Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Karibuni ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokutandazia jamvi la matangazo yetu kwa habari zifuatazo. Ni katika muktadha wa maadhimisho ya jubilei ya wasanii na wanamichezo, Kardinali Ose Tolentino Mendoka, mwenyekiti wa Baraza la Kipapa la Utamaduni na Elimu, kwa niaba ya Baba Mtakatifu Francisco, Dominika tarehe 16 Februari 2025 ameadhimisha ibada ya misa takatifu kama kielelezo cha kufunga maadhimisho ya jubilei kwa wasanii na wanamichezo yaliyowawezesha wasanii na wanamichezo hawa kupita kwenye lango kuu la kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani. Zaidi ya washiriki elfu saba kutoka katika nchi sitini wamehudhuria jubilei hii, tukio muhimu sana la maisha ya kiroho na kitamaduni. Afya ya Baba Mtakatifu Francisco inaendelea kuimarika. Kwa niaba ya Anjelo Rezaula, mimi ni Padri Richard Mjigwa nikutakia usikivu mwema wa matangazo yetu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, katika kanisa Katoliki, maadhimisho ya jubilei ni mwaka wa toba na maondoleo ya dhambi, upatanisho na uongofu wa ndani unaojikita katika sakramenti ya kitubio. Maadhimisho ya jubilei ya miaka 2025 ya Ukristo yananogishwa na kauli mbiu mahujaji wa matumaini. Huu ni muda mwafaka wa kusoma na kutafakari neno la Mungu, kusali na kumwilisha sala hii katika matendo ya huruma kiroho na kimwili, ili kuwaonjesha matumaini wale waliopondeka na kuvunjika moyo. Maadhimisho ya jubilei kwa wasanii na wanamichezo yamezinduliwa rasmi tarehe 15 Februari na kuhitimishwa kwa ibada ya misa takatifu Dominika tarehe 16 Februari 2025. Maadhimisho haya ya matumaini ni kipindi cha ushuhuda wa imani, sala, tafakari, pamoja na kuonja huruma na upendo wa Mungu katika maisha yao kama wasanii na wanamichezo, tayari kujisadaka bila ya kujibakiza kwa ajili ya kumwilisha matendo ya huruma kiroho na kimwili, kielelezo cha imani tendaji, uso wa huruma na upendo wa Mungu. Wasanii na wana michezo mbalimbali mbali, ni chemchemi ya faraja, amani, upendo wa mshikamano, urafiki na matumaini kwa watu waliopondeka na kuvunjika moyo; ni chachu ya majadiliano ya kidini na kiekumene. Ingawa pia wanakabiliwa na changamoto kubwa pamoja na ugumu wa maisha, hawa ni mafundi wa furaha na kile kilichochema, ni mashuhuda na wajenzi wa imani, matumaini na mapendo. Wasanii ni waalimu na kioo cha jamii licha ya mapungufu yao ya kibinadamu. Ni katika muktadha wa maadhimisho ya jubilei ya wasanii na wana michezo, Kardinali ya Jose Tolentino Mendoka, mwenyekiti wa baraza la kipapa la utamaduni na elimu, kwa niaba ya Baba Mtakatifu Francisco, Dominika tarehe 16 Februari 2025 Ameadhimisha ibada ya misa takatifu kama kielelezo cha kufunga maadhimisho ya jubilei kwa wasanii na wanamichezo yaliyowawezesha wawezesha wasanii na wanamichezo hawa kupita kwenye lango la kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani. Zaidi ya washiriki elfu saba kutoka katika nchi sichini wamehudhuria jubilei hii tukio muhimu sana la maisha ya kiroho na kitamaduni. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, masomo ya dominika ya sita kipindi cha mwaka cheo wa kanisa yanaweka maisha ya mwanadamu kati ya njia ya mbili, kati ya njia ya kibinadamu na njia ya kimungu, kati ya njia ya wenye haki na njia ya wasio haki, njia ya kidunia na njia ya kiroho. Katika mahubiri yake Baba Mtakatifu Francisco amekazia kuhusu heri za mlimani, dira na mwongozo wa maisha matakatifu na adili, chemchemi ya furaha ya kweli na amani, kielelezo cha umoja, upendo na mshikamano, sehemu ya mchakato wa kutafuta furaha ya kweli inayopata chimbuko lake kutoka kwa Mwenyezi Mungu kielelezo cha upendo umoja na mshikamano unaosimikwa katika ushuhuda kati ya binadamu pamoja na muumba wake, na kati ya binadamu na jirani zake. Wasanii na wanamichezo wanaosimika maisha yao katika utamaduni wanaalikwa kuwa ni mashuhuda wa dira ya kimapinduzi ya heri za mlimani kwa kuunda uzuri, kufichua ukweli, wema na uzuri uliofichika katika sakafu ya historia ya mwanadamu kwa kuendelea kuwa ni sauti ya watu osiokuwa na sauti na hivyo kubadilisha maumivu kuwa ni matumaini. Walimwengu wanashuhudia athari za myumbo wa uchumi na kijamii, mgogoro wa nafsi na maana ya maisha. Jambo la msingi ni waamini kujiuliza ikiwa kama kweli wao ni mahujaji wa matumaini au wazururaji, wanalo lengo la maisha au wamekuwa ni wababaishaji na watu wa kutangatanga kama daladala iliyo katika sentrobolti. Lengo kuu la msanii ni kumsaidia binadamu asipoteze mwelekeo na upeo wa matumaini yanayomilishwa katika uhalisia wa maisha mwanadamu. Huu ni moto unaowaka na kuangaza kama neno la Mungu, kwani sanaa ya kweli daima ni kukutana na fumbo, na hivyo kuwa na uzuri unaopita kwa uchungu unaotuliza na ukweli wenye wito. Vinginevyo, wanasema Baba Mtakatifu Francisco, wasanii na wanamichezo watakumbana na ole. Dhamiri kuu ya msanii ni kugundua na kufichua ukuu uliofichika ili kuufanya uonekane kwa macho na mioyo. Msanii anapaswa kuwasaidia wengine kupambana kati ya mwangwi tofauti wa matukio ya ulimwengu ili watu waweze kuuthamini mwangwi hu tayari kuzaa matunda yanayokusudiwa. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, wasanii na wanamichezo ni walinzi wa uzuri unaojua kukunja madonda ya dunia, kwa kusikiliza na kujibu kilio cha maskini, watu wanaoteseka, waliojeruhiwa, wafungwa wanaoteseka, pamoja na wakimbizi na wahamiaji. Wasanii kwa hakika ni walinzi wa heri za mlimani, na kwamba hii ni fursa kwa walimwengu kutajirishana kwa kujenga na kudumisha madaraja yanayokutanisha watu katika majadiliano katika kipindi cha ukweli na uwazi. Ikumbuke kwamba sanaa siyo anasa, bali ni hitaji la roho lenye kuchukua hatua kwa hatua, ukumbushwa pamoja na kilio cha binadamu, na hivyo kuelimisha kwa matumaini mambo yanayokita uzoefu wake katika maisha ya kawaida kwa kuzingatia ugumu pamoja na changamoto zinazojitokeza katika ulimwengu mamboleo. Kristo Yesu katika Injili ya eri na ori anatangaza heri kwa maskini, wenye dhiki, wa pole na wanaoteswa. Haya ni mapinduzi ya kimtazamo, changamoto kwa sanaa kushiriki katika mapinduzi haya. Baba Mtakatifu Francisco anakaza kusema ulimwengu unawahitaji wasanii wa kinabii, wasomi wenye ujasiri, wajenzi wa tamaduni mbalimbali. Kumbe wasanii na wanamichezo wanaitwa kuongozwa na Injili ya heri ili kutangaza na kushuhudia ulimwengu mpya. Huu ni mwaliko kwa wasanii na wanamichezo kuwa ni wadadisi wanaohoji na kutafuta kiasi hata cha kuhatarisha maisha yao. Hii ni kutokana na ukweli kwamba sanaa ya kweli inatoa amani ya kutulia Matumaini kamwe si udanganyifu, uzuri unaoelea katika ombwe. Wasanii na wana michezo wanakumbushwa kwamba zawadi ya maisha yao si kwa bahati mbaya, bali ni wito. Ni katika muktadha wa maadhimisho ya jubilei ya wasanii na wanamichezo, Kardinali Jose Tolentino Mendonca, mwenyekiti wa Baraza la Kipapa la Utamaduni na Elimu, kwa niaba ya Baba Mtakatifu Francisco, Dominika tarehe 16 Februari 2025 ameadhimisha ibada ya misa takatifu kama kielelezo cha kufunga maadhimisho ya jubilei kwa wasanii na wanamichezo yaliyowawezesha wasanii na wanamichezo hawa kupita kwenye lango la kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani. Zaidi ya washiriki elfu saba kutoka katika nchi sitini wamehudhuria jubilei hii, tukio muhimu sana la maisha ya kiroho na kitamaduni. Taarifa kutoka hospitali ya chuo kikuu cha Agostino Gemelli mjini Roma nchini Italia inaonyesha kwamba Baba Mtakatifu Francisco amepata mapumziko ya kutosha na kwamba hali yake inaendelea kuimarika zaidi, lakini madaktari wanamtaka apumzike. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Dominika tarehe 16 Februari mwaka 2025, baba mtakatifu Francisko ameongoza sala na tafakali ya malaika wa Bwana kutoka katika hospitali ya chuo kikuu cha Agostino Jemeli kilichoko mjini Roma. Baba mtakatifu ameungana na wasanii pamoja na wanamichezo katika maadhimisho ya jubilei yao. Ametumia fursa hii kulishukuru Baraza la Kipapa la Utamaduni na Elimu kwa maandalizi na hatimaye maadhimisho yake, tukio linalokumbushia umuhimu wa sanaa kama lugha inayosambaza uzuri, lugha inayowaunganisha watu wa mataifa, na hivyo kuchangia katika kukuza na kudumisha amani na utulivu, ili hati ya hatimaye kuweza kunyamazisha kilio cha vita. Baba Mtakatifu ametumia fursa hii kuwasalimia na kuwatakia heri na baraka na kwamba alitamani sana kuwepo kati yao. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, itakumbukwa kwamba Baba Mtakatifu Francisco kwa sasa anasumbuliwa na ugonjwa wa mkamba uliopelekea kulazwa tangu Ijumaa, tarehe kumi na nne Februari mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Baba Mtakatifu amewakumbuka na kuwasalimia mahujaji waliofika mjini Roma, hasa kutoka jimbo Katoliki la Parma wanaofanya hija matumaini Amewaalika waamini pamoja na watu wote wenye mapenzi mema kuendelea kusali kwa ajili ya kuombea amani katika nchi zinazokabiliana na vita pamoja na kinzani, hasa Ukraini, Palestina, Israeli, ukanda wa mashariki, Myanmar, Kivu na Sudani. Baba Mtakatifu Francisco Jumamosi tarehe kumi na tano Februari elfu mbili na ishirini na tano amemteua Sister Rafaela Petrini kuwa rais mpya wa tume ya kipapa ya mji wa Vatikani na gavana wa mji wa Vatikani. Taarifa hiyo iliyotolewa na ofisi ya wanahabari mjini Vatikani, ambapo ilifahamisha kuwa uteuzi huo utaanza tangu tarehe mosi Machi elfu mbili na ishirini na tano. Sister Petrini ni mtawa wa shirika la masista wa Fransiskani wa Ekaristi na ambaye amekuwa akihudumu kama katibu mkuu wa mji wa Vatikani tangu mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Kwa uteuzi huo anakuwa mwanamke wa kwanza kushika nafasi ya juu kabisa ya uongozi ndani ya muundo wa utawala wa Vatikani. Katika nafasi yake mpya atasimamia utawala wa mji wa Vatikani, huku pia akisimamia shughuli na sera zake za kila siku kadiri ya maagizo ya mji wa Vatikani. Gavana anawajibika kwa nyanja mbalimbali mbali za utawala wa jiji la Vatikani, ikiwa ni pamoja na usalama, miundo mbinu na urithi wa kiutamaduni. Mtangulizi wa nafasi hiyo ya Sista Petrini ni Kardinali Fernando Verges Alzaga ambaye amehudumu kama gavana wa mji wa Vatican tangu elfu mbili na ishirini na moja. Jumamosi tarehe 15 Februari 2025, Baba Mtakatifu Francisco amemteua kuwa askofu wa jimbo la Bubanza nchini Burundi Mheshimiwa Pade Emmanuel Ntakarutimana. Hadi uteuzi huu, alikuwa ni mratibu wa baraza la uundwaji wa chuo kikuu cha kikatoliki cha Burundi. Mheshimiwa Pade Emmanuel Ntakarutimana wa shirika la waubiri wa Dominikani alizaliwa tarehe 30 Desemba 1956 katika jimbo kuu la Jitega. Baada ya masomo yake ya falsafa katika seminari kuu ya Bujumbura na tayari Mungu katika chuo kikuu cha kikatoliki Kinshasa, Kongo, alipata shahada ya uzamivu ya tayari Mungu msingi katika chuo kikuu cha Friburg nchini Uswizi. Alifunga nadhiri zake za kwanza huko Ibadani Nigeria tarehe 28 Septemba 1981 na vilevile nadhiri zake za milele mnamo mwaka 1984 huko Rweza nchini Burundi na kapewa daraja la upadre huko Jitega tarehe 23 Agosti 1987. Ameshikilia nyadhifa nyingi kama profesa wa taali mungu msingi katika seminari kuu ya Jitega 1986 1989, katibu wa tume ya maaskofu ya haki na amani 1988 hadi 1990, mwalimu wa wanafunzi katika nyumba ya malezi ya Wadominikani wa Afrika yote huko Kinshasa 1991 hadi 1993, mshauri mkuu na mratibu wa Afrika wa shirika la mapadre wa Dominikani 19 1993 hadi 1999, mratibu wa kituo cha Ubuntu cha kukuza amani na maridhiano mjini Bujumbura 2001 hadi 2015, mkurugenzi wa ofisi ya baraza la maaskofu la uinjilishaji 2015 hadi 2021. Tangu 2021 amekuwa mratibu wa baraza la kuundwa kwa chuo kikuu cha kikatoliki cha Burundi. Vilevile vile Baba Mtakatifu Francisco amemteua mheshimiwa sana Pade Leonidas Nitereka ambaye hadi uteuzi huu alikuwa makamu jimbo la Bururi kuwa askofu wa jimbo la Rutana nchini Burundi. Mheshimiwa Padre Leonidas Nitereka alizaliwa tarehe mosi Septemba elfu moja mia tisa sitini huko Martiazo katika jimbo katoliki la Bururi. Alisoma falsafa katika seminari kuu ya Mtakatifu Yohane Vianney huko Bujumbura, na taalimungu katika seminari kuu ya Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili huko Jitega. Alipewa daraja takatifu la upade tarehe 17 Agosti 1986 huko Bururi. Kadhalika naye alishika nyadhifa mbalimbali na kumaliza masomo zaidi: pade msimamizi wa shule za sekondari katika jimbo 1986 hadi 87; paroko wa Murago, jimbo la Bururi 1987 hadi 1990, mchumi wa jimbo 1990 hadi 1997, shahada ya uzamivu katika taalimungu ya antropolojia katika chuo kikuu cha kipapa cha Gregoriana Roma na huduma ya kichungaji katika jimbo la Firense nchini Italia 1997 hadi 2006, mkuu wa seminari ndogo ya Buta na rais wa baraza la mapadre wa Bururi 2007 hadi 2012. Tangu elfu mbili na kumi amekuwa makamu mkuu wa jimbo la Bururi na mkurugenzi wa ofisi ya kichungaji Espiritu. Uharari kutopendelea na uwazi, kwa maneno mengine yakimaanisha mtazamo wa Papa Francisco wa kuondokana na ukosefu wa usawa katika uwanja wa kulipa kodi, vilikuwa ni vipengele muhimu sana katika hotuba ya Kardinali Pietro Parolin, katibu wa Vatikani, akizindua kazi ya mkutano wa Alhamisi 13 Februari 2025 mjini Vatikani, wenye mada haki ya kodi na mshikamano, kuelekea nyumba ya pamoja na endelevu ya tume huru ya marekebisho ya kodi ya kimataifa ya mashirika ambapo mkutano huo uliona ushiriki mkubwa wa viongozi wa kimataifa, watunga sera, wasomi na wawakilishi wa mashirika ya kiraia ambao walitoa wa wito wa kuwa na mageuzi ya kimataifa ya kulipa kodi ili kulinda demokrasia kutokana na utajiri wa walio wachache uliokithiri mkutano huo uliandaliwa na chuo cha kipapa cha sayansi ya jamii kwa ushirikiano wa tume hiyo huru ya marekebisho ya kodi ya kimataifa ya mashirika ya umma. Kwa hakika, kanuni za kiulimwengu ambazo angalau tangu vita vya pili vya dunia na kuendelea zimechochea jukumu la nchi za magharibi duniani hivi leo hii zimevunjwa pakubwa. Mifano mingine miwili juu ya yote ilitolewa upanuzi wa kisiasa wa kijiografia wa Marekani umeleta kutoridhika na kutokubaliwa kwa ndani ya nchi kupendelea na hata kuharakisha upanuzi wa msingi wa uchaguzi wa raisi wa sasa Donald Trump na hivyo ushindi wake mara mbili. Vilevile mtindo wa Ulaya wenye urasimu na udhibiti wa hali ya juu umesababisha bara la kale, yaani Ulaya, kupoteza mvuto wake wa viwanda ambapo sasa umebanwa kati ya Marekani na China na kusababisha matatizo ya kiuchumi, lakini juu ya matatizo yote ya kisiasa na kijamii ambayo ni dhahiri katika Ujerumani ambayo inajiandaa kwenda kwenye uchaguzi kwa hili. Ni lazima basi tuongeze mabadiliko ya enzi tunayokabiliana nayo, ambapo migogoro na migawanyiko wa kikanda unazidi kuongezeka. Je, kuna nafasi gani ndani ya ulimwengu huu mpya wa kanuni za kiulimwengu zilizopitishwa kwa msingi wa mantiki ya kibinadamu na kisheria? Zaidi ya yote, wanawezaje kuweka katikati ya jamii ambayo zaidi kuelekea ubinafsi? Kupitia zana gani matokeo fulani yanaweza kupatikana? Ni wadau gani watatafsiri mahitaji haya? Maswali mengi na magumu yanasalia wazi kwa sasa, lakini mkutano wa tarehe 13 Februari 2025 ulitaka kutoa nuru juu ya haja ya kuwa na majibu ya karibu, ukihusisha kila mtu, mazungumzo na kuzingatia ukweli mpya, ambao ulimwengu unazidi kuwa wa nguvu, unajikuta ukiwa na nguvu pia, ambayo hata hivyo vita vya mfumo wa kodi ya haki kwa wote haviwezi kutengwa kwa sababu kama alivyokumbusha Papa Francisco katika hotuba yake kwa ujumbe wa wakala wa mapato tarehe 31 Januari 2022, kwamba kodi kwa lazima iendeleze ugawaji mpya wa mali kulinda hadhi ya masikini na wasiobahatika ambao daima wana hatari ya kukandamizwa na wenye nguvu. Uwazi katika usimamizi wa fedha unatokana na kujitolea kwa wafanyakazi wengi na unadhihirisha uhuru wa moyo na kutoa mafunzo kwa watu kuwa na ari zaidi katika kulipa kodi, hasa ikiwa ukusanyaji wa kodi unachangia kuondokana na ukosefu wa usawa kufanya uwekezaji ili kuwepo kwa kazi zaidi, kuhakikisha afya njema na elimu kwa wote, na kuunda miundombinu ya kuwezesha maisha ya kijamii na uchumi kuwa bora. Wahusika wa kidini na wa mashirika ya kiraia wa Amerika Kaskazini wametumia kurasa za gazeti la New York Times kuzungumzia mpango wa Rais Trump wa Marekani wa kulazimisha watu wa Palestina watoke ukanda huo ili kuunda maendeleo makubwa ya mali isiyohamishika. Habari hiyo isingekosa kuleta mtafaruku. Ukurasa mzima wa gazeti la The New York Times ukiwa mweupe na kisanduku kikubwa cheusi katikati ambako maneno machache muhimu yalijitokeza: Trump ametoa wito wa kufukuzwa kwa Wapalestina wote kutoka Gaza. Wayahudi wanasema hapana kuwasafisha kikabila Wapalestina. Ombi kubwa la kuelezea hasira zao zote lililotiwa saini na zaidi ya wakuu wa Kiyahudi mia tatu hamsini na wanaharakati na watetezi wengine wa ulimwengu wa utamaduni wa Kiyahudi wa Amerika Kaskazini ambao wameamua kulaani pendekezo la rais wa Marekani kuwaondoa Wapalestina nje ya ukanda ili kujenga pwani muhimu ya mali isiyohamishika. Mpango huu ambao utahusisha kuhamisha kwa, kwa takribani watu milioni mbili walionusurika katika mzozo kati ya Israeli na Hamas hadi nchi za Kiarabu kama vile Misri na Jordan ulitangazwa na Trump mwishoni mwa mkutano wa juma lililopita na waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu. Kwa hiyo wawakilishi wa mashirika ya kiraia waliotia saini wito huo ni pamoja na mwandishi wa tamthiria Tony Kushner, mwigizaji Ilana Glazer, mwandishi na mwanaharakati wa Kanada Naomi Klein na mwigizaji Joakim Phonics. Na katika ripoti kwenye gazeti la The Guardian, Cody Edgar, mkurugenzi wa kampeni ya katika jina letu, ni mmoja wa waandaaji wa kuu wa tangazo hilo, alisema, inatia moyo kuona uungwaji mkono wa haraka hivyo kutoka katika nyanja mbalimbali mbali za kidini na kisiasa. Wazo la Trump ambalo kwa wengi linaibua nakba ya 1948 lilipingwa na mmoja waliotia saini, Tobias Spitzer, mkuu wa Kihaudi wa ushirika wa Doshei Tizedek huko Newton, Massachusetts, kama mpango wa hila ambao ni muhimu kuupinga. Sisi Wayahudi tunajua vizuri zaidi kuliko mtu mwingine yoyote vurugu ambazo aina hizo za ndoto zinaweza kusababisha, aliongeza, huku akiibua mauaji dhidi ya watu wa Kihaudi yaliyofanywa na Hitler. Vilevile vile na mkuu wa Kihaudi Yosefu Beman wa mpango wa New Synagogue huko Washington DC, pia katika orodha ya waliotia saini, alisema mafundisho ya Kiyahudi yako wazi: Trump si Mungu na hawezi kuchukua heshima ya asili ya Wapalestina au kuiba ardhi yao kwa ajili ya mkataba wa mali isiyohamishika. Tamaa ya Trump ya kuwasafisha kikabila wa Palestina kutoka Gaza ni ya kuchukiza kimaadili alipoulizwa, ki na vyombo vya habari vya Vatikani kutoa maoni yake, mkuu wa kiyahudi David Rosen na mkurugenzi wa zamani wa kimataifa wa masuala ya dini mbalimbali wa kamati ya kiyahudi ya Marekani na mshauri maalum wa sasa wa masuala ya dini mbalimbali mbali katika nyumba ya familia ya Ibrahimu huko Abdabi alisistiza umuhimu wa mpango huo, ambao ni muhimu kwa ulimwengu kujua mengi iwezekanavyo kwamba wazo la Trump kama ilivyo na jinsi lilivyokubalika halikubaliki. Hata hivyo, alieleza kuwa hahamini kwamba wito huo utafanya tofauti yoyote, hasa kwa sababu unatoka katika sehemu hiyo ya wigo wa kisiasa ambayo inapingwa na kiongozi wa sasa wa Marekani na ambayo kwa hiyo hana nia ya kulipa kipaumbele. Kuhamisha idadi ya watu dhidi ya mapenzi yao ni kinyume na mkataba wa Jeneva, alisema, lakini muhimu zaidi ni ukosefu wa maadili. Wakati watu wanachagua kwa hiari, hilo ni jambo lingine, lakini uhamisho wowote wa kulazimishwa haukubaliki kutoka katika mtazamo wa maadili. Kwa hiyo wakuu wa kiyahudi wa Marekani si kwa mara yao ya kwanza kuchukua misimamo ya juu kwa vyombo vya habari dhidi ya wasera za Marekani na kuunga mkono suala la Palestina. 36 kati yao mnamo Januari 2024 walikatiza Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kwa nyimbo na mabango kumtaka rais wa wakati huo Bwana Joe Biden kuacha kulipinga Baraza la Usalama kuchukua hatua za haraka za kuunga mkono usitishaji vita wa mara moja na wakudumu huko Gaza. Katika mojawapo ya maswali yanayoongoza kitabu kipya cha Kardinali Angelo Bagnasco kiitwacho Kristo matumaini ya kila mwanadamu, kitakachochapishwa na toleo la Ales ni inawezekanaje, ujifungie mwenyewe kwa sasa peke yako na kupondwa na upweke? Kitabu hiki katika wakati wa Jubilei na kinarejea tena huduma ya Kardinali na kutualika kutazama zaidi kuelekea upeo wa maana unaotazama kuwa msingi wa kujenga siku zijazo. Rais wa zamani wa baraza la maaskofu wa Italia na vilevile shirikisho la baraza la mabaraza ya maaskofu barani Ulaya, Kardinari Angelo Bagnasco, katika kurasa hizo anatoa mawazo ya tafakari ya kila siku ili kuambatana na tafakari na sala wakati wa mwaka a Mtakatifu elfu mbili na ishirini na tano. Kitabu hicho kitachapishwa Tarehe Tatu, Machi, na katika kuzungumzia juu ya kitabu hicho, askofu mkuu wa jimbo kuu la Genova Marco Tasca alisema, kardinali banyasco anamwongoza msomaji katika safari ya kila siku ya roho na akili ya imani, akiwa na ufahamu kwamba mwanadamu wa kisasa, licha ya ahadi na vikwazo, anahisi haja ya kuinua mtazamo wake. Huu ni mwaliko unaoendana na maneno ya baba mtakatifu Francisco anayetuhimiza kutafuta nafasi ndogo ya muda kusoma injili kati ya ahadi na nyingine kurejea kwetu na kukutana na Bwana katika ulimwengu ambao, Kardinali Banyasko anausisitiza, tunahitaji sana matumaini. Maandishi ya kardinali yanalenga hasa kuonyesha kwa busara njia za kumkaribisha Mungu na anatuhimiza tutafute tumaini la Jubilei. Mfano muhimu unapatikana katika tafakari iliyotolewa katika siku ya Pasaka, ambayo mwandishi anaandika: Bwana amevuka mto mkali wa kifo na kurudi kwenye ufufuko wa maisha, maneno yanayochukuliwa kutoka katika mahubiri yaliyotolewa mwezi Aprili 1999 alipokuwa askofu mkuu wa Pezaro, jukumu ambalo yeye mwenyewe analikumbusha katika utangulizi wa kitabu, kama utangulizi wa dharura, lile la kutangaza matumaini ambayo hayata shindwa kamwe Yesu Kristo. Na leo katika nyakati ngumu, lakini wakati wouwo wa, wa Jubilei, tumaini hili ni la muhimu zaidi na muhimu zaidi kuliko hapo awali. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, usikose kujiunga nasi tena, tunapoendelea kukujuza yale yanayojiri katika maadhimisho ya Jubilei kuu ya mwaka 2025 ya Ukristo. Kwa niaba ya Angela Rezaura, mimi ni mtoto wa mkulima, Padre Richard Mjigwa, nikisepa kwa raha zangu mwenyewe kwa kusema, tumsifu Yesu Kristu, laudetur Yesus Kristus. <mimu>