Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Lakini siku ile jua litatiwa giza na mwezi hautatoa mwanga wake. Karibu mpendwa msikilizaji na msomaji wetu wa tafakari kutoka hapa Radio Vatikani. Katika dominika za mwisho mwa mwaka, Mama Kanisa hutualika kutafakali mwisho wa dunia, na leo dominika ya 33 tunakumbushwa tena ujumbe huu, kuwa ni wakati mzuri kuchunguza mienendo yetu na hivi kujiandaa vema kwa ujio wa pili wa Kristo. Kutoka kina cha upendo na huruma yake anatudokeza juu ya majira hayo na nini kinatuangalia ujio huo, ili isije kuwa shida ya ghafla kwa tulio wengi. Tujipange vema ili siku hiyo itakapowadia tustahili kuingia mbinguni. Wanadamu tunakabiliwa na hukumu ya kwanza na hukumu ya pili. Hivyo, ya kwanza ni tendo la Mungu kumpa mtu haki yake kulingana na matendo na imani yake mara baada ya kifo, kama tunavyofundishwa katika Katekisimu ya Kanisa Katoliki namba elfu moja na ishirini na mbili. Hapa ni roho ya mtu pekee ndiyo inayohukumiwa. Hukumu ya mwisho itatanguliwa na ufufuku wa wote wenye haki na wasio haki, roho zitaungana na miili yake halisi. Waliowema watatengewa na uzima wa milele, na waovu kwa hukumu ya milele. Ufalme wa Mungu utajipatia utimilifu wake, wenye haki watatawala na Kristo wakiwa wametukuzwa miili na roho. Jambo hili halikuwa geni kwa Waisraeli tangu manabii wa kale hadi Yohane Mbatizaji walihubiri hukumu hii. Somo la kitabu cha nabii Danieli. Wakati ule Mikaeli atasimama, jemedari mkuu, asimamaye upande wa wana wa watu wako na kutakuwa na wakati wa taabu. Mfano wake hautakuwapo tangu lilipoanza kuwapo taifa hata wakati huo huo. Na wakati huo watu wako wataokolewa. Kila mmoja atakayoonekana ameandikwa katika kitabu kile. Tena watu wengi wa hao walalao katika mavumbi ya nchi wataamka, wengine wapate uzima wa milele, wengine aibu na kudharauliwa milele. Na walio na hekima watang'aa kama mwangaza wa anga, na hao waongozao wengi kutenda haki watang'aa kama nyota milele na milele. Neno la Bwana. Somo la Injili Takatifu ilivyoandikwa na Marko sura ya 13, 24 hadi 32. Yesu aliwaambia wanafunzi wake, siku zile baada ya dhiki hiyo jua litatiwa giza na mwezi hautatoa mwanga wake, na nyota za mbinguni zitakuwa zikianguka, na nguvu zilizo mbinguni zitatikisika. Hapo ndipo watakapomwona mwana wa Adamu akija mawinguni kwa nguvu nyingi na utukufu. Ndipo atakapowatuma malaika na kuwakusanya wateule wake toka pepo nne, toka upande wa mwisho wa nchi hata upande wa mwisho wa nchi. Kwa mtini jifunzeni mfano: tawi lake liishapo kuwa laini na kuchanua majani, mwatambua ya kuwa wakati wa mavuno ni karibu. Nanyi kadhalika myaonapo mambo haya yanaanza Tambueni ya kuwa yu karibu milangoni. Amin nawaambia kizazi hiki hakitapita hata hayo yote yatimie. Mbingu na nchi zitapita, lakini maneno yangu hayatapita kamwe. Walakini habari ya siku ile na saa ile hakuna aijuaye, hata malaika walio mbinguni wala mwana, ila Baba. Neno la Bwana. Katika somo la kwanza, tunachota dhana ya ufufuko wa miili ili ihukumiwe pamoja na roho. Kristo katika injili pia anaeleza itakavyokuwa na matukio ya awali kama vile jua kutiwa giza, mwezi kutotoa mwanga, nyota kuanguka, na nguvu za mbinguni kutikisika. Jua, mwezi na nyota vilichukuliwa kama miungu viliabudiwa na kufukiziwa uvumba, vinawakilisha ulimwengu wa pepo uovu na ubaya, nguvu za giza, uadui na upinzani, ulimwengu wa fujo, vurugu na ghasia. Lengo la Kristo siyo kututisha, bali kutufariji na kutupa matumaini kuwa katika yeye vita imekwisha. Mwana wa Adamu atakuja katika mawingu kwa nguvu na utukufu mwingi, atausimika imara utawala wake na kuondoa kabisa hila za uadui mwovu, na kutupatia hali njema na tena njema zaidi. Mkristo ufulai, inua uso wako katika mashaka na dhiki, maumivu, sintofahamu na kukata tamaa. Ujipe moyo, simama imara, sababu Nabii Danieli anatuambia yupo Mikaeli, jemedari mkuu wa majeshi ya mbinguni, anatupigania mbele yake dhidi ya Ibilisi. Ibilisi ni mnyonge kabisa. Wana wa Mungu tutang'aa kama mwangaza wa anga, na hawa wang'aao wengi kutenda haki watang'aa kama nyota milele na milele. Kristo anapotupatia ishara za mwisho wa nyakati, sisi tusali ili mtikisiko huo usitokee kwetu. Jua lisitiwe giza nyumbani kwako baba, mwezi usizimike nyumbani mwako mama, na nyota zisianguke kwako wewe kijana. Ni giza baya pale ambapo kanisa, polisi, serikali ya kijiji na majila wanatingwa ili kutatua migogoro ya nyumbani kwangu, ambako kila siku ni shida, kila wiki ni kilio. Jua linatiwa giza nyumbani kwetu pale ndoa zinapopimwa kwa mambo ya kimwili tu, kama tunavyoshuhudia nyakati zetu hizi, kunapokuwa na uholela baina ya wanafamilia, ukatili na hata ushirikina, tumegeuka na kumwacha Mungu. Ndoa imebeba mafumbo matakatifu hivi, kuihusianisha na ushirikina, talaka, ubaridi, kutosali, mawasiliano mabovu na kadhalika haitakiwi. Badala yake jua liangaze nyumbani kwetu kwa kuishi kitakatifu, utii kwa mapenzi ya Mungu, sala, unyenyekevu, upendo, huduma, kujali, usafi wa moyo, uvumilivu, kazi, ujasiri, huduma na msamaha, utulivu wa ndani, na zaidi sana kuishi katika Mungu. Jua linakuwa giza na mwezi hautoi nuru pale wahudumu wa neno tunaposisitiza vitisho na ofu na hukumu sadaka sana ofu ya shetani na kuwatisha watu na kuwakatisha tena tamaa badala ya kuwafariji na kuwajengea ujasiri wa kuishi katika Kristo mfufuka. Hakuna giza hapa. Jua halizimiki, mwezi haupotezi nuru na nyota hazianguki. Jua linaangaza maisha yako, Mkristo. Jipige kifuani ukatende katika imani ya Kristo. Umewahi kutikiswa? Ni nini kilichokutikisa? Unatamani familia ya furaha lakini huipati. Unapenda marafiki lakini una rafiki mwema kweli? Huyo rafiki uliye naye ni mwema au ni mnafiki? Ungependa kusoma lakini huna nguvu. Kusali lakini haujui sala ipi ndiyo bora. Unapenda amani na utulivu, lakini jilani wanakusononesha. Unasingiziwa na kuzushiwa, unasengenywa, hupandi daraja wala cheo, biashara haiendi, umetikiswa na kuanguka na kuugua na kuuguliwa, kufiwa, kufilisika, na kuishi katika familia isiyo na upendo. Jipe moyo, Kristo anatangaza leo ushindi wake wa siku za mwisho Wakati jua linatiwa giza huko mtaa wa pili, wewe kwako una shaini tu na kushamili, kwa sababu una Kristu aliye mwanga wa ulimwengu. Wakati mwezi unazimika mtaa wa pili, kwako kuna shamili. Wakati nyota zinaanguka mtaa wa pili, kwako zinang'aa, na baraka ya Mungu inakufuata mwamini. Kristo utakuwa heri na baraka tele. Hata hivyo ahadi hii na furaha ya ushindi inatudai kazi kidogo, kwamba tusilale usingizi, tupigane kufa na kupona, kuhakikisha tunaingia katika kitabu cha uzima. Nabii Danieli anasema watakaokolewa ni wale tu watakaoonekana wameandikwa humo. Tulio wengi tumeandikwa katika dubwana litwalo mitandao ya kijamii. Kila mmoja wetu hapa hajaachwa salama, yani ni muhanga. Ndio kusema wachache sana wanaonusurika. Naweza kusema hapa kwamba kwa kimombo, is native and a migrant, yani kizazi kilichopita na kizazi cha sasa ambacho ni cha teknolojia, wote ni wahanga: kizazi kinachokimbizana na teknolojia na wale waliozaliwa miaka ya nyuma, lakini nao sasa wanathubutu kwenye WhatsApp, Instagram na kadhalika. Tukumbuke jamani, ni muhimu kuwemo katika orodha ya wateule wa Mungu kama anavyotwambia nabii Danieli, ndiyo watakatifu wenye kuzunguka arutari ya Bwana. Tunatamani kuingia katika waliosajiliwa ndani ya kitabu kile. Haya, Tujiangalie, tukeshe, tuombe, na kuwa hatujui wakati ule utakapowadia. Na hilo niambiwalo ninyi, nawaambia watu wote, kesheni, kwa maana hamjui siku wala saa. Ndivyo anavyotwambia Kristo Bwana. Kwa niaba ya sista Sofia Stefano Gura na padri Paskali Ihondo, ni mimi padri Joseph Helmani Luela Kibaruwa wa Kristo nikitamatisha na kusema tumsifu Yesu Kristo, laudetur Yesus Kristus. Roho yangu nishika amri ya Mungu na kuishi maisha ya utakatifu. Roho yangu tikushiriki mada na kushiriki sakramenti na kushiriki kanisa.