Amjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Karibu, mm -hmm. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokutandazia mkeka wa matangazo yetu kwa habari zifuatazo Diplomasia ya halifa wa Mtakatifu Petro na Vatikani katika ujumla wake inasimikwa katika mchakato wa sera na mipango yake ya shughuli za kichungaji ambayo kamwe haitafuti upendeleo bali ni sehemu ya vinasaba vyake vya uinjilishaji na huduma kwa binadamu. Diplomasia hii inapania, pamoja na mambo mengine, kuondokana na mifumo yote isiyojali wala kuguswa na mahangaiko ya wengine, kwa kuamsha dhamiri nyafu, ili kusikiliza na kujibu kilio cha maskini, dunia mama, na wale wote wanaotengwa na kusukumizwa pembezoni mwa vipaumbele vya jamii, pamoja na kuendelea kushughulikia changamoto mambo leo, kuanzia ulinzi na utunzaji bora wa mazingira, nyumba ya wote, pamoja na teknolojia ya akili unde hii imekuwa ni fursa kwa Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne kujikita zaidi na zaidi katika mambo makuu matatu: ukweli, haki na amani, kama uzoefu na mang'amuzi ya kuweza kukutana na watu pamoja na tamaduni mbalimbali mbali. Katika maisha na utumi wake kama halifa wa Mtakatifu Petro anapania kuimarisha majadiliano katika ukweli na uwazi, kuendelea kufahamu amana na utajiri wa nchi mbalimbali mbali na hivyo kupata fursa ya kuweza kuwaimarisha ndugu zake katika imani, sanjari inakwendelea kujenga madaraja ya kuwakutanisha watu. Balozi Georgi Poludes si kutoka Cyprus, ambaye ni dekano wa mabalozi na wawakilishi wa mashirika ya kimataifa mjini Vatikani, anasema Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne anaanza maisha na utume wake kama halifu wa Mtakatifu Petro katikati ya maadhimisho ya Jubilei ya miaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo yanayonogeshwa na kauli mbiu mahujaji wa matumaini. Jubilei ni kipindi cha toba na uongofu wa ndani pamoja na upeisho wa maisha ya kiroho, ni mwali iko kwa kujenga na kudumisha pamoja na kutangaza injili ya amani, umoja na mshikamano, ili kuwawezesha watu wote wa Mungu kuishi katika ukweli, haki na amani. Kwa niaba ya Angela Rezaula na Tevienda Sara Peraji, mimi ni Padre Richard Mjigwa ni kutakia usikivu mwema wa matangazo yetu <mulia> A ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, diplomasia ya Vatikani na kanisa Katoliki katika ujumla wake inatoa kipaumbele cha pekee kwa uhuru wa kidini, utu na heshima ya binadamu aliyeumbwa kwa sura na mfano wa Mungu, bila kusahau utunzaji bora wa mazingira, nyumba ya wote. Hii ndiyo dhamana inayotekelezwa na Vatikani katika medani mbalimbali mbali za kimataifa. Kutambua na kuheshimu haki msingi za binadamu ni hatua muhimu sana ya maendeleo fungamani ya binadamu, kwani mizizi ya haki za binadamu inafumbatwa katika hadhi, heshima na utu wa binadamu aliyeumbwa kwa sura na mfano wa Mungu. Hizi ni haki za wote zisizoweza kukiukwa wala kutenguliwa, ni za binadamu wote bila kujali wakati, mahali au muhusika. Haki msingi za binadamu zinapaswa kulindwa na, na kudumishwa na wote. Haki ya kwanza kabisa ni uhai, tangu pale mtoto anapotungwa mimba tumboni mwa mama yake hadi pale anapofariki dunia kadiri ya mpango wa Mungu. Mkazo umewekwa katika haki ya uhuru wa kidini inayofafanuliwa katika uhuru wa kuabudu. Hiki ni kiini cha haki msingi kinachofumbata haki nyingine zote. Kuheshimu na kuthamini haki hii ni alama ya maendeleo halisi ya binadamu katika medani mbalimbali za maisha. Haki inakwenda sanjari na wajibu. Mama Kanisa anakazia kwa namna ya pekee kabisa umuhimu wa kuheshimu haki msingi za binadamu, kichocheo muhimu sana cha mali na utulivu miongoni mwa binadamu kanisa linapenda kusimama kidete kulinda na kudumisha haki na amani sehemu mbalimbali za dunia kwa njia ya mwanga na chachu atunu msingi za kiinjili uhuru wa kidini ni sehemu muhimu sana ya tamko la haki msingi za binadamu lililopitishwa na umoja wa mataifa kunako mwaka 1948 tangu mwanzo wa utume wake kama halifa wa mtakatifu petro baba mtakatifu leo wa 14 ijumaa tarehe 16 mei 2025 kwa mara ya kwanza amekutana na kuzungumza na wanadiplomasia pamoja na wawakilishi wa mashirika ya kimataifa mjini Vatikani. Ametumia fursa hii kuzishukuru nchi mbalimbali zilizotuma salamu za rambirambi kutokana na kifo cha Baba Mtakatifu Francisco pamoja na kumpongeza baada ya kuchaguliwa kuliongoza kanisa Katoliki. Hizi ni salamu na matashi mema kutoka hata katika nchi ambazo hazina uhusiano wa kidiplomasia na Vatikani, amesema diplomasia. Ya halifu wa mchakatifu Petro na Vatikani katika ujumla wake inasimikwa katika mchakato wa sera na mipango yake ya shughuli za kichungaji, ambayo kamwe haitafuti upendeleo, bali ni sehemu ya vinasaba vyake vya uinjirishaji na huduma kwa binadamu diplomasia hii inapania, pamoja na mambo mengine, kuondokana na mifumo yote isiyojali wala kuguswa na mahangaiko ya wengine, kuamsha dhamiri nyofu ili kusikiliza na kujibu kilio cha maskini, daima mama kanisa, na wale wote waliotengwa na kusukumizwa pembezoni mwa jamii, pamoja na kuendelea kushughulikia changamoto mamboleo, kuanzia ulinzi na utunzaji bora wa mazingira, nyumba ya wote, pamoja na teknolojia ya akili Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, hii imekuwa ni fursa kwa Baba Mtakatifu Leo wa kumi na sita kujikita zaidi na zaidi katika mambo makuu matatu: ukweli, haki na amani, kama uzoefu na mang'amuzi ya kuweza kukutana na watu pamoja na tamaduni mbalimbali katika maisha na utume wake. Kama halifa wa Mtakatifu Petro, anapania kuimarisha majadiliano katika ukweli na wazi, kuendelea kufahamu amana na utajiri wa nchi mbalimbali, na hivyo kupata fursa ya kuweza kuwaimarisha ndugu zake katika imani sanjari na kuendelea jenga madaraja yanayowakutanisha watu. Amekazia amani, haki na ukweli kama nguzo muhimu za shughuli za kimisionari zinazotekelezwa na mama kanisa sehemu mbalimbali za dunia na kama sehemu ya diplomasia ya Vatikani. Amesema amani si ukosefu wa vita, bali ni sehemu ya vinasaba vya maisha ya mwanadamu na kwamba amani inapokosekana, hapo migogoro, vita na kinzani huibuka. Amani ni zawadi kutoka kwa Kristo Yesu kwa wafuasi wake, amani yangu na wapeni ninyi. Amani ni changamoto ya kitamaduni na kidini, na kwamba amani ya kweli inajengwa kutoka katika sakafu ya moyo wa mwanadamu kwa kutupilia mbali kiburi na jeuri, tabia ya kutaka kulipiza kisasi, pamoja na kuwa waangalifu wa kuchagua maneno ya kuzungumza, kwani maneno yana nguvu ya, ya kuua kuliko hata lisasi. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne anasema jambo la pili ni haki, na kwamba maisha na utume wake kama halifa wa Mtakatifu Petro anapenda kujikita katika mafundisho jamii ya kanisa kama yalivyoasisiwa na Papa Leo wa kumi na tatu katika waraka wake wa kitume Rerum Novarum, yaani mambo mapya. Kanisa Katoliki linaamana na utajiri mkubwa wa mafundisho jamii ya kanisa yanayopata chimbuko lake katika waraka wa kitume Papa Leo wa 13, mambo mapya, Rerum Novarum. Alisema kazi ni utimilifu wa utu na heshima ya binadamu, ina thamani na heshima yake ya asiri. Papa Leo wa kumi na tatu aligusia haki msingi za wafanyakazi, mshahara wa haki na uwajibu wa wafanyakazi, umiliki binafsi wa mali. Wajibu wa serikali ni pamoja na kuhakikisha kwamba haki inatendeka sanjari na kuwalinda wanyonge ndani ya jamii. Ustawi na maendeleo ni kwa ajili ya wote, lakini maskini wapewe kipaumbele cha kwanza. Kanuni ya auni inapaswa kuzingatiwa. Baba Mtakatifu Leo wa 14 anakaza kusema, Vatikani itaendelea kusimama kidete kupaaza sauti za wanyonge ili kuleta maboresho katika maisha yao na hivyo kuondokana na ukosefu wa haki msingi za binadamu. Kumbe kuna haja kwa viongozi wa jumuiya ya kimataifa kufanya kazi kwa amani sanjali na kudumisha amani duniani na hivyo kuondokana na kinzani pamoja na mipasuko. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, hii ni changamoto kwa serikali kuwekeza katika ujenzi wa misingi ya tunu bora ya maisha, ndoa na familia yanayosimikwa katika uhusiano kati ya bwana na bibi. Watu wajikite katika kulinda, kutetea na kudumisha utu, heshima na haki msingi za binadamu tangu pale mtoto anapotungwa mimba tumboni mwa mama yake hadi mauti inapomfika kadiri ya mpango wa Mungu. Huu ni mwaliko pia wa kuheshimu na wa kuthamini wagonjwa na wazee, watu wasiokuwa na kazi, raia pamoja na wakimbizi na wahamiaji. Katika historia ya maisha ya mwanadamu, anaweza kujikuta akiwa mgonjwa, amepata ajira au amekosa fursa za ajira. Anaweza kujikuta akiwa anaishi katika nchi yake ya asili au ugenini. Jambo la msingi ni utu, heshima na haki msingi za binadamu kadiri ya mpango na upendo wa Mwenyezi Mungu. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne anakaza kusema, mali na mahusiano ya kimataifa hayana budi kuzingatia malengo yake na kwamba kanisa linapenda kuwa ni chombo na shuhuda wa ukweli, ili kuwawezesha watu wa Mungu kukutana na Kristo Yesu. Ukweli ni changamoto inayowateka watu kujenga umoja wa mshikamano na madaraja yatakayowakutanisha watu. Ukweli uwasaidie watu kuiangalia changamoto ya wimbi kubwa la wakimbizi na wahamiaji, kuendelea kujikita katika kanuni, maadili na utu wema katika maamuzi ya teknolojia ya akili unde pamoja na utunzaji bora wa mazingira, nyumba ya wote. Hizi ni changamoto zinazohitaji majitoleo, ushirikiano na mshikamano wa watu wote, kwani si rahisi sana kwa mtu mmoja mmoja kuweza kuzishughulikia zote. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne anakaza kusema naanza maisha na, na utumi wake kama halifa wa Mtakatifu Petro katikati ya maadhimisho ya jubilei ya miaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo yanayonogeshwa na kauli mbiu Mahujaji wa matumaini. Hiki ni kipindi cha toba, uongofu wa ndani, pamoja na upyaisho wa maisha ya Kikristo na kiroho. Ni mwaliko wa kujenga, kudumisha na kutangaza Injili ya amani, umoja na mshikamano, ili kuwawezesha watu wote wa Mungu kuishi katika ukweli, haki na amani. Ni matumaini ya Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne kwamba ukweli huu utajidhihirisha siku moja nchini Ukraini pamoja na nchi takatifu. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne amewashukuru mabalozi na wawakilishi wa mashirika ya kimataifa kwa kujenga na kudumisha madaraja yanayoziunganisha nchi zao na Vatikani, na hatimaye akawapatia baraka zake za kitume. mabalozi wakazi wanaoishi mjini Roma kwa sasa ni 89. Wengine ni mabalozi wanaowakilisha nchi zao wakiwa wanatoka nje ya Roma. Kuna mashirika ya kimataifa kama vile Shirikisho la Nchi za Kiarabu pamoja na Shirika la Kuhudumia Wakimbizi la Umoja wa Mataifa. Tarehe 26 Juni mwaka 2018, Vatikani na nchi ya San Marino wameridhia kwa pamoja mkataba wa ushirikiano na kanisa ili kutoa fursa ya kufundisha dini shuleni. Tarehe 23 Agosti mwaka 2018, Vatikani na Benini zimeridhia mkataba wa ushirikiano kati ya serikali na kanisa na kwamba kwa sasa serikali ya Benini inalitambua kanisa kisheria. Mkutano wa baraza la makardinali umewachagulia waamini wa, wa kanisa Katoliki kiongozi wa maisha ya kiroho mkumavu katika shughuli za kichungaji ambaye katika maisha na utumia wake amepambana uso kwa uso na umaskini, utafutaji wa utu heshima na haki msingi za binadamu, upendo pamoja na shauku ya kupata majibu mwafaka ya maisha. Mtazamo wa Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne unawaambata na kuwakumbatia watu wote wa Mungu ili kuwakirimia amani inayopata shimbuko lake kutoka kwa Kristo Yesu mfufuka. Hii ni amani inayowaambata na kuwakumbatia watu wote kutoka katika mataifa na tamaduni mbalimbali mbali, kwa kutambua kwamba Kanisa daima linapenda kujenga ujirani mwema na watu wote wa Mungu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, baba mtakatifu Leo wa kumi na nne anaanza maisha na, na utume wake kama halifu wa mtakatifu Petro katikati ya maadhimisho ya jubilei ya miaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo yanayonogeshwa na kauli mbio mahujaji wa matumaini. Jubilei ni kipindi cha toba uongofu wa ndani pamoja na ukheisho wa maisha ya kiroho, ni mwaliko wa kujenga na kudumisha pamoja na kutangaza injili ya amani, umoja na mshikamano, ili kuwawezesha watu wote wa Mungu kuishi katika ukweli, haki na amani. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, hii ni sehemu ya utangulizi iliyotolewa na balozi Georgi Poludes kutoka Cyprus, ambaye ni dekano wa mabalozi na wawakilishi wa mashirika ya kimataifa mjini Vatikani Jumaa tarehe 16 Mei 2025 wakati baba mtakatifu Leo wa 14 alipokutana na kuzungumza na mabalozi hawa kwa mara ya kwanza. Balozi Georgi Poludes amesema jumuiya ya kimataifa inaendelea kumkumbuka na kumwombea hayati Baba Mtakatifu Francisco, ambaye ni kiongozi aliyesimama kidete kupambania haki, amani na maridhiano, pamoja na changamoto mbalimbali mbali za jumuiya ya kimataifa. G, msikilizaji wa redio Vatikani, baba Mtakatifu Leo wa kumi na nane anabeba ndani mwake tasaufi ya Mtakatifu Agostino aliyetoa ufunguo wa jinsi ya kutafuta amani mitarafu diplomasia kwa kujikita katika amani. Ukipenda amani katika hali yoyote ulio nayo, wahurumie wale ambao hawapendi kile unachopenda, wahurumie kwa kukosa kile ambacho unachowewe. Haya ni maneno kuntu kutoka kwa Mtakatifu Augustino, mwaliko na changamoto ya watu wa mongo kuvuka tofauti zao msingi, hatimaye kujenga msingi wa majadiliano kati ya watu wa mataifa, majadiliano ya kidini na kiekumeni na majadiliano kati ya watu wenyewe. Watu wa Mungu wanapaswa kushukuru kwa sayansi ya ugondozi ambayo inaonyesha matunda mengi, lakini pia dunia imeendelea kushuhudia kinzani, migogoro, mipasuko na vita, pamoja na ukosefu wa usawa unaoendelea kupanuka kila kukicha, hali inayoonyesha choyo na ubinafsi, changamoto kwa jumuiya ya kimataifa. Katika hali na mazingira kama haya, uzoefu na mang'amuzi ya Mama Kanisa ni msaada mkubwa kwa jumuiya ya kimataifa. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, Papa Leo wa kumi na tatu aliliongoza kanisa katika kipindi cha mapinduzi ya viwanda yaliyoleta changamoto mbalimbali na kwamba leo hii binadamu anakabiliana na, na changamoto mamboleo za maendeleo makubwa ya sayansi na teknolojia ya mawasiliano pamoja na ukuaji wa teknolojia ya akili unde. Mabalozi pamoja na wawakilishi wa mashirika ya kimataifa wanapenda kujizatiti katika ujenzi wa madaraja yanayowakutanisha watu ili kupambana na mateso pamoja na mahangaiko yanayoendelea kuwasibu binadamu, tayari kukabiliana na changamoto mamboleo ili hatimaye kuweza kudhibiti athari za mabadiliko ya tabia nchi, kupambana na ukosefu wa usawa kati ya watu, hali ambayo inaendelea kupanuka kila kukicha, tayari kujikita kuwasaidia maskini na wanyonge, watu wasiokuwa na ulinzi pamoja na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa vipaumbele vya jamii mabalozi pamoja na wawakilishi wa mashirika ya wa kimataifa wanamtakia heri na baraka tele Baba Mtakatifu Leo wa 14, katika maisha na utume wake kama halifa wa Mtakatifu Petro. Hii iwe ni fursa ya kukuza na kudumisha matumaini pamoja na kujenga umoja na mshikamano wa watu wote wa Mungu. <tune> Msikizaji wa Redio Vatikani, Mchakatifu Yohane wa 23 katika wasia wake wa kitume Pacre Mweni, amani duniani anasema amani inasimikwa katika ukweli, haki, upendo na uhuru. Kumbe kuna haja ya kukuza na kudumisha utamaduni wa kuheshimu utu, heshima ya binadamu aliyeumbwa kwa sura na mfano wa Mungu sanjali na haki msingi za binadamu na kwamba kila mtu anapaswa kuwajibika ili kujenga na kuimarisha mafungamano ya kijamii pamoja na mahusiano na Mwenyezi Mungu. Ni katika muktadha huu wa kukuza na kudumisha misingi ya haki amani na maridhiano sehemu mbalimbali za dunia, waziri mkuu wa Italia Giorgia Meloni akizungumza na Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne amemhakikishia kwamba serikali ya Italia itaendelea kuunga mkono juhudi za Vatikani katika kutafuta na kudumisha misingi ya haki, amani na maridhiano sehemu mbalimbali za dunia. Waziri mkuu wa Italia Georgia Meloni ametumia fursa hii kumpongeza Baba Mtakatifu Leo wa 14 kwa kuchaguliwa kuliongoza kanisa Katoliki na kwamba kuna uhusiano wa pekee kati ya Italia na halifa wa Mtakatifu Petro. Serikali ya Italia inapenda kuunga mkono juhudi za Vatikani katika kutafuta, kukuza na kudumisha misingi ya haki, amani na maridhiano sehemu mbalimbali za dunia. Italia itaendeleza juhudi zake za kusaidia kusitisha vita kwa kuwekeza zaidi kwenye mchakato wa majadiliano katika ukweli na uwazi. Italia itaendelea kushirikiana na kushikamana na Vatikani katika mchakato wa maendeleo fungamani ya binadamu yanayosimikwa katika kanuni maadili na utu wema. Sayansi ya matumizi ya teknolojia ya akili unde ni changamoto kubwa katika ulimwengu mambo leo. Italia katika kipindi chake cha uongozi wa kundi la nchi saba zilizoendelea zaidi kiviwanda duniani G7 imetoa kipaumbele cha pekee kwa utu, heshima na haki msingi za binadamu na fursa za ajira, mambo msingi ambayo Baba Mtakatifu Leo wa 14 aliyafanyia rejea wakati wa mkutano wake wa kwanza na baraza la makardinali tarehe 10 Mei mwaka 2025. Msikilizaji wa redio Vaticani, dominika tarehe 18 Mei elfu mbili na ishirini na tano. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne anaanza maisha na utume wake kama halifa wa Mtakatifu Petro. Ibada ya misa takatifu itaanza majira ya saa nne kamili asubuhi kwa saa za Ulaya, saa wa na saa tano kamili kwa saa za Afrika mashariki na kati kwa niaba ya Angela Rwezaula na tv ienda Sara Peraje, mimi ni Padre Richard Mjigwa nikisema tumsifu Yesu Kristu, la uletru Yesus Kristus. <coughs>