Jambo wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati, hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Ni kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa redio Vatikani, ninaokaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake. Baba Mtakatifu Francisco ameandika barua kwa askofu mkuu wa mji mkuu wa Sirakusa katika fursa ya muda wa mwili wa Mtakatifu Rusia kutoka Venezia ambako unahifadhiwa kurudi mji wa Sicilia mahali alipozaliwa na kuwa shahidi. Papa Francisco anabainisha kuwa mfano wake unatufundisha kulia huruma na upole, na kwamba fadhila sio za kikristo tu lakini pia za kisiasa. Mama Kanisa kila tarehe 12 Desemba anakumbuka mama yetu Bikira Maria wa Guadalupe, ambapo baba Mtakatifu Fransisco aliadhimisha misa alasiri katika kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani. Katika mahubiri yake, alikazia kuwa na furaha hata katika nyakati ngumu na kukumbusha maneno ya Maria aliyosema kwa mtokewa kwamba usiogo Je, mimi si hapa mama yako? Na kwamba huu ndio ujumbe wote wa Guadalupe, mengine ni itikadi. Habari zina nyingine utapata kuzisikiliza nilizokuandalia. Mwisho wa habari hizi utasikiliza tafakari la neno la Mungu linalokuandaa na Dominika ya tatu ya majilio, linaloletwa kwako na Pade Paskali Yondo. Ni Anja Wezaula anakukaribisha. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, katika siku ambayo Mama Kanisa anafanya kumbukumbu ya kiliturjia Mtakatifu Lusia wa Sirakusa kisiwani nchini Italia, Baba Mtakatifu Francisco tarehe 13 Desemba 2024 alisifu mtakatifu huyo katika hafla ya mwaka uliowekwa kwake Lusia, ambapo mabaki yake yanarudi kwa muda katika mji wake alikozaliwa na kuzikwa baada ya mauaji ya chuki kwa ajili ya imani yake ambayo yalitokea katika mateso ya mwaka mia tatu na nne na wakati huo mabaki yake yakaibwa na kuishia kwanza huko Konstantinopoli na kisha, baada ya vita, mnamo mwaka 1204 yalipelekwa huko Venesia hadi sasa. Kwa njia hiyo katika barua iliyotumwa kwa askofu mkuu wa jimbo kuu la Sirakusa, Francesco Lomanto, Papa Francisco anabainisha: nilifurahishwa kusikia kwamba kanisa la Sirakusa linaadhimisha mwaka wa Rusia, mwaka wa wakfu kwa bikira na shahidi Rusia, raia mwenzenu. Mapendo ambayo yanawaunganisha kwa mtakatifu Rusia kwa hivyo yanawarudisha kwenye ufahamu wa Kikristo wa zamani zaidi kwamba mungu ni nuru na ndani yake hamna giza hata kidogo, rejea barua ya kwanza ya Mtakatifu Yohane sura ya kwanza aya ya tano Na mkumbuke kwamba mtakatifu anaongeza kusema mara moja kwamba tukisema kuwa tunaushirika naye na tunatembea gizani, sisi ni waongo na hatuifanyii ukweli katika vitendo, bali tukienenda katika nuru kama yeye alivyo katika nuru tunashirikiana sisi kwa sisi — rejea barua ya kwanza ya Yoane sura ya kwanza aya ya sita hadi saba. Kwa hiyo Baba Mtakatifu Francisko anaendelea kuandika kwamba katika sikukuu ya Mtakatifu mlezi wao anamwandikia askofu mkuu huyo na jumuiya nzima ya jimbo kuu, ili maneno haya ya uokovu pia yaweze kuongoza njia yao leo hii na kuwapyaisha katika roho ya Injili vifungo vya familia kikanisa na kijamii, ambavyo mji wao mzuri umefumwa mwezi wa Desemba utafikia kilele chake mwaka huu katika kuanza kwa jubilei inayoita mahujaji wa tumaini, lakini ni alama kwao na hija nyingine, ile ya Mtakatifu Rusia kutoka Venesia hadi Sirakusa, yaani kutoka katika mji ambao umehifadhi mwili wake kwa karne nane hadi ule ambao ushuhuda wake uling'aa hapo mwanzo ukieneza nuru katika ulimwengu wote. Mwendo wake kuelekea kwao unaakisi fumbo la Mungu ambaye daima uchukua hatua ya kwanza, na ambaye haulizi kamwe kile ambacho mtu mwenyewe hayuko tayari kufanya. Mtakatifu Rusia anakwenda kwao ili wao wawe wanaume na wanawake wa hatua ya kwanza, na mabinti na wana wa Mungu wanaokusanyika pamoja. Ushirika kati ya makanisa mawili mahususi ambao ulifanya tafsiri hii ya muda iwezekane kwa upande mwingine, unaoonyesha njia ya kuishi katika ulimwengu unaoweza kushinda giza linalouzunguka, kwamba kuna nuru ambapo zawadi hubadilishwa na ambapo hazina ya mtu ni mali kwa kila mmoja uongo unaoharibu udugu na kuharibu uumbaji na unaopendekeza hata hivyo, kwamba mwingine ni mpinzani na ni tishio. Kwa bahati mbaya, mara nyingi sana wanadamu hujiona hivyo. Baba Mtakatifu Francisco anasisitiza. Aidha, akimfafanua mtakatifu huyo, aliendelea kusisitiza kuwa Lusia ni mwanamke na utakatifu wake unaonyesha kwao na kwa makanisa yote ni kiasi gani wanawake wana njia zao za kumfuata Bwana. Tangu masimulizi ya Injili, wanafunzi wa kike wa Yesu wameshuhudia akili na upendo ambao bila hiyo ujumbe wa ufufuko haungeweza kutufikia kwa kumwiga mlinzi wao wakimtazama kwa uangalifu unaonyesha kwa uthabiti heshima na uwezo wa kutazama mbali ambao wanawake wa Kristo bado wanauleta katikati ya maisha ya kijamii leo hii, bila kuruhusu mamlaka yoyote kiulimwengu kufunga ushuhuda wao kwa kutoonekana na kimya. Tunahitaji kazi na maneno ya kike katika kanisa linalotoka nje, ambalo ni chachu na nyepesi katika utamaduni na kuishi pamoja na hii ni zaidi sana katika moyo wa Mediterania, chimbuko la ustaarabu na ubinadamu, kwa huzuni, katikati ya dhuluma na ukosefu wa usawa ambao tangu safari yake ya kwanza ya kitume hadi Lampedusa, baba mtakatifu Francisco amependezwa kubadilika kutoka katika utamaduni wa kutupa na kuwa utamaduni wa kukutana. Aidha, ameeleza kwamba mauaji ya Mtakatifu Lusia yatufundishe katika kilio, huruma na upole. Na hizi ndizo fadhila zinazothibitishwa na machozi ya mama wa uko Sirakuza si fadhila za Kikristo tu bali pia za kisiasa, zinawakilisha nguvu ya kweli iliyojenga jiji. Zinatupatia macho ya nyuma ya kuona kwamba kutojali hutufanya tupoteze sana, na ni jinsi gani ilivyo nzuri kusali ili macho yetu yapone. Kwa hiyo Papa Francisko amesisitiza kwamba kuwa upande wa nuru pia hutuweka wazi kwenye kifo cha imani. Labda hawataweka mikono yao juu yetu, lakini kuchagua upande kutaondoa amani ya akili. Kuna aina za utulivu, kiukweli, zinazofanana na amani ya makaburini, Papa Francisko ameonya, kwani kutokuwepo kana kwamba tumekwisha kufa au sasa, lakini kama kwamba makaburi mazuri kutoka nje, lakini ndani yake ni matupu. Badala yake tunapaswa kuchagua maisha, hatungeweza kufanya vinginevyo, kwa maana uzima ulifunuliwa na tuliuona rejea katika barua ya kwanza ya mtakatifu Yohane, sura ya kwanza aya ya pili. Baba Mtakatifu Francisco alifikiria umati mkubwa unaozunguka mtakatifu Rusia huko Sirakusa, kwamba kukusanyika karibu na mtakatifu inamaanisha kuona maisha ya kujidhihirisha na sasa kuchagua upande wa nuru, kuwa wazi, watu wa kweli, kuwasiliana na wengine kwa njia ya wazi na ya heshima, kuepuka utata wa maisha na mafungamano ya uharifu, na kwa hiyo wasiogope magumu. Papa alisisitiza kwamba wasichoke kamwe kuelimisha wasichana na wavulana, vijana na watu wazima, kwa kuanzia na sisi wenyewe watu wazima, kwa kusikiliza mioyo, kutambua mashahidi, kukuza hisia za kukosoa na kutii dhamiri. Mungu ni nuru, na tafakari yake ni jumuiya ya kaka na dada waliofunzwa katika uhuru ambao hawatulii kwa mashaka katika kile wanachokiita akitabarika kamwe. Kwa hiyo Baba Mtakatifu Francisco amesistiza kuchagua, na hapo ni chachu ya kila wito, jibu la kibinafsi kwa wito ambao watakatifu wanawakilisha katika safari yetu. Hiyo inafichua jinsi ya kutoroka kutoka katika makazi ya kibinafsi au ya kijamii, ambayo huturuhusu kuweka umbali wetu kutoka katika kiini cha mchezo wa kuigiza wa wanadamu. Na tunapofanya hivyo, maisha daima yanakuwa magumu ajabu kwetu, na tunaishi uzoefu mkubwa wa kuwa watu uzoefu wa kuwa mali ya watu. Papa Francisco, kwa njia hiyo, akimwelekeza askofu mkuu wa Sirakusa na waamini wote wa Sirakusa, ameomba wasisahau kuwapereka kiroho katika sherehe yao akina kaka na dada wanaoteseka kwa mateso na ukosefu wa haki ulimwenguni kote, wajumuishe wahamiaji, wakimbizi, maskini walio miongoni mwao. Na vilevile vile, Papa amewaomba wamkumbuke katika sala kwa maombezi ya Mtakatifu Rusia na Mama yetu wa Machozi wa Sirakusa, awasindikize watu wake, ambao kwa upendo amewatumia baraka ya kitume. Baba Mtakatifu Francisco, katika siku ambayo Mama Kanisa anafanya kumbukumbu ya mama yetu Bikira Maria Guadalupe kilituujia aliongoza ibada ya misa takatifu katika kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani kwa ajili ya fumbo hilo la Morenita, mama wa Mexico kama wanavyomuita, na ambaye anaheshimiwa barani Amerika kusini yote, lakini pia ulimwenguni kote. Misa iliyoadhimishwa tarehe 12 Desemba 2024 sura yake ni ile iliyochorwa kwenye tilma, yaani vazi kanzu la muhindi Juan Diego mnamo Desemba 1531. Lilisimamishwa vazi hilo katika kanisa kuu la Vatican katika liturujia ya la asili. Misa ilihudhuriwa na umati wa jumuiya nzima ya bara la Amerika Kusini waishio jijini Roma katika sikukuu kubwa sana wanayoiheshimu maaskofu, mapadre watawa, waseminari, walelewa kwa ujumla, jumuiya nzima. Baba Mtakatifu Fransisco, akianza mahubiri yake rahisi kumfafanua Mama yetu wa Guadalupe, alisema, tukitazama sanamu ya Maria, Mama Maria wa Guadalupe ni mjamzito, akitangaza kuzaliwa kwa Mwokozi. Ni mjamzito kama mama. Ni kwa huruma gani anamwambia muhindi kuwa usiogope, siko hapa mama yako? Kwa hiyo uzazi wa Maria umefunuliwa. Baba Mtakatifu Francisco aliongeza na juu ya fumbo hili la Guadalupe, ambalo kwa bahati mbaya itikadi nyingi zimetaka kukengeusha ili kupata faida ya kiitikadi. Juu ya fumbo hili la Guadalupe, mambo matatu yanakuja akilini, ya mambo rahisi lakini ambayo yanafanya kuleta ujumbe wa tilma, vazikanzo, mama na waridi. Ni mambo rahisi sana. Papa aliongeza Umama wa Maria bado umewekwa kwenye tilma hii, kwenye vazi hili rahisi. Uzazi wa Maria unaonyeshwa kwa uzuri wa mawaridi ambayo muhindi alichuma na kupeleka, na umama wa Maria ukafanya muujiza wa kuleta imani kwa mioyo isiyoamini, kwa kiasi fulani, kwa maaskofu. Kwa njia hiyo, tilma, mawaridi na muhindi kila kitu kinachoweza kusemwa zaidi ya hili kuhusu fumbo la Guadalupe ni uongo, ni kutaka kulitumia kiitikadi. Siri ya Guadalupe ni kuiheshimu na kusikia masikioni mwetu ikisema sipo hapa, mama yako, na kusikiliza hili katika wakati wa maisha, katika nyakati ngumu mbalimbali mbali za maisha, na katika wakati wa furaha wa maisha, na katika wakati wa kila siku wa maisha. Usiogope, sipo hapa, mama yako. Na huu ndio ujumbe wote wa Guadalupe, mengine ni itikadi. Papa Francisco alisisitiza aidha. Kwa kuhitimisha, aliongeza tukienda mbali na picha ya mama iliyochapishwa kwenye tilima ya muhindi na kusikiliza kama katika wimbo ambapo kwa sauti ya kurudia rudia anatwambia, usiogope, siko hapa, mama yako. Na ndivyo hiwe hivyo, Papa Francisco alihitimisha. Mtakatifu Francisco Ijumaa tarehe 13 Desemba 2024 alikutana na waziri mkuu wa jamhuri ya Lebanoni, Najibu Mikati, katika jumba la kitume mjini Vatikani pamoja na ujumbe wake. Mkutano uliodumu kwa dakika ishirini, mazungumzo ya faragha kati ya viongozi hao wawili yalifanyika katika ukumbi wa maktaba wa jumba la kitume kuanzia saa tatu na dakika 35 hadi saa tatu na dakika 55 ikifuatiwa na kubadilishana zawadi za kiutamaduni. Kwa njia hiyo, katika zawadi ya Papa alimpatia waziri mkuu mchongo wa shaba unaoitwa Mazungumzo kati ya Kizazi, pamoja na nyaraka mbalimbali za kipapa na ujumbe wa Siku ya Amani Duniani kwa Kiarabu 2024 ambao alitia saini katika afra hiyo. Waziri Mikati alijibu zawadi hiyo inayooneshwa kuzaliwa kwa Yesu, iliyoundwa na padre kutoka Chuo Kikuu cha Antonine. Karibu ndugu msikilizaji wa Radio Vatikani katika tafakari ya neno la Mungu, Dominika ya tatu ya Majilio mwaka si wa kiliturjia katika kanisa. Dominika hii huitwa kwa Kilatini Dominika Gaudete, yani Dominika ya furaha. Tunaalikwa kufurahi kwa sababu tumekaribia mwishoni mwa kipindi cha Majilio, hivyo sherehe ya Noeli ikaribu inabisha hodi katika malango ya mioyo yetu. Ndivyo wimbo wa mwanzo unavyofungua maadhimisho ya dominika hii unavyosema: furahini katika Bwana siku zote, tena nasema furahini. Bwana yu karibu. Na katika sala ya mwanzo wa makanisa, kwa matumaini haya anasali hivi: E Mungu unaotuona sisi taifa lako tukingojea kwa imani siku kuja kuzaliwa kwake Mwana, tunakuomba utujalie kuifikia hiyo sherehe kubwa ya uokovu wetu na kuiadhimisha daima kwa ibada kuu na furaha. Somo la kwanza ni la kitabu cha nabii Zefania, sura ya tatu ya 14 hadi ya 18. Katika somo hili nabii Zefania anawaalika Waisraeli wafurahi na kushangilia kwa sababu Mungu mfalme wao karibu atawaondoa na kuangamiza maadui wao. Historia inasimulia kuwa katika kipindi cha utawala wa Manase, mwaka 689 hadi 642 kabla ya Kristo, na mfalme ya Amoni, miaka 642 hadi 640, Waisraeli walimwasi Mungu wa kweli kwa kuabudu miungu mingine. Masimulizi yanasema kuwa Mfalme Manase alijenga madhabahu ndani ya hekalu ya Yerusalemu kwa heshima ya Baali, miungu ya kipagani, na kumtoa mwanaye sadaka kwa miungu hiyo na kufanya mabaya mengi machoni pa Bwana sawasawa na machukizo ya mataifa yote aliyowafukuza Bwana mbele ya wana wa Israeli. Haya tunayasoma katika kitabu cha pili cha Wafalme sura ya 21 aya 2 hadi 18. Naye mfalme Amoni aliendeleza utovu wa baba yake wala hakushika njia ya Bwana. Kitabu cha pili cha Wafalme sura ya 21 aya 19 hadi 26. Kutokana na dhambi zao Mwenyezi Mungu aliwaadhibu kwa kuyaruhusu mataifa mengine kuwafanya watumwa wao kwa kazi nyingi. Ni katika muktadha huu wa kuteseka utumwani na wao kujuta dhambi zao, Mungu aliwaonea huruma, akamtuma Nabii Zefania kuwapa ujumbe wa furaha kuwa wokovu wao upo karibu, wazidi kumtumainia Mungu pekee awezaye kuwaokoa. Hivyo wanaalikwa kuimba, kupiga kelele za shangwe, kufurahi na kushangilia kwa moyo wote. Sababu ya shangwera hizi ni kuwa Bwana ameziondoa hukumu zake juu yao, naye yu katikati yao. Hawapaswi kuogopa wala kuwa na wasiwasi. Zefania anasema hivi: Usiogope e Sayuni, mikono yako isilegee. Bwana Mungu wako yu katikati yako, shujaa awezaye kukuokoa. Shangilia kwa furaha kuu, Tulia katika upendo wake, furahia kwa kuimba. Ujumbe huu mzaburi katika wimbo wa katikati anausisitiza akisema, tazama, Mungu ndiyo uokovu wangu, nitatumaini wala sitaogopa, maana Bwana ni nguvu zangu na wimbo wangu, naye amekuwa uokovu wangu. Basi kwa furaha mtateka maji katika visima vya uokovu, maana mtakatifu wa Israeli ni mkuu kati yako. Mshukuruni Bwana, liitieni jina lake, Yatangazeni matendo yake kati ya mataifa, litajeni jina lake kuwa limetukuka. Mwimbieni Bwana kwa kuwa ametenda makuu, na yajulikane haya katika dunia yote. Paza sauti, piga kelele, mwenyeji wa Sayuni, maana mtakatifu wa Israeli ni mkuu kati yako. Mwaliko huu ni wetu sisi, nyakati zetu, kwamba tukimtumainia Mungu kwa moyo wetu wote, hatupasi kuwa na huzuni wala wasiwasi, maana hakuna baya lolote litakalotupata. Hivyo tuwe na furaha, kwani ujio wa Kristo u karibu. Somo la pili lina waraka wa Mtume Paulo kwa Wafilipi, sura ya 4 aya 4 hadi ya 7. Katika somo hili Mtume Paulo naye anawaalika Wakristo Wafilipi wawe na furaha daima, huku wakiendelea kumsubiri Bwana aliye utimilifu wa furaha yao. Wafilipi wanapaswa kuwa wavumilivu, wapole, wema, watulivu, na wenye kudumu katika imani, tena wasijisumbue na mambo ambayo hayatawafikisha mbinguni bali wadumu katika kusali, kuomba na kumshukuru Mungu kwa yote anayowajalia. Mahitaji yao yote wayafikishe kwa Mungu, naye kwa kuwa anawapenda atawasaidia wakimkimbilia kwa moyo mnyofu. Nayo amani yake ipitayo akili zote itawahifadhi mioyo yao na nia zao katika Kristu Yesu. Ujumbe huu wa Mtume Paulo kwa Wafilipi ni ujumbe wa nyakati zetu, nasi hatuna budi kufurahi kwa kuwa Bwana yu karibu na sherehe ya Noeli imekaribia tena. Furaha yetu inapaswa kuwa kubwa zaidi ya ile ya wa waisraeli walioalikwa na nabii Zefania. Hii ni kwa sababu sisi tumekwisha samehewa dhambi zetu na Mungu. Nabii Zefania aliwaambia Wayahudi kwamba dhambi zao zitasamehewa, sisi tumekwisha samehewa. Mtu anayedaiwa na asiye na uwezo wa kulipa fidia anakuwa na furaha kubwa anapoambiwa kwamba deni lako litafutwa na kusamehewa, lakini atakuwa na furaha kubwa zaidi akiambiwa nenda na amani, deni lako limefutwa na umesemehewa. Ndivyo tunavyopaswa kufurahi sisi, lakini kama tumefanya maandalizi mema rohoni mwetu kwa toba na kuungama dhambi zetu. Injili ni kama ilivyoandikwa na Luka sura ya tatu aya ya kumi hadi ya kumi na nane. Katika sehemu hii ya Injili, Yohane Mbatizaji anawafundisha watu wawe na mwenendo mwema, kwa maana Kristu atakuja kuwahukumu watu wote kadiri ya matendo yao. Matendo mema ndiyo njia ya uadilifu. Ujumbe huu umejikita katika kutenda matendo ya huruma ya kimwili. Mwenye kanzu mbili anapaswa kumpa asiye na kanzu, na mwenye chakula na afanye vivyo hivyo. Ujumbe huu unamhusu kila mtu, tajiri na masikini, kwa maana hakuna mtu asiyemhitaji mwingine. Hata masikini anacho cha kumsaidia jirani yake na tajiri kipo anachokihitaji kutoka kwa masikini. Yohani pia anayakemea na kuyaonya makundi mbalimbali mbali ya uongozi katika jamii: watoza ushuru, askari na wanasheria. Makundi haya yanaonywa yasiwe kikwazo cha amani kwa watu. Kwa watoza ushuru, wasitoze kitu zaidi kuliko walivyoamriwa, na askari wasidhulumu mtu wala kushtaki kwa uongo, tena watoshewe na mishahara yao. Kuhusu hukumu ya mwisho Yohane Mbatizaji anasema kuwa matendo ya mwanadamu yatafananishwa na ngano bora na makapi. Wote wenye kuziandaa roho zao vizuri kwa matendo mema wataingia katika uzima wa milele, bali wasiojiandaa vyema, yaani wenye dhambi, ndiyo makapi ambayo yatateketezwa kwa moto usiozimika na kutokumwona Mungu milele yote. Ujumbe mahususi hapa ni huu: mtu yeyote, haijalishi wingi wa dhambi zake, akitubu akaiacha njia yake mbaya akaomba msamaha atasamehewa na kuokolewa. Tukumbuke kuwa mwaliko wa furaha unaotolewa ni furaha katika Bwana na si furaha katika vitu. Tusiitafute furaha katika vitu, kwani matokeo yake ni kuitafuta furaha hata katika dhambi, jambo ambalo halimfikishi mtu katika furaha kamili ya kuonana na Mungu, bali huleta mahangaiko moyoni. Kumbe kadiri tunavyozidi kujiandaa kusherekea kuzaliwa kwake Kristo, tuzisafishe roho zetu tufanye upatanisho na kutoa msamaha kwa waliotukosea. Mokozi tunayemngojea ndiye asili na utimilifu wa furaha. Sisi wabatizwa na wafuasi wake tuwe chanzo cha furaha kwa wengine. Ndivyo antifona ya Komunyo inavyotusitiza ikisema, waambieni walio na moyo wa hofu, jipeni moyo, msiogope; tazama, Mungu wetu atakuja na kutuokoa. Ni wazi kuwa kwa nguvu zetu hatuwezi kuufikia wokovu. Daima tuombe neema na baraka za Mungu. Ni katika tumaini hili, Mama Kanisa, katika sala ya kuombea dhabihu, anatuombea akisali hivi: e Bwana, tunaomba tukutolee daima sadaka ya ibada yetu. Sadaka hii itimize mipango ya fumbo takatifu na kutuletea kweli wokovu wako. Na katika sala baada ya Komunyo, anahitimisha maadhimisho haya akituombea hivi: e Bwana, utujalie huruma yako, utuondolee dhambi zetu, na neema zako hizi zituweke tayari kuadhimisha sikukuu zijazo. Tumsifu Yesu Kristo. Kutoka studio za Radio Vatikani ni mimi Padri Paskale Iondo. Tukiwa katika kukaribia kufungua mwaka wa matumaini, Wakatoliki wote na Wakristo wote tuungane kuchochewa na matumaini ya Kristo ambayo hayakatishi tamaa. Ni katika muktadha huo, zimesalia siku chache kufunguliwa kwa mlango mtakatifu wa basilika ya Mtakatifu Petro mjini Vatikani unaoashiria mwanzo wa mwaka mtakatifu wa 2025 ni wakati wa uongofu na neema ya kufufua matumaini katika hija ya maisha ya kila siku na kutangaza injili. Kwa njia hiyo, fatilia habari za Vatican na Radio Vatican katika ufunguzi wa mlango mtakatifu tarehe 24 Desemba saa moja kamili za jioni, masaa ya Roma na katika matukio yote ya mwaka mtakatifu 2024 kupitia chaneli zetu za YouTube au Facebook mbashara. Yubilei inatutaka kujiweka katika safari na kushinda vizingiti fulani, kutubadilisha. Jubilei ni hija, upatanisho, sala, liturgia na msamaha. Namnamna mpendwa wa msikilizaji wa redio Vaticani, ndipo tumefikia mwisho habari zetu za leo tulizokuandalia. Kwa, kwa niaba ya Pade Paskali Yondo ni Anjerowezao la Kikuwaga, tumsifu Yesu Kristo, laudetu Yesus Kristus.