Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Mm -hmm. Karibu, ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, popote pale ulipo, wakati huu ninapokutandazia mkeka wa matangazo yetu kwa habari zifuatazo. Baba Mtakatifu Francisco katika hotuba yake kwa viongozi wanaohudhuria mkutano wa G7 amekazia mapinduzi ya teknolojia ya akili mnemba teknolojia inayotumia hali ya binadamu, lakini bado ni tete sana. Utaratibu wa msingi wa teknolojia ya akili mnemba, umuhimu wa kutoa kipaumbele cha kwanza kwa utu, heshima na kanuni maadili, siasa inayohitajika katika kujenga udugu wa kibinadamu na urafiki wa kijamili kukuza na kudumisha amani ulimwenguni sanjari na utunzaji bora wa mazingira, nyumba ya wote. Baba Mtakatifu Francisco Ijumaa tarehe kumi na nne Juni elfu mbili na ishirini na nne amekutana na kuzungumza na wasanii kutoka katika ulimwengu wa wacheshi unao vunjilia mbali tabia ya ubinafsi na uchoyo na hivyo kuwajengea watu furaha. Padri Pasko Yohondo atakushirikisha tafakari ya neno la Mungu, Dominika ya kumi na moja ya kipindi cha mwaka bio wa kanisa. Kwa niaba ya Angela Rezeula, mimi ni Padri Richard Mjigwa, nikikutakia usikivu mwema wa matangazo yetu kunayaweza haya yodeni kwa yeye atutia Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Mwenyezi Mungu aliwakirimia wanadamu roho wake, iliwapata ustadi, ufahamu na ujuzi katika kila kazi. Kwa hiyo sayansi na teknolojia ni bidhaa nzuri za uwezo wa ubunifu wa wanadamu, na kwamba teknolojia ya akili mnemba hutokana hasa na matumizi ya uwezo huu wa kazi ya umbaji uliotolewa na Mwenyezi Mungu. Teknolojia ya akili mnemba ni chombo chenye nguvu sana kinachotumika katika medani mbalimbali za shughuli za binadamu kutoka katika dawa hadi katika ulimwengu wa kazi, utamaduni, mawasiliano, elimu na siasa na kwamba matumizi ya teknolojia ya akili mnemba yana athari zake katika maisha ya mwanadamu, mahusiano na mafungamano yake ya kijamii na hata jinsi ya kufikiria utambulisho wao kama wanadamu. Suala la teknolojia ya akili mnemba huchukuliwa kama utata, kwani kwa upande mmoja hutoa msisimko unaowezekana, na wakati mwingine husababisha hofu kwa matokeo ambayo hutangulia. Kumbe hapa kuna hisia ya maendeleo makubwa yanayotokana na matumizi ya teknolojia ya akili mnemba, na wakati huo huo woga unaendelea kushamiri kutokana na hatari zinazoweza kujitokeza kutokana na matumizi ya teknolojia ya hii ni sehemu ya hotuba iliyotolewa na Baba Mtakatifu Francisco Jumaa, tarehe 14 Juni elfu mbili na ishirini na nne, wakati akishiriki mkutano wa viongozi wakuu wa kundi la nchi saba zilizoendelea zaidi kiviwanda duniani yaani J saba. Huu ni wito wa kutafuta kujenga na kudumisha amani sanjari na ubinadamu katika enzi ya kili mnemba. Baba mtakatifu anashiriki mkutano huu kwa mwaliko kutoka kwa waziri mkuu wa Italia Giorgia Meloni. Baba mtakatifu katika hotuba yake amekazia mapinduzi ya teknolojia ya akili mnemba, teknolojia inayotumia hali ya binadamu, lakini bado ni tete sana, utaratibu wa msingi wa teknolojia ya akili mnemba, umuhimu wa kutoa kipaumbele cha kwanza kwa utu, heshima na haki msingi za binadamu, pamoja na kanuni maadili, siasa inayohitajika katika kujenga udugu wa kibinadamu na urafiki wa kijamii ili kukuza na kudumisha amani ulimwenguni sanjali na utunzaji bora wa mazingira nyumba ya wote. Baba Mtakatifu Francis anakiri kwamba mapinduzi ya teknolojia ya akili mnemba yamesaidia kuunda mfumo mpya wa kijamii kiasi kwamba teknolojia hii inaweza kusaidia mchakato wa demokrasia, tafiti za kisayansi, pamoja na kupunguza kazi zinazofanywa na, na mashine lakini maendeleo makubwa ya teknolojia ya akili mnemba yanaweza kusababisha kukosekana kwa uwiano wa maendeleo kati ya nchi shanga duniani na zile ya zilizoendelea. Ni teknolojia inayoweza kuibua matabaka kiasi cha kujenga utamaduni wa kutupa badala ya utamaduni wa kuwakutanisha watu. Maendeleo makubwa ya teknolojia ya akili mnemba ni tishio linalohitaji tafakuri ya kina, ili kuweza kubaini changamoto zinazoletwa na teknolojia ya kili, hii ni teknolojia inayotumia hali ya binadamu. Changamoto kwa binadamu wenyewe ni kuwa wazi kwa Mwenyezi Mungu pamoja na binadamu wenzao, na kwamba teknolojia hii inawaelekeza binadamu kwa maendeleo ya siku zijazo. Dhamiri ndicho kiini okay, cha siri zaidi cha binadamu na hekalu la Mungu ambamo sauti yake inasikika na utimilifu wa sheria hii ya upendo kwa Mungu na jirani Kumbe teknolojia ya akili mnemba inapaswa kuwa ni kwa ajili ya huduma kwa binadamu, kwa kulinda na kudumisha utu, heshima na haki msingi za binadamu, kwa kukazia uhoro na uwajibikaji wake, na kwa namna pekee ni kujihusisha na kanuni, maadili na utu wema teknolojia ya akili mnemba isaidie kuzalisha nishati rafiki kwa matumizi ya binadamu. Lakini teknolojia hii bado ni tete sana, kwa sababu inajiendesha yenyewe kinyume kabisa na matakwa na busara ya binadamu. Kumbe kuna haja ya kuhakikisha kwamba kuna kuwepo na udhibiti wa binadamu kwa kujikita katika utu, heshima na haki msingi za binadamu. Matumizi ya teknolojia ya akili mnemba katika shughuli za kijeshi ni hatari sana, kwa sababu maisha ya binadamu yako hatarini na hivyo kuna uwezekano mkubwa wa kuchochea vita. ninema, ninema, ninema, ninema, ninema, Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, utaratibu wa msingi wa teknolojia ya akili mnemba unajikita katika mchakato wa kutafuta suluhu ya matatizo na changamoto zinazojitokeza ili hatimaye kuboresha maisha. Lakini kumekuwepo na matumizi makubwa ya teknolojia ya akili mnemba kiasi hata cha kuanza kutumika mahakamani, kujenga mahusiano na mafungamano ya binadamu pamoja na kukidhi mahitaji ya binadamu kimwili na kisaikolojia. Lakini ikumbukwe kwamba teknolojia hii ni chombo tu na wala hakiwezi kuchukua nafasi ya yeah binadamu. Ubora wa takwimu unaotolewa na teknolojia ya akili mnembe unategemea na maelezo yanayotolewa na binadamu. Teknolojia ya akili mnembe imewezesha watu wengi kuweza kujitafutia ujuzi na maarifa kwa juhudi binafsi, na kwamba teknolojia hii ina mvuto mkubwa kwa wanafunzi wengi, lakini haiwasaidii sana katika kujibu maswali ya mitihani yao. Wanafunzi wanaonekana kuwa na udadisi mkubwa zaidi wa matumizi ya akili mnemba kuliko hata ilivyo kwa waalimu na wakufunzi wao, na kwamba wakati mwingine makosa hayajitokezi mapema. Kuna hatari kubwa ya kuweza kutengeneza habari za kugushe na hivyo kuunda utamaduni wa mwenye nguvu mpishe. Kimsingi, maendeleo makubwa ya teknolojia ya akili mnemba yanadumaza mchakato wa elimu. Badala ya kuwajengea wanafunzi uwezo wa kufanya upembuzi ya kinifu, teknolojia hii inawajengea tabia ya kurudia rudia. Baba Mtakatifu Fransisko anasema kuna umuhimu wa kutoa kipaumbele cha kwanza kwa utu, heshima na kanuni maadili, kujibu changamoto za kijamii zinazoendelea kuibuliwa na maendeleo ya teknolojia ya akili mnemba, kiasi cha kuathiri utu wa binadamu. Teknolojia huzaliwa kwa kusudi na katika athari zake kwa jamii ya wanadamu, daima huwakilisha aina ya utaratibu katika mahusiano ya kijamii na mpangilio wa mamlaka Hivyo kuwawezesha watu fulani kufanya vitendo maalum, huku wakiwazuia wengine kufanya tofauti, kwa njia iliyo wazi zaidi au kidogo. Mwelekeo huu wa nguvu wa teknolojia daima unajumuisha mtazamo wa ulimwengu wa wale walioivumbua teknolojia hii na kuiendeleza. Teknolojia ya akili mnemba isaidie kujenga leo na kesho iliyo bora zaidi kwa ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Kumbe msukumo wa kimaadili ni muhimu sana katika maendeleo ya teknolojia ya kili mnemba. Kideba, kideba, Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco anasema kwamba tarehe 28 Februari mwaka elfu mbili na ishirini ni kumbukumbu kumbu ya kutiwa saini kwa mkataba wa ushirikiano unaojulikana kama Rome Call for Artificial Intelligence, umuhimu wa kuzingatia kanuni maadili uliowekwa saini kati ya taasisi ya kipapa ya maisha, kampuni ya Microsoft, kampuni ya IBM pamoja na shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa. Ni matumaini ya Baba Mtakatifu kwamba watu wote wenye mapenzi mema wataendelea kushirikiana kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi, kwa kusimama kidete kuwalinda na kuwatetea wanyonge, na kwamba maendeleo ni kwa ajili ya wote. Siasa inayohitajika katika kujenga udugu wa kibinadamu na urafiki wa kijamii inapania pamoja na mambo mengine, kukuza na kudumisha amani ulimwenguni sanjari na utunzaji bora wa mazingira, nyumba ya wote. Maendeleo makubwa ya sayansi na teknolojia katika ulimwengu wa kidigitali yamesaidia maboresho makubwa katika matumizi ya akili mnemba katika sekta mbalimbali za maisha ya mwanadamu, iwe kwa mtu binafsi au jamii katika ujumla wake mapinduzi haya makubwa ya teknolojia yanawawezesha watu kujifahamu sanjali na kuufahamu ulimwengu unaowazunguka kiasi hata cha kuathiri maamuzi, uwezo wa kufikiri na kutenda katika medani mbalimbali mbali za maisha ya mwanadamu leo. Hiyo utashi wa mwanadamu unaathiriwa kwa namna pekee na matumizi ya teknolojia ya akili mnemba kutokana na mchango wake mkubwa siasa inayojihusisha na matokeo ya haraka ikisaidiwa na sekta ya manunuzi husukumwa na uzalishaji wa muda mfupi na kwa masilahi ya watu wachache ndani ya jamii. Kumbe ujuzi halisi wa uongozi unajionyesha pale ambapo mkazo zaidi ni kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi, sanjari na ujenzi wa taifa na ujenzi wa familia ya binadamu. Kumbe kuna haja ya kuweka uhusiano mwema baina ya siasa na uchumi kwa ajili ya mustakabali wa binadamu. Na hii ndio hali halisi ya teknolojia ya akili mnemba. Ni wajibu wa binadamu kuweza kuitumia vema, na kwamba lazima ziwepo sera bora zaidi za matumizi bora ya teknolojia ya akili mnemba. Baba Mtakatifu Francisco, Ijumaa tarehe kumi na nne Juni elfu mbili na ishirini na nne amekutana na ulimwengu wa wasanii mbalimbali wapatao mia mbili katika ukumbi wa Klementina mjini Vatikani. Kwa hiyo ilikuwa ni furaha yake ya kuwakaribisha wote na kutoa shukurani zake kwa wale wa Baraza la Utamaduni na Elimu ambao wameandaa mkutano huo. Aidha, amebainisha anavyowaheshimu sana wanaojieleza kupitia lugha ya vichekesho na kejeli. Miongoni mwa wataalamu wote wanaofanya kazi katika televisheni, sinema, ukumbi wa michezo, vyombo vya habari vya kuchapisha na nyimbo na kwenye mitandao ya kijamii wao ni miongoni mwa watu wanaopendwa zaidi na wanaotafutwa na maarufu. Kwa hakika, Baba Mtakatifu Francisco amebainisha ni kwa sababu wao ni wazuri sana kwa kile wanachofanya, lakini pia kuna motisha nyingine ile walionayo ya kukuza kipawa cha kuwafanya watu wacheke. Katikati ya habari nyingi za kutisha, tukiwa katika dharura nyingi za kijamii na hata za kibinafsi, wana uwezo wa kueneza amani na tabasamu wao ni miongoni mwa wachache walio na uwezo wa kuzungumza na watu wa aina zote kutoka vizazi na asili tofauti za kiutamaduni. Kwa njia hiyo wenyewe, baba mtakatifu Francisco amesema, wanaunganisha watu, na kwa sababu kicheko kinaambukiza, ni rahisi kucheka pamoja kuliko kucheka peke yako. Furaha hutufungua kwa kushiriki na ni dawa bora ya ubinafsi wa kujifunga. Kicheko pia husaidia kuvunja vizuizi vya kijamii, huunda miunganisho kati ya watu, na huturuhusu kuelezea hisia na mawazo, huchangia kujenga utamaduni wa pamoja na kuunda nafasi za uhuru. Wao wanatukumbusha kuwa homo sapiens pia ni homo ludens, kwa furaha ya kucheza na kicheko ni muhimu kwa maisha ya binadamu kujieleza, kujifunza na kutoa maana kwa hali halisi. Kipaji chao ni zawadi ya thamani. Pamoja na tabasamu, wanaeneza amani mioyoni mwetu na miongoni mwa wengine, wakitusaidia kushinda magumu na kukabiliana na mikazo ya kila siku. Aidha, wanatusaidia kupata haueni katika kejeli na kupitia maisha kwa ucheshi. Papa Francisco amependa kuwaombea kila siku kwa maneno ya Mtakatifu Tomasi More: nipe e Bwana ucheshi mzuri na amesema ninaomba neema hii kwa kila siku, maana inanisaidia kuyaendea mambo kwa roho sahihi. Baba Mtakatifu amewasifu akisema kuwa pia wanafanikiwa kuleta muujiza mwingine, na huo ni kufanikiwa kuwafanya watu watabasamu hata wakati wa kushughulikia shida na matukio makubwa na madogo. Wanakemea matumizi mabaya ya madaraka, wanatoa sauti kwa hali zilizosahaulika, wanaangazia unyanyasaji, wanaonyesha tabia isiyofaa. Wanafanya hivi bila kueneza kengele au hofu, wasiwasi au woga, kama aina nyingine za mawasiliano zinavyoelekea kufanya. Wanaamsha watu kufikiri kwa kina kwa kuwafanya wacheke na kutabasamu wanafanya hivi kwa kusimulia historia za maisha halisi, kusimulia ukweli kutoka katika mitazamo wao wa kipekee. Na kwa njia hiyo wanazungumza na watu kuhusu matatizo makubwa na madogo. Baba Mtakatifu Francisko, akiwaelekea hawa wasanii, amesema kulingana na Biblia, mwanzoni mwa ulimwengu, wakati kila kitu kilipokuwa kikiumbwa, hekima ya kimungu ilitumia namna yao ya usanii kwa manufaa ya Mungu mwenyewe, mtazamaji wa kwanza wa historia, anayependezwa na wana wa binadamu. Papa amesisitiza kwamba wakumbuke hili wanapofanikiwa kuteka tabasamu, huku wakijua kutoka kwenye midomo, na hata mtazamaji mmoja pia, wanamfanya Mungu atabasamu. Papa amewaeleza wasanii kwamba wanajua jinsi ya kufikiria na kuzungumza kwa ucheshi, kwa aina ya mitindo tofauti, na katika kila hali ya lugha ya ucheshi inafaa kwa kuelewa na kuhisi asili ya mwanadamu. Ucheshi hauudhi au wafedheeshi au kuwashusha watu kulingana na kasoro zao, ingawa mawasiliano leo hii mara nyingi huzua migogoro. Na wanajua jinsi ya kuleta pamoja mambo tofauti na wakati mwingine kinyume ni kiasi gani tunahitaji kujifunza kutoka kwao! Kicheko cha ucheshi kamwe sio dhidi ya mtu yoyote, lakini daima ni pamoja yenye kusudi, na inaleta uwazi, huruma na upole. Hekima ya Kiyahudi na mapokeo ya fasihi ni bwana katika hili. Inawezekana kufanya hivyo bila kuudhi hisia za kidini za waamini, hasa maskini karibu na wale wanaoteseka ndiyo maneno yaliyosikika katika vyombo vya habari vya Vatikani kutoka kwa Kardinali Mateo Maria Zupi, rais wa baraza la maaskofu Katoliki nchini Italia na askofu mkuu wa jimbo kuu Katoliki la Bologna, nchini Italia, wakati wa kutoa muhtasari wa roho na malengo ya hija iliyoanza tarehe 13 Juni na ambayo itahitimishwa tarehe 16 Juni 2024 katika nchi takatifu, akiwa na waamini 160 wa jimbo kuu la Bologna katika hija hiyo ambapo waamini hawa wanatoa katika hali tofauti za harakati na jumuiya kwa kutaja machache ni kama vile Pax Christi Italia, jumuiya ya Papa Yoani wa ishirini na tatu Ajeshi, harakati ya Wafukolari, Akri, chama cha matendo ya kikatoliki cha vijana na wengine. Amani kwenu, ndiyo kauli mbiu inayoongoza mpango uliopendekezwa na kanisa la Bolonya kwa ushirikiano na upatriaki wa kilatini wa Yerusalemu. Hata hivyo kwa dhati alikuwa ni patriaki Pie Batista Pisabala ambaye aliwakaribisha maujaji wakiongozwa na kardinali Zupi. Kwa njia hiyo patriaki Pisabala pia aliadhimisha misa katika kanisa kuu la mataifa huko Getsemani mara baada ya kuwasili kwa wageni hao. Miongoni mwa walioshiriki katika ibada hiyo alikuwepo hata msimamizi wa nchi takatifu Padre Francesco Patone, Mfransiskani. Mwishoni mwaalituujia kikundi hicho kilielekea kwenye kanisa kuu la Mtakatifu Mwokozi la Yerusalemu, ambako walisali pamoja masifu ya jioni, ikiwa ni kumbukumbu ya sikukuu ya Mtakatifu Antoni wa Padua, ambaye pia ni mlinzi wa nchi takatifu. Mara tu baada ya hapo, mkutano uliokuwa umepangwa wa kukutana na baadhi ya wanafamilia wa mateka wa Israeli waliotekwa na Hamas huko Gaza tangu tarehe 7 Oktoba 2024 na programu ya tarehe 14 Juni 2024 inajumuisha misa takatifu kwenye kaburi takatifu na kisha kuhama kwenda huko Bethlehem. Akizungumza na Vatican News kuelezea ziara hiyo, Kardinali Zupi alisema tulianza safari ya hija na patia Kipisabala ambaye tumeunganishwa kwake na ushirika wa karibu. Ni kama kwenda kumtembelea rafiki ambaye anateseka na kumwambia tunakupenda, tuko karibu na wewe, na tunangojea haueni ambayo tunatarajia itakuja hivi karibuni. Mwisho wa ghasia ni chaguo muhimu katika njia ya amani maneno yake pia yalizinduliwa kwa upya na rais wa baraza ya maskofu Italia kwa kikundi cha waandishi wa habari waliokutana naye huko Yerusalemu. Akijibu baadhi alisema, ni kitu ambacho tumekuwa tukiota juu yake tangu vurugu zilipoanza kutikisa nchi takatifu, alisema Kardinali Zupi akimaanisha hija hiyo. Tunataka kusema kuwa tuko karibu, lakini haitoshi kuifanya kwa mbali au kwa ujumbe inabadilisha kila kitu kuwa karibu na wengi wanaoteseka tunawaombea, ambapo pia ni ukaribu wa kwanza na pamoja nao tunaota kwamba katika giza nuru ya amani itafika hivi karibuni. Kwa upande wa Kardinali Pisabala, alitoa shukurani nyingi kwa mpango huu wa ujasiri. Kupitia vyombo vya habari vilivyokuwepo, alitaka kusema hadharani ile asante ya kardinali Zuppi kwa sababu katika kipindi ambacho kila mtu anaogopa kufika nchi takatifu aliweza kuandaa kikundi cha watu mia moja sitini waliofika hapo kwa hija ya mshikamano, sio tu ya Wakristo bali ya watu wote wa nchi takatifu Israeli na Palestina. Ni Angela Rwezaura, Vatican News <mucho> Karibu ndugu msikilizaji wa radio Vatikani katika tafakari ya neno la Mungu, dominika ya 11 ya mwaka B wa kiliturujia katika kanisa, kipindi cha kawaida. Ujumbe wa masomo ya dominika hii unatuhimiza kuwa kamwe tusikate tamaa katika maisha kwa sababu ya changamoto, majaribu, magonjwa, shida na tabu na mateso. Daima kwa moyo wa imani tujikabidhi mikononi mwa Mungu kwa sala na maombi, yeye daima atatusikiliza na kutuokoa. Ndiyo maana zaburi ya wimbo wa mwanzo inayofungua maadhimisho ya kiliturujia katika dominika hii inaimba hivi: e Bwana, usikie sauti yangu, nilalia, umekuwa msaada wangu, usinitupe wala usiniache, e Mungu wa uokovu wangu. Tukumbuke kuwa bila Mungu sisi hatuwezi lolote, na tukiwa na Mungu yote yawezekana. Ndiyo maana mama kanisa, katika sala ya mwanzo, anatuombea akisali: e Mungu uliye nguvu yao wanaokutumaini, uwe radhi kusikiliza dua zetu na kwa kuwa pasipo wewe hatuwezi kitu sisi wanadamu dhaifu, utujalie daima msaada wa neema yako tupate kukupendeza kwa moyo na matendo katika kutimiza amri zako. Somo la kwanza ni la kitabu cha nabii Ezekieli sura ya 17 aya 22 hadi 24. Somo hili ni tangazo la mpango wa Mungu wa kuwarudisha Waisraeli katika nchi ya ahadi kutoka uhamishi wa Babeli ili kuwafanya taifa kubwa ambalo kwalo mataifa yote watakombolewa nalo kutoka utumwa wa dhambi. Itakumbukwa kuwa baada ya mfalme Sulemani kufariki, ufalme wa Israeli uigawanyika katika falme kuu mbili: ufalme wa Israeli upande wa Kaskazini ukiwa na makabila kumi, mji wake mkuu ukiwa Samaria, na ufalme wa Yuda upande wa Kusini ukiwa na makabila mawili tu, mji wake mkuu ukiwa Yerusalemu. Ezekieli mtoto wa kuhani alizaliwa Yerusalemu wakati ufalme wa Israeli upande wa Kaskazini ulishavamiwa na kubomolewa na Waashuru. Wakati huo ufalme wa Yuda upande wa Kusini, makao makuu yake yakiwa Yerusalemu, ulikuwa chini ya mfalme Yohakimu haukuvamiwa, maana ulilindwa na Nebukadneza mfalme wa Babeli kwa kuwa walilipa kodi kwake. Baadaye Yohakimu alikataa kulipa kodi. Mfalme Nebukadnezar alituma jeshi likawavamia Yerusalemu na kuwachukua watu wake wengi mateka na kuwapeleka Babeli katika awamu tatu. Mwaka 65 walichukuliwa vijana wengi, miongoni mwao akiwemo Danieli. Mwaka 597 watu wengine walichukuliwa mateka, Ezekieli akiwa ni mmoja wao. Nebukadnezar alimteua Zedekia kuwa mfalme atawale mahali pa Yohakimu, kwa masharti ya kuendelea kulipa kodi mwaka 593, Mungu alimchagua Ezekieli kuwa nabii na ujumbe aliyoutoa ni ule ule alioutoa Yeremia, kwamba mji wa Yerusalemu na hekalu lake vitaangamizwa kwa sababu ya wingi wa dhambi za watu wake na kuabudu sanamu kuliko kuwa kunaendelea huko Yerusalemu. Ezekieli aliwaonya Waisraeli waliokuwa wamishoni, na wakati huo huo Yeremia akiwaonya waliobaki Yerusalemu. Ujumbe huu ulitimia baada ya majeshi ya Babeli kurudi kwa mara ya tatu ya kuharibu kabisa mji wa Yerusalemu na hekalu lake. Mfalme Zedekia alikamatwa, mtoto wake akachinjwa mbele yake, kisha yeye mwenyewe akang'olewa macho na kupelekwa uhamishoni Babeli kama mtumwa na kufa huko. Tukiangea katika hali ya kibinadamu, maangamizi haya yalipaswa kuashiria mwisho wa taifa la Israeli na utawala wake. Lakini mnamo mwaka 586 Ezekieli alitangaza ujumbe mpya wa matumaini kuwa Mungu ni mchungaji mkuu wa Israeli. Yeye atawakusanya tena kutoka miisho ya dunia na kuwarudisha tena katika nchi yao wenyewe. Ndio ujumbe wa somo la kwanza la Dominika hii ya kumi na moja mwaka B. Katika kutoa ujumbe huu, Ezekieli anatumia lugha ya picha ya miti na ndege. Taifa la Israeli linafananishwa na mti unaonyauka na kukaribia kutoweka katika uso wa dunia. Mungu anaahidi kuuhuisha na kuupa tena uhai, kuliinua na kulifanya kuwa taifa kubwa litakalowavutia watu wa mataifa mengine. Nazo falme zilizowakandamiza kwa mabavu zitatokomezwa katika jiografia ya ulimwengu huu. Ingawa ni kweli kuwa miaka hamsini baadaye wayahudi waliruhusiwa kurudi Yerusalemu na nyakati za kuzaliwa kwake Kristo falme zilizowakandamiza zilibaki katika historia, lakini utabiri huu haukuhusu ufalme za kidunia hii tu, bali ufalme wa Mungu uliosimikwa na Yesu Kristo, nao utadumu milele yote. Somo la pili lina waraka wa pili wa mtume Paulo kwa Wakorinto, sura ya tano aya sita hadi ya kumi. Somo hili lina mwangu ya ujumbe wa nabii Ezekieli juu ya ufalme wa mbinguni. Mtume Paulo anasema kuwa anatarajia maisha ya furaha baada ya tabu ya hapa ulimwenguni. Hivyo anatualika kuwa na matumaini tukienenda kwa imani, licha ya kuwa baada ya kufa watu wote watahukumiwa na Kristo. Paulo anajipiga moyo konde, kwani anajiona hana hatia, kwa kuwa anaishi kadiri ya amri na mpango wa Mungu baada ya kuongoka kwake. Hivyo haogopi kumwendea Mungu, hakimu mwenye haki. Nasi tunapaswa kuwa na ujasiri huo huo tukiishi tukiwa na muunganiko na Kristo, Bwana na Mkombozi wa maisha yetu. Injili nilivyoandikwa na Marko sura ya 4 aya 26 hadi 34. Sehemu hii ya injili inatupa mifano miwili. Mfano wa kwanza unahusu namna mbegu inavyoota na kukua hata kutoa mazao yake. Yesu anasema kuwa mkulima hawezi kufanya lolote ili mbegu ziote zikue na kuzaa matunda katika shamba lake isipokuwa tu baada ya kuzipanda, kuzisubiri kwa uvumilivu na moyo wa subira ziote, azipalilie ziweze kutoa mazao yake, namna ambavyo zinaota na kukua mpaka kufikia ukomavu wake na kutoa matunda mkulima hajui wala hawezi kufanya lolote isipokuwa kutegemea nguvu na hekima ya Mungu inavyofanya kazi katika mbegu alizozipanda. Mfano wa pili ni wa punje ya haradali. Anasema kuwa licha ya kuwa ni ndogo sana, ikimea inakuwa mti mkubwa. Ndivyo alivyopenda na kupanga Mungu. Mifano hii inatupa ujasiri na kututia moyo kuwa tukimtegemea Mungu, maisha yetu yatashamiri na kuendelea kuwa ya furaha na amani. Bikira Maria aliyeimba akisema, amewashusha wenye vyeo kutoka viti vyao vya enzi, akawapandisha wenyenyekevu, wenye, wenye njaa amewashibisha mema, matajiri amewaacha waende mikono mitupu, tunakuomba utujalie tusitindikiwe fadhila hizo kwa ajili ya miili na roho zetu, na hili ndilo tumaini letu. Tumsifu Yesu Kristo. Kutoka studio za Radio Vatikani ni mimi Padri Pascali Irondo. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, usikose kujiunga nasi tena, tunapoendelea kukushirikisha yale yaliyojiri katika mkutano wa ji saba huko Pulia, kusini mwa Italia. Kwa niaba ya Njera Reza Ule na Padipasko Yohondo, mimi ni Padi Richard Mjigwa nikutakia heri na baraka tele katika maisha yako. Tumsifu Yesu Kristu. La udeturu Yesus Kristus.