Amjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati. Hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Mm -hmm. Ni kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa redio Vatikani, ninaokaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi kwanza ni muhtasari wake Jumatatu tarehe 16 Juni 2025. Baba Mtakatifu Leo wa 14 alikutana na wanahija waliokuja kwa ajili ya fursa ya kutangazwa mwenye heri Floriberti Bwana Chui aliyetangazwa Dominika tarehe 15 Juni 2025 katika kanisa kuu la Mtakatifu Paulo nje ya ukuta Roma. Baba Mtakatifu akikutana na wasomi vijana 24 wa elimu ya anga ambao tangu tarehe mosi Juni hadi tarehe 27 wako katika kituo cha uchunguzi cha kipapa cha Kastegu Gandolfo wakifuatilia kozi iliyoandaliwa kwa mada ya kuchunguza ulimwengu wa darubini ya anga ya James Webb. Papa aliwaeleza kwamba wote tunafaidika kwa kile wanachofanya. Amewahimiza wawe wakarimu katika kushiriki kile wanachojifunza na kile wanachopitia kwa uwezo wao wote. Baba Mtakatifu leo alikutana na maaskofu wa Madagaska, ambapo katika hotuba yake alifurahi kuwapokea katika kaburi la mtume Petro wao kama wachungaji wa kanisa ambalo ni Madagaska, waliofika Roma kwa ajili ya hija ya Jubilei. Habari zina nyingine utapata kusikiliza tulizokuandalia na Padri Richard Mjigwa ni anjewezaula ana kukaribisha. Au nom du pere et du fils et du saint esprit la paix soit avec vous Eminence, de Kongo. Jumatatu tarehe 16 Juni 2025 Baba Mtakatifu Leo wa 14, alikutana na wanahija waliokuja kwa ajili ya fursa ya kutangazwa mwenye heri Floribert Bwana Chui, aliyetangazwa Dominika Dominika, tarehe 15 Juni 2025 katika kanisa kuu la Mtakatifu Paulo nje ya ukuta Roma. Akianza hotuba yake, Papa aliwakaribisha kwa furaha baada ya tukio hilo. Aliwasalimia maaskofu waliokuwepo, kwa namna ya pekee wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, askofu wa Goma, jimbo ambapo aliishi mwenye heri mpya alimsalimia mama na familia ya mwenye heri Floribert Bwana Chui, kama vile Jumuiya Mtakatifu Egidio ambamo alikuwa mshirika wake. Aidha, Baba Mtakatifu alisema kijana huyo alikutana na kifo cha kishahidi huko Goma kunako tarehe nane Julai elfu mbili na saba, maneno ya mpendwa hayati Papa Francisco akiwaelekea vijana huko Kinshasa wakati wa ziara yake ya kitume nchini Congo, kuwa kijana kama ninyi Floribert Bwana Chui akiwa na miaka ishirini na sita tu aliuawa huko Goma, kwa sababu ya kuzuia kuingiza bidhaa za chakula zilizoharibika ambazo zingeleta madhara ya afya ya watu. Akiwa Mkristo alisali akawafikiria wengine na akachagua kuwa mnyofu, akisema hapana kwa uchafu wa ufisadi. Huku ni kubaki na mikono safi, wakati mikono inayotumia pesa haramu ikichafuliwa na damu. Kwa mwaminifu ni kung'aa, mchana ni kueneza nuru ya Mungu na kuishi furaha ya haki. Shinda uovu kwa wema. Papa Leo wa kumi na nne akiendelea, alisema je, kijana alipata wapi nguvu ya kupinga ufisadi uliokita mizizi katika fikra za sasa na uwezo wa kufanya vurugu zozote? Chaguo la kuwa na mikono yake safi akiwa afisa wa forodha alikomaa katika dhamiri iliyoundwa na sala, kwa kusikiliza neno la Mungu, kwa ushirika na ndugu zake. Aliishi hali ya kiroho ya Jumuiya Mtakatifu Egidio ambayo Papa Francisco alifupisha kwa pii tatu za Kiitaliano: pregiera, poverta, epache, yaani sala, maskini na amani. Maskini walikuwa na maamuzi katika maisha yake. Mwenye heri Floribert aliishi maisha ya kujitolea na watoto wa mitaani waliosukumwa na vita kwenda Goma, walidharauliwa na yatima. Aliwapenda kwa mapendo ya Kristo, alipendezwa nao na kujali kuhusu malezi yao ya kibinadamu na ya Kikristo. Nguvu ya Floribert ilikuwa katika uaminifu kwa maombi na kwa maskini. Rafiki mmoja alimkumbuka kuwa alikuwa na hakika kwamba tulizaliwa kufanya mambo makubwa, kuwa na matokeo kwenye historia na kubadilisha ukweli. Alikuwa mtu wa amani katika eneo lenye mateso kama Kivu lililokumbwa na vurugu. Aliendelea na vita vyake vya amani kwa upole, akiwatumikia maskini, akifanya mazoezi ya urafiki na kukutana katika jamii iliyovunjika. Na mtawa mmoja alimkumbuka kwamba jumuiya inaweka watu wote kwenye meza moja. Kwa njia hiyo, Papa aliongeza, kijana huyo hakukubali kabisa uovu. Aliota ndoto ambayo ililishwa na maneno ya Injili na ukaribu na Bwana. Vijana wengi walihisi kuwachwa na bila tumaini, lakini Frodibelti alisikiliza neno la Yesu: sitawaacha ninyi yatima, nitakuja kwenu, rejea Yohane 14 sura ya 19. Hakuna ardhi iliyoachwa na Mungu. Aliwaalika marafiki zake kutokata tamaa na kutoishi kwa ajili yao wenyewe. Licha ya kila kitu, alionyesha imani katika siku zijazo. Alisema Bwana anatayarisha ulimwengu mpya ambapo vita havitakuwepo tena, chuki itafutwa, jeuri haitaonekana tena kama mwizi usiku, watoto watakuwa kwa amani. Ndio, ni ndoto kubwa. Tusiishi basi kwa kile kisichofaa, hebu tuishi ndoto hii kuu. Kwa kuhitimisha, Papa leo alisema, shahidi huyo wa Afrika bara tajiri la vijana linaonyesha kuwa na msimamo wa amani na kuondoa silaha. Mlei huyo wa Congo anaweka mwanga wa thamani na msingi wa ushuda wa walei na vijana. Kwa njia hiyo, tunaweza kuomba kwa maombezi ya Bikira Maria na mwenye heri Floriberti kutimiza kwa haraka utulivu wa Kivu huko Congo na Afrika yote. Baba Mtakatifu Leo wa Kumi na Nne, Jumatatu tarehe 16 Juni 2024 alikutana na washiriki wa shule ya majira ya kiangazi ya Vatikani ya unajimu. Akizungumza kwa Kiingereza, alianza na salamu na kuwakaribisha huku akionyesha furaha ya kupata fursa hiyo ya kuwasalimu wote, wanafunzi na wasomi kutoka sehemu mbalimbali za dunia wanaoshiriki katika shule hiyo. Matashi mema ya Papa ni kwamba uzoefu huo wa kuishi na kusoma pamoja autaboresha kielimu na kibinafsi tu, bali pia kusaidia kukuza urafiki na aina za ushirikiano ambazo zinaweza kuchangia tu maendeleo ya sayansi katika huduma ya familia yetu moja ya kibinadamu. Shule ya majira ya kiangazi kwa mwaka huu, papa aliongeza kwamba imejikita kwa ajili ya mada ya kuchunguza ulimwengu wa darubini ya anga ya James Webb, na akauliza kama ni kweli, hakika huu lazima uwe wakati wa kusisimua kuwa mnajimu, shukurani kwa chombo hicho cha ajabu sana kwa mara ya kwanza tunaweza kuchungulia kwa kina anga hewa ya sayari za nje ambapo uhai unaweza kuwa unastawi na kujifunza nebula ambapo mifumo ya sayari yenyewe inafanyizwa. Kwa upande wa Webi, tunaweza hata kufuatilia nuru ya zamani ya galaksi za mbali ambazo zinazungumzwa juu ya mwanzo kabisa wa ulimwengu wetu. Baba Mtakatifu leo aliendelea, waandishi wa maandiko matakatifu walioandika karne nyingi zilizopita hawakupata faida ya upendeleo huo. Hata hivyo, mawazo yao ya kishairi na ya kidini yalitafakari jinsi wakati wa uumbaji ulivyopaswa kuwa, wakati nyota zilipong'aa katika zamu zao na kushangilia muumba wao akawaita wakasema, sisi hapa, ziking'aa kwa furaha kwa ajili ya yeye aliyeziumba. Rejea Baruku sura ya tatu aya thelathini na nne. Katika siku zetu wenyewe je, picha za James Webb hazitujazi mshangao na kiukweli, furaha ya ajabu tunapotafakari uzuri wao wa hali ya juu? Timu ya sayansi ya darubini ya anga imejitahidi kufanya picha hizi zipatikane kwa umma kwa ujumla, jambo ambalo sote tunaweza kushukuru. Kwa njia ya pekee, wao wote wanaoshiriki katika shule ya majira ya kiangazi wamepewa ujuzi na mafunzo yanayoweza kuwawezesha kutumia chombo hicho cha ajabu ili kupanua ujuzi wetu wa ulimwengu ambao sisi ni sehemu yake ndogo lakini yenye maana. Bila shaka, hakuna hata mmoja wao ambaye amefika hatua hiyo peke yake. Kila mmoja wao ni sehemu ya jumuiya kubwa zaidi, papa leo alisisitiza. Aidha alisema, tufikirie watu wote katika kipindi cha miaka thelathini iliyopita ambao walifanya kazi ya kujenga darubini ya anga na vyombo vyake, na wale waliofanya kazi hiyo kuendeleza mawazo ya kisayansi ambayo iliundwa ili kuyajaribu, pamoja na mchango wa wanasayansi wenzao, wahandisi na wanahisabati. Pia ilikuwa kwa msaada wa familia yao na marafiki zao wengi ambao wameweza kufahamu na kushiriki katika biashara hiyo nzuri ambayo imetuwezesha hata sisi kuona ulimwengu unaotuzunguka kwa njia mpya. Kwa njia hiyo, Papa aliwahimiza wasisahau kamwe kwamba wanachofanya kinakusudiwa kutunufaisha sisi sote. Wanapaswa kuwa wakarimu katika kushiriki kile wanachojifunza na kile wanachopitia kadiri wawezavyo na vyovyote vile wawezavyo. Na vilevile vile wasisite kushiriki furaha na mshangao uliotokana na tafakari yao ya mbegu ambazo kwa maneno ya Mtakatifu Agostino wa Mungu amepanda katika upatanisho wa ulimwengu. Kadi unavyoshirikisha furaha zaidi, ndivyo unavyounda furaha zaidi. Na kwa njia hiyo, kupitia kutafuta kwao maarifa, kila mmoja wao anaweza kuchangia katika kujenga ulimwengu wenye amani na haki zaidi. Kwa mawazo hayo, Papa alirudia tena kutoa shukurani zake kwa ziara yao na kuhakikishia maombi yake kwa ajili yao, familia zao na kazi yao na juu yao wote, kwa hiari. perche e il nostro primo incontro. Baba Mtakatifu Leo wa 14 Jumatatu tarehe na 16 Juni 2025 alikutana na maaskofu wa Madagaska, ambapo katika hotuba yake alifurahi kuwapokea katika kaburi la mtume Petro wao kama wachungaji wa kanisa ambalo ni Madagaska, waliofika Roma kwa ajili ya hija ya jubilei. Mkutano huo wa Baba Mtakatifu una maana maalumu kwa sababu ni mkutano wake wa kwanza. Alimshukuru Bwana kwa fursa hiyo ya kidugu katika Kristo. Baba Mtakatifu leo akiendelea, alisema ameshangaa kwa uamuzi wao wa kufika wao wote pamoja Roma kama maskofu wa Madagaskar ni ishara nzuri ya umoja iliyokuwa inapendwa tayari na mpendwa hayati Papa Francisco ambaye tunamuisi kiroho uwepo wake katika wakati huu, alisema yeye alitembelea nchi yao kunako elfu mbili na kumi na tisa na miaka mitatu baadaye aliwapokea katika ziara yao ya kichungaji ya vizita dilimina apostolorum. Kwa mara hii ni jubilei, mwaka wa neema uliotangazwa na Bwana Yesu ambaye aliwaitaa Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne alisema ni vizuri kwamba wamegeuka kuwa wanahija wa matumaini pamoja na mamia elfu ya waamini ambao kila siku wanakatisha mlango mtakatifu wa makanisa makuu ya kipapa. Awali ya yote wao ni wanahija wa matumaini kwao wenyewe wao ambao ni wachungaji, akiwakumbusha awali ya yote kuwa kondoo wazizi, ambao Kristo anasema, mimi ni mlango wa kondoo, ikiwa mtu anaingia kwa njia yangu ataokoka, kuingia na kutoka na kupata malisho. Na wakati huo huo wao wamegeuka kuwa wanahija wa matumaini kwa ajili ya watu wao kwa ajili ya familia wazee, watoto, vijana, ili makanisa ambayo ni Madagaska kwa njia yao wapokee neema ya kutembea katika matumaini ambayo ni Kristo Yesu. Baba Mtakatifu leo kadhalika alionyesha furaha ya kuwasikiliza wakisimulia kwa furaha na majaribu ya kichungaji ambayo wanabeba nayo moyoni kwa imani. Ukaribu wao kwa watu wa Mungu ni ishara hai ya Injili. Papa leo aliwatia moyo kila mmoja katika huduma yake ya kiaskofu, kwa namna ya pekee kuwatunza mapadre ambao ni wahudumu wao wa kwanza na kaka zao walio karibu zaidi, ikiwa ni pamoja na watawa wa kike na kiume ambao wanajikita katika huduma. Aidha, Papa aliwashukuru kwa uhai wa kimisionari katika makanisa yao, kwa namna ya pekee, urithi wa ushuhuda wa watakatifu ambao kwa kupeleka Injili katika nchi ya mbali hawakuogopa wala kukataa mateso. Katika hao Papa alipenda kuwakumbuka Enri de Sorange, misionari wa kwanza ambaye akukata tamaa ya kushindwa na gereza, au mtakatifu shahidi Jacques Bethiu ambaye damu yake ilikuwa mbegu ya Kikristo nchini Madagaska, na kwa njia hiyo damu yao iendelee kutia nguvu katika kujitolea kwao binafsi kwa Kristo na kwa kanisa lao, kati ya mafanikio na majaribu ya kichungaji ambayo wanapitia ili kufikia watu wa Mungu katika hali halisi ya majimbo yao. Baba Mtakatifu Leo wa 14 aliwashauri wasitoe mtazamo wao kwa maskini, kwani wao ndio kitovu cha Injili na ndio wenye mwafaka wa tangazo la habari njema wajaribu kuwatambua katika uso wa Kristo na katika matendo yao ya kichungaji waongozwe daima na uhamasishaji wa, wa dhati kuelekea walio wadogo. Huduma yao katika jubilei hii, mbali na majaribu, iwasaidie kuwasha peo mpya daima za matumaini yaliyotolewa na Kristo. Kadhalika, kwa kufuata Papa Francisco, Papa Leo wa kumi na nne aliwaalika kutoa utunzaji wa nyumba yetu ya pamoja na kuhifadhi uzuri wa kisiwa kikubwa ambapo uzuri na udhaifu vimekabidhiwa kwao utunzaji wa nyumba yetu ya pamoja ni sehemu fungamani ya utume wao kinabii. Kwa hiyo watunze kazi ya uumbaji ambayo inalia na kuwafundisha waamini wao sanaa ya ulinzi na haki na amani. Kwa kuhitimisha, Papa Leo wa 14 aliwatia moyo wa kuendelea mbele katika huduma yao kwa ujasiri na matumaini. Mfuasi wa mtume Petro anawasindikiza kwa sala zake na kwa upendo wake. Na Bikira Maria Maria mama yetu wa Madagaskar walinde na mwenye heri Rafaeli Rafaringa, Victoria Razoamanarivo, Jacomo Bethiu na watakatifu wote wa nchi yao wawaombee. Papa Leo aliwabariki kwa moyo Baba Mtakatifu Leo wa 14, akianza ujumbe wake usiku wa tarehe 14 Juni 2025, aliwasalimia na kuonyesha furaha yake kuwasalimu wote waliokusanyika katika uwanja wa White Sox kwa ajili ya sherehe kuu kama jumuiya ya imani katika jimbo kuu la Chicago nchini Marekani. Salamu za kipekee kwa Kardinali Kupic, kwa maaskofu wasaidizi, marafiki zake wote ambao wamekusanyika hapo kwenye maadhimisho ya Utatu Mtakatifu. Papa alibainisha kwamba anaanza hapo kwa sababu ya Utatu ni kielelezo cha upendo wa Mungu kwetu. Mungu Baba, Mungu Mwana na Mungu Roho Mtakatifu, watu watatu katika Mungu mmoja, wanaoishi pamoja katika kina cha upendo, katika jumuiya, wakishiriki ushirika huo nasi sote, baba mtakatifu leo aliendelea kuwa kwa hiyo, wakikusanyika hapo kwa ajili ya adhimisho hilo kuu, alipenda kutoa shukurani zake na wakati huo huo kuwatia moyo kuendelea kujenga jumuiya, urafiki kama kaka na dada, katika maisha yao ya kila siku, katika familia zao, katika parokia zao na katika jimbo lao kuu na duniani kote. Papa alipenda kutuma salamu maalum kwa vijana wote waliokusanyika hapo na kwa wale wote ambao labda walitazama salamu hii kwa njia ya teknolojia kwenye mtandao. Watoto ni dhamana na jukumu la wazazi. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, sherehe ya fumbo la utatu Mtakatifu ni msingi wa mafumbo yote yanayosherehekewa na kanisa kwa nyakati mbalimbali. Hili ni fumbo la imani na la maisha ya Kikristo, ni fumbo la Mungu ndani yake mwenyewe. Mwenyezi Mungu katika historia na mpango wa ukombozi amejifunua kuwa ni Mungu mmoja katika nafsi tatu: Baba Mungu Mwenyezi, muumba mbingu na nchi na vitu vyote vinavyoonekana na visivyoonekana. Kanisa na sadiki kwa Kristo Yesu, mwana wa pekee wa Mungu, aliyezaliwa kwa Baba tangu milele yote, ni Mungu aliyetoka kwa Mungu mwanga kwa mwanga, mungu kweli kwa mungu kweli, aliyezaliwa bila kuumbwa, mwenye umungu mmoja na Baba. Ndiye aliyeshuka kutoka mbinguni kwa ajili ya ukombozi wa mwanadamu, aliyeteswa akafa na kufufuka kwa wafu. Kanisa linasadiki kwa Roho Mtakatifu, Bwana na mleta uzima, tokaye kwa Baba na Mwana, naye abudiwa na kutukuzwa na Baba na Mwana, aliyenena kwa vinywa vya manabii. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, ni katika muktadha huu jumuiya ya wanawake wa Katoliki Tanzania wa wata katika maadhimisho ya fumbo la Utatu Mtakatifu wamefungua mkutano mkuu wa 46 katika kituo cha kiroho cha Msimbazi Senta, jimbo kuu la Dar es Salaam, mkutano ambao unanogeshwa na, na kauli mbiu saidia ambatana na kutia moyo familia Mkutano umeanza tarehe kumi na nne na unahitimishwa tarehe kumi na nane Juni elfu mbili na ishirini na tano. Kanisa tangu mwanzo limekuwa likitoa kipaumbele cha pekee katika maisha na utume wa familia, kwa kutambua kwamba familia ni kanisa dogo la nyumbani, shule ya upendo, huruma, haki na ukarimu. Ni mahali patakatifu ambapo tunu msingi za maisha ya kiroho, kiuchu na kitamaduni zinarithishwa, tayari kuunda jamii inayowajibikiana na kutegemezana. Mama ya Kanisa anaohimiza waamini pamoja na watu wote wenye mapenzi mema kuhakikisha kwamba kweli wanakuwa ni vyombo na mashuhuda wa Injili ya ndoa na familia kwa kutangaza na kushuhudia ukuu ukweli uzuri utakatifu na dhamana ya maisha ndoa na familia katika jamii. Ifuatayo ni hotuba ya ufunguzi iliyotolewa na Mama Evelin Malisa Ntenga, mwenyekiti wa wata taifa Dominika, tarehe 15 Juni 2025. Kwa furaha na unyenyekevu na shukrani tele, namshukuru Mungu kwa kutuwezesha kukutana tena kama familia ya wawata katika mkutano huu muhimu wa kitume. Ni zawadi isiyo ya kawaida kupewa nafasi ya kukutana uso kwa uso, kusali pamoja, kutafakari pamoja, kupongezana, kutiana moyo na kusonga mbele kwa pamoja. Zaidi tunamshukuru Mungu kwa zawadi ya kipekee kwa kupata nafasi ya kuwatumikia na kuwawakilisha wengine, tukitambua sisi sio bora kuliko wengine. Hebu kila mmoja wetu atafakari jimbo lake linawawata wangapi, ama parokia yake inawawata wangapi ama Tanzania nzima ina wanawake wangapi, hata yeye kupata nafasi ya kuwatumikia wengine. Napenda kutoa shukrani za dhati kwa kila mmoja wenu kwa kujitoa na kwa kujisadaka bila kujibakiza katika utume huu. Ninawapongeza kwa moyo wenu wa kujitoa. Wengi wenu mmefanya safari ndefu, mkaacha familia zenu, mkiitikia mwaliko wa Kristo wa kutafuta kwanza ufalme wa Mungu. Mungu awabariki kwa majitoleo yenu na asiwapungukie kamwe. Napenda kumshukuru Askofu mwenyekiti Baba Edward Mapunda na idara ya kichungaji chini ya uongozi wa katibu mkuu wa baraza la maaskofu katoliki Tanzania, Baba Charles Kitima, mlezi wetu Baba Beno Kikudo pamoja na Baba Clement Kihio ambao tumefanya nao kazi kwa mwaka huu. Shukrani pia kwa kanisa kwa kutambua na kuturuhusu sisi wanawake kushiriki kikamilifu katika maisha na utume wa kanisa kama ilivyoelezwa katika mtaguso wa pili wa Vatikani. Pia ninamshukuru Mungu na kutoa pole kwa Baba beno na Baba Kitima. Sote ni mashuhuda wa ukuu wa Mungu katika maisha ya mababa hawa. Tuendelee kuwaombea maklero wote na kuwatia moyo katika utume wao. Ni dhahiri kila mmoja wetu anamhitaji, mhitaji Veronika wa kumpangusa uso jasho na Simoni Mkirene wa kubeba naye msalaba. Mungu ametupatia msaidizi ambaye ni Roho Mtakatifu, lakini pia tuna mama Bikira Maria, mama wa kanisa na mwombezi wetu. Pamoja na hawa, sisi sote tunaweza kuwa msaada kwa wengine na kusindikizana kwa upendo katika utume wetu. Nawaalika kila mmoja kuwa sehemu ya sababu ya kila mmoja wetu kufurahia utume huu. Mkutano wetu wa mwaka huu una uzito wa kipekee kwa sababu mbili kuu. Moja, mkutano huu unafanyika ndani ya mwaka wa jubilei yenye kauli mbiu mahujaji wa matumaini. Mkutano huu unafanyika ndani ya kituo cha hija cha Padri Pio, eneo la neema, mahali pa kusikilizana, kutafakari na kusali pamoja. Ni kwa sababu hiyo ninawasihi kila mmoja wetu atenge muda wa kutafakari na kufanya tafakari binafsi. Tusali kwa ajili ya utume wetu, tusali kwa ajili ya kila mmoja wetu, tusali kwa ajili ya taifa na uchaguzi wa mwaka huu. Tutafakari pia ni kwa nini mimi ni kiongozi wa WAWATA. Ni wito wa kila mmoja kujichunguza ndani na kumwachia Mungu Roho Mtakatifu aendelee kutufunda namda ya kuwatumikia wengine na kuendelea kuifanya kazi hii kwa moyo mkunjufu. Tunakutana wakati ambao pia dunia inalia. Mabadiliko ya tabia nchi yameleta madhara makubwa kwa familia zetu. Tunasikia ukame tunasikia habari za mafuriko na magonjwa ambayo hayakuwa ya kawaida. Tuna vita maeneo mbalimbali, na migogoro inaendelea kuibuka kila siku, ikiibua wimbi kubwa la wakimbizi na wanawake wanaoishi katika hofu na ukatili. Unyanyasaji wa kijinsia unaongezeka na misingi ya malezi ya familia inaendelea kutikiswa. Katika yote haya, mwanamke anabeba mzigo mkubwa zaidi. Yote haya yanatupa sababu ya kushirikiana na kuendelea kushikamana zaidi, tukisali lakini pia kuendelea kufanya wajibu wetu kwa weledi wa malezi ndani ya familia zetu. Ni wakati pia ambao makundi mengi ya wanaharakati yanapigania haki sawa. Ni kweli tunahitaji sauti ya mwanamke katika kanisa na taifa. Kama wanawake wa Katoliki tuna swali la ziada la kujiuliza: je, ni kweli tunataka usawa tu, au tunataka ulimwengu ambao unaheshimu tofauti zetu kama wanawake na kutambua ukweli kuwa Mungu alituumba tofauti na wanaume ili kutumia utofauti huo kukamilishana, complementary role for each other. Tunatamani ulimwengu ambao unawainua wanawake kwa kutambua tofauti zao za kipekee, si kwa kupigania usawa peke yake. Bistefania, katibu mkuu wa UCID, umoja wa Kristo wa wafanyabiashara na viongozi wa viwanda, amekuwa sauti muhimu katika kuhimiza uwezeshaji wa wanawake kwa kuenzi mchango wao wa kipekee badala ya kulenga tu usawa wa kijinsia kwa mtazamo wa kawaida, ambao hautabadili uhalisia wa kuwa mwanamke katu hatakuwa sawa na mwanaume. Kwa mfano, mwanaume hawezi kubeba mimba wala mwanaume hatapewa likizo ya uzazi wa miezi mitatu kukaa nyumbani kunyonyesha. Katika makala yake yenye kichwa sisi wanawake dhidi ya ubaguzi na kuto kuwepo kwa usawa kazini, Bistefania alisisitiza kuwa uongozi haupaswi kufungiwa katika mipaka ya jinsia. Anaeleza kuwa kuna umuhimu wa kuleta mizani ya nguvu za kike na kiume katika nafasi za uongozi na kwamba wanawake, hasa wale wanaorejea kazini baada ya likizo za uzazi, mara nyingi huonyesha uwezo mkubwa za katika uongozi na katika kazi. Ni katika muktadha huu tunahitaji mikutano ya namna hii ya kutiana moyo, kusikilizana, kupongezana na kuwa pamoja kwa upendo. Tukiendelea kutafakari nafasi yetu katika uongozi ndani ya kanisa, tusiogope kusema ukweli kwa upendo na tusiwe wepesi wa kuhukumu, bali kuelewa. Tukumbuke tunatoka sehemu tofauti, lakini tunaunganishwa na roho mmoja, Roho Mtakatifu anayefanya yote kuwa mapya. Jambo la pili, kwa neema ya pekee tunatarajia kukutana na kuzungumza na maaskofu wote tarehe kumi na saba Juni mchana. Hii ni nafasi ya baraka na ya kipekee. Tujiandaye kwa sala, tukija tukiwa na mioyo iliyo tayari kusikiliza na kushirikishana kwa namna ya mpya na kwa kina. Kwa hayo machache, narudia tena kuwasihi kuendelea na mkutano wetu kwa upendo, uwazi, kuchukulia nakutiana moyo na kupongezana. Tusafishe nia zetu, tuombee mwelekeo wa wata kwa miaka ijayo, na tuombe ili kila mmoja wetu awe chombo cha amani, haki, matumaini katika familia, kanisa na taifa kwa ujumla. Maisha yetu ya akisi maneno ya mtakatifu Inyasi wa Loyola aliyesema, tufanye kazi kana kwamba kila kitu kinatutegemea sisi, lakini tumtegemee Mungu kikamilifu kwa sababu kila kitu kinamtegemea yeye. Sala: pokea Bwana hiari yangu yote, pokea kumbukumbu kumbu, akili na utashi wangu wote, vyovyote nilivyo navyo au kuvimiliki, nimejaliwa na wewe, na kurudishia vyote na kuukabidhi utashi wako uvitawale. Unijalie tu upendo wako na neema yako, nami nitakuwa tajiri vya kutosha, nisitamani kitu kingine chochote. Mama Evelin Malisa Ntenga, mwenyekiti Wanawake wa Katoliki Tanzania. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, tarehe 16 Juni ya kila mwaka nchi wanachama wa Umoja wa Afrika wanaadhimisha siku ya mtoto wa Afrika. Chimbuko la maadhimisho haya ni mauaji ya watoto takriban elfu mbili yaliyofanywa na utawala wa makaburi katika kitongoji cha Soweto nchini Afrika ya Kusini, tarehe 16 Juni mwaka 1976 mauaji hayo yalitokea wakati wa maandamano ya wanafunzi kwa lengo la kupinga mfumo wa elimu ya kibaguzi iliyokuwa inatolewa na utawala wa Afrika ya Kusini. Mwaka 1991 viongozi wa Umoja wa Nchi za Afrika walifanya maamuzi kuenzi siku hiyo ikiwa ni kumbukumbu ya mauaji ya watoto hao. Kauli mbiu ya maadhimisho ya siku ya mtoto wa Afrika kwa mwaka elfu mbili na ishirini na tano ni haki za mtoto: tulipotoka, tulipo na tuendako. Lengo la maadhimisho haya ni kuwaelimisha na kuwakumbusha wazazi au walezi na watoa huduma wote wajibu wao katika kutekeleza haki tano za msingi za mtoto ambazo ni haki ya kuishi kwa mtoto bila kukatisha uhai wake, haki ya kuendelezwa kielimu, kiutamaduni na vipaji vya mtoto, haki ya kulindwa dhidi ya ukatili wa aina yoyote, haki ya kushiriki kutoa maoni katika masuala yanayomhusu mtoto kulingana na umri wake na haki ya kutobaguliwa kwa mtoto kutokana na hali yake. Namnamna mpendo wa msikilizaji wa redio Vatikani, ndipo tumefikia mwisho wa habari za leo tulizokuandalia. Kwa, kwa niaba ya Pade Richard Mjigwa ni Anjero Wezaura akikuaga. Tumsifu Yesu Kristo, laudetu Yesus Kristus. <mimitra>