Jambo wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na Kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili mm. Karibu ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokupangia mipini ya matangazo yetu kwa habari zifuatazo. Baba Mtakatifu Francisko tarehe 15 Aprili 2025 amefanya mageuzi makubwa kwa taasisi ya kipapa ya diplomasia ya kanisa na kuigeuza kuwa ni taasisi ya kipapa ya sayansi ya diplomasia. Lengo ni kuandaa mapadre watakaokuwa wanatumwa sehemu mbalimbali za dunia kama wawakilishi wa halifa wa, wa, wa Mtakatifu Petro, kama kielelezo cha utekelezaji wa dhamana na utume wa umisionari wa kanisa. Ni katika muktadha wa maadhimisho ya jubilei ya miaka 2025 ya Ukristo, Kristo tumaini letu, Baba Mtakatifu Francisco Jumatano tarehe 16 Aprili 2025 ameanzisha mzunguko mpya wa katekesi kuhusu mifano ya Injili na ameanza kwa mfano wa baba mwenye huruma kama unavyosimuliwa na mwinjili Luka. Hii ni mifano inayokita ujumbe wake katika uhalisia wa maisha ya kila siku, na kwamba kiini cha injili ya Luka ni Baba mwenye huruma, yaani Mwenyezi Mungu mwingi wa huruma na mapendo, na kwamba Injili inataka kuwapatia watu wa Mungu matumaini katika maisha, kwani Mwenyezi Mungu daima yuko katika harakati za kuwatafuta waja wake kama kondoo au shilingi iliyopotea au kama baba mwenye huruma na watoto wake wawili. Padi Paska Ihondwa takushirikisha tafakari ya neno la Mungu Alamisi Kuu kwa mwaka elfu mbili na ishirini na tano kwa niaba ya Anjela Rezaula, mimi ni padri Rishadi Mjigwa ni kutakia usikivu mwema wa matangazo yetu. ndugu msikilizaji wa redio vatikani taasisi ya kipapa ya diplomasia ya kanisa ilianzishwa kunako mwaka 1701 na kuidhinishwa na papa kilementi wa 11 papa pio wa 11 akaipotea taasisi hii jina la taasisi ya kipapa ya diplomasia ya kanisa baba mtakatifu francisco tarehe 15 aprili 2025 amefanya mageuzi makubwa kwa taasisi ya kipapa ya diplomasia ya kanisa na kuigeuza kuwa ni taasisi ya kipapa ya sayansi ya diplomasia lengo ni kuandaa mapadre watakaokuwa wanatumwa sehemu mbalimbali za dunia kama wawakilishi wa halifa wa Mtakatifu Petro, kama kielelezo cha utekelezaji wa dhamana na utume wa umisionari wa kanisa. Mabalozi wa Vatikani ni wawakilishi wa halifa wa Mtakatifu Petro anayewakilisha kanisa lote katika kifungo cha amani, upendo na umoja. Mabalozi wa Vatikani ni mapadi wanaotekeleza dhamana na wajibu wao katika ari na mwamko kika wa kikasisi, huku wakitumia karama na mapaji waliokirimiwa na Roho Mtakatifu kwa ajili ya mchakato wa uinjilishaji. Hawa ni viongozi wanaoteuliwa kwa ajili ya huduma kwa makanisa mahalia na hivyokuwa ni viungo kati ya Baba Mtakatifu, kanisa mahalia na viongozi wa serikali. Kumbe ni watumishi wanaopaswa kufahamu fika sheria za kimataifa, maisha ya watu wanaowahudumia na sehemu mbalimbali ambako kuna mahitaji msi Leo hii, anasema Baba Mtakatifu Francisko, kuna changamoto mambo leo zinazomwandama mwanadamu mitarafu kanuni maadili na utu wema, mitarafu ustawi maendeleo na mafao ya wengi, mambo yanayohitaji majiundo makini na endelevu kwa kuzingatia mchakato wa ujenzi wa kanisa la kisinodi na kimisionari. Hivi kutekeleza dhamana na wajibu huu msingi, kuna haja ya kujenga na kukuza tabia ya ujirani mwema, utamaduni wa kusikiliza kwa makini, ushuhuda wenye mvuto na mashiko. Ni watu ambao wako tayari kujibidiisha katika ujenzi wa udugu wa kibinadamu unaosimikwa katika fadhila ya unyenyekevu na upendo ili hatimaye waweze kufanana na Kristo Yesu mchungaji mwema. Mapadri wanaoteuliwa kwa uangalifu mkubwa kutoka katika majimbo mbalimbali, wanapaswa kuandaliwa kwa umakini mkubwa ili waweze kukabiliana kwa ufanisi na changamoto mamboleo zinazomwandama mwanadamu, hasa kutokana na maendeleo makubwa ya sayansi na teknolojia. Taasisi ya kipapa ya diplomasia ya kanisa kwa muda wa takribani miaka mia tatu imekuwa ikitekeleza dhamana na wajibu huu kama chuo cha diplomasia ya kanisa. Ni katika muktadha huu wa maendeleo na mapokeo kutoka kwa watangulizi wake, baba Mtakatifu Francisco anasema Kuanzia tarehe 15 Aprili 2025 ameanzisha taasisi ya kipapa ya diplomasia katika kanisa kama kitivo cha sayansi ya diplomasia, na hivyo kuzingatia miongozo ya sheria za kanisa, sheria na taratibu za sekretarieti kuu ya Vatikani. Na ni kitivo hiki kitatoa shahada katika medani mbalimbali za maisha ya jumuiya ya kimataifa, yaani sayansi ya diplomasia, historia y sheria, uchumi na lugha, kwa kuzingatia mahitaji ya sekretarieti kuu ya Vatikani, makanisa mahalia na jumuiya ya kimataifa mintarafu mchakato wa uinjilishaji wa kina unaogusa mahitaji ya mtu mzima kiroho na kimwili. Hiki ni kitivu, anasema Baba Mtakatifu Francisco, kinachopania pamoja na mambo mengine kujenga na kudumisha utamaduni wa majadiliano ili kulinda amani, utu, heshima na haki msingi za binadamu sanjari na uhuru wa kidini na uhuru wa kuabudu kwa waamini wote pamoja na usalama wa jumuiya ya kimataifa. Hii ni taasisi inayojikita katika majiundo makini ya mabalozi wa Vatikani pamoja na tafiti za kina. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, wakati huo huo, Kardinali Pietro Parolin, katibu mkuu wa Vatikani, anasema diplomasia ya Vatikani na kanisa Katoliki katika ujumla wake inatoa kipaumbele cha pekee kwa amani, uhuru wa kidini, utu, heshima na haki msingi za binadamu aliyeumbwa kwa sura na mfano wa Mungu bila kusahau utunzaji bora wa mazingira ya nyumba ya wote. Hii ndio dhamana inayotekelezwa na Vatikani katika medani mbalimbali mbali za kimataifa. Kutambua na kuheshimu haki msingi za binadamu ni hatua muhimu sana ya maendeleo fungamani ya binadamu, kwani mizizi ya haki za binadamu inafumbatwa katika hadhi, heshima na utu wa binadamu aliyeumbwa kwa sura na mfano wa Mungu. Hizi ni haki za wote zisizoweza kukiukwa wala kutenguliwa, ni za binadamu wote bila kujali wakati, mahali au muhusika. Haki msingi za binadamu zinapaswa kulindwa na kudumishwa na wote. Haki ya kwanza kabisa ni uhai, tangu pale mtoto anapotungwa mimba tumboni mwa mama yake hadi pale anapofariki dunia, kadiri ya mpango wa Mungu. Mkazo umewekwa katika haki ya uhuru wa kidini inayofafanuliwa katika uhuru wa kuabudu. Hiki ni kiini cha haki msingi kinachofumbata haki nyingine zote kuheshimu na kuthaminia haki hii ni alama ya maendeleo halisi ya binadamu katika medani mbalimbali mbali za maisha. Haki na kwenda sanjari na uwajibu. Mama Kanisa na anakazia kwa namna ya pekee kabisa umuhimu wa kuheshimu haki msingi za binadamu, kichocheo muhimu sana cha amani na utulivu miongoni mwa binadamu. Kanisa linapenda kusimama kidete kulinda na kudumisha haki na amani sehemu mbalimbali mbali za dunia kwa njia ya mwanga na chachu ya tunu msingi za kiinjili. Hii ni amani inayofumbatwa katika ukweli, haki, mshikamano na uhuru wa kweli. Uhuru wa kidini ni sehemu muhimu sana ya tamko la haki msingi za binadamu lililopitishwa na Umoja wa Mataifa kunako mwaka 1948. Mwamini anapaswa kukiri na kushuhudia imani yake inayomwilishwa katika matendo adili na matakatifu. Uhuru wa kidini ni kati ya mambo ambayo hayapewi tena kipaumbele cha pekee katika vyombo vya utekelezaji wa sheria na hata wakati mwingine kwenye vyombo vya mawasiliano ya jamii. Kuna haja ya kuwajulisha walimwengu kwamba kuna nyanyaso na dhuluma za kidini zinazoendelea kutendeka sehemu mbalimbali za dunia, kinyume kabisa cha haki msingi za binadamu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, mahusiano ya kidiplomasia kati ya Vatikani na mataifa mbalimbali mbali duniani yanafanyika kwa uvumilivu na ustahimilivu mkubwa, hata sehemu ambazo kuna ugumu mkubwa, kwa kuwa kuna matumaini ya familia bora ya mwanadamu kwa baadaye. Shughuli za kidiplomasia zinakuwa nyenzo katika kufuatilia, kushiriki na kushawishi katika jumuiya na maisha ya kimataifa. Utume wa Kanisa ni kuhangaikia kwa matumaini na kushuhudia ile hamu ya amani, haki na mafao ya wengi. Kimsingi, matatizo na changamoto mbalimbali zinapaswa kujadiliwa kwa kuzingatia msingi wa ukweli na uwazi, kuibua mbinu, mkakati na hatimaye sera za utekelezaji wake. Changamoto kubwa kwa wakati huu ni amani. Kuna baadhi ya mataifa yanatishia kufumbia macho mafao ya wengi, hali ambayo inayatumbukiza mataifa yenyewe kwenye mwelekeo kama huo, katika uchoyo na ubinafsi. Mafanikio ya taifa lolote lile yanapata chimbuko lake katika elimu na tafiti makini. <muchos> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, katekesi kuhusu Roho Mtakatifu na Biblia rusi. Roho Mtakatifu anaongoza watu wa Mungu kuelekea kwa Kristo Yesu, tumaini letu, sehemu ya maadhimisho ya jubilei ya miaka elfu mbili ya Ukristo yanayonogeshwa na kauli mbiu mahujaji wa matumaini. Baba Mtakatifu Francisco anasema ni furaha, utulivu na amani ya ndani, baada ya mwamini kujipatanisha na nafsi yake, Mwenyezi Mungu, jirani, pamoja na mazingira, nyumba ya wote mambo hayo yanabainishwa na mwinjili Luka katika sehemu ile ya sura ya 15 mstari wa kwanza hadi watatu wa 11 wa hadi wa 32. Sehemu hii ya Injili kwa wengi inajulikana kama injili ya mwana mpotevu, lakini inapaswa kuitwa injili ya Baba mwenye huruma, kwani ndiye muhusika mkuu anayewangojea watoto wake wote wawili waweze kutubu na kurejea tena nyumbani ili aweze kuwafanyia sherehe kubwa. Baba mwenye huruma ni kielelezo cha Mwenyezi Mungu, Baba anayesamehe daima, ambaye yuko tayari kuwapokea na kuwafanyia watoto wake sherehe, hata kama wametenda dhambi kubwa kiasi gani. Jambo la msingi ni toba na uongofu wa ndani, tayari kuambata njia ya maisha mapya. Kristo Yesu ni ufunuo wa huruma na upendo wa Mungu unaowatafuta wale wote waliopotea. Mifano yote mitatu katika Injili ya Luka inaonyesha mapungufu katika maisha ya mwanadamu. Mchungaji amepoteza kondoo, mwanamke amepoteza shilingi, na baba mwenye huruma amempoteza mwana. Ingawa alikuwa na mwanaye mkubwa, lakini akapiga moyo konde kuendelea kumsubiri. Hiki ni kielelezo cha mtu anayependa kwa dhati, kwani hataki hata mara mmoja chochote kile kipotee. Baba Mtakatifu Fransisko anasema huruma ya Mungu ndiyo mahangaiko ya upendo wake kwa binadamu dhaifu na mdhambi. Huruma hii inamsumbua na kumnyima usingizi kiasi cha kuacha yote na kuanza kumtafuta binadamu dhaifu na mdhambi, ili akimpata aweze kumbeba na kumweka mabegani mwake, kielelezo cha baba mwenye huruma na mapendo thabiti, au mama anayeteseka kwa kukosekana kwa mtoto wake mpendwa. ndugu msikilizaji wa redio vatikani ni katika muktadha wa maadhimisho ya jubilei ya miaka 2025 ya ukristo kristo tumaini letu baba mtakatifu francisco jumatano tarehe 16 aprili 2025 ameanzisha mzunguko mpya wa katekesi kuhusu mifano ya injili na ameanza kwa mfano wa baba mwenye huruma kama unavyosimuliwa na mwinjili luka sura ya 15 hii ni mifano inayokita ujumbe wake katika uhalisia wa maisha ya kila siku na kwamba kiini cha injili ya luka ni baba mwenye huruma yani mwenyezi mungu mwenye wa huruma na mapendo, na kwamba Injili inataka kuwapatia watu wa Mungu matumaini katika maisha yao, kwani Mwenyezi Mungu daima yuko katika harakati za kuwatafuta waja wake kama kondoo au shilingi iliyopotea, kama baba mwenye huruma na watoto wake wawili. Upendo unawajibisha, nasema Baba Mtakatifu, kama ilivyokuwa kwa yule kijana mdogo au hata kwa kaka mkubwa alivyopotea katika uchoyo na ubinafsi wake na hivyo kuishia kuishi vibaya. Kijana mdogo, kama ilivyo kwa watu wengi, alikuwa na kiu ya upendo wa dhati, kwani kwa hakika upendo ni zawadi inayopaswa kuheshimiwa na kuthaminiwa na wote. Kijana mdogo alitambua thamani ya upendo pale njaa kuu ilipoingia katika nchi ile, yule kijana naye akaanza kuhitaji, akatubu kutoka katika undani wa maisha yake na kuamua kurejea tena nyumbani kwao, ili kuonja tena na tena upendo wa baba yake, akiwa ametubu tayari kuzaliwa tena upya, na hivyo kuonja nguvu za huruma na upendo kutoka kwenye mikono ya msamaha. Kaka mkubwa ana wawakirisha wale Wakristo waaminifu wanaodhani kwamba nyumbani huku wakiendelea kumtumikia baba yao, kumbe alikuwa ni mtu ambaye alikuwa mbali sana na moyo wa baba yake. Hata kijana mkubwa pengine alitamani hata yeye kutoroka nyumbani kwao, lakini akabaki nyumbani katika mahusiano utenge na baba yake mwenye huruma matokeo yake anaonyesha chuki na hasira iliyokuwa ndani mwake, kiasi cha kuitapika aliporejea yule kijana mdogo, na hivyo hakutaka kushiriki ile furaha ya baba mwenye huruma, baada ya kumpata mtoto wake mdogo akiwa salama salimini. Baba mwenye huruma anataka kutoka ndani ya moyo wake, anataka kuwaonjesha huruma yake. Anamwalika kijana mkubwa kuingia ndani, kwani mlango daima uko wazi, kielelezo cha matumaini hata kwa waamini wa nyakati hizi kwani Mwenyezi Mungu daima anawasubiri. Kuanzia Jumatatu Aprili 14, jumuiya ya harakati ya maisha ya Kikristo ijulikanayo pia kama Solidaricho haipo tena. Ni jumuiya ya harakati ya wale iliyoanzishwa katika miaka ya 1970 na kuenea katika bara la Amerika Kusini, ambako iliwakilisha mojawapo ya mitume walio hai na ambayo imefutwa kwa hati iliyotiwa saini tarehe 14 Aprili 2025 kufuatia na kashfa za unyanyasaji na rushwa uliodaiwa dhidi ya baadhi ya uongozi wake. Mwenye heri Carlo Acutis alielewa kweli maana ya kuwa mkristo katika maana kamili. Awali ya yote, mwelekeo wa kiroho kwa Mungu ambao tunaweza kuufafanua kama ajadi, unaojumuisha sala, kuabudu ekaristi, adhimisho la misa na kusali rozari. Pili, kuwashuhudia wengine na kuajali maskini na wahitaji. Hiki ndicho kichocheo cha utakatifu wa Carlo Acutis, kijana mwenye heri ambaye alikufa kwa sababu ya saratani ya damu akiwa na umri wa miaka kumi na tano tu. Karibu ndugu mchezaji wa Radio Vatikani katika tafakari ya neno la Mungu siku ya Alhamisi Kuu katika siku hii mama Kanisa anaadhimisha mambo makuu. Kwanza ni kuweka kwa sakramenti ya Ekaristi Takatifu, chakula chetu cha kiroho; pili, kusimikwa kwa sakramenti ya daraja takatifu ya upande; na tatu, ni amri kuu ya mapendo aliyoidhihirisha Yesu kwa kuwaosha mitume miguu. Mambo haya matatu ndiyo kiini cha maadhimisho ya fumbo kuu la Pasaka, linaloanza kwa adhimisho la karamu ya mwisho siku ya Alhamisi Kuu. Ni katika muktadha huu mama Kanisa, katika sala ya mwanzo, anasali hivi: E Mungu, tunaadhimisha karamu takatifu ya mwanao wa pekee yeye, alilikabidhi kanisa kwa siku zote sadaka mpya na karamu ya upendo, tunakuomba utujalie tujipatie wingi wa mapendo na uzima katika fumbo hili kubwa. Ni katika muktadha huu masomo tunayoyasomwa katika maadhimisho ya siku hii ya Alhamisi kuu yamejikita katika kuelezea namna na maana ya maadhimisho ya karamu ya Kipasaka jinsi yalivyokuwa katika Agano la Kale na utimilifu wake katika karo jipya la milele kwa kifo cha msalaba cha Bwana wetu Yesu Kristo na ufufuko wake. Ndiyo maana maneno ya wimbo wa mwanzo yanasema hivi: lakini sisi yatupasa kuona fahari juu ya msalaba wa Bwana wetu Yesu Kristo, yeye ndiye wokovu, uzima na ufufuko wetu, nasi tumeokolewa na kusalimishwa naye. Somo la kwanza la kitabu cha Kutoka sura ya kumi na mbili aya ya kwanza hadi ya nane. Somo hili linasimulia jinsi Wayahudi walivyoadhimisha mlo wa kwanza wa Kipasaka siku ile walipokombolewa kutoka utumwani Misri. Mlo huu ulikuwa ni wa kifamilia, ambapo walipaswa kula nyama ya mwana kondoo aliyookwa, na damu yake ikiwa imenyunyuziwa katika miimo ya milango, ili malaika wa Bwana atakapopita kuwaangamiza wazaliwa wa kwanza wa Misri, asiwadhuru wana wa Israeli. Lakini pia walipaswa kula mikate isiyotiwa chachu kwa sababu ya haraka waliokuwa nayo ya kuondoka Misri, na mboga chungu zikiwakumbusha mateso waliyoyapata muda wote wakiwa watumwa hapo Misri. Sikukuu hii ya Kipasaka kwa Wayahudi, ya maandalizi ya kukombolewa kutoka utumwani, ilikuwa ni mwangwi tu wa kukombolewa kwa mwanadamu wote kutoka utumwa wa dhambi na nguvu za Shetani na Kristo Yesu, mwanakondoo wa kweli wa Pasaka aondoaye dhambi za ulimwengu na kumwaga damu yake msalabani. Ni katika muktadha huu kiitikio cha wimbo wa katikati kinasema hivi: kikombe kile cha baraka tukibarikicho, je, si ushirika wa damu yake? Naye mzaburi akiutafakari ukuu wa matendo haya ya Mungu katika mashairi ya wimbo huu katikati anasema hivi: nimrudishie Bwana nini kwa ukarimu wake wote aliyonitendea? Nitakipokea kikombe cha wokovu na kulitangaza jina la Bwana. Ina thamani machoni pa Bwana mauti ya wacha wa Mungu wake. e Bwana, hakika mimi ni mtumishi wako, mwana wa mjakazi wako, umevifungua vifungo vyangu nitakutolea dhabihu ya kushukuru na kulitangaza jina la Bwana. Nitaziondoa nadhiri zangu kwa Bwana nam mbele ya watu wake wote. Nasi hatuna cha kumlipa Mungu kwa wema na ukarimu wake kwetu sisi zaidi ya kulisifu jina lake takatifu na kuishi kadiri ya amri na maagizo yake. Somo la pili ni la waraka wa kwanza Mtume Paulo kwa Korinto sura ya 11 aya 23 hadi 26, na injili ni ilivyoandikwa na Yohane sura ya 13 aya kwanza hadi ya hadi 15. Vyote kwa pamoja vinaelezea juu ya kuwekwa kwa sakramenti ya Ekaristi takatifu na daraja la upande katika mlo wa Kipasaka mlo wa mwisho aliyokula Yesu na mitume wake. Lakini ikumbukwe kuwa mlo wa kipasaka aliokula Yesu na wanafunzi wake ni tofauti na waliokula Wayahudi wengine. Kwanza, Kristu ndiye mwana-kondoo mwenyewe aondoaye dhambi za ulimwengu, hivyo hawakuwa na haja ya kuandaa na kuchinja mwana-kondoo. Ndiyo maana mtume Paulo anapoelezea mlo huu, anasisitiza kuwa sisi tunapouadhimisha mlo huu tunakumbushwa kifo cha Kristu Yesu. Anasema hivi Mtume Paulo: kwa maana mimi nalipokea kwa Bwana niliyowapa ninyi, ya kuwa Bwana Yesu usiku ule aliotolewa, alitoa mkate, naye akiisha kwa kushukuru, akaumega, akasema: huu ndio mwili wangu ulio kwa ajili yenu, fanyeni hivi kwa ukumbusho wangu. Na vivi hivi, baada ya kula, akakitoa kikombe akisema: kikombe hiki ni agano jipya katika damu yangu, fanyeni hivi kila mnywapo kwa ukumbusho wangu. Maana kila mlapo mkate huu na kukinywia kikombe hiki mwaitangaza mauti ya Bwana hata ajapo. Mwinjili Yohane kwa upande wake anatilia msisitizo kuwa Yesu aliingia saa ya mateso na kifo chake kwa moyo mtulivu na kwa hiari yake yeye mwenyewe, baada ya kula mlo wa kipasaka na wanafunzi wake. Kisha kula, aliwaosha miguu, alama ya utumishi na upendo wake uliotimizwa kikamilifu msalabani. Yeye Bwana na mwalimu, mfalme, Masiha, Mkombozi na Mungu kweli alijishusha, akajinyenyekeza kwa upendo mkuu, aliwaosha wanafunzi wake miguu. Mtume Petro hakuelewa jambo hili, akataka kukataa, lakini baada ya Yesu kusisitiza juu ya umuhimu wake alikubali. Namna hii Yesu ametuachia mfano wa kupendana na kutumikiana sisi kwa sisi unaodumu milele yote. Tendo hili padi katika nafsi ya Kristu hulifanya kwa kuosha miguu wanaume kumi na wawili kutukumbusha wajibu huu wa kupendana sisi kwa sisi na kutumikiana. Na zaidi sana katika mlo huu Yesu kwa upendo aliweka sakramenti ya Ekaristi Takatifu, akajiweka mzima, mwili wake na damu yake, ubinadamu na umungu wake, katika maumbo ya mkate na divai, akaye nasi ili tumwone, tuongee naye ajue hali zetu, shida, matatizo, furaha na huzuni zetu katika nafsi za mapadri, ili atupe nguvu na moyo wa kuyashinda yote. Kumbe tunaona kuwa katika adhimisho la karamu ya Bwana, Alhamisi Kuu, Kristu Yesu ametuachia mambo mengi ya kujifunza katika maisha yetu ya kila siku. Kwanza ni kupendana sisi kwa sisi kama yeye alivyotupenda, hata akayatoa maisha yake kwa ajili ya wokovu wetu. Pili, tunapaswa kuwahudumia wenzetu kwa upendo huo huo alivyofanya yeye, hata ambao ni adui zetu, kama Yesu Kristu alivyopiga magoti mbele ya mitume akawaosha miguu. Nasi tujifunze kujishusha kwa unyenyekevu katika nafasi tulizo nazo, ili tuwahudumie wengine. Tukumbuke kuwa vyeo tulivyo navyo, nafasi tulizo nazo, ni kwa ajili ya kuwahudumia wengine, tukifuata mfano wa Yesu Kristu mwenyewe. Zaidi sana, tuushinde ubaya kwa wema, kwa kuwapenda kuwaombea na kuwatumikia wanaotuchukia na kutudhulumu, ili nao waweze kuonja upendo wa Kristo na kubadili mwenendo wao mbaya na kutupenda sisi. Basi tumwombe Mungu atusaidie kuyaelewa mafumbo haya matatu: amri kuu ya mapendo, Ekaristi Takatifu na daraja takatifu la upadi, ili tuweze kujichotea neema na baraka tunapoyaadhimisha na kuyaishi. Ndiyo maana mama kanisa katika sala ya kuombea dhabihu anasali hivi: e Bwana, tunakuomba utujalie kuadhimisha vema mafumbo haya, kwa maana kila tunapoadhimisha ukumbusho wa sadaka hii, kazi ya ukombozi wetu inafanyika. Na katika utangulizi wa siku hii anasisitiza hivi: ndiye kuhani wa kweli na wa milele aliyeanzisha sadaka hii ya daima, ndiye wa kwanza aliyejitoa mwenyewe kwako sadaka ya wokovu, akatuamuru tuitoe kwa kumkumbuka yeye. Tunapata nguvu tulapo mwili wake uliotolewa sadaka kwa ajili yetu; tunatakaswa tuinywapo damu yake aliyoimwaga kwa ajili yetu sisi. Na katika sala baada ya komunyo anahitimisha maadhimisho haya akisali hivi: E Mungu Mwenyezi kwa vile tunavyotiwa nguvu na karamu ya mwanao hapa duniani, utujalie tuje tushibe katika karamu ya milele mbinguni. Na hili ndilo tumaini letu. Tumsifu Yesu Kristo. Kutoka studio za Radio Vatikani ni mimi Padri Paskali Irondo. Radio Vatikani, usikose kwa kuwakumbuka na kuwaombea mapadri wako mama kanisa anapoadhimisha Alhamisi Kuu, siku Kristu Yesu alipoweka sakramenti ya Ekaristi takatifu, daraja takatifu ya upade na huduma ya upendo. Kwa niaba ya Anjelo Rezaura na Padri Pasco Ihondo, mimi ni mtoto wa mkulima Padri Richard Mjigwa, ni kisepa kwa raha zangu mwenyewe kwa kusema tumsifu Yesu Kristu na uletro Yesus