Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm. Mpendwa msikilizaji na msomaji wa Vatican News, Leo mama kanisa anaadhimisha dominika ya sita ya mwaka chee wa kanisa. Karibu tumshukuru Mungu kwa yote aliyotujalia katika juma lililopita. Tunapomtukuza Mungu aliye muumba wa vitu vyote, tumwombe atujalie baraka zake zikatusaidie kutekeleza mapenzi yake katika juma linalokuja. Tumkabidhi shida zetu yeye, ambaye tunajua kwamba anatupenda na yupo tayari kutujalia ya yale tunayomwomba. Basi nawalikeni, tutafakari pamoja juu ya dhamila hii. Amebarikiwa mtu yule anayemtumainia Bwana. Heri nane za mlimani au hotuba ya mlimani ni muhtasari wa mafundisho makuu ya Kristo Yesu kwa wafuasi wake. Hii ni katiba ya ujenzi wa ufalme wa Mungu. Huu ni ufalme wa kweli na uzima, ufalme wa utakatifu na neema, ni ufalme wa haki, mapendo na amani. Mama kanisa anawakumbusha watoto wake kwamba maisha ya kila kiumbe yanaelekea kwenye hatima yake Yaani, ufunuo wa Kristo Yesu. Kristo Yesu ni Bwana wa historia na viumbe vyote, na hatima ya yote haya ni ufalume wa Kristo aliyedhalilishwa kwa kukamatwa, kuteswa na hatimaye kufa msalabani kwa ajili ya kumkomboa mwanadamu kutoka katika lindi la dhambi na mauti. Heri za mlimani ni dira na mwongozo wa maisha kikristo, ya kikristo yanayopaswa kusimikwa katika utakatifu na uadilifu. Kristo Yesu anawaonyesha wafuasi wake heri za mlimani kama hekima na njia salama wanayopaswa kuifuata kama dira ya uongozi: upole, unyenyekevu na huruma, mambo msingi yanayomwezesha kiongozi kuwa mkweli mnyenyekevu na mtu wa haki. Viongozi wanapaswa kuondokana na unafiki pamoja na hali ya kujikweza ili kuona boriti machoni pao, tayari kuwasaidia jirani zao kuondoa vibanzi vilivyomo machoni pao. Katika somo la Injili tunamsikia Yesu akionyesha kutambua thamani ya mtu aliye masikini, kwa kusema heri ninyi mliyo masikini, kwa sababu ufalme wa Mungu ni wenu. Kuomba Somo katika kitabu cha Nabii Yeremia. Bwana asema hivi, amelaaniwa mtu yule amtegemeaye mwanadamu, amfanyaye mwanadamu kuwa kinga yake, na moyoni mwake amemwacha Bwana, maana atakuwa kama fukara nyikani, hataona yatakapotokea mema, bali atakaa jangwani palipo ukame, katika nchi ya chumvi isiyokaliwa na watu. Amebarikiwa mtu yule anayemtegemea Bwana, ambaye Bwana ni tumaini lake, maana atakuwa kama mti uliopandwa kando ya maji, uenezao mizizi yake karibu na mto. Hautaona hofu wakati wa ukame, bali jani lake litakuwa bichi, wala hautaangaika mwaka wa uchache wa mvua, wala hautaacha kuzaa matunda. Neno la Bwana. <mulia> Somo la Injili takatifu lilivyoandikwa na Luka. Yesu alishuka pamoja nao, akasimama mahali tambarare pamoja na wanafunzi wake wengi na makutano makubwa ya watu waliotoka Wayahudi wote na Yerusalemu na pwani ya Tiro na Sidoni, waliokuja kumsikiliza na kuponywa magonjwa yao. Akainua macho yake, akawatazama wanafunzi wake, akasema: heri ninyi mlio maskini, kwa sababu ufalme wa Mungu ni wenu. Heri ninyi mlio na njaa sasa, kwa sababu mtashiba. Heri ninyi mliao sasa kwa sababu mtacheka. Heri ninyi watu watakapowachukia na kuwatenga na kuwashutumu na kulitupa nje ya jina lenu kama neno ovu, kwa ajili ya mwana wa Adamu. Furahiwani siku ile na kurukaruka, kwa kuwa tazama, thawabu yenu ni kubwa mbinguni, maana baba zao waliwatenda manabii hivyo hivyo. Lakini ole wenu ninyi mlio na mali, kwa kuwa faraja yenu mmekwisha kuipata. Ole wenu ninyi ambao mmeshiba sasa kwa kuwa mtaona njaa. Ole wenu ninyi mnaocheka sasa, kwa kuwa mtaomboleza na kulia. Ole wenu ninyi, watu wote watakapowasifu, kwa kuwa baba zao waliwatenda manabii wa uongo mambo kama hayo. Neno la Bwana. Masikini ni mtu asiyekuwa na pato la kutosha, ni mtu fukara, mtu asiye na mali, mtu masikini. Kadiri ya Bibilia ni mtu ambaye ni mnyenyekevu na mtu asiye na msaada wowote zaidi ya msaada kutoka kwa Mungu. Matumaini yake yote yanamwelekea Mungu. Ni mtu yule ambaye anajiona kuwa kwa nguvu zake mwenyewe bila msaada kutoka kwa Mungu hawezi kufanya lolote katika aina ya uhitaji katika kila shida yeye anamwendea Mungu kuomba msaada. Huyo ni mtu maskini. Hivyo umaskini anaousifia Yesu ni ile hali ya mtu kujitambua kuwa yeye ni kiumbe dhaifu, na anabaki katika kumtumainia Mungu katika kila kitu. Ni mtu ambaye moyo wake haushikamani na mali za kidunia ni mtu ambaye moyo wake haufungwi na kitu chochote. Ameweka wazi mbele ya mpango wa Mungu kwa ukombozi. Ndugu zangu, umasikini wa kutokuwa na mali au chochote kitakachomsaidia mtu kuendesha maisha yake ni kitu kibaya. Umasikini si jambo zuri na si jambo la kujivunia. Ni umasikini ambao lazima tuupige vita. Ndiyo maana wenzetu wa Israeli waliona umasikini ni mapato ya dhambi, ziwe ni dhambi za mtu husika dhambi za viongozi au dhambi za jamii nzima. Umasikini wa kutokuwa na fedha au mali sio kigezo cha mmoja kuingia mbinguni, maana unaweza ukawa masikini na bado ukawa na moyo mgumu katika kutegemeza jamii yako au kanisa lako, hata mawazo mazuri. Pia unaweza ukawa tajiri na bado ukawa na moyo wa ukarimu. Katika mwendo wa kawaida wa maisha yetu, tuna vipimo tulivyojiwekea ambavyo pengine vinatusaidia kupanga mambo, vitu na hata watu. Kwa mfano, mtu akiwa na mali nyingi tunamwona kama ni mtu aliyependelewa na Mungu. Au tunapomwona mtu ameandamwa na umasikini na maradhi, tunaona kuwa amelaniwa na Mungu. Umasikini au utajiri mbele ya Mungu si lolote. Jambo la msingi ni hili: katika hali yako ya umasikini au katika hali yako ya utajiri, Mungu ana nafasi gani katika maisha yako? Je, lengo kubwa la maisha yetu tumeliweka katika mali, fedha starehe, biashara, kazi, siasa au kitu chochote kinachopingana na Mungu? Vyote hivyo na yote tufanyayo hapa duniani viwe kwetu kama daraja kutupeleka kwenye ufalme wa Mungu. Tuishi maisha ya kusaidiana, huku tukimtumainia Mungu. Masikini anapata mastahili mbele ya Mungu kwa kumtumainia Mungu, na tajiri naye anapata mastahili mbele ya Mungu kwa kumtumainia Mungu huku akiwasaidia masikini kwa mali zake. Sote ni lazima tubaki katika matumaini kumtumainia Mungu. Matumaini kwa Mungu yanahusisha uvumilivu. Tunapoona na kushawishika kwamba Mungu hajanipa kile ninachomuomba, pengine tunaona kumtumainia yeye inakuwa ni vigumu. Tuepuke kufikiri kuwa Mungu ametuacha. Hatuna budi kuvumilia. Matumaini kwa Mungu yanahitaji ustahimilivu. Tunapopatwa na magumu tusikate tamaa. Mungu anatupatia kile ambacho kinatufaa sisi, tukiamini katika ahadi zake, tukamkabidhi Mungu mipango yetu ya kila siku. kwa kuwa, ili tupate ulinzi wake, hatuna budi kuwa na Mungu katika mambo yote tufanyayo. Basi tuzidi kumtumainia Mungu katika mambo yote, tujikabidhi katika ulinzi wake, ili siku ya kiama, siku tutakapotakiwa kutolea hesabu ya maisha yetu Kristo atuambie heri ninyi mliobarikiwa na Baba yangu, ingieni katika ufalume wake. Hivyo tusali kwa imani, ili Mungu atujalie neema na nguvu za kumtumainia yeye katika maisha yetu. Maadhimisho ya Jubilei kuu ya miaka 2025 ya Ukristo yananogeshwa na kauli mbiu mahujaji katika matumaini. Matumaini ya waamini yako katika msalaba, yani Kristo Yesu, Chemchemi ya uokovu wa wanadamu, aliyezaliwa katika familia takatifu iliyopata baraka za kuwa na Mungu yani Emanueli, kati yake. Kwa niaba ya Pendo Banyenza na Padri Filemoni Chacha, ni mimi Padri Joseph Hermani Luela, kibarua wa Kristo, nikisema tumsifu Yesu Kristo, Laudetur Yesus Kristus.