Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Karibu ndugu msikilizaji wa redio Vatikani popote pale ulipo. Wakati huu ninapokutandazia mipini ya matangazo yetu, kwa habari zifuatazo: Injili ya dominika ya tatu ya kipindi cha Pasaka mwaka B wa kanisa inamwonyesha jinsi Kristo mfufuka alivyowatokea wafuasi wa Emau, akaambatana nao njiani, akawafunulia maandiko matakatifu na jinsi alivyotambulikana nao katika kumega mkate. Wale wafuasi walikuwa wanawashirikisha mitume wa Yesu ile furaha ya ufufuko wa Kristo kutoka wafu. Wakati wakisimulia matendo makuu ya Mungu katika maisha yao, Kristo mfufuka kawatokea. Hii inaonyesha umuhimu wa kushirikishana zawadi ya imani katika maisha. Chama cha skauti ya wakatoliki wa Italia kinaadhimisha kumbukizi ya miaka sabini tangu kuasisiwa kwake, kwa, kwa kunogeshwa na kauli mbiu maisha zaidi kwa ajili ya maisha, changamoto na mwaliko wa kushughulikia Injili ya uhai hadi ukamilifu wake. Ni katika muktadha wa maadhimisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani sanjari na sikukuu ya idi elfitiri kwa mwaka elfu mbili na ishirini na nne baba Mtakatifu Francisco ameuandikia mtandao wa ararabi ya ujumbe wa matashi mema baada ya mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani na sikukuu ya idi elfitiri kwa mwaka elfu mbili na ishirini na nne katika ujumbe huu Baba Mtakatifu anasema Mwenyezi Mungu ni amani na anatamani kuona amani kitawala. Kutoka studio za redio Vatikani, kukunogeshea yote hayo ni mtoto wa mkulima Padri Richardi Mjigwa. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, mababa wa kanisa wanasema imani ni fadhila ya kimungu ambayo inamwezesha mwamini kumsadiki Mungu na kile anachosema na alichowafunulia na ambacho kanisa takatifu linawataka kukisadiki, kwa sababu yeye ndiye ukweli wenyewe. Kwa imani mwanadamu hujitoa nafsi yake yote kwa Mungu. Ni kwa sababu hiyo mwamini hutafuta kujua na kufanya mapenzi ya Mungu. Mwenye haki ataishi kwa imani, na imani hai hutenda kazi kwa upendo. Paji la imani linadumu ndani yake ambaye hakutenda dhambi dhidi yake, lakini imani bila matendo imekufa. Imani ikinyimwa matumaini na mapendo, haiwezi kumuunganisha kikamilifu na Kristo Yesu na hawezi kuwa kiungo hai cha mwili wake. Mfuasi wa Kristo anapaswa kuiungama, kuishuhudia kwa uhakika na kuieneza, tayari hata kufuata ile njia ya msalaba na madhulumu. Huduma na ushuhuda wa imani ni vya lazima kwa wokovu. Kila mtu atakayenikiri mbele ya watu, nami nitamkiri mbele ya Baba aliye mbinguni, lakini yeyote atakayenikana mbele ya watu, nami nitamkana mbele ya Baba yangu aliye mbinguni. Injili ya Dominika ya tatu ya kipindi cha Pasaka mwaka bei wa kanisa inamwonyesha jinsi Kristo mfufuka alivyowatokea wafuasi wa Emau, akaambatana nao njiani, akawafunulia maandiko matakatifu na jinsi alivyotambulikana nao katika kumega mkate. Wale wafuasi walikuwa wanawashirikisha mitume wa Yesu ile furaha ya ufufuko wa Kristo Yesu kutoka kwa wafu. Wakati wakisimulia matendo makuu ya Mungu katika maisha yao, Kristo mfufuka akawatokea. Hii inaonyesha umuhimu wa kushirikishana zawadi ya imani katika maisha. Hii ni sehemu ya tafakari iliyotolewa na Baba Mtakatifu Francisco Dominika tarehe 14 Aprili mwaka 2024 wakati wa sala ya Malkia wa Mbingo kwenye uwanja wa kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani. Baba Mtakatifu anasema leo hii, kutokana na maendeleo makubwa ya sayansi na teknolojia ya mawasiliano, kuna uwezekano wa mkubwa wa kupokea taarifa nyingi, ambazo baadhi yao ziko juu juu tu, nyingine zinaonyesha udadisi na nyingine nyingi ni zile ambazo si mali kitu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kuna habari ambazo zinasababisha huzuni, mateso na mahangaiko kwa binadamu, lakini pia kuna habari njema, na kwamba hizi ndizo zile habari ambazo watu wanapaswa kushirikishana katika ukweli wake kwa kuzingatia mazuri ya ubaya wake. Hizi ni habari zinazogusa sakafu ya maisha mwanadamu na msaada mkubwa kwa wengine. Baba Mtakatifu Fransisko anawaalika waamini pamoja na watu wenye mapenzi mema kusimulia habari za kukutana na Kristo Yesu katika safari ya maisha yao bila ya kujidai kuwa ni waalimu, bali kushirikisha uzoefu na mang'amuzi yao kwamba Kristo Yesu yu hai na kuwa yuko karibu sana na waja wake. Huyu ndiye Kristo Yesu mfufuka anayewasha nyoyo za watu kwa furaha na yuko tayari kuwapangusa machozi yao na hivyo kuwakirimia faraja, imani na matumaini, nguvu, ari, mwamko mpya, pamoja na msamaha wa dhambi zao, huruma na amani ya kudumu. Hii ni habari njema ambayo Baba Mtakatifu anawaalika waamini pamoja na watu wote wenye mapenzi mema kuhakikisha kwamba wanaishirikisha ndani ya familia zao, katika jumuiya za waamini wanaowazunguka pamoja na ndugu, jamaa na marafiki. Huu ni mwaliko pia wa kuzungumza na kushirikishana mambo mazuri katika maisha, kwani yanaongoza na kuratibu mwenendo mzima wa maisha pale wanapojiweka wazi mbele ya Mwenyezi Mungu bila kusahau magumu wanayokabiliana nayo ili kuyafahamu na hatimaye kusonga mbele katika imani kwa ari na moyo mkuu. Baba Mtakatifu anawaambia waamini kwamba ikiwa kama mambo haya watamshirikisha Kristo Yesu kama ilivyotokea kwa mitume wake, na hivyo wataweza kuboresha mikutano na mazingira yao. Baba Mtakatifu anawaalika waamini pamoja na watu wote wenye mapenzi mema kujaribu kukumbuka tukio muhimu sana katika maisha yao ya imani, siku ile walipokutana na Kristo Yesu katika maisha yao waamini wajiulize, je, wamewahi kuwashirikisha jirani zao tukio hili? Je, wameligeuza tukio hili kuwa ni zawadi kwa ndugu, jamaa na marafiki, wanajumuiya au kwa watu wao wapendwa na wale wa karibu? Je, watu hawa walivutwa na tukio hili? Je, waamini wanajitahidi kujenga utamaduni wa kuwasikiliza wengine wanaposimulia kuhusu mkutano wao na Kristo Yesu? Mwishoni mwa tafakari yake, Baba Mtakatifu Fransisko anawalika waamini kumkimbilia Bikira Maria kwa sala, ili awasaidie kuwashirikisha wengine imani kama sehemu ya mchakato wa maboresho ya jumuiya zao, ili kwa hakika ziweze kuwa ni mahali mwafaka pa kukutana na Kristo Yesu mfufuka uja, uja, uja. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, vyombo vya ulinzi na usalama nchini Australia vimefanikiwa kumpiga risasi na kumuua bwana Joeli Kauchi mwenye umri wa miaka arobaini kutoka Queensland kwa kusababisha mauaji ya watu sita na wengine kumi na wawili kujeruhiwa vibaya Jumamosi tarehe kumi na tatu Aprili mwaka elfu mbili na ishirini na nne huko Westfield Bond Junction kwenye duka kubwa mjini Sydney nchini Australia. Inasemekana kwamba bwana Joeli Kauchi alikuwa anakabiliana na changamoto ya afya ya akili na kwamba shambulizi hili halina uhusiano wowote na vitendo vya kigaidi. Ni katika muktadha huu baba mtakatifu Francisco katika ujumbe ulioandikwa kwa niaba yake na Kardinali Pietro Parolin, katibu mkuu wa Vatikani kwenda kwa askofu mkuu Anthony Fisher anaelezea kusikitishwa kwake na mauaji haya na kwamba anapenda kuonyesha uwepo wake wa karibu kwa sala na sadaka yake. Baba Mtakatifu anapenda kuwafariji wale wote waliowapoteza ndugu, jamaa na wapendwa wao katika shambulio hili. Anawaombea marehemu wapate pumziko la milele na majeruhi waweze kupata matibabu na hatimaye kurejea tena kuendelea na shughuli zao za kila siku. Mwishoni, Baba Mtakatifu Francisko anaiombea baraka, neema na faraja nchi ya Australia. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, ni matumaini ya Baba Mtakatifu Francisco kwamba majadiliano ya kidini yataweza kuzaa matunda mengi ya ushirikiano na mshikamano sanjali na ujenzi wa udugu wa kibinadamu. Hija ya pamoja katika majadiliano ya kidini ni muhimu sana kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya waamini wa dini mbalimbali mbali. Ili kuweza kufahamiana, kuheshimiana na kwa pamoja kuweza kusimama kidete kulinda na kudumisha misingi ya haki, amani, upendo na maridhiano kati ya watu kama sehemu muhimu sana ya ujenzi wa udugu wa kibinadamu. Huu ni mchakato wa ujenzi wa fadhila ya upendo wa kidugu kati ya watu, kwani Mwenyezi Mungu ni asili na hitimisho la upendo tamko la mababa wa Mtaguso Mkuu wa Pili wa Vatikani kuhusu majadiliano ya waamini wa dini mbalimbali, Nostra Aetate, ni msingi wa mahusiano mema ambayo yameendelea kujengeka na kuimarika kama ndugu wa moja kwa kutambua kwamba hii ni zawadi kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Huu ni urithi ambao waamini wa dini mbalimbali mbali wanaweza kuufanya katika maisha na utume wao, ili kuhakikisha kwamba wanajenga na kudumisha misingi ya upendo kwa Mungu na jirani. Ni katika muktadha wa maadhimisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani sanjali na sikukuu ya Idi Elfitri kwa mwaka elfu mbili na ishirini na nne, Baba Mtakatifu Francisco ameuandikia mtandao Ala Rabia ujumbe wa matashi mema baada ya mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani na sikukuu ya Ed El Fitri kwa mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Katika ujumbe huu, Baba Mtakatifu anasema Mwenyezi Mungu ni amani na anatamani kuona amani ikitawala. Watu wanakiu ya amani ya kudumu itakayowawezesha kurejea tena makwao na watoto kuendelea na masomo. Ni muda mwafaka wa kuhakikisha kwamba uhuru wa kuabudu unadumishwa na wote. Itakumbukwa kwamba mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani kwa mwaka elfu mbili na ishirini na nne umekwenda sanjari na mfungo wa Kwaresima na hatimaye sherehe ya Pasaka. Sikukuu ya Idi el fitri kwa mwaka elfu mbili na ishirini na nne na, na Pasaka ni muhimu sana kwa waamini wa dini hizi mbili wanaomwabudu Mungu mwenye huruma na nguvu, lakini kwa masikitiko makubwa ya umwagaji wa damu ya watu wasiokuwa na hatia huku Mashariki ya Kati baba Mtakatifu anawaalika waamini wa, wa dini hizi mbili kuondokana na matendo ya giza, chuki na uhasama, na hivyo kutenda kadiri ya mapenzi ya Mungu ili kukuza na kudumisha amani. Mwenyezi Mungu ni amani na anatamani kuona amani kishamili katika akili na nyoyo za watu ili kuondokana na uadui usiokuwa na mvuto wala mashiko na kwamba vita ni kielelezo cha kushindwa kwa binadamu na hivyo kufutilia mbali matumaini yote. Allahu, Allahu Akbar, Allahu Akbar. Allahu Akbar, Allahu Akbar. Allahu Akbar. La ilaha illallah, ndugu Allahu Akbar, Allahu Akbar, walillahi alhamd, msikilizaji wa Radio Vatikani. Baba Mtakatifu Francisco anasikitika kusema kwamba anateseka sana kutokana na vita kati ya Israeli na Palestina, na anawasihi kusitisha vita hii mara kwani inaendelea kusababisha maafa makubwa kwa watu na mali zao. Misaada ya kiutu iruhusiwe kupelekwa kwenye ukanda wa Gaza likunusuru maisha ya wa wapalestina wanaoteseka. Wafungwa na mateka wa vita wanaoshikiliwa tangu mwezi Oktoba 2023 waachiliwe mara moja. Baba Mtakatifu anakaza kusema machafuko ya kisiasa pamoja na vita inayoendelea nchini Siria, Lebanoni pamoja na ukanda mzima wa Mashariki ya Kati ni matokeo ya biashara haramu ya silaha duniani. Umefika wakati wa kusitisha vita, na kwamba huu ni ujumbe kwa wale wenye madaraka kwenye jumuiya ya kimataifa. Ni muda wa kusimamisha vita na kuanza kuwafikiria watoto wanaoteseka kutokana na vita, kiasi cha kufifisha matumaini ya watoto hawa. Jumuiya ya kimataifa ijielekeze zaidi kutafuta amani kwa jicho la watoto, ili kujenga na kudumisha urafiki wa kijamii. Watoto hawa wanahitaji makazi yao, viwanja vya michezo pamoja na shule, ili kuendelea kujipatia elimu na wala hawahitaji makaburi wala makaburi ya wengi. Ni matumaini ya Baba Mtakatifu Fransisko kwamba hata jangwani kunaweza kuchanua maua, lakini kwa bahati mbaya kumekuwepo na jangwa la chuke na uhasama. Lakini matumaini yanaweza kuzaliwa upya kwa kuishi na kukua kwa pamoja, kwa kuheshimu na kuthamini imani ya watu wengine, kwa kulinda na kudumisha haki msingi za binadamu, na kwamba watu wanaweza kujenga na kudumisha haki na amani bila kuwashutumu watu wengine. Baba Mtakatifu anasema haya ndiyo matumaini ya Wakristo wanaoishi huko Mashariki ya Kati, hata katika magumu na changamoto nyingi wanazokabiliana nazo. Daima wamewasihi kuwa na ujasiri wa kutangaza na kushuhudia imani yao, wakijizatiti katika ujenzi wa amani na udogo wa kibinadamu na kufunulia moyo wangu uko wazi Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, chama cha skauti ya wakatoliki wa Italia kilianzishwa na Mario Masa pamoja na padre Ruji Daragona kunako tarehe ishirini mwezi Juni mwaka elfu moja mia tisa hamsini na nne, lakini chama cha Nice of St Georgi kilikuwepo kwa takribani mwongo mmoja kwa lengo la kutoa ushuhuda wa mambo msingi katika kanuni, sheria na taratibu za skauti maishani kanuni hizi zikafafanuliwa kwa ufasaha zaidi mintarafu kanuni, maadili na utu wema, mambo msingi ambayo chama cha skauti ni warithi, walezi na waendelezaji katika ulimwengu mambo leo, hususan katika masuala ya kijamii, elimu, huduma na utunzaji bora wa mazingira, nyumba ya wote. Ni katika muktadha huu chama cha skauti ya wakatoliki wa Italia kinaadhimisha kumbukizi ya miaka sabini tangu kuasisiwa kwake kwa, kwa kunogeshwa na kauli ndio maisha zaidi kwa ajili ya maisha, changamoto na mwaliko wa kushughulikia injili ya uhai hadi ukamilifu wake. Katika maadhimisho haya kwa vitendo, chama cha skauti ya wakatoliki wa Italia kimetoa vifaa tiba kwa kituo cha huduma ya kwanza na mapokezi cha Lampedusa kilichoko kusini mwa Italia, ujenzi wa kituo cha useremala kwa ajili ya ujenzi wa boti nchini Zambia pamoja na kuotesha misitu huko Argenta na Romanya, matukio ambayo yanabeba kumbukumbu hai pamoja na tunu msingi za maisha ya kijamii. Umri wa wastani wa maisha ya raia wa Italia ni kati ya miaka 46, na umri wa wastani wa mtu kuishi kutoka Albania ni umri wa miaka ishirini na mitatu. Kuna changamoto kubwa kwa idadi ya watoto wanaozaliwa nchini Italia ikilinganishwa na idadi ya watu wenye umri mkubwa hali inayoonyesha kwamba binadamu amesahau dhamana na wajibu wa kuwahudumia watu wengine, pengine hata kupoteza radha ya maisha. Upendo wa kati ya bwana na bibi hauna budi kulindwa na kudumishwa, kwani hapa ni mahali patakatifu ambapo uhai wa mwanadamu unapata chimbuko lake, tayari kushiriki katika kazi ya umbaji ambayo Mwenyezi Mungu amemdhaminisha mwanadamu. Familia kadiri ya mpango wa Mwenyezi Mungu haina bodi kukuzwa na kudumishwa kwa kuwasaidia na kuwasindikiza wanandoa watarajiwa na wanandoa wapya katika hija ya maisha yao wanapojitahidi kujenga familia kama kanisa dogo la nyumbani. Kumbe, msaada wa vifaa tiba kwa kituo cha huduma ya kwanza na mapokezi cha Lampedusa ni muhimu sana, kama kielelezo cha upendo kwa ajili ya injili ya uhai dhidi ya utamaduni wa kifo, uhai ambao unatamaniwa na wengi. Hii ni sehemu ya tafakari ya kina kuhusu maisha yanayozaliwa kama ilivyotolewa na Baba Mtakatifu Francisco Jumamosi tarehe kumi na tatu Aprili elfu mbili na ishirini na nne alipokutana na kuzungumza na chama cha ja skauti ya Wakatoliki wa Italia mashi kama sehemu ya maadhimisho ya kumbukizi ya miaka sabini tangu kuanzishwa kwake. <muchilis> msikilizaji wa redio Vatikani. Ujenzi wa kituo cha useremala kwa ajili ya ujenzi wa boti nchini Zambia kwa Wakristo, hiki ni kielelezo cha uchaguzi ambao mwana wa Mungu, kwa njia ya fumbo la umwilisho, alijiandalia mahali pa kutekeleza utume wake kwa ajili ya ukombozi wa mwanadamu. Mwana wa Mungu alifanya kazi kwa mikono ya binadamu. Leo hii kitega uchumi kinachozalisha faida kubwa ulimwenguni ni utengenezaji na biashara ya silaha. Hii ni changamoto kwa binadamu kurejea tena katika wito wake wa asili ili kuhakikisha kwamba zawadi kutoka kwa mwenyezi Mungu zinatumika kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi, sanjali na ujenzi wa jamii inayosimikwa katika msingi wa amani, usawa na udugu wa kibinadamu. Mwaliko kwa binadamu kufanya kazi kwa ajili ya utu na heshima ya binadamu. Baba Mtakatifu Francisco anasema uoteshaji wa misitu huko Argenta na Romanya unaokumbusha binadamu dhamana na wajibu wao wa kulinda na kutunza mazingira bora ya nyumba ya wote, tabia pekee ya skauti tangu kuanzishwa kwake, changamoto ya kusikiliza na kujibu kilio cha dunia mama na maskini wanaosukumizwa pembezoni mwa jamii kwa kukosekana na ugawaji mzuri wa rasilimali za dunia. Katika muktadha huu, chama cha Skauti ni mfano bora wa kuigwa katika mchakato wa ulinzi na utunzaji bora wa mazingira ya nyumba ya wote kwa kuheshimu ikolojia, jambo ambalo litasaidia kupata njia ya kiikolojia ambayo inajali nafasi ya pekee ya mwanadamu humu duniani na uhusiano wake na mazingira anamoishi. Mwishoni mwa hotuba yake, Baba Mtakatifu Francisco amekitaka chama cha skauti ya wakatoliki wa Italia kutembea kwa pamoja, sanjari na ujenzi wa jumuiya ambayo iko wazi, tayari kupokea, kusikiliza na kuwasindikiza wale wote wanaokutana nao katika njia ya maisha yao. Hii haina budi kuwa ni jumuiya ya kinabii inayotangaza kwa ujasiri injili ya Kristo Yesu, tayari kuwaendea na kuwakumbatia masikini wote na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa jamii. Msikilizaji wa redio Vatikani, shirika la umoja wa mataifa la elimu, sayansi na utamaduni UNESCO limetoa tamko la kutambua baadhi ya miji kuwa ni sehemu ya urithi wa dunia na hivyo kupewa heshima kubwa na kutambuliwa kimataifa. Heshima hii inawataka wenyeji wa miji hii kuhakikisha kwamba miji yao inalindwa na kuhifadhiwa kimaadili na kiuto kwa ajili ya vizazi vijavyo. Hii ni pamoja na kutunza vituo vya kihistoria kwa kuendelea kujikita katika ulinzi na utunzaji bora wa mazingira, nyumba ya wote, pamoja na kusimama kidete kulinda urithi wa kumbukumbu kwa kulinganisha kati ya usanidi wa maisha ya zamani na maisha katika ulimwengu mamboleo. Kama sehemu ya mbinu mkakati wa kukabiliana changamoto hizi, kunako mwaka elfu moja mia tisa tisini na tatu kundi la miji ya urithi wa dunia nchini Hispania liliundwa likiwa na lengo la kufanya kazi kwa pamoja katika mchakato wa ulinzi na urithi wa kihistoria na kitamaduni wa miji hii na katika kudumisha na kuimarisha njia za maisha ambazo vituo hivi vya kihistoria vinahitaji kwa kuanzisha sera na mbinu mkakati wa kushughulikia matatizo na changamoto za kila siku kwa kwa ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, katika kipindi cha miaka ishirini na mitano iliyopita kundi la miji ya urithi wa dunia nchini Hispania limejipatia uzoefu katika medani mbalimbali mbali za maisha na suruhu ambazo zimewasaidia kusonga mbele katika kulinda na kudumisha utu na heshima ya kila moja ya miji hii, pamoja na kutambua kwamba utajiri wa kihistoria unapatikana katika umoja wake. Ni katika muktadha huu kundi la miji ya urithi wa dunia nchini Hispania, Jumamosi tarehe 13 Aprili mwaka 2024 limekutana na, na kuzungumza na Baba Mtakatifu Francisco mjini Vatikani, ambaye ameonyesha furaha yake kwa kuwakaribisha mjini Vatikani, mji ambao unahifadhi urithi mkubwa na alifa wa Mtakatifu Petro, ndiye mlezi wao, jukumu kubwa lakini pia ni wito mzuri. Kumbe masilahi katika urithi huu hayana budi kuwa na mtazamo mpana zaidi, kwa kujikita katika uadilifu wa mtu anayepokea urithi huu na watu ambao katika maisha na utume wao wameurithisha urithi huu na hivyo kuwa ni somo la maisha na sehemu ya makumbusho. Hii ni sehemu ya mateso na matamanio ya watu ambao wamejenga miji yao kwa wakati, mchanganyiko wa tamaduni na ustaarabu ambao umefanyika kila mmoja kwao, na bila shaka imani yao kwa Mwenyezi Mungu ambayo hufanya mioyo yao kupiga kwa shauko. Baba Mtakatifu Francisko analitaka kundi hili pamoja na mambo mengine kusambaza na kurithisha imani, matumaini na mapendo kwa watu wao, kwa kuendelea kutafakari makaburi, busara na nguvu ambazo zilisaidia kuwezesha na hatimaye kukamilisha uumbaji wake. Watu wachangamotishwe na somo la haki ambalo kila historia inalikumbatia na kulitambulisha. Iwa, milele na milele. Ndogo msikilizaji wa redio Vatikani, usikose kujiunga nasi tena tunapoendelea kukushirikisha yale yanayojiri katika maisha na utume wa kanisa ndani na nje ya Vatikani, kutoka studio za redio Vatikani. Mimi ni mtoto wa mkulima Pado Richard Mjigwa, nikisepa kwa raha zangu mwenyewe kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, laudetu Yesus Kristus.