Amjambo, wa sikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Kwa mara ingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa redio Vatikani, ninaukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhutasari wake. Mwelekeo, hatari katika safari, na maeneo ya vitulizo ni alama tatu alizofafanua Papa Francisko kwa waseminari wa Kordoba wa nchini Hispania. Mwelekeo si katika nafasi ya kwanza, ambazo ni njia za kipofu. Ikiwa hatuna bahati ya kuondokana nazo, tutalazimika kurudi nyuma kwa ugumu na kwa aibu. Hatari safarini, Inawezekana kuvumilia katika safari ya Bwana kwa kuamini kuwa Yesu atakuwa msaada. Maeneo ya vitulizo: tunahitaji kusindikizwa na kuhisi uwepo wa Yesu tumaini letu. Papa Francisco Jumatatu, tarehe 13 Januari 2025, alikutana na uwakilishi wa Wabuda kutoka Mongolia, ambapo katika hotuba yake alikuwa na furaha kubwa kwa wasalimu wote. Ziara yao ya kipekee mjini Vatikani ilikuwa na umuhimu wa kipekee, kwani iliakisi uhusiano wa kirafiki na wa kudumu kati ya Vatikani na watu mashuhuri wa Mongolia urafiki ambao alipata fursa ya kuwa nao wakati wa ziara yake ya kitume kwa nchi yao mnamo mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Ofisi ya vyombo vya habari vya Vatikani imeripoti kuwa Papa Francisco alianguka kwenye makazi yake ya Mtakatifu Mata mjini Vatikani asubuhi tarehe kumi na sita Januari elfu mbili na ishirini na tano bila kuvunjika, bali mshtuko wa kufungwa kwa tahadhari. Papa Francisco alikutana na wajumbe wa ujumbe wa dini mbalimbali mbali kutoka Albania ulioongozwa na Dede Dedmond Brahima, kiongozi wa Waislamu wa Bektashi. Katika mazungumzo yao, Papa alisema mazungumzo ya kidini yana nafasi ya kipekee katika kujenga mstakabali wa upatanisho, haki na amani. Papa Francisco alikutana na jumuiya ya chuo cha kipade cha Argentina cha Roma. Katika hotuba yake alikazia maandalizi ya, ya kipadi katika kukabiliana na vita vikali vya habari njema. Wito wa pade ni kutunza maisha yetu ya ndani kwa unyenyekevu mkubwa, kulala chini, kwa sababu tukisimama katika kiburi chetu sisi sote tutakuwa hatarini. Mwaliko pia wa papa ni kwamba kuwa makini na mapambano dhidi ya maadui wa kiroho. Habari zina nyingine utapata kuzisikiliza tulizokuandalia na Padi Richard Mjigwa. Ni Angela Rwezaula ana kukaribisha <mucho> Baba Mtakatifu Francisco Ijumaa, tarehe 17 Januari 2025 alikutana mjini Vatikani na jumuiya ya waseminari wa Kordoba wa nchini Hispania. Katika hotuba yake alionyesha furaha yake kuwakaribisha katika nyumba hiyo ambapo wamefika kama mahujaji wa matumaini katika mwaka wa Jubilei. Papa alisema kuwa katika safari ya maisha, tumaini tunaweza kulifananisha kama alama ambazo zinatuelekeza mwendo au safari. Baba Mtakatifu Francisco kwa kufafanua hilo alisema, alama ya kwanza ni mwelekeo kuelekea mbingu na kukutana hatimaye na Yesu, si katika nafasi za kwanza, si katika maeneo ya starehe zaidi, kwa sababu zile ni njia kipofu, ambazo ikiwa hatuna bahati ya kuondokana nazo, tutalazimika kuondokana nazo kwa kurudi nyuma, kwa ugumu na kwa aibu. Alama ya pili ni hatari katika safari. Papa Francisko ameeleza kuwa wao wanatoka katika eneo zuri sana ambapo linachukua jina la mtakatifu Peragiusi na linatawaliwa na eneo la kizamani la uwanja wa mashahidi. Hapa Papa alikuwa akimaanisha Mtakatifu Peragiusi wa Kordoba, ambaye alizaliwa huko Crechente karibia mwaka 912 na kifo chake tarehe 26 Juni 1926. Kwa hiyo alikuwa ni kijana na alikuwa shahidi wa Kihispania na ambaye tangu karne ya kumi amekuwa akiheshimiwa kama mtakatifu hasa na Wahispania, mwathirika wa mkono wa utawala wa Kiislamu wa abdi raimani watatu aliyekuwa amiri wa Kordoba. Na kuna hati tatu za wasifu wa Peragiusi ambazo ni za nusu ya kwanza ya karne ya kumi na zimeandikwa miongo michache baada ya matukio yaliyosimuliwa. Kwa njia hiyo, Baba Mtakatifu Francisko akiendelea ameeleza kwamba kama alivyofanya wakati huo mtakatifu huyo mtoto, katikati ya maumivu ya vita ya ukatili zaidi usiostahili wa kuwa mwanadamu, akiwa amevalia kofia ya tumaini, inawezekana kutoa ushuhuda, inawezekana kuvumilia katika safari ya Bwana, kwa kuamini kuwa Yesu atawasimamia daima na atawapatia zaidi ya hayo nguvu ya kuwa wapandaji wa matumaini. Alama ya tatu ni maeneo ya vitulizo. Papa Francisco alisema katika safari ambayo sasa imewaleta jijini Roma kwa kupitia mlango mtakatifu na kutembelea makaburi ya mitume, tunahitaji kusindikizwa, kuhisi uwepo wa yule ambaye ni tumaini pekee, yani Yesu. Yeye anajiwakilisha kwetu kama mwalimu, kama Bwana, anatoa chakula kwetu katika neno lake na katika Ekaristi, anazungumza nasi tunapojikuta ndani ya safari na kutupokea wakati tunashindwa katika ugumu na lazima kusimama ili kupumzika. Bila tumaini hilo ingekuwa ukichaa kuanza safari, lakini tukimtumaini yeye, hatuna shaka kwamba tutafika kwenye bandari inayotakiwa. Baba Mtakatifu Francisco ameendelea kukazia kuwa tusifikiri kamwe kuwa kupanda matumaini iwe ni kusema maneno ya fadhili au uchague tabia njema ya kufanya wema. La, safari hii ni safari ya Yesu ambaye anatupeleka katika Yerusalemu ya mbingu kwa kupitia ile ya duniani tukikumbatiwa na msalaba na kuungwa mkono na maelfu ya wakrene. Kwa kuhitimisha, Papa Francisco alibainisha kwao kwamba njia ambayo hatuwezi kusonga mbele peke yetu, lakini katika jumuiya tukiongoza tukitetea, tukiwasaidia na kuwabariki wale ambao Bwana ametuatia kama kazi. Yesu awasimamie katika haya yote, na Bikira Wafue Santa awalinde, alihitimisha Baba Mtakatifu Francisco kwa waseminari hawa wa Cordoba kutoka nchini Hispania. Papa Francisco Jumatatu, tarehe 13 Januari 2025 alikutana na uwakilishi wa Wabuda kutoka Mongolia, ambapo katika hotuba yake alikuwa na furaha kubwa kuwasalimu wote, hasa abate wa monasteri ya Ulambatar pamoja na kardinali Giorgio Marengo, mwakilishi wa kitume wa Ulambatar. Ziara yao ya kipekee mjini Vatikani ilikuwa na umuhimu wa kipekee, kwani iliakisi uhusiano wa kirafiki na wa kudumu kati ya Vatikani na watu mashuhuri wa Mongolia, urafiki ambao walipata fursa ya kuwa nao wakati wa ziara yake ya kitume kwa nchi yao mnamo mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Jambo kuu la ziara hiyo ilikuwa ni katika mkutano wa kidini ambamo walitafakari juu ya hamu kubwa ya kiroho ya, kiro ya aume na, na wanawake wote ambao tunaweza kuwafananisha na kundi kubwa la akina kaka na dada wanaosafiri maishani wakiwa wameinuliwa kwenda mbinguni. Kwa hivyo, Papa Francisco amewakaribisha leo kama ndugu wote katika jina la jitihada yetu ya pamoja ya kidini. Nchi yao imepitia upya wa kidini tangu miaka elfu moja mia tisa tisini, ambayo hata hivyo, amewapongeza kwa kujitolea na michango yao kwa kufufua mazoea ya kiutamaduni na ya kiroho na kuyajumuisha katika maendeleo ya taifa. Mongolia imerudisha urithi wake tajiri wa kidini huku ikionyesha kujitolea kwake kwa, kwa mabadiliko ya kidemokrasia yenye mafanikio. Zaidi ya hayo, kujitolea kwao kwa uhuru wa kidini na mazungumzo kati ya madhehebu mbalimbali ya kidini kumekuza nafasi ya kuheshimiana kwa mapokeo yote na kukuza jamii iliyotajirishwa si tu kwa ustawi wa mahali bali pia maadili muhimu kwa mshikamano wa kidugu. Baba Mtakatifu Francisco aidha alisisitiza katika kukuza maadili haya, dini zina jukumu muhimu katika kujenga jamii yenye haki na mshikamano. Ziara yao wenyewe inafanyika kuelekea mwanzo huu wa mwaka wa Jubilei katika mapokeo ya Kikristo. Huu ni wakati wa hija, upatanisho na matumaini. Katika wakati uliogubikwa na majanga ya asili na migogoro ya kibinadamu, mwaka huu mtakatifu unatuita kwenye lengo la pamoja la kujenga ulimwengu wa amani zaidi, ambao unakuza utanga mano kati ya watu na nyumba yetu ya pamoja. Papa Francisco aliendelea, shauku ya ulimwengu kwa ajili ya amani inatupatia changamoto sisi sote kuchukua hatua madhubuti kwa namna fulani. Kama viongozi wa kidini waliokita mizizi katika mafundisho yetu husika, tunabeba jukumu la kuhamasisha ubinadamu kuachana na vurugu na kukumbatia utamaduni wa amani. Ni matumaini ya baba mtakatifu kwamba muda wao jijini Roma utakuwa wa kufurahisha na kutajirika na kwamba mkutano wao na Baraza la Kipapa na majadiliano ya kidini utatumika kama fursa ya kuimarisha ushirikiano katika kukuza jamii inayosimikwa kwenye mazungumzo, udugu, uhuru wa kidini, haki kijamii na maelewano. Kwa njia hiyo, Papa aliwahimiza wavumilie katika kukuza kanuni hizo na katika kuimarisha uhusiano na kanisa Katoliki nchini Mongolia kwa ajili ya amani na ustawi wa wote kwao na wote, kwa wote wanaowawakilisha katika monasteri za wabuda za Mongolia. Papa Francisco aliwatakia heri zake na maombi yake na wabaki thabiti katika kujitolea kwao kwenye bidii katika huruma na wenye furaha katika tumaini. Shika moto. Leo asubuhi kwa sababu ya kuanguka katika nyumba ya mtakatifu Marta, papa Francisco alipata mshtuko kwenye mkono wake wa kulia bila kuvunjika. Hii ilitangazwa katika taarifa kutoka ofisi ya vyombo vya habari vya Vatikani, ambapo ilieleza kwamba mkono huo ulifungwa tu kama hatua ya tahadhari. Kwa njia hiyo papa Francisco alidumisha hata hivyo ajenda zake zilizokuwa zimepangwa asubuhi ya tarehe 16 Januari 2025 ikiwa ni pamoja na ile ya kukutana na nespo na usika Jen jazire rais wa kamati ya usalama wa chakula duniani. Baba Mtakatifu Francisco alikutana na alhamisi asubuhi tarehe 16 Januari 2025 katika ukumbi wa maktaba ya jumba la kitume mjini Vatikani na wajumbe kutoka Albania wakiongozwa na Haksa Edmond Brahima, kiongozi wa waislamu wa Baktashi wa Tirana. Awali ya yote, aliwasalimia na kushukuru hata Baraza la Kipapa la Mazungumzo ya Kidini kufanikisha mkutano huo. Kila mara viongozi wa kidini wanapokutana pamoja kwa moyo wa kuheshimiana na kujitolea kwa utamaduni wa kukutana, kwa njia ya mazungumzo, maelewano na ushirikiano, tumaini letu la kuwa na ulimwengu ulio bora na wenye haki zaidi linafanywa upya na kuthibitishwa, Papa Francisko alisisitiza na kuongeza, wakati wetu unahitaji tumaini kama hilo. Papa alikazia kusema uhusiano wa kirafiki kati ya kanisa Katoliki Albania na jumuiya ya Bektashi ni mzuri kwetu sote, na anauhakika kwamba vifungo hivyo vitaimarishwa zaidi katika huduma ya udugu na kuishi pamoja kwa amani kati ya watu. Papa Francisco akitazama pepo za vita na vurugu Alikazia kusema katika nyakati hizi ngumu, sote tunaitwa kukataa mantiki ya vurugu na mifarakano, kukumbatia ile ya kukutana, urafiki na ushirikiano katika kutafuta manufaa ya wote. Kwa hakika, imani zetu za kidini hutusaidia kukumbatia kwa uwazi zaidi tunu hizi za kimsingi zinazofaa kwa ubinadamu wetu wa kawaida, kuruhusu sauti tofauti kwa pamoja kuunda wimbo mzuri na wenye upatanisho. Katika suara hilo Papa alifikiria kwa shukurani kwa nyakati nyingi za kukutana kidugu ambazo zimetokea kati ya jumuiya ya Baktash na Kanisa Katoliki kama vile sala ya amani katika Balkani mwaka 1993 na na siku ya dunia ya kuombea amani huko Asisi mnamo 2011. Uzinduzi wa hekalu la Bektash huko Tirana mnamo mwaka 2015 ulikuwa wakati mzuri sana wa ukaribu na urafiki kwa njia hiyo ni matumaini ya Papa Francisco kwamba jumuiya ya Bektashi pamoja na Waislamu wengine Wakristo na waamini wengine wote waliopo Albania wanaweza kutumika kama daraja la upatanisho na kutajirishana si tu ndani ya nchi yao, lakini pia kati ya mashariki na magharibi. Licha ya changamoto za sasa, mazungumzo baina ya dini yana nafasi ya pekee katika kujenga mstakabali wa upatanisho, haki na amani, ambayo watu wa dunia na hasa vijana wanatamani kwa dhati. Papa amehitimisha kwa kuhakikishia maombi yake na baraka zake kwa kazi yao muhimu na kwa watu wote wapendwa wa Albania, na pia aliwaomba tafadhali wamwombee. Baba Mtakatifu Francisco Alhamisi, tarehe 16 Januari 2025 alikutana na jumuiya ya chuo cha kipadre cha Argentina cha Roma katika maktaba ya jumba la kitume mjini Vatikani. Papa aliwakabidhi mapadre na walezi hotuba iliyotayarishwa, ambayo awali ya yote alibainisha kwamba leo ninapaswa kuwasindikiza katika adhimisho la misa takatifu na chakula cha jioni. Sihitaji kuambia kuwa bado nina hamu ya kula nyama choma, lakini kama mnavyojua kuwa wachungaji inatuweka wakati mwingine mbele yetu na wakati mwingine nyuma, kulingana na mipango ya yule Bwana wa maisha yetu. Kwa vyovyote vile, ili nisisahau harufu ya ardhi yetu, ningependa kutoa maoni yangu juu ya jambo ambalo nilisoma hivi majuzi kuhusu Kura Brokero na ambalo linaonekana kufaa sana kwenu mnaoendelea kujitayarisha kukabiliana na vita vikali vya Injili. Nitakachowambia juu yake kinarejea roho yake ya kikuani, na jambo la kwanza muhimu ni kauli iliyotolewa na marafiki zake kwamba Brokero hawezi kuwa kitu chochote isipokuwa kuhani. Ndugu msikilizaji, kwa kifupi huyu ni Jose Gabrieli de Rosario Brokero aliyeitwa Kura Grauco au Kura Brokero, mtakatifu wa Rosa ya Rio Primero. Alizaliwa tarehe kumi na sita Machi elfu moja mia nane arobaini huko Vira de Transito na kifo chake tarehe ishirini na sita Januari elfu moja mia tisa kumi na nne alikuwa ni pade wa Argentina. Alitangazwa kuwa mwenye heri tarehe kumi na nne Septemba elfu mbili na kumi na tatu kutangazwa kuwa mtakatifu tarehe kumi na sita Oktoba na Papa Francisco. Ndugu msikilizaji, tukiendelea na hotuba ya Baba Mtakatifu Francisco aliyowakabidhi anaandika kuwa ni lazima tuchukue kwa uthabiti utambulisho huu wa kikuhani, kujipenyeza wenyewe na ukweli kwamba wito wetu si nyongeza, njia ya malengo mengine, hata kama ni wacha w wa Mungu kama vile kujiokoa. Sivyo kabisa. Wito ni mpango wa Mungu katika maisha yetu, kile ambacho Mungu anachokiona ndani yetu, kile kinachosongesha macho yetu ya upendo. Ningethubutu kusema kwamba kwa namna fulani ni upendo alionao kwetu, na ni katika hili kwamba ndiyo mizizi ya asili yetu ya kweli. Kwa hiyo basi, na hapa Mtakatifu Brokero anaelezea maana ya kukumbatia kazi ya kikanisa. Baba Mtakatifu Francisco amesema, mnajua kwamba si usemi ambao ninaupenda, lakini kwamba kura Brokero anavyoeleza katika hamu yake ya kufa akikimbia kama farasi anakaribia sana na ile ya Mtakatifu Paulo, rejea barua ya pili ya Mtakatifu Paulo kwa Timoteo sura ya 4, aya saba, na anatwambia hivi: kufanya kazi kwa manufaa ya wengine hadi wakati wa mwisho wa maisha, zawadi kamili ya mtu mwenyewe, sadaka kwa Mungu katika ndugu, kwa kutumia na kujitumia kwa ajili ya Injili. Wakati huo huo kupambana, anaendelea mtakatifu huyo Brokero, na maadui wa kiroho, kama puma mnyama wanapopigana wamelala chini, wakati hawawezi kujilinda wakiwa wamesimama. Hiyo ni kutunza maisha yetu ya ndani. Papa Francisco anasema kuchochea moto kuwaka kwa unyenyekevu mkubwa, kwani ni kulala chini, kwa sababu tukisimama katika kiburi chetu, sisi tuko hatarini zaidi. Papa aliendelea, ujumbe mwingine muhimu ni udugu wa makuhani kwanza kabisa na askofu ambaye anajiona kama askari rahisi, kwa kuiga matendo ya mashujaa wa nchi ya baba, wakipambana pamoja naye bega kwa bega hadi rangi ya mwisho. Na pamoja na ndugu zake mapadre, anataka kuwashirikisha yote alionayo. Anawaalika wamrekebishe kwa kujiamini, na anafanya hivyo nao kwa unyofu, akiwataka waishi maisha ya uchaji wa Mungu, kwa kuungama mara kwa mara kwa mtu mmoja na kwa pamoja na wengine. Nyingine ni kushiriki maisha yote ya kimwili na ya kiroho na ya kitume. <tune> Msikilizaji wa Redio Vatikani, Rais Joe Biden wa Marekani anayemaliza muda wake tarehe 23 Desemba 2024 ametoa msamaha kwa wafungwa 37 waliokuwa wamehukumiwa adhabu ya kunyongwa hadi kufa. Rais Biden ametoa msamaha kwa wafungwa 1500 walioonyesha mabadiliko makubwa wa wakati wa kutumikia adhabu zao. Ni katika muktadha huu Kardinali Wilton Gregory, askofu mkuu wa jimbo kuu la Washington DC lililoko nchini Marekani, ameupongeza uamuzi wa Rais Biden wa kuwafutia adhabu ya kifo iliyokuwa inawakabili wafungwa 37, hatua muhimu sana katika kulinda na kudumisha zawadi ya uhai, kama sehemu ya utekelezaji wa ombi lililowasilishwa kwake na Baba Mtakatifu Francisco anayesema kwamba adhabu ya kifo ni kinyume kabisa cha kanuni, maadili, utuwema na heshima ya binadamu adhabu ya kifo ni kielelezo cha kuto heshimu zawadi ya uhai. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, itakumbukwa kwamba Baba Mtakatifu Francisco hivi karibuni aliridhia kwa baraza la kipapa la mafundisho tanzu ya kanisa kufanya marekebisho kwenye katekisimu ya Kanisa Katoliki kifungu namba 2267 kinachozungumzia kuhusu adhabu ya kifo na tafsiri yake inapaswa kuingizwa kwenye vipengele mbalimbali mbali vya katekisimu ya Kanisa Katoliki. Kanisa Katoliki limefuta adhabu ya kifo katika mafundisho na mapokeo yake kwa kukazia njia zinazotetea na kulinda maisha ya watu, amani na usalama wao dhidi ya adui, kwani hizi ni njia zinazodumisha utu, ustawi na mafao ya wengi. Kwa kweli, leo, kutokana na uwezekano ambao serikali inao siku hizi wa kuweza kufaulu kuzuia uhalifu kwa aliyetenda kosa asiweze kuileta madhara, bila ya kumwondolea kabisa uwezo wa kujikomboa mwenyewe, kesi ambazo kumuua mkosaji ni lazima kabisa ni chache sana, na kwa kweli karibu haziko kabisa. Kanisa linafundisha kwa mwanga wa Injili kwamba adhabu ya kifo haikubaliki kwa sababu na dhuru haki na utu wa mtu kanisa linaendelea kujizatiti ili kuhakikisha kwamba adhabu ya kifo inaondolewa duniani kote. Tafsiri mpya ilianza kutumika baada ya kuchapishwa kwenye gazeti la Osservatore Romano Ijumaa, tarehe tatu Agosti mwaka elfu mbili na kumi na nane. Baba Mtakatifu Francisco, katika maadhimisho ya jubilei ya miaka 25 ya katiba ya kitume Fidei Dipositumu iliyoridhia kuchapishwa kwa katekisimu ya kanisa Katoliki anasema: Katekisimu ya Kanisa Katoliki inakazia kwamba hatima na kini chote cha mafundisho ya imani vinaelekezwa katika upendo ambao hauna kikomo, iwe inaelekezwa kwa ajili ya ukweli wa imani au matumaini au wajibu au wa utendaji wa maadili. Upendo wa Mungu utadumu daima. Kanisa, kwa kusoma alama za nyakati, linataka kusimama kidete kulinda, kutetea na kudumisha utu, heshima na uhai wa binadamu dhidi ya adhabu ya kifo inayokumbatia utamaduni wa kifo. Mwenyezi Mungu anawapatia waja wake nafasi ya kutubu na kumwongokea, ili aweze kuwakirimia msamaha na kuwaonjesha tena huruma na upendo wake usiokuwa na kifani Kama ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Fransisko anafafanua kwamba hapa hakuna kinzani na mafundisho ya Kanisa yaliyopita, kwani jambo la msingi ni kusimama kidete kulinda uhai wa binadamu tangu pale anapotungwa mimba hadi mauti ya kawaida yanapomfika mtu, kadiri ya mpango wa Mungu. Huu ni mwendelezo wa uwelewa wa kina wa mafundisho tanzu ya kanisa, kwani adhabu ya kifo ina madhara makubwa kwa utu na heshima ya binadamu aliyeumbwa kwa sura na mfano wa Mungu. Hivyo kanisa katika mafundisho yake, maana na ibada zake, linaelekeza daima na kuvirithisha vizazi vyote ukweli juu yake na juu ya yale yanayoaminiwa na kanisa huu ni mutasari wa asili na utume wa kanisa unaofafanuliwa katika mafundisho na maisha yake kama chachu muhimu inayowaunganisha na kuwawezesha waamini kuwa ni watu wa Mungu. Baba Mtakatifu anakaza kusema amana ya imani ni endelevu kama lilivyo neno la Mungu linalokua na kuendelea kukomaa katika maisha ya waamini na kamwe haliwezi kudumazwa na binadamu kama anavyobainisha Mtakatifu Visenti wa Lerinsi, kwani hii ni sehemu ya ukweli mfunuliwa unaotangazwa na kurithishwa na Mama Kanisa, na wala si mabadiliko ya mafundisho tanzu ya kanisa, kwani hii pia ni kazi ya Roho Mtakatifu ndani ya kanisa kama ilivyokuwa wakati wa Agano la Kale. Mwenyezi Mungu ambaye alinena zamani na mababa katika manabii kwa sehemu nyingi na kwa njia nyingi, na sasa anazungumza kwa njia mwanaye Kristo Yesu. Mwaliko kwa waamini ku kwa kuisikiliza sauti hii kwa umakini ili kuliwezesha kanisa kusonga mbele kwa ari na moyo mkuu kama ilivyokuwa wakati wa kanisa la mwanzo. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, mageuzi kuhusu adhabu ya kifo ni sehemu ya mwendelezo wa mafundisho ya Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili. Katika waraka wake, wake tume, yani wa kitume Evangelium Vitae, ya injili ya uhai, alipinga adhabu ya kifo na hatimaye katekisimu ya kanisa Katoliki ikafanyiwa marekebisho, na kwamba adhabu ya kifo ingeweza kutumika ikiwa kama njia zisizohusisha umwagaji wa damu zinatosha kutetea na kulinda maisha ya watu, amani na usalama wao dhidi ya adui. Kwa kweli njia hizi karibu haziko kabisa. Adhabu ya kifo ni ukatili mkubwa na usio wa lazima. Baba Mtakatifu Benedikto wa kumi na sita alikazia umuhimu wa wakuu wa serikali kufutilia mbali adhabu ya kifo ili kudumisha utu wa binadamu, amani na utulivu. Baba Mtakatifu Fransisko pia anasema adhabu ya kifo haikubaliki, kwa sababu na dhuru haki na utu wa mtu aliyeumbwa kwa sura na mfano wa Mungu. Haitoi nafasi ya mtu kujitetea mbele ya vyombo vya sheria. Kutokana na mwelekeo huu, kanisa linawataka viongozi wa serikali kusimama kidete kulinda na kutetea uhai wa binadamu kama ambavyo hii inafafanuliwa kwenye kipengele cha 2265 na 2266 sita cha katekisimu mpya ya kanisa ya Katoliki. Mwanga wa Injili unaliwezesha kanisa kufahamu vyema zaidi kazi ya umbaji inavyofumbatwa katika fumbo la umwilisho itakavyotakaswa na kupewa utimilifu wake. Ni mwaliko wa kuwa na huruma na subira kwa kutoa nafasi kwa watu kutubu na kumwongokea Mwenyezi Mungu. Mwelekeo mpya wa Katekisimu ya Kanisa Katoliki unatambua utu na heshima ya binadamu pamoja na umuhimu wa kuendeleza majadiliano ili hatimaye kufutilia mbali adhabu ya kifo duniani. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, kukunogeshea msamaha kutoka kwa Rais Joe Biden kwa wafungwa 37 waliokuwa wamehukumiwa adhabu ya kunyongwa hadi kufa. Kutoka studio za Redio Vatikani, kama kawa ni mtoto wa mkulima Padri Richard Mjigwa. Namnamna, mpendwa msikilizaji wa redio Vatikani, ndipo tumefikia mwisho wa habari zetu za leo tulizokuandalia. Kwa, kwa niaba ya pade Richard Mjigwa ni Angela Rwezaura akikuaga. Tumsifu Yesu Kristo, laudetu Yesus Kristus. Kama mwali wa moto tumaini langu.