Jambo wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Radio Vatikani, ninaukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake. Tarehe ishirini na tano Januari ni maadhimisho ya uongofu wa Mtakatifu Paulo. Saa kumi na moja na nusu jioni katika kanisa kuu la Mtakatifu Paulo nje ya ukuta itafanyika masifu yatakayoongozwa na Papa Francisco. Jimbo la Roma limeandaa mkesha wa kutembelea makanisa ya Kilutheri na Kiorthodoksi katika parokia ya Mtakatifu Kamilo wa Lelis. Unaamini hili ni mada itakayoongoza juma hilo. Baba Mtakatifu Francisco amemteua Monsignor Gilibert Ndiamkama kuwa mratibu wa kitengo cha baraza la kipapa la uinjilishaji. Monsignor Ndiamkama Gosbert hadi uteuzi huo alikuwa ni afisa wa kitengo cha kwanza cha uinjilishaji na makanisa maalum cha baraza la kipapa la uinjilishaji kinachojishughulisha na shughuli za umisionari ulimwenguni. Taarifa kutoka Vatikani inafahamisha kwamba katibu wa Vatikani alikuwa na mkutano huko Amani na wawakilishi wa papa wa Bahrain, Misri, falme za Kiarabu, Jordani, Irani, Iraki, Israeli, Kuwaiti, Lebanoni, Osmani, Palestina, Katar, Siria na Yemeni usitishwaji wa mapigano ulitarajiwa katika nyanja zote na ham ya amani katika mashariki ya kati. Katika mazungumzo ya simu na Aoun amemtakia heri kwa kuchaguliwa. Katika hotuba yake, askofu mkuu Vincenzo Paglia, rais wa chuo cha kipapa cha maisha, iliyojikita juu ya jeni katika sayansi, sheria na tali mungu, tarehe 13 Januari 2025, katika seminari ya lamezia terme, huko Calabria, nchini Italia, alisisitiza kuwa data ya sayansi ya majaribio inaweza kupata dalili zinazofundisha tafakari ya kiantropolojia katika nyanja za falsafa na taali mungu. Ingekuwa imeamuliwa kinyume na tamaduni zetu kuendelea kutumia kategoria zilizounganishwa na siku za nyuma, ambazo hazituruhusu tena kutafsiri matukio ya leo hii au kuwasiliana ndani ya tamaduni za leo hii. Katibu wa mahusiano na mataifa na ushirikiano wa mashirika ya kimataifa, akiwa huko nchini Brazzaville tangu tarehe 11 Januari 2025, aliadhimisha ibada ya misa ya jubilei ya harakati za kikanisa tarehe 12 Januari. Mwakilishi wa Papa aliwapa salamu za Papa Francisco kwamba Baba Mtakatifu Francisco yuko karibu nao kiroho na anawasifu kwa ustamilivu wanapojaribiwa na majanga ya asili na hali ngumu katika maisha na jamii. Mwaliko wa jubilei ni kutonyang'anywa matumaini. Habari zina nyingine utapata kuzisikiliza tulizokuandalia na Padre Richard Mjigwa. Ni Angelo Wezaula anakukaribisha wangu. Ni miaka elfu mbili na mia saba imepita, kwani ilikuwa mwaka mia tatu ishirini na tano kutoka katika baraza la kwanza la kiekumene la historia Nikea, ambayo inaitwa leo hii Uturuki katika tukio la maadhimisho hayo juma la kuombea umoja wa Kristo ambalo litaadhimishwa kuanzia tarehe 18 hadi 25 Januari 2024 lina maana maalumu katika maadhimisho ya uongofu wa Mtakatifu Paulo. Saa 11 na nusu jioni katika kanisa kuu la Mtakatifu Paulo nje ya ukuta, Baba Mtakatifu anatarajia kuadhimisha masifu ya jioni kwa siku ya Alhamisi tarehe 23 Januari saa kumi na mbili jioni, jimbo la Roma limeandaa mkesha wa kutembea katika maadhimisho ya jubilei inayotualika kuwa maujaji wa matumaini, ambapo mkesha huo utahusisha maeneo matatu tofauti ya ibada: kanisa la Kirutheri kupitia njia ya Sicilia, kanisa la Kiorthodoksi la Mtakatifu Andrea kupitia njia ya Sardinia na parokia ya Mtakatifu Kamilo wa Lelis kupitia njia ya Piemonte jijini Roma. Kwa hiyo si mkesha rais wa maombi, bali ni hija fupi katika hatua tatu yenye tafakari tatu za kibiblia zitakazotolewa na mchungaji Mirera Manokio kwa ajili ya wainjili na mchungaji Simeone Katsina kwa kanisa la Kiorthodoksi na kanisa Katoliki na Askofu Paulo Ricardi, mjumbe wa jimbo kwa ajili ya uwekumene na majadiliano. Katika kila kanisa zitawashwa taa na tafakari zitatolewa zikiashiria mwanga na matumaini. Utoaji huu wa zawadi pia umewakilishwa mzunguko wa ushirikiano na utofauti katika imani moja, alisisiza Monsinyo Marco Gravi, mkuu wa ofisi ya uwekumene na majadiliano ya kidini ya jimbo la Roma ambapo kauli mbiu inayoongoza juma hili ni Je, unaamini hili? Kutoka katika injili ya Yohane sura ya 11 aya 26. Sala na tafakari hizo ziliandikwa na kaka na dada wa jumuiya ya kimonaki ya Boze, kaskazini mwa Italia. Timu ya kimataifa iliyoteuliwa na baraza la kipapa kwa ajili ya kuhamasisha umoja wa Kristo na tume ya imani na utaratibu wa baraza la makanisa ulimwenguni ilifanya kazi pamoja na watayarishaji. Mada hiyo inapata msukumo kutoka katika mazungumzo kati ya Yesu na mara Martha, wakati wa ziara ya Yesu kwenye nyumba ya Martha na Maria huko Betania baada ya kifo cha ndugu yao Lazaro kama ilivyosimuliwa na mwinjili Yoane. Monsinyo Nyavi aliendelea kusema, mada iliyochaguliwa kwa mwaka huu imechukuliwa kutoka katika mazungumzo kati ya Yesu na Martha katika kukabiliana na changamoto ya kifo cha Lazaro na imani ya ufufuko katika Kristo. Mada kuu, kwa sababu leo hii si makanisa pekee bali pia watu wanapaswa kukumbuka na maneno mengi ya kifo cha kweli ambacho kinamaanisha pia mgawanyiko, utengano, hadi migogoro na mauaji ya watu wasio na hatia, hata katika maisha ya kibinafsi ya kila mtu. Wengi wako peke yao na kutokuwa na uhakika wa sasa kunaleta hitaji la majibu. Mazungumzo kati ya Yesu na Martha yanaonyesha jinsi gani katika kila mwanaume na kila mwanamke kuna swali la imani lililo wazi. Kwa hiyo maneno haya pia yanatusaidia kukumbuka ukumbusho wa mtaguso wa Nikea ambao ulitupatia kukiri sala ya nasadiki na imani inayotuunganisha sisi sote katika ubatizo. Jumanne tarehe 14 Januari 2025, Baba Mtakatifu Francisco amemteua Mheshimiwa Monsinyo Gilibati Ndiamkama Gozbati kuwa mratibu ndani ya kitengo cha kwanza cha uinjiishaji na makanisa maalum cha baraza la kipapa la uinjiishaji na ambaye hadi uteuzi huo alikuwa ni afisa wa taasisi hiyo ya kipapa inayojishughulisha zaidi na shughuli za umisionari ulimwenguni. Padre Ndiamkama alizaliwa tarehe 23 Aprili 1977 huko Bukoba, Tanzania baada ya masomo ya sekondari katika seminari ndogo ya Katoke jimbo la Rurenge Ngara Tanzania na Nyegizi jimbo kuu la Mwanza alijiunga na mafunzo ya falsafa katika seminari kuu ya Ntungamo Bukoba Tanzania kuanzia elfu mbili na moja hadi elfu mbili na nne baadaye aliendelea na masomo ya taalimungu katika chuo kikuu cha kipapa cha msalaba jijini Roma kuanzia 2004 hadi 2009. Alipewa daraja la upadi tarehe 2 Agosti 2009 kwa ajili ya jimbo la Kayanga nchini Tanzania. Baada ya utume mfupi wa uchungaji katika parokia ya Mtakatifu Paulo, jimbo la Kayanga, alirejea tena Roma kwa kujikita zaidi katika masomo ya taalimungu ya maadili kwa ngazi ya shahada ya udaktari. Kunako elfu mbili na kumi hadi elfu mbili na kumi na mbili Kuanzia elfu mbili na kumi na tatu hadi elfu mbili na kumi na tano alikuwa mwalimu wa seminari kuu ya Segerea. Ni katika mwezi Septemba elfu mbili na kumi na tano ambapo alirejea tena Roma kufanya kazi katika baraza la kipapa la uinjishaji wa watu hadi uteuzi wa leo hii. Aidha, baba mtakatifu Francisco jumanne hiyo hiyo amemteua kuwa mkaguzi mkuu wa mahakama ya rota romana Monsinyo Thomas Kubizek hadi uteuzi huo alikuwa ni msimamizi wa haki katika mahakama hiyo hiyo. Vilevile vile baba Mtakatifu Francisco amemteua barozi wa Vatikani wa Palau katika majimbo ya shirikisho la Mikronesia na Vanuatu Mwashamu Askofu Mkuu Gabor Pinte, askofu mkuu wa Verebusdo ambaye hadi uteuzi huo alikuwa ni balozi wa Vatikani huko New Zealand na visiwa vya Fiji. Baba Mtakatifu Francisco Jumanne tarehe 14 Januari 2025 amekubali maombi ya kung'atuka katika shughuli za uchungaji kwa msimamizi wa kitume kwenye kisiwa cha Marshal, maombi yaliyowakilishwa na mheshimiwa Pade Arieri Galido, na wakati huo huo akamteua msimamizi wa kitume mheshimiwa Pade Tamat ambaye hadi uteuzi huo alikuwa ni paroko wa parokia mtakatifu Petro Chanel huko Samoa. Kardinali Pietro Parolini, katibu wa Vatikani, alizungumza na rais wa Lebanoni, Joseph Awoni, Jumatatu alasiri tarehe 13 Januari 2025. Katika mazungumzo yao, kardinali alimpongeza kwa kuchaguliwa kuwa rais wa jamhuri hiyo na kuelezea matashi mema, huku akimhakikishia sala zake. Pia alibainisha kwa furaha kuteuliwa kwa wakati Bwana Nawafu Salam kama waziri mkuu tarehe 13 Januari 2025 akiwa huko Amani, alikokwenda kwa ajili ya kutabaruku kanisa la ubatizo wa Kardinali Petro Parolini Januari 13 aliongoza mkutano wa mabalozi wa Vatikani katika eneo la Mashariki ya Kati. Hayo hali yalitangazwa katika taarifa kwa vyombo vya habari kutoka mjini Vatikani, ikibainisha kwamba mkutano huo ulihudhuriwa na wawakilishi wa kipapa walioidhinishwa katika ufalme wa Bahrain, Jamhuri ya Kiarabu ya Misri, Umoja Arabu wa falme za Kiarabu, ufalme wa Shemiti wa Yordani, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Jamhuri ya Iraki serikali ya Israeli, serikali ya Kuwait, jamhuri ya Lebanoni, usultani wa Oman, serikali ya Palestina, serikali ya Qatar, Jamhuri ya Kiarabu ya Siria na Jamhuri ya Yemen. Taarifa hiyo inaeleza kuwa katika mkutano huo, migogoro inayoendelea hivi sasa katika eneo hilo ilishughulikiwa, hali ya kisiasa na kikanisa ya kila nchi, ishara za matumaini ambazo zinaweza kuonekana katika baadhi, vilevile kuzungumzia hali mbaya ya kibinadamu inayowakuta wahusika katika migogoro, hitaji la mshikamano kutoka katika jumuia ya kimataifa, vilevile vile, matarajio ni vita viweze kukoma hivi karibuni katika pande zote za mashariki ya kati na inaweza kuwa nchi ya amani ambapo Wakristo wanabaki kuwa sehemu muhimu ya kuishi pamoja kidugu kati ya dini mbalimbali mbali. Na kwa maendeleo ya vijiji vyao. Vilevile vile ofisi ya vyombo vya habari vya Vatikani ilitangaza kwamba kardinali Parolini alizungumza mchana tarehe 13 Januari 2025 na Joseph Aoni, rais wa Rebanoni aliyechaguliwa Januari 9 iliyopita. Wakati wa mazungumzo, kardinali alimpongeza na kumwhakikishia maombi yake. Vilevile vile aliona furaha ya uteuzi ufaao wa waziri mkuu uliofanyika tarehe kumi na tatu hiyo hiyo. Ndugu msikilizaji wa Vatikan News, ya Askofu Mkuu Vincenzo Palia, rais wa chuo cha kipapa cha maisha akizungumza Jumatatu alasili tarehe 13 Januari 2025 katika mkutano kuhusu uhusiano wa jeni kati ya sayansi, sheria na taalimungu, alisema historia zenyewe za asili za kila mwanadamu lazima ziwekwe kwa uthabiti katikati ya tafakari na hatua zetu. Mjadala unaoendelea kati ya wataalamu wenyewe tayari unaonyesha matatizo makubwa ya udhibiti wa kanuni zinazochakata data nyingi. Na akaongeza kwamba azungumzii juu ya masuala ya kimaadili ya kiteknolojia ya upotoshaji wa muundo wa jeni na kazi za ubongo. Amezungumza hayo kutokana na utafiti na mpango wa kina uliofanyika katika seminari ya Lamezia ya Terme mbele ya askofu Serafino Parisi wa jimbo hilo na kwa udhamini wa manispa ya jiji la Kalabria. Katika hotuba yake, Askofu Mkuu Vincenzo Palia aliendelea kusisitiza juu ya jukumu la maarifa ambayo kile tunachofafanua leo hii kama teknolojia zinazoibuka na zinazobadilika zinatengenezwa, kuanzia na teknolojia ya habari na mawasiliano, teknolojia ya kibayolojia na roboti, ambayo inatupa uwezo mkubwa wa kuboresha hali ya maisha ya mwanadamu. Wakati huo huo, ukosoaji mpana tayari unajitokeza wa aina mbalimbali za kupunguza, ambazo alipenda kuelezea mawazo yote, unyeti na akili ya kibinadamu kwa msingi wa jumla ya kazi ya vipengele vyao vya kimwili na vya uhusiano na viumbe hai kama vile wanyama au mimea, kama ilivyopangwa, yaani vifaa na viungo. Lakini hii haitoi hesabu ya kutokea kwa matukio ya uzoefu na ufahamu. Katibu wa Vatikani wa mahusiano na ushirikiano na nchi na mashirika ya kimataifa tangu tarehe kumi na moja Januari hadi kumi na nne Januari elfu mbili na ishirini na tano amekuwa nchini Kongo Brazavile katika fursa ya kuanzisha kazi ya tume mchanganuo kwa ajili ya utekelezaji wa mkataba wa mfumo hayo. Ni makubaliano yaliyotiwa saini mnamo elfu mbili na kumi na saba na kuanza kutumika mnamo elfu mbili na kumi na tisa ambayo yanatambua hadhi ya kisheria ya kanisa na taasisi zake kulinda uhuru wake. Akiwa huko kama ilivyokuwa imetaarifiwa awali, kulikuwa na matukio mbalimbali mbali ya mikutano na sherehe mbalimbali. Awali ya yote, askofu mkuu Paul Richard Garaga aliwapa salamu na ukaribu wa Baba Mtakatifu Francisco kwa wakazi wa Jamhuri ya Congo Brazaville wanaojaribiwa na majanga ya asili, migogoro ya kikabila na matatizo katika maisha na jamii. Akiwa katika mji mkuu wa Brazaville, askofu mkuu Garaga alionana na rais Ngweso, waziri mkuu Kolineti Makoso na waziri wa mambo ya nchi za nje wa Congo Brazaville. Tarehe kumi na mbili Januari aliadhimisha misa ya jubilei ya harakati za kikanisa katika uwanja wa kanisa kuu la Maria uliowekwa wakfu kwa kanisa la moyo mtakatifu wa Yesu. Waliohudhuria ni askofu mkuu wa Brazaville Bienvenu Manamika, rais wa baraza la maaskofu nchini Brazaville, vile vilevile balozi wa Vatikani askofu mkuu Janvieri Herrera Corona, maskofu wa Congo Brazaville, na baadhi ya wajumbe wa serikali pamoja na umati wa waamini, hasa wale wanaotoka katika hali halisi ya kikanisa, kwa kuishwa sherehe kwa mziki wa kiutamaduni, nyimbo na ngoma na vifijo. Kwa njia hiyo alisema: leo ninawaletea salamu na baraka za Papa Francisco, ambaye anafuatilia maisha ya watu wa Kongo Brazaville kwa umakini mkubwa. Papa anawapenda na yuko karibu nanyi, Askofu Mkuu Garaga aliwaambia mwanzoni mwa mahubiri yake. Papa Francisco anawafikiria nini nyote, kaka na dada wapendwa, wa jumuiya ya kikatoliki ya Kongo. Anajua vizuri matarajio yenu na matumaini yenu ya amani na udugu. Yuko karibu nanyi katika nyakati ngumu, roho yenu ya ustahimilivu mnapojaribiwa na mikasa ya asili na hali ngumu ya maisha na jamii. Kutoka kwa papa hadi kwa wakazi wote wa kanisa la Kongo pia asante, alisisitiza askofu mkuu Garaga kuwa kwa ushuhuda wanaotoa kwa ajili ya Injili na kwa ajili ya ujenzi wa jamii ya haki zaidi na kidugu zaidi, pamoja na matumaini kwamba mwaka wa Jubilei na uimarishe imani yao na kuangaza njia ya kanisa zima la Kongo Brazzaville kuelekea utakatifu. Katika mahubiri hayo, alizungumzia watakatifu, akikumbuka mashahidi wengi wa imani, hasa wale ambao wamejitoa wenyewe kwa Mungu kwa heshima ya uhuru wao na kilio chao kwa nguvu zao zote na za kinabii katika zawadi ya maisha yao. Kisha alikumbusha mtu wa mafundisho ya imani na ushuhuda wa kiinjili wa kardinali wa Kongo Emile Biayenda, ambaye ni mtumishi wa Mungu mwathirika wa mapigano ya kikabila kutekwa nyara na kisha kuuawa usiku kati ya tarehe 22 na 23 Machi 1977 akiwa na umri wa miaka 52. Alikuwa ameundwa kardinali na Papa Paulo wa sita, na wakati huo huo alikuwa ni Mtakatifu Yohane Paulo wa pili aliyetaka kuanzishwa mchakato wa kutangazwa kuwa mtakatifu. Mabaki ya Biayenda yamehifadhiwa katika kanisa kuu la Brazzaville, na ziara ya kutembelea kaburi ya kardinali huyo ilikuwa ndiyo kituo cha kwanza cha askofu mkuu Garaga alipo Asiri katika ardhi ya Congo Brazaville. Kwa njia hiyo, katika mahubiri yake, aliomba hata maombezi ya mtumishi wa Mungu ili waweze kutambua uwepo wa Mungu kati ya jamii yao, waifanye upya, waibadilishe, waifanye kuwa ya haki zaidi, iliyo wazi na yenye umoja. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, katika maadhimisho ya sikukuu ya ubatizo wa Bwana Kristo Yesu, nafsi ya pili ya fumbo la utatu mtakatifu, anajifunua kwa watu wake waliokuwa wamepokea ubatizo wa toba na maondoleo ya dhambi. Hii ni siku ya ufunuo wa fumbo la utatu mtakatifu, yaani Mungu Baba, Mungu Mwana na Mungu Roho Mtakatifu. "Huyu ni mwanangu mpendwa wangu ninayependezwa naye." Ni tukio linalotakatifuza maji yote ya ubatizo na kuonesha umuhimu wa sala, na katika kusali, Kristo Yesu anawafundisha wafuasi wake kusali. Huu ni mwaliko kwa waamini kutafakari ufunuo wa sura na sauti ya Mwenyezi Mungu. Ubatizo wa Bwana unahitimisha maadhimisho ya kipindi cha Noeli, mwanzo wa maisha na utume wa Kristo, na ni siku maalumu ya ubatizo kwa watoto wachanga, changamoto na mwaliko kwa wazazi na walezi kuwalithisha watoto wao zawadi ya imani. Ni katika muktadha wa maadhimisho sikukuu ya ubatizo wa Bwana, Kardinali Marcello Semeraro, mwenyekiti wa baraza la kipapa la kuwatangaza waamini kuwa wenye heri na watakatifu, kwa niaba ya Baba Mtakatifu Francisco Dominika tarehe 12 Januari 2025 amemtangaza mtumishi wa Mungu Giovanni Melini kuwa ni mwenye heri, na ambaye alizaliwa tarehe 28 Agosti mwaka 1795 huko Spoleto na tano huko Peruja nchini Italia Akapewa daraja takatifu ya upadre tarehe 19 Desemba mwaka 1818. Tarehe 15 Agosti mwaka 1820 akajiunga na shirika la wamisionari wa, wa damu azizi ya Yesu lililokuwa limeanzishwa na Mtakatifu Gaspari del Bufaro. Tarehe 15 Agosti mwaka 1815 alijiunga na shirika baada ya kuvutiwa sana na mahubiri yaliyotolewa na Mtakatifu Gaspari kuhusu fumbo la ukombozi chemchemi ya upendo wa kimisionari. Kumbe, tasaufi ya damu azizi ya Yesu ni msaada wa kila Mkristo, kwa kuwa damu ya Kristo ndiyo msingi wa ukombozi wa mwanadamu na kielelezo cha juu kabisa cha upendo wa Mungu kwa waja wake. Tasaufi hii ina msingi wake katika neno la Mungu na katika fumbo la Ekaristia takatifu ambalo ndilo chanzo na kilele cha maisha ya kila siku ya kanisa na maisha ya Mkristo kwa ujumla wake. Tena Ekaristia takatifu ni ujumuisho mzima wa imani ya Kikristo na ni msingi wa mitazamo sahihi ya Kikristo. Tasaufi ya Damu Azizi ya Yesu, Agano Jipya na la Milele, ikawa ni msingi wa maisha na sadaka kwa bidii ya kutafakari shauku yake Mwenye heri Giovanni Merlini aliishi nyakati za mapinduzi ya Napoleone. Wakati wa mchakato wa mafundisho tanzu ya Kanisa, Papa Pio wa tisa kunako tarehe 8 Desemba mwaka 1854, akatangaza rasmi kwamba mwenye heri kabisa Bikira Maria, tangu nukta ya kutungwa kwake mimba, kwa neema na upendeleo wa pekee wa Mwenyezi Mungu, kwa kutazamia mastahili ya Kristo Yesu Mwokozi wa wanadamu wote, alikingiwa na kila doa la dhambi ya asili. Mwenye heri akatangaza na kushuhudia tunu msingi za kiinjili katika maisha ya kila siku kwa kutambua mbegu za ufalme wa Mungu na hivyo akajipambanua kuwa ni chombo cha huruma ya Mungu na amani na shuhuda wa matumaini yasiyotahalisha. Kati ya mwaka 1847 hadi mwaka 1873, aliteuliwa kuwa ni mkuu wa tatu wa shirika la wamisionari wa damu azizi ya Yesu. Kama kiongozi akaonyesha utakatifu wa maisha, udugu, ari na mwamko wa kimisionari, karibu na majadiliano katika ukweli na uwazi, kupima mang'amuzi ya maisha na utume wa kimisionari mbele ya msalaba. Ni katika wakati wa uongozi wake shirika likapanuka na kuenea nje ya mipaka ya Italia hadi kaskazini mwa Ulaya na nchini Marekani. Katika maisha na utume wake, alibahatika kuwa ni kiongozi wa maisha ya kiroho kwa Mtakatifu Maria di Matiasi, utume alioutekeleza kwa kipindi cha miaka arobaini na mbili akasaidia kujenga na kuwaimarisha masiso wa abuduo damu takatifu ya Yesu. Katika mashauri yake yalikazia majadiliano katika utu, heshima na ukuaji wa maisha ya kiroho daima wakitafuta mapenzi ya Mungu <mulia> Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, mwenye heri Giovanni Melini alisaidiana na mtakatifu Gaspari Del Bufalo kupyaisha maisha ya wa waamini na makileli kwa namna ya pekee kama yalivyoasisiwa na Papa Pio wa saba na Pio wa tisa kwa njia ya mahubiri, mafungo, na hata wakati mwingine kuhatarisha maisha yake kwa kutangaza Injili miongoni mwa majangili, kielelezo cha mtume wa msamaha unaobubujika kutoka katika damu azizi ya Kristo Yesu. Fumbo la Pasaka ni kiini cha maisha na utumi wa kanisa, na kwamba waraka wa kitume wa amantisimusi umani wa mwaka 1862 ulioonyesha umuhimu wa tasaufi wa damu azizi ya Kristu, na kunako mwaka 1849 katika waraka wake wa kitume redemtisumus, sikukuu ya damu azizi ya Yesu ikatangazwa kuwa ni sikukuu ya kanisa zima. Mwenye heri Jiovanni Melini akaitupa mkono dunia tarehe 12 Januari kunako mwaka 1873 kwa ajali. Ndugu msikilizaji, wa Redio Vatikani, tarehe kumi mwezi Mei mwaka 1973, Baraza la Kipapa la kuwatangaza waamini kuwa wenye heri na watakatifu likamtangaza kuwa ni mtumishi wa Mungu. Tarehe ishirini na tatu Mei mwaka elfu mbili na ishirini na nne Baba Mtakatifu Francisco akaruhusu atangazwe kuwa ni mwenye heri katika sikukuu ya ubatizo wa Bwana, Dominika tarehe kumi na mbili Januari mwaka elfu mbili na ishirini akatangazwa kuwa ni mwenye heri Jumamosi, tarehe 11 Januari 2025. Kukafanyika ibada ya mkesha wa nguvu ukiongozwa na askofu Vincenzo Viva wa jimbo katoliki Urbano nchini Italia. Misa ya shukurani imeadhimishwa Jumatatu, tarehe 13 Januari mwaka 2025, kwa kuongozwa na askofu mkuu Renato Bocardo wa jimbo kuu la Spoleto nchini Italia. Now, oh wanakusifu wewe mfalme mkuu, na sisi sote twakushangilia wewe, uliye mwanzo na mwisho. Baba Mtakatifu Francisko katika waraka wake wa kitume wa kumtangaza mtumishi wa Mungu Giovanni Melini kuwa ni mwenye heri anasema kwa hakika alikuwa ni mtume mwenye ari na mwamko wa fumbo la Pasaka ya Kristo linaloleta uokovu, shuhuda amini wa Injili na mshauri mwenye busara. Siku kuu yake itakuwa inaadhimishwa kila mwaka tarehe 12 Januari. Baba Mtakatifu Fransisko, wakati wa sala Malaika wa Bwana kwenye uwanja wa kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani, sikukuu ya ubatizo wa Bwana, alisema Giovanni Melini, padi misionari wa shirika la damu azizi ya Kristo, alijisadaka bila ya kujibakiza kwa ajili ya utume kwa watu wa Mungu, akawa mshauri mwenye busara kwa roho nyingi na mjumbe wa amani. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, vyombo vya ulinzi na usalama vinaendelea kufanya uchunguzi kuhusu chanzo cha moto uliotokea Los Angeles na viunga vyake nchini Marekani tarehe 7 Januari 2025 na hivyo kusababisha maafa makubwa kwa maisha ya watu na mali zao. Hadi kufikia Jumanne tarehe 14 Januari 2025 idadi ya watu waliokuwa wamepoteza maisha ilikuwa ni watu 25, na kwamba idadi hii inaweza kuongezeka kadiri ya muda unavyozidi kusonga mbele taarifa zinaonyesha kwamba watu elfu moja na mia na nane wameokolewa na kwamba moto huu umesababisha miundombinu zaidi ya kumi na mbili elfu mia nne na moja kuharibiwa vibaya sana. Juhudi za uokoaji zinaendelea kupambana na hasa kutokana na upepo mkali unaoendelea kuvuma na hivyo kusababisha madhara makubwa. Ni katika muktadha huu Baba Mtakatifu Francisco, mara baada ya sala Malaika wa Bwana Dominika tarehe kumi na mbili Januari elfu mbili na ishirini na tano amewahakikishia watu wa Mungu Los Angeles, huko California, uwepo wake wa karibu kwa njia ya sala na kwamba anawaombea marehemu huruma ya Mungu pamoja na wale wote waliofikwa na msiba huu mkubwa. Katika ujumbe ulioandikwa kwa niaba yake na Kardinali Pietro Parolini, katibu mkuu wa Vatikani kwenda kwa askofu mkuu wa Jose Gomez wa jimbo kuu la Los Angeles nchini Marekani, Baba Mtakatifu anapenda kutuma salamu zake za rambirambi kwa wale wote wanawaombolezea ndugu zao waliofariki dunia kutokana na janga la moto. Anawaombea majeruhi waweze kupona haraka na hivyo kuendelea na shughuli zao kama kawaida. Anawaombea wale wote wanaoendelea kujisadaka kwa ajili ya kuokoa maisha na mali za watu wote hawa anapenda kuwapatia baraka zake za kitume ili wapate faraja na nguvu za kupambana na janga hili la moto linaloendelea kusababisha maafa makubwa kwa watu na mali zao, huko Los Angeles si California. Kutoka studio za redio Vaticani ni mtoto wa mkulima Padri Richard Mjigwa namnamna, mpendo wa msikilizaji wa redio Vatikani. Ndipo tumefikia mwisho wa habari zetu za leo tulizokuandalia. Kwa, kwa niaba ya Padre Richard Mjigwa, ni Angelo Wezaura akikuaga. Tumsifu Yesu Kristo, Laudetu Yesus Kristus.