Jambo msikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili mm. Karibu ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokutandazia mkeka wa matangazo yetu kwa habari zifuatazo ni katika muktadha wa maadhimisho ya miaka sabini na tano tangu Mtakatifu Yohane Baptisti wa Sale atangazwa na Papa Pio wa kumi na mbili kuwa ni mwombezi na msimamizi wa walimu sanjali na jubilia ya miaka mia tatu tangu kuanzishwa kwa shirika la watao wa shule za Kikristo. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne amekutana na kuzungumza na watao wa shule za Kikristo mjini Vatikani. Katika hotuba yake, Papa Leo wa kumi na nne amekazia umuhimu wa kuzingatia matukio ya sasa na mwelekeo wa huduma na kim misionari katika muktadha wa kufundisha katika jumuiya. Baba Mtakatifu Leo wa 14 Ijumaa tarehe 16/2/2025 anakutana na na kuzungumza na mabalozi pamoja na wawakilishi wa mashirika ya kimataifa mjini Vatikani. Dominika tarehe kumi na nane Mei elfu mbili na ishirini na tano majira ya saa nne kamili za asubuhi sawa na saa tano kamili kwa saa za Afrika Mashariki, ataadhimisha ibada ya misa takatifu kama kiashiria cha kuanza utume wake kama halifa wa Mtakatifu Petro. Kwa niaba ya Angela Rezaula na Tevienda Sara Peraji, mimi ni Pado Richard Mjigwa, nikikutakia usikivu mwema wa matangazo yetu. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, shirika la watawa wa shule za Kikristo lilianzishwa na Mtakatifu Baptista Wasale kwa ajili ya malezi ya kiutu na ya Kikristo ya vijana hasa maskini huko nchini Ufaransa kunako mwaka 1680 na kuidhinishwa rasmi na Papa Benedikto wa 13, tarehe 26 Januari 1725. Mtakatifu Yohane Baptisti wa Sale kunako mwaka 1950 akatangazwa na Papa Pia wa 12 kuwa ni mwombezi na msimamizi wa waalimu kutokana na mchango wake mkubwa katika sekta ya elimu Kwani kwa mfano na ushuhuda wake amesaidia jamii kuzingatia mambo makuu matatu: dhana ya shule, uelewa wa walimu pamoja na mbinu za kufundishia huu ni mwaliko wa kujenga utamaduni wa watu kukutana ili kuwashirikisha maskini na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa jamii, amana na utajiri wa habari njema ya wokovu. Maadhimisho ya wa jubile ya miaka mia tatu tangu kuanzishwa kwa shirika la watao wa shule za Kikristo ni fursa ya kumwangalia tena na tena Kristo Yesu kama dira ya maisha, tayari kujisadaka bila ya kujibakiza kwa ajili ya huduma kwa maskini, kwa kutangaza habari njema ya elimu inayomwambata mtu mzima kiroho na kimwili. Kwa mfano wa maisha na utume wake Mtakatifu Yohani Baptisi wa Sale pamoja na maongozo ya Roho Mtakatifu, wa mtakatifu wamefanikiwa kupyaisha ari yao kwa ajili ya ujenzi wa ufalume wa Mungu kwa kugundua pia njia mpya za maisha na utume wao. Katika utekelezaji wa huduma hii kwa watu wa Mongo, watawa hawa wanaendelea kushirikiana na kushikamana na watu mbalimbali wanaojisadaka kwa ukarimu na weledi ili kutekeleza utume huu katika sekta ya elimu. Ni watu wanaoshiriki pia amana na utajiri wa maisha ya kiroho daima, Kristo Yesu akipewa kipaumbele kipa cha kwanza. Kwa njia hii wanaendelea kuandika ukurasa mpya wa simulizi ya Mtakatifu Yohani Baptisti Wasale. Wanaitwa na mama kanisa pamoja na kusukumwa na tunu msingi za kiinjili, kugusa akili na nyoyo za watu, ili kuwaonyesha upendo hai wa Kristo Yesu kwa kuimarisha mafungamano kati ya mwalimu na mwanafunzi, ilikweli darasa liweze kuwa ni mahali pa ukombozi wa watu wa Mungu. Hii ni tasaufi inayotoa kipaumbele cha kwanza kwa Kristo Yesu, mkombozi wa ulimwengu, huduma makini kwa jirani na mshikamano na maskini, pamoja na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa vipaumbele vya jamii, bila kuwasahau vijana wa kizazi kipya wanaohitaji msaada wao. Lengo ni kutangaza na kushuhudia uwepo angavu wa Mwenyezi Mungu kati ya waja wake. Uwepo wao katika sekta ya elimu ni kama sakramenti ya ufunuo wa huruma na upendo wa Mungu, mahali pa kukutana na Kristo Yesu mfufuka. Kwa kuendelea kusoma alama za nyakati, watawa hawa wanasukumwa kujibu kilio cha watu ambao utu na heshima na haki zao msingi zi Lengo ni kuhakikisha kwamba kwa njia ya elimu wanaweza kuinuka na kusonga mbele kama watoto wapendwa wa Mwenyezi Mungu. Tumepata Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, ni katika muktadha wa maadhimisho ya miaka sabini na mitano tangu Mtakatifu Yohane Baptisti wa Sale atangazwe na Papa Pio wa kumi na mbili kuwa ni mwombezi na msimamizi wa waalimu, sanjari na jubilia ya miaka mitatu tangu kuanzishwa kwa shirika la watawa wa shule za Kikristo, Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne Alhamisi tarehe kumi na tano amekutana na kuzungumza na watawa wa shule za Kikristo mjini va Vatikani. Katika hotuba yake, Papa Leo 14 amekazia umuhimu wa kuzingatia matukio ya sasa na mwelekeo wa huduma na kimisionari katika muktadha wa kufundisha katika jumuiya mwamini mle Adriano Nyele alikuwa ni msaada mkubwa sana kwa Mtakatifu Yohane Baptisi wa Sale, na hivyo akawa ni chachu ya kuanzishwa kwa shule za Kikristo zilizokuwa zinatoa elimu ya bure na zilikuwa ni wazi kwa watu wote bila upendeleo, shule zilizowafundisha vijana na kufanya kazi hata wakati wa likizo ushirikishwaji wa familia katika masuala ya masomo, hali ambayo imesaidia sana kukoza na kudumisha kipaji cha ugunduzi. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne anauliza swali la msingi: Je, ni changamoto ipi ambayo vijana wa kizazi kipya wanakabiliana nayo katika ulimwengu mambo leo? Je, ni chunu zipi ambazo jamii inapaswa kuharithisha vijana wa kizazi kipya na kwa kutumia rasilimali gani? Vijana wana uwezo wa kufanya mambo mengi katika medani mbalimbali mbali za maisha. Jambo la msingi wanalohitaji ni kuwasaidia ili waweze kukuwa katika hali ya amani na utulivu, ili waendelee kukuwa na kukomaa ili kukoleza maendeleo endelevu. Changamoto kwa vijana wa kizazi kipya ni kukabiliana na mahusiano tenge, tabia ya uchoyo na ubinafsi. Lakini vijana hawa wanakosa fursa ya kusikilizwa kutafakari na kujadiliana, shule, tunu, msingi za maisha, ndoa na familia, bila kusahau upweke hasi miongoni mwa vijana wa kizazi kipya. Hizi ni changamoto zinazohitaji nguvu, lakini zinahitaji kutumiwa kama vichocheo vya kuchunguza njia, kukuza zana na kupitisha lugha mpya ambazo kwazo jamii itaendelea kugusa nyoyo ya wanafunzi kuwasaidia na kuwatia moyo kukabiliana kwa ujasiri na kila changamoto na vikwazo, ili kuendelea kujisadaka zaidi maishani, mitalafu mipango ya Mwenyezi Mungu katika maisha yao. Kumbe watawa hawa wamekuwa makini katika shule zao kutokana na mafunzo ya waalimu wanayowapatia sanjari na uundwaji wa jumuiya za elimu na maboresho ya mchakato wa ufundishaji, mambo ambayo kimsingi ni ya kupongezwa sana. Hii ndiyo njia mwafaka ambayo wanapaswa kuifuata. Tunafanya kazi zetu usiku na mchana, tunaomba neema, tunaomba baraka. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne anasema walimu unapaswa kuchukuliwa kama wito na utume na kama njia ya kujiweka wakfu ndani ya Kanisa. Na ndio maana Mtakatifu Yohani Baptisti wa Sale alipenda utume wake wa shule za Kikristo kuwakabidhi maburuda, ili waweze kujituma na kujisadaka bila ya kujibakiza kwa ajili ya kukoleza elimu kwa vijana wa kizazi kipya, na kwamba shule kwao ilikuwa ni altare, mahali ambapo maburuda na makatekista wangeweza kujizatiti katika mchakato wa uinjilishaji wa kina unaogusa mahitaji ya mtu mzima kiroho na kimwili, mintarafu kanuni ya kuinjilisha kwa kuelimisha ili kuelimisha kwa kuinjilisha. Kumbe shule inakuwa ni nadhiri ya nne, na hivyo inakuwa ni karama muhimu sana ya shirika la watawa wa shule za Kikristo kielelezo makini cha huduma ya upendo ambayo hadi leo hii ina umuhimu wa pekee sana, kwani inashiriki ukuhani, unabii na ufalume wa Kristo Yesu, kama wanavyokaza kusema mababa wa Mtaguso Mkuu wa Pili wa Vatikani kwamba waamini walei, kama viungo hai vya fumbo la mwili wa Kristo yaani Kanisa, wanaitwa na kutumwa kulikuza kanisa na kulitakatifuza daima kwa ajili ya wokovu wa walimwengu. Ni katika muktadha huu, Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne anaendelea kuombea ustawi na maendeleo ya miito ya kitawa katika shule zao ili zisaidie kuamsha miito miongoni mwa vijana wa kizazi kipya ili hatimaye watembee kwa furaha katika njia ya utakatifu wa maisha. Mwishoni, amewapongeza kwa kazi njema Ndugu msikilizaji wa Redio Vaticani, Mama Kanisa kila mwaka ifikapo tarehe 21 Januari anaadhimisha kumbukumbu ya Mtakatifu Anyesi bikira na shahidi aliyewawa kunako karne ya tatu. Akaonyesha upendo wa pekee sana kwa Kristo Yesu mchumba wake wa daima kiasi cha kuyasadaka maisha yake ili asichafue ubekera wake. Kristu Yesu alitambulishwa na Yohane Mbatizaji kama mwana kondoo wa Mungu anayebeba na kuondoa dhambi za ulimwengu. Ni mapokeo ya kanisa kuamba sikukuu ya mtakatifu mutakatifu anyesi wanabalikiwa kondoo ambao manyoya yao yatatumika kutengenezea paali ya utakatifu wanazovishwa Papa, maaskofu wakuu na mapatriaki yake katika maadhimisho ya sikukuu ya Mtakatifu Petro na Paulo Mitume inayoadhimishwa kila mwaka ifikapo tarehe 29 Juni. Na katika muktadha huu Mwadhama Kardinali Roberti Robert Francis Pevoti wa shirika la Mtakatifu Agostino ndiye Baba wa Mtakatifu wa 267 aliyechaguliwa na baraza la makardinali katika mkutano wa uchaguzi wa halifa wa Mtakatifu Petro, askofu mkuu wa Roma, na kama alivyotangazwa na Kardinali Shemmasi Dominiki Mambetia La Misi tarehe 8 Mei 2025 na kuchagua jina la Leo wa 14. Msikilizaji wa redio Vatikani pale utakatifu ni kitambaa cha sufi safi kinachovaliwa na Baba Mtakatifu, maaskofu wakuu wa majimbo ya kanisa Katoliki pamoja na mapatriaki. Hii ni alama ya Kristo Yesu mchungaji mwema aliyesadaka maisha yake kwa ajili ya kumkomboa mwanadamu kutoka katika lindi la dhambi na mauti. Kama ilivyokuwa kwa Kristo Yesu mchungaji mwema, hata kwa halifa wa Mtakatifu Petro, maaskofu wakuu na mapatri yake wanahamasishwa kuwabeba kondoo wao kama kielelezo cha wachungaji wema. Wakumbuke kwamba wameteuliwa si kwa ajili ya mafao yao binafsi, bali kwa ajili ya kondoo wa Kristo Yesu. Papa mpya na maaskofu wakuu wapya wanapaswa kusadaka maisha yao kwa ajili ya Kristo Yesu na kanisa lake. Palio takatifu ni alama ya umoja na mshikamano kati ya halifa wa Mtakatifu Petro, maaskofu wakuu wa kanisa Katoliki pamoja na mapatriaki. Kwa hiyo Baba Mtakatifu Leo wa 14 anapowanza utume wake wa kuliongoza kanisa Katoliki kama halifa wa Mtakatifu Petro, Dominika tarehe 18 Mei 2025 atavikwa palio Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kabla ya mahubiri, baba mtakatifu Leo wa kumi na nne atavishwa pia pete ya mvuvi, pete ambayo inamwakilisha mtakatifu petro aliyekuwa ni mvuvi kutoka Galilaya. Pete hii inatumika kama muhuri binafsi wa baba mtakatifu imani na hivyo wa kuthibitisha uhalisia wake Asili yake haijulikani, lakini ilitumika kama mhoro wa kibinafsi wa papa kutoka wakati wa Klementi wa nne kunako mwaka elfu moja mia mbili sitini na tano. Mhori wa zamani zaidi uliobaki wa nta nyekundu ni wa papa Nikolausi watatu kunako mwaka elfu moja mia mbili sabini na saba hadi mwaka elfu moja mia mbili na themanini hadi Papa Nikolausi wa tano aliyeliongoza kanisa kuanzia mwaka 1447 mpaka mwaka 1455. Pete hiyo ilimwakilisha Mtume Petro akiwa kwenye mashua akivua samaki. Hadi karne ya 17 mholi uliwekwa kwenye sehemu ya chini ya hati kutokana na karne ya 17. Hata hivyo iliwekwa kwenye nyaraka mbali mbali za kijamii. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kutoka kwa Papa Leo wa kumi na tatu hadi Mtakatifu Yohane Paulo wa pili waliacha desturi ya kutumia pete. Papa Benedikto wa kumi na sita aliweka sheria za matumizi yake. Baada ya kifo cha Baba Mtakatifu Francisco, Pete hiyo imebatirishwa. Tunakuomba Kristu Vatikani, na ya kutangazia moja kwa moja kutoka mjini Vatikani Yohane Ndugu msikilizaji wa Vatican News, mwanzoni mwa maadhimisho ya misa takatifu katika kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani tarehe 13 Mei 2025 saa 12 kamili jioni masaa ya Ulaya, Kardinari Dawis alimtaja papa mpya Leo wa 14, kwa kuonesha kwamba kuchaguliwa kwake kulifanyika katika siku kuu ya Mama yetu wa Rosari wa Pompei, na kwa hiyo Kardinali alikabidhi upapa mpya kwa maombezi ya Bikira Maria na Mtakatifu Papa Yoane Paulo wa Pili. Askofu mkuu mstafu wa Krakow alisisitiza kwamba miezi michache iliyopita iliwaacha waamini kuwa karibu zaidi na kanisa na mambo yake. Alikumbuka enzi za ugonjwa na kuendelea kupona kwa Baba Mtakatifu Francisco na sara ya kanisa kumsindikiza papa kuwa tulipokea baraka zake za mwisho siku ya Dominika ya Ufufuko, na siku iliyofuata tuliguswa na habari za kufariki kwake katika umilele. Ilikuwa ni kwa huzuni kwamba tuliagana na papa, tukimshukuru Mwenyezi Mungu kwa miaka kumi na miwili ya huduma ya kanisa kwa ulimwengu. Askofu mkuu mstaafu wa Karako aliongeza kwamba kuchaguliwa kwa Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne ni zawadi ya Kristo mfufuka kwa ajili ya kanisa lake, katika kifungu cha Biblia kisemacho nitawapa ninyi wachungaji wa upendezao moyo wangu. Zaidi ya hayo alisema kwamba kanisa la Poland litakumbuka daima kwamba papa mpya alichaguliwa tarehe 8 Mei, ambapo mama kanisa anafanya sikukuu ya mtakatifu mlinzi mkuu wa Poland, Mtakatifu Stanislao, askofu na mfiadini. Kardinali Stanislao pia alidokeza kwamba muda kabla ya kuanza rasmi utume wa upapa wa Papa Leo wa 14 umekwenda sambamba karibu na kumbukumbu ya miaka 44 ya jaribio la mauaji ya Mtakatifu Yohane Paulo wa pili. Maadui wa Kristo na kanisa walitaka kumnyima uhai mchungaji ambaye, kwa kuhubiri injili ya upendo na amani, alirejesha matumaini kwa watu waliokandamizwa na watumwa waliokuwa wakitamani ukweli na uhuru, alisema katibu wa zamani wa papa Karoli Woitira na shuhuda wa tukio hilo la kutaka kuuawa kwa papa Yohani Paulo wa pili. Kardinali Dewis alikumbuka kwamba alisindikizana na Baba Mtakatifu aliyejeruhiwa katika njia yake ya kwenda kwenye hospitali ya Jemeli Roma na kumpatia sakramenti ya mpako wa ugonjwa. Nilikesha baada ya upasuaji huo wa saa nyingi na kusali kwa ajili ya muujiza wa kuokoa maisha yake kwa sababu alikuwa akihitaji na kanisa na dunia nzima ilikuwa inamuhitaji. Kardinali Dewis alisisitiza kwamba akiwa amejeruhiwa vibaya sana papa hakufikiria yeye mwenyewe bali aliombea kanisa na ulimwengu. Hakupendezwa na aliyefyatua risasi hizo, hata kama angetamka maneno ya msamaha kwa ndugu, kama anavyomuita muuaji kardinali. Zaidi ya hayo, alionyesha kwamba wakati huo Baba Mtakatifu alitumikia kanisa kwa mateso yake, na alifahamu kwamba waamini wanaomba kwa ajili yake, pia kama vile kanisa la kwanza lilivyoomba kwa ajili ya Petro kwa kuwekwa gerezani na kufungwa kwa minyororo miwili. Kardinali Dewisi aliongeza kusema Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili alikuwa na hakika kwamba anadaiwa kuishi kwa Bikira Maria aliyebarikiwa sana tangu Mei 13 aliadhimisha kutokea huko Fatima, siku hiyo hiyo ambayo alizuia mipango ya muuaji na wale waliomtuma. Ndugu msikilizaji, mwaka huu elfu mbili na ishirini na tano, nyumba ya uchapishaji wa vitabu ya Vatikani inashiriki katika matukio matatu katika ukumbi wa kimataifa wa vitabu huko Torino nchini Italia, kwa tukio lililoanza tarehe 15 na litahitimishwa tarehe 19 Mei elfu mbili na ishirini na tano. Kwa mjibu wa mhusika mkuu wa wahariri wa duka la uchapishaji wa vitabu la Vatikani alifafanua kuwa umuhimu wa kukabiliana na majadiliano ya kujenga kati ya waamini na wasiowaamini, ambapo mada hii iligusiwa mara nyingi na hayati Papa Francisco inasisitizwa. Kadhalika alisema mada zilizopendekezwa zinashughulikiwa na watu mashuhuri wa kimataifa ambao wanapanua mtazamo wetu na ndiyo mwaliko wa kutafakari kwa matumaini na mtazamo kuhusuju, wa mbele kuhusu jukumu la Wakristo katika mazingira ya kimataifa ya mivutano na migawanyiko. Kwa hiyo ndugu msikilizaji, tukio hilo linalofanyika huko mjini Lingoto, nyumba ya vitabu ya Vatikani inakuwepo na ambayo itakuwa ni fursa ya kuwasilisha matoleo yake mapya ya wahariri kwa umma, ikiwa ni pamoja na maandiko ya hivi karibuni ya Papa Francisco kitabu cha mahubiri cha Papa Benedikto wa kumi na sita na kitabu ambacho hakijachapishwa cha Padre Luigi Giussani, mwalimu mkuu na mwanzilishi wa harakati ya kikanisa iitwayo Comunione e Liberazione, yaani umoja na ukombozi. Kati ya wengi watakaozungumza Jumamosi tarehe 17 Mei saa saba na dakika arobaini na tano mchana katika ukumbi wa Ambra atakuwepo Pade Federico Lombardi, msemaji mkuu wa zamani karibu na Papa Benedikto wa 16 na pia msemaji wa ofisi ya vyombo vya habari vya Vatikani na mkurugenzi wa Redio Vatikani na rais wa sasa wa mfuko wa Joseph Ratzinger, yaani Papa Benedikto wa kumi na sita, na Andrea Tornieri, mwariri mkuu wa baraza la kipapa la mawasiliano katika fursa ya uchapishaji wa hati Bwana anatushika mikono kinachokusanya mahubiri yaliyotolewa na Papa Benedikto wa kumi na sita wakati wa upapa wake na akiwa papa mstaafu. Mwakilishi wa kitume wa Guba ya Arabia ya Kaskazini, Askofu Mkuu Aldo Berard alibainisha kuwa kwa kanisa katika Guba ya Arabia wakati huu kuchaguliwa kwa papa mpya Leo wa kumi na sita kunaleta faraja mpya tunapoendelea kuishi na kutoa ushuhuda wa Injili, mara nyingi kwa njia ya kimya na usiri. Alisema hayo mara baada ya kusikia habari za kuchaguliwa kwa Papa Leo wa 16 kwenye kiti cha upapa tarehe 8 Mei 2025. Mwakilishi wa kitume huyo alisistiza tena, katikati ya uhalisia wetu wa kipekee, kuchaguliwa kwa Baba Mtakatifu ni ishara ya matumaini na ushirika ambayo inaimarisha umoja wetu na kanisa la kiulimwengu Wito wake wa amani, mazungumzo na kukutana unasikika kwa undani mioyoni mwetu, hasa katika eneo hili ambalo maadili hayatakiwi tu, lakini pia ni muhimu. Tunaungana na Baba Mtakatifu katika utume wake wa kujenga madaraja, kukuza upatanisho, kuitisha mazungumzo na kutangaza Injili hadi miisho ya dunia. Tunathibitisha kujitolea kwetu kuwa ishara hai ya ushirika, kuchangia utume wa kanisa kwa ulimwengu wote. Kutoka katika vikari yeti yetu katika guba ya Arabia kwa kuchaguliwa kwa papa leo hii tunathibitisha tendo la upole na lenye nguvu la Roho Mtakatifu ambaye anaendelea kuliongoza kanisa katika nyakati za kufanywa upya na utume. Wakati huu kwa hakika ni aneema kuu kwa watu wote wa Mungu, kwa kukumbushwa kwamba Kristo hudumu daima na mwaminifu kwa ahadi yake: mimi nipo pamoja nanyi siku zote hata ukamilifu wa dahari. Rejea Injili ya Matayo sura 28 aya 20. Mama yetu wa Uharabuni nyota ya uinjilishaji mpya amwombee kwa ajili ya kanisa na kwa watu wote wa Mungu, aliyehitimisha mwakilishi wa kitume. Ikumbukwe askofu mkuu Aldo Berardi wa shirika la Utatu Mtakatifu sana aliteuliwa na baba Mtakatifu Francisco kunako tarehe 28 Januari 2023 kuwa mwakilishi wa kitume wa Arabia ya kaskazini na Kuwait na kusimikwa rasmi kuwa askofu tarehe 18 Machi 2023. Ni Angelo Zaula, Vatican News. Ug msikilizaji wa Redio Vatikani, usikose nasi tena cunapoendeleaka kushirikisha hotuba ya Baba Mtakatifu leo wa kumi na nne kwa mabalozi na wawakilisha wa mashirika ya kimataifa mjini Vatikani. Niaba ya Angela Rezaura na Sara Saraperaji, mimi ni Richardi Mjigwa nikisepa kwa kusema tumsefu Yesu Kristu, laudetru Yesus kristus <mimu>