Amjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Mm -hmm. Karibu ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokutandazia mkeka wa matangazo yetu kwa habari zifuatazo Padiri William Bahitwa amewakumbusha watu wa Mungu kutoka nchini Tanzania kwamba mji wa Roma umebahatika kuwa na milango mingi. Kuna mlango wa furaha tangu Januari hadi Desemba, mlango wa sala na tafakari ya neno la Mungu. Kuna mlango wa mateso na mahangaiko. Kuna mlango wa watu waliotopea katika dhambi na kukengeuka, watu ambao wako mbali na neema pamoja na uwepo wa Mungu katika maisha yao. Kumbe mkutano wa Watanzania ni muda mwafaka wa kushirikishana changamoto fursa matatizo magumu ya maisha na matumaini kwa kusonga mbele kwa ari na moyo mkuu. Kardinali Oseto Lentino, mwenyekiti wa baraza la kipapa la utamaduni na elimu, hivi karibuni katika ibada ya misa takatifu alimweka wakfu monsinyo Carlo Maria Polvani, katibu mkuu wa baraza la kipapa la utamaduni na elimu, kuwa askofu mkuu, katika ibada ya misa takatifu iliyoadhimishwa kwenye kanisa la San Damaso Papa, jimbo kuu la Roma. Katika mahubiri yake Kardinali Jose Tolentino amemtaka Askofu Mkuu Polvani kutambua udogo na unyonge wake mbele ya Mwenyezi Mungu. Kwa niaba ya Angela Rezaula, mimi ni Padre Richard Mjigwa nikutakia usikivu mwema wa matangazo yetu. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, wa skofu ni utimilifu wa daraja takatifu ya upadri, ambamo askofu aliyewekwa wakfu anapewa dhamana ya kufundisha, kuongoza na kuwatakatifuza watu wa Mungu. Askofu ni kielelezo cha ukuhani mkuu, kilele cha huduma takatifu. Maskofu kwa namna iliyo ya juu kabisa hushika nafasi ya Kristo Yesu mwenyewe aliye mwalimu, mchungaji na kuhani, na kwamba maskofu wanatenda kazi yao katika nafsi yake kwa njia ya Roho Mtakatifu, maaskofu wanafanywa waalimu kweli na halisi wa imani makuhani na watangazaji. Maaskofu wamewekwa wakfu ili kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu kama ilivyokuwa kwa mitume wa Kristo Yesu, sanjali na kuendeleza kazi ya ukombozi iliyoanzishwa na Kristo kuhani mkuu na wa milele. Kristo Yesu kwa njia ya maaskofu anaendelea kutangaza habari njema ya uokovu pamoja na kuwatakatifuza waja wake kwa njia ya sakramenti za imani kiasi hata cha kuliwezesha kanisa kupata watoto wapya wanaozaliwa kwa maji na Roho Mtakatifu. Kristo Yesu ameendelea kuliongoza kanisa lake kwa busara na hekima, kazi inayopaswa kutekelezwa na maaskofu wanaopowaongoza waja wa Mungu katika hija ya maisha yao hapa duniani ili hatimaye waweze kufikia furaha ya maisha ya uzima wa milele. Maaskofu wanatakiwa kuonyesha nidhamu na heshima kubwa kwa daraja walioipokea, kama wagawaji wa mafumbo ya Mungu, mashuhuda wa Injili ya Kristo, na mitume wa Roho Mtakatifu anayelitakatifuza. Mwaliko kwa waamini kuwasikiliza maaskofu wao kwa dhati kabisa kama ushuhuda wa kumsikiliza Kristo mwenyewe. Maaskofu wanakumbushwa kwamba wameteuliwa kutoka miongoni mwa watu wa Mungu na hivyo kuwekwa wakfu kwa ajili ya mambo ya Mungu. Hili si daraja kwa ajili ya kujitafutia mali na malimwengu yake, wala si jukwaa la kisiasa, bali waskofu ni kwa ajili ya huduma, na kwamba wanapaswa kukimbia kishawishi cha kutaka kuwa wafalme na watawala. Maskofu watangaze neno la Mungu, wawaonye watu na kufundisha kwa ari na moyo mkuto no msingi za kiinjili kwa njia ya sala na sadaka yao hawatakatifuze watu wa Mungu ili hatimaye waweze kupata utimilifu na utakatifu katika Kristo Yesu. Dhamana ya kwanza ya askofu ni kusali, kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu. Kumbe ni wajibu wa maaskofu kuhakikisha kwamba wanasali daima kama sehemu ya utekelezaji wa wito wao Wamekabidhiwa na mama kanisa dhamana ya kuwa ni walinzi na waadhimishaji wa mafumbo ya kanisa, wakuu wa familia ya Mungu. Changamoto na mwaliko wa kumfuasa Kristo Yesu aliye mchungaji mwema anayewafahamu kondoo wake kwa majina na wao wanamtambua, wa kiasi kwamba akawa tayari kuyamimina maisha yake kwa ajili yao. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, maaskofu wanapaswa kuwapenda na kuwathamini watu wao kwa dhati, lakini zaidi waoneshe umoja na mshikamano na wakleri, wadau wakuu katika utume wao kama maaskofu. Wakleri wawe na fursa ya kuweza kukutana na kuzungumza pamoja na maaskofu wao bila mizengwe, mizengwe. Maaskofu wawe ni vyombo na mashuhuda wa huruma na upendo wa Mungu kwa maskini na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa vipaumbele vya jamii, watu wanaohitaji kuonyeshwa huruma pamoja na kupewa msaada wanaohitaji. Maaskofu wajitahidi kushirikiana na kushikamana na waamini walei katika maisha na utume wao kwa kuwasikiliza na kuwathamini. Waonyeshe ari na moyo wa majadiliano ya kiekumene na kidini kwa kujali na kuguswa na mahangaiko ya makanisa mengine yanayohitaji pia msaada wa hali na mali. Baba Mtakatifu Francisco daima anawateka maskofu kukesha na kusali katika upendo, kama mashuhuda wa fumbo la utatu mtakatifu, ambao wamewekwa wakfu ili kuwa waalimu, makuhani na wachungaji. Roho Mtakatifu awasaidie wa maskofu kudhibiti udhaifu wao wa wa kibinadamu kwa kuambata huruma na neema ya mwenyezi Mungu. Ni katika muktadha huu, Kardinali Jose Tolentino Mendoka, mwenyekiti wa Baraza la Kipapa la Utamaduni na Elimu, tarehe 14 Februari 2025 katika ibada ya misa takatifu, alimweka wakfu Monsinyor Karlo Maria Porvani, katibu mkuu wa Baraza la Kipapa la Utamaduni na Elimu, kuwa askofu mkuu, katika ibada ya misa takatifu iliyoadhimishwa kwenye kanisa la Sandamaso papa pa jimbo kuu la Roma. Katika mahubiri yake Kardinali Wose Hosea amemtaka askofu mkuu Polvani kutambua udogo na unyonge wake mbele ya Mwenyezi Mungu, lakini atambue kwamba kwa hiyo anakubali kwa radhi udhaifu, dharau, tabu, udhalimu na mateso kwa ajili ya Kristo Yesu, maana anapokuwa dhaifu ndipo anapokuwa na nguvu. Hii ni changamoto ya kuendelea kujibidiisha katika maboresho ya maisha kiroho na ketu. msikilizaji wa redio Vatikani, jumuiya watanzania wa katoliki nchini Italia inaundwa na watumishi wa Mungu zaidi ya mia tatu wakiwemo mapadi, mashamasi, watawa na mafurateri ambao wanasoma katika vyuo mbalimbali na wanatoa huduma ya maisha ya kiroho nchini Italia kama sehemu ya utaratibu wa maisha yao, Jumamosi tarehe 15 Februari mwaka 2025, wamekutana na kuadhimisha ibada ya misa takatifu kwenye parokia ya Bikira Maria wa Saldete kwa heshima ya Bikira Maria malkia wa Mitume. Ibada hii imeongozwa na Padi William Bahitwa kutoka jimbo Katoliki la Msoma, ambaye amemaliza muda wa masomo yake na hivyo kupewa shahada ya uzamivu katika taalimungu ya maandiko matakatifu kutoka chuo kikuu cha kipapa cha Urbaniana kilichoko mjini Roma. Katika mahubiri yake alikuwa na haya ya kusema: ndugu wapendwa katika Kristo, katika neno ambayo tumelipokea siku hii ya leo, tumesikia katika somo la kwanza Mwenyezi Mungu anamwita Adamu na anamuuliza uko wapi. Katika nafasi ya kwanza, hili swali huwa anaulizwa mtu aliyepotea, mtu ambaye yuko eneo lisilojulikana mtu ambaye amekwenda mbali na hapa tunaona kile ambacho alikifanya Adamu lile anguko lake maana yake ya kwanza ndiyo hiyo kwamba Adamu alitoka kwenye eneo la uwepo wa neema ya Mwenyezi Mungu alikwenda nje ya eneo hilo alikwenda mbali mbali na uwepo wa Mwenyezi Mungu katika swali hilo Mwenyezi Mungu sasa anachukua nafasi ya kwanza kuanzisha mawasiliano na mtu aliye mbali akitaka kumrudisha, kuanzisha mawasiliano na mtu ambaye amekwenda mbali na uwepo wa eneo la neema yake, haonekani katika wigo ule wa neema ya Mwenyezi Mungu. Ni yeye ambaye daima anachukua nafasi ya kwanza kumtafuta mtu ambaye anajitenga na uwepo wake. Lakini katika nafasi ya pili, inawezekana Mwenyezi Mungu halengi kujua ni wapi kama eneo alipo Adamu, bali anapenda kujua hali aliyonayo Adamu, kwamba Adamu yupo katika hali gani. Anamuuliza, uko wapi, akilenga kumuuliza uko katika hali gani, yaani baada ya tahadhari yote ambayo Mwenyezi Mungu amempa, baada ya maonyo yote ambayo Mwenyezi Mungu alikuwa amempa, na baada ya njia ambayo yeye mwenyewe alikuwa amemwandalia aipite: njia ya kuamini, njia ya kutii, njia ya kujiaminisha kwa Mwenyezi Mungu, yeye akaamua kufuata njia ya kutimiza kiu yake ya njaa, kutimiza tamaa yake ya macho na kutimiza udadisi wake Mungu anapomuuliza uko wapi, anapenda kumuuliza yako wapi? Baada ya kufanya hayo yote, Adamu, umepata nini? Umetimiza lengo ambalo ulilitaka au umepata kitu tofauti na ambacho ulikitegemea? Kumbe swali hilo lina lengo, pia kumuuliza Adamu aweze kuitambua hiyo hali, na siyo swali ambalo Mwenyezi Mungu anapenda kujua jibu. Jibu ni ambalo Mwenyezi Mungu anapenda Adamu mwenyewe afahamu, yaani ajue yuko katika hali gani baada ya kile ambacho alikifanya, kuto kumchagua Mwenyezi Mungu kuchagua udadisi wake. Ni hapo ndipo tunaona ndugu zangu kwamba swali ambalo Mwenyezi Mungu anamuuliza Adamu uko wapi? Ni swali ambalo linamwalika Adamu arudi aweze kutambua yuko mbali ya eneo la Mwenyezi Mungu, mbali ya neema yake. Aweze kutambua hali aliyoijiingiza baada ya kuchagua kutoka mti. Mwenyezi Mungu atambue hayo kwamba Mwenyezi Mungu yupo kwa ajili yake ili aweze kurudi. Ndicho ambacho Mtakatifu Ambrose anatuambia anapotafakari kifungu hiki, kwamba Mwenyezi Mungu si kwamba alikuwa hajui Adamu yuko wapi si kwamba alikuwa ajui Adamu yupo katika hali gani. Alipenda kwa njia ya swali hilo kumsukuma aweze kutubu, kumsukuma aweze kukiri, kumsukuma aweze kumrudia yeye. Tunachokiona, Adamu mwenyewe anashindwa kutumia nafasi hiyo, anashindwa kutubu, anashindwa kukiri kosa, anaanza kujificha katika mazingira mbalimbali. Kwanza anajificha kwa Eva. Eva pia anajificha kwa nyoka, nyoka pia anakosa pa kujificha. Mwenyezi Mungu anaamua kushusha hukumu, hukumu ambayo lengo lake ni lile lile la kuweza kumfanya mwanadamu aweze kurudi kwake. Ndugu zangu wapendwa katika Kristo, tumelisikia neno hilo katika siku ambapo tumekusanyika kama Watanzania kuweza kuishi pamoja undugu wetu, Utanzania wetu katika nchi hii ya kigeni. Tunakaa hapa pamoja, huenda sio sana katika misa, maana katika jumuiya zetu pia tunasali, sio sana katika chakula, maana katika jumuiya zetu pia tunakula na vitu vingine kama hivyo. Tunapenda hapa kuja kuonesha ule undugu wetu kama Watanzania, na hicho ni kitu cha msingi sana kuweza kutuwezesha sisi kuendelea mbali, kuendelea mbele katika utume ambao kila mmoja wetu anaofanya huko. Tunaweza kujiona pia kama ni watu ambao tuko mbali, tuko mbali na familia zetu, tuko mbali na majimbo yetu, tuko mbali na mashirika yetu. Neno hili la leo nakuja kutuambia kwamba huenda huo umbali wa kieneo haupaswi kutuogopesha sana kama ule umbali wa Mwenyezi Mungu kuwa kwetu huku tusikuone sana kama umbali wa eneo na ukatuogopesha kutufanya tuwa, tu, tuwe wadhaifu. Kitu cha kutufanya tuwe wadhaifu kiwe ni kile kuona kwamba umbali huu unaweza kusababisha sisi pia tuwe mbali na Mwenyezi Mungu, mbali na miito yetu, mbali na majimbo yetu na mbali na mashirika yetu mbalimbali mbali ya kitawa. Na ukiangalia mazingira ambayo tunayaishi yana changamoto, changamoto zake nyingi, na inawezekana kabisa hiyo changamoto zikawa ni kishawishi cha kusema kwamba tuyasubirie haya yapite ili tuweze kuirudia imani yetu, tuweze kurudia kuwa mapadri, tuweze kurudia kuwa watawa, tuweze kurudia kuwa waseminaristi. Tusitafute vishawishi hivyo tukajikuta tuko mbali na Mwenyezi Mungu. Yeye mwenyewe anatuambia kwamba Mungu ni mwema, ni mwenye huruma, na wema wake upo kwa kila mtu, katika changamoto mbalimbali za kimasomo, za maisha ya jumuiya, za lugha, za upweke, na nyingine nyingi kadha wa kadha, yeye mwenyewe katika njia anatuambia, mimi nipo, mimi ni mwema, na uwema wangu upo kwa kila mtu. Katika kundi la watu ambao walikuwa wamekwenda kumsikiliza wametoka mbali. Anasema, siwezi nikawaacha hawa warudi wakiwa na njaa, siwezi nikawaacha warudi nyumbani kwao wakiwa hawajaonja upendo wangu katika nchi hii ya kigeni. Kila mmoja Mwenyezi Mungu anamwandalia wema wake na atauonja wema huo kama ataendelea kukaa karibu na Mwenyezi Mungu, na ndio huo wema ambao tunapenda kuonja leo tunapokuja hapa pamoja na kusali pamoja, kushirikishana uzoefu mbalimbali, kuambiana usikate tamaa kuambiana songa mbele, kuambiana usirudi nyuma, endelea kumwamini Mwenyezi Mungu, endelea kutunza ukaribu wako na wito wako na utume wako na imani yako na Mwenyezi Mungu, kwa sababu hakuna hata mmoja ambaye anatunza ukaribu na Mwenyezi Mungu atakuja kuaibishwa, hakuna hata mmoja. Tutumie basi nafasi hii ya kuona kwamba mazingira tuliyonayo ni kichocheo cha ja kuzidi kukuza ukaribu wetu na Mwenyezi Mungu. Tuone katika changamoto hizo hizo ndipo ambapo wito wetu unaalikwa kushamiri. Mji huu wa Roma ambao wamekaa muda mrefu wanauelewa vizuri kabisa. Inategemeana umeingia mji huu wa Roma au Italia kwa ujumla kama mji mwingine wowote ule kupitia mlango upi. Upo mlango wa Roma ya watu ambao wanayafurahia maisha Januari mpaka Disemba ujui wanayefanyia namna gani? Upo mlango wa Roma ya watu ambao wanasali. Upo mlango wa Roma ya watu ambao wanateseka. Upo mlango wa Roma ya watu ambao kila kukicha wanazidi kujiengua mbali na uwepo wa Mwenyezi Mungu. Haya yote yapo, tunapokaa pamoja ni kushirikishana, kujua kwamba mwenzangu umeingia Roma ipi? Umeingia katika jumuiya yako kwa mlango upi? Mlango wa malalamishi? Mlango wa kuangalia kama mimi naonewa? Au mlango wa kwenda mbele, hata katikati ya maonevu, manyanyaso, kutengwa, kubaguliwa, kuwekwa pembeni, kutokuona kwamba wewe uthaminiki. Hayo yote unayahisi katika ngozi yako, lakini bado unasema hayanirudishi nyuma. Mimi niko hapa kwa utume. Mungu nisaidie, niweze kukamilisha chembe chembe. Hizo pia zipo. Tumuombe Mwenyezi Mungu basi aweze kutujalia neema hiyo ya kuweza kutambua kwamba umbali unaoweza kutuogopesha ni umbali. Kwa neema yake tuweze kutambua hali mbalimbali tulizonazo kwamba hali hii nilionayo mimi ni kwa sababu nimekeuka mwenyewe au ni kwa sababu nimesababishiwa. Niko wapi? Mungu anapomuuliza Adamu uko wapi, anapenda aweze kuitafakari hali yake, na zaidi sana tuweze kutamani kurudi kwake. Tupo katika mwaka wa jubilei ya matumaini, iwe pia ni kichocheo kukuza matumaini kwetu na kwa watu wengine, kuonja daima wema Mwenyezi Mungu, kwa sababu Mungu daima ni mwema na ni mwema kwa kila mtu. Tumsifu Yesu Kristo. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, ndivyo anavyotoweka Mheshimiwa Padri Dr William Bahitwa kutoka jimbo Katoliki la Musoma. <mimitra> Mkataba kati ya Hamas na Israeli, vita vya Ukraini, hali ya Siria, uwepo wa Wakristo katika Mashariki ya Kati, amani duniani, matatizo ya ukweli wa kisiasa na kanisa, matumaini ambayo uisha Jubilei, ni baadhi ya mada zilizotamkwa na katibu wa Vatikani Kardinali Petro Parolini katika mahojiano aliyotoa kwa Alberto Cherezori, mkurugenzi wa gazeti la kila siku liitwalo Leko di Bergamo, yaani mwangwi wa Bergamo, na kuchapishwa Jumamosi tarehe 15 Februari 2025. Swali so, la kwanza linahusu usitishwaji wa mapigano huko Gaza na matumaini ya kardinali kwamba inaweza kuwa ya kudumu na kwamba inaweza kukomesha mateso ya watu wa Palestina katika ukanda na katika maeneo mengine ya Palestina. Sasa tunahitaji kutoa ishara za matumaini kwa wote wawili, kwa Waisraeli na kwa Wapalestina. Na kuhusu Siria, kuna haja ya kuelewa na mwelekeo gani tunaoelekea, na kuna haja ya kusindikiza katika njia ya ujumuishwaji na kuishi pamoja kwa maridhiano. Kardinali Parolini anatumaini kwamba jumuiya ya kimataifa na hasa mataifa jirani yatasaidia nchi hiyo kubaki katika hali ya kimaeneo, kusaidia idadi ya watu katika umaskini ambao vita vimezalisha katika miaka hii ndefu. Hali ngumu ya kijamii na kisiasa katika Mashariki ya Kati inasababishwa na swali la jukumu ambalo Wakristo wanaweza kuwa nalo leo hii na sio walio wachache. Unity. Waheshimiwa, ninaomba nianze kwa kumwenzi mwenyekiti wa Umoja wa Afrika, rais wa Angola, mheshimiwa waziri mkuu wa shirikisho la jamhuri ya kidemokrasia ya Ethiopia na mwenyekiti wetu Daktari Amin Abed, mheshimiwa mwenyekiti anayemaliza muda wake wa Umoja wa Afrika na rais wa jamhuri ya kiislamu ya Mauritania, wakuu waheshimiwa wakuu wa nchi na serikali wa Umoja wa Afrika na maraisi wa kwanza mliopo, Mheshimiwa mwenyekiti wa mamlaka ya ndani ya Palestina, Mheshimiwa Antonio Guteres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, Mheshimiwa Musa Faki Muhamedi, mwenyekiti wa Tume ya Umoja wa Afrika, waheshimiwa wakuu wa nchi wa zamani na wakuu wa serikali za Umoja wa Afrika, wajumbe mashuhuri, mabarozi na wageni wote, nimesimama hapa nikiwa nimevikwa roho ya vita vya Adwa, nikifahamu kwamba ni vita hivyo vilivyo piganwa ndani ya saa 24 vilivyotikisa imani ya mamlaka ya Ulaya, lakini viliwatia moyo watu wa Afrika na watu wa ughaibuni wa Afrika. Ndivyo alivyoanza hotuba yake Waziri Mkuu wa Barbados Bimia Amor Motre akihutubia wakuu wa nchi za Afrika na serikali tarehe 15 Februari 2025 huko Adisababa. Yeye kama mwenyekiti wa Jumuiya ya Caribbian alisisitizia juu ya moyo wa vita vya Adwa na ushindi wa 1896 ambao ulichochea umoja wa Afrika na mapambano dhidi ya ukoloni, akisistizia kwamba mafunzo ya Adwa, yaani ya umoja, ustahimilivu na ushindi wa mema dhidi ya uovu wa sasa lazima uongozwe kizazi cha sasa. Bimotre aliakisi uhusiano wa kihistoria na kiutamaduni kati ya Afrika na visiwa vya Karibian, akibainisha kwamba Barbados kama nchi ya kwanza kutoka Afrika ina jukumu la kipekee la kufanya kazi ya kuziba maeneo ya Afrika na Karibia. Bimia alisema, tumekuja kurejesha hatima yetu ya Atlantic. Ni juu yetu kuamua kama historia ya kutengana itakuwa maisha yetu ya baadaye, au kama roho ya Adwa inaweza kuwa msukumo Aidha, waziri mkuu huyo alisisitiza juu ya tishio la kuwepo kwa mabadiliko ya tabia ya nchi, hasa kwa mataifa maskini zaidi, ni maskini zaidi kati ya watu maskini ambao wanasalia kuwa hatarini zaidi kukumbwa na mafuriko, ukame na vimbunga. Ni lazima kukabiliana na mgogoro huo uliopo pamoja, motre alisisitiza, huku akiwataka viongozi wa kimataifa kuchukua hatua madhubuti. Pia alitoa ombi la kutaka kulipwa fidia akianzia na kukiri makosa ya kihistoria akasema: Samahani. Na baada ya kusema samahani, aliongeza kwamba ni lazima kutambua kuwa mstakabali wa dunia hauwezekani bila utulivu wa Afrika na diaspora, akitangaza ana kwa ana kwamba mkutano wa kwanza wa ana kwa ana wa Caricom na Umoja wa Afrika umepangwa kufanyika tarehe 7 Septemba elfu mbili na ishirini na tano mjini Adis Ababa nchini Ethiopia. Bimotre alisisitiza haja ya hatua zinazoonekana kama vile kuunda madaraja ya anga na bahari ili kurahisisha usafiri na kati ya kanda hizo mbili. Aliendelea kuwa miundo mbinu kama hiyo itawawezesha wananchi wa kawaida kufanya biashara na kutembea kwa uhuru, akitoa mfano wa usafiri kati ya Dakar na Bridgetown, na itasaidia mipango kama vile eneo huria la biashara Afrika na soko la moja la Caricom na uchumi kwa njia hiyo. Waziri mkuu huyo alizitaka Afrika na visiwa vya karibia ni kuchukua udhibiti wa rasilimali zao na kuunda mstakabali wa teknolojia badala ya kuwa wahanga wa teknolojia hiyo. Aliakisi utajiri mkubwa wa madini barani Afrika, inayomiliki asilimia arobaini ya madini yote duniani na kuongezeka kwa idadi ya watu inayotarajiwa kuwa moja ya kati ya watu wanne duniani, akisema kuwa mambo haya yanaliweka bara hilo kuwa na jukumu kubwa katika utulivu na ustawi wa kitaifa. Mkazo zaidi uliwekwa kwenye umoja, kukumbusha roho ya Adwa na hitaji la kushinda migawanyiko ya ndani. Swali lake lilikuwa, inakuwaje bara ambalo lina asilimia arobaini ya madini yote duniani lisiwe na jukumu la kusaidia kupata hatima na utulivu wa sayari hii? Na hiyo ilikuwa ni kuwapa changamoto viongozi kutenda kwa ujasiri, huku akisherekea uthabiti na ubunifu wa watu wa kiafrika na visiwa vya Karibia. Motre pia alitoa wito wa kujitolea upya kwa kujielea kwa kiutamaduni na umoja. Tunasherekea uthabiti wetu na ubunifu, sio kama kumbukumbu kumbu za historia lakini ni kama wale ambao wanaweza kusawazisha uwanja na kuunda fursa kwa watu wetu. Vilevile vile, waziri mkuu huyo alisistizia kilio cha kutaka viongozi kutanguliza amani, ustawi na haki huku kwa akisisitiza kwamba utulivu wa dunia utategemea Afrika yenye ustawi na umoja. Tunapaswa kujikomboa kutoka katika utumwa wa kiakili na kujenga mstakabali ambao watu wetu wanataka kutoka kwetu katika roho na matokeo ya adwa. Vilevile vile, katika hotuba hiyo ilishughulikia changamoto kubwa na fursa zinazotolewa na akili mnemba. Alionya dhidi ya Afrika kuwa mwathirika wa teknolojia na kama ilivyokuwa kwa siraha nyuma, na akasisitiza umuhimu wa kuunda mstakabali wa akili mnemba. Waziri ate aliomba maono ya umoja wa mataifa wa Afrika na kusherehekea uhusiano wa kihistoria kati ya Afrika na visiwa vya Karibiani, huku akitoa mifano kama michango ya Arnold na minyoni Ford. Ujumbe wa jumla ulitoa wito wa nguvu wa kutegemea umoja na ushirikiano wa haraka na ulimwengu ili kushughulikia dhuruma za kihistoria na kujenga maisha bora ya baadaye. Ni Angelo Zawla, Vatican News Ni Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, usikose kujiunga nasi tena tunapoendelea kukujuza yale yanayoendelea kujiri katika maisha na utume wa kanisa ndani na nje ya Vatikani. Kwa niaba ya Angela Rezaula, mimi ni mtoto wa mkulima Padre Richard Mjigwa, nikisepa kwa raha zangu mwenyewe kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, laudetur Yesus Kristus.