Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Mpendwa msikilizaji na msomaji, leo tunaadhimisha dominika ya 11 mwaka Bee wa kanisa, kipindi cha kawaida. Ujumbe wa masomo ya leo ni kuhusu jinsi Mungu anavyofanya kazi na sisi na hata bila ya sisi, katika mpango wake wa kumkomboa mtu. Kwa namna nyingine tunaweza kusema anatukumbusha kwamba kazi ya Mungu inafanywa ikiwa tunashirikiana au la. Ikiwa tunachagua kuto kushirikiana naye, mipango ya Mungu haitaathirika, lakini sisi wenyewe tutakuwa wenye hasara kubwa, na kwa kukosa matunda ya ukombozi. Injili ya Marko ina mifano miwili ambayo ni tofauti kabisa katika maana lakini ambayo ina nadharia ya kawaida katika kushikamana na ukuaji wa mimea inayoakisi ukuaji wetu katika ujumla wake, kumpenda na kumfikia Mungu. Liturujia ya neno ni chombo bora cha malezi ya uwepo wetu wa Kikristo, kujifunza kutokana na maandiko matakatifu katika utatu wake. Daima kila Dominika tuna masomo matatu katika mwaka mzima hutusaidia kuwa wakristo waliokomaa. Inatupa maarifa na neema ya kukua. Mifano ambayo mwinjili Marko anapendekeza kwetu ni mifano halisi ya ukuaji. Katika mfano wa kwanza, Yesu anatuambia jinsi ufalme wa Mungu ulivyo. Ufalme wa Mungu basi ni kujiweka kikamilifu kwa ufahamu na kwa makusudi chini ya uwezo wa Mungu, kupata uzoefu wa nguvu, hivyo kutuwezesha kukua na kuwa karibu. Nguvu hiyo ni zaidi ya nguvu zote za upendo ni nguvu ya kuunda, kukunja au kukumbatia, nguvu ya kutia moyo, nguvu inayoinua na kutuwezesha kuwa kile tunachopaswa kuwa. Tunaposema katika sala ya Bwana, ufalme wako uje, tunaomba kwamba watu wa kila mahali wajiweke chini ya nguvu hii ya upendo wa Kimungu. Na wito wetu wa kwanza kama Wakristo ni wa kuingia katika ufalme huo na sio tu kuwa mshiriki na mpitaji daima, bali ni kuwa mshiriki na mtendaji ndani ya kanisa, kwani kadiri ya kanisa linajifafanua kama sakramenti ya wokovu, sehemu ya ufalme. Lakini ufalme unaenea zaidi ya ushirika wa kanisa zima. Kanisa linapaswa kuwa sakramenti au ishara inayoonekana ya ufalme wa Mungu kati ya watu. Ufalme wa Mungu unautangaza Kristo una sifa ya kukua kama mbegu ya haradani. Mifano hii ya ukuaji ina maana ya kutuonyesha ufalme wa Mungu, yaani nguvu ambayo Mungu anatawala katika maisha yetu kupitia mchakato wa ukuaji wetu, sio tu udogo unaoonyesha au unaohesabiwa. Ni ukweli kwamba mbegu hubadilishwa na kutoa kuwa mti mkubwa mwanzoni, na hivyo kutoa makazi kwa viumbe hai. Ndivyo ilivyo ufalme wa Mungu unavyotoa nafasi ya sisi tunapomwamini kuweza kupata makazi ya milele picha ya mbegu ya haradani kuwa mti mkubwa ambayo hutoa makazi kwa ndege wa angani ni sawa na kanisa linavyofumbata neno la mungu sakramenti na wahudumu kwa wafuasi wake ujenzi wa ufalme ni kazi ya mungu kutushirikisha sisi viumbe tumwaminio inaendelea ikiwa tunafanya kazi pamoja naye au la <mulia> Somo la kitabu cha nabii Ezekieli. Bwana Mungu asema hivi: mimi nami nitakitoa kilele kirefu cha mwerezi na kukipandikiza mahali, na katika vitawi vyake vilivyo juu nitatoa kitawi kimoja kilicho chororo, nami nitakipanda juu ya mlima mrefu ulioinuka sana, juu ya mlima wa mahali palipoinuka pa Israeli nitakipanda, nacho kitatoa matawi na kuzaa matunda, nao utakuwa mwerezi mzuri, na chini yake watakaa ndege wa kila namna ya mbawa; katika uvuli wa matawi yake watakaa. Na miti yote ya mashamba itajua ya kuwa mimi Bwana nimeushusha chini mti mrefu na kuuinua mti mfupi na kuukausha mti mbichi na kuustawisha mti mkavu. Mimi Bwana nimenena, nami nimelitenda jambo hili. Neno la Bwana. somo la Injili takatifu ilivyoandikwa na Marko sura ya 4, 26, hadi 34. Yesu alisema ufalme wa Mungu mfano wake ni kama mtu aliyemwaga mbegu juu ya nchi, akawa akilala na kuondoka usiku na mchana, nayo mbegu ikamea na, na kukua asivyojua yeye. Maana nchi huzaa yenyewe, kwanza jani, tena suke, kisha ngano pevu katika suke. Hata matunda yakiiva, mara aupeleka mundu, kwa kuwa mavuno yamefika. Akasema Tuulinganishe na nini ufalme wa Mungu au tuutie katika mfano gani? Ni kama punje ya haradali ambayo ipandwapo katika nchi, ingawa ni ndogo kuliko mbegu zote zilizo katika nchi, lakini ikisha kupandwa, hukuwa ikawa kubwa kuliko miti yote ya mboga, ikafanya matawi makubwa, hata ndege wa angani waweza kukaa chini ya uvuli wake. Kwa mifano mingi ya namna hii alikuwa akisema nao neno lake kwa kadiri walivyoweza kulisikia, wala pasipo mfano hakusema nao, lakini akawaeleza wanafunzi wake mwenyewe mambo yote kwa faragha. Neno la Bwana. Nabii Ezekieli katika somo la kwanza anazungumzia juu ya Mungu hivyo kutoka juu ya mwelezi, anaonyesha kwamba mti utazaa matunda atakuwa na mwelezi mkuu chini yake, ndege wote watakaa katika kivuli cha matawi yake, yeye atapumzika. Ndege wa angani ni mifano ya watu wengine. Tunaweza kuona ushahidi huo kuwa kwa njia ambayo imani ya Kikristu imeishi zaidi ya miaka elfu mbili na ishirini na nne iliyopita. Baadhi ya watu na serikali na mashirika mengi yenye nguvu na ushawishi wamefanya kila wawezalo kuuondoa Ukristo kutoka eneo lililo chini ya udhibiti. Bila shaka wameshindwa, na hata sasa tunaona Ukristo ukishambuliwa pamoja na Wakristo na mababa wa kanisa wanatufundisha na kututia nguvu kuwa damu ya mashahidi na imani ya Kikristo ni mbegu ya Ukristo thabiti. Lazima tufahamu kwamba maadili ambayo ufalme wa Mungu unasimamia ambayo pia ndiyo maadili ya kanisa na mafundisho ya kanisa yanapata kabisa nguvu ya asili ya mambo yote mema na matarajio ya kina ya mwanadamu, kwamba hakuna nguvu ya kuingilia kati inayoweza kuziondoa na kuzizofisha. Nguvu za Mungu na mpango wake na asili hii ya matarajio hayo huja bila shaka kutoka kwa asili ya chanzo chetu ambacho ni Mungu mwenyewe. Kwa hiyo, wakati matokeo ya ufalume yanaepukika, ni muhimu kwamba kila mmoja wetu atambue kikamilifu hilo jambo. Hii kimsingi ni kuchukua msimamo au uamuzi wowote wa ambao unaweza kuwa ni kinzani na mapenzi ya Mungu ambayo hatimaye kila mmoja wetu kwa wakati wake anaingilia na kulinganisha mbegu ya haradani. Tunahitaji kukumbuka kwamba wakati maneno haya yaliandikwa, kanisa lilikuwa bado dogo. Tunaona mbegu iliyopandwa kwa wakati huo, leo ni sisi, ambayo ni matunda ya watangulizi wetu, maono hayo, kutokana na hali mbaya ambayo injili iliandikwa ilikuwa ni sehemu kubwa ya imani kanisa na mustakabali wake wa ufalme wa Mungu limeendelea kukazia nguvu ya uinjirishaji kila mahali. Mfano wa leo unawahakikishia wasomaji wa Injili kama mbegu ya haradani inaweza kukua. Ni kwa jinsi gani Wakristo hao wa kwanza wangeshangaa kuona kanisa leo. Halipo muhimu kwetu kukumbuka hayo yote tunapoishi wasiwasi ofu juu ya mustakabali wetu wa Ukristo. Kuna mambo machache ambayo tunapaswa kukumbuka: kanisa lina stawi juu ya mateso. Kanisa halitakumbatia ulimwengu wote, sio ufalme bali ni ishara tu za ufalme. Hebu tujikite katika kukuza shamba letu dogo ndilo imani yetu na utashi wetu wa kuona haladani inakuwa ndani yetu, na Mungu ndiye mtunzaji. Picha ya mwenye haki kama mwelezi inayoelezwa katika Zaburi ya 91. Ni vema kumshukuru Bwana, ni haki kumshukuru Mungu kwa kile anachofanya. Ikiwa mizizi iko katika Bwana, maisha yatakuwa na watastawi na mti utaonekana, ndiyo Ukristo uliokomaa. Neno chipukizi lina thamani ya liturujia hii ya ukuaji. Mungu anaingia kati ya maisha yetu ili kutufanya upya katika ufalme wake na kukua na kutufanya tukuwe kama watu ili urafiki wetu naye uweze kukua. Katika somo la pili, mtume Paulo anazungumzia kujitahidi kuelekea ukamilifu katika eskatolojia au wakati ujao, baada ya maisha haya kuelekeza uzima wa milele, kuweza kumfikia Mungu kikamilifu katika ukamilifu wake. Kwa hivyo kama iwezekanavyo, asema mtume, sina nia ya kukimbia, sikimbii katika ndoto za paradiso ambayo inanisubiri ndiyo mbingu, kwa hamu ya kunipokea iwe kuishi katika mwili au kwenda uhamishoni, tujitahidi kumpendeza Mungu. Tunajaribu kukua sote kwa pamoja, tunaishi na kufa sasa. Kuna maisha haya ya mpito tayari tunaishi na yapo yajayo maisha ya milele ya kuishi na Mungu katika ukamilifu wake. Lengo la maisha yetu mbele ya Mungu ni kuonyesha historia yetu na hadithi yetu ya ukuaji na ukomavu wetu kamili wa Kikristo na imani yetu. Kwa niaba ya Sista Sofia Stefano Gura na Padi Pasco Ihondo, ni mimi Padi Joseph Hermani Luela, kibarua wa Kristo Radio Vaticani, nikisema tumsifu Yesu Kristo, Laudetul Yesus Kristus.