Amjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati. Hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Karibu ndugu msikilizaji wa redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokutandazia mipini ya matangazo yetu kwa habari zifuatazo. Sanda takatifu inaweza kufananishwa kama kioo cha Injili. Hii ni sura ya mwanadamu anayeendelea kuteseka, kielelezo cha huruma na upendo wa Mungu kwa mwanadamu unaofumbatwa katika fumbo la msalaba, yaani mateso, kifo na ufufuko uletao maisha na uzima wa milele. Hii ni ishara ya ukimya unaowachangamotisha waamini kulitafakari kwa kina fumbo la msalaba wa Kristo Yesu, na kwamba kifo si hatima ya maisha ya mwanadamu kwani baada ya kifo kuna maisha ya uzima wa milele. Baba Mtakatifu Francisco amefanya uteuzi kwa mabalozi wapya wa Vatikani nchini Bukina Faso na Chile. Kwa niaba ya Angelo Rezaula, mimi ni Padre Richard Mjigwa, nikikutakia usikivu mwema wa matangazo yetu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, baba mtakatifu Fransisko anasema maadhimisho ya jubilei kuu ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo ananogeshwa na kauli mbiu mahujaji wa matumaini. Matumaini ya waamini yako katika msalaba, yaani katika Kristo Yesu, chemchemi ya wokovu wa mwanadamu, aliyezaliwa katika familia takatifu iliyopata baraka ya kuwa na Mungu, yaani Emanueli kati yake. Huu ni muda mwafaka wa kukimbilia na kuambata huruma na upendo wa Mungu usiokuwa na kifani kwa kwa kuweka kando mizigo ya zamani na kupyaisha msukumo kuelekea siku zijazo ili kusherehekea uwezekano wa mabadiliko katika maisha kwa kujitahidi kupyaisha utambulisho wa waamini na kuwa jinsi walivyo kwa njia ya imani tayari kushuhudia ubora wao katika maisha ya kila siku. Baba Mtakatifu na waalika waamini na watu wote wenye mapenzi mema kupita katikati ya mlango wa imani, kwani Kristo Yesu anasema, mimi ndimi mlango, mtu akiingia kwa mimi ataokoka, ataingia na kutoka naye atapata malisho. Ni katika muktadha huo jimbo kuu la Torino lililoko kaskazini mwa Italia, kama sehemu ya maadhimisho ya jubilei kuu ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo, limeandaa tamasha la vijana linaloanza kutimua vumbi tarehe ishirini na nane Aprili hadi tarehe tano Mei elfu mbili na ishirini na tano, na hivyo kuhitimisha mzunguko wa katekesi ulioanza mwaka elfu mbili na ishirini na nne hadi mwaka elfu mbili na ishirini na tano kwa mwaliko kwa vijana kutafakari sanda iliyoviringishwa matumaini sanjari na maadhimisho ya jubileiku. Katekesi ya vijana ilizinduliwa rasmi tarehe nane Novemba mwaka elfu mbili na ishirini na nne kwa kuwahusisha vijana wenye umri kati ya miaka kumi na nane hadi thelathini Jimbo kuu la Torino Vinamshukuru Mwenyezi Mungu kwa maendeleo makubwa ya sayansi na teknolojia ya kidigitali ambayo inaliwezesha sasa jimbo hilo kuweza kuonyesha sanda takatifu ya Torino sehemu mbalimbali mbali za dunia. Kumbe mahujaji wa matumaini, mahali popote pale walipo, wanaweza kutembea na hatimaye kujionea maajabu ya sanda takatifu ya Torino kuanzia tarehe 28 Aprili hadi tarehe 5 Mei mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Kardinali Roberto Repole, askofu mkuu wa jimbo kuu la Torino, anasema sanda takatifu ya Torino ni ushuhuda wa mtu aliyeshindwa na historia, aliyeteswa na kufa kifo cha aibu, kielelezo cha matukio ya vita, magonjwa, umaskini, dhuluma na nyanyaso. Sanda takatifu ni mwaliko kwa waamini na watu wote wenye mapenzi mema kupeisha maisha yao, hivyo kuyakita katika mateso, kifo na ufufuko wa Kristo Yesu uletao maisha na uzima wa milele. Sanda takatifu ya Torino haitaweza kuonyeshwa hadharani kwa macho matupu, bali kwa njia ya mawasiliano ya kidijitali, na hivyo waamini wanaweza kujionea sura, shada la miiba pamoja na alama za misumari katika mwili wa Kristo Yesu. Onyesho hili la kidijitali limebuniwa hasa zaidi kwa vijana wa kizazi kipya kama sehemu ya maadhimisho ya jubilee kuu ya miaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo na kama sehemu ya tamasha la vijana ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, itakumbukwa kwamba kuna mamilioni ya watu ambao wamekuwa wakifanya hija ya kiroho ili kutembelea na kutafakari mateso na mahangaiko ya mwanadamu yanayojionyesha kwenye sanda takatifu ya Torino. Kunako mwaka 1973 Mtakatifu Paulo wa Sita, katika ujumbe wake wakati wa onyesho la kwanza, alisikika akisema kwamba pamoja na tafiti na mahitimisho mbalimbali yaliyofanywa na wanasayansi kuhusiana na sanda takatifu ya Torino, lakini hapa kuna sura ya Mungu kweli na mtu kweli, inayoonesha mateso ya mwanadamu. Kunako mwaka 1998, na Mtakatifu Yohane Paolo wa Pili alitambua na kuthamini mchango uliokuwa umetolewa na wanasayansi kwa kutumia vipimo vya kisasa ili kutambua uhalisia wa sanda takatifu ya Torino na kukiri kwamba sanda takatifu ni changamoto kubwa kwa akili ya mwanadamu. Baba Mtakatifu Yohane Paolo wa pili aliwataka wanasayansi kuendelea na uchunguzi wao, lakini wakiheshimu imani ya waamini, kwani sanda takatifu inaweza kufananishwa kama kioo cha Injili. Hii ni sura ya mwanadamu anaendelea kuteseka, kielelezo cha huruma na upendo wa Mungu kwa mwanadamu unaofumbatwa katika fumbo la msalaba. Sanda takatifu ni ishara ya ukimya unaowachangamotisha waamini kulitafakari kwa kina fumbo la msalaba wa Kristo Yesu, na kwamba kifo si hatima ya maisha ya mwanadamu, kwani baada ya kifo kuna maisha ya uzima wa milele. Baba Mtakatifu Benedikto wa kumi na sita mwaka elfu mbili na kumi alitembelea jimbo kuu la Torino ili kutoa heshima yake kwa sanda takatifu na hatimaye kusema kwamba sanda takatifu ni kielelezo cha jumamosi kuu inayoonyesha kimya kikuu na mwendelezo wa mchakato wa mbegu iliyozikwa ardhini iweze kuchipua na kuzaa matunda ya matumaini. Sanda takatifu inagusa giza la imani, lakini pia ni mwanga wa matumaini asiyokuwa na mwisho. Kwa upande wake Baba Mtakatifu Francisco kunako mwaka elfu mbili na kumi na tatu mara tu baada ya kuchaguliwa kuliongoza Kanisa Katoliki alisema sanda takatifu inaonyesha macho yaliyofumbwa na mwili wa maiti, lakini bado unaendelea kuwaangalia watu, na katika ukimya wake maiti hii inazungumza na kuwahoji watu kutoka katika undani wa maisha yao. Hii ni sura inayoangalia kwa upendo na hakuna cha zaidi kinachotafutwa na sura hiyo. Katika kitabu cha kumbukumbu ya mahujaji waliotembelea na kusali mbele ya sanda takatifu, hakuna hata mtu mmoja aliyeomba kufanyiwa muujiza. Maneno ya mshangao na shukurani ndiyo yanayoonekana kwa wingi. Sanda takatifu inazungumza kuhusu Kristo Yesu, lakini kwa namna pekee inagusa mateso na mahangaiko ya watu wengi wanaoteseka sehemu mbalimbali za dunia. Hawa ni watu wenye madonda makubwa katika maisha yao, watu ambao utu na heshima yao vimewekwa rehani kutokana na vita, magonjwa, umaskini, dhuluma na nyanyaso. Sanda takatifu inaonesha micherezi ya damu, kielelezo cha fumbo la umwilisho, Neno wa Mungu aliyetwa mwili na kukaa kati ya waja wake ili kuwashirikisha huruma na upendo wa Mungu. Tune. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, sanda ya Yesu ni injili hai, kielelezo cha upendo na huruma ya Mungu, taabu na mateso ya mwanadamu. Mtakatifu Yohani Paulo wa Pili, kunako tarehe 23 hadi tarehe 24 Mei elfu moja mia tisa tisini na nane alifanya hija ya kichungaji jimbo kula Torino, akapata nafasi ya kuabudu ekaristi takatifu, kiini cha maisha na utume wa kanisa. Baadaye alitembelea sanda ya Yesu inayoweza kuwa ni msaada mkubwa wa kiimani kwa waamini weza kuonja upendo na huruma ya Kristu Yesu, neno wa Mungu aliyefanyika mwili kwa ajili ya ukombozi wa mwanadamu. Sanda ya Yesu ni kielelezo cha tabu na mahangaiko ya mwanadamu, licha ya maendeleo makubwa ya sayansi na teknolojia; ni ushuhuda wa hekima inayofumbatwa katika mti wa msalaba wa Kristo. Ni mateso kama haya yanayoendelea kujidhihirisha katika uso wa dunia kwa mamilioni ya watu wanaokufa kwa njaa, vita, unyonyaji na unyanyasaji wa wanawake na watoto, watu wanaoendelea kusokomezwa pembezoni mwa vipaumbele vya jamii kutokana na umaskini na magonjwa, watu ambao haki na utu wao kama binadamu havithaminiwi kutokana na dhuluma na mashambulizi ya kigaidi. Sanda takatifu ni mwaliko kwa waamini na watu wote wenye mapenzi mema kuvua utu wao wa kale unaogubikwa na ubinafsi na uchoyo na hivyo kuanza hija ya maisha mapya kwa kutembea katika mwanga wa Kristo mfufuka na kutafuta utakatifu na uongofu wa ndani kwa ajili ya wokovu wa binadamu. Ni kielelezo cha upendo wa Mungu licha ya dhambi za binadamu. Upendo wa Mungu ndio hazina kubwa ambayo Mwenyezimungu ameweza kuwakilimia waja wake. Sanda hii inamwalika mwamini pia kufikiria fumbo la umwilisho, neno wa Mungu alipoutwaa mwili na kukaa kati ya waja wake, katika mambo yote akawa sawa na binadamu, isipokuwa yeye hakutenda dhambi. Hiki ni kielelezo cha hija ya maisha ya Kristo Yesu, baada ya mateso, kifo chake msalabani, kuelekea utukufu wa ufufuko wake kutoka katika wafu, matumaini ya wote wanaoteseka na kuhangaika katika maisha yao huku bondeni kwenye machozi. Baba Mtakatifu Francisco anasema kwamba sanda takatifu ni kielelezo cha upendo mkuu wa Kristo Yesu kwa binadamu, upendo ambao hata kwa wakati huu umekuwa na mvuto kwa watu wengi waliofika kutembelea mji wa Torino. Sura na mwili wa Yesu unaoonyeshwa kwenye sanda takatifu ni ushuhuda kwa kila mtu anayeteseka kwa kutotendewa haki pamoja na kudhulumiwa, mwaliko wa kuambata upendo wa Mungu kwa binadamu. Baba Mtakatifu anakaza kusema, Mtakatifu Giuseppe Benedetto Cottolengo kwa kusukumwa na upendo wa Mungu akaamua kauli mbiu yake iwe ya maneno ya Mtakatifu Paulo Caritas Christi urget nos, upendo wa Kristo unatuwajibisha. Sanda takatifu inayohifadhiwa jimbo kuu la Torino, kaskazini mwa Italia, ni kisakramenti kinachowasaidia waamini pamoja na watu wote wenye mapenzi mema kuona sura ya Kristo Yesu aliyeteswa akafa na kufufuka kwa wafu kadiri ya maandiko matakatifu. Sanda hii ni kielelezo cha upendo na huruma ya Mungu isiyokuwa na kifani kwa waja wake, na kwa njia hii waamini pia wanaweza kuona sura ya ndugu zao wanaoteseka kiroho na kimwili sehemu mbali mbali za dunia. <muchilis> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, katika shida na mahangaiko ya binadamu kwa wakati huu kutokana na majanga mbalimbali yanayomwandama, mama Kanisa anawaalika watoto wake kuwa na imani na matumaini pamoja na mapendo thabiti, kwani nguvu ya Kristo mfufuka imeshinda dhambi na mauti. Sanda takatifu ni ufunuo wa mtumishi wa Bwana aliyedhalauliwa na kukataliwa na watu, mtu wa huzuni nyingi ajuaye sikitiko. Hakika ameachukua masikitiko ya mwanadamu akajitwika huzuni yake, akadhaniwa kuwa amepigwa tena, amepigwa na Mungu na kuteswa. Alichubuliwa na kuteswa kwa maovu ya binadamu, adhabu ya amani ya binadamu ilikuwa juu yake na kwa kupigwa kwake binadamu amepona. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisko anakaza kusema sura iliyoko kwenye sanda takatifu ni kielelezo cha ufunuo wa sura za maskini, wagonjwa, na watu wanaoishi katika upweke hasi, wagonjwa ambao hawana uwezo kupati wa kupatiwa tiba muafaka kutokana na maradhi yanayowasibu. Hii ni sura ya watu wanaoteseka kutokana na vita pamoja na ghasia mbalimbali mbali watu wanaotumbukizwa katika biashara ya binadamu na viungo vyake hutumwa mambo leo, nyanyaso na dhuluma mbalimbali. Kama Wakristo, katika mwanga wa maandiko matakatifu, wanatafakari sura ya Kristo Yesu aliyeteswa, kafa na kufufuka kwa wafu. Wakristo wana imani na matumaini kwa Kristo Yesu, kwa sababu daima anasikiliza sauti na kilio cha waja wake wanaomlilia usiku na mchana, naye anawaokoa Baba Mtakatifu Fransisko anawaalika waamini na watu wote wenye mapenzi mema kujiunga na mateso ya Kristo Yesu ya hatimaye waweze kuonja neema na baraka ya ufufuko na uzima wa milele. Ndugu msikilizaji wa redio Vaticani, serikali ya Macedonia ya kaskazini imetangaza siku saba za maombolezo kufuatia ajali ya moto uliotokea kwenye kilabu ya usiku ya kilabu Palse huko Kokani, Masedonia ya kaskazini na kusababisha vifo vya watu 59 wa huku, kati yao 35 wakiwa wametambuliwa tayari zaidi ya watu 155 wamejeruhiwa vibaya sana kutokana na moto uliozuka usiku wa kuamkia Dominika, tarehe 16 Machi mwaka 2025. Vyombo vya ulinzi na usalama nchini humo vinawashikilia watu 15 wanaotuhumiwa kuhusika na la janga hili la moto. Takribani watu elfu moja na mia tano wengi wao wakiwa vijana wa kizazi kipya walikuwemo kwenye tamasha katika kilabu hiyo ya usiku wakati moto huo ulipozuka. Hawa ni vijana ambao walikuja kushuhudia wasanii wa muziki wa kufokafoka waitwao DNK walipokuwa wanatumbuiza hapo. Moto huo ulisababishwa na fataki zilizopigwa wakati wa onyesho la DNK. Ukumbi ulikuwa na uwezo wa kuchukua watu mia saba, lakini taarifa inaonyesha kwamba kulikuwa na takriban watu elfu moja na mia tano. Waandaji wa tamasha hili la muziki hawakuwa na leseni na kwamba wanashikiliwa kwa tuhuma za rushwa na ubadhilifu. Ni katika muktadha huu Baba Mtakatifu Francisco amesikitishwa sana na taarifa hii ya janga la moto. Baba Mtakatifu, katika ujumbe ulioandikwa kwa niaba yake na Kardinali Pietro Parolini, katibu mkuu wa Vatikani kwenda kwa Askofu Kirostoyanov wa jimbo w Katoliki la Skopje, na mwomba awafikishie salamu zake za rambirambi watu wote walioguswa na kutikiswa na janga hili la moto, na kwamba yuko karibu kwa njia ya sala na sadaka yake na wale wote waliojeruhiwa. Anawaombea raha na mwanga wa milele wote waliopoteza maisha katika ajali hii. Anawaombea watu wote wa Mungu nchini Masedonia ya Kaskazini, faraja na kitulizo kutoka kwa Mwenyezi Mungu mwingi wa huruma na mapendo katika kipindi hiki cha majonzi mazito. Mwishoni, Baba Mtakatifu Fransisko anatoa baraka zake za kitume. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco hivi karibuni amemteua Monsinyo Giancarlo De La Giovana kuwa balozi mpya wa Vatikani nchini Burkina be na hivyo kumpandisha hadhi kuwa askofu mkuu. Kabla ya uteuzi huu, Askofu Mkuu mteule Giancarlo De La Giovana alikuwa ni mshauri wa balozi za Vatikani kwenye sekretariati kuu ya Vatikani. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco hivi karibuni amemteua Askofu Mkuu Kurian Mathew Vayalunk alikuwa balozi mpya wa Vatikani nchini Chile. Kabla ya uteuzi huu, Askofu Mkuu Kurian alikuwa ni balozi wa Vatikani nchini Tunisia na Algeria. Askofu Mkuu Kurian Mathew Vayalung kali amewahi pia kuwa ni balozi wa Vatikani nchini Papua Nyugine pamoja na visiwa vya Solomoni. Takumbuka kwamba Askofu Mkuu Kuriani alizaliwa tarehe 4 Agosti kunako mwaka 1966 huko Vada Vathol nchini India. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, katika dominika ya pili ya Kwarezma tarehe kumi na sita Machi elfu mbili na ishirini na nne pade Janus Broska, wa shirika la mapade wa mtakatifu Paulo wa ibada alitoa maubiri yake, ambapo kwa kujikita juu ya injili ya kubadilishwa sura kwa Yesu, pade alisema: katika dominika ya pili ya Kwarezma, kanisa linamwilisha roho zetu kwa kifungu cha injili juu ya kugeuzwa sura kwa Bwana. Wakati huo Yesu aliwachukua Petro, Yohane na Yakobo akaenda mlimani kusali Alipokuwa akisali sura ya uso wake ikabadilika, mavazi yake yakawa meupe na kumetameta. Wanafunzi pia waliona Musa na Eliya na kusikia sauti ya Mungu Baba, ambaye aliwaambia Yesu alikuwa nani na kwamba wanapaswa kumsikiliza. Wanafunzi waliona utukufu wa Yesu, waliona kwamba hakuwa mwalimu rahisi, bali mwana wa kweli wa Mungu ambaye alikuwa Mungu. Kwa nini walipata uzoefu huu? Kwa nini yesu aliwaonyesha utukufu wake? ili kuimarisha mioyo yao katika saa ya msalaba, ili wasije wakaingia kwenye jaribu la kumkana waliposhuhudia mateso na kifo cha Yesu, ili wasiwe na kashfa na kupoteza imani katika ukweli kwamba yeye alikuwa mwana wa Mungu, ukweli walipomwona ameshindwa kibinadamu, amedharirishwa, amehukumiwa kifo, amesulubiwa na kuuawa. Kupitia ufunuo wa utukufu wake juu ya mlima Tabor, Yesu alitayarisha mioyo yao kwa saa ile ngumu ya msalaba wake. Pade Broska aliendelea kwa kutaka kuelewa zaidi, alisimulia historia moja kwamba, siku moja mama na baba, Ijumaa ya kwanza ya mwezi, walikwenda kanisani asubuhi na kuungama, kwa kushiriki Ekaristi na kumpokea Yesu katika komunyo. Waliporudi kwenye nyumba yao, hata kabla ya kuingia ndani, walisikia kilio kikubwa cha mtoto wao mkubwa. Walihisi kuna jambo zito limetokea. Baada ya kuingia ndani ya nyumba hiyo, mtoto wao huyo aliwajulisha kuwa alipigiwa simu na taarifa za kifo cha mtoto wao wa pili aliyefariki kwa ajali ya gari padi aliongeza kaka na dada wapendwa asubuhi hiyo yesu alikuwa amewaalika wazazi hao kwenye maungamo na meza ya ekaristi huo ndio ulikuwa mlima wao wa tabor yesu alikuwa amewaimarisha mioyo yao na kuwatayarisha kuishi kwa imani mkasa wa kifo cha mtoto wao hata sisi hatujui nini kitatokea katika maisha yetu pengine katika mda fulani baadhi yetu pia tutapitia msalaba wetu binafsi pengine neno hili hili ekaristi hii hii ni kwa ajili yako na kwa ajili yangu mimi, kama mlima wa kugeuzwa sura, ambapo Yesu anaimarisha mioyo yetu kuishi kwa imani, mateso yanayotungoja. Wakati mwingine katika maisha huja wakati wa giza na maumivu. Wakati mwingine tunahisi uzito wa msalaba kwa nguvu Pade Broska aliendelea. Ibrahimu ambaye tulimsikia katika somo la kwanza pia alipitia haya, lakini giza lile lile, hofu hiyo hiyo, mateso yale, ndiyo wakati ambapo Ibrahimu alifanya agano na Mungu. Wakati mwingine kuna nyakati ngumu sana maishani mwetu, nyakati za giza na huzuni, uzoefu wa maumivu na mateso. Kwa hiyo hizo ndizo nyakati tunapoingia katika agano na Mungu, wakati urafiki wetu naye unazidi kuimarika zaidi kuliko hapo awali. Maria mama yetu, tumaini letu, utuombee ili wakati huu wa Ekaristi Bwana aitie nguvu mioyo yetu ili tusipoteze imani kwake tunapoishi msalaba wetu binafsi, Padre broska alihitimisha. Ndugu msikilizaji, kwa rizma ni kipindi cha imani na matumaini, toba na uongofu wa ndani, ili kukumbatia na kusindikizwa na huruma na upendo wa Mungu. Huo ndio mwaliko binafsi na kama jumuiya ya waamini wote wenye mapenzi mema. Ni kipindi katika mwaka wa kanisa kinachotangulia maadhimisho ya fumbo kuu la Pasaka, yani mateso, kifo na ufufuko wa bwana wetu Yesu Kristo. Ni muda wa siku arobaini kuanzia Jumatano ya majivu mpaka jioni ya ramisi kuu katika adhimisho la karamu ya Bwana. Baada ya hapo, waamini wote wanaanza siku sikukuu tatu za Pasaka, yaani Alhamisi Kuu, Ijumaa Kuu na Jumamosi Kuu, na mfungo huo huendelea mpaka Jumamosi Kuu na kuhitimishwa kwa mkesha wa Pasaka. Katika kipindi hiki kwa kila mmoja anapaswa kujiuliza maswali msingi. Mfungo wangu ni wa namna gani? Je, ninafunga kwa kutimiza wajibu, kwa kuwa ni mwaliko wa kanisa kufanya hivyo tu, au nina kitu cha ziada zaidi ninachotarajia kunufaika nacho? Mimi binafsi kama mstakabali wa maisha yangu ya kiroho. Pili, tunapofunga na kusali tunapaswa kuwakumbuka pia na wengine na zaidi ya hayo, wale walio katika mahangaiko mbalimbali mbali. Tusali kwa nia maalum kwa ajili ya kuombea uongofu katika familia zetu, kuombea amani na mapatano kati ya taifa, kuombea haki na usawa kati ya watu, kuombea wagonjwa, maskini na wenye shida. Lakini wewe unaposali, ingia chumbani mwako, funga mlango na umumbe Baba yako aliye sirini, naye Baba yako aonaye sirini atakupa thawabu yako. Injili inasisitiza la tatu ni kutoa sadaka, lakini si katika mengi tuliyo nayo au kujifanya tuonekane na tujulikane kwa watu. Maana Yesu mwenyewe alisema tayari wale wanaojionyesha wana thawabu yao. Ni katika muktadha huo wa kufanya ujulikane, katika kipindi cha Kwaresima viongozi mbalimbali wa kisiasa hutumia fursa ya majivuno na majigambo. Hivi karibuni wakati wa kuanza kipindi hiki cha Kwaresma, Askofu Cleofas Oseso wa jimbo Katoliki la Nakuru nchini Kenya, katika mahubiri yake Jumatano ya majivu tarehe 5 Machi 2025 akirejea juu ya michango inayotolewa na wanasiasa katika makanisa mbalimbali mbali nchini humo, alisema kanisa lisijaonekana kama mnufaika wakati shule hazina vitabu, hospitali hazina dawa na madaktari, na walimu hawalipi mshahara kwa mjibu wa askofu huyo alisistiza, hatujui fedha nyingi zinazotolewa katika makanisa na wanasiasa zinatoka wapi, na kwa ajili hiyo tunapaswa kuwa na wasiwasi, huku akikumbusha juu ya mafundisho ya Injili kwamba, bali wewe utoapo sadaka, hata mkono wako wa kushoto usijue ufanyalo mkono wako wa kuume. Sadaka yako iwe kwa siri, na Baba yako aonaye sirini hatakujaza. Rejea Injili ya Mathayo sura ya sita aya ya tatu. Kwa njia hiyo, askofu Osisu aliwaalika aliwalikawa siasa kuacha kutangaza au kuweka wazi kiasi cha michango wanayotoa katika makanisa mbalimbali mbali. Kwa mjibu wa askofu Oseso, alisema michango itolewe kwa asili, ili kuhakikisha kuwa ni ya kweli na sio njia ya kampeni au ya kujionyesha. Hata hivyo, mtazamo wa askofu wa Nakuru ulikuja wakati ambapo nchini Kenya inapitia mgogoro mkubwa wa kiuchumi. Hivi karibuni, tarehe 7 Machi 2025, chama cha hospitali binafsi kiliamua kusitishwa kwa huduma katika vituo vyake navyoshirikiana nacho kupinga ukosefu wa malipo kutoka serikalini. Baba yetu uliye mbinguni, kwako kwa tunainua maombi yetu kwa kila mgonjwa, hasa Papa Francisco, ndiyo maandishi juu ya alama zilizobebwa na watoto wa shule za Kikatoliki za Yerusalemu wakati wa njia ya msalaba uliofanyika Ijumaa, tarehe 14 Machi 2025 katika mitaa ya mji mtakatifu. Hayo yalielezwa na mkuu wa shule ya Skimidi ya Yerusalemu kwa shirika la habari za kimisionari Fides. Katika taarifa yake alibainisha kuwa kwa kuongozwa na kauli mbiu mahujaji wa matumaini, iliyobeba mada ya Baba Mtakatifu Francisco kwa mwaka huu wa jubilei ya miaka 2025, takribani wavulana na wasichana 700, walitembea tena mitaa ya mji mkongwe wa Yerusalemu, ambapo Yesu alitembea akielekea Golgota, pia wakiombea afya ya askofu wa Roma. Hata hivyo, kama kila mwaka, njia ya msalaba kwa kawaida ilikuwa onyesho la mshikamano wa kina na Wakristo kutoka ulimwenguni kote na ishara matumaini kwa wanafunzi wa shule za Kikristo za Yerusalemu. Shule za Kikatoliki za Skimidi huko Yerusalemu zitaonesha ukaribu wake wa pekee na Roma na Vatican kwa njia ya hija ya jubilei ambayo italeta wanafunzi, waalimu na wafanyakazi kwenye jiji la milele kuanzia tarehe tarehe ishirini na tatu hadi thelathini Novemba elfu mbili na ishirini na tano. Kwa hiyo wanafunzi wanafurahishwa na mikutano ijayo ya jijini Roma na pamoja na Baba Mtakatifu Francisco, huku wakimwombea apone. Ni Angelo Zawla, Vatican News. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, usikose kujiunga nasi tena tunapoendelea kukujuza yale yanayojiri katika maisha na utume wa kanisa ndani na nje ya Vatikani. Kwa niaba ya Angela Rezaula, mimi ni mtoto wa mkulima Padri Richard Mjigwa, nikisepa kwa raha zangu mwenyewe kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, laudetur Yesus Kristus. <tune>