhiinisho yatakuwa ni msingi wa mazungumzo ya kitaasisi na Tume ya Ulaya na Baraza la Umoja wa Ulaya kwa ajili ya utoaji taarifa juu ya mada hiyo na ambayo itaashiria mwenendo wa mjadala wa siku zijazo juu ya maisha ya binadamu kabla ya kuzaliwa katika sheria ya dawa na upandikizaji na hivyo kushawishi mjadala unaoendelea juu ya kuimarisha huduma ya afya ya Umoja wa Ulaya kuibua maswali mengi ya kimaadili na kikatiba katika nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya. Hata hivyo, kuhusiana na shirikisho la maaskofu, kuhusiana na wasiwasi wa maaskofu wa Ulaya ni ufafanuzi wa kitu cha asili ya kibinadamu kwa Kiingereza substance of human origin inayofupishwa kwa S O, H -O. Kwa hiyo katika rasimu ya kanuni iliyorekebishwa tayari na tume ya mazingira, afya ya umma na usalama wa chakula ya bunge la Ulaya, neno hilo linamaanisha damu na tishu, na kwa upande wa sekta ya dawa ya uzazi sio tu kwa seli zisizo na rutuba zilizoharibika, lakini pia kwa kiinitete na umbu hapo mwanzoni, Pade Barios alieleza kwa vyombo vya habari Vatican, marejeo yaliyo wazi zaidi ni damu, tishu za binadamu na chembechembe -chembe ambazo hutumiwa kwa mazoea ya kitiba yaliyo halali na yenye manufaa sana na ya kuokoa uhai kama vile kutia damu mishipani. Kwa hiyo hii ni sheria nzuri na ni lazima, kwa sababu kanuni walizokuwa nazo hazikuwa za sasa tena. Kisha katika udhibiti pia kuna kanuni nzuri sana ya kimaadili ambayo inasema wazi kwamba mwili wa mwanadamu hauwezi kutumika kwa madhumuni ya kibiashara. Lakini shaka ya maaskofu inatokana na jinsi s o h o inavyofafanuliwa kwa sababu ni ufafanuzi mpana unaojumuisha viini tete vya binadamu. Ikiwa udhibiti huu utakuwa wa uhakika amefafanua zaidi, itakuwa ya wasiwasi wasi kwa sababu ulinzi wa kiinitete cha kibinadamu ni muhimu sana. Umoja wa Ulaya una wito huu wa kutetea ardhi ya mwanadamu, na hii inaweza kuwa mazoezi ambayo yanaweza kuenea kwa nchi ambazo kiinitete kinalindwa sana pia kwa utafiti. Kanuni hii waliosoma zaidi katika taarifa ya vyombo vya habari, inaweza kuathiri uondoaji na utumiaji wa viinitete vilivyokufa au kuuawa na vilevile utumiaji mbadala wa viinitete vya ziada vinavyozalishwa katika chupa na ambavyo havijapandikizwa kwa makusudi kwenye uteras. Kwa sababu ya ufafanuzi mpana, kuna wasiwasi kwamba hata watoto waliotungwa mimba kiasili ambao bado hawajaweza kujitegemea katika hatua ya kabla ya kuzaliwa katika ukuaji wanaweza kuanguka chini ya neno SOHO. Na kipengele kingine kinachowatia wasiwasi kidogo, kwa mjibu wa katibu wa shirikisho la mabaraza ya maaskofu barani Ulaya, ni ukweli kwamba kwa kuwa wanataka kumlinda mtoaji na mpokeaji, kuhakikisha kuwa magonjwa hayaambukizwi kupitia S-O-H-O, uchunguzi huu wakati maisha ya mwanadamu kwa namna fulani inaweza kusababisha mazoea ya kimaadili au njia fulani ya uteuzi ambayo kimaadili hairuhusiwi. Zaidi ya hayo, kiwango cha uamuzi wa nchi wanachama kinapaswa kufafanuliwa. Inasemekana katika udhibiti kwamba wakati kuna sheria kali zaidi katika nchi, hasa kuhusu baadhi ya vipengele vya maadili, ni lazima kuheshimiwa, lakini anadhani hili linahitaji kubainishwa kwa uwazi zaidi. Kwa maana hiyo, pamoja na kuomba mabadiliko ya maandishi ya kanuni, maaskofu wa Ulaya wanasisitizia umuhimu wa msingi wa mafunzo, kwamba wanaamini ni jukumu lao kama shirikisho la mabaraza ya maaskofu wa Ulaya kulinda na kutetea maisha ya mwanadamu katika nyakati zake zote, hasa wakati ni wadhaifu na wana utetezi, daima wanajaribu kuitetea na wanaamini kwamba ni kazi yao muhimu sana ya kutoa mafunzo na kuwajulisha watu na wanasiasa na viongozi wote wa Ulaya juu ya masuala haya, kwa sababu wakati mwingine anaamini kwamba kinachokosekana sio sana mtazamo kinyume na kile cha kanisa linasema au kuwa na msimamo tofauti, lakini wanachokiona wakati mwingine ni kwamba mwingine ana ufahamu wa nini kiko hatarini, na kwa hivyo wanaamini ni jukumu la kanisa kutoa habari juu ya masuala haya ambayo ni muhimu. Ujenzi wa udugu wa amani ndiyo mada ya mkutano wa tano wa njia za jubilei ya sinodi ambayo mfuko wa Fratelli Tutti pamoja na wakanisa kuu la kipapa la Mtakatifu Petro wanaendeleza ili kujadili mada ya waraka wa Fratelli Tutti yani wote ni ndugu, katika maandalizi ya jubilei ya 2025 mzunguko wa matukio sasa katika mwaka wake wapili, wa pili unatoa hatua mpya ambayo itaona Septemba 23 kuanzia saa 2 kamiri usiku katika ukumbi mpya wa sinodi. Hatua ya njia za jubilei ya sinodi ya mwaka elfu mbili na ishirini na tatu zinaitwa njia za mkutano mpya, ili kulisha udugu na kufikia ujenzi wa ukweli. Utakaso wa kumbukumbu na upatanisho ni muhimu kupitia mgogoro huo na kuchunguza njia za utulivu wa kibinafsi na kijamii ndani yake Kukunia. Mwishoni mwa mkutano uliohamasishwa na jumuiya ya mtakatifu Egidio kuhusu ujasiri wa amani, wawakilishi wa, wa madhehebu mbalimbali waliokusanyika katika mji mkuu wa Ujerumani huko Berlin walisi tuanze mazungumzo wakati silaha zinazungumza. Pia na mwenyekiti wa jumuiya ya mtakatifu Egidio bwana Impaliaso alisema Dini zimepiga hatua kubwa mbele. Ukuta mwingine umeanguka katika miaka hii 37 ya mazungumzo. Na vilevile akatoa matashi mema ya Kardinali Zuppi kwa utume wake huko Beijing ulioanza tarehe 13 hadi tarehe 15 Septemba 2023 kwamba tunatumaini njia zitafunguliwa kujadili usitishaji wa mapigano. Mkutano utakaofuata wa amani utakuwa mnamo 2024 huko Paris nchini Ufaransa. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, kutoka kwa mwandishi wetu wa Vatican News Francesca Sabatinelli huko Berlin nchini Ujerumani, aliyehudhuria Mkutano ulioandaliwa na jumuiya mtakatifu Egidio wanasema hakuna ukuta unaodumu milele na kama vile mapinduzi yamania, ya amani yaliyoonyeshwa huko Berlini mnamo 1989, kuta zinazoonekana na zisizoonekana zinazogawanya watu katika Ulaya, Asia, Afrika, Amerika, katikati ya bahari hivi karibuni kwa kuanguka Mediterania na kwa wahamiaji wanaokimbia vita. Viongozi wa kidini kwa hiyo waliokusanyika katika mji mkuu wa Ujerumani wakiwa na moyo wa Asisi katika mkutano ulioongozwa na mada ya ujasiri wa amani, walizindua wito wao kutoka jukwaani ambalo liliwaona wote wakikusanyika pamoja kuanzia tarehe kumi hadi kumi na mbili Septemba elfu mbili na ishirini na tatu na wakati mnamo Septemba elfu mbili na ishirini na nne kutakuwa na toleo jingine huko Paris nchini Ufaransa, ambapo wametoa taarifa hiyo wakati wa kufunga mkutano nyuma ya lango la Brandenburg, ikiwa ni ishara ya Berlin iliyogawanyika kabla na ya baadaye iliyounganishwa kwa njia hiyo. Katika wito wao, viongozi hao wa kidini walikumbusha uwepo wa Papa Francisco mbele ya magofu ya kale ya Koloseo mjini Roma wakati wa mkutano na kunukuu maneno yake kwamba wale wanaoteseka wana haki takatifu ya kuomba amani kwa jina la mateso na wanastahili kusikilizwa namnamna mpendwa msikilizaji wa redio vatikani kama tulivyokumbushwa na baba mtakatifu francisco kila tarehe kumi na nne septemba ni sikukuu ya kutukuka kwa msalaba msalaba mtakatifu msalaba uliotukomboa hatuna budi kuomba neema ya kukubali msalaba wetu na kuupeleka mbele hasa katika kuinjirisha na kutoa ushuhuda nikiwa ndani ya studio hizi za redio vatikani ni angelo wezaura akikuaga tumsifye yesu kristo laudetur yesus kristus