Jambo wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm. ni kwa mara ngine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Redio Vatikani, ninaokaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi kwanza ni muhutasari wake. Wakati wa mkutano na washiriki wa kongamano la tano la dunia la waoblate wa Kibenediktini, Papa Francisco amewasihi kwa mara nyingine tena wasijitolee katika ubinafsi na kutojali wale wanaohitaji na wasiingie kwenye mazungumzo ambayo yanachafua wengine. Baba Mtakatifu Francisco tarehe kumi na tano Septemba elfu mbili na ishirini na tatu amemteua askofu wa jimbo la Mavingo nchini Zimbabwe, Askofu Raymond Tapiwa Mupa ambaye hadi uteuzi huo alikuwa ni askofu wa jimbo Katoliki la Chihoi nchini Zimbabwe. Na kila tarehe 15 Septemba ya kila mwaka mama kanisa anamkumbuka mama Maria wa mateso saba, siku moja baada ya sikukuu ya kutukuka kwa msalaba. Katika fursa hiyo, Baba Mtakatifu Francisco ameandika ujumbe wake mfupi kupitia mitandao ya kijamii kuwa kutoka kwa Maria wa mateso tujifunze kuwa ikiwa tunabaki na uhusiano na Mungu, hatuondolewi mateso ya maisha, lakini tunafunguliwa upeo mpana wa mema na kutembea ndani mwake kuelekea utimilifu. Na Kardinali Matteo Zuppi, mjumbe wa papa katika ujumbe wa amani ulioanzia nchini Ukraine na kuendelea nchini Urusi na Marekani, alipokelewa katika wizara ya mambo ya nchi za nje ya jamhuri ya watu wa China na mwakilishi wa masuala ya Ulaya na Asia kutoka Vatikani ilisisitiza hitaji la kuchanganya juhudi za kuhimiza mazungumzo na kuelezea matumaini kwamba usafirishaji kwa kwa ya ya kwa wa nafaka unaweza kuhakikishwa kwa faida ya nchi zilizo hatarini. Katika maktaba ya filamu ya Vatikani tarehe 14 Septemba kulikuwa na onyesho kwa filamu iliyoelezea janga la uhamiaji wa kiafrika wanaojaribu kufika Ulaya. Papa Francisco alikutana na mkurugenzi na wachezaji wa filamu hiyo katika nyumba ya mtakatifu Marta alasili tarehe 14 Septemba 2023. Inasikitisha zaidi kwamba miaka 75 baadaye wengi wa kaka na dada zetu bado wanateseka kwa sababu ya vita, migogoro, njaa, ubaguzi na unyanyasaji. Amesema hayo katika hotuba wa mwakilishi wa kudumu wa Vatikani katika mkutano kuhusu haki za kibinadamu huko Jeneva, Septemba 13. Habari tatu hizi na nyingine utapata kuzisikiliza nilizo kuandalia, na mwisho wa habari hizi utasikiliza tafakari la neno la Mungu linaloletwa kwako na Padre Pascal Yondo. Ni Anjela Zaula anakukaribi Tafakari ya ukarimu iliyoendelezwa na Baba Mtakatifu Francisco kwa kutoa mwaliko kwa upya kwa kuwa na heshima kwa wale wanaotafuta ukarimu na kuwapendelea maskini imesikika katika hotuba kwa washiriki wa kongamano la tano la Wabenediktini duniani aliokutana nao katika ukumbi wa Klementina katika jumba la kitume tarehe 15 Septemba 2023. Baba Mtakatifu Francisco amesema, wakati mwingine inaonekana badala yake kwamba jamii yetu inasongwa polepole pole katika usalama uliotiwa muhuri wa ubinafsi na kutojari. Leo hii majaribu ni kujifungia, na hii pia inafanywa kwa kuzungumza na kuwachafua wengine, kuwahukumu na kujifungia wenyewe binafsi. Badala yake, lugha ni kwa ajili ya kumsifu Mungu, si kwa ajili ya kuzungumza kuhusu wengine, Papa Francisco ameonya. Katika hotuba yake, Baba Mtakatifu amewakumbusha Wabenediktini kwamba Mtakatifu Benedikto katika kanuni ya utawala wake aliwataka kuwa na moyo uliopanuliwa na ukuu wa upendo usioelezeka. Na hivyo Papa akaongeza kusema, moyo huo uliopanuka ni sifa ya roho ya Kibenediktini, na ambayo ni siri ya kazi kuu ya uinjilishaji unaofanywa na utawa uliozaliwa na mtakatifu wa Norcia. Kisha Papa Francisco alipenda kutafakari mambo matatu yanayotokana na kupanuka kwa moyo kuwa ni utafutaji wa Mungu, shauku ya Injili na ukarimu. Ikiwa utafutaji wa kudumu wa Mungu ndiyo kwanza kabisa unatofautisha maisha ya Kibenediktini yenye lengo la kutafuta mapenzi ya Muumba katika neno lake na katika kutafakari kwa uumbaji katika matukio ya kila siku na katika kazi hai kama maombi, shauku kwa ajili ya Injili ni bidii inayotokana nayo. Kwa hiyo mwaliko wa Baba Mtakatifu Francisco kwa Wabenediktini ni kubadilisha mazingira ya maisha ya kila siku kwa kufanya kazi kama chachu kwenye unga kwa ustadi na uwajibikaji, na wakati huo huo kwa upole na huruma. Kama utawa wa zama za kati, pamoja na kielelezo chake cha maisha ya kiinjili kilichojikita kwenye kauli mbiu ya shirika ora et labora, yaani kazi na sala, Baba Mtakatifu amesema, kilipelekea kuongoka kwa amani na kuunganishwa kwa watu wengi. Lengo ni kuleta Injili katika maisha ya kila siku. Kwa hiyo, katika ulimwengu wa utandawazi, lakini uliogawanyika, wenye pupa, unaojitolea kwa ulaji, katika mazingira ambayo mizizi ya familia na kijamii wakati mwingine inaonekana karibu kuvunjika, pasiwepo na Wakristo wanaonyoshea vidole, lakini wawe ni mashuhuda wenye shauku ambayo inatoa nuru ya Injili katika maisha kwa njia ya maisha. Kwa kuongezea, amesema na jaribio daima ni hili la kutoka kuwa mashuhuda wa Kikristo hadi kwa washtaki wa Kikristo, amekazia Papa kuwa kuna mshtaki mmoja tu ambaye ni Shetani. Kwa hiyo amesisitiza kwamba tusicheze nafasi ya Shetani, bali tucheze na nafasi ya Yesu, ya shule ya Yesu, ya heri yake. Hatimaye, Baba Mtakatifu akifafanua juu ya ukarimu, alisisitiza ishara ambazo Mtakatifu Benedikto aliamuru katika suala hilo kwamba wema wa kuonyeshwa kwa mgeni, kushiriki katika wakati wa sala na kushirikisha kile mtu alicho nacho, na baadaye kuwa na wasiwasi wa akiba, hasa kwa ajili ya maskini na mahujaji, kwa sababu ni hasa ndani yao kwamba Kristo anapokelewa kwa njia maalum sana, alisema Mtakatifu Benedikto. Kwa hiyo, Papa Francisco ameongeza, kama Waublate monasteri zao kuu ni ulimwengu, jiji, mahali pa kazi, na hapo wameitwa kuwa mifano ya ukarimu, kwa heshima kwa wale wanaobisha mlango wao na kwa upendeleo wa maskini. Pamoja na hayo yote, Papa ametoa mwaliko wa utakatifu kuwa ni kuendelea kupanua mioyo yao na kuukabidhi kila siku kwa upendo wa Mungu bila kukoma, kutafuta kuushuhudia kwa shauku ya upendo, lakini zaidi ya yote ni kuukaribisha kupitia kwa maskini zaidi. Baba Mtakatifu Francisco tarehe 15 Septemba 2023 amemteua askofu wa jimbo la Mavingo nchini Zimbabwe, askofu Raymond Tapiwa Mupa ambaye hadi uteuzi huo alikuwa ni askofu wa jimbo Katoliki la Chihoyi nchini Zimbabwe. Na kila tarehe 15 Septemba ya kila mwaka Mama Kanisa anamkumbuka Mama Maria wa mateso saba, siku moja baada ya sikukuu ya kutukuka kwa msalaba. Katika fursa hiyo, Baba Mtakatifu Francisco ameandika ujumbe wake mfupi kupitia mitandao ya kijamii kuwa kutoka kwa Maria wa mateso tujifunze kuwa ikiwa tunabaki na uhusiano na Mungu, hatuondolewi mateso ya maisha, lakini tunafunguliwa upeo mpana wa mema na kutembea ndani mwake kuelekea utimilifu. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, asili ya sikukuu hii ilikuwa ni mnamo tarehe 9 Juni elfu moja mia sita sitini na nane ambapo baraza la kipapa la wakati ule la ibada na nidhamu ya sakramenti liliruhusu kuadhimisha misa kwa heshima ya uzuni saba wa mwenye heri Bikira Maria, likitaja katika hati hiyo kwamba wanashirika wa watumishi wa Maria waweze kuvaa mavazi meusi kwa ajili ya kumbukumbu ya ibada ya Maria na huzuni ambayo yeye alifanya uzoefu katika mateso ya mwanaye. Kwa hiyo na ibada hiyo kwa ajili ya Mate Dolorosa, yaani mama wa mateso, iliyoenea sana hasa katika nchi za Mediteranea iliendelezwa tangia mwisho wa karne ya kumi na moja na alikuwa ni Papa Pio wa saba aliyeingiza katika kalenda ya kiliturjia ya Kiroma mnamo mwaka elfu moja mia nane kumi na nne akiweka kuadhimisha kila tarehe kumi na tano Septemba. Picha ya mama wa huzuni ambaye anaonyesha mateso ya, ya mwanaye imekuwa uwakilishi maarufu katika sanaa, mziki mtakatifu na uchaji wa Mungu. Kwa hiyo, heshima ya watu wa Mungu kwa ibada ya mateso ya Maria imekuwa ikifanyika kwa karne nyingi. Nyimbo zimeandikwa kwa heshima ya mama yetu wa huzuni alikuwa chini ya msalaba na kumtafakari pale akiteseka. Uchamungu wa Kikristo umekusanya huzuni za Maria na unazungumzia juu ya huzuni saba. Huzuni wa kwanza unaonekana katika siku arobaini tu baada ya kuzaliwa kwa Yesu, unabii wa Simeoni ambaye alizungumzia juu ya upanga ambao utachoma moyo wake. Huzuni wa pili unaonekana katika kukimbilia Misri kuokoa maisha ya mwanaye, rejea injili ya Matayo sura ya pili, aya ya kumi na tatu hadi ishirini na tatu na huzuni watatu ni siku tatu ya uchungu wakati mtoto alibaki hekaluni. Maumivu ya nne ni mama yetu anapokutana na Yesu njiani kuelekea Kalvari. Rejea Yohane 19:25. Maumivu ya tano ya mama yetu akiona kifo cha Yesu na kumwona mwanaye pale amesulubiwa akiwa uchi na akifa. Maumivu ya sita akishuka Yesu kutoka msalabani amekufa, na anamchukua mikononi mwake kama vile alivyokuwa akimchukua mikononi mwake zaidi ya miaka 30 mapema, akiwa kichanga Betlehemu. Maumivu ya saba ni kuzikwa kwa Yesu. Kwa hiyo ucha Mungu wa Kikristo unafuatilia njia hii ya Mama Maria anayefuatana na Yesu mwenyewe. Ndugu wapendwa wasikilizaji wa, wa Redio Vatikani, hii basi natuombe maumivu hayo saba kama mama wa kanisa aliyetuzaa sisi sote kwa uchungu mwingi. Alisema hivyo Baba Mtakatifu Francisco wakati wa mahubiri ya Ijumaa Kuu tarehe tatu Aprili elfu mbili na ishirini, akijikita na tafakari yake kuhusu uchungu wa mama yetu Maria wakati wa mateso ya mwanaye Yesu Kristo. Kardinali Matteo Zuppi, askofu mkuu wa jimbo kuu katoliki la Bologna na rais wa baraza la maaskofu Italia, alianza ziara yake huko Beijing nchini China kama mjumbe wa Papa Francisco kwa ajili ya utume wa amani ya Ukraini inayoteswa na ilimwona akitembelea Kievu Ukraini, Moscow Urusi na Washington Marekani kati ya mwezi Juni na Julai 2023. Na taarifa kwa vyombo vya habari kutoka Vatikani iliripoti kwamba kardinali huyo alipokelewa katika mji mkuu wa China katika wizara ya mambo ya nchi za nje ya jamhuri ya watu wa China na Li Hui mwakilishi maalum wa masuala ya Ulaya na Asia. Mkutano huo kwa mjibu wa taarifa ulifanyika katika mazingira ya wazi na ya kirafiki na ulijitolea kwa kutazama vita nchini Ukraini na matokeo yake makubwa, ukisisitiza hasa haja ya kuunganisha juhudi za kuhimiza mazungumzo na kutafuta njia zinazoongoza amani. Tatizo la usalama wa chakula pia lilishughulikiwa kukiwa na matumaini kwamba uuzaji wa nafaka nje ya nchi unaweza kuhakikishwa hivi karibuni, hasa kwa nchi zilizo hatarini zaidi. Mapema alasiri tarehe 14 Septemba 2023 katika nyumba ya Mtakatifu Marta mjini Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco alimpokea mkurugenzi Mateo Garrone akiambatana na baadhi ya waigizaji wa, wa filamu yenye kichwa Mimi Kapteni ambayo ilishinda tuzo ya simba ya shaba kwenye tamasha la filamu la Venesia, Italia. Hayo yaliripotiwa na ofisi ya vyombo vya habari vya Vatikani na kufahamisha kuwa ilipangwa kufanyika onesho maalum la filamu hiyo lililoandaliwa na baraza la kipapa la mawasiliano saa 12, jioni katika chumba cha maktaba ya filamu ya Vatikani tarehe 14 Septemba 2023 mbele ya mkurugenzi na baadhi ya wahusika wakuu na hasa Mamadu ambaye kutokana na uzoefu wake wa maisha, njama ya filamu hii ilihusika moja kwa moja. katika hotuba ya Askofu Mkuu Ettore Balestrero, mwakilishi wa kudumu wa Vatikani katika ofisi za Umoja wa Mataifa huko Jeneva, Uswisi, katika mjadala mkuu wa 53 wa baraza kwa ajili ya haki za binadamu tarehe 13 Septemba 2023 alisema: baadaye mwaka huu jumuiya ya kimataifa na baraza hili litaadhimisha miaka 75 ya kupitishwa kwa tamko la kimataifa la haki za kibinadamu. Jiwe hili msingi la mfano wa kimataifa wa leo hii limejengwa juu ya imani kwamba binadamu wote wamezaliwa huru na sawa katika utu na haki, wamejaliwa kuwa na akili na dhamiri, na wanapaswa kutendeana wao kwa wao kwa roho ya udugu. Ni ukweli wa kusikitisha wa historia kwamba imani hii iliwekwa ndani ya Tamko la Kimataifa la Haki za Kibinadamu baada tu ya uharibifu na hasara za mamilioni ya maisha katika ulimwengu wa vita vya pili vya dunia. Inasikitisha hata hivyo, zaidi kwamba miaka sabini tano baadaye, wengi wa kaka na dada zetu bado wanateseka kwa sababu ya vita, migogoro, njaa, ubaguzi na unyanyasaji, badala ya roho ya udugu ambayo jumuiya ya kimataifa ilijitolea. Bila shaka, mara nyingi sana leo hii mtu yeyote anayeonekana kuwa dhaifu, maskini au asiye na thamani kulingana na kanuni fulani za kiutamaduni hupuuzwa, hutengwa na au hata kuchukuliwa kuwa tishio kwa kuondolewa. Watu wote bila utofauti wa aina yoyote, kimaumbile na bila kutengwa, wana hadhi na utu wa kibinadamu. Hii haimaanishi tu kwamba kila mtu anapaswa kuheshimiwa, lakini inamaanisha kwamba kila mtu anapaswa kuthaminiwa kwa mchango wake wa kipekee anaoleta katika jamii. Kwa bahati mbaya, mara nyingi ni watu walio katika mazingira magumu zaidi ambao wanabaguliwa na kutengwa: wahamiaji na wakimbizi, wazee, wagonjwa, wasiozaliwa na maskini, kwa kutaja wachache tu, mara nyingi huwekwa kando ya jamii na hata kutupwa. Kila mwamini anaalikwa kumkaribisha Roho wa Bwana, yaani kustawisha uhusiano naye daima ili aishi maisha mazuri na yenye furaha. Haya ni maneno ya ndugu mdogo Marco Moroni, msimamizi wa konventi na kanisa takatifu la mtakatifu Francisi wa Asisi, ambaye mwaka huu elfu mbili na ishirini na tatu ni mwenyeji wa toleo la tisa la mkutano wa mataifa wa Francisco tukio hilo ambalo limefunguliwa tangu tarehe 14 hadi 16 Septemba 2023 lina utajiri mkubwa wa mikutano, makongamano, meza za mduara zote, ziara za kuongozwa pia, ili kuishi uzoefu wa utajiri wa pande zote unaohusiana kila utamaduni na unyeti wake. Toleo la mwaka huu 2023 limetiwa msukumo na maadhimisho ya miaka 800 tangu kuthibitishwa kwa utawala wa Franciskani na Papa Honorius watatu Kauli mbiu inayoongoza toleo hili ni kuwa katika historia nzuri, alisema mtawa huyo Mkonventwari, kwamba wamehakikisha afra zote katika meza mbalimbali mbali za mazungumzo zinahusiana na maada hiyo. Kwa hakika wanazungumzia kuhusu utawala wa Fransiskani ambao pia watakuwa na nafasi maalum Jumamosi tarehe 16 Septemba, lakini pia kuhusu sheria za maisha. Kwa mfano, masuala yanayohusiana na mada ya haki pia yanashughulikiwa. Karibu ndugu msikilizaji wa radio, katika tafakari ya ya Mungu, Dominika mwaka A kanisa, kipindi cha kawaida. Masomo ya dominika ya23 ya a yalitukumbusha wajibu na namna ya kuwasahihisha ndugu zetu waliotukosea ili kuwasaidia waweze kumrudia Mungu. Masomo ya dominika hii ya 24 yanatitia mkazo usio tu wajibu wetu kama Wakristo katika kuwasahihisha waliotukosea, lakini pia kuwasamehe bila kipimo. Hii ni kutokana na ukweli kuwa katika maisha yetu ya kila siku kama wanadamu, tunakosea, tunakosewa na kukoseana, na hivyo kuharibu mahusiano mema tunayopaswa kuwa nayo. Njia pekee ya kurudisha uhusiano huu mwema ni toba na msamaha wa kweli, vilivyo chemchemi ya amani ya kweli itokayo kwa Mungu, kama wimbo wa mwanzo unavyosema: ee Bwana wape amani wa kungojao, ili watu wawasadiki manabii wako, usikilize sala ya mtumwa wako na ya taifa lako Israeli. Kitabu cha Yoshua bin Sira sura ya 36 aya ya 15. Ni kwa kusameheana sisi kwa sisi ndipo tunapopata kibali cha kusamehewa na Mungu kama sala ya mwanzo inavyoitilia mkazo wa kusema, E Mungu uliyemumba na mwongozi wa vitu vyote, ututazame utuwezeshe kukutumikia kwa moyo wote, ili tupate baraka ya huruma yako. Somo la kwanza ni la kitabu cha hekima ya Yoshua bin Sira sura ya 27 aya ya thelathini hadi sura ya ishirini na nane aya ya kwanza hadi ya ya saba. Somo hili linatueleza kuwa tunapaswa kuwasamehe wengine kwa kuwa hata sisi tunahitaji kusamehewa, maana hatuko wakamilifu, tuwa dhambi. Yoshua bin Sira anauliza mtu mwenye dhambi anawezaje kutumaini kusamehewa makosa yake na Mungu iwapo anatumia hasira, ghadhabu na kisirani moyoni mwake? Kwanza yampasa amsamehe jirani yake ili naye apate kusamehewa. Kumbe mwenye kujilimbikizia kisasi ataona kisasi kutoka kwa Bwana, hakika yeye atamfungia dhambi zake. Kumbe kumsamehe jirani au mtu mwingine maovu aliyokufanyia ni sharti la kusamehewa dhambi zako wakati utakaposali na kuomba msamaha kwa Mungu, anasisitiza Yoshua bin Sira. Mwenye kujilimbikiza kisasi ataona kisasi kutoka kwa Bwana Hakika yeye atamfungia dhambi zake. Umsamehe jirani yako dhara alilokufanyia, hivyo nawe utasamehewa dhambi zako wakati utakaposali. Anaendelea kuuliza maswali: mwanadamu kumkasirikia mwanadamu, je, atatafuta kuponywa na Bwana? Mwanadamu hamrehemu aliye mwanadamu mwenzake, je, atalalamika kwa ajili ya dhambi zake mwenyewe? Aliye mwili na damu huilisha hasira yake, je ni nani atakayempatanisha yeye kwa makosa yake? Kisha anahitimisha kwa ushauri murwa kabisa akisema: basi kumbuka mwisho wako, uache uadui, kumbuka uozo na mauti, ujiepushe na kutenda dhambi, kumbuka zile amri, usikasirike na jirani yako, nawe ulikumbuke agano lake aliye juu, umwachilie ujinga wake. Basi tujitahidi kuwasamehe waliotukosea, ili nasi tupate kibali machoni pa Mungu na kusamehewa uovu wetu, kama wimbo wa katikati unavyotusihi: E nafsi yangu muhimidi Bwana na vyote vilivyo ndani yangu vilihimidi jina lake takatifu. E nafsi yangu muhimidi Bwana wala usisahau fadhili zake zote. Ndiye aliyekusamehe maovu yako yote, akuponya magonjwa yako yote, akomboa uhai wako na kaburi akutia taji ya fadhili na rehema. Yeye hatateta siku zote, wala hatashika hasira yake milele. Hatutendei kadiri ya hatia zetu, wala halipi kwa kadiri ya maovu yetu. Maana vile mbingu zilivyoinuka juu ya nchi, kadiri ile ile rehema zake ni kuu kwa wamchao. Kama mashariki ilivyo mbali na magharibi, ndivyo alivyoweka dhambi zetu mbali nasi. Zaburi ya na ya tisa hadi ya kumi na mbili. Somo la pili lina waraka wa mtume Paulo kwa Warumi sura ya kumi na nne aya ya saba hadi ya tisa. Katika somo hili mtume Paulo anatueleza kuwa kwa vile sisi sote tumekombolewa kwa kifo na ufufuo wa Kristu, basi sote tu mali ya Mungu ya yeye peke yake. Ni Bwana wetu hivi lengo la matendo yetu yote liwe katika kumpendeza Mungu na ili kumpendeza Mungu lazima tuwe na upendo kwa wenzetu kama Mungu anavyowapenda na kuwasamehe pale wanapokosea. Mtume Paulo anasisitiza kusema kuwa sisi sote tunadaiwa na Mungu. Deni letu ni kubwa sana, kiasi kwamba hakuna mtu mwenye matumaini ya kuweza kulilipa. Tunadaiwa na Mungu kwa kuwa vyote tulivyo navyo ni vyake. Maisha yetu ni yake, akili zetu ni zake, utashi wetu ni wake, na karama tulizo nazo ni zake. Kumbe hakuna tunachoweza kudai kuwa ni haki yetu mbele zake isipokuwa dhambi zetu tu. Lakini Mungu kwa upendo huruma yake anatusamehe dhambi zetu kila tunapomwomba msamaha. Kumbe nasi tunapaswa kuwasamehe ndugu zetu waliotukosea kwa sababu Bwana ametusamehe makosa yetu. Injili ni kama ilivyoandikwa na Mathayo, sura ya 18 aya 21 hadi 35. Sehemu ya injili inajibu maswali haya: Je, tunapaswa kuwasamehe jirani zetu na ndugu zetu mara ngapi? Jibu ni daima, tena bila kipimo Sababu gani ni lazima tuwasamehe jirani na ndugu zetu? Kwa sababu sisi pia hutegemea daima msamaha wa Mungu, na maadamu sisi tu watoto wa Mungu, hatuna budi kuiga mfano wa Mungu baba yetu. Haya ni mafundisho ya Yesu baada ya Petro kumuuliza ni mara ngapi tunapaswa kuwasamehe ndugu au jirani zetu wanapotukosea. Kumbe tunapaswa kufahamu kuwa kusamehe ni sharti la sisi kusamehewa na Mungu. Yesu anasema: Nanyi kila msimamapo na kusali sameheni, msiwe na neno lolote juu ya mtu ili na Baba yenu aliye mbinguni awasamehe na ninyi makosa yenu. Lakini kama ninyi hamsamehi, wala Baba yenu aliye mbinguni hata wasamehe ninyi makosa yenu. Injili ya Marko sura ya 11 aya 25 hadi ya 26. Licha ya kuwa kusamehe wengine ni sharti la sisi kusamehewa, lakini pia kusamehe kuna faida katika maisha yetu ya kila siku kuliko kuto kusamehe. Mafundisho na mang'amuzi ya mababa wa kanisa watakatifu na wasomi mbalimbali yanatufundisha mbali, faida nyingi zinazopatikana pale msamaha unapotolewa. Msamaha na upatanisho huleta mahusiano mema na kukata mzunguko wa chuki, hasira, fitina na kisasi, hivyo kuufanya msamaha kuwa mlango wa uponyaji wa ndani na wa nje unaotuletea afya ya kimwili kiakili na kiroho, kwani unapotolewa unamweka mtu huru na mawazo yanayosababisha magonjwa yasiyotibika kwa dawa za hospitalini. Kumbe ukisamehe unajitakia mema, ukisamehe unajiponya zaidi sana. Kusamehe ni utu, kusamehe ni uungwana, kusamehe ni upendo, kusamehe ni ukomavu, kwani ni kufanya maamuzi ya kiutu uzima. Kusamehe kuna kufanya uwe na mwelekeo mzuri na mipangilio mizuri katika maisha yako. Kumbe tunaweza kusema kuwa msamaha maana yake ni kurudisha tena hali njema kati ya mtu na mtu, kati ya mtu na jamii, kati ya mtu na Mungu. Kusamehe ni kurudisha upendo, amani na urafiki uliopotea. Lakini mara nyingi inakuwa ngumu kusamehe, pengine ni kwa sababu ya kutokukomaa katika imani, kukosa moyo wa sala na moyo wa upendo. Pale tunapoona ugumu wa kusamehe inapopata kigugumizi kutoa msamaha, tumtazame Yesu juu ya msalaba, ili tuchote kutoka kwake neema na nguvu za kuweza kusamehe na kusema kama yeye alipokuwa kufani msalabani: Baba, uwasamehe kwa kuwa hawajui watendalo. Upendo ndiyo nguvu ya kutuwezesha kusamehe. Kumbe msamaha wa kweli hujengwa katika amri kuu ya mapendo. Mtu akisema naomba unisamehe, ni sawa na kusema naomba unipende. Mtoto akikosea halafu akamwambia mzazi wake, baba au mama, naomba unisamehe, ni sawa na kumwambia baba au mama yake, naomba unipende. Na baba au mama akijibu na kumwambia mwanaye, nimekusamehe mwanangu, ni sawa na kumwambia na kupenda mwanangu. Kumbe ukimwambia mtu aliyekosea, nimekusamehe, ni sawa na kumwambia na kupenda. Hivyo ndivyo tunavyoweza kuishi amri ya mapendo, na hii ndiyo dhana ya kusamehe inayoleta furaha ya kweli katika maisha yetu. Tukumbuke kuwa msamaha ni zawadi ambayo ikitolewa inakumbukwa na vizazi vyote; ni zawadi ambayo Yesu aliwapa waliomtesa na kumtundika msalabani; ni zawadi ambayo Stefano shemasi aliwapa waliomuua. Basi nasi tujifunze kutoa msamaha, ili tuweze kuweka kumbukumbu duniani na mbinguni. Tukifanya hivyo, sala ya kuombea dhabihu inayosema E Bwana, uridhike na dua zetu, uipokee kwa wema dhabihu yetu sisi watumishi wako, ili kitu alichokutolea kila mmoja wetu kwa heshima ya jina lako kitufae sote kwa okovu. Itakuwa na maana na itasikilizwa, nasi tutakuwa na ushirika na Kristo kama antifona ya komunyo inavyosema, kikombe kile cha baraka tukibarikicho, je si ushirika wa damu ya Kristo? Mkate ule tuumegao si ushirika wa mwili wa Bwana? wa wa Korinto wa kwanza sura ya kumi aya sita. Hivyo tutakuwa na nguvu ya kuishi vyema kama sala baada ya kumunyo inavyosema: E Bwana, tunakuomba nguvu ya rehema zako za mbinguni itujaze mwili na roho, ili tusitawaliwe na tamaa zetu, ila tu nguvu hiyo. Tumsifu Yesu Kristo. Kutoka studio za radio Vatikani ni mimi Padri Paskali Irondo namnamna. Mpendwa msikilizaji wa redio Vatikani, ndipo tumefikia mwisho wa habari zetu za leo tulizokuandalia. Kwa, kwa niaba ya padri ya Paskali Yondo, ni Anjelo Wezaura akikuaga. Tumsifu Yesu Kristo. Laudetu Yesus Kristus.