amjambo wa wsikilizaji wetu wa afrika mashariki na kati hii ni redio vatikani ikiwatangazia katika lugha ya kiswahili ni kwa mara ngine tena ndugu msikilizaji wetu wa redio vaticani ninakukaribisha kusikiliza yanayojili ndani ya viunga hivi kwanza ni muutasari wake katika mwendelezo wakaekesi kuhusu mzunguko wafadhia na mizizi ya dhambi ebruari sikuambyo mama kanisa aan kiind caaema a waiwaliokuwa kaia uumwa auowa babaakatn t a ina uzembeu uatabia mbaya saa aia zz ya ambaa wamb wale wanawanu ukia huko wamepondwa na tamaa ya kifo uhusiano na mungu unakuwa wenye kuchosha kwao na hata matendo matakatifu zaidi shukurani za papa kwa kadinari simoni akiwa na umri wa miaka 95 shahidi aliye hai wa udikiteta nchini albania kardinali huyo ambaye alikabiliwa na vitisho vya kufungwa jela mateso na kifo kwa takribani miaka 28 wakati wa utawala wa kikomnisi alikuwepo katika katekesi ya papa kwenye ukumbi wa paroa sta papa francisco alimsalimia kwa namna ya pekee na kumshukuru kwani hata leo hii anaendelea kushuhudia na kulifanyia kazi kanisa bila kukata tamaa baba mtakati francisco ametuma ujumbe kwa ajili ya kampeni ya udugu ya kila mwaka inayohamasishwa na baraza la nchini Brazil. papa amesema mwaka huu mada iliyochaguliwa ni udugu na urafiki kijamii na kauli mbiu ninyi ni nyote ni kaka na dada ambapo maskofu wa brazili wanawaalika watu wote wa brazili kutembea kipindi cha kwaresma katika safari ya uongofu unaojikita juu ya waraka wa fratelituti yani wote ni ndugu alioutia saini huko asisi tarehe ta oktoba 2 katika mkesha wa kumbukumbu ya liturujia ya mtakati Francis wa asis vatican itaendelea kufanya kazi na ankcad na mashirika mengine ya kimataifa ili kukuza usanifu wa kifedha endelevu usawa au thabiti na unaolenga maendeleo mfumo kama huo unaweza kufikiwa tu wakati washiriki wote wa familia ya binadamu wamejumuishwa katika kutafuta manufaa ya wote na wanaweza kuchangia katika hilo la upatikanaji wa soko la kimataifa hilo ni tamko la askofu mkuu etore balestrero mwakilishi wa kudumu wa vatikani katika ofisi ya umoja wa mataifa na taasisi maalum huko jeneva na shirika la biashara ulimwenguni wakati wa kikao cha sabina cha baraza la biashara na maendeleo huko geneva usi ebuai2 kardinari pietro parolini katibu wa amenukuu maneno ya mtakatifu agostino ili kutoa maoni yake juu ya hali ya mashariki ya kati hasa huko gaza ambapo kwa vifo 30 kuna kile anachokifafanua kama mauaji na pia kuomba suruhisho la haraka habariza nyingine utapata kuzisikiliza na kuziskiiza uiokandaiad ianeaezaanaaibsa baba mtakati francisco jumaa 4februari 24 wakati mama kanisa ameanza kipindi cha kwarezma kwa siku 40 ameendeleza mzunguko wa katekesi yake kuhusu mizizi ya dhambi kwa maerfu ya waamini waliokuwa katika ukumbi wa paulo wa sita mjini vatikani ambapo kabla ya katekesi imesomwa kifungu cha injiri kisemacho kisha yesu akaenda pamoja nao mpaka bustani itwayo getsemani akawaambia wanafunzi wake ketini hapa ninakwenda kule kusari akawaendea wanafunzi wake akawakuta wamelala akamwambia petro je hamkuweza kukesha pamoja nami hata saa moja kesheni mwombe msije mkaingia majariboni roho ii radhi lakini mwili ni dhaifu injili ya matayo 26 aya 36na4 hadi41 kwa njia hiyo baba mtakatifu akianza kati kesi yake amesema tra tutti i vizi kapitali n'è uno che spesso passa sotto silenzio non se ne parla forse a motivo del suo nome che a molti risulta Sto de miongoni mwa dhambi zote kuu kuna moja ambayo mara nyingi hupuuzwa lakini kwa sababu ya jina lake ambalo mara nyingi halieleweki kwa wengi uzembe kwa hivyo katika orodha ya maovu neno uzembe mara nyingi hubadilishwa na lingine linalotumiwa zaidi uvivu kiukweli uvivu ni hatari zaidi kuliko sababu mtu anapokuwa mvivu asiyejali tunasema ni mvivu lakini kama hekima ya mababa wa zamani wajangwani inavyotufundisha mara nyingi mzizi ni uzembe ambao kutokana na asili yake ya kigiriki inamaanisha kutokuwa na huduma baba mtakati francisco amesema ni jaribu la hatari sana nikana kwamba wale wanaoangukia huko wamepondwa na tamaa ya kifo wanahisi kuchukizwa na kila kitu uhusiano na mungu unakuwa wenye kuchosha kwao na hata matendo matakatifu zaidi yale ambayo hapo awali yalichangamsha mioyo yao sasa yanaonekana kuwa ya bure kabisa kwao mtu huanza kujuta kupita kwa wakati na ujana ambao hauko nyuma yake uvivu unafafanuliwa kama pepo wa mchana hutushika katikati ya mchana wakati uchovu uko kwenye kilele chake na masaa yaliyo mbele yetu yanaonekana kuwa ya kupendeza haiwezekani kuishi katika maelezo mashuhuri ya mtawa evagrius aliwakirisha jaribu hili hivi jicho la mtu mvivu hukazwa daima madirishani na akilini mwake wazia wageni anaposoma mara nyingi mtu mvivu hupiga miayo na kushindwa na usingizi kwa urahisi hukunja macho yake hupiga mikono yake na akiondoa macho yake kutoka kwenye kitabu anatazama ukuta kisha hurudishe kwenye kitabu anasoma kidogo zaidi hatimaye akiinamisha kichwa chake anakiweka kitabu chini yake na analala usingizi mwepesi mpaka njaa ikimwamsha na kumuimiza kushughulikia mahitaji yake kwa kumalizia mtu mvivu hafanyi kazi ya mungu kwa bidii mwisho wa kunukuu baba mtakati francisco anaendelea wasomi wa kisasa wanaona katika maelezo haya kitu ambacho kinakumbusha kwa karibu ubaya wa ulegevu kutokana na mtazamo wa kisaikolojia na kifalsafa hakika kwa wale ambao wameshikwa na uvivu maisha hupoteza umuhimu wake na sara inakuwa ya kuchosha na kila mapambano yanaonekana hayana maana baba mtakati francisco aidha amefafanua mzizi huo wa dhambi kwamba ikiwa katika ujana tulikuza shauku sasa zinaonekana kuwa zisizo na maana ndoto ambazo hazikutufanya tufurahi kwa hivyo tunajiruhusu kwenda na usumbufu kutokuwa na mawazo na inaonekana kuwa njia pekee ya kutoka mtu angependa kufa gansi kuwa na akili tupu kabisa ni kama kufa mapema wanaokabiliwa na uovu huu ambao tunatambua kuwa ni hatari sana walimu wa kiroho wanafikiria tiba mbalimbali baba mtakati francisco amependa kutambua moja ambayo kwake inaonekana kuwa muhimu zaidi na ambayo angeita uvumilivu wa imani ingawa katika makucha ya uvivu hamu ya mwanadamu ni kuwa mahali pengine kutoroka kutoka katika ukweli mtu lazima badala yake awe na ujasiri wa kubaki na kukaribisha uwepo wa mungu hapa na sasa katika hali kama ilivyo wamonaki wanasema kwamba kwao vyumba ni mwalimu bora wa maisha kwa sababu ni mahali ambapo kwa hakika na kila siku wanazungumza na mpendwa wao historia yao ya upendo na bwana kwa hiyo pepo wa uvivu anataka kwa usahii kuharibu furaha hii rahis ya hapa na sasa ajabu hii ya kushukuru ya kweli upepo huo wa uvivu unataka kukufanya uamini kwamba yote ni bure kwamba hakuna kitu cha maana kwamba haifai kutunza chochote au mtu yeyote kwa kuongeza papa fransisco amesema ni watu wangapi katika mtego wa uvivu waliochochewa na hali ya kutotulia isiyo na uso wameacha kiujinga maisha mazuri waliokuwa wameanza mapambano ya uvivu ni mapambano ya maamuzi ambayo lazima yashindwe kwa gharama yoyote na ni mapambano ambayo hayakuwaacha hata watakatifu kwa sababu katika vitabu vyao vingi vya kumbukumbu kumbu, kuna baadhi ya kurasa zinazoweka siri za nyakati za kutisha za usiku wa kweli waimani wakati kila kitu kilionekana giza baba mtakatifu ameongeza watakatifu hawa wanatufundisha kuvuka usiku kwa subira tukikubali umaskini wa imani walipendekeza chini ya ukandamizaji wa uvivu kudumisha kiwango kidogo cha kujitolea kuweka malengo ambayo yanaweza kufikiwa zaidi lakini wakati huo huo subira kuvumilia kwa kumtegemea yesu ambaye kamwe hatuati katika majaribu imani inayoteswa na, na mtihani wa uvivu haipotezi thamani yake Chi mi metcia che mi mania quelle, mi mania kibinadamu mi ambayo, che mi mania che mi mania che mi mania che mi mania che mi Francisco, che mi mania Tutti noi abbiamo letto, abbiamo sentito le storie dei primi martiri nella Chiesa, tanti. Anche qui, dove adesso il Vaticano c'è un cimitero, e tanti. erano eseguite kui e sepolti kui kwando sifanno le skavi sitrovano kweste tombe ndugu msikilizaji wa vatican news kwa mara ya kwanza ulimwengu ulimwona baba mtakati francisco analia papa ambaye alikuwa amechaguliwa mwaka mmoja na nusu kwani ilikuwa ni tarehe 21 septemba 2 wakati katika ziara yake ya kwanza ya kimataifa nchini albania katika mkutano wa mapade huko tirana alisikiliza ushuuda wa pade ernesti simoni Troshani pade huyo mzee mwenye sauti nyembamba alikuwa atimize miaka 88 siku chache baadaye na alikuwa amekaa karibu miaka 28 gerezani mateso vitisho vya kifo na kazi ya kulazimishwa wakati wa mateso ya serikali ya enve hokxe ambaye alitangaza albania kuwa nchi ya kwanza isiyoamini mungu duniani siku hiyo pade huyo alimwambia papa kuhusu kipindi kikatili kwa nchi yake ambayo yeye ndiye pade pekee aliye hai papa fransisko baada ya kusikiliza ushuhuda wake kwa ukimya na kutoa miuani yake alikausha macho yake na alikuwa amemkumbatia kwa muda mrefu huku akiweka paji la uso wake kwenye paji la padre huyo na miaka miwili baadaye wakati wa kuwateua makardinali wapya 6 baba mtakatifu alimuunda kuwa kardinali kama ishara ya shukurani wa ushuhuda wa kuuawa kwa imani kwa njia hiyo jumatano 4 februari 224 kardinari simoni alikuwepo kwenye katekesi ya papa akiwa meketi katika viti vya pembeni mwa jukwaa katika ukumbi wa paroa sita sehemu iliyotengwa kwa ajili ya maskofu na makardinari papa francisco baada ya katekesi wakati wa salamu za lugha mbalimbali alielekeza macho yake kwake ili kumsalimia kwa namna ya pekee na kumsifu mbele ya maelfu ya waamini waliohudhuria katekesi hiyo papa fransisco bila kusoma maandiko alisema sisi sote tumesoma na tumesikia historia za wafia dini wa kwanza wa kanisa wengi wao hata hapa tulipo vatican kuna makaburi na wengi walinyongwa hapa na kuzikwa hapa unapochimba unakuta makaburi haya lakini hata leo hii kuna wafia imani wengi duniani kote wengi labda zaidi ya hapo awali kuna wengi wanaoteswa kwa ajili ya imani yao baba mtakatifu francisco akiendelea amesema leo hii ninachukua fursa ya kumsalimia kwa namna ya pekee shaidi aliye hai kardinari simoni yeye akiwa padre askofu aliishi gerezani kwa miaka 28 katika gereza la kikomnisti la albania labda mateso ya kikatili na ya kikatili zaidi leo hii kardinari wa albania anaendelea kutoa ushuuda na kama yeye kuna wengi wengi sana akimgeukia yeye alisema sasa umri wa miaka 95 na anaendelea kufanya kazi kwa ajili ya kanisa bila kukatishwa tamaa ndugu mpendwa ninakushukuru kwa ushuuda wako asante ndugu msikilizaji wa vatican news maneno ya kutia moyo kutoka kwa papa mwishoni mwa kesi yake yaliambatana na wito mpya wa dhati wa kutosahau hasa wakati wa kwarezma ukraina inayoteswa na palestina na israeli ambayo inateseka sana na wale wanaoteseka na vita na wale ambao wamekumbwa waliotamkwa kwenye ndege wakirudi kutoka tirana <tipo> ujumbe wa baba mtakati fransisco kwa ajili ya kampeni ya udugu mpango wa kila mwaka wa mshikamano unaohamasishwa kila mwaka wakati wa kipindi cha kwarezma na baraza la maaskofu nchini brazil katika ujumbe huo baba mtakati francisco anawageukia kaka na dada wa brazili kuwa wakati tunaanza na kufunga toba na sala katika safari ya kwarezma anaungana na kaka zake wa baraza la kitaifa la maaskofu wa brazil katika wimbo wa kushukuru neema kwa ali juu kwa mwaka wa60 wa kampeni ya udugu mchakato wa uongofu ambao unaunganisha imani na maisha kiroho na jitihada za kidugu upendo kwa mungu na upendo kwa jirani hasa kwa yule aliye mdhaifu na mwenye kuhitaji umakini mchakato huo unapendekezwa kila mwaka na kanisa nchini brazil na kwa watu wote wenye mapenzi mema katika taifa pendwa hilo baba mtakati francisco katika ujumbe huo anaendelea mwaka huu mada iliyochaguliwa udugu na urafiki kijamii na kauli mbiu ninyi nyote ni kaka na dada ambapo maskofu wa brazil wanawaalika watu wote wa brazil kutembea kipindi cha kwarezima katika safari ya uongofu unaojikita juu ya waraka wa frateli tuti ambao aliutia saini huko hasisi tarehe 3 oktoba 2 katika mkesha wa kumbukumbu ya kilitujia ya mtakatifu fransisi wa sisi baba mtakatifu franciso anasema kama kaka na dada wanaalikwa kujenga udugu wa kiukweli wa ulimwengu kwa kusaidia maisha yetu ya kijamii na kuhisi kwetu katika ardhi ya nyumba yetu ya pamoja bila kupoteza mtazamo wa mbinguni mahali ambapo baba atatupokea wote kama wana na binti zake aidha baba mtakatifu anaongeza lakini kwa bahati mbaya katika ulimwengu tunaona bado kuna vivuri vingi dalili za kujifunga binafsi kwa njia hiyo anakumbusha hitaji la kupanua mzunguko wetu ili kufikia wale ambao kwa hiari hatujisikii kuwa sehemu ya ulimwengu wetu wa masirahi kupanua upendo wetu kwa kitu kilicho hai kushinda mipaka na kushinda vizuizi vya kijiografia na nafasi ni matarajio ya baba mtakatifu kwamba kanisa nchini brazili litaweza kupata matunda mazuri katika safari hii ya kwa rezima na anawatakia matashi mema ili kampeni ya udugu kwa mara nyingine tena iwasaidie watu na jumuiya za taifa hilopendwa katika mchakato wao wa kuongoka kwa ajili ya injili ya bwana wetu yesu kristo kushinda kila migawanyiko kutojali chuki na vurugu baba mtakati francisco anamkabidhi matakwa haya kwa utunzaji wa mama yetu wa paresida na kama ahadi ya neema nyingi za mbinguni anawakirimia kwa hiari wana na mabinti wote wa taifa pendwa la brazili hasa wale wanaojizatiti katika udugu wawote baraka ya kitume huku akiwaomba waendelee kumwombea askofu mkuu o mwakilishi wa kudumu wa vatican katika ofisi ya umoja wa mataifa na taasisi maalum huko geneva na shirika la biashara ulimwenguni wakati wa kikao cha 75 cha baraza la biashara na maendeleo ya anktad huko geneva uswis jumanne t13 februari 224 alitoa tamko lake katika tamko hilo alisema uwakilishi wa ujumbe wake unakaribisha ripoti ya biashara na maendeleo kuhusu ukuaji madeni na hali ya tabia nchi ambapo haja ya kushughulikiwa kushindwa kwa usanifu uliopo wa kifedha duniani kuwezesha ukuaji wa uchumi jumuishi na kutoa msaada wa kutosha kwa nchi zinazoendelea unasistizwa askofu mkuu barestrero alisema inatia wasiwasi mkubwa kwamba ukuaji katika takribani kanda zote kwa mwaka 223 na224 unatarajiwa kushuka chini ya wastani kwa kipindi cha miaka mitano kabla ya janga la ulimwengu wa kisasa na masoko ya fedha yaliyodhibitiwa na taasisi zenye upeo wa muda mfupi ni kichocheo cha mwelekeo huu ulio mbaya ripoti hiyo inaonyesha udharura wa kushughulikiwa mzozo unaoibuka wa kulipa deni kwa nchi zinazoendelea ambazo jumla ya deni la umma limeongezeka karibu mara mbili na kufikia asilimia sitini na nne ya pato la taifa la mwaka 222 kanuni inawekwa mipaka ya uhuru wa kisera wa nchi zinazoendelea na uwezo wao wa kukusanya rasilimali ili kukidhi kupanda kwa gharama za changamoto zinazohusiana na hali ya tabia nchi kiukweli kwamba watu bilioni 33 wanaishi katika nchi ambazo pesa nyingi zinatumiwa kulipia deni la nje kuliko elimu au huduma ya afya ni hali halisi isiyokubalika katika waraka wake wa frateli tuti yaani wote ni ndugu wa papa francisco anaonya kwamba mtindo wetu wa sasa wa kiuchumi huimarisha utambulisho wa walio na nguvu zaidi ambao wanaweza kujilinda lakini unaelekea kupunguza utambulisho wa kanda dhaifu na maskini zaidi na kuzifanya kuwa hatari zaidi na tegemezi kwa njia hiyo maisha ya kisiasa yanazidi kuwa mbele ya nguvu za kiuchumi za mabadiliko zinazofanya kazi kwa kanuni ya kugawanya na kushinda mwakilishi wa kudumu wa vatican aidha alisema ujumbe wake unatoa wito kwa kwaankta nchi wanachama na wadau husika kuongeza juhudi za kushughulikia udhaifu wa kimuundo wa usanifu wa kimataifa wa kifedha ambao unachangia kuongezeka kwa ukosefu wa usawa na kuziweka nchi zinazoendelea kwenye matokeo ya dhiki ya madeni na kifedha kutokuwa na utulivu kuongezeka kwa mwingiliano wa changamano kati ya hatari za kiuchumi hali ya tabia nchi na kijiografia kuna hitaji mtazamo wa kimaadili kwa maendeleo kwa nia ya kukuza utawala mpya wa kimataifa <muchos> kardinali parolini akiwa anaongoza ujumbe wa vaticani ya lasiri jumanne 13 februari 224 kwa ajili ya mkutano wa kiutamaduni wa nchi mbili ili kuadhimisha kumbukumbu ya mkataba wa laterani ambao sasa unaadhimisha miaka 40 tangu kuanzishwa kwake mwishoni mwa mkutano huo ambao ulihudhuriwa na rais wa jamhuri ya italia bwana sergio matharera na waziri mkuu bi geora meroni alitoa pia hotuba yake kwa njia hiyo kardinali alieleza juu ya upande mmoja dharau na kwa upande mwingine tumaini huku akijibu maswali ya waandishi wa habari pembeni mwa mkutano huo huku akiorodhesha mada zilizojadiliwa katika mazungumzo marefu nyuma ya milango iliyofungwa ikiwa ni pamoja na mwisho wa maisha sera za familia na kuthamini posho moja m jubileilbl ista na bila shaka migogoro inayoikumba leo He... snawaderea wendi wa ukarimu wako ndugu msikilizaji wa redio vatikani baba mtakatifu fransisko amevishukuru na kuvipongeza vikosi vya ulinzi na usalama vinavyotekeleza dhamana na wajibu wake msengi kwa kuzingatia uaminifu uvumilivu ueledi na dhamana kwa maisha ya watu na mali zao mjini vatikani bila kuwa viongozi wa maisha ya kiroho wanaowasindikiza kila siku katika shughuli na maisha yao ya kikristo anatambua na kuthamini uwepo wao wakati anapokutana mahujaji pamoja na wageni wanaomtembelea halifa wa mtakatifu petro mjini vatikani wale wanaofanya hija kwenye kaburi la mtakatifu peturo na waandamizi wake waliolala usingizi wa amani kwenye kanisa kula mtakatifu peturo mjini vatikani wakati wa ibada na mikutano mbalimbali mbali, bila kusahau hija zake za kichungaji ndani na nje ya italia baba mtakatifu fransisco jumamosi tarehe 1 februari 224 amekutana na kuzungumza na vikosi vya ulinzi na usalama wa mjini vatikani ametumia muda huu kuwapongeza kwa kujisadaka mchana na usiku kutekeleza dhamana hii nyeti na yenye athari nyingi katika maisha ya watu hii ni dhamana inayojumuisha ulinzi na usalama umakini wa hali ya juu ili kudhibiti hali na matukio yasiyotarajiwa utendaji unaohitaji hekima na busara nguvu makini na uelewa mpana zaidi huduma kwa wale wanaomba msaada bila kusahau changamoto mbalimbali zinazoweza kujitokeza wakati wa utekelezaji wa dhamana na wajibu huu mtakatifu yohane wa ishirini natatu aliwahi kusema kwamba utekelezaji wa sheria ni kazi nzito inayohitaji sifa kuu za kimaadili na zaidi ya yote ni kujisadaka bila ya kujibakiza kwa ajili ya ustawi maendeleo na mafao ya wengi mtakatifu yohane wa 23 alikuwa akifafanua muhimu wa kuwa na watumishi wazori na waaminifu kwa jumuiya ya kibinadamu vyombo na mashuhuda wa amani katika jamii haya ni maneno yenye maana nzito yanayokidha matarajio yote mawili na wakati mwingine yanadai sana kiasi cha kuumiza sanjali na changamoto za kimaadili sifa njema na ujenzi wa amani jamii ni mambo yanayostawishwa hatua kwa hatua na wala hayawezi kuja mara moja tu binadamu katika asili yake yanayonuro na vivuli vinavyowekewa mipaka na kujeruhiwa na dhambi ndiyo maana kuna haja ya kuwa na watu ambao wako tayari kusimama kidete kuingilia kati na kufanya maamuzi magumu ya kuwalinda waasiliwa kuatia hatiani wakosaji lakini daima wakiongozwa kutoka katika sakafu ya nyoyo zao wema wa kila mtu kumbe hii ni dhamana inayotoa kipaumbele cha kwanza kwa utu heshima na haki msingi za binadamu kwa kuwa na uhakika wa taarifa uelewa makini pamoja na horoma hii ndiyo maana watu wanawaamini sana askari wanapokuwa wamevalia mavazi yao rasmi baba mtakatifu francisco amehitimisha hotuba yake kwa kuwashukuru askari wa vikosi vya ulinzi na usalama mjini vatikani pamoja na familia zao kwa kazi nzuri wanayoifanya na mwishoye amewaaminisha chini ya ulinzi na tunza y bikira maria na ya mtakatifu mikaeli malaika mkuu mlinzi na mwombezi wao ndugu msikilizaji wa redio vatikani kukunogeshea hotuba ya baba mtakatifu francisko aliyoitoa kwa vikosi vya ulinzi na usalama mjini vatikani kama kawa ni mtoto wa mkulimaat ichard mjigwa siku zote bwana unanilinda mema chini ya mbawa zako ana nikosalama nikukose kukoseapo Wana na wana. We oh, oh, oh, oh, oh, oh, oh, oh, namnamnam mpendo nam, nam, wa msikilizaji wa radio vaticani ndipo tumefikia mwisho habari zetu za leo tulizokuandalia tukiwa tumeingia kipindi cha kwarezima idhaa ya kiswahili ya redio vaticani inakutakia mfungo mwema huu wa siku a0 katika sala toba na sadaka kwa kuwafikiria zaidi wahitaji kwa niaba ya padiricha dimjigwa ni anjerowezao rakikuaga tumsifieskristo laudetu yesus cristus no!