Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati, hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm-hmm. Ni kwa mara ingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa redio Vatikani, ninaokaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi kwanza ni muhtasari wake katika hotuba ya kwanza ya Papa Francisco huko Ajacho, katika kongamano kuhusu udini maarufu katika Mediterania, amebainisha kuwa Korsika ni mfano mwema katika bara la Ulaya kwa ajili ya mazungumzo ya mara kwa mara kati ya kanisa na taasisi za kiraia na za kisiasa. Papa ametoa angalisho la kufuatilia udini maarufu kwa watu wa Mungu ili usinyonywe na vikundi vinavyonuia kuimarisha utambulisho wao kwa njia ya mzozo, na kwamba usekula ni muhimu kanisa na taasisi vifanye kazi kwa pamoja kwa manufaa ya wote. Baada ya kupaa kutoka Roma, papa Francisco aliwasalimia takribani waandishi sabini wapiga picha walioandamana naye katika ziara yake ya kitume hadi Ajaccio. ni safari fupi ya ndege lakini nilitaka kuwasalimu na kuwashukuru kwa kazi yenu. Zawadi nyingi kwa Papa ikiwa ni pamoja na sanamu ya malaika iliyoharibiwa na matope kutoka parokia ya Valencia iliyoharibiwa na dhoruba ya Dana. Habari za asubuhi na asante. Baba Mtakatifu Francisco, Dominika tarehe 15 Desemba 2024, akiwa katika ziara yake ya kitume ya 47 huko Ajaccio, kisiwani Korsica, nchini Ufaransa, ametoa hotuba yake ya kwanza katika hitimisho la kongamano kuhusu udini wa watu katika Mediterania kwenye ukumbi wa mikutano. Papa akianza hotuba yake, ameonyesha furaha kukutana nao hapo Ajaccio katika hitimisho hilo ambalo limeleta pamoja idadi ya wasomi na maaskofu kutoka Ufaransa na nje ya nchi. Ardhi zinazoogeshwa na bahari ya Mediterania zina historia ndefu na zimekuwa chimbuko la ustaarabu mwingi ulioendelea. Ustaarabu wa Kigiriki, Kirumi na Kiyahudi Kikristo unakuja akilini kama mifano inayoshuhudia umuhimu wa kiutamaduni kidini na kihistoria wa ziwa hilo kubwa katikati ya mabara matatu, bahari hii ya kipekee ambayo ni Mediterania. Hatupaswi kusahau kwamba katika fasihi yote ya Kigiriki na Kilatini, Mediterania mara nyingi ilikuwa mazingira ya kuzaliwa kwa hadithi, historia na simulizi. Mawazo ya kifalsafa na sanaa, pamoja na mbinu za kufuata njia, ziliwezesha ustaarabu wa bahari yetu kukuza utamaduni ulioinuliwa, kufungua njia ya mawasiliano kujenga miundombinu na mikondo ya maji na hata zaidi, kuunda mifumo ya kisheria na taasisi ngumu ambazo kanuni zake za msingi za kuvumilia na kubaki muhimu leo hii. Papa aliendelea: kati ya Mediterania na Mashariki ya Karibu uzoefu wa kipekee wa kidini ulizaliwa, umefungwa kwa Mungu wa Israeli ambaye alijidhihirisha kwa wanadamu na kuanza mazungumzo ya kuendelea na watu wake. Mazungumzo hayo yalifikia kilele katika uwepo wa umoja wa Yesu, mwana wa Mungu, ambaye alifunua uso wa Baba wake na wetu kwa njia ya uhakika na kutimiza agano kati ya Mungu na wanadamu. Zaidi ya miaka elfu mbili imepita tangu mwilisho wa mwana wa Mungu, na tangu wakati huo enzi na tamaduni nyingi zimekuja na kupita. Katika baadhi ya vipindi vya kihistoria, imani ya Kikristo ilitengeneza maisha ya watu na taasisi zao za kisiasa, ambao leo hii, hasa katika nchi za Ulaya, swala la Mungu linaonekana kurudi nyuma, huku watu wakizidi kutojali uwepo wake na neno lake. Hata hivyo, katika kuchanganua hali hii tunapaswa kujihadhari na mazingatio ya haraka na hukumu za kiitikadi ambayo hata katika siku zetu hizi zinaweza kugombanisha utamaduni wa Kikristo na utamaduni wa kiulimwengu. Badala yake ni muhimu kutambua uwazi kati ya upeo wa hizi mbili. Waamini wanazidi kufunguliwa na kuwa na amani na uwezekano wa kutenda imani yao bila kuilazimisha kwa chachu ndani ya ulimwengu na katika jumuiya zao wenyewe. Wasioamini au wale waliojitenga na matendo ya kidini si wageni katika kutafuta ukweli, haki na mshikamano. Mara nyingi, hata kama si wa dini yoyote, wanakuwa na kiu kubwa moyoni mwao, utafutaji wa maana unaowaongoza kutafakari fumbo la maisha na kutafuta maadili ya msingi kwa manufaa ya wote pamoja Baba Mtakatifu Francisco akiendelea amebainisha kuwa katika muktadha huo tunaweza kufahamu uzuri wa umuhimu wa udini au tuseme uchaji wa Mungu maarufu, na kwamba alikuwa ni Mtakatifu Paulo wa Sita aliyebadilisha jina hili la Evangeli nuntiandi kubadili udini maarufu wa watu. Kwa upande mmoja, udini maarufu unarejea kwenye umwirisho kama msingi wa imani ya Kikristo ambayo daima hujidhihirisha katika tamaduni, historia na lugha za watu na hupitishwa kupitia alama, mira, desturi na tamaduni za jumuia hai. Kwa upande mwingine, uchamungu huo au dini huo wavutia na kuwauisha watu walio kwenye kizingiti cha imani, ingawa wanaweza wasitekeleze imani yao, na mara kwa mara udini maarufu wezesha kupata mizizi na mapenzi yao na pia kukutana na maadili ambayo wanaona yanafaa kwa maisha yao wenyewe na kwa jamii nzima. Kwa kudhihirisha imani kwa njia ya ishara rahisi na lugha ya ishara inayokita mizizi katika utamaduni wa watu, udini maarufu hudhihirisha uwepo wa Mungu katika mwili hai wa historia, huimarisha uhusiano na kanisa, na mara nyingi huwa tukio la kukutana, kubadilishana kiutamaduni na sherehe. Ni jambo la kushangaza Udini ambao haufanyi sherehe hauna ladha, siyo uchaji ambao unatoka kwa watu, ni udini uliochujwa. Kwa maana hiyo, matendo yake yanatoa uhai wa uhusiano na Bwana na kwa yaliyomo katika imani. Katika suala hili, Baba Mtakatifu Francisco alipenda kutaja tafakari ya Blaise Pascal katika mazungumzo na mpatanishi wa uongo kuhusu jinsi ya kuja kwenye imani, Paskali alisema kwamba haitoshi kuzidisha uthibitisho wa kuwepo kwa Mungu au kufanya jitihada kubwa za kiakili. Badala yake mtu lazima atazame wale ambao tayari wamefanya maendeleo makubwa kwenye njia, kwa sababu walianza na hatua ndogo na kuchukua maji matakatifu na kuwa na misa, hatua ndogo ambazo zinapeleka mbele. Kwa hiyo basi, na udini maarufu ambao unakuja kuunganishwa na utamaduni, lakini haukuchanganywa na utamaduni na unafanya hatua kidogo. Papa alisema kuwa wasisahau kwamba katika udini maarufu wa watu wa Mungu ambao aliandika katika waraka wake wa Evangelii Gaudium, unaopendwa na watu wengi, hutuwezesha kuona jinsi gani imani mara tu inapopokelewa, inavyomwirishwa katika utamaduni na kupitishwa mara kwa mara, na matokeo yake ni nguvu inayofanya kazi ya uinjilishaji ambayo hatupaswi kuidharau. Kufanya hivyo itakuwa ni kushindwa kutambua kazi ya Roho Mtakatifu na kwa hiyo kufanya kazi kati ya watu watakatifu wa Mungu ni kuwaongoza mbele katika utambuzi wa kila siku. Hebu tumfikirie mtume Filipo maskini ambaye siku moja alichukuliwa kando ya barabara na kumsikia mpagani mtumishi kutoka kandake ya Ethiopia akisoma Nabii Isaya na hakuelewa chochote, naye alimkaribia na, na kumuuliza je, unaelewa unachokisoma, na baadaye akamtangazia Injili na mtu huyo ambaye alikuwa amepokea imani wakati huo, alifika mahali ambapo kulikuwa na maji, na akasema, lakini niambie, pade Filipo, unaweza kunibatiza sasa hapa wakati kuna maji? Filipo akukataa kumwambia inampaswa kufanya hili na hili mlorongo wa maswali ambayo anapaswa kutekeleza, kwa sababu ubatizo ni zawadi ya imani ambayo Yesu anatupatia sisi. Hatari nyingine ni kwamba udini maarufu unaweza kutumika au kunyonywa na vikundi vinavyotafuta kujitukuza kwa chochote, kwa kuchochea mizozo, mawazo finyu, migawanyiko na mitazamo ya kutengwa. Hakuna hata mmoja kati ya haya yanayolingana na Roho ya kikristo ya udini maarufu, na kila mtu, hasa wachungaji wa kanisa, wanaitwa kuwa macho, kutumia utambuzi na kuzingatia daima aina za udini maarufu. Kwa hiyo, udini maarufu unapofanikiwa katika kuwasilisha imani ya kikristo na tunu za kiutamaduni za watu fulani, huunganisha mioyo na kujenga jumuia, huzaa matunda makubwa yenye athari kwa jamii kwa ujumla y ikiwemo mahusiano kati ya taasisi za kiraia na za kisiasa na kanisa. Imani haiwezi kupunguzwa kuwa jambo la kibinafsi tu kwenye mahali patakatifu na dhamiri ya mtu binafsi? Hapana. Papa Francisco ameonya kuwa makini katika maendeleo hayo ambayo anasema ni kukana, kwa sababu imani haifanyi kuwa binafsi. Mioyo lazima ipanuke na kwenda mbele. Imani ya kweli inahitaji kujitolea, kushuhudia, kukuza maendeleo ya binadamu na maendeleo ya kijamii na utunzaji wa nyumba yetu ya pamoja, katika jina la upendo. Kwa sababu hiyo hiyo, kwa karne nyingi kukiri imani ya Kikristo na mifano ya maisha ya kijumuiya iliyoongozwa na Injili na sakramenti imeibua kazi nyingi za mshikamano, ikijumuisha kuanzishwa kwa taasisi kama hospitali, shule, vituo vya utunzaji na viko vingi nchini Ufaransa, ambavyo vimewawezesha waamini kuwasaidia wahitaji na kuchangia katika kuendeleza manufaa ya wote. Udini maarufu, maandamano na ibada, shughuli za upendo za washirika, sala ya jumuiya ya rozari takatifu na aina nyingine za ibada zinaweza kukuza uraia safi wenye kujenga kwa upande wa Wakristo. Baba Mtakatifu Francisko akiendelea amesema, wakati huo huo katika msingi wa pamoja wa kutenda mema kwa ujasiri, waamini wanaweza pia kujikuta wakishirikiana na taasisi za kiulimwengu za kiraia na za kisiasa katika huduma ya kila mtu, kuanzia na maskini, kwa ukuaji kamili wa mwanadamu na utunzaji wa hilo la uzuri kwa hiyo basi hitaji la kukuza dhana ya usekura ambayo sio tulivu, lakini inayobadilika yenye uwezo wa kuzoea hali tofauti na zisizotarajiwa na kukuza ushirikiano wa mara kwa mara kati ya mamlaka ya kiraia na ya kikanisa kwa faida ya jamii nzima, kila mmoja ndani ya mipaka ya uwezo wake na maeneo ya shughuli. Papa Benedikto wa kumi na sita alisema usekura safi uweka huru dini kutoka katika msongamano wa siasa na kuruhusu siasa kutajirika na mchango wa dini, huku kukidumisha umbali unaohitajika, tofauti wa wazi na ushirikiano wa lazima. Aina hii ya kutokuwa na dini yenye afya inahakikisha kwamba shughuli za kisiasa hazichezei dini huku utendaji wa dini ukibaki huru kutokana na siasa za ubinafsi ambazo wakati fulani haziendani kabisa, na kama si kinyume kabisa, imani ya kidini. Kwa sababu hiyo, ulimwengu wa usekura ni muhimu na hata muhimu kwa nyanja zote mbili. Kwa hiyo, Papa Benedikto wa kumi na sita alisema, usekura safi lakini kando yake udini yote ni kuheshimiana. Kwa njia hiyo, Baba Mtakatifu Francisko aliendelea, aina yenye ufanisi zaidi ya ushirikiano unaweza kuendeleza bila chuki au upinzani, katika mazungumzo yaliyo wazi na yenye kuzaa matunda. Udini maarufu ambao umekita mizizi huko Korsika na sio ushirikina, unaakisi tunu za imani na wakati huo huo wa unadhihirisha upambanuzi, historia na utamaduni wa watu hao. Mazungumzo ya mara kwa mara kati ya nyanja za kidini na za kiulimwengu, kati ya Kanisa na taasisi za kiraia na za kisiasa, yanaweza kufanyika katika msuko huo bila kuchanganyikiwa kati ya zote mbili. Watu hao wamechukua njia hii kwa muda mrefu na ni mfano mzuri huko Ulaya waendelee kusonga mbele. Pia amependa kuwatia moyo vijana kushirikiana kikamilifu zaidi katika maisha ya kijamii na kiutamaduni na kisiasa, wakichochewa na maadili thabiti na shauku ya manufaa ya wote. Vilevile aliwasii wachungaji wa kanisa na waamini wote na wanasiasa na wale wote walio katika maisha ya umma, waendelee kuwa karibu na watu, wasikilize mahitaji yao, washiriki mateso yao na kueleza matumaini yao. Kwa maana mamlaka ya kweli hukua kwa kuwa karibu na watu tu na wengine wachungaji, lazima wawe na ukaribu huo, ukaribu wa Mungu, ukaribu wa wachungaji wengine, ukaribu na makuani, kwa hiyo na ukaribu wa watu wote ambao wako karibu sana nao, hao ndio wachungaji wa kweli. Lakini mchungaji ambaye hana ukaribu huo hata historia za kiutamaduni ni bwana, yeye si mchungaji. Ni lazima tutofautishe njia hizi mbili za kutekeleza uchungaji. Papa Francisco alisisitiza na ni matumaini yake kwamba kongamano hilo la udini unaopendwa na watu wengi litakusudia kugundua upya mizizi ya imani yao na kuzaa matunda katika kujitolea upya katika kanisa na katika jumuiya za kiraia katika huduma ya Injili na manufaa ya pamoja ya wananchi wote. Maria, mama wa kanisa, awasindikize na kuwasaidia katika safari yao, alihitimisha hotuba yake hiyo na ambayo ilikuwa ni kiini cha ziara hiyo katika kufunga kongamano hili la udini maarufu wa Mediterania. Enuzijulikane, habari za asubuhi na asante kwa kuja chini ya dakika ishirini baada ya kupaa kutoka uwanja wa ndege wa Roma Fiumicino, muda mfupi kabla ya kutua huko Ajaccio, mji mkuu wa Corsica, katika marudio ya ziara yake ya arobaini saba ya kitume, Papa Francisco alitaka kuwasalimia binafsi waandishi wa habari stina saba na wapiga picha wanaoandamana naye kwa takribani saa kumi na mbili za safari ya kwenda na kurudi katika kisiwa cha Mediterania. Ninawatakia safari njema na asante sana kwa huduma yenu, papa alisema hayo kwenye mikrofoni akiwa na george Covacad, kardinali mpya tangu tarehe 7 Desemba 2024 na mratibu wa safari za kipapa. Ni safari fupi sana ya ndege, aliongeza papa Francisco, kwamba hatuwezi kuwa na mazungumzo ya kawaida, lakini nilitaka kuja kutoa salamu na asante kwa kazi yenu. Asante sana kwa sababu ya muda kuwa kidogo, kwa safari ya ndege takriban saa moja na robo kwenye ndege ya Italia, papa kwa kukamilisha ziara ya kiutamaduni kati ya safu za viti ambapo amezoea kuwazungukia wote, kile ambacho katika ziara zote za kitume kiliwakilisha fursa ya kubadilishana salamu, vichekesho maswali, maombi ya sala na waandishi wa habari na zaidi ya yote kuwasilisha barua, vitabu na zawadi. Zawadi hizo, hata hivyo, ziliwasilishwa kwa Papa kupitia kwa msemaji mkuu Mateo Bruni. Kama kawaida iliyotolewa na mwandishi wa redio Cope ya Hispania, Eva Fernandez ilikuwa kati ya zawadi hizo, na inajitokeza kwa ishara yake thabiti na kwa kuja kutoka eneo la Ulaya ambalo lilipata moja ya janga baya zaidi la 2024 huko Valencia. Hii ni sanamu ya malaika iliyoharibiwa na matope, asiye na kichwa na asiye na mbawa, lakini akiwa na mikono yake safi katika ishara ya kuabudu. Sanamu ya malaika ilikuwa ni sehemu ya jozi nyingine ambayo ilikuwa imeharibika sana kiasi cha kutotambuliwa, inayotoka kwenye hema la parokia ya Pikanya, mojawapo ya maeneo yaliyoharibiwa zaidi na dhoruba ya Dana, ambayo ilisababisha vifo vya watu zaidi ya mia mbili, wengine kujeruhiwa, na watu wengi waliopotea na kuwepo kwa uharibifu usiohesabika. Askofu wa eneo la mji mkuu wa Valencia alituma barua pamoja na zawadi ambazo alielekeza kwa papa kwamba sanamu hiyo inataka kuwa kumbukumbu kumbu ya wale waliokufa katika mafuriko haya, ya familia nyingi ambazo zilipoteza kila kitu, lakini pia ishara ya shukurani kwa waliojitolea wote ambao walitusaidia na kwa makuani ambao walilia na kujihusisha na watu kuomba, kusafisha, kutia moyo na kuzika wapendwa wao mateso ya kazi ya watu wetu ni ishara ya sala, ili tukitembea pamoja tuwe mahujaji wa matumaini katika hali hii ya kushangaza. Tunasoma katika barua kutoka kwa askofu, ambaye pia alishukuru kwa ziara ya mwezi Novemba ya Kardinali Michael Chen, mwenyekiti wa Baraza la Kipapa la kuhamasisha maendeleo fungamani ya binadamu, huko Valencia na miji ya jirani, ambako alipeleka ukaribu na upendo wa Papa. Kilomita 500 kuruka kwa kuvuka bahari ya Mediterania hadi kutua mahali ambapo hakuna papa aliyewahi kukanyaga huko katika ziara. Kwa hiyo ni sehemu ya historia inayoimarisha ziara yake ya kitume iliyoanza asubuhi ya Dominika tarehe 15 Desemba 2024 saa 2 na dakika 6, wakati baba mtakatifu Francisco alipoondoka akiwa amechelewa kidogo ya ratiba kutoka katika uwanja wa ndege wa Fiumicino, Roma kuelekea Korsika, ambapo alitua saa 2 na dakika 49. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, ziara yenye jumla ya masaa tisa ambayo imempeleka Papa Francisco hadi Ajaccio kifarme, yani mji wa kifarme, yaani mji mkuu wa kisiwa hicho, mahali ambapo alizaliwa Napoleoni miongoni mwa ratiba yake hasa ni jambo kuu la kwenda kufunga kongamano lenye mada ya udini maarufu wa watu wa Mungu katika bahari ya Mediteranea ambalo linashuhudia uwepo wa maaskofu kutoka Italia, Ufaransa na Hispania na nchi nyingine katika eneo hilo. Papa Francisco amerejea katika maeneo ya Ufaransa zaidi ya mwaka mmoja baada ya ziara yake ya Marsilia kwa ajili ya kuhitimisha mkutano mwingine uliokuwa na mada ya mkutano wa Mediteranea kama utamaduni wake uliojikita kwa miaka mingi, kabla ya kuingia kwenye gari kufika uwanja wa ndege wa Fiumicino, Papa Francisco, kwa mjibu wa taarifa ya vyombo vya habari vya Vatikani, alitaka kusalimiana na kikundi cha watu kumi wasio na makazi katika nyumba ya Mtakatifu Martha, wakisindikizwa na Kardinali Konradi Krayesk mwenyekiti wa baraza la kipapa la upendo, ambapo kwa mujibu wa taarifa ni kwamba hawa ni wanawake na wanaume ambao wanapata makazi usiku chini ya nguzo za Mtakatifu Petro. Safari hiyo kwangu mimi ni fursa ya kufanya upya mwaliko wa kuzingatia urithi wa kidini, kisanii, kiutamaduni wa ustaarabu wa watu wengi unaoelekeza mare nostrum, yaani bahari yetu, ambayo licha ya matukio ya kihistoria wamehifadhi kwa uangalifu urithi wa kiroho uliotolewa na baba zao katika pete ya harusi, na wakati huo huo, fursa ya kugundua tena maadili ya kiafya ambayo yameunda wanaume na wanawake, ili katika mazungumzo yenye matunda kati ya dini, taasisi za kisiasa na ulimwengu wa maarifa, kuheshimu mizizi ya watu, uhuru wa kushuhudia imani na wajibu wa siku zijazo. Haya ndiyo mawazo ambayo baba Mtakatifu Francisco aliyaeleza katika telegramu iliyotumwa kwa rais wa Italia, bwana Sergio Matarera, ambaye kwa upande wake alisisitiza kwamba ushuhuda wa papa Francisco pamoja na maaskofu kutoka sehemu mbalimbali za Mediterania uliokithiri kwa migogoro na majanga ya ajali za meli za wahamiaji, unahimiza kila mtu upya mitazamo ya maisha ya kidugu, kiasi na uwazi wa mazungumzo. Kwa hiyo ndugu msikilizaji, fuatilia ziara hii fupi ya kitume ya Baba Mtakatifu Francisco katika kisiwa cha Ufaransa. Mtakatifu Francisco Jumamosi tarehe 14 Desemba 2024 alikutana na washiriki wa masuala ya Noeli na wasanii wa tamasha la Noeli kwa mwaka 2024. Akianza hotuba yake, alitoa salamu kwa Kardinali Jose Tolentino di Mendoca, mwenyekiti wa baraza la kipapa la utamaduni na elimu, na wasanii ambao walitumbuiza katika tamasha la Noeli. Salamu zake pia ziliwaendea wawakilishi wa mfuko wa kipapa wa utamaduni na elimu utume wa wasaleziani na wote ambao walisaidia kufanikisha tukio hilo. Papa alipenda kutoa tafakari kwa ufupi juu ya mambo mawili muhimu ambayo anaamini yana mengi ya kufundisha: kwanza ni amani, na pili matumaini. Baba Mtakatifu alianza kudadavua la kwanza la amani, kwamba inatia moyo kufikiria hapa pamoja na wasanii na wanamuziki, kwamba Yesu alipozaliwa katika ukimya wa usiku, wimbo wa amani ulioimbwa na umati wa jeshi la mbinguni ulijaza mbingu kwa furaha. Hivyo ndivyo ilivyokuwa muziki huzungumza moja kwa moja na moyo wa mwanadamu kwa namna ya pekee, na una uwezo wa ajabu wa kuunda umoja na kukuza ushirika. Kwa hivyo aliwahimiza wao kuwa malaika wa amani na kuwekeza vipaji vyao Usanii wao na maisha yao kadri wawezavyo na popote watakapokuwa katika kukuza utamaduni huo wa udugu na upatanisho katika ulimwengu wetu wa leo hii ambao unahitaji zaidi kuliko hapo awali. Pili, matumaini ambapo Baba Mtakatifu Francisco aliwashukuru uamuzi wa kutoa tamasha hilo kwa mada hiyo ambayo inaendesha kama kupitia ushuhuda wake wa sanaa na mshikamano hasa katika kuunga mkono wa misionari wa kisaleziani wanaofanya kazi na vijana duniani kote. Hii inatukumbusha safari ambayo kanisa zima linakaribia kufanya kama mahujaji wa matumaini katika mwaka wa jubilei ijayo. Noeli inatukumbusha kwamba tumaini ni zawadi ya kwanza kabisa kutoka kwa Mungu, kwa hiyo imesimikwa kwenye imani na kukuzwa na upendo. Kwa upande mmoja, tumaini lazima alizamishe mizizi yake katika udongo wa ushirika na Bwana, lakini lazima pia likuwe na kuzaa matunda kupitia maamuzi madhubuti yanayochochewa na upendo, na hivyo kujaza sasa na maana na kufungua upeo mpya kuelekea siku zijazo. Amani na matumaini, ndiyo basi msisitizo miwili ya wimbo ambayo Papa Francisko aliwahimiza kuchukua na kuifanya isikike katika mitaa ya ulimwengu wa leo hii, ili vizazi vijavyo viweze kurithi ulimwengu ulio bora na wa amani zaidi watu wengi wanasubiri kupokea zawadi hii kutoka kwao. Kwa namna ya pekee amewafikiria vijana walioshiriki shindano la Noeli na wanaojumuika nao jukwaani katika siku hizi. Uwepo wao pamoja ni ishara ya agano safi na lenye afya kati ya vizazi. Papa alihitimisha kwamba ulimwengu na kanisa vinahitaji talanta zao, mawazo yao na ubunifu wao, ukarimu wao na shauku yao ya haki na udugu. Kwa kuzingatia hilo, Papa alimwomba Bwana amimine baraka zake juu yao na wapendwa wao, na aliwatakia kila laheri kwa tamasha hilo na noeli njema. Kardinali Pietro Parolini, katibu wa Vatikani, aliadhimisha misa takatifu katika kanisa kuu la Mtakatifu Petro tarehe 14 Desemba 2024 kwa ajili ya kumweka wakfu wa kiaskofu Balozi Rubeni Dario Ruiz Mainardi, ambaye hadi sasa alikuwa ni mkuu wa ofisi ya utumishi wa kitengo cha masuala makuu ya sekretarieti ya Vatikani, aliyeteuliwa tarehe ishirini na nane Oktoba na Baba Mtakatifu Francisco kuwa balozi wa kitume nchini Benini na Togo. Katika mahubiri yake, Kardinari Parolini alisema kama nuru ambayo haijiangazii yenyewe bali kile inachomulika, na kama chumvi ambayo hutoa ladha na kuhifadhi kwa kufanya hivyo, katika wito kutumia uzuri na asili ya imani na ya kiutamaduni na kijamii ya kweli, itakuwa uwezo wa kuhifadhi ladha kwa uzuri. Na kuhusiana na kauli mbiu iliyochaguliwa na pade huyo wa Argentina ni kwamba hahitaji sifa na fadhila, aina nomino na vitenzi, lakini ndani yake ni yeye tu Bwana anayejitokeza. Huu ndio uhakika usiozuilika wa maisha ya wale wanaoamini katika kila mwito hali na hata upweke, tunatakiwa kuanza naye na kuingiza ndani yake kila hali halisi tunayopitia mtu tunayekutana naye na jambo tunalolifanya, Kardinali Parolini alisema akirejea tena ibada ya kuwekwa wakfu wa kiaskofu utoaji wa pete, mitra na mengine yaliyotanguliwa na upako wa Kristo na utoaji wa kitabu cha Injili, Kardinali Parolini alisisitiza kwamba kila kitu kina ripoti kutoka kwake na kwa ajili yake, ambapo maisha ya kila siku na huduma hupata maana. Kuhusu moto wa kiaskofu ambapo sehemu ya juu inaonyesha punda. Alimweleza askofu mkuu mpya kuwa inafaa kwa uvumilivu usio na bidii na azimio katika kazi kwa bidii, pamoja na siri na hamu ya kusitasita kuonekana. Lakini juu ya yote, inawakilisha mtazamo wake wa wito kama punda aliyembeba Bwana bila kukumbuka nguvu za ufalme lakini upole wa kuingia Yerusalemu, karibu na mama mtakatifu wa Mungu ambaye kwa mjibu wa mapokeo alikwenda Bethlehemu akiwa amepanda punda na kukimbilia Misi. Kwa hiyo ni rejeo la picha ya kiinjili ya chumvi na nuru ambazo Yesu Kristo anatumia kuwahubilia wanafunzi wake namnamna mpendwa msikilizaji, ndipo ninahitimisha habari za leo nilizokuandalia, lakini usikose kufuatilia habari za Baba Mtakatifu Francisco za hija ya 47 ya siku moja tu katika kisiwa cha Korsika nchini Ufaransa. Ndani ya studio hizi ni anjerowezaura akikuaga. Tumsifu Yesu Kristo. Laudetu Yesus Kristus.