Jambo wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. ni kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Redio Vatikani, ninaokaribisha kusikiliza anayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake okay. Baba Mtakatifu Francisco, Ijumaa tarehe 14 Februari 2025 akikutana na wajumbe wa mfuko wa Gaudium et Spes aliwaeleza kuwa muungano huo unapatikana kwa njia ya Roho Mtakatifu ambaye ni upendo na unadhihirika katika mshikamano hasa kwa wale wanaoteseka zaidi. Papa alipenda kuwashukuru kwa sababu wao ni sababu ya tumaini kwa watu wengi wanaoteseka na kukata tamaa, watu ambao kupitia kazi zao wanahisi kwamba Mungu anawajali na kuwafariji katika mateso yao. Waziri mkuu wa Slovakia akiwa na ujumbe alipokelewa na baba mtakatifu Francisko katika nyumba ya mtakatifu Marta mjini Vaticani Ijumaa tarehe 14 Februari 2025. Katika mazungumzo na sekretarieti ya Vaticani, lengo lilikuwa juu ya kukosekana kwa utulivu nchini Ukraini na matarajio ya amani juu ya maelewano dhaifu katika Israeli na Palestina na juu ya dharura ya kibinadamu huko Gaza. Papa alituma telegramu iliyotiwa saini na Kardinali Pietro Parolini, katibu wa Vatikani, kwa Askofu Gonzalo de Villa Vasquez wa mji wa Santiago ya Guatemala, akitoa salamu za rambirambi kutokana na waathiriwa zaidi ya hamsini waliosababishiwa na ajali ya kuanguka kwa chombo cha usafiri kwenye korongo mnamo tarehe kumi Februari elfu mbili na ishirini na tano. Ndugu msikilizaji, ofisi ya vyombo vya habari vya Vatikani imetangaza kwamba Papa Francisco amera katika hospitali ya Agostino Jemeli asubuhi tarehe 14 Februari 2025 mara baada ya mikutano yake katika nyumba ya Mtakatifu Marta kwa ajili ya vipimo muhimu vya uchunguzi na kuendelea na matibabu katika mazingira ya hospitali kwa sababu ya mkamba ambao amekuwa akiugua kwa siku hizi. Katibu wa Vatikani Kardinali Pietro Parorini akiwa pembezoni mwa hafla ya kumbukizi ya mkataba katika jumba la Boromeo jijini Roma alisema kwamba wale waliozaliwa na kukulia Gaza lazima waweze kubaki katika ardhi yao wenyewe. Kuhusu Ukraini, Kardinali Parolini alionyesha matumaini kwamba kulikuwa na mwanga wa matumaini ya kujaribu kumalizika vita, lakini amani lazima iwe haki na ya kudumu. Swala la wahamiaji lilishughulikiwa pia wakati huo, itifaki za ushirikiano zinahitajika. Ndugu msikilizaji, kama tungewauliza watu waorodheshe vitu ambavyo kwa mtazamo wao vinaleta au kuongeza raha au furaha, hakika wangetaja fedha, afya njema, kazi, amani katika familia nyumba nzuri, gari, marafiki waaminifu na mengine. Lakini yeyote anayesikia maneno ya Yesu kwa mara ya kwanza kwamba heri walio maskini, heri wenye njaa, heri wanaolia, atashangaa na kusema kuwa anayetoa maneno haya ni lazima awe amerukwa na akili. Ni katika mahubiri ya Padre Pascal Yondo akituandaa katika dominika ya sita ya kipindi cha mwaka C tarehe 16 Februari 2025. Habari zina nyingine utapata kuzisikiliza tulizokuandalia. Mwisho wa habari hizi utasikiliza tafakari la neno la Mungu linalokuandaa katika dominika ya sita ya mwaka C. Ni Angela Rezaula ana Baba Mtakatifu Francisco Ijumaa tarehe 14 Februari 2025 amefurahi kukutana na wajumbe wa mfuko wa gaudi mwethi space katika mwaka huu wa Jubilei ambao ndiyo kwanza tumeanza na ambao unatufanya sote kuwa mahujaji wa matumaini. Papa alipenda kuwashukuru kwa kazi wanayoifanya, hasa kwa niaba ya maskini zaidi, kwa kufuata mafundisho ya katiba ya maridhiano ambayo walichukua jina lake na ambalo wanaliheshimu kwa matendo yao. Kwa maana hiyo mfuko na kazi zake unafanya hati hiyo kuwa ya sasa, ambayo inapatana na roho ya sinodi ya Kanisa, ambapo sisi sote tumeunganishwa katika Kristo tukiunda udugu wa ulimwenguni pote kama viungo vya mwili wake. Baba Mtakatifu Francisco alisema kuwa muungano huo unapatana na njia ya Roho Mtakatifu, ambaye ni upendo na unadhihirika katika mshikamano, hasa kwa wale wanaoteseka zaidi. Kukaa huku ndani ya Kristo kunatufanya tuwe familia, ndugu na tuwe na hadhi sawa, na lishe ya familia hii inakusanyika kula pamoja Dominika kwenye misa, ni Ekaristi. Tumeundwa mwili mmoja kwa sababu tunakula mkate ule ule. Ni chakula cha kiroho kinachotolewa kwa kila mtu kwa kiwango sawa na uturuhusu kuishi katika ushirika na Mungu na pamoja na ndugu zetu. Nguvu hii ya Roho Mtakatifu itawaongoza kuwa vyombo vya upendo wa Mungu na unaotaka kuwafikia watu wote bila ubaguzi. Kwa hiyo katika mwaka huu mtakatifu, Papa alipenda kuwashukuru kwa sababu wao ni watu ambao kupitia kazi zao wanahisi kwamba Mungu anawafariji na kuwajali katika mateso yao. Yesu awabariki na Bikira Mariam, na wasisahau wa kumwombea na yeye Papa nawaombea pia. Mkutano kati ya Baba mtakati Francisco na waziri mkuu wa Jamhuri ya Slovakia Bwana Robert Fico Ijumaa tarehe 14 Februari 2025 kuanzia saa tatu kamili hadi saa tatu na nusu aliyekaribishwa katika ukumbi wa nyumba ya Mtakatifu Marta mjini Vatikani, mahali ambako Baba mtakati Francisco amekuwa akiendelea na shughuli zake kutokana na ugonjwa wa mkamba ambao amekuwa akiugua kwa siku kadhaa. Aliyeambatana na waziri mkuu ni ujumbe wa wajumbe sita akiwemo mama yake mzazi mwenye umri wa miaka 83 kama ilivyokuwa imetangazwa na Fico mwenyewe tarehe 13 Februari kupitia akaunti zake za mitandao ya kijamii. Mara baada ya hapo, mkuu wa serikali ya Bratislava alihamia katika jumba jingine la Vatikani ili kufanya mkutano na sekretarieti ya Vatikani kwa maana hiyo Kardinali Pietro Parolini akiambatana na Monsinyo Miroslaw, katibu msaidizi wa Vatikani na mahusiano na mataifa na mashirika ya kimataifa wakati wa majadiliano. Kwa mjibu wa taarifa inabainisha kuwa kulikuwepo na ukarimu na kuthibitisha tena shukurani kwa pande zote kwa mahusiano thabiti wa nchi mbili na kujitolea upya kwa pamoja kwa uwiano wa kijamii katika mktadha huu, wa umakini maalum ulipewa kwa suala la kiantropolojia na masuala yanahusiana na familia na elimu. Hali halisi ya kimataifa taifa pia ilichunguzwa kwa kina, huku ikizingatia kukosekana kwa utulivu nchini Ukraine na matarajio ya amani na vilevile vile juu ya makubaliano dhaifu ya Israeli na Palestina na hali mbaya ya kidharura ya kibinadamu huko Gaza. Mwishoni mwa mazungumzo ya faragha, Papa Francisko, wakati wa kubadilishana zawadi za kiutamaduni, alimpatia waziri mkuu kazi ya kisanii ya udongo wa mfinyanzi inayoitwa huruma na upendo, pamoja na hati za upapa ujumbe wa amani kwa mwaka elfu mbili na ishirini na tano, kitabu cha kuteswa kwa ukweli wa Wakatoliki wa Ugiriki nyuma ya pazia la chuma. Waziri Fiko alijibu kwa kazi ya sha ailiyowaonesha watakatifu Sirili na Methodius, maskofu wasimamizi wa bara la Ulaya, ambapo sikukuu yao inaadhimishwa ifikapo tarehe kumi na nne Februari, na mchoro wa msanii wa Slovakia anayeonyesha malaika walinzi mauaji ya kutisha zaidi ya mita mia moja chini ya bonde na vifo karibia abiria hamsini na tano kati ya sabini na tano katika ajali iliyotokea tarehe kumi Februari elfu mbili na ishirini na tano, wakati wa kusafiri kwenye daraja nje kidogo ya mji mkuu wa Guatemara, basi lililojaa liliruka kando ya barabara ya kitongoji cha Atlantide na ikaanguka ndani ya mto na kuvunjika chini ya maji. Theruthi mbili ya watu waliokuwemo ndani ya basi hilo, wakiwemo watoto, walifariki na wengi wakijeruhiwa vibaya. Aya, ni katika mktadha huu ambapo Baba Mtakatifu Francisco Ijumaa tarehe 14 Februari 2025 ameonyesha kuhuzunika sana kufuatia na taarifa hiyo ya ajali na kutaka kuelezea mshikamano wake kupitia telegramu iliyotiwa saini na Kardinali Pietro Parolini, katibu wa Vatikani, iliyoelekezwa kwa Askofu Mkuu Gonzalo De Vila Vasquez wa mji wa Santiago ya Guatemala. Katika maandishi hayo Papa Francisco anatoa maombi yake kwa ajili ya mapumziko ya milele ya marehemu wote na rambirambi kwa familia pamoja na wasiwasi wake mkubwa na matashi yake mema ya kupona kwa haraka kwa majeruhi. Katika maelezo mapya ya tukio hilo la ajali kutoka kwa wazimamoto, basi hilo lilikuwa limejaa kiasi kwamba lilikuwa limeanguka kutokana na kugongana na kati ya magari mengine kadhaa, muda mfupi kabla ya mapambazuko, siku ya Jumatatu, tarehe kumi Februari elfu mbili na ishirini na tano. Rais Bernardo Arevalo alitangaza siku tatu za maombolezo ya kitaifa. Raya mirere uwape Bwana na mwanga wa mirere uangazie, wapumzike kwa amani. Amina. Ndugu msikilizaji, kwa mjibu wa taarifa kutoka ofisi ya habari ya Vatican Ijumaa tarehe 14 Februari 2025 imebainisha kuwa leo asubuhi, mwishoni mwa mikutano ya Papa Francisco alilazwa katika hospitali ya Agostino Gemelli kwa ajili ya vipimo muhimu vya uchunguzi na kuendelea na matibabu katika mazingira ya hospitali, kutokana na mkamba ambao bado anaendelea kuwa nao kwa siku hizi. Hata hivyo, ndugu msikilizaji, siku kadhaa Papa Francisco amekuwa mwenyewe akizungumza hadharani kuhusu ugonjwa wa mkamba ambao haukumruhusu kila mara kusoma katekesi, mahubiri na hotuba zake zilizotayarishwa kwa ukamilifu. Kwa njia hiyo, asubuhi hii ya Ijumaa aliweka ajenda za mipango iliyopangwa kuwa sawa na vyote vilifanyika katika nyumba ya Mtakatifu Martha. Hii ni kwa mara ya nne ya Papa Francisco kulazwa katika hospitali kuu ya kirumi ya Agostino Gemelli. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, ulinzi wa familia, migogoro ya kimataifa kuanzia mashariki ya kati hadi Ukraini na wahamiaji, haya yote ni baadhi ya masuala yaliyoshughulikiwa jioni ya tarehe 13 Februari 2025 katika mkutano wa kilele kati ya Italia na Vatikani, katika jumba la Boromeo mjini Roma, wakati wa hafla ya maadhimisho ya kumbukizi ya miaka 96 ya mkataba wa 1929-2025. Viongozi wakuu wa taasisi walikuwepo akiwemo: katibu wa Vatikani Kardinali Petro Parolini, rais wa jamhuri ya Italia Bwana Sergio Matarella na waziri mkuu wa Italia Bi Georgia Meloni. Vatikani daima iko makini na kile kinachotokea Gaza. Idadi ya Wapalestina lazima iweze kubaki katika ardhi yake. Hakuna kufukuzwa na hii ni moja ya mambo msingi. Alisema hayo Kardinali Parolini akiwa kando ya hafla hiyo na waandishi wa habari. Kuna mtu wa upande wa Italia alisisitiza jinsi ambavyo jambo hili lingeweza kuleta mvutano kati ya eneo hilo, nchi jirani hazipatikani. Kwa mfano tulimsikia mfalme wa Jordani hivi karibuni akisema hakuna kabisa, tunahitaji kutafuta suluhisho na kwa maoni yetu ni ya mataifa hayo mawili kwa sababu hii ina maana pia kutoa matumaini kwa wakazi. Alisema hayo katibu wa Vatikani kuhusiana na suala lililoibuliwa na rais mpya Marekani hivi karibuni. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Italia Bwana Antonio Tajani pia aliweka wazi kwamba hali hiyo inaweza kubadilika, akisisitiza kwamba kuna baadhi ya mwanga chanya wa matumaini ya kusonga mbele. Tunafanya kila liwezekanalo kuhakikisha kuwa mapatano hayo yanaimarishwa, kwa hivyo ninataka kutumaini kwamba mateka wataachiliwa. Na kwa upande wa Ukraini, waziri Tayani alisema umoja wa nchi za Ulaya na Kiev lazima zihusishwe katika mazungumzo hayo. Diplomasia inachukua hatua kwa Ukraini pia, kwa kuzingatia simu ya hivi karibuni kati ya rais Trump wa Marekani na rais wa Urusi Putin. Kardinali Parolini alisema kwamba tunahitaji amani ya haki, na kuna harakati nyingi na fursa nyingi. Tunatumaini kwamba hayo yatatokea na tunaweza kufikia amani ambayo, ili kuwa thabiti ya kudumu, lazima iwe na amani ya haki inayohusisha wahusika wote ambao wako hatarini, na kwa kuzingatia kanuni za sheria za kimataifa na matamko ya Umoja wa Mataifa. Kila kitu kinachopendekezwa ni muhimu, kwa sababu lazima tukomeshe mauaji haya, alisisitiza. Katika siku hizi ngumu, ishara mpya na thabiti ya mshikamano inatusaidia kuwa na matumaini. Baada ya miezi mingi na shukurani kwa mapatano yaliyowekwa, Italia imekaribisha watoto kumi na nne waliokuwa wagonjwa sana huko Gaza na wasindikizaji wake, siku ya Alhamisi jioni tarehe kumi na tatu Februari elfu mbili na ishirini na tano. Msimamizi wa nchi takatifu anatoa shukurani kwa nchi ya Italia kujitolea kwa mjibwa, padre ya Ibrahimu Fartasi, mfransiskani na msimamizi wa nchi takatifu, anasema si rahisi kukabiliana na uhamisho wa wagonjwa wanaohitaji huduma na, wa na inakuwa ngumu sana kuhamisha watoto wenye wagonjwa ya saratani. Nilipata fursa ya kuwapo wakati wa kuwasili kwa ndege la jeshi ya wanahewa wa Italia huko Champino na kuwakaribisha watoto na wasindikizaji wao pamoja na wahudumu wa Italia, ambapo mawaziri Antonio Tayani na Ana Maria Benini pamoja na mkuu wa chuo kikuu cha Rasapiensa Roma, pia Daktari Ramsi Kur, rais wa kamati kuu ya raisi ya masuala ya kanisa huko Palestina isia tofauti uingiliana furaha na huzuni, shukurani na wasiwasi. Furaha hutokea katika mawazo ya kuweza kuwakaribisha, kuwatunza na kuwaokoa wa watoto. Huzuni hutokea kwa sababu viumbe hawa waliofanywa kuwa dhaifu na magonjwa mabaya wameteseka kutokana na vita vinavyowazunguka ambavyo vimezuia utunzaji muhimu kwao. Shukurani ni kubwa kwa kujitolea kwa serikali na watu wa Italia. Nimeona na kugusa hisia na ukarimu wa kila mtu. Nina wasiwasi Sote tuna wasiwasi kuhusu siku zijazo za hivi karibuni. Uhamisho wa wagonjwa kutoka Gaza ulikuwa umezuiwa na miezi ya vita, ambayo ilizuia kuingia kwa aina yoyote ya msaada na kuzuia kutokana na wale waliohitaji msaada. Sitaki kufikiria nini kinachoweza kutokea ikiwa vita vingeanza tena njia yake ya kifo na uharibifu. Kilichoongezwa kwa hisia hizi ni uhakika kwamba kazi ya kibinafsi na kitaaluma ya waokoaji hutunzwa na tabasamu la shukurani la wale ambao wamekaribishwa. Kukaribisha watoto, haki zao, mahitaji yao, ni hisia ya juu zaidi ya ustaarabu ambayo watu wanaweza kueleza. Msaada na matunzo ni maisha kwa watoto hawa ambao pia wana haki ya mpango wa maisha unaofikiriwa na kutamaniwa kwa ajili ya maisha yao ya baadaye. Ni maoni yake Pade Ibrahim Fartas, mfransiskani na msimamizi wa Nchi Takatifu, kuhusiana na watoto hawa kumi na nne wenye ugonjwa wa saratani walioondolewa Gaza na kuletwa nchini Italia Tarehe kumi na tatu Februari elfu mbili na ishirini na nne Mkurugenzi mtendaji wa UNICEF B Catherine Russell, katika taarifa yake alibainisha kuwa, nimesikitishwa sana na ghasia zinazoongezeka mashariki mwa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, DRC, na athari zake hasa kwa watoto na familia katika majimbo ya Kivu kaskazini na kusini. Tunapokea ripoti za kutisha za ukiukwaji mkubwa dhidi ya watoto unaofanywa na wahusika katika mzozo, ikiwa ni pamoja na ubakaji na aina nyingine za unyanyasaji wa kijinsia katika viwango vinavyozidi kuchochea na ambako tumeona katika miaka ya hivi karibuni. Katika juma la Januari 27 hadi tarehe 2 Februari 2025, washirika wa UNICEF waliripoti kwamba idadi ya kesi za ubakaji zilizotibiwa katika vituo 42 vya afya iliongezeka mara tano katika juma moja. Asilimia 30 ya wale waliotibiwa ni watoto. Takwimu hizi halisi zina uwezekano mkubwa zaidi, kwa sababu waathirika wengi wana sitasita sita kujitokeza. Washirika wetu wanakosa dawa zinazotumika kupunguza hatari ya kuambukizwa na virusi vya ukimwi baada ya kushambuliwa kingono. Mama mmoja aliwaambia wafanyakazi wa UNICEF jinsi ambavyo binti zake sita na mdogo akiwa na miaka kumi na mbili tu walivyobakwa na watu wenye silaha walipokuwa wakitafuta chakula. Watoto na familia katika sehemu kubwa ya mashariki mwa DRC wanaendelea kukabiliwa na milipuko ya risasi. Katika miezi ya hivi karibuni, maelfu ya watoto walio katika mazingira magumu katika kambi za wakimbizi wamelazimika kukimbia mara kadhaa ili kutoroka mapigano. Katika machafuko hayo, mamia ya watoto wametenganishwa na familia zao na kuwaweka katika hatari kubwa ya kutekwa nyara, kuandikishwa na kutumikishwa na makundi yenye silaha, na unyanyasaji wa kijinsia. Katika kipindi cha majuma mawili yaliyopita, zaidi ya watoto elfu moja na mia moja wasio na walezi na wasindikizaji wametambuliwa katika Kivu ya kaskazini na Kivu kusini na idadi yao inaendelea kuongezeka. Timu za UNICEF zinafanya kazi kwa haraka kusajili watoto wasio na wasindikizaji na waliotenganishwa na wazazi wao, kuwaweka kwenye familia za muda za malezi ili kuhakikisha wanapata huduma muhimu za kimatibabu na kisaikolojia. Hata kabla ya kuongezeka kwa mzozo wa hivi karibuni, uandikishaji wa watoto katika vikundi vyenye silaha tayari ulikuwa unaongezeka katika eneo hilo. Sasa, huku pande zote zinazopigana zikitaka kuhamasishwa kwa wapiganaji vijana sana, viwango vya uandikishaji vitaweza kuongezeka. Ripoti zinaonyesha kuwa watoto walio na umri wa miaka kumi na mbili wameandikishwa au kulazimishwa kujiunga na makundi yenye silaha. Pande za kwenye mzozo lazima zisitishe mara moja na kuzuia ukiukwaji mkubwa wa haki za watoto, na lazima pia wachukue hatua madhubuti za kulinda raia na miundo mbinu muhimu kwa maisha yao kulingana na majukumu yao chini ya sheria za kimataifa za kibinadamu. Washirika wa kibinadamu lazima wawe na ufikiaji salama usiozuiliwa, ili kufikia watoto na familia zote zinazohitaji msaada, mahali popote walipo. UNICEF inaendelea kutoa wito wa kuongeza juhudi za kidiplomasia ili kukomesha ongezeko la kijeshi na kutafuta suluhisho la kudumu la kisiasa kwa ghasia na ili watoto wa nchi hiyo waishi kwa amani. Mapigano ya wenyewe kwa wenyewe yanaendelea ambayo yanamwaga damu huko Sudani na kusababisha kifo cha mtu wa kujitolea wa msalaba mwekundu wa nusu mwezi huko Omdurman. Mwathirika huyo anafikia watu 32 waliokufa mwaka 2024. Ndugu msikilizaji mpendwa wa Vatican News, sehemu ya Injili katika dominika ya sita ya kipindi cha mwaka C ni mwanzo wa mafundisho makuu ya Yesu ambayo huitwa hotuba ya Mlimani. Sehemu ya kwanza ya mafundisho haya ya Yesu huitwa heri, yaani baraka. Heri hizi zinasimuliwa na mwinjili Matayo na Luka t Luka anataja heri nne zikifuatiwa na ole. Heri ninyi mlio maskini, kwa sababu ufalme wa Mungu ni wenu. Heri ninyi mlio na njaa sasa kwa sababu mtashiba. Heri nyinyi mliao sasa, kwa sababu mtacheka. Heri nyinyi watu watakapowachukia na kuwatenga na kuwashutumu na kulitupa nje jina lenu kama neno ovu, kwa ajili ya mwana wa Adamu, furahini siku ile na kurukaruka, kwa kuwa tazama, thawabu yenu ni kubwa mbinguni. Ole wenu ninyi mlio na mali kwa kuwa faraja yenu mmekwisha kuipata. Ole wenu ninyi ambao mmeshiba sasa, kwa kuwa mtaona njaa. Ole wenu ninyi mnaocheka sasa, kwa kuwa mtaomboleza na kulia. Ole wenu ninyi watu wote watakapowasifu kwa kuwa baba zao waliwatenda manabii wa uongo mambo kama hayo. Mathayo anatupatia heri nne za kwanza kama zile za Luka, ila anaongeza nyingine nne: heri wenye rehema, maana hao watapata rehema; heri wenye moyo safi, maana hao watamwona Mungu; heri wapatanishi, maana hao wataitwa wana wa Mungu; heri wenye kuudhiwa kwa sababu ya haki, maana ufalme wa mbinguni ni wao. Matayo pia anaongeza neno juu ya zile heri alizotaja Luka. Kwenye neno maskini, Matayo anaongeza wa roho. Maadui wa heri ni ubinafsi, kujilimbikizia kupita mahitaji yetu; wivu, ambao ni hali ya kutoridhika na wengine kupata mafanikio, kana kwamba kufanikiwa kwao kunatokana na wao kutuibia sisi; tamaa potofu ya kupata mali. Uroho ni jambazi asiyeridhika wala kushiba; husuda au jicho baya mtu yule apataye huzuni au chuki dhidi ya wale waliofanikiwa. Ndugu msikilizaji mpendwa, hakuna yeyote duniani aliyewahi kutangaza aliyotangaza Yesu katika heri. Kama tungewauliza mamia ya watu, unapenda kuwa na furaha? Wote wangejibu wakisema, swali gani hilo? Unapigia mstari majibu, hakuna asiyependa kuwa na furaha. Kila mmoja anapenda na kutamani kuishi maisha ya furaha na raha. Na kama tungewauliza watu waorodheshe vitu ambavyo kwa mtazamo wao vinaleta au kuongeza raha au furaha, hakika wangetaja fedha, afya njema, kazi, amani katika familia, nyumba nzuri, gari, marafiki waaminifu na kadhalika. Tuna hakika kwamba katika orodha ile hakuna tena atakayesahau kutaja pesa kuipa nafasi ya kwanza. Kwa njia hiyo, yeyote anayesikia maneno ya Yesu kwa mara ya kwanza, heri walio maskini, heri wenye njaa, heri wanaolia, atashangaa na kusema kuwa anayetoa maneno haya ni lazima awe amerukwa na akili. Hakuna anayeweza kuwafikiria maskini, wenye njaa na waliao kama watu wenye bahati, na kinyume chake wanaonekana kama watu walioadhibiwa au kulaniwa. Njaa, umaskini na kilio, kwa mtazamo wa kidunia, ni uovu ambao kila mmoja anapaswa kuepuka. Watu wanaalikwa kuwaonea huruma watu waliopatwa na jangwa la umaskini na njaa. Ni kweli kwamba hatupaswi kuushangaa sana mtazamo huu wa kidunia. Ni katika mwanga wa imani tunaweza kuelewa maana ya heri hizi. Ndugu mpendwa, ni kitu gani ambacho hakumaanisha Kristo katika tangazo lake la heri? Kristo hakumaanisha kwamba kuwa maskini, kulia, kuwa na njaa na kuteswa ni mambo mazuri. Mungu hakusababisha mambo haya kwa ajili ya mwanadamu. Mwanadamu ndiye aliyejisababishia mambo haya, ni matokeo ya dhambi. Kristo anataka tutumie kila juhudi tuwezalo ili kuondokana na umaskini, kuboresha hali ya maisha. Wakati wa maisha yake hapa duniani, Yesu alihisi njaa. Aliwalisha umati uliomfuata na kumsikiliza walipokuwa na njaa aliwaonea huruma na kuwafariji waliokuwa na huzuni, hata akatoa machozi. Tunakumbuka mjane wa Naimu aliyefiwa na mwanaye, rejea Injili ya Njidia Luka sura ya saba aya ya kumi na nne hadi kumi na tano. Urafiki na familia razaro ya Razaro, rejea Injili ya Luka sura ya nane aya ya kwanza hadi ya tatu. Kwa maneno machache kukosa mahitaji msingi na muhimu ya maisha hususan chakula, mavazi, makazi, kuteswa na kuathiriwa kwa namna yoyote ile, ilikuwa hata kwa Yesu mambo mabaya, uovu kama ilivyo kwetu sisi. Ndugu msikilizaji, kumbe tunaona kuwa yale ambayo kwa macho ya kawaida ni maovu kwa macho ya imani yanaweza kuwa ngazi ya kuelekea katika ufalme wa Mungu. Aliye maskini wa kweli ni yule anayemtegemea Mungu katika ukamilifu wake na ni yule asiyejiamini kipumbavu katika nguvu na uwezo wake. Umaskini hautokani na wingi au uchache wa vitu vya kidunia, bali katika maambatano yetu na mambo hayo. Daima tutambue madhaifu na mapungufu yetu na kwamba hatuwezi chochote pasipo Mungu. Kadiri tunavyojiachia kwa Mungu tukimtegemea, na ndivyo tunavyoweza kuwa salama zaidi na tayari kuingia katika ufalme wa Mungu. Bwana Yesu alimtegemea Mungu wakati wote, na hivyo Mungu alimjalia nguvu ya kupambana na uovu wa kila aina na mwisho akavikwa taji la utukufu na utawala katika ufalme wa Mungu huko mbinguni. Ndugu mpendwa, nasi katika dominika hii ya sita ya mwaka si tuzitafakari heri hizi za mlimani ambazo Yesu anatupatia kama zawadi na njia nzuri ya kuweza kumfikia yeye. Tumsifu Yesu Kristo. Ndivyo anahitimisha tafakari yake Pade Paskali Yondo, aliyoiandaa kwa ajili ya kutuandaa kuishi vizuri dominika ya sita ya kipindi cha mwaka si wa kawaida. Amnamna mpendwa msikilizaji wa redio Vatikani, ndipo tumefikia mwisho habari za leo tulizokuandalia. Kwa niaba ya Pade Richard Mjigwa naye Pade Pascali Yondo, ni Anjelo Wezaura akikuwaga, tumsifu Yesu Kristo. Laudetu Yesus Kristus. <mulia>