amjambo a usikilizaji wetu wa afrika mashariki na kati hii ni redio vaticani ikiwatangazia katika lugha ya kiswahili mm-hmm. ni kwa mara nyingine tena ndugu msikilizaji wetu wa redio vaticani ninaukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi kwanza ni muhutasari wake papa francisco akikutana na waseminari mjini vatikani pamoja na wanajumuia wengine wa seminari ya askofu mkuu wa napoli katikati ya hotuba aliyowakabidhi amesistizia juu ya mafunzo ya kipadre ambayo lazima yajumuishe ukuaji wa kibinadamu na kihisia bila hiyo huwezi kwenda popote ni muhimu kujihusisha katika kweli bila kuangukia katika makosa ya kuhisi kama umefika waseminari wawe tayari kwa utendaji wa roho katika nyakati ngumu baraza la kipapa la uinjiishaji linatoa mshikamano wake wa ndani na wadhati kwa watu wa nigeria wakikabiliana na shida ambayo inazidi kuongezeka na kwa uwiyano mkuu hayo yamo katika ujumbe wa katibu mkuu wa baraza la kipapa la uinjiishaji kitengo cha uinjiishaji wa kwanza askofu mkuu fortunatus na wachuku aliyomtumia askofu mkuu luchus owejuru wa oweri na rais wa baraza lama Nigeria. kikao cha kwanza cha mafunzo kwa mapade wa franciskani barani afrika kuhusu ulinzi wa watoto na watu wazima walio katika mazingira magumu kimehitimishwa kilichofanyika jijini nairobi kenya kuanzia tarehe mosi hadi 15 februari 224 habari hzi nyingine hutapata kuzisikiliza tulizokuandalia na, tulizo na pade richad mjigwa mwisho wa habari hizi kama kila ijumaa utasikiliza tafakari la neno la mungu linaloletwa kwako na pade pascali yondo ni anjeresaula anakukaribisha baba mtakati francisco amekutana mjini vatikani na jumuiya ya seminari ya kiaskofu ya napoli italia na wanajumuiya wengine tarehe 6 februari 24 katika hotuba yake aliyowakabidhi wajisomee papa anaanza kuwashukuru kufika kwao asubuhi hiyo kukutana naye katika fursa ya kuadhimisha miaka tis tangu kuanzishwa kwa seminari yao ya yaaleioas na amemshukuru askofu mkuu dominico batalia wa jimbo kuu katoliki la napoli ndugu maaskofu mkuu wa shule waelimishaji wote na mababa wa kiroho na kuwashukuru kila mtu kwa huduma yao ya thamani baba mtakatifu katika hotuba hiyo anawaomba wakumbuke hilo kwamba mafunzo hayana mwisho wa huduma katika maisha yote na akifikiria tu kuhusu kazi hii ya ndani inayoendelea ambayo ni malezi ya kipadre na ukumbusho wa seminari yao uwanja wa ujenzi umemjia akilini papa francisco amesema kanisa kwanza kabisa ni uwanja wa ujenzi ulio wazi kila wakati hili ni na linabaki daima katika harakati wazi kwa upya wa roho kushinda jaribu la kujihifadhi lenyewe na masirahi yake kazi kuu ya uwanja wa ujenzi wa kanisa ni kutembea pamoja na msalaba uliofufuka kuleta uzuri wa injili yake kwa wanadamu hili ndilo jambo la muhimu hivi ndivyo njia ya kisinodi inavyotufundisha ndivyo kumsikiliza roho na mwanadamu roho na wanadamu wa wakati wetu unatuomba kwa hiyo papa fransisco amesema wasiogope kuruhusu bwana atende maishani mwao kama kwenye eneo la ujenzi roho atakuja kwanza kubomoa vipengele hivyo imani hizo mtindo huo na hata yale mawazo yasiyolingana kuhusu imani na huduma ambayo inawazuia kukua kulingana na injili katika uwanja wa ujenzi ambao ni malezi yao kwa hiyo wachimbe kwa undani ufanya ukweli ndani yao kwa uaminifu kwa kutafakari neno kusoma masuara ya wakati wetu na masuara ya mungu na kichungaji kwa kina papa francisko amewaomba ruhusa ya kupindikiza jambo moja kwao kwamba wafanye kazi juu ya uko mavu kiemko yaani kihisia na wa kibinadamu bila hivyo hawawezi kwenda popote hatimaye muundo wa seminari yenyewe ni kama uwanja mkubwa wa ujenzi na ni wazi kwamba hazungumzii sekta ya ujenzi bali kuhusu mafunzo ya ukuhani mchakato unaoendelea unaojumuisha maswala mapya hasa ya ratiba ya mafunzo yanayopitia mabadiliko mengi kusikiliza changamoto zinazongoja huduma ya ukuhani na zinahitajika kujitolea shauku na ubunifu mzuri kutoka kwa kila mtu uzoefu mpya wa kichungaji ni wa kimisionari unaojaribiwa kwa lengo la kuhimiza kuingizwa utaratibu katika maisha ya kihuduma ya siku zijazo nyakati za kukatizwa katika mchakato zinakisiwa ili kuhimiza ukomavu wa mtu binafsi ni jambo zuri kukaribisha na kuthamini maendeleo haya mapya wakiyapitia kama fursa za neema na huduma na wakitambua uwepo wa mungu ndani yake papa francisco amekazia kusema tumeanza muda mfupi wa safari ya kwarezima ambayo kama alivyosema ni wakati wa maamuzi ya mambo madogo na makubwa dhidi ya kwenda kinyume na ambamo ni kwa kutafakari upya mitindo ya maisha kwa njia hiyo papa francisco ameomba kwamba jumuiya yao pia inaweza kufuata njia hii ya uongofu na kujipyaisha je kwa namna gani kwa kuruhusu kuvutiwa na mshangao mpya wa upendo wa mungu msingi wa wito unaokaribishwa na kugunduliwa tena hasa katika kuabudu na kuasiliana na neno kwa furaha ya kugundua tena ladha ya kiasi na kuepuka upotevu kujifunza mtindo wa maisha ambao utawasaidia kuwa makuani wenye uwezo wa kujitoa kwa wengine na kuwa makini kwa masikini zaidi wasijiruhusu kudanganywa na ibada za sura na kuonekana lakini kutunza maisha yao ya ndani kutunza haki na kazi ya uumbaji baba mtakati francisco amepokea barua na hati za uwakilishi kutoka kwa barozi wa peru kuwakilisha nchi yake bwana ruis juan chil alizaliwa tarehe 1 novemba 95 na ameoa na watoto wanne mafunzo yake ya yafasi vilevile na sheria katika taasisi ya kipapa shahada ya uhusiano wa kimataifa katika taasisi ya kidiplomasia ya peru diploma ya mafunzo ya kisiasa katika taasisi ya mafunzo ya kisiasa huko paris nchini ufaransa shahada ya uzamili katika usimamizi wa umma katika taasisi ya kimataifa ya utawala wa umma paris ufaransa vilevile aliwahi kuwa katibu mkuu wa urahis wa jamhuri ya peru na mkuu wa baraza la mawaziri la baraza la uraisi wa mahakama na ushauri wa kisiasa wa waziri wa mambo ya nchi za nje wa jamhuri ya peru hadi uteuzi huo alikuwa balozi na mwakilishi wa kudumu katika umoja wa mataifa na mashirika ya kimataifa yenye makao yake makuu geneva shirikisho la uswisi vilevile anabitat yenye makao yake makuu nairobi kenya na 21 katibu mkuu wa baraza ra kipapa la uinjirishaji kitengo cha uinjirishaji wa kwanza askofu mkuu fortunatus na wachkuu mwenye asili ya nigeria alionyesha mshikamano wake wa kibinafsi na kanisa na wakazi wa nigeria katika kujifunza kwa masikitiko kutoka vyanzo mbalimbali mbali vya habari kuhusu mara kwa mara utekaji nyara nchini nigeria hali ambayo imekuwa mbaya zaidi katika siku za hivi karibuni askofu mkuu alisema katika nyakati hizi ngumu baraza papa la kipapa la uinjishaji linatoa mshikamano wake wa ndani na wadhati kwa watu wote wa nigeria wakikabiliana na shida amb inazidi kuongezeka kwa kiwango kikuu miongoni mwa wale ambao wanajikuta katikati ya mzozo wa vitendo hivi ni mapadre watawa na waamini walei alisistiza askofu mkuu na wachukuu katika ujumbe huo aliohutuma kwa askofu mkuu luchus owejuru wa howeri na rais wa baraza la maskofu nieria hakuna kinachoweza kuhararisha uhalifu wa utekaji nyara alisema askofu mkuu kwa sababu unyanyasaji wa kimwili na mateso ya kiakili yanayoambatana na utekaji nyara hudhofisha nguzo za maelewano ya kiraia na kijamii kwani yanatia kiwewe watu wanaohusika familia zao na jamii kwa ujumla mawazo na sara zetu zinaelekezwa kwa maaskofu mapade na watawa waseminari washiriki waaminifu wa kanisa lote wakristo wote na watu wenye mapenzi mema katika taifa zima na kwamba hisia ya kina ya huruma kwa waanga wasio na nahatia wa utekaji nyara huu na familia zao sawa na hiyo wanatoa wito kwa serikali ya nigeria kuchukua hatua haraka kushughulikia tishio hili na kukomesha mzozo unaoendelea askof na wachukuu wanatumaini kwamba pamoja na kuchukua hatua za kulinda maisha na mali serikali kwa kuungwa mkono na kanisa litafute njia ya kuliweka upya taifa katika njia ya ukuaji wa uchumi utulivu wa kisiasa na mafungamano mengine ya madhehebu ya kidini ni kwa mara ya kwanza kwa wafransiskani barani afrika kukutana kuanzia tarehe mosi hadi 15 februari 224 kwa viongozi 55 wa shirika la ndugu wadogo wafransiskani kutoka bara la afrika ambao walikusanyika jijini nairobi nchini kenya katika kikao cha mafunzo ya uhamasishaji juu ya ulinzi wa watoto na watu wazima katika mazingira magumu mnamo mwaka elfu na ishirini moja shirika la ndugu wadogo wa, wa fransiskani liliamua kuunda ndani yake ofisi ya ulinzi wa watoto na watu wazima waathirika wakati wa hitimisho la mkutano mkuu wa shirika hilo uliohimiza ndugu wadogo wote wa, wa fransiskani kushughulikia suala hilo kwa njia hiyo shughuli hii ilileta pamoja watawa hao kutoka majimbo yote ya wafransiskani na ofisi za ulinzi wa masuala hayo kutoka barani afrika katika kikao hicho wataarum kutoka duniani kote walizungumza ili kujadili mambo mengi ya mapambano dhidi ya unyanyasaji kuanzia na kuwasikiliza waathiriwa mafunzo athari za unyanyasaji kwa wapendwa na waathirika na zaidi ya yote kufikiria juu ya zana za kujikita nazo ili kukabiliana vyema na janga hilo baya miongoni mwao alikuwepo mkuu wa tume ya kipapa ya ulinzi wa watoto barani afrika <muchilis> msikilizaji wa redio vatikani makadinali kimsingi ndio washauri wa kuwu wahalifa wa mtakatifu petro ili kukoleza juhudi za toba haki amani na maridhiano kwa kukuza na kudumisha utu na heshima ya binadamu ni watu waweze kuishi katika mazingira bora zaidi baba wa mtakati francisco dominica e9 julai efu2la ii3 aliwateua makardinali wapya is1 kati yao makardinali watatu ni wale ambao wamejipambanua katika huduma kwa kanisa na watu wa mungu katika ujumla wao makardinali wapya wakasimikwa rasmi katika mkuchano wa kawaida wa makardinali ulioadhimishwa tarehe 3 septemba mwaka e2a 23, 23 mjini vaticani hawa ni makardinali wanaoonesha ukatoliki wa kanisa wanaotumwa kutangaza na kushuhudia upendo wa huruma ya mungo kwa watu wote wa mataifa makardinali hawa wakaingizwa kwenye jimbo kula roma ili kuonyesha mahusiano na mafungamano kati ya halifa wa mtakatifu petro na makanisa mahalia yaliyoenea sehemu mbalimbali za dunia uteuzi na hatimaye ya kusimikwa kwa makardinali wapya ni changamoto kubwa inayowataka kujeza titi zaidi katika kutangaza na kushuhudia injili ya kristo yesu kwa kuhakikisha kwamba imani inamwilishwa katika matendo daima wakijielekeza zaidi katika huduma kwa watu wamongo sehemu mbalimbali za dunia makadinali wanaojitambulisha kwa mavazi mekundu wanaitwa kusadaka maisha yao kwa ajili ya kristo yesu na kanisa lake tayari kuwashirikisha watu wa mataifa ili furaha ya injili ni mwaliko wa huduma makini kwa watu wa mungo jicho la kibaba linaloonyeshwa na baba mtakadi francisco kwa kutoa kipaumbele cha pekee kwa amani mazingira maskini na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa jamii ni chachu ya matumaini na mapendo ambayo yanapaswa kutawala katika maisha ya watu baba mtakatifu francisco tarehe 13 aprili mwaka 223 alimteua askofu mkuu protas rugambwa kuwa askofu mkuu mwandamizi mwenye haki ya kurithi jimbo la tabora nchini tanzania na tarehe 9 julai 223 akamteua kuwa ni kardinali watatu kutoka nchini tanzania na kusimikwa rasmi tarehe 3 septemba mwaka 223 kardinali protasi rogambwa askofu mkuu wa jimbokuu la tabora kasimikwa rasmi tarehe 1minovemba efu2ili na ishirinatau na hivyo kuchukua nafasi ya skofu mkuu mstaafu paulo ruzoka wa jimbokuu la tabora ni katika muktadha huu kardinali protasi rogambwa kardinali padre dominika tahe 18 februari mwaka efu 2 na 2sirna4 ana kanisa la santa maria in monte santo lililoko kwenye barabara ya babuino namba 198 a na roma kuashiria kwamba kardinali rugambwa sasa ni sehemu ya wakileli wa roma wanaounda baraza la makardinali lenye jukumu la kumsaidia halifa wa mtakatifu petro katika shughuli zake za kichungaji kama askofu mkuu wa jimbo kuu la roma ndugu msikilizaji wa redio vaticani itakumbukwa kwamba kardinali protos rugambo alizaliwa tarehe 31 mei mwaka1960 huko bunena bukoba nchini tanzania akapata daraja takatifu ya upadri kutoka mikononi mwa mtakatifu yohane paulo wa pili alipotembelea nchini tanzania tarehe 2 septemba mwaka 1990 na kuwa padri wa jimbo katoliki la rurenge ngara kwanzia mwaka elfu bl n mbl hadi mwaka elfu bl8 alifanya na utume wake kwenye baraza la kipapa la uinjilishaji wa watu mjini vatikani baba mtakatifu benedikto wa kuminasi taehe kuminanne januari mwaka elfu mbili na nane akamteua kuwa askofu wa jimbo katoliki la kigoma na tarehe ishirinasit juni mwaka elfu mbili na kumi na mbili akateuliwa kuwa katibu mwambata wa baraza la kipapa la uinjirishaji wa watu na rais wa mashirika ya kipapa ya kimisionari na wakati huo huo kumpandisha hadhi na kuwa kuwan tarehe 9 ya novembar mwka217 baba mtakati francisco akamteua kuwa katibu mkuu wa baraza lakipapa la uinjereshaji la wa watu baada ya kulitumikia baraza kwa vipindi viwili na muda wake ulipogocha ukomo kadili ya katiba mpya ya kitume inayojulikana kama predikat evangelium yaani hubirini injile juu ya sekretarieti kuu na huduma yake kwa kanisa na kwa ulimwengu tarehe kumi na tatu aprili apili elfumbili na ishirini na tatu baba mtakatifu akamteua askofu mkuu prota sirugambwa kuwa askofu mkuu mwenye haki ya kurithi jimbo kuu la tabora nchini tanzania na hatimaye kusimikwa rasmi kama askofu mkuu wa jimbo kuu la tabora tarehe 1 novemba mwaka u22 3 kukunnogeshea yote hayo kama kawa ni mtoto wa mkulima padri richadmjigwa <mulia> karibu ndugu msikilizaji wa radio vatikani katika tafakari ya tilojaano la mungu dominika ya kwanza ya kwarezima mwaka bi wa kanisa ni siku ya tano tangu tuanze kipindi hiki cha siku 40 za majiundo ya kiroho kwa kufunga kusali kulisoma kulitafakari na kuliishi neno la mungu kwa kutenda matendo ya huruma ili kujenga muunganiko na mungu wetu mtakatifu kwa kumwilisha ndani mwetu amri kuya mapendo msitizo mkuu wa kipindi hiki ni kujikubali kuwa sisi ni jumuiya ya wakosaji tunaohitaji kufanya toma na kutakaswa kwa huruma na upendo wa mungu naye mungu anatuahidi katika wimbo wa mwanzo wakisema ataniita nami nitamwitikia nitamwokoa na kumtukuza kwa siku nyingi nitamshibisha zaburi bhuu ndiyo upendwa na huruma ya mungu inayojidhihirisha kwetu kwa njia ya yesu kristo ni katika tumaini hili mamakanisa katika sala ya mwanzo anatuombea akisema e mungu mwenyezi utujalie tuzidi kuifahamu siri ya kristo na kupata manufaa yake katika mwenendo wetu mwema kwa mfungo wa kwarezima wa kila mwaka kini cha ujumbe wa masomo ya dominika hii umejikita katika dhana ya agano authsomo la milele mungu mungu na wanadamu wanadamu kwa kwa njia ya ya ya ya bwana wetu yesu kristo agano agano hili jipya ni utimilifu wa ahadi jamii tangu la la kale somo kwanza ni la kitabu cha mwanzo sura ya tisa, nane, hadi ya nalo linatueleza jinsi mungu alivyofanya agano na nuhu pamoja na wanawe baada ya gharika kuu itakumbukwa kuwa gharika kuu ilikuwa adhabu ya haki kwa watu kwa dhambi zao mungu akijua udhaifu wa wanadamu na kwa huruma yake kuu na upendo wake baada ya gharika anaweka agano la kutokuangamiza viumbe alivyoviumba yeye kwa njia ya gharika ishara ya agano hili ni upinde wa mvua mzaburi alipotafakari upendo huu na huruma ya mungu aliimba zaburi ambayo ni wimbo wa katikati unaosema njia zote za bwana ni fadhili na kweli kwao walishikao agano lake na shuhuda zake e bwana unijulishe njia zako unifundishe mapito yako uniongoze katika kweli yako na kunifundisha maana wewe ndiwe mungu wa okovu wangu e bwana kumbuka rehema zako na fadhili zako maana zimekuwako tokea zamani unikumbuke kwa kadiri ya fadhili zako e bwana kwa ajili ya wema wako bwana yu mwema na mwenye adili kwa hiyo atawafundisha wenye dhambi njia zake wenye upole atawafundisha njia zake Zaburi ya 25, hadi ya ya hadi kazi kwetu ni kusikiliza mafundisho ya mungu na kwa ajili ya wetu somo la pili ni la waraka wa kwanza mtume petro kwa watu wote sra katika somo hili mtume petro anawafariji na kuwatuliza akiwatia moyo na kuwapa matumaini waamini wa kristo waliokuwa wakidhulumiwa na kuteswa kwa ajili ya imani yao kwa kristo mtume petro anawaasa wavumilie mateso wakifuata mfano wa kristo alivyovumilia hata akafa msalabani kwa ajili ya wakovu wao nasi tunakumbushwa kuwa tunafaidi matunda ya agano hili jipya na la milele kwa njia ya sakramenti ya ubatizo maji ya ubatizo ni kinyume na maji ya wakati wa gharika ambayo yaliangamiza uhai maji haya yanakuwa chanzo cha uhai kwetu na uthibitisho wa agano na ahadi ambayo mungu alimwahidia nuhu kuwa hata mdhuru tena mwanadamu na viumbe vingine kwa maji kama vile maji ya gharika yalivyoangamiza wa wadhambi ndivyo maji ya ubatizo yanavyomwangamiza shetani na mitego yake na kutufanya sisi washindi dhiji ya dhambi na mauti ndiyo maana kwa ubatizo mungu alipendezwa nasi kwa sababu tulikiri kumkataa shetani na fahari zake zote tukiwa na imani hiyo tuna uhakika wa wokovu wetu ndani ya kristu hivyo hatupasa kuvumilia taabu mahangaiko na mateso yanayotokana na kuishuhudia imani yetu kwa ajili ya wokovu wetu wenyewe injili ni kama ilivyoandikwa na marko sura ya nak sehemu hii ya injili inatueleza jinsi yesu baada ya ubatizo wake alivyoongozwa na roho mtakatifu mpaka jangwani na huko alipambana na mwovu shetani na kuvishinda vishawishi vyake baada ya hapo yohani mbatizaji alipotiwa gerezani yesu akaanza kutangaza habari njema ya wokovu ujumbe wake mahususi ni huu wakati umetimia na ufalme wa mungu umekaribia tubuni na kuiamini injili kumbe ushindi wa yesu dhidi ya shetani ni kuhusimika ufalme wa mungu sisi tunakuwa wana wa ufalme huu na kujazwa roho mtakatifu kwa sakramenti ya ubatizo ili kupambana na shetani ndiyo maana mtume paulo anatuambia tulipobatizwa tuliungana na kifo cha kristo tukazikwa pamoja naye ili kama vile kristu alivyofufuliwa kutoka wafu sisi pia tuweze kuishi maisha mapyakumbe tunaona kuwa agano la mungu na mwanadamu katika agano la kale utimilifu wake ni katika agano jipya na la milele kwa njia ya mwanaye wapekee bwana wetu yesu kristu nasi tunashirikishwa matunda ya agano hili kwa njia ya ubatizo kwa ubatizo sisi tumekuwa wadau wa agano hili jipya kwani tumeshiriki katika kile kiapo cha kushiriki mateso kifo na ufuko wa bwanawetu yesu kristo agano hili jipya na la milele siyo agano kati ya mungu na mtu binafsi au na kundi moja la watu bali ni agano kati ya mungu na jamii yote ya wanadamu agano hili linathibitishwa kwa njia ya ubatizo nalo limeidhinishwa mioyoni mwetu kwa njia ya roho mtakatifu agano hili linaratibishwa na yesu kristo mwana wa mungu kwa damu yake na siyo damu ya wanyama kama katika agano la kale agano hili jipya linatufanya kuwa wana wa mungu na warithi wa uzima wa milele pamoja na kristo agano hili lilitangazwa na manabii likaratibishwa na kuadhimishwa na kristo jioni kabla ya kifo chake katika karamu ya mwisho alipochukua mkati na kugeuza kuwa mwili wake na divai kuwa damu yake iliyomwagika kwa ajili ya wengi kwa maondoleo ya dhambi na uokovu wa wote watakaompokea na kumwamini na kila inapoadhimishwa sadaka ya misa takatifu nasi kupokea ekarisi takatifu agano hili jipya la milele linahuishwa kwani ekarisi takatifu ni ukumbusho wa agano hili jipya katika kipindi hiki cha kwaresima mama kanisa anatukumbusha tena na tena kuzihuisha na kuziishi ahadi tulizoweka katika agano hili kwa njia ya ubatizo kwa kufunga kusali kutafakari neno la mungu na kutenda matendo ya huruma kwa upendo tunaalikwa kuzishika na kuziishi amri za mungu ili kujenga mahusiano mema na mungu na jirani zetu utimilifu wa amri hizi ni upendo kwa mungu na jirani maana maandiko matakatifu yanatoambia msiwiwe na deni lingine isipokuwa deni la kupendana kule kusema usizini usiibe usiue usitamani mwanamke au mme asiye wako usiseme uongo haya yote hupata utimilifu wake katika amri ya mapendo kwani pendo halimfanyie jirani neno baya basi kila mmoja na aishi vyema ahadi za ubatizo katika wito aliyouchagua wanandoa tunzeni maagano ya ndoa yenu mdumishe maisha ya familia kanisa la nyumbani shule ya sala na maadili mema watawa na mapadi tutunze maagano ya miito yetu mitakatifu tuishi kadiri ya miito yetu tukimfuata kristu aliye njia ukweli na uzima na wengine ambao bado hamjachagua aina ya maisha ishini kiaminifu mkitafakari vizuri ili mfanye maamuzi yaliyo mema tukifanya hivyo tutajiandaa vyema kuvishinda vishawishi vya yule mwovu shetani na kusherekea kwa furaha na amani fumbo la ukombozi wetu yaani pasaka kama utangulizi wa dominika hii unavyosema yeye kristo bwana wetu alifunga chakula siku4 akaonyesha ubora wa namna hiyo ya kufanya kitubio amewaepusha watu wote na hila za nyoka wa kale na kutufundisha kuishinda chachu ya uovu nasi tunapoadhimisha fumbo la pasaka kwa mioyo safi utujalie hatimaye tuifikie pasaka ya milele na hili ndilo tumaini letu ndiyo maana mamakanisa anapohitimisha adhimisho la sadaka ya misa takatifu katika dominika hii anatuombea akisema e bwana sisi tumekula mkate wa mbinguni unaolisha imani unaotuletea tumaini na kuzidisha mapendo tunakuomba utuwezeshe kumtamani yeye aliye hai wa kweli tuweze kuishi kwa kila neno litokalo katika kinywa chake tumsifu yesu kristo kutoka studio za radio vaticani ni mimi padri paskali igrondo namnamna mpendo wa msikirizaji wa redio vaticani ndipo tumefikia mwisho wa habari zetu za zalewo tulizokwandalia kwa, kwa niaba ya pade richad mjigwa naye pade pascali yondo ni yanjeroweza rakikuwaga kristo laudetu yesus kristus