Jambo, sikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Ndugu yangu akinikosea hata mara ngapi naweza kumsamehe? Mara saba? Yesu akamwambia si kuambii mara saba, bali hata saba mara sabini. Karibu ndugu msikilizaji na msomaji wa Vatican News katika kipindi hiki cha tafakari ya neno la Mungu. Leo tunakwenda kuya tafakari masomo ya dominika 24 ya mwaka a wa kanisa, masomo ambayo yanatualika kuishi msamaha, kuwa wa kwanza kujirudi na kuomba msamaha pale tunapokosa na kuwa tayari kutoa msamaha pale tunapokosewa. Somo la kwanza ni kutoka katika kitabu cha hekima ya Yoshua bin Sira. Ni mojawapo ya vitabu vya Agano la Kale vinavyojulikana kama vitabu vya hekima. Hii ni hekima ambayo ilikuwa inamsaidia Myahudi kuzifikia kweli za kimungu zilizo katika Torati kupitia mang'amuzi ya maisha ya kawaida ya mtu, ukiachilia mbali ile njia ya ufunuo moja kwa moja kwa kupitia kwa manabii. Katika somo la leo mwandishi anazungumza juu ya msamaha. Hapo tupo katika kipindi cha kihistoria ambapo Wayahudi walikuwa chini ya utawala wa Wayunani. Pamoja na mateso ya ukoloni, Wayahudi walitiwa hofu zaidi baada ya kugundua nia ya Wayunani ni kufuta kabisa kumbukumbu na rejea za torati ya Wayahudi. Wakaazimia kumrudia Mungu, kumwomba toba na msamaha, hasa kwa makosa yote waliyoyafanya dhidi ya torati yenyewe, ili basi Mungu awapiganie dhidi ya Wayunani na wawe salama. Katika kipindi hicho, hekima ya Yoshua Binisira inawakumbusha kuwa husamehewa dhambi yule ambaye humsamehe pia jirani yake makosa yake ambayo amemfanyia. Anasema, mwanadamu humkasirikia mwanadamu, je, atatafuta kuponywa na Bwana? Anachokazia kusema Yoshua Binisira ni kuwa kuishi msamaha kati ya jirani na jirani, pamoja na kutokuwa na moyo wa kulipiza kisasi ni hatua muhimu sana katika kuishika torati nzima. Ikiwa basi Wayahudi wanataka kuishika torati wamrudie Mungu, na ikiwa wanategemea kusamehewa naye, basi wao kwanza waanze kuishi msamaha. Somo la pili ni kutoka katika waraka wa Mtume Paulo kwa Warumi. Somo hili ni mwendelezo wa mausia ambayo Paulo amekuwa anayatoa kwa Warumi katika kuwasaidia kuimarisha jumuiya yao ya Kikristo. Leo anawaambia kuwa msingi na kipimo cha maisha ya jumuiya yoyote inayojitambua kuwa ni jumuiya ya Kikristo ni Kristo mwenyewe. Kristo ndiye msingi wa jumuiya ya Kikristo. Ni Kristo anayetoa maana na mwelekeo wa maisha ya jumuiya. Kwa jinsi hii basi, Kristo ndiye anapaswa kuwa rejea ya maisha ya wanajumuiya wote Anasema Paulo kuwa hakuna mtu aishiye kwa nafsi yake wala hakuna mtu anayekufa kwa nafsi yake. Tunaishi si kwa uwezo wetu, bali wa Bwana, na tunakufa si kwa matakwa yetu, bali ya Bwana. Anachokisisitiza Paulo katika somo hili ni kuwa matakwa binafsi ya mtu au mtindo wa maisha unaotokana na vionjo binafsi vya mtu kamwe haviwezi kuwa ndiyo msingi wa kuijenga jumuiya ya Kikristo. Wanajumuiya wanapaswa kumwiga Kristo na kuchota daima kutoka kwake msingi na maana ya yote wanayopaswa kuyafanya na kuyaishi. Injili ya dominika hii ni kutoka kwa mwinjili Matayo. Katika injili hii, Yesu anafundisha na kualika wanafunzi wake kuwa ni watu wa kusamehe. Yesu anatoa fundisho hili kwa kutumia namna mbili tofauti. Katika namna ya kwanza anatumia lugha ya picha. Anamwambia Petro kuwa inapaswa kusamehe hata saba mara sabini. Nambari saba kibiblia ni namba ya ukamilifu. Kumbe kabla ya kuangalia idadi ya kutoa msamaha, anamwalika Petro na wote kusamehe kikamilifu. Kusamehe mara saba sio kusamehe nusunusu wala kwa shingo upande wala kusema nimekusamehe ili hali bado hujasamehe. Anapoongeza sasa neno mara sabini, ndipo anapozungumza idadi ya misamaha. Idadi hii haibanwi na namba fulani ya misamaha, bali inamaanisha utayari usiokoma wa kusamehe. Katika namna ya pili, Yesu anatoa mfano wa uhadithi fupi kuhusu watu hao wawili, ambao walikuwa wanadaiwa. Yule aliyekuwa anadaiwa deni kubwa, kwa mfano elfu kumi, aliomba akasamehewa lakini baada ya yeye kusamehewa alishindwa kusamehe mdeni wake ambaye alikuwa na mdai deni dogo, kwa mfano shilingi mia. Fundisho analotaka kulitoa Yesu linakuja sasa pale ambapo yule aliyemsamehe deni kubwa aliposikia kuwa huyu aliyekuwa mdeni wake ameshindwa kumsamehe mdeni wake deni dogo, alilifufua deni ambalo alikuwa akilidai na kumwajibisha hadi alilipe. Kwa Wayahudi, hiki hakikuwa ni kitu cha kawaida. Madeni yalikuwa ni mojawapo ya mambo yaliyokuwa na sheria na taratibu kali na ambazo zilikuwa zinafahamika. Mtu alipolipa deni au kuondolewa deni, mdai au mdaiwa aliandikishiana na deni hiyo iliyolipwa au kuondolewa, hakuweza mtu kulidai tena. Sasa Yesu anapowapa mfano huu kwamba huyu ambaye alikuwa amesamehewa kwa sababu tu ameshindwa kusamehe, deni lake limerudi. Analenga kuwaonyesha kuwa kwa kutokusamehe kunaweza kurudisha deni ambalo lilikuwa limekwisha futwa. Kwa maneno mengine, kutokusamehe ni kosa, na tena kwa mfuasi wa Kristo ni kosa linaloweza kuharibu uhusiano mwema kati ya Mkristo na muumba wake. Somo la kitabu cha hekima ya Yoshua bin Sira. Hasira na ghadhabu haya pia ni machukizo, na aliye mwenye dhambi atampata. Mwenye kujilipiza kisasi ataona kisasi kutoka kwa Bwana, hakika yeye atamfungia dhambi zake. Umsamehe jirani yako dhala alilokufanyia, hivyo nawe utasamehewa dhambi zako wakati utakaposali Mwanadamu humkasirikia mwanadamu, je, atatafuta kuponywa na Bwana? Hamrehemu mwanadamu aliye mwenzake, je, atalalamika kwa ajili ya dhambi zake mwenyewe? Aliye mwili na damu tu huilisha hasira yake, je ni nani atakayempatanisha yeye kwa makosa yake? Basi kumbuka mwisho wako, uuache uadui Kumbuka uozi na mauti, ujiepushe na kutenda dhambi. Kumbuka zile amri, usikasirike na jirani yako, nawe ulikumbuke agano lake aliye juu, umwachilie ujinga wake. Neno la Bwana. Somo la Injili takatifu ilivyoandikwa na Matayo sura ya 18: 21 hadi 35. Petro alimwendea Yesu akamwambia, Bwana, ndugu yangu anikose mara ngapi, nami nimsamehe hata mara saba? Yesu akamwambia, sikuambii hata mara saba, bali hata saba mara sabini. Kwa sababu hii ufalme wa mbinguni umefanana na mfalme mmoja aliyetaka kufanya hesabu na watumwa wake, alipoanza kuifanya aliletewa mtu mmoja awiwaye talanta elfu kumi naye alipokosa cha kulipa, bwana wake akaamuru auzwe yeye na mkewe na watoto wake na vitu vyote alivyo navyo, ikalipwe ile deni. Basi yule mtumwa akaanguka akamsujudia akisema, Bwana nivumilie, nami nitakulipa yote pia. Bwana wa mtumwa yule akamhurumia akamfungua, akamsamehe ile deni. Mtumwa yule akatoka akamwona mmoja wa wajoli wake aliyemwia dinari mia, akamkamata akamshika koo akisema, nilipe uwiwacho. Basi mjoli wake akaanguka miguuni pake akamsihi akisema, nivumilie nami nitakulipa yote pia. Lakini hakutaka, akaenda akamtupa kifungoni, hata atakapoilipa deni. Basi wajoli wake walipoyaona yaliyotendeka walisikitika sana, wakaenda wakamweleza bwana wao yote yaliyotendeka. Ndipo bwana wake akamwita akamwambia, ewe mtumwa mwovu, nalikusamehe wewe ile deni yote, ulipo nisihi nawe. Je, haikukupasa kumrehemu mjoli wako kama mimi nilivyokurehemu wewe? Bwana wake akaghadhibika, akampeleka kwa watesaji hata atakapoilipa deni ile yote. Ndivyo na Baba yangu wa mbinguni atakavyowatendea ninyi, msiposamehe kwa mioyo yenu kila mtu ndugu yake. Neno la Bwana. Ndugu msikilizaji na msomaji wa Vatican News, masomo ya dominika hii ya leo yametupatia tafakari kuhusu msamaha na hapo hapo yametualika tuwe ni watu wa msamaha ili kuboresha uhusiano wetu na Mungu na pia uhusiano wetu na binadamu wenzetu. Ni ukweli usiopingika kuwa makosa na kukoseana vimekwisha kuwa sehemu ya maisha yetu ya kibinadamu, na hii yanatokana na ukweli kwamba hakuna mwanadamu ambaye ni mkamilifu. Sote tunaalikwa kujibidiisha kuelekea ukamilifu. Msamaha tunaoalikwa leo kutafakari na kuishi ni tunu ya kutusaidia ili makosa yetu ili kukoseana kwetu kusiwe ndiyo kikomo cha undugu wala kusiwe ndiyo kikomo cha maisha yenyewe. Msamaha ni tunu inayokuja kutusaidia kuvuka vikwazo vyetu vya udhaifu wa kibinadamu, ili tuweze kusonga mbele kuufikia ukamilifu tulioitiwa na Mungu mwenyewe. Ni kwa mantiki hii basi, hatuwezi kuchanganya msamaha na hali ya kupuuzia kosa au kutenda kana kwamba kosa halikufanyika tena. Msamaha sio kupuuzia uchungu au maumivu ambayo yamesababishwa na kosa. Kufanya hivyo kunaweza kuleteleza hatari ya baadhi ya watu kuhalalisha makosa au mwenendo ambao haufai kwa kisingizio chuu cha kwamba msamaha upo. Ndiyo maana hatua ya kwanza inahitaji kuomba msamaha na kujirudi, pale ambapo tunatambua kwamba tumekosa, tumemkosea Mungu au tumewakosea wenzetu. Msamaha huyachukulia yote hayo katika uzito wake, lakini pia huenda mbele zaidi; huruhusu maisha kuendelea, huruhusu safari ya ukamilifu kuendelea. Msamaha una nguvu ya kurekebisha makosa kwa kumpa mtu nafasi ya kubadilika. Lakini kwa namna ya pekee kabisa, leo tunahimizwa kutambua kuwa kusamehe ndiyo kigezo cha sisi nasi kupokea msamaha kwa makosa ambayo tunamtendea Mwenyezi Mungu. Si rahisi kusamehe, hasa pale ambapo madhara au kosa ambalo limefanyika ni kubwa na madhara yake bado yanaendelea lakini nyakati kama hizo tunapaswa kukumbuka pia kuwa msamaha ni mchakato, ni tendo linaloweza kuhitaji muda hadi ile nia ya kusamehe iweze kufikia ukamilifu wa tendo lenyewe la kusamehe. Katika nyakati hizi basi, tukumbuke kuwa kisasi ni cha Mungu, siyo kazi yetu, wala hata kukusudia kukilipa. Hali kadhalika pia, msamaha ni sifa ya Kimungu na ni yeye ambaye ana uwezo wa kuufikisha ukamilifu wa msamaha huo. Tujikabidhi mikononi mwake tukiomba neema zake ili kufikia kuwa watu wa msamaha kwetu sisi. Yatosha tu wakati mwingine kuweka nia ya kusamehe na kuwa watu wa msamaha na kuomba Mwenyezi Mungu aibariki nia hiyo na atusindikize katika mchakato huo wa kufikia kuwasamehe wenzetu ili nasi tuweze kusamehewa makosa yetu na kupokea baraka na neema za Mwenyezi Mungu katika maisha yetu. Na kutakia tafakari njema Dominika Kaawa kanisa na tafakari njema juu ya fumbo hili tuno hii ya msamaha. Kwa niaba ya Sista Sofia Stefano Gura na Padri Paskali Igondo, ni mimi Padri William Bahitwa, Vatican News. Tumsifu Yesu Kristo, Laudetur Yesus Kristus.