Jambo wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati, hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm. Karibu ndugu msikilizaji wa redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokutandazia mkeka wa matangazo yetu kwa habari zifuatazo ni katika muktadha wa maadhimisho ya ibada ya misa takatifu Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne ameongoza ibada ya misa takatifu katika kanisa la kituo cha Karabinieri wa Kasteri Gandolfu. Baba Mtakatifu ametoa mahubiri yake yaliyoweka uzito katika maisha ya kiroho na kimaadili, akiwahimiza waamini kufikiria upya maana halisi ya udugu wa Kikristo, uaminifu na huduma kwa taifa. Mpango mkakati wa miaka mitano kuanzia mwaka elfu mbili na ishirini na tano hadi mwaka elfu mbili na thelathini wa Halmashauri ya Walei Kanisa Katoliki nchini Tanzania una lengo la kuimarisha nafasi ya waamini walei katika kanisa, kulea na kuwezesha vyama, mashirika na jumuiya za walei, na kukuza ustawi wa kiroho, kijamii na kiuchumi wa jumuiya ya waamini nchini Tanzania. Mpango huu umejipambanua kwa kuakisi dira pana ya Kanisa Katoliki nchini Tanzania na unalenga kukabiliana na changamoto za ndani na za kimataifa sanjali na kutumia fursa zilizopo kwa ajili ya kukuza umisionari wa kanisa kwa namna ya ushirikiano utume wa pamoja na ushuhuda wa imani tendaji. Unyenyekevu ni sehemu ya vinasaba na utambulisho Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne, kwa sababu kushuka chini ni alama ya unyenyekevu, akionyesha njia ya kufuata hasa kwa wale wenye madaraka ya kuongoza jumuiya ya kimataifa: kushuka na kujinyenyekesha, na hivyo kuwa sawa na watoto, kuangalia ulimwengu kwa macho ya watoto. Kwa niaba ya Sara Pelaji, mimi ni Padre Richard Mjigwa ni kutakia usikivu mwema wa matangazo yetu mama. Mama, mama kanisa kila mwaka ifikapo tarehe 15 Julai anaadhimisha kumbukumbu ya Mtakatifu Bonaventura, askofu na mwalimu wa kanisa, aliyezaliwa mwaka 1221 huko Banyoregio, Viterbo nchini Italia, akiwa na umri wa miaka ishirini na miwili alijiunga na shirika la Wafranciskani. Baada ya kuweka nadhiri zake, alipelekwa jijini Paris, Ufaransa, akamalizia masomo yake. Akiwa na umri wa miaka 35 alichaguliwa kuongoza shirika katika Ufaransa, akarejesha amani katika shirika na akasaidia kutafsiri maandiko ya Mtakatifu Antoni wa Padua. Akateuliwa kuwa askofu wa New York na Papa Clementi wa nne, lakini akaomba asilazimishwe kuchukua nafasi hiyo. Baadaye tena akateuliwa na akaombwa na Papa Gregori wa tano ku askofu wa Albano na mmoja wa washauri sita wa papa. Akaacha madaraka katika shirika la Ufransiskani la Mtakatifu Bonaventura. Alifariki dunia tarehe 15 Julai mwaka 1274. Baba Mtakatifu Sixtus wa nne tarehe 14 Aprili mwaka 1482, akamtangaza kuwa mtakatifu. Ni katika muktadha huu Papa Leo wa 14 ameongoza ibada ya misa takatifu katika kanisa la kituo cha Wakarabinieri wa Castel Gandolfo. Baba Mtakatifu Leo wa 14 alitoa mahubiri yake yaliyoweka uzito katika maisha ya kiroho na maadili akiwahimiza waamini kufikiria upya maana halisi ya undugu wa Kristo, uaminifu na huduma kwa taifa. Akihubiri mbele ya viongozi wa kijeshi pamoja na waamini waliokusanyika katika ibada hiyo, Papa Leo wa 14 alitafakari kwa kina Injili ya siku hiyo ya tarehe 15 Julai mwaka 2025, akieleza kwamba neno kaka na dada, yaani ndugu, hayana maana ya uhusiano wa damu pekee bali anaonyesha uhusiano wa kiroho unaojengwa juu ya mapenzi ya Mungu. Sisi sote tunakuwa kaka na dada wa Yesu tunapofanya mapenzi ya Mungu, alisisitiza Papa Leo wa kumi na nne. Amefafanua kuhusu upendo wa Mungu unaojidhihirisha katika uhusiano wa familia ya kiroho yaani, mwana wa Mungu anapokuwa ndugu yetu, baba yake anapokuwa baba yetu pia na Roho Mtakatifu anayewaunganisha Baba na Mwana anakuja kuishi ndani ya nyoyo zao. Akimtaja Bikira Maria kama mfano bora wa uaminifu kwa Mungu, Papa Leo wa 14 alikumbusha kuwa Bikira Maria hakuwa tu mama wa Yesu kimwili, bali kwa sababu alisikia neno la Mungu, akalipokea na kulitenda. Akimnukuu Mtakatifu Agustino, alisema kuwa Bikira Maria alikuwa mwenye heri kwa sababu alilisikia neno la Mungu na akalitekeleza. Kwa mtazamo wa kihistoria na kitaifa, mahubiri hayo pia yaligusia maadhimisho ya miaka 75 tangu Bikira Maria atangazwe kuwa Bikira Mwaminifu, ambaye ni msimamizi wa jeshi la karabinieri lililotangazwa na Papa Pio wa Kumi na Mbili mnamo mwaka elfu moja mia tisa arobaini na tisa, baada ya Vita Kuu ya Pili ya Dunia, ambapo uaminifu wa Maria ulielekezwa kuwa kielelezo cha uaminifu wa kila karabinieri kwa taifa kwa kazi na kwa maadili ya kijamii. Baada ya janga la vita kuu ya pili ya dunia, katika kipindi cha ujenzi wa maadili na mali, uaminifu wa Maria kwa Mungu akawa mfano wa uaminifu kwa kila karabinieri kwa taifa na kwa watu wa Italia. Fadhila hii inaonyesha kujitoa, usafi wa moyo na uthabiti wa kazi kwa ajili ya manufaa ya wote ambavyo karabinieri huvilinda kwa kuhakikisha usalama wa raia na mali zao, na kutetea haki za kila mmoja, hasa wale walio katika hatari. Akitoa shukrani kwa jeshi la karabinieri, Papa Leo wa kumi na nne aliwapongeza kwa huduma yao isiyochoka katika kuhakikisha usalama wa raia na kutetea haki si tu kwa Italia, bali pia kwa mji wa Vatikani na maujaji wote wanaotembelea Roma. Alisisitiza umuhimu wa kuwa waaminifu kwa viapo vyao hasa wakati huu wa changamoto za kijamii, vita na ghasia, akiwasisitiza wasiache kamwe kuamini katika nguvu ya wema, wasiruhusu uovu kushinda. Ibada hiyo ilihitimishwa kwa kumbukumbu maalum ya karabinieri wote waliopoteza maisha yao wakati wa kutimiza wajibu wao. Kati yao alitolewa mfano wa mwenye heri Salvo D'Acquisto, shujaa wa kijeshi anayesubiri kutangazwa mtakatifu kwa kujitoa mhanga kuokoa maisha ya wengine wakati wa utawala wa Nazi. Akihitimisha homilia yake, Papa Leo wa kumi na nne aliomba maombezi ya Bikira Maria Virgo Fidelis kwa ajili ya karabinieri wote, familia zao na kazi yao ya kila siku awe mlinzi na mwangaza wa wema katika kila huduma walioitiwa kutekeleza. Ibada hiyo imeonyesha si tu mshikamano wa kiimani, bali pia kuonyesha jinsi kanisa linavyothamini huduma ya jeshi la Karabinieri, ambalo kwa karne nyingi wameendelea kuwa mfano wa uaminifu, kujitolea na ushupavu kwa ajili ya usitawi, maendeleo na mafao ya wengi. Kutoka studio za Radio Vatican, mimi ni Sara Pelaji. Mungu Redio Vatikani inayokutangazia moja kwa moja kutoka mjini Vatikani. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, askofu Edward Mapunda wa jimbo katoliki la Singida, ambaye pia ni kaimu mkurugenzi wa kurugenzi ya uchungaji baraza la maaskofu katoliki Tanzania, hivi karibuni amezindua mpango mkakati wa miaka mitano, yaani kuanzia mwaka elfu mbili na ishirini na tano hadi mwaka elfu mbili na thelathini wa halmashauri ya walei nchini Tanzania. Askofu Edward Mapunda amemshukuru Mwenyezi Mungu kwa zawadi ya uhai, imani pamoja na zawadi ya utume wa waamini wa lei katika maisha ya kanisa, hasa kwa kuyatakatifuza mali mwengu. Amemshukuru Mwenyezi Mungu kwa mpango mkakati wa miaka mitano kuanzia mwaka elfu mbili na ishirini na tano hadi mwaka elfu mbili na thelathini na kwamba mpango huu ni utashi wa Mwenyezi Mungu mwenyewe na kwa maongozi ya Roho Mtakatifu. Askofu Mapunda ameomba baraka kwa ajili ya mpango huo ili usaidie mchakato wa uinjilishaji wa kina unaogusa mahitaji ya mtu mzima kiroho na kimwili na uwe ni chemchemi ya wokovu na uzima wa milele ndugu msikilizaji wa redio vatikani ufuatao ni muhtasari wa mpango mkakati wa miaka mitano kuanzia mwaka elfu mbili na ishirini na tano hadi mwaka elfu mbili na thelathini wa halmashauri ya walei kanisa katoliki nchini tanzania kwa lengo la kuimarisha nafasi ya waamini walei katika maisha ya kanisa kulea na kuwezesha vyama mashirika na jumuiya za walei na kukuza ustawi wa kiroho kijamii na kiuchumi wa jumuiya za waamini nchini Tanzania. Mpango huu umejipambanua kwa kuakisi dira pana ya Kanisa Katoliki nchini Tanzania, na unalenga kukabiliana na changamoto za ndani na za kimataifa, sanjali na kutumia fursa zilizopo kwa ajili ya kukuza moyo wa umisionali wa kanisa kwa namna ya ushirikiano na utume wa pamoja na ushuhuda wa imani tendaji. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, halmashauri ya ni walei nchini Tanzania ni chombo cha kitume kinachowaunganisha waamini walei katika wito na utume wao wa kuyatakatifuza malimwengu katika ngazi zote kuanzia jumuiya ndogo ndogo za Kikristo hadi taifa. Aidha, vyama, mashirika na jumuiya za kitume, kulingana na katiba ya Halmashauri ya Walei nchini Tanzania toleo la mwaka elfu mbili na kumi na tisa, hufanya kazi chini ya mwamvuli wa halmashauri ya walei katika ngazi husika, bila kuingilia karama za chama, shirika wala jumuiya ya kitume. Halmashauri ya walei katika ngazi husika hutoa ushirikiano kwa kutoa ushauri kuvitia moyo kuviimarisha na kuvielekeza pale inapobidi. Katika ngazi ya taifa, halmashauri ya walei nchini Tanzania ilianzishwa rasmi tarehe 24 Juni kunako mwaka 1969 chini ya mwamvuli wa baraza la maskofu Katoliki Tanzania kupitia idara ya utume wa walei chini ya kurugenzi ya kichungaji. Halmashauri hii iliundwa kwa madhumuni ya kuwakilisha walei katika ngazi ya kitaifa na kuwawezesha kutekeleza kikamilifu utume wa Kristo wa upatanisho, ushirika na umoja, na uendelezaji wa uongozi bora ndani ya kanisa. Lengo kuu la kuanzishwa kwake lilikuwa ni kuwapatia waamini walei muundo rasmi utakaowawezesha kushiriki kikamilifu katika maisha na utume wa kanisa kwa mujibu wa maono ya mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani. Almashauri taifa inaendeshwa kwa mujibu wa katiba yake ambayo iliidhinishwa na Baraza la Maaskofu Katoliki Tanzania, Desemba mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Katiba hii inaeleza dira na dhima ya halmashauri pamoja na kuweka msingi wa uratibu wa shughuli za walei katika juhudi za pamoja za uinjirishaji, kupeleka habari njema kwa kila kiumbe, pamoja na kuyatakatifuza malimwengo. Tangu kuanzishwa kwake kunako mwaka elfu moja mia tisa sitini na tisa, Halmashauri ya Walei Taifa imekuwa ikiendesha shughuli zake bila kuwa na mpango mkakati rasmi kwa zaidi ya miaka 50. Uendeshaji wake umejikita zaidi katika uzoefu wa kihistoria, mazoea ya muda mrefu, na mtazamo wa kuendelea kufanya kazi kwa mazoea pasipo mwelekeo madhubuti wa kimkakati. Kukosekana kwa muundo wa kina kumesababisha changamoto kadhaa katika utekelezaji ipasavyo majukumu yaliyowekwa katika katiba ya halmashauri ya walei. Hali hii imesababisha nyakati fulani kuwepo kwa hali ya kutoridhika miongoni mwa waamini walei, jambo lililoibua hoja ya kuwa na mwongozo ulio wazi na utaratibu wenye mwelekeo wa kimkakati katika kutekeleza utume wake. Kwa kutambua pengo hilo, mkutano mkuu wa mwaka uliofanyika katika kituo cha mafunzo ya walei cha Baraza la Maaskofu Katoliki Tanzania cha Mwenye Heri Isidori Bakanja tarehe ishirini na sita Juni mwaka elfu mbili na ishirini na moja ulipitisha kwa kauli moja uamuzi wa kuandaa mpango mkakati wa miaka mitano wa halmashauri ya walei. Mpango huu unalenga kuweka mfumo wawazi, wa wazi wa utekelezaji wa shughuli za halmashauri ili kuhakikisha kuwa juhudi zake zinaendana na utume wake wa msingi pamoja na wajibu wake wa kikatiba. Kwa mantiki hiyo halmashauri ya walei taifa inawasilisha mpango mkakati wake wa miaka mitano kuanzia mwaka elfu mbili na ishirini na tano hadi mwaka elfu mbili na thelathini kwa lengo la kuimarisha nafasi ya waamini walei katika kanisa kulea na kuwezesha vyama, mashirika na jumuiya za walei na hivyo kukuza ustawi wa kiroho, kijamii na kiuchumi wa jumuiya ya waamini nchini Tanzania. Mpango huu umejipambanua kwa kuakisi dira pana ya kanisa Katoliki nchini Tanzania na unalenga kukabiliana na changamoto za ndani na za kimataifa sanjari na kutumia fursa zilizopo kwa ajili ya kukuza umisionari wa kanisa kwa namna ya ushirikiano, utume wa pamoja na ushuhuda hai wa imani. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kwa kujikita kwa mafundisho ya Mtaguso Mkuu wa Pili wa Vatikani na maandiko mengine ya kanisa na ya kiulimwengu yenye umuhimu katika uendeshaji wa shughuli za utume wa waamini walei, Halmashauri ya Walei nchini Tanzania imezindua rasmi mpango mkakati wake wa miaka mitano tarehe ishirini na moja Juni elfu mbili na ishirini na tano katika hafla iliyoambatana na mkutano mkuu wa mwaka wa Halmashauri ya Walei. Uzinduzi huu umefanywa na Askofu mwenyekiti wa almashauri ya walei nchini Tanzania Mwashamu Edwardi Mapunda, askofu wa jimbo katoliki la Singida, aliyeambatana na kaimu mkurugenzi wa wakurugenzi ya kichungaji Padri Clement Kihio. Afra hiyo ilijumuisha wajumbe wote wa mkutano mkuu wa mwaka unaojumuisha wakurugenzi wa utume wa waamini walei wa majimbo, kamati tendaji za majimbo 36 na wenyeviti wa vyama mashirika na jumuiya za kitume ngazi ya taifa walio kuwepo. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kwa ufupi, mpango mkakati huu uandaaji wake ulikuwa shirikishi na uliandaliwa kutokana na mwanga wa mafundisho ya makala mbalimbali mbali kama mtaguso mkuu wa pili wa Vatikano na hususan hati ya mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani juu ya utume wa walei, barua ya kitume ya Baba Mtakatifu Yohane Paulo wa pili juu ya wicho na utume wa waamini walei barua ya kitume ya Baba Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili kuhusu kanisa barani Afrika pamoja na makala mengine yanayohusu kanisa la kisinodi, furaha ya Injili na dira ya baraza la maaskofu Afrika na Madagaskar SEKAM, shirikisho la mabaraza ya maaskofu Katoliki mashariki mwa Afrika Amesea, na malengo ya muda mrefu ya baraza la maaskofu Katoliki nchini Tanzania, bila kusahau nyaraka na miongozo inayohusu ukuaji na uimarishaji wa jumuiya ndogondogo za Kikristo nchini Tanzania na katika nchi za Mesea katika ujumla wao. Yafuatayo ni maudhui mafupi ya mpango mkakati wa miaka mitano wa halmashauri ya walei nchini Tanzania. Dira ni kuwa kitovu cha ubora wa kuishauri ipasavu ya rakia katika ngazi zote za halmashauri kuanzia jumuiya ndogondogo parokia ya dekania jimbo hadi taifa katika safari ya kulipeleka kanisa mbinguni. Dhima yake ni kuwaunganisha waamini walei katika wicho na utume wao wa kuyatakatifuza malimwengu kwa Injili ya Kristo katika ngazi zote kuanzia jumuiya ndogondogo ndogo za Kikristo hadi taifa. Kwa mujibu wa mafundisho ya kanisa, halmashauri ya walei Tanzania inalenga kuwawezesha walei kushiriki kikamilifu katika maisha na utume wa uinjilishaji, usimamizi wa kanisa na mageuzi ya kijamii kwa matendo yanayoongozwa na imani. Dhima yake inalenga kuweka misingi ya imani ya kiutawala, kichungaji na kijamii kwa ajili ya ustawi, maendeleo jumuishi ya jamii ya kikristo kwa kuzingatia maadili mema ya msingi na ya kikristo huduma, haki, mshikamano na utu wa binadamu. Malengo mahususi ya kimkakati, mkakati na ufuatiliaji: kukuza uinjirishaji mpya na wakina na malezi ya kichungaji kwa makundi yote, kuboresha kimkakati malezi ya kiroho kwa watoto, vijana, watu wazima na wazee ndani na nje ya majimbo kwa kuzingatia mahitaji yao mahususi, ili kuimarisha ushiriki wa waamini walei katika maisha na utume wa kanisa. Kuimarisha miundo ya uongozi na uwezo wa taasisi ya halmashauri ya waalei nchini Tanzania: kuweka mifumo thabiti ya uongozi na utawala, kuratibu shughuli za utendaji kwa ufanisi, na kuimarisha rasilimali watu na fedha ili kutimiza kwa ufanisi dhamira ya halmashauri kudumisha umoja na ushirikiano kati ya mapadi, watawa na waamini walei. Kukuza maelewano, heshima na mtazamo wa pamoja kati ya watendaji mbalimbali wa kanisa kwa ajili ya ujenzi wa jumuiya ya waamini iliyofungamana kwa dhati kulingana na matakwa ya kanisa la kisinodi na kimisionari. Kuendeleza maendeleo endelevu ya jamii ya Kikristo na vyama, mashirika la jumuiya za kitume za waamini walei kuwawezesha waamini waleki y elimu jasiri ya mali na mafunzo ya kiufundi kwa njia ya jumuishi inayojumuisha pia maskini na waamini walioko pembezoni mwa jamii ili jamii iishi kwa hadhi, heshima na udogo wa kibinadamu kukuza utunzaji bora wa mazingira nyumba ya wote na usimamizi endelevu wa rasilimali, kutekeleza wito wa Laudatosi ukizingatia mwongozo wa utekelezaji wa Laudatosi wa Amesea na Baraza la Maaskofu Katoliki Tanzania. Kwa kufanya hivi, Halmashauri ya Walei Tanzania inalenga kutoa elimu ya mazingira pamoja na masuala ya tabia nchi na kuhamasisha matumizi endelevu ya rasilimali za aina yote katika ngazi zote za maisha na utume wa kanisa. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, ifuatayo ni mikakati ya utekelezaji: uinjilishaji wa kisasa na malezi endelevu ya imani. Kwanza kabisa ni kutoa programu mahususi au kamambe kwa kila kundi la waamini kwa kutumia mbinu mbalimbali, ikiwa ni pamoja na kutumia teknolojia kwa uinjilishaji wa kidigitali Kuimarisha taasisi ya halmashauri ya walei kwa kuwekeza katika mafunzo ya viongozi, ikiwa ni pamoja na vijana wa kizazi kipya, kuimarisha mifumo ya uendeshaji, kuongeza vyanzo vya mapato na kuanzisha mfumo madhubuti wa ufuatiliaji na tathmini, ikiwa inasimamiwa na watu wenye weledi na mahiri kitaaluma, kwa kuendelea kudumisha umoja wa kikanisa, kimisionari na kisinodi kuratibu mikutano ya mara kwa mara ya watendaji yarakia watawa na waamini walei, mafunzo ya pamoja, miradi ya kiufundi na maadhimisho ya pamoja ya Kanisa Katoliki. Maendeleo endelevu ya jamii ni pamoja na kuwezesha vyama na jumuiya za waamini walei kuanzisha miradi ya uzalishaji yenye tija na kutoa mafunzo ya kujitegemea kiuchumi ikiwa ni pamoja na ujasiriamali. Utunzaji bora wa mazingira ni kutekeleza kiukamilifu miongozo ya utunzaji bora wa mazingira, nyumba ya wote, ikiwa ni pamoja na kuandaa vipindi vya elimu ya mazingira pamoja na kuhimiza maisha rafiki katika maeneo mbalimbali, ngazi za majimbo au taifa. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, ufuatiliaji tathmini na utekelezaji wake. Utekelezaji wa mpango mkakati huu utafanyika kwa mtindo wa ushirikishwaji kutoka ngazi ya chini hadi juu. Mfumo wa matokeo unaozingatia ufuatiliaji na tathmini utawekwa kwa ajili ya kupima maendeleo, kutambua mafanikio, changamoto na kutoa mapendekezo ya maboresho. Ripoti zitakuwa zinatolewa kila nusu mwaka katika ngazi ya jimbo na taifa ili kudumisha uwazi, uwajibikaji na kuboresha utekelezaji wa mpango mkakati. Utekelezaji wa mpango huu unakadiriwa kugharimu shilingi bilioni 2.5 kwa kipindi cha miaka mitano, sawa na wastani wa shilingi milioni mia tano kwa mwaka. Fedha zitapatikana kupitia mchango wa majimbo, shughuli za ukusanyaji wa fedha kupitia maandiko ya kitaalamu, misaada kutoka kwa wadau wa maendeleo, mashirika yasiyo ya kiserikali, wafadhili binafsi ndani na nje ya kanisa, na endapo itahitajika, mikopo kutoka taasisi za kifedha. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, mafanikio ya mpango mkakati huyo yanategemea mshikamano kutoka majimbo yote, ushirikiano wa dhati na wadau, pamoja na upatikanaji wa rasilimali za kutosha. Athari au hatari kama vile kupungua kwa rasilimali fedha, ukosefu wa ushirikiano wa baadhi ya wadau, au mabadiliko ya kijamii na kisiasa, zitakabiliwa kwa kutumia mikakati mbadala ya ufadhili na ushirikishwaji mpana wa wadau. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, hitimisho. Mpango mkakati huu ni dira ya mageuzi kwa halmashauri ya walei nchini Tanzania, kuwa taasisi imara, jumuishi na yenye mwelekeo wa utume, inayowajengea uwezo wa lei kushiriki kikamilifu katika maisha na utume wa kanisa na jamii katika ujumla wake. Mpango mkakati huu ni ahadi ya pamoja ya, ya kuimarisha na kuendeleza utume wa uinjirishaji, maendeleo endelevu na fungamani ya kijamii, na ustawi wa kiroho na kiuchumi wa waamini wa Kristo nchini Tanzania, kwa kujikita katika mshikamano, uwezeshaji na usimamizi wa rasilimali kwa njia endelevu. Halimashauri inalenga kulijenga kanisa hai lenye ushiriki wa dhati wa waamini na wanaopenda kujitegemea na kujiendesha kwa dhana ya kuondokana na utegemezi. Ushiriki wa majimbo, viongozi wa walei, waamini na wadau wengine wa maendeleo utakuwa wa msingi wa mafanikio na matokeo ya muda mrefu ya mpango huu. Halmashauri ya wale nchini Tanzania inatambua kuwa dunia inayowazunguka inabadilika kwa kasi na mabadiliko hayo huambatana na changamoto mpya pamoja na fursa mpya. Tutaendelea kuwa na mtazamo wa kubadilika kadiri ya mazingira yanavyotutaka, tukijibu kwa haraka mahitaji yanayojitokeza na kurekebisha mikakati yetu inapobidi. Mafunzo yatakayopatikana kupitia mchakato wa ufuatiliaji na tathmini ya mara kwa mara yatatuhakikishia kuwa tunaendelea kuwa katika njia sahihi na kufanya maamuzi yaliyo makini katika kila hatua ya utekelezaji wake. Mwisho kabisa, tunamalizia kwa nukuu ifuatayo: maana ni nani katika ninyi kama akitaka kujenga mnara asiye keti kwanza na kuhesabu gharama kwamba anavyo vya kuumalizia. Ndugu msikilizaji wa redio Vaticani, kukunogeshea muhtasari wa mpango mkakati wa miaka mitano kuanzia nziya mwaka elfu mbili na ishirini na tano mpaka mwaka elfu mbili na thelathini wa halmashauri ya walei nchini Tanzania. Kutoka studio za redio Vaticani, kamakawa ni mtoto wa mkulima Padri Richard Mjigwa. Msikilizaji wa redio Vatikani, usikose kujiunga nasi tena tunapoendelea kwa kushirikisha maisha na utumi wa kanisa ndani na nje ya Vatikani. Kwa niaba ya Sara Pelaji, mimi ni mtoto wa mkulima pale Richard Mjigwa nikisepa kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, laudetur Yesus Kristus.