Jambo wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Radio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. ni kwa mara ngine tena ndugu msikilizaji wetu wa radio vatikani ninaukaribisha kusikiliza anayojiri ndani ya viunga hivi kwanza ni muhtasari wake jumatano tarehe 15 januari 2025 baba mtakatifu francisko ameendeleza katekesi ya ukatili wa watoto kwamba hata leo hii katika ulimwengu mamia ya mamilioni ya watoto wasio na umri wa kutimiza wajibu wa utu uzima wanalazimika kufanya kazi na wengi wao wamekabiliwa na kazi za hatari sana onyo tusinunue bidhaa zinazotengenezwa na watoto Unyanyasaji wa watoto wa asili yoyote ni kitendo cha kudharauliwa na ni kitendo kibaya sana, sio tauni tu kwa jamii, ni uhalifu na uvunjaji mkubwa sana wa amri za Mungu, papa Francisco amesisitiza mwishoni mwa katekesi. Kwa mara ngine tena, Papa alizindua wito dhidi ya vita ambayo siku zote ni kushindwa. Kisha aliomba kusali kwa ajili ya uongofu wa wale wanaozalisha silaha na wahanga wa maporomoko ya ardhi huko Mnyamara. Aliomba msaada wa kuwaunga mkono na mshikamano kutoka katika jumuiya ya kimataifa. Vilevile, Papa Francisco alitazama sarakasi ya Roni Rola katika ukumbi wa Paulo wa Sita. Papa Francisco amemteua Monsinyo Mauricio Bravi aliyekuwa mwakilishi wa kudumu wa Vatikani katika shirika la utalii duniani kuwa balozi wa Vatikani huko Papua New Guinea na visiwa vya Solomoni kwa kumpatia moja kwa moja kiti cha kanisa la Tolentino kwa hadhi ya uaskofu mkuu. Cuba ilitangaza kuachiliwa kwa wafungwa 553. Uamuzi huo uliwasilishwa na wizara ya mambo ya nje ya Havana tarehe 14 Januari 2025 katika muktadha wa upatanishi na kanisa Katoliki. Pia ilitangazwa kuwa rais Miguel Diaz Canel alikuwa amemwandikia Papa Francisco barua kuhusiana na suala hilo katika siku za hivi karibuni. Katika muktadha huo mwaliri wetu mkuu wa taarihi ya baraza la kipapa la mawasiliano Daktari Andrea Tornielli alitoa taariri yake kwamba hilo ndilo tumaini la jubilei elfu mbili na ishirini na tano, kutoka katika adhabu ya kifo hadi kifungo cha maisha nchini Marekani hadi kuondoa adhabu ya kifo nchini Zimbabwe na kufikia tangazo la kuachilia uhuru wa nchini Cuba. Habari hizi na nyingine utapata kuzisikiliza tulizokuandalia na Padri Richard Mjigwa. Ni Angela Rwezaula ana kukaribisha kari fratelli e sorelle, buongiorno. Nellaltra audienza abbiamo parlato sui bambini, anche oggi parleremo sui bambini. Baba Mtakatifu Francisco Jumatano tarehe kumi na tano Januari elfu mbili na ishirini na tano aliendeleza mzunguko mpya wa katekesi kwa mada anayependwa zaidi na Baba. Kabla ya katekesi, imesomwa Injili ya Mtakatifu Matayo sura ya kumi na nane aya ya kwanza hadi ya tatu na ya sita: wakati huo wanafunzi walimwendea Yesu wakasema, ni nani aliye mkuu katika ufalme wa mbinguni? Kisha akamwita mtoto mdogo akamweka katikati yao, akasema: amini amini nawaambia, msipogeuka na kuwa kama watoto wadogo, hamtaingia kamwe katika ufalme wa mbinguni. Na yeyote atakayemkosesha mmojawapo wa wadogo hawa waniaminio, ingekuwa afadhali afungiwe shingoni jiwe kubwa la kusagia na kutoswa katika kilindi cha bahari. Kwa hiyo Baba Mtakatifu Fransisco ameanza kusema, katika katekisi iliyopita tulizungumza kuhusu watoto, na leo hii tutazungumza kuhusu watoto pia. Juma lililopita tuliakisi jinsi gani katika kazi yake Yesu alizungumza mara kwa mara juu ya umuhimu wa kuwalinda, kuwakaribisha na kuwapenda watoto wadogo. Hata hivyo, leo hii katika ulimwengu, mamia ya mamilioni ya watoto, ingawa si wa kabisa wa kutimiza wajibu wa utu uzima, wanalazimishwa kufanya kazi na wengi wao wanakabiliwa na kazi hatari sana, bila kusahau watoto wanaosafirishwa kwa hukahaba au picha mbaya na ndoa za kulazimishwa. Na hiyo ni uchungu kidogo katika jamii zetu. Kwa bahati mbaya, kuna njia nyingi ambazo watoto wananyanyaswa na kuteswa unyanyasaji wa watoto wa asili yoyote ni kitendo cha kudharauliwa na ni kitendo kibaya sana. Baba Mtakatifu Francisco alisisitiza, sio tauni tu kwa jamii, hapana, ni uhalifu huu ni uvunjaji mkubwa sana wa amri za Mungu. Hata kesi moja tayari ni nyingi sana, papa aliendelea kusema. Kwa hiyo ni lazima kuamsha dhamiri zetu kufanya ukaribu na mshikamano thabiti na watoto na vijana walionyanyaswa, na wakati huo huo kujenga uaminifu na ushirikiano kati ya wale ambao wamejitolea kuwapa fursa na maeneo salama ya kukua kwa amani. Papa ametoa mfano mmoja kuwa anajua nchi katika Amerika Kusini ambamo tunda maalum sana ukua liitwalo arandano aina ya blueberry, lakini ili kuvuna matunda yake yanahitaji mikono minyororo na wanaofanya kazi ni watoto wanaofanya watumwa katika mavuno hayo. Kwa hiyo umaskini ulioenea, ukosefu wa zana za kijamii na kusaidia familia, kuongezeka kwa kutengwa katika miaka ya hivi karibuni, pamoja na ukosefu wa ajira na usalama wa kazi, ni mambo ambayo yanapunguza bei ya juu zaidi ya kulipa vijana zaidi. Ndugu msikilizaji, Baba Mtakatifu Francisko aliendelea, katika miji mikuu ambamo migawanyiko ya kijamii na uharibifu wa maadili unaumana, kuna watoto walioajiliwa katika uuzaji wa dawa za kulevya na shughuli nyingi tofauti haramu. Ni watoto wangapi kati ya hawa ambao tumewaona wakianguka kama waathiriwa wa sadaka? Wakati mwingine cha kusikitisha, wanashawishiwa kuwa wauaji wa wenzao na pia kujidhuru wenyewe utu wao na ubinadamu na bado wakati mwingine barabarani katika vitongoji vya parokia, maisha haya yaliyopotea yanajitokeza machoni petu na mara nyingi tunaangalia upande mwingine. Baba Mtakatifu Francisko amesisitiza vilevile, ameongeza kusema, kuna kesi katika nchi yake ya mvulana mmoja aitwaye Loan aliyetekwa nyara na hakuna anayejua alipo, na moja ya dhana ni kwamba alitumwa kutoa viungo ili kufanya upandikizaji, na hii inatekelezwa na wanajua vizuri papa istiza na kwamba wengine wanarudi na makovu na wengine wanakufa. Kwa sababu hiyo, Papa amependa kukumbuka kijana huyo Loani. Ni vigumu kwetu kukiri dhuruma ya kijamii ambayo inasukuma watoto wawili, labda wenyeji wa kitongoji kimoja au jengo la ghorofa, kuchukua njia na hatima zinazopingana, kwa sababu mmoja wa hao wawili alizaliwa katika familia duni, mgawanyiko usiokubalika wa kibinadamu na wa kijamii kati ya wale wanaoweza kuota na wale ambao lazima washindwe kuota ndoto. Lakini Yesu anataka sisi sote tuwe huru na wenye furaha, na kama anapenda kila mwanaume na kila mwanamke kama mwanaye na binti yake, anawapenda wadogo kwa upole wote wa moyo wake kwa hiyo anatuomba tusimame na tusikilize mateso ya wale wasio na sauti na ya wale ambao hawana elimu. Papa ameendelea kupambana na vita vya unyonyaji, hasa unyonyaji wa watoto; ndiyo njia kuu ya kujenga mstakabali mwema wa jamii kwa ujumla. Baadhi ya nchi zimekuwa na hekima ya kuandika haki za watoto. Watoto wana haki. Ushauri wa Papa ni tutazame kwenye mtandao wenyewe haki za watoto ni nini. kwa hiyo na tunaweza kujiuliza, je, ninaweza kufanya nini? Kwanza kabisa tunapaswa kutambua kwamba ikiwa tunataka kutokomeza utumikishwaji wa watoto hatuwezi kuwa washiriki katika hilo. Na sisi ni lini? Kwa kutoa mfano, tunaponunua bidhaa zinazotumia ajira ya watoto, ninawezaje kula na kuvaa nikijua kwamba nyuma ya chakula hicho au nguo hizo kuna watoto walionyonywa wanaofanya kazi badala ya kwenda shule? kwa hiyo ufahamu wa kile tunachonunua ni hatua ya kwanza ili kuepuka kuwa washiriki. Tutazame bidhaa hizo zinatoka wapi, Papa Francisco ameshauri. Wengine watasema kwamba kama watu binafsi hatuwezi kufanya mengi. Ni kweli, lakini kila mmoja wetu anaweza kuwa tone ambalo pamoja na matone mengine mengi linaweza kuwa bahari. Hata hivyo, ni muhimu pia kuzikumbusha taasisi, zikiwemo za kikanisa na biashara juu ya wajibu wao. Wanaweza kuleta mabadiliko kwa kuhamisha uwekezaji wao kuelekeza makampuni ambayo hayatumii au kuruhusu ajira za watoto. Kwa hiyo mataifa mengi na mashirika ya kimataifa tayari yametunga sheria na maagizo dhidi ya ajira za watoto, lakini mengi zaidi yanaweza kufanywa, Papa Francisco ameongeza kusema. Pia ninawaomba waandishi wa habari, kuna baadhi ya waandishi wa habari hapa, kufanya sehemu yao wanaweza kusaidia kuongeza ufahamu wa tatizo na kusaidia kutafuta ufumbuzi. Msiogope kutoa ripoti, yaani ripoti ya mambo haya, Papa Francisco alitushauri. Na ninawashukuru wale wote ambao hawageuzi visogo wanapoona watoto wanalazimishwa kuwa watu wazima haraka sana. Daima tukumbuke maneno ya Yesu, yote mliomtendea mmoja wa hao ndugu zangu walio wadogo mlinitendea mimi. Rejea Matayo sura ya ishirini na tano aya ya arobaini. Mtakatifu Tereza wa Kalukuta, mfanyakazi mwenye furaha katika shamba la mizabibu ya Bwana, alikuwa mama wa watoto wasio na uwezo na waliosaulika. Kwa wororo na uangalifu wa macho yake, anaweza kutusindikiza ili kuwaona watoto wadogo wasioonekana, watumwa wengi sana wa ulimwengu huu ambao hatuwezi kuwacha udhalimu wake, kwa sababu furaha ya wanyonge hujenga amani kwa wote. Papa Francisco kwa kuhitimisha, na moja ya sala mtakatifu wa maskini alisema, na kwa mama Teresa tunatoa sauti kwa ajili ya watoto isemayo: ninaomba mahali salama, mahali ambapo ninaweza kucheza. Ninaomba tabasamu la yule anayejua kupenda ninaomba haki ya kuwa mtoto, ya kuwa tumaini la ulimwengu bora. Ninaomba niweze kukua kama mtu. Je, ninaweza kukutegemea wewe? Alihitimisha kwa kunukuu maneno hayo ya Mtakatifu Teresa wa Kalkuta. l'altro ieri una frana ha travolto diverse abitazioni nellala mineraria lo stato de kachin in myanmar provocando vittime dispersi e ingenti danni mara baada ya katekesi yake Jumatano, tarehe 15 Januari 2025, Baba Mtakatifu Francisco alianza kutoa salamu mbalimbali kwa maujaji kutoka pande zote za dunia. Na wakati wa kuzungumza na wale wa Kiitaliano, Papa alisema juzi, akimaanisha tarehe 13 Januari, maporomoko ya ardhi alisomba nyumba kadhaa katika eneo la uchimbaji wa madini katika jimbo la Kachini nchini Mnyamaa, na kusababisha hasara, kukosa watu na uharibifu mkubwa. Niko karibu na watu walioathiriwa na janga hilo na ninawaombea waliopoteza maisha na familia zao. Uungwaji mkono na mshikamano wa jumuiya ya kimataifa usikose kwa kaka na dada zetu walio katika shida. Vilevile vile baba Mtakatifu Francisco aliendelea kuwakaribisha maujaji wote waliofika, lakini aliomba tusisahau Ukraini inayoteswa, Myanmar, Palestina, Israeli na nchi nyingi zinazopigana. Tuombe amani. Vita daima ni kushindwa. Na pia tafadhali, tuombe uongofu wa mioyo ya wale wanaotengeneza silaha, kwa sababu bidhaa zao husaidia kuua. Baba Mtakatifu Francisko, akiendelea, alisema mawazo yake, lakini kwanza alipenda kuwashukuru kikundi cha sarakasi. Kazi ya sarakasi ni kazi ya kibinadamu, ni kazi ya kisanii, kazi inayohitaji juhudi nyingi, na wakirudi tuwapigie makofi mengi. Jumatano tarehe 15 Januari 2025 Baba Mtakati Francisco alimtewa barozi wa Vatikani wa Papua New Guinea na katika visiwa vya Solomoni, Monsinyo Mauricio Bravi, aliyekuwa mwakilishi wa kudumu wa Vatikani katika shirika la utalii duniani, kwa kumpatia moja kwa moja kiti cha kanisa la Tolentino na kwa hadhi ya uaskofu mkuu. Monsinyo Mauricio Bravi alizaliwa huko Capriate Mtakatifu Gervasio Bergamo nchini Italia tarehe ishirini Julai elfu moja mia tisa sitini na mbili. Alipewa daraja la upade mnamo tarehe ishirini na moja Juni elfu moja mia tisa themanini na sita kwa ajili ya jimbo la Bergamo. Katika mafunzo yake alipata shahada ya sheria ya kanoni. Alijiunga katika huduma ya kidiplomasia ya Vatikani kunako tarehe mosi Julai 1995 na kujikita katika shughuli za uwakilishi wa kipapa katika jamhuri ya Dominika na Argentina, katika kitengo cha mahusiano na mataifa na mashirika ya kimataifa na baadaye katika ubalozi wa kitume huko Ufaransa na Kanada. Aliteuliwa kuwa mwakilishi wa kudumu wa Vatikani katika mashirika ya kimataifa ya utalii kunako tarehe 27 Februari 2016. Kuachiliwa kwa, kwa taratibu lakini ulio mpana katika muktadha wa upatanishi kati ya kanisa Katoliki ambalo limekuwa likiendelea kwa miaka hayo yalitangazwa tarehe 14 Januari 2025 na wizara ya mambo ya nchi za nje ya Cuba ambapo katika taarifa yake iliweka hadharani uamuzi wa, wa kuachilia huru wafungwa 553 wa waliopatikana na hatia ya uhalifu mbalimbali mbali. Haikuwa wazi ikiwa wale walioachiliwa na serikali ya Havana watajumuisha wafungwa wa kisiasa ambao wengi wao wanatumikia vifungo kwa kushiriki katika maandamano ya kupinga serikali mnamo Julai 2021. Tangazo hilo lilikuja saa chache baada ya utawala wa Marekani wa Joe Biden kutangaza kuwa utaiondoa Cuba kutoka katika orodha ya nchi zinazofadhili ugaidi ambayo pia inajumuisha nchi kama vile Korea Kaskazini, Irani na Siria. Hata hivyo, serikali ya Cuba iliripoti kwamba imedumisha mawasiliano na Papa Francisco na wawakilishi wake, na kama ilivyokuwa zamani, kwamba ilijulisha msimamo wake juu ya michakato ya ukaguzi na kuachiliwa kwa watu walionyimwa uhuru na kukumbusha kuwa zaidi ya watu kumi elfu walioadhibiwa na kunyimwa uhuru waliachiliwa kutoka katika gereza kati ya elfu mbili na ishirini na tatu na elfu mbili na ishirini na nne. Katika mktadha huo mwaliri wetu mkuu wa taarihi ya baraza la kipapa la mawasiliano Daktari Andrea Tornieri alitoa taariri yake kwamba hilo ndilo tumaini la jubilei elfu mbili na ishirini na tano. Kutoka katika adhabu ya kifo hadi kifungo cha maisha nchini Marekani hadi kuondoa adhabu ya kifo nchini Zimbabwe na kufikia tangazo la kuachilia uhuru wafungwa nchini Cuba hiyo. Kwa njia hiyo Daktari Tornieri anaandika kwamba ufunguzi wa mlango mtakatifu wa jubilei uliofunguliwa mnamo tarehe 24 4 Desemba. Ambao ulikuwa umetanguliwa masaa machache kabla ya maamuzi ya Rais wa Marekani Joe Biden wa kuachilia wafungwa 37 waliohukumiwa kifo katika magereza ya shirikisho. Mwanzoni mwa Januari, zaidi ya habari mbili nzuri zipo huko Carolina kaskazini Mkuu wa mkoa alitoa agizo lake la kubadilisha hukumu ya kifo kwa kifungo cha maisha kwa wafungwa 15 waliokuwa chini ya serikali yake. Na wakati huo huo huko Afrika, rais wa Zimbabwe aliondoa hukumu ya kifo kutoka katika kifungu cha sheria ya nchi. Na sasa katika mwanzo wa mwaka mtakatifu, tangazo limefika la kuachia uhuru wafungwa 553 wa Cuba <mulia> Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, kongamano la kitume lilianzishwa kunako mwaka elfu mbili na kumi na tano huko Paris nchini Ufaransa ili kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu kwa njia ya ushirikiano wa vyama vya kitume na jumuiya mbalimbali za kimisionari nchini Ufaransa. Ni kongamano linalokita mizizi yake katika maisha na utume wa kimisionari unaowataka Wakristo kutoa kipaumbele cha kwanza kwa Kristo Yesu, tayari kumtangaza na kumshuhudia kwa njia ya maisha ya adili na matakatifu. Kila mwamini anaweza kugundua mbinu ya kumtangaza na kumshuhudia Kristo Yesu kwa kuzingatia utu wake na utume asilia mawasiliano huboreshwa zaidi, na hivyo kuongeza shauku ya kimisionari kwa kila mwamini kutambua kwamba anayo dhamana na wito wa kutekeleza katika maisha na utume wa kanisa na kwamba kanisa linaheshimu na kuthamini mchango wa kila mwamini ni katika muktadha wa kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu viongozi hamsini wa kongamano la kitume kutoka nchini Ufaransa hivi karibuni walikutana na kuzungumza na Baba Mtakatifu Francisco mjini Vatikani kama sehemu ya maandalizi ya kongamano la kitume litakaloadhimishwa kuanzia tarehe saba hadi tisa Novemba mwaka elfu mbili na ishirini na tano huko Belsi jijini Ufaransa nchini Ufaransa kama sehemu muhimu sana wa kushirikishana uzoefu na, na mang'amuzi katika mchakato mzima wa uinjilishaji wa kina unaogusa mahitaji ya mtu mzima kiroho na kimwili. Katika hotuba yake, Baba Mtakatifu amewapongeza kwa uaminifu wao wa Injili, chemchemi na mwanga wa matumaini. Kristo Yesu ni tumaini la waja wake, lango la matumaini, chemchemi ya habari njema ya wokovu. Roho Mtakatifu ndiye muhimili mkuu wa uinjilishaji wa kina unaogusa mahitaji ya mtu mzima kiroho na kimwili, mwaliko kwa waamini kumwilisha upendo kwa Mungu na kwa jirani zao na kwamba vijana wa kizazi kipya ni mahujaji wa kwanza wa matumaini. Baba Mtakatifu anasema maadhimisho ya jubilei kuu ya miaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo yananogeshwa na, na kauli mbio mahujaji wa matumaini. Matumaini haya yako katika msalaba, yaani katika Kristo Yesu, chemchemi ya wokovu wa mwanadamu. Huo ni mwaliko kwa waamini kupyaisha maisha yao kwa kujeketa katika utumeli, hatimaye waweze kuwa ni mahujaji wa matumaini asiyodanganya kamwe. Furaha ya Injili huijaza mioyo na maisha ya wote wanaokutana na Kristo Yesu. Wale wanaokubali zawadi yake ya ukombozi wanawekwa huru. Furaha, matumaini na utume ni mambo yanayokumbatiana na kukamilishana, kwa kupata chanzo kutoka kwa Kristo Yesu na hivyo kujielekeza kwenda kwa jirani, ili kuwapelekea wengine matumaini ya injili inayofariji na hatimaye kufungua njia mpya. Uchu ni uchu kwa ajili ya Kristo Yesu na uchu kwa ajili ya watu wake, kwa wakati mmoja, kwa kusukumwa na upendo unaogeuka na kuwa ni utambulisho wao wa pamoja. Msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco anakumbusha kwamba fadhili ya matumaini na kabiliana na changamoto nyingi. Mwaliko kwa waamini kuwa kweli wajumbe wa matumaini nchini Ufaransa, ambako kuna idadi kubwa ya watakatifu wa Mungu. Matumaini ni zawadi kubwa kutoka kwa Mwenyezi Mungu, inayopaswa kushirikishwa na mwanga unaopaswa kuongoza dira na mapito ya waamini. Roho Mtakatifu kama ilivyokuwa kwa, kwa kanisa la mwanzo ndiyo mwalimu na mwinjilishaji mkuu anayewahamasisha waamini kutenda shughuli zao katika hali ya ubunifu mkubwa, tayari kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu inayosimikwa katika upendo. Vijana wa kizazi kipya ndiyo mahujaji wa kwanza wa matumaini, wanayo kiu ya kutaka kujenga na kudumisha mahusiano na mafungamano ya kijamii. Baba Mtakatifu anawahamasisha kujenga mahusiano na mafungamano yatakayowakutanisha na Kristo Yesu. Utume wa kimisionari wawezeshe kujenga umoja na mshikamano, ushuhuda wa hali ya juu kabisa. Kristo Yesu anasema, kama mkipendana ninyi kwa ninyi, kwa njia hii watu wote watajua kuwa ninyi ni wanafunzi wangu. Waamini wahakikishe kwamba wanajenga upendo kwa jirani zao katika furaha na magumu ya maisha, ili kuhakikisha kwa kwamba matunda ya Roho Mtakatifu yanawafikia ya wengi. Baba Mtakatifu Francisco anawaalika wajumbe kufanya maandalizi ya kina kwa ajili ya maadhimisho ya kongamano lao mwezi Novemba mwaka 2025 na kwamba atashiriki pamoja nao katika maisha ya kiroho. Baba Mtakatifu Francisco, mwishoni mwa hotuba yake, amewakabidhi wajumbe hawa kwa tunza na ulinzi wa Bikira Maria mwaminifu aliyebeba tumaini la ulimwengu moyoni mwake na mikononi mwake, ili aweze kuambatana nao katika utume huu ndani ya Kanisa. <todicomoran> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, mama kanisa anasema huduma makini kwa wagonjwa inapaswa kujikita katika usawa na haki kwa kuzingatia utu na heshima ya wagonjwa wote, hata kama wako kufani. Vatikani kwa sasa imeweka sera na mkakati wa kuendelea kuwekeza zaidi katika vifaa tiba na tafiti kama sehemu ya maboresho ya huduma ya upendo kwa watoto wadogo. Hospitalini pawe ni mahali pa kutangaza na kushuhudia Injili ya huduma ya upendo na huruma ya Mungu, mahali ambapo wahuduma wa sekta ya afya wanapaswa kujisadaka bila y kujibakiza kwa ajili ya huduma kwa watoto wagonjwa. Kila mfanyakazi katika nafsi na dhamana yake ajivike fadhila ya unyenyekevu katika huduma kwa kukuza na kudumisha nia njema inayomwilishwa katika huduma ya upendo mintarafu tunu msingi za kiinjili. Fumbo la umwilisho ni ushuhuda wa uwepo endelevu wa Mungu kati ya waja wake. Inasikitisha kuona kwamba kuna idadi kubwa sana watoto kutoka sehemu mbalimbali za dunia hawana nafasi ya kupata tiba mwafaka kwa magonjwa yanayowasumbua. Pengine ni kutokana na uhaba wa dawa na vifaa tiba, ukosefu wa zahanati na hospitali. Wakati mwingine ni kutokana na ukosefu wa madaktari, wauguzi na wafanyakazi wa sekta ya afya. Kwa wote hawa, mama kanisa anapenda kuwaonyesha uwepo wake wa karibu. Hayo yamesemwa hivi karibuni na Baba Mtakatifu Francisco alipokutana na kuzungumza na watoto wagonjwa kutoka kliniki ya watoto wenye saratani ya Bresilavia iliyoko nchini Poland waliokuwa wanafanya hija ya matumaini kwenye kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani kama sehemu ya maadhimisho ya jubilei ya miaka ya elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo inayonogeshwa na kauli mbiu mahuja je wa matumaini. Aliye waponya vipofu wakapata kuona tena. Huyo ni Yesu, mwana wa Maria, aliye waponya viziwi, wakapata nayo mamlaka huyo nani wenye nguvu hizi nguvu zake nguvu za kimungu jina lake jina lenye nguvu sauti yake sauti kuu huyo ni Kristo. Ndugo msikilizaji wa redio Vatikani, jubilei ya miaka 2025 ya Ukristo ni mwaka unaopania kutoa faraja na upendo katika mateso, ili hatimaye kuweza kuunganisha pamoja katika mahangaiko ya binadamu kwa kushirikishana pia furaha na matumaini, kama rafiki, kama jinsi Kristo Yesu alivyofanya kwa ajili ya kumkomboa mwanadamu kutoka katika lindi la dhambi na mauti. Wagonjwa ni marafiki wa Kristo Yesu. Katika furaha na mateso, Kristo Yesu ni rafiki wao wa kweli, kwa njia ya upendo wa ngavu unaoonyeshwa na kushuhudiwa na wazazi pamoja na walezi wao, huduma makini inayotolewa na, na wafanyakazi katika sekta ya afya. Wote hawa wanalenga kupeisha ndoto na matumaini ya maisha yao. Baba Mtakatifu Francisco anasema hata yeye ye yuko karibu nao, na hivyo akawaomba waendelee kumsindikiza katika maisha na utumi wake kama halifa wa Mtakatifu Petro kwa njia ya sala ni ya njema, pamoja na kutolea mateso na mahangaiko yao kwa ajili ya huduma kwa kanisa. Amewataka watoto hawa kuendelea kuwa na ujasiri katika shida na mahangaiko yao, kwa sababu kimsingi wao ni mashuhuda wa matumaini kwa watoto wenzao na kwa watu wazima. Mwishoni, Baba Mtakatifu Francisco amewashukuru na kuwapongeza wale wote waliofanikisha hija hii ya matumaini kama sehemu ya maadhimisho ya jubilea ya miaka 2025 ya Ukristo. Kutoka studio za redio Vatikani kama kawa, ni mtoto wa mkulima, Padri Richard Mjigwa. Huyo ni Yesu, ndiye mponyaji namnamna mpendo, wa msikilizaji wa redio Vatikani, ndipo tumehitimisha habari za leo tulizokuandalia kwa kwa niaba ya Padre Richard Mjigwa, ni Angela Rwezaura akikuaga. Tumsifu Yesu Kristo, Laudetur Yesus Kristus.