Amjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati. Hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. ni kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa redio Vatikani, ninaukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhutasari wake Baba Mtakatifu Francisco akikutana wa na washiriki wa kongamano la ishirini na sita la kiekumeni la Paulo, amesistizia juu ya kubadili dira ya mgawanyiko na kuelekea katika umoja. Papa amesema mpango huo kwa kuwaleta pamoja wasomi wa, wa madhehebu na tamaduni mbalimbali za Kikristo unatuwezesha kushinda vikwazo vya kutoaminiana katika kukutana na na na na wengine, na hivyo kukuza mazungumzo kati ya kuanzia kuanzia tofauti na mambo ambayo yanatafuta msingi wa kupata kuanzia na maana ndiko yaani, roho ya udugu ikuwe kati ya waamini. Alhamisi, tarehe 14 Septemba 2023, Baba Mtakatifu Francisco amekutana na mfalme wa Ubelgiji Filipe na mke wake Malkia Mathilde katika jumba la kitume mjini Vatikani. Baba Mtakatifu Francisco ametoa nafasi mbalimbali zikiwemo: mjumbe wa kipapa kwa Urbaniana Bonomo, rais mpya wa kamati ya kipapa ya sayansi ya historia Pade Mareki Andrea, na katibu msaidizi mpya wa baraza la utamaduni na elimu Pade Antonio Spadalo. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, katika ujumbe mfu pwa Baba Mtakatifu Fransisco wa tarehe kumi na nne Septemba, ambapo Mama Kanisa anaadhimisha sikukuu ya kutukuka msalaba, amesema imani haienezwi kwa nguvu za dunia, bali kwa hekima ya msalaba; si kwa miundo, bali kwa ushuhuda. Na leo Bwana, kutokana na ukimya mahili wa msalaba, anakuuliza wewe pia: Je, unataka kuwa shuhuda wangu? Baada ya katekesi ya Papa wakati wa salamu, askofu mkuu wa Polandi alimpatia Baba Mtakatifu Francisco mchoro na masalia ya familia ya Wapolandi waliotangazwa wenye heri hivi karibuni. Pade wa gereza la Crotone ameleta kumbukumbu ya ajali ya meli ya wahamiaji huko Kutro Calabria nchini Italia. Vilevile Papa Francisco alibariki jiwe la msingi la seminari. Habari zina nyingine hutapata kuzisikiliza nilizo kuandalia, ni Angela Wezaula anakukaribisha. vi ringrazio per la vostra visita che si svolge mentre siete riuniti qui a roma nella splendida cornice della basilica di de san paolo fuori le mura Per un colloquio ecumenico Pauli. Baba Mtakatifu Francisco amekutana na washiriki wa kongamano la 26 la mazungumzo ya kiekumene kuhusu barua ya Mtakatifu Paulo Mtume, tarehe 14 Septemba 2023 mjini Vaticani. Amewashukuru kwa kufika kwao wa ambao wameunganika huko mjini Roma na katika kanisa zuri la Mtakatifu Paulo nje ya ukuta kwa ajili ya mazungumzo ya kiekumene ya kipaulo. Mpango huo ulizaliwa kidogo baada ya mtaguso wa pili wa Vatican na kikundi chawa waliokuwa wanatoka nchi kumi na zenye tamaduni mbalimbali za Kikristo na hivyo imefikia toleo la 26 wao wanaweza kujivunia shauku yao ambayo imechangia utambuzi wa kibiblia na kiroho kwa barua za mtume wa watu. Hili ni tukio ambalo bado ni muhimu kwa kile ambacho mazungumzo yanakuja kati ya madhehebu ya Kikristo tofauti na wao wenyewe wakiwa na shauku ya mafunzo ya Paulo kutoka katika mataifa mbalimbali mbali, kwa kuleta pamoja sio tu umaalumu wa mafunzo lakini hata uwasili wa utamaduni wa asilia na maisha ya imani katika jumuia kikristo wanakotokea. Kwa njia hiyo, Baba Mtakatifu Francisco amependa kusema kuwa ni changamoto kubwa kwa mazungumzo, mkutano kati ya wakristo wengine, kati ya aina zaidi za kuungana katika neema ya mafundisho ya mtakatifu Paulo. Mazungumzo kati ya mambo mengine yanagusa sehemu tofauti ambayo yanatafuta ardhi ya pamoja na kuanzia na maandiko. Ulinganisho wa ufafanuzi wa kina na wa kisayansi unaopata chimbuko lake umuhimu katika muktadha wa sala na hali ya kiroho ili uzuri wa barua za mtume na umuhimu wake wa maisha ya kikristo na za kikanisa uonekane. Kuna jambo ambalo ni la ujasiri na kinabii katika mpango wao. Kuna ujasiri wa kushinda vizingiti vya utofauti ambazo mara nyingi zinaibuka hasa tunapopata kukutana na mwingine, na baadaye kuna unabii wa kiekumeni ule mzuri wa uvumilivu wa kiroho ambamo wakati wote tunaitwa kwa sababu safari iweze kuendelea na kuelekea muungano kamili, na wala jitihada katika ushuhuda zisikosekane. Baba Mtakatifu Francisco amesema, ikiwa katika mchakato wa historia migawanyiko imekuwa sababu ya mateso leo hii kubadilisha jira kwa kutazama mchakato wa umoja na wa udugu ambao unaanza hasa kwa kusali, kujifunza na kufanya kazi pamoja. Shauku yao ya kina katika barua za mtume zilizo kiini cha mafunzo, thamani ya mchango ambao wako wanabadilishana na ambao baadaye watachapisha mwaka huu, inajikita katika sura ya 9 hadi 11 ya barua za mtakatifu Paulo kwa Warumi ni ufafanuzi wa ajabu wa fumbo la uokovu ambalo unaleta pamoja na kwa hiyo katika mazungumzo, karama na wito wa Mungu kwa Waisraeli, ambao mtume anafafanua usioweza kubatilishwa, na tumaini la Injili, mtume Papa Francisco amesema, anatukabidhi ujumbe wa msingi ambao unawakilisha bado ule msingi, na sio tu kutafakari katika mafunzo ya Kibiblia, lakini hata kuendelea kukuza majadiliano ya kiekumeni. Mungu akawii katika ahadi zake za uokovu na kupeleka mbele kwa uvumilivu hata kupitia njia zisizofikirika na za kushangaza. Lakini uhakika wa kina ni kwamba waamini wanaweza kuamini juu ya huruma na juu ya ahadi za Mungu, haya katika udhaifu wao na katika hatari nyingi zinazowekwa katika imani yao, wanaweza kuhesabu hata katika nguvu ya kifo na katika ufufuko wa Kristo juu ya ahadi mwafaka na neema ya Mungu. Baba mtakatifu amesema msingi huo wa matumaini ndiyo uwasaidie katika kazi yao yenye thamani. Ni vizuri kwamba wafuate katika majadiliano ya kielimu, kibiblia, kiroho na kidugu na kuweka mzunguko wa asili ya utajiri wa kila mmoja aliyokuja nao. Baba Mtakatifu Francisco tarehe 14 Septemba 2024 amefanya teuzi mbalimbali mbali katika mabaraza na taasisi za kipapa. Awali ya yote, kwa kuteuliwa kwa profesa Vincenzo Bonomo kuwa mjumbe mpya wa kipapa katika chuo kikuu cha kipapa cha Urbaniana Roma, papa ameambatanisha hata hati. Katika hati hiyo Baba Mtakatifu anaandika kuwa kwa kutambua hitaji la kurekebisha huduma na kazi za chuo kikuu cha Urbaniana kulingana na mahitaji ya wakati wa sasa inayoitwa kuchangia utendaji wa kimisionari wa kazi unaohitaji kukua katika kutafsiri neno lililofunuliwa na katika kuelewa ukweli pia kwa njia ya kitaaluma kiutamaduni, shughuli ya kisayansi ili kuwafunza wale walioitwa kushirikiana katika utangazaji wa Injili na katika kukuza maisha ya imani na katika serikali katika mahitaji ya uinjirishaji wa kwanza. Kwa hiyo baada ya kuzingatia kile ambacho kansela aliyetukuka zaidi alimweleza kuhusu uharaka wa kupitia upya muundo wa chuo kikuu na kuafikiana na katiba ya Veritatis Gaudium, sheria na masharti mengine ya udhibiti ambayo yanatawala maisha ya vitivo na taasisi pamoja na kuhakikisha marekebisho ya shirika la kiutawala kwa sheria inayotumika kwa mihimili ya Vatikani. Kwa hiyo, Profesa Bonomo ambaye atachukua jukumu hilo kuanzia tarehe mosi Oktoba 2023 atatekeleza wajibu wake kwa makubaliano na kansela mkuu na wasimamizi wa kitengo cha uinjilishaji wa kwanza na makanisa mapya maalum ya uinjilishaji kuripoti kwake moja kwa moja masuala ya umuhimu mkubwa zaidi na pia atapendekeza kuingizwa kwa lazima kwa chuo kikuu cha Urbaniana katika mchakato ulioanzishwa na unaotamaniwa na Papa na kuratibiwa na Baraza la Kipapa la Utamaduni na Elimu unaolenga kupanga upya taasisi za kipapa za kitaaluma za Roma ambazo zinasimamiwa moja kwa moja na Vatikani. Vilevile vile Baba Mtakatifu Francisco amemteua rais wa taasisi ya kipapa ya kamati ya kisayansi ya historia Mheshimiwa Padre Marek Andrea mjeit profesa wa kawaida katika kitengo cha historia na mali za utamaduni wa kanisa katika chuo kikuu cha kipapa Gregoriana Roma. romapad Mare Andrea alizaliwa tarehe 5 Mac nchini Poland. Alijiunga na shirika la mnamo na kupewa daraja la opad m. Alipata shahada ya udaktari katika historia ya kanisa katika chuo kikuu cha kipapa cha Grgoriana om 95. Tangu 1993 alifundisha katika kitivo cha historia na mali za utamaduni wa kanisa katika chuo hicho hicho, ambapo alikuwa hata dekano. Aidha ni mjumbe wa kamati ya kipapa ya sayansi za kihistoria tangu tarehe kumi na saba Machi elfu mbili na ishirini. Vilevile vile baba mtakatifu Francisco amemteua katibu msaidizi katika kitengo cha sekretarieti ya Vatikani kuhusiana na masuala ya wafanyakazi wa kidiplomasia Mheshimiwa pade Joseph Mafi, ambaye hadi uteuzi huo alikuwa ni mkuu wa protokali za katibu wa Vatikani. Aidha, baba mtakatifu amemteua katibu msaidizi wa baraza la kipapa la elimu na utamaduni Mheshimiwa pade Antonio Spadaro Mjeswiti ambaye hadi uteuzi huo alikuwa ni mkurugenzi wa gazeti la Chivilita Katolika atachukua nafasi hiyo kuanzia tarehe mosi Januari 2024. Padi Antonio Spadaro Mjeswiti alizaliwa tarehe sita Julai 1966 huko Mesina, Italia. Ni mshauri wa baraza la kipapa la utamaduni na elimu na mjumbe wa kawaida wa taasisi ya kipapa ya elimu ya uzuri wa sanaa na fasihi ya mafunzo ya fadhila za Pantheon. Alhamisi tarehe 14 Septemba elfu mbili na ishirini na tatu, Baba Mtakatifu Francisco amekutana na mfalme wa Ubelgiji Filipe na mke wake malkia Mathilde katika jumba la kitume mjini Vatikani. Mara baada ya mkutano huo mgeni huyo alikutana na askofu mkuu Paul Richard Garaga, katibu wa Vatikani wa masuala ya mahusiano na mataifa na mashirika ya kimataifa. Kwa mjibu wa taarifa kutoka ofisi ya waandishi wa habari Vatikani zinabainisha kuwa wakati wa mazungumzo yake na katibu wa Vatikani wameonyesha kuwa na mahusiano mazuri kati ya Vatikani na nchi ya Ubelgiji na kwa kusistizia nafasi ya imani ya Kikristo na kanisa Katoliki katika mchakato wa mazungumzo yao pia wametazama masuala ya pamoja na baadhi ya matatizo yenye tabia ya kimataifa, kwa namna ya pekee kuhusiana na Afrika hadi vita nchini Ukraine na jitihada zao kwa ajili ya amani kati ya watu na kwa upande wa zawadi kati ya viongozi hao wakuu, kwa muda wa dakika hizo chache, Baba Mtakatifu Francisco amempatia mfalme mchoro wa msingi wa shaba unaoonyesha maelezo ya mlango kati ya kanisa kuu la Mtakatifu Petro na idadi ya hati za upapa kuanzia na ujumbe wa amani wa mwaka huu elfu mbili na ishirini na tatu kitabu kinachohusu katekesi za kipapa zilizoandaliwa na nyumba ya kipapa, na hatimaye kitabu cha picha kuhusu statsio orbis, yani njia ya msalaba ya mnamo tarehe ishirini na saba Machi 2020 kilichoandaliwa na nyumba ya uchapishaji ya Vatikani. Na kwa upande wa mfalme, amemzaudia Baba Mtakatifu Francisco kazi ya udongo wa msanii wa Ubelgiji inayoonyesha mchungaji mwema. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, katika ujumbe mfupi wa Baba Mtakatifu Francisco wa tarehe 14 Septemba, ambapo Mama Kanisa anaadhimisha sikukuu ya kutukuka msalaba, amesema imani haienezwi kwa nguvu za dunia, bali kwa hekima ya msalaba, si kwa miundo bali kwa ushuhuda. Na leo Bwana, kutokana na ukimya mahili wa msalaba, anakuuliza wewe pia Je, unataka kuwa shuhuda wangu? Ndugu msikilizaji, mama kanisa kila ifikapo tarehe 14 Septemba anaadhimisha sikukuu ya kutukuka kwa msalaba. Fumbo la msalaba linayagusa maisha ya mwamini kwa namna ya pekee. Msalaba katika mapokeo ya kale ilikuwa ni alama ya uovu wa kutisha na hali ya kukatisha tamaa, lakini kwa njia ya Kristo Yesu, mkombozi wa dunia, msalaba ukapata maana mpya katika maisha ya kila mwanadamu, na hasa naye mkili na yule asiye mkili. Lakini kwa njia hiyo, msalaba sasa ni kielelezo cha ushujaa wa Kristo Yesu na mashuhuda wa imani wanaoendelea kuteseka pamoja na kuyamimina maisha yao kwa ajili ya imani yao kwa Kristo Yesu. Tika, jina lake na sehemu mbalimbali za duniani kote. Sikukuu ya kutukuka kwa msalaba inapata chimbuko lake kunako mwaka 335 ambapo mfalme Konstantino alipojenga makanisa makuu mawili na kwa mara ya kwanza akawaonyesha watu masalia ya msalaba mtakatifu. Hata hivyo hii ni sikukuu yenye ukuu na maana yake, kwani inadhihirisha kuwa msalaba wa Kristo ni chombo cha uokovu na utukufu wa Mungu. Ni sikukuu ambayo msalaba wa Kristo unang'ara duniani kote. Hii ni ishara ya mapendo, ni neema, ni sala na msamaha, upatanisho na matumaini. Ni kutokana na maana hii mpya, mama kanisa anaona fahari kuu kuutangaza utukufu na kuimba sifa kuu za msalaba wa Bwana wetu Yesu Kristo kama alivyosema Mtakatifu Paulo mtume wa watu, msalaba unaendelea kumtunza mwamini kwamba hakuna mapendo kamili yasiyokuwa na mateso na matumaini ya uzima wa milele. Kuna changamoto ya waamini katika mapambazuko ya milenia ya tatu ya Ukristo, hasa kwa kuutafakari na kuushangaa, kwa kuusikiliza na kuuheshimu, kuutukuza na kuuabudu kwa imani kuu na matumaini na mapendo, kwani ni kielelezo ambacho wokovu wa dunia umetundikwa juu yake. Fumbo la msalaba kwa Kristo Yesu, yaani mateso na kifo na ufufuko wake, ni kilele na kielelezo cha ufunuo wa huruma, upendo, ukuu, utukufu na utakatifu wake. Kwa hiyo, ndugu msikilizaji, kama ilivyo changamoto kwa Wakristo wote ni kushikamana pamoja na Kristo katika mapambano ili siku moja tuweze kushinda pamoja naye. Mtakatifu Paulo anatufundisha kuishi kwangu ni Kristo, na msalaba ni njia ya wokovu. Tusikiliza ngalau wimbo ambao unaweza kutufurahisha katika sikukuu hii ya kutukuka kwa msalaba. <mulia> safu ya familia ya Ulma iliyotangazwa kuwa wenye heri huko Poland Turubai iliyoundwa na wafungwa wa Krotone nchini Italia katika kumbukumbu ya ajali ya meli ya wahamiaji na jiwe la msingi wa seminari mpya huko Ukraine zilikuwa ni alama tatu za historia tofauti ambazo zilikabidhiwa mikononi mwa Papa Francisco Jumatano tarehe 13 Septemba 2023 mara baada ya katekesi. Kwa hiyo wakati wa salamu na picha za makundi tofauti, Papa aliweza kuona na kukabidhiwa mambo hayo, na hivyo ushuhuda wa wanandoa wa una na watoto wao saba ulirudiwa kuonekana katika uwanja wa Mtakatifu Petro mjini Vatikani. Hii ni familia nzima iliyouawa kwa kuchukiwa imani yao, wakati wanatoa ushuhuda wa ukarimu kwa Wayahudi enzi za Kinazi mnamo tarehe 24 Machi 1944 huko Markowa na kutangazwa wenye heri na Kardinali Marchero Semerari, mwenyekiti wa Baraza la Kipapa la kuwatangaza wenye heri na Watakatifu, Dominika tarehe 10 Septemba 2023. Papa Francisco alipewa masalia wenye heri hao ambapo aliabusu kwa upole na picha inayoonyesha familia hiyo. Waliokabidhi zawadi hizo muhimu ulikuwa ni ujumbe wa Polandi ulioongozwa na askofu mkuu wa Kilatino, ambaye alimwomba Baba Mtakatifu kubariki mchoro wa moyo mtakatifu pia wa Yesu ambao utapelekwa katika parokia za jimbo kuu kama hija. Na mnamo Februari 26 iliyopita, huko Stekato ya Kutro, kusini mwa Italia, meli ya Samalav iliyojaa wahamiaji ilizama mita chache kutoka ufukweni na vifo 94 vilithibitishwa ambapo 35 walikuwa ni watoto. Ili kukumbuka moja ya janga kubwa la uhamiaji, wafungwa wa gereza la Crotone walitaka kutoa zawadi kwa Papa Francisco turubai iliyokuwa kwenye sanduku la kioo, ambapo tukio hilo kubwa limeibua tena ajali kama hiyo. Kwa hiyo, kwa kuundwa kwa kazi hiyo pia ni njia ya kutoa sauti kwa wafungwa, ishara nyingine ya amani na onyesho la ya kujenga upya, ndiyo maneno yaliyoonyeshwa na pade Francesco Adolfato, mkuu wa seminari ya Redemptoris Mater ya huko Ukraini akielezea jiwe la msingi ambalo watajenga katika jiji la Kiukraini mpakani na Slovakia na Hungaria ambalo limebarikiwa na Papa Francisco Jumatano tarehe 13 Septemba mara baada ya katekesi katika uwanja wa Mtakatifu Petro. <mucho> Nahitimisha na habari hii. Tarehe 9 Septemba ilikuwa ni siku ya kimataifa ya kulinda elimu dhidi ya mashambulizi, ambapo katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa alisema ni muhimu kutetea mazingira ya elimu huku kukiwa na ongezeko kubwa la mashambulizi yanayolenga shule na hospitali na zaidi ya watoto milioni saba wakimbizi hawaendi shule. Kwa hiyo katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Bwana Antonio Guteres alitoa wito tarehe 9 Septemba kuhusu msukumo mpya wa kuwatetea wanafunzi na waalimu walio katika mazingira magumu duniani kote. Kwa mjibu wake, alisema elimu siyo tu haki msingi ya binadamu, lakini njia ya maisha bora ya baadaye kwa kila mtu na ulimwengu wenye amani na uelewa. Mkuu huyo wa Umoja wa Mataifa alionyesha ukweli wa kushangaza hasa: duniani kote watoto na vijana milioni mia mbili ishirini na nne wanahitaji msaada wa haraka wa elimu, ikiwa ni pamoja na milioni sabini na mbili ambao hawako shuleni kabisa kwa sababu ya migogoro kama vile vita vya siraha kwa mjibu wa ripoti ya kina kuhusu watoto na mizozo ya kivita iliyochapishwa na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa mapema mwaka huu 2023, inayoonyesha utafiti kuanzia mwezi Januari hadi Desemba 2022, kulikuwa na ongezeko la asilimia 112 la mashambulizi yaliyolenga shule na hospitali, huku maeneo hatarishi yakitambuliwa nchini Afghanistan, Ukraini, Burkina Faso, Israeli, Palestina, Myanmar, Mali. Nchini Afghanistani, kwa mfano, Umoja wa Mataifa ulithibitisha jumla ya mashambulizi 95 dhidi ya malengo ya kiraia ikiwa ni pamoja na 72 dhidi ya shule na wakati huo huo shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi lilisema tarehe 8 Septemba 2023 kuwa kufikia mwishoni mwa 2022 jumla ya idadi ya wakimbizi wenye umri wa kwenda shule duniani kote iliongezeka karibu asilimia 50 kutoka milioni 10 mwaka 2021 hadi milioni 14.8 ikisukumwa zaidi na uvamizi wa Urusi nchini Ukraini. Kwa njia hiyo, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Bwana Antonio Guterres alizitaka nchi zote kuhakikisha ulinzi wa shule, watoto na walimu wakati wote, kupitia hatua kama vile Azimio la Shule Salama na Muungano wa Kimataifa wa Kulinda Elimu Dhidi ya Mashambulizi. Kupitia juhudi za pamoja, Bwana Antonio Guterres anaamini kuwa shule zinaweza kuwa mahali pa usalama na kujifunza kwa kila mtoto bila kujali anaishi wapi. Uwekumeni wa kane ya 21 lazima uende mbali zaidi kuliko uwekumeni wa kane iliyopita. Umoja kati ya Wakristo hauwezi kuwa lengo kuu la matengenezo mapya, inaweza tu kwa matokeo ya jitihada za kuleta familia nzima ya kibinadamu pamoja na kuchukua jukumu la pamoja kwa mazingira yake uumbaji wote hayo yamesemwa na mtali mungu katoliki Thomas Halik katika mkutano mkuu wa 13 wa shirikisho la kiruteli duniani unaofanyika kuanzia tarehe 13 hadi 19 Septemba 2023 huko Krakow nchini Polandi. Katika hotuba ya mtali mungu Katoliki Tomasi Halik katika mkutano mkuu wa 13 wa shirikisho la kiruteli duniani ambapo katika hotuba yake tarehe 14 Septemba 2023 kwa kuongoza na kauli mbiu mwili mmoja, roho mmoja, juu ya matumaini, mtaali mungu huyo amebainisha kuwa Ukristo umesimama kwenye kizingiti cha matengenezo mapya, hautakuwa wa kwanza wala wa pili wala wa mwisho Kanisa, kwa maneno ya mtakatifu Agostino, daima linaendelea kutengenezwa, lakini hasa nyakati za mabadiliko makubwa ya mgogoro. Katika ulimwengu wetu wa pamoja, ni kazi ya kinabii ya kanisa kutambua na kuitikia wito wa Mungu kuhusiana na ishara hizi za nyakati. Kutoka kwa Martin Luther, mwalimu mkuu wa hekima ya kitendawili ya msalaba na mfuasi wa mafumbo makuu ya Kijerumani, ni lazima tujifunze katika nyakati hizi kuwa makini na jinsi gani nguvu ya Mungu inavyodhihirika katika matatizo na udhaifu wetu. Neema yangu ya kutosha, maneno haya ya Kristo kwa Mtume Paulo yanatuhusu sisi upia wakati wote tunapojaribu kupoteza tumaini katika usiku wa giza wa historia mtari Mungu hariki amesisitiza mageuzi. Ugeuzwaji wa umbo ni muhimu pale ambapo umbo huzuia yaliyomo, ambapo huzuia ubadilikaji wa kiini hai. Msingi wa Ukristo ni Kristo mfufuka, aliye hai anayeishi katika imani, tumaini na upendo wa wanaume na wanawake katika kanisa na nje ya mipaka yake inayoonekana mipaka hii inahitaji kupanuliwa, na maonyesho yetu yote ya nje ya imani yanahitaji kubadilishwa, ikiwa yanasimama katika njia ya shauku yetu ya kusikia na kuelewa neno la Mungu. Mageuzi mawili yanayofanana katika karne ya kumi na sita mageuzi ya kiruteri na mageuzi ya kikatoliki yalijitajirisha yakafanya upya na kuimarisha Ukristo, lakini pia yaligawanya. Karne ya ishirini pia iliona mwanzo wa mageuzi makubwa mawili yanayofanana ya upanuzi wa kimataifa wa Ukristo wa kipentekoste na mtaguso wa pili wa Vatican. Mwisho huu uliashiria mabadiliko kutoka katika kanisa Katoliki kukiri kwa ungamo na kupinga utamaduni kwa uprotestanti na usasa kufikia ukatoliki ulio wazi wa kiekumeni kwa wote. Mageuzi mapya zaidi ya siku hizi yanaweza kujenga juu ya haya yote mawili, mapinduzi ambayo hayajakamilika yanayoendelea, na hivyo kuchukua hatua muhimu kuelekea umoja wa Kikristo, mwili mmoja, roho moja na tumaini moja. Lakini pia ana uhakika kabisa kwamba tutapokea zawadi ya umoja katika Wakristo ikiwa tutashiriki katika safari ya pamoja kuelekea uekumeni mpana na wakina zaidi. Uekumeni wa kane ya ishirini na moja lazima uende mbali zaidi kuliko uekumeni wa kane iliyopita umoja kati ya Wakristo hauwezi kuwa lengo kuu la matengenezo mapya. Inawezekana tu kwa matokeo ya jitihada ya kuleta familia nzima ya binadamu pamoja na kuchukua jukumu la pamoja kwa mazingira yake na kazi ya uumbaji wote. Mageuzi mapya yanapaswa kuimarisha fahamu ya wajibu wa pamoja wa Kikristo kwa mwili wote ambao sisi sote ni sehemu yake, kwa njia ya fumbo la umwilisho wa neno la Mungu kwa ajili ya familia nzima ya binadamu na kwa ulimwengu wote. Hatupaswi kuuliza tu kile ambacho Roho anayaambia makanisa ya leo hii, bali pia jinsi Roho avumaye na apendavyo hufanya kazi zaidi ya makanisa. Tunahitaji kuwa na ujasiri wa kuvuka mipaka ya sasa ya Ukristo. Ni muhimu kuelewa na kukubali kwa undani zaidi utume wa kiini cha kanisa ni nini. Kwa ishara yenye ufanisi ya umoja ambao wanadamu wote wameitwa kuwa chombo cha upatanisho na uponyaji wa majeraha ya ulimwengu wetu wa pamoja. Kwa hiyo tunajitahidi kwa umoja, sio kuufanya Ukristo kuwa na nguvu zaidi na ushawishi katika ulimwengu huu, lakini kuufanya uaminike zaidi kama Bwana alivyosema, ili ulimwengu upate kuamini, na tunapaswa kuwasilisha ujumbe tuliokabidhiwa kwa njia ya kumiminika inayoeleweka na yenye kusadikisha. Mivutano kati ya Wakristo inadhoofisha uaminifu huo Mtakatifu Paulo aliwaita Wakristo wasiwe na umoja tu, bali kuheshimiana na maelewano kati ya sehemu mbalimbali za mwili zisizoweza kubadilishwa kwa sababu ya utofauti wao na upekee ni umoja huu wa Wakristo, umoja katika utofauti ambao unapaswa kuwa mwanzo na kielelezo cha kuishi pamoja ndani ya familia nzima ya kibinadamu, njia ya kushirikishana na ya utangamano wa pamoja wa karama na uzoefu wa mitazamo yetu yote. Kwa hiyo mapinduzi ya kwanza yalitokana na ujasiri wa Mtakatifu Paulo kwa kuwaongoza vijana wa Kikristo kutoka katika mipaka finyu ya mojawapo ya madhehebu ya Kiyahudi na kuingia katika umoja mpana zaidi wa ulimu engu wa wakati huo aliwasilisha kama toleo la ulimwengu wote linalovuka mipaka ya kidini, kiutamaduni, kijamii na kijinsia. Haijalishi tena ikiwa mtu ni Myahudi au mataifa. Kwa hiyo leo hii pia Ukristo unakabiliwa na haja ya kuvuka mipaka iliyopo ya kiakili na kitaasisi ya muungano wa kiutamaduni na kijamii, ili kutimiza utume wake wa kiulimwengu. Ni lazima tuwe wazi zaidi wa kupokea wito wa Mungu uliofichwa katika furaha na matumaini, huzuni na maangaiko ya watu ambao tunashirikiana na nao, yaani uwekumeni katika ulimwengu wa pamoja, kinasema kifungu cha Gaudium et Spes cha mtaguso wa pili wa Vatikani. Je, tutachangia katika kufanya ushuhuda wetu usaidizi wa kugeuza ulimwengu huu kuwa ustaarabu wa kiekumeni au tutakuwa washiriki wa kutojali kwetu na ubinafsi wetu katika mgongano wa kutisha wa ustaarabu? <mimu> namnamna mpendwa wa msikilizaji wa redio Vatikani, mama kanisa akiwa anaadhimisha sikukuu ya kutukuka kwa msalaba, hatuna budi kumshukuru Mwenyezi Mungu aliyefia msalabani na akatukomboa katika msalaba huo huo. Ndani ya studio hizi nikiwa na furaha ni, nafura, ni Anjera Rezaura nikikuaga nikisema, tumsifu Yesu Kristo, laudetur Yesus Kristus.