Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili mm. Ni kwa mara ngine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Redio Vatikani, ninaukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake: kuwa watakatifu hakuhitaji juhudi za kibinadamu au kujitolea kibinafsi kwa sadaka na kujikana tu. Kwanza kabisa, ni lazima tujiruhusu sisi wenyewe kubadilishwa na nguvu ya upendo wa Mungu ambao ni mkuu kuliko sisi na na kutufanya tuwe na uwezo wa kupenda hata zaidi ya kile tulichofikiri tunaweza kufanya. Ni katika hotuba ya Papa Francisco Novemba 14 kwa washiriki wa kongamano lililoandaliwa na baraza papa la kipapa la kuwatangaza watakatifu kuanzia tarehe moja hadi kumi na tatu. Baba Mtakatifu Francisco amekutana na Mheshimiwa Mia Amor Motrey, waziri mkuu wa Barbados, mjini Vatikani tarehe 14 Novemba 2024. Baadaye alikutana na Kardinali Pietro Parolini, katibu wa Vatikani, akifuatana na Monsigno Monslav Wachoweski, katibu msaidizi wa mahusiano na Mataifa. Katika ujumbe wa Papa Francisco kwa mkutano wa kopu 29 unaoendelea mjini Baku, uliosomwa na katibu wa Vatikani, Papa Francisco anasisitiza mataifa tajiri lazima yatambue uzito wa maamuzi mengi yaliyopita na kusamehe madeni ya nchi maskini zaidi ya ukarimu ni swala la haki. Kwa njia hiyo, papa ametoa wito wa kutekelezwa kwa usanifu mpya wa fedha za kimataifa kwamba hakuna kundi la watu binafsi na lenye nguvu, kwa sababu ubinafsi unachochea kutoaminiana na migawanyiko badala ya kujenga utamaduni wa kuheshimu maisha ya watu. Katibu wa Vatikani wa mahusiano na mataifa na mashirika ya kimataifa, akiwa nchini Poland, alizungumza na wafungwa wanaohudhuria masomo katika kitivo cha taalimungu ya familia iliyobobea katika utunzaji wa watu wenye ulemavu. Habari zina nyingine hutapata kuzisikiliza, nilizokuandalia ni Angella Rwezaula anakukaribisha. Saluto Cardinal Semeraro con gli altri superiori di castero gli ufficiali i consultori e tutti voi che avete preso parte al convegno sul tema del martirio e dell'offerta della vita Baba Mtakati Francisco Alhamisi tarehe 14 Novemba 2024 amekutana na washiriki wa kongamano lililoandaliwa na Baraza la Kipapa la Kuwatangaza Watakatifu kuanzia tarehe 11 hadi 13 Novemba 2024 katika Chuo cha Baba wa Kanisa Agostinianu jijini Roma. Katika hotuba yake amemsalimia Kardinali Marchelo Semeraro, mwenyekiti wa Baraza la Kipapa la Kuwatangaza Watakatifu pamoja na wakuu wengine wa Vatikani, viongozi, washauri wote walioshiriki katika kongamano hilo kuhusu kauli mbiu ya kifo cha imani na utoaji wa maisha. Baba Mtakatifu alisema ilikuwa kama neno lake la kuongoza lile la Yesu katika Injili ya Yohane, hakuna aliye na upendo mwingi kuliko huu wa mtu kutoa uhai wake kwa ajili ya rafiki zake, rejea Injili ya Yohane sura ya 15 aya ya 13. Na huku kutoa maisha kwa ajili ya marafiki zake ni neno ambalo daima hutia faraja na matumaini. Kwa hakika, katika jioni ya karamu kuu ya mwisho, Bwana alizungumza juu ya zawadi yake mwenyewe ambayo ingekamilika msalabani. Kwa hiyo upendo pekee ndio unaweza kueleza msalaba, upendo mkubwa sana unaochukua kila dhambi na kuisamehe, unaingia katika mateso yetu na kutupatia nguvu ya kuubeba pia, unaingia katika kifo ili kukishinda na kutuokoa. Katika msalaba wa Kristo kuna upendo wote wa Mungu na kuna huruma yake kuu. Kuwa watakatifu hakuhitaji tu juhudi za kibinadamu au kujitolea kibinafsi kwa sadaka na kujikana kwanza kabisa ni lazima tujiruhusu sisi wenyewe kubadilishwa na nguvu ya upendo wa Mungu ambao ni mkuu kuliko sisi na kutufanya tuwe na uwezo wa kupenda hata zaidi ya kile tulichofikiri tunaweza kufanya. Si kwa bahati mbaya kwamba Mtaguso wa Pili wa Vatikani kuhusu wito wa utakatifu wa ulimwengu mzima unazungumzia juu ya utimilifu wa maisha ya Kikristo na ukamilifu wa upendo wenye uwezo wa kukuza katika jamii ya kidunia yenyewe kiwango cha maisha ya kibinadamu. Mtazamo huo pia unaakisi kazi yao kwa ajili ya mambo ya watakatifu, huduma ya thamani ambayo kanisa hutoa ili ishara ya utakatifu ulioishi na kufanyiwa uzoefu na wa sasa usishindwe kamwe. Wakati wa mkutano walitafakari juu ya aina mbili za utakatifu uliotangazwa kuwa mtakatifu: ule wa kifo cha kishahidi na ule wa kutoa maisha. Tangu nyakati za kale, waamini katika Yesu waliheshimu sana wale ambao walilipa kibinafsi maisha yao wenyewe kwa upendo wao kwa Kristo na kanisa. Walifanya makaburi yao kuwa mahali pa ibada na sala. Walikuwa pamoja siku ya kuzaliwa kwao mbinguni, ili kuimarisha vifungo vya udugu ambao katika Kristo mfufuka unavuka mipaka ya kifo, hata kama ni damu na uchungu. Katika mfiadini tunapata sifa za mfuasi mkamilifu aliyemwiga Kristo kwa kujikana mwenyewe na kuchukua msalaba wake, na akibadilishwa kwa upendo wake alionyesha kila mtu uwezo wa kuokoa wa msalaba wake. Katika hilo, Baba Mtakati Francisco aliijiwa akilini mwake na kuuawa kwa mashahidi wa Libia wazuli wa Kiorthodoksi waliokufa wakisema Yesu. Lakini hao walikuwa ni Waorthodoksi na walikuwa ni Wakristo, wao ni wafiadini na kanisa linawaheshimu kama wafiadini wenyewe. Pamu na kifo cha imani kuna usawa vilevile. Ilitokea huko Uganda kwa wafia dini wa Kianglikani, wao ni wafia dini na kanisa linachukua kama wafia imani. Katika muktadha wa mchakato wa kuwatangaza watakatifu, hisia ya pamoja ya kanisa imefafanua mambo matatu ya msingi ya kifodini ambayo daima inabaki kuwa halali. Mfia dini ni mkristo ambaye kwanza kabisa, ili asiikane imani yake, akijua anapatwa na kifo cha kikatili na cha mapema. Hata mkristo ambaye hajabatizwa na ambaye ni mkristo moyoni anamkiri Yesu Kristo kwa ubatizo wa damu. Pili, mauaji haya yanafanywa na mtesaji, yanayosukumwa na chuki dhidi ya imani au wema mwingine unaohusishwa nayo. Na tatu, mwathirika anapata mtazamo usiotarajiwa wa upendo, uvumilivu, upole kwa kuiga Yesu aliyesulubiwa. Ni mabadiliko gani katika enzi tofauti? Siyo dhana ya kifo cha kishahidi, lakini ni njia madhubuti ambazo katika muktadha maalum wa kihistoria hufanyika hata leo hii katika sehemu nyingi za ulimwengu kuna wafiadini wengi wanaotoa maisha yao kwa ajili ya Kristo. Mara nyingi Ukristo unateswa kwa sababu ukisukumwa na imani yake kwa Mungu unatetea haki, ukweli, amani na utu wa watu. Hii ina maana kwa wale wanaosoma matukio mbalimbali mbali ya kifo cha kishahidi kwamba kama Papa Pio wa kumi na mbili alivyofundisha wakati fulani, uhakika wa maadili hautokani isipokuwa na wingi wa dalili na ushahidi ambao ukichukuliwa mmoja mmoja hauna uwezo wa kudhibitisha uhakika wa kweli, na ukijumuishwa tu hauziruhusu shaka yoyote ifaayo kutokea kwa mtu mwenye maamuzi sahihi kwayo. Papa Francisko ameongeza, haya ni maelewano ya maarifa kwa njia hiyo. Amesisitiza kuwa katika hati ya kutangaza jubilei ijayo alifafanua kuhusu wafiadini kuwa ushuhuda wa matumaini wenye kusadikisha zaidi. Hii ndiyo sababu ndani ya Baraza la Kipapa la kuwatangaza watakatifu Papa katika kuanzisha tume ya wafiadini wapya, mashuhuda wa imani, kwa mtazamo wa mwaka Mtakatifu ambao unatarajiwa tofauti na mjadara kwa sababu za kifodini zingekusanywa kumbukumbu za wale ambao hata ndani ya madhehebu mengine ya Kikristo waliweza kuacha maisha yao ili wasimsaliti Bwana, na kuna wengi wa madhehebu mengine ambao ni wafia dini uzoefu wa sababu za watakatifu na ulinganisho unaoendelea na uzoefu wa halisi wa waamini uliomwongoza tarehe 11 Julai 2017 kutia saini ya motu proprio, barua yake ya kitume binafsi ambayo baba mtakati Francisco alisema alikusudia kueleza akili ya kawaida ya watu wa Mungu waaminifu kuhusu ushuhuda wa utakatifu wa wale ambao wakiuishwa na upendo wa Kristo, walijitolea maisha yao kwa hiari, wakikubali kifo fulani na cha muda mfupi kwa kuwa lilikuwa ni suala la kufafanua njia mpya ya mchakato wa kutangazwa kuwa mwenye heri na kutangazwa kuwa mtakatifu, papa amebainisha alivyogundua kwamba ilibidi kuwe na uhusiano kati ya kutoa uhai na kifo cha mapema, kwamba mtumishi wa Mungu alikuwa ametumia wema wa Kikristo angalau kwa kiwango cha kawaida, na kwamba hasa baada ya kifo chake alizungukwa na sifa za utakatifu na umaarufu na ishara. Kinachotofautisha utoaji wa uzima ambamo sura ya mtesaji inakosekana ni kuwepo kwa hali ya nje inayoweza kupimwa kimaadili ambamo mfuasi wa Kristo amejiweka huru na ambayo inaongoza kwenye kifo. Hata katika ushuhuda wa ajabu wa aina hii ya utakatifu, uzuri wa maisha ya Kikristo unang'aa, ambao unajua jinsi ya kujitoa kama zawadi bila kipimo kama Yesu msalabani. Kwa kuhitimisha, Baba Mtakatifu aliwashukuru na kuwatia moyo ili waendeleze kazi yao kwa ajili ya watakatifu kwa shauku na kwa ukarimu. Amewakabidhi kwa maombezi ya Bikira Maria na mashahidi wote wa Kristo ambao majina yao yako katika kitabu cha uzima. Aliwabariki kutoka ndani ya moyo wake na tafadhali aliomba wamwombee. Ndugu msikilizaji, hata hivyo, kutokana na kongamano hilo kuna historia nyingi za wafia dini ambazo ziliibuka wakati wa vikao mbalimbali vya kongamano lililoandaliwa na Baraza la Kipapa la Kuwatangaza Watakatifu wa kuongozwa na mada, Hakuna upendo mkubwa zaidi, mauaji ya kishahidi na sadaka ya uhai, iliyoanza Jumatatu tarehe 11 Novemba 2024 katika taasisi ya baba wa kanisa Mtakatifu Agostino jijini Roma na kumalizika tarehe 13 Novemba 2024. Kardinali Marcello Semeraro alitoa muhtasari wa siku za kazi katika hitimisho lake, akisisitiza awali ya yote wafia dini hawakuwa na si mashujaa wasiojali hofu, huzuni, maumivu ya kimwili na kisaikolojia, kiasi ambacho profesa Andrea Riccardi, katika ripoti yake alisema kwa nguvu katika udhaifu na nguvu za udhaifu. Kardinali Semeraro pia alisisitiza kwamba kutokana na mawasiliano mbalimbali iliibuka kwamba idadi ya wafia dini wa Kristo hailingani kabisa na wale waliotangazwa wenye heri au waliotangazwa kuwa watakatifu. Na kinyume chake, kuna idadi kubwa ya wafia dini pia kwa sababu kutoka kwa wafia dini Wakristo huchipuka lakini wafia dini uchanua kutoka kwa Wakristo. Lakini leo hii kuna tatizo la kusahau kuhusu historia ya wafia dini, alisisitiza Kardinali Semeraro, akishutumu kwa kuingilia kati kwa Profesa Jan Mikrut ambaye alisema kwamba moja ya sifa mbaya za zama za kisasa ziko katika ukweli kwamba kumbukumbu kumbu ya siku za nyuma mara nyingi hupuuzwa na kwamba baadhi ya jamii huishi kulingana na dhana potofu kwamba hakuna jambo la ajabu linalostahili kukumbukwa. Kardinali Semeraro alisisitiza kuwa yote haya yanaweza kutokana kwamba uharaka wa sasa ambao ni sifa za zama zetu, hivyo kufuta si tu zamani, lakini pia siku zijazo. Kwa mjibu wa taarifa kutoka ofisi ya msemaji mkuu wa vyombo vya habari kwa waandishi wa habari imetaarifu kuwa asubuhi ya Alhamisi tarehe 14 Novemba 2024 katika jumba la kitume jijini Vatikani, waziri mkuu wa Barbadosi Mheshimiwa Bimia Amor motre alipokiriwa kwa mkutano na Baba Mtakatifu Francisco. Baadaye alikutana na Kardinali Pietro Parolini, katibu wa Vatikani, akifuatana na Monsinyo Monslo Wachowiski, katibu msaidizi wa mahusiano na mataifa. Katika taarifa hiyo, aidha ilibainisha kwamba wakati wa majadiliano mazuri katika sekretarieti ya Vatikani, kuridhika kulioneshwa kwa uhusiano mzuri kati ya Barbados na Vatikani, kisha waliakisi baadhi ya mada zenye maslahi kwa pande zote mbili kama vile utunzaji wa nyumba yetu ya pamoja na athari za mabadiliko ya tabia nchi pamoja na masuala ya sasa ya kisiasa ya kijamii ya nchi na eneo hilo. Mkutano huo ulihitimishwa kwa kuthibitisha dhamira ya pande zote za kuendeleza manufaa ya pamoja ya watu wa Barbados Aja. Kadiri jamii inavyozidi kuwa ya utandawazi, ndivyo inatufanya kuwa majirani, lakini haitufanyi kuwa ndugu. Maendeleo ya kiuchumi yajapunguza ukosefu wa usawa, kinyume chake imependelea kipaumbele cha faida na maslahi maalum kwa gharama ya ulinzi wa wanyonge na imechangia kuzorota kwa maendeleo ya matatizo ya mazingira. Haya ni maneno yaliyomo kwenye ujumbe wa Baba Mtakatifu Francisco kwa washiriki wa mkutano wa Umoja wa Mataifa kuhusu mabadiliko ya tabia nchi au COP 29 kuanzia tarehe 11 hadi 22 Novemba 2024. Ujumbe huo ulisomwa na Kardinali Parolini Katibu wa Vatikani, Jumatano tarehe 13 Novemba 2024, huko Baku nchini Azerbaijan, kwa niaba ya Baba Mtakatifu Francisco. Kardinali Parolini alianza kutoa salamu kwa wote na kuhakikishia ukaribu wake, msaada na faraja yake, ili mkutano huo wa COP29 uweze kufanikiwa kudhihirisha kwamba kuna jumuiya ya kimataifa iliyo tayari kuangalia zaidi ya mambo fulani na kuweka kitovu cha mema ya binadamu na nyumba yetu ya pamoja amba ayo Mungu ameikabidhi kwa utunzaji na wajibu wetu. Katika ujumbe huo Papa Francisco anabainisha data ya kisayansi inayopatikana kwetu hairuhusu ucheleweshaji wowote zaidi na inaweka wazi kwamba uhifadhi wa kazi ya uumbaji ni mojawapo ya masuala ya dharura zaidi ya wakati wetu. Tunapaswa pia kutambua kwamba inahusiana kwa karibu na kulinda amani. Kopu ishirini na tisa inajikita katika muktadha unaosababishwa na kuongezeka kwa kukatishwa tamaa na taasisi za kimataifa na mielekeo wa hatari ya kujenga kuta ubinafsi, yaani mtu binafsi wa kitaifa na wa vikundi vya nguvu, umwirisha hali ya kutoaminiana na migawanyiko ambayo haijibu mahitaji ya ulimwengu unaotegemeana, ambamo tunapaswa kutenda na kuishi kama washiriki wa familia moja inayoishi katika kijiji kimoja cha ulimwengu kilichounganishwa. Baba Mtakatifu Francisco katika ujumbe wake uliosomwa na mwakilishi wake anabainisha kuwa kadiri jamii inavyozidi kuwa ya utandawazi ndivyo inatufanya kuwa majirani, lakini haitufanyi kuwa ndugu. Maendeleo ya kiuchumi yajapunguza ukosefu wa usawa, kinyume chake, imependelea kipaumbele cha faida na maslahi maalumu kwa gharama ya ulinzi wa wanyonge na imechangia kuzorota kwa maendeleo ya matatizo ya mazingira. Ili kubadili mwelekeo na kujenga utamaduni wa kuheshimu maisha na utu wa binadamu, ni muhimu kuelewa kwamba matokeo mabaya ya mtindo wa maisha huathiri kila mtu na kuunda siku zijazo pamoja. Ili kuhakikisha kwamba ufumbuzi unapendekeza kutoka katika mtazamo wa kimataifa na sio tu kutetea masilahi ya nchi zilizo chache. Aidha, kanuni ya jukumu la kawaida lakini tofauti na uwezo husika unaweza kuongoza na kuhamasisha kazi ya majuma haya. Papa Francisco anasisitiza aidha, anaomba majukumu ya kihistoria na ya sasa yawe ahadi madhubuti na za kutazamia mbele kwa siku zijazo, ili lengo jipya la pamoja la kutathiminiwa kuhusu fedha za hali ya tabia nchi, miongoni mwa mambo ya dharura zaidi ya mkutano huo, liweze kuibuka kutoka katika majuma haya ya kazi. Juhudi zinapaswa kufanywa kutafuta suluhisho ambazo hazitadhoofisha zaidi maendeleo na uwezo wa kukabiliana na hali ya nchi nyingine ambazo tayari zimelemewa na deni la kiuchumi. Wakati wa kujadili ufadhili wa hali ya tabia nchi, ni muhimu kukumbuka kuwa deni la kiikolojia na deni la nje ni pande mbili za sarafu moja, kuweka rehani siku zijazo. Kwa mtazamo huo Kardinali Parolini amependa kusisitiza wito wa Papa Francisco aliyotoa kwa kuzingatia Jubilei ya kawaida ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano akiyataka mataifa tajiri zaidi kwamba yatambue uzito wa maamuzi yao mengi ya zamani na kuamua kusamehe madeni ya nchi ambazo hazitaweza kulipa madeni hayo. Zaidi ya swala la ukarimu, hili ni swala la haki, linafanya kuwa mbaya zaidi leo hii na ina mapya ya ukosefu wa haki ambayo tunazidi kutambua, yaani kwamba deni la ukweli la kiikolojia lipo hasa kati ya kaskazini na kusini mwa dunia inayohusishwa na kukosekana kwa usawa wa kibiashara na athari kwa mazingira, na matumizi yasiyo na uwiano ya mali ya asili na baadhi ya nchi kwa muda mrefu. Hakika ni muhimu kutafuta usanifu mpya wa kimataifa wa kifedha ambao unazingatia binadamu, shupavu, bunifu na unaozingatia kanuni za usawa, haki na mshikamano usanifu mpya wa kifedha wa kimataifa ambao unaweza kweli kuhakikisha kwa nchi zote hasa maskini zaidi na zile zilizo hatarini zaidi kwa majanga ya hali ya tabia nchi, njia za maendeleo yenye kaboni ya chini na ugawanaji mwingi ambazo huwezesha kila mtu kufikia uwezo wake kamili na kuona utu wao unaheshimiwa. Tuna rasilimali za kibinadamu na za kiteknolojia za kubadilishana mkondo na kufuata mzunguko mzuri wa maendeleo fungamani ambao ni wa kibinadamu na jumuishi. Hebu tushirikiane ili kuhakikisha kwamba mkutano wa Umoja wa Mataifa wa 29, yaani COP 29, kuhusu tabia nchi pia unaimarisha utashi wa kisiasa wa kuelekeza rasilimali hizi kuelekea lengo hili adhimu kwa manufaa ya pamoja ya binadamu leo hii na kesho. Tunapaswa kurejesha tumaini letu katika uwezo wa wanadamu, kwamba siku zote kuna njia ya kutoka kwamba tunaweza kuelekea hatua zetu za kila wakati, kwamba tunaweza kufanya kila kitu kutatua shida zetu. Ni matumaini kwamba ubinadamu mwanzoni mwa karne ya ishirini na moja utakumbukwa kwa kubeba kwa ukarimu majukumu yake mazito. Kardinali Parolini alisisitiza tena kujitolea na uungwaji mkono wa Vatican katika jitihada hii, hasa katika uwanja wa elimu shirikishi na wa ikolojia na katika kuongeza ufahamu wa mazingira kama tatizo la kibinadamu na la kijamii, kwa idadi ya yote ya viwango, ambayo inahitaji zaidi ya yote dhamira ya uwazi, ambayo wajibu, upatikanaji wa ujuzi na ushiriki wa kila mtu unakuwa msingi. Hatuwezi kupita na kutazama upande mwingine. Kutojali ni mshiriki wa dhuruma. Kwa hivyo, maombi yake ni kwamba kwa kuzingatia manufaa ya wote, tunaweza kufichua taratibu za kujihesabia haki ambazo mara nyingi hutulemaza na kujiuliza: je, ninaweza kufanya nini? Ninawezaje kuchangia? Kwa kuhitimisha, hakuna wakati wa kutojitolea. Leo hii hatuwezi kunawa mikono yetu kwa umbali na kwa kutojali na kutopendezwa. Hii ndiyo changamoto halisi ya karne yetu, kwa makubaliano kabambe na kwa kila hatua na mchakato unaolenga maendeleo fungamani. Kardinali Parolini amehitimisha kwa kuhakikishia msaada wake na wa Baba Mtakatifu ili kutoa huduma bora kwa wanadamu, ili sote tuchukue jukumu la kulinda, sio kulinda yetu tu, yako tu ya baadaye lakini ya watu wote uumbaji wa Mungu wetu Mbuku. Wakati wa ziara yake nchini Poland katika chuo chio kikuu cha kikatoliki cha Yohane Paulo wapili huko Lablin, Askofu Mkuu Paul Richard Garaga, katibu wa Vatikani wa mahusiano na nchi na mashirika ya kimataifa, Jumatano tarehe 13 Novemba elfu mbili na ishirini na nne, alitembelea kituo cha wafungwa huko Lublin na kuzungumza na wafungwa wanaosoma katika chuo kikuu Katoliki, kitivo cha athali Mungu ya familia iliyobobea katika chuo hicho na utunzaji wa watu wenye ulemavu. Askofu mkuu alisema sisi Wakristo tunaamini kwamba Mungu daima humwangalia mwanadamu kwa jicho la ukarimu huona mema ndani yake. Hapa kwa kushangaza, shukurani kwa elimu na malezi ya imani, mtapewa fursa kubwa, akiwa anawaambia ao wafungwa. Kwa upande wa Kanali ana Aus, mkurugenzi wa kituo hicho cha maabusu, ambaye anasimamia utekelezaji wa masomo pamoja na Pade Gregory Drausul anayehudumia kikanisa cha gereza, walimkabidhi Askofu Mkuu Garaga kwa ajili ya Papa Francisco nishani ya njiwa mweupe. Papa ndiye wa kwanza kupokea nishani hii ya njiwa mweupe kwa kutambua malezi yake kwa wafungwa. Ishara ya medali inarejea njiwa ya kibiblia aliyeachiliwa kutoka katika safina ya Nuhu, ambaye akiwa amebeba tawi la mzeituni alitangaza mwisho wa adhabu ya gharika kuu. Shughuli za wafanyakazi wa kituo cha maabusu zinahusisha kanisa na chuo kikuu cha Kikatoliki cha Lablini ambacho huleta ukomavu kwa maisha mazuri mara moja wanapopata elimu. Vilevile, wafungwa hao walimpatia Askofu Mkuu Garaga barua kwa ajili ya Papa Francisco iliyotiwa saini na wafungwa kadhaa na makatekisa wa harakati ya Neukatekumenari ambayo imekuwa ikihubiri katika kituo cha wafungwa cha Lublin tangu Mei elfu mbili na ishirini na tatu. Kwa njia hiyo, Askofu Mkuu Garaga alipotembelea vyumbe vya darasa ambako masomo hayo yanafanyika walikuwa wamemaliza somo la maadili. Ndugu msikilizaji, utatuzi wa migogoro kuanzia Ukraini hadi Mashariki ya Kati, kutoka Kaukasus hadi Mnyamar, kutoka Ethiopia hadi Yemen, na kujenga amani kukuza na kulinda haki za binadamu, uhuru wa kidini, utunzaji wa nyumba ya kawaida, kulinganisha na utamaduni wa kutupa, uhamiaji, upatikanaji wa huduma za afya, na tena ulinzi wa sera za haki za kiuchumi, mapambano dhidi ya biashara haramu ya binadamu kukuza udugu na ushirikiano wa pande nyingi. Vatikani ni sehemu muhimu ya mjadala juu ya mivutano ambayo jumuiya ya kimataifa inapaswa kukabiliana nayo na juu ya shughuli zinazofanyika katika jukwaa la kimataifa, kutumia nguvu laini ambayo inaruhusu kupata matokeo chanya, hata mamlaka kuu ya ulimwengu mara nyingi ambazo hujitahidi kufikia yenyewe. Askofu Mkuu Paul Richard Garaga, katibu wa Vatikani wa mahusiano na mataifa na mashirika ya kimataifa alionyesha kwa akina wito na asili zana, na mahusiano shughuli na mbinu za utendaji wa diplomasia ya Vatikani iliyodumu kwa miaka elfu moja inayojishughulisha na mahusiano na nchi mia moja themanini na nne hivi sasa na sehemu kubwa ya taasisi zinazowakilisha utawala wa kimataifa. Aliyaeleza hayo katika lectio magistralis, yaani mafunzo ya kazi ya utume wa kipapa yaliyokuwa marefu sana katika chuo kikuu cha kikatoliki cha Lablini juu ya mada diplomasia ya Vatikani katika ulimwengu wa kisasa, wakati wa mkutano ulioandaliwa tarehe 12 Novemba 2024 katika kitivo cha masomo ya diplomasia ya chuo kikuu. Askofu Mkuu Garaga, awali ya yote, aliakisi hali ya sasa ya shughuli za kidiplomasia za Vatikani kuanzia na historia, kisha hadi miongo ya kazi iliyowekwa kwa kujenga madaraja, kutafuta mazungumzo na kila mtu kwa kutumia unyenyekevu na uvumilivu hadi kiwango cha juu cha kufungua mafundo ambayo hayawezi kutenganishwa, ikijitahidi kurekebisha dalili hafifu za nia njema za pande zinazozozana ili kuanza mchakato wa amani. Kwa hiyo diplomasia ya papa ni ya huruma, inayoeleweka kama dhamira ya kweli ya kisiasa ya mshikamano, kwa nia ya kukuza wema kwa wote. Si lengo la kufikirika bali ni utekelezaji wa hatua madhubuti kama vile kufutwa kwa madeni ya nje na kukuza ushirikiano na sera za maendeleo, au kutathmini utu wa binadamu hata katika hali ya udhaifu mkubwa kama vile adhabu ya kifo. Sehemu nyingine ya utekelezaji ni kukuza na kulinda haki za binadamu, kwa hiyo haki ya kuishi na kutokiukwa kwa kila mtu, ulinzi wa utakatifu wa maisha ya kibinadamu kuanzia kutungwa mimba hadi kifo cha asili. Ninawakumbusha Dominika tarehe 17 Novemba 2024, ni siku ya maskini duniani. Je, mahali popote panaponizunguka, ninawatambuaje hawa maskini? ni swali ambalo ni la kujiuliza, na tuwaunge mkono. Usikose kufuatilia sherehe hiyo, ambapo Baba Mtakatifu Francisco anatarajiwa kuongoza misa takatifu katika Kanisa kula Mtakatifu Petro, ambayo baada ya misa hiyo itafatiwa chakula cha mchana na maskini katika ukumbi wa Paulo wa Sita. Tukiwa katika mwezi wa Novemba, mwezi wa kukumbuka ndugu zetu marehemu, basi hatuna budi kila wakati kuwaombea ndugu zetu waliotutangulia, na katika kufanya hivyo tuwakumbuke katika wimbo huu. Munga hivi ni Anjela wezaura kikuaga. Tumsifu Yesu Kristo, laudetur Yesus Kristus.