Amjambo, msikilizaji wetu wa Afrika mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili mm. Karibu ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokutandazia mkeka wa matangazo yetu kwa habari zifuatazo. Baba Mtakatifu Fransisko, wakati wa katekesi yake Jumatano tarehe 17 Aprili 2024 kwenye uwanja wa kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani amesema kwamba kiasi ni fadhila adili inayoratibu mvuto wa furaha na hutoa usawa katika kutumia viumbe. Ni fadhila inayopatikana pia katika nyanja za falsafa za akina Aristoto, inayofundisha sanaa ya maisha ili hatimaye watu waweze kupata furaha ya kweli maishani mwao. Baba Mtakatifu Francisco, katika salamu za rambirambi alizomwandikia Kardinali Luis Ose Rueda Aparicio, askofu mkuu wa jimbo kuu la Bogota nchini Colombia, anasema amesikitishwa sana na taarifa za kifo cha Kardinali Pedro Rubiano Saensi, askofu mkuu mstaafu wa jimbo kuu la Bogota. Anapenda kutoa salamu zake za rambirambi kwa wale wote walioguswa na kutikiswa na msiba huu mzito uliotokea Jumatatu tarehe 15 Aprili mwaka 2024, akiwa na umri wa miaka 91, huko kwenye mji mkuu wa Bogota. Baba Mtakatifu ametambua uwepo wa mapadri kutoka jimbo kuu la Milano na Andria wanaoadhimisha Jubilea ya miaka 50 na 25 ya daraja takatifu ya upadre. Baba Mtakatifu anawatia shimeli shimeri waendelee kushikamana na Kristu Yesu aliyeteswa akafa na kufufuka kwa wafu na katika huduma makini kwa ndogo zao. Kutoka studio za radio Vatikani, mimi ni Padre Richard Mjigwa nikikutakia usikivu mwema wa matangazo yetu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, mababa wa kanisa wanasema kwamba fadhila ni tabia ya kawaida na imara ya kutenda mema, yamruhusu mtu si kutenda mema tu, bali kutoa kilicho chema kabisa cha nafsi yake. Mtu wa fadhila huelekea mema kwa hisi zake zote pamoja na nguvu za kiroho zilizoko ndani mwake, hutafuta mema na kuyachagua kwa matendo halisi. Kuna fadhila ya kibinadamu ambayo ni hali thabiti, maelekeo imara, ukamilifu wa kawaida wa akili na utashi zinazotawala matendo ya binadamu, zinazoratibu harahara -hara na kuongoza mwenendo kufuata akili na imani, zinawezesha raha, kujitawala na furaha katika kuishi maisha mema kimaadili. Fadhila adili hupatikana kwa juhuli za kibinadamu kuungana na upendo wa mwenyezi Mungu. Shabaha ya mtu mwenye adili ni kuwa kama mwenyezi Mungu. Kuna fadhili kuu ambazo hutenda kazi kama bawaba, nazo ni busara, haki, nguvu na kiasi. Kuna fadhila tatu za kimungu, imani, matumaini na mapendo. Ni katika muktadha huu Baba Mtakatifu Francisco Jumatano, tarehe ishirini na saba Desemba elfu mbili na ishirini tatu, alianza mzunguko mpya wa katekesi kuhusu fadhila na mizizi ya dhambi, mambo msingi katika kulinda moyo. Baba Mtakatifu amekwisha kuchambua mizizi hii ya dhambi hatua kwa hatua na kwamba tiba ya uvivu ni uvumilivu wa kiimani . Amezungumzia pia kuhusu wivu, utepetefu, uchoyo, majivuno na ameanza kutafakari kuhusu fadhila. Kuna fadhila kuu nne zinazotenda kazi kama bawaba, ndiyo maana zinaitwa kuu. Fadhila nyingine zote zajikusanya kuzunguka nazo, nazo ni busara, haki, nguvu na kiasi. Kama mtu anapenda haki, basi fadhila ni matunda ya juhudi zake kwani hufundisha kiasi na ufahamu na haki pamoja na ushujaa. Fadhila hizi zasifiwa katika matini mbalimbali mbali za maandiko matakatifu kwa majina mengine. Pia mababa wa kanisa wanasema busara ni fadhila inayoiandaa akili ya kawaida kupambanua katika mazingira yote mema yetu ya kweli na kuchagua njia zitakiwazo kuyapata. Baba Mtakatifu amekwisha kugusia pia fadhila ya subira katika maisha na utumia wa Kristo Yesu. Haki ni fadhila ya kibinadamu, na mababa wa kanisa wanasema haki ni fadhila ya adilifu iliyo na utashi wa kudumu na thabiti wa kumpa Mwenyezi Mungu na jirani iliyo haki yao. Haki kwa Mungu huitwa fadhila ya kimungu. Haki kwa watu yaelekeza kuheshimu haki za kila mmoja, kuanzisha mapatano katika mahusiano ya kibinadamu yanayoendeleza usawa kuhusu watu, mali na jumuiya. Mtu mwenye haki anayetajwa mara nyingi katika maandiko matakatifu hutofautishwa kwa kawaida ya mawazo yake, unyofu wa mwenendo wake kwa jamii. Usimpende mtu maskini wala kumstajabia mwenye ngovo, bali utamhukumu jirani yako kwa haki. Ninyi akina baba, wapeni watumwa wenu yaliyo haki na adili, mkijua kuwa ninyi nanyi mna Bwana mbinguni. Fadhila ya haki inajulikana pia kwa lugha ya Kilatini kama unikwesum. Baba Mtakatifu, kuhusu fadhila yake, amekazia kuhusu fadhila mbadala zinazowawezesha watu kuishi kwa amani. Mtu wa haki daima yuko tayari kuomba msamaha, ni shuhuda wa kanuni, maadili na utu wema. Kwa hakika watu wa haki ni wachache sana ndani ya jamii. Changamoto na mwaliko kwa waamini na watu wote wenye mapenzi mema, kuwa ni watu wa haki katika maisha ya jamii kila mtu anapaswa kutendewa kwa haki, sanjali na kuheshimu utu wake. Fadhila ya haki inadai fadhila nyingine kama ukarimu, heshima, shukurani, urafiki, uaminifu na kwamba hizi ni fadhila zinazochangia kuishi pamoja kwa watu vizuri. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, nguvu ni fadhila adili inayothibitisha ushupavu katika magumu na uthabiti katika kufuata mema yaimarisha uamuzi wa kushindana na vishawishi, kushinda vikwazo vya maisha adili. Fadhila ya nguvu huwezesha kushinda hofu, hata hofu ya kifo, na kukabiliana na majaribu na madhulumu kwa ari na moyo mkuu. Yamwandaa mtu kuwa tayari hata kujikatalia na kutoa sadaka ya uzima wake kwa ajili ya kutetea haki. Bwana ni nguvu yangu na wimbo wangu Ulimwenguni mnayo dhiki, lakini jipeni moyo, mimi nimeushinda ulimwengu. <coughs> Baba Mtakatifu Francisco, wakati wa katekesi yake Jumatano tarehe 17 Aprili mwaka 2024, kwenye uwanja wa kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani, amesema kwamba kiasi ni fadhila adili inayoratibu mvoto wa furaha na hutoa usawa katika kutumia viumbe. Ni fadhila inayopatikana pia katika nyanja za falsafa za akina Aristoto, inayofundisha sanaa ya maisha ili hatimaye watu waweze kupata furaha ya kweli katika maisha yao. Fadhila ya kiasi enktataia inabeba uzito wa juu katika fadhila mbalimbali ya hifadhi nguvu ya utashi wa kutawala silika na kuziweka tamaa katika mipaka ya kile kilicho kinyofu. Mtu wa kiasi huongoza vionjo vya silika kuelekea kilicho chema na hushikilia busara safi. Kiasi husifiwa mara nyingi katika Gano la Kale: usizifuate tamaa za roho yako bali ujizuilie uchu wake. Katika Agano Jipya huitwa kiasi au utulivu. Tunapaswa kuishi kwa kiasi na haki na utaua katika ulimwengu huu. Kuishi vyema si kitu kingine zaidi ya kumpenda Mwenyezi Mungu kwa moyo wote na roho yote na kwa nguvu zote. Toka hapo yatokea kwamba upendo unashikwa na wote bila uharibifu. Kwa njia ya kiasi, hakuna bahati mbaya inayoweza kuusumbua, na hii ndiyo nguvu. Humtii Mungu peke yake, na hii ni hake, na una makini katika kupambanua vitu, ili sije ukashangazwa na uongo au udanganyifu na hii ndiyo busara. Kiasi ni fadhila inayoratibu kile anachofikiri mtu na kutekeleza uwajibu wake kwa ufanisi mkubwa. Hata divai mtu anapaswa kuitumia kwa, kwa kiasi. Mtu wa kiasi huchagua na kupanga maneno yake, na kamwe hapendi hasira ivurugi mahusiano na urafiki, kwani kurejesha tena hali hii yataka moyo. Kiasi ni fadhila muhimu sana katika maisha ya kifamilia ili kuratibu kinzani, migogoro na hasira. Kila jambo, anasema Baba Mtakatifu Francisco, lina wakati. Kuna wakati wa kuzungumza na wakati wa kukaa kimya, kuna wakati wa kukaa pweke na wakati wa kushikamana na wengine. Mtu wa kiasi daima anaonyesha furaha, amani na utulivu wa ndani. Kuna wakati mtu anapaswa kuzungumza, lakini afanye yote kwa kiasi. Wakati mwingine karipio linasaidia kuliko ukimya unaosimikwa katika hasira na choki nenolakeli nanguu aliya muru wikawa hakuna wa kufanana na Mungu wetu waliyetu mbinguni, hakika yeye ni Mungu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, mtu mwenye kiasi anajua kwamba hakuna kinachomsumbua zaidi kuliko kuwarekebisha wengine, kwani kwake hili ni jambo muhimu sana, vinginevyo uovu unaweza kutawala. Mtu mwenye kiasi anathibitisha matumizi ya kanuni kamili, anadai maadili yasiyoweza kujadiliwa lakini pia ni mtu mwenye huruma kwa jirani zake. Kwa hiyo zawadi ya mtu mwenye kiasi ni usawa, sifa yenye thamani kama ilivyo nadira. Kwa kweli kila kitu katika ulimwengu wetu kinatusukuma kuelekea ziada. Badala yake, kiasi huenda vizuri na mitazamo ya kiinjili kama vile udogo, busara, kujificha na upole. Wale walio na kiasi wanathamini heshima ya wengine, lakini hawaifanyi kuwa kigezo pekee cha kila tendo na kila neno. Mtu mwenye kiasi anafahamu mambo nyete, anajua kulia na wala haoni aibu akichechemea na kuanguka. Anainuka na kusimama tena, ni mshindi katika maisha yake ya kawaida, maisha ambayo kwa kiasi fulani amefichika, lakini pia anatambua kwamba anawahitaji wengine ili kukamilisha furaha yake. Kiasi kinamfanya mtu kuwa na furaha ya kweli katika maisha na kuweza kushirikiana na wengine katika upole na urafiki imani kwa watu wenye hekima na kuwawezesha kushangaa kwa nguvu ya kazi ya uumbaji. Furaha pamoja na kiasi ni furaha inayostawi katika nyoyo ya wale wanaotambua na kuthamini kila ambacho ni muhimu zaidi maishani. Tuombe kwa Mola tupatie karama hii, karama ya ukomavu ukomavu wa umri, ukomavu wa kihisia, ukomavu wa kijiografia. <muchas> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisko, wakati wa katekesi yake Jumatano tarehe 17 Aprili 2024 kwenye uwanja wa kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani, amesema kwamba kiasi ni fadhila adili inayoratibu mvuto wa furaha na hutoa usawa katika kutumia viumbe. Baba Mtakatifu amewapongeza mahujaji kutoka nchini Polandi, nchi ambayo inapambwa kwa kiasi kikubwa na wingi wa watakatifu. Baba Mtakatifu ana Mwenyezi Mungu kwa zawadi kubwa hii kwa ajili ya kanisa, changamoto na mwaliko kwa waamini pamoja na watu wote wenye mapenzi mema kukuza ndani mwao uhuru utakaomwezesha Roho Mtakatifu kuwasaidia kutumia vema fadhila ya kiasi kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi katika utamaduni na sanaa, kwa kukumbatia na kuenzi njiri ya uhai dhidi ya utamad doni wa kifo unaosigina utu na heshima ya binadamu. Baba Mtakatifu anawachangamotisha waamini kuhakikisha kwamba wanaovua utu wa kale kwa kufanywa wapya rohoni na katika nia zao tayari kuvaa utu mpya ulioumbwa kwa namna ya Mungu katika haki na utakatifu wa kweli. Kwa njia hii wataweza kuona maisha mapya ambayo Kristo mfufuka anapenda kuwashirikisha. Huu ni mwaliko kwa waamini kujizatiti, ili kuhakikisha kwamba wanaendelea kudumu katika uaminifu. Baba Mtakatifu Francisco anawaalika waamini kujitahidi kujenga na kudumisha fadhila ya kiasi, ili kuweza kudhibiti na hatimaye kutawala maneno na matendo yao, ili kuepukana na kinzani na migogoro isiyokuwa na kichwa wala miguu kwa jamii na badala yake wawe ni vyombo na mashuhuda wa upendo wenye huruma kutoka kwa Mwenyezi Mungu Mwai. Ndogo msikilizaji wa Redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco ametambua uwepo wa mapadri kutoka jimbo kuu la Milano na Andria wanaoadhimisha jubilei ya miaka 50 na 25 ya daraja takatifu ya upadri. Baba Mtakatifu anawatia shime ili waendelee kushikamana na Kristu Yesu aliyeteswa akafa na kufufuka kwa wafu na katika huduma makini kwa ndogo zao. Nami nichukue fursa hii kumshukuru Mwenyezi Mungu, kwani ilikuwa ni tarehe 17 Aprili mwaka elfu moja mia tisa na kenda nilipopewa daraja takatifu ya upadre kwenye kanisa la mwili na damu azizi ya Yesu vya Narni, jimbo kuu la Roma nchini Italia nina washukuru wazazi, ndugu, jamaa, marafiki na wajuani walionisindikiza katika kipindi chote cha miaka ishirini na mitano ya maisha na utume wangu kama padri. Nina wakumbuka watu wa Mongo parokia ya Nyamyongo Jimbo Katoliki la Msoma, waamini wa, wa parokia Kunduche Kunduchi Mtakatifu wa Andrea Bahari Bichi, Bikira Maria mama wa huruma, pamoja na parokia ya Mtakatifu Gaspari Mbezi Bichi, enzi hizo maarufu kama Machakani, Jimbo Kuu la Dar es Salaam. Ninawakumbuka pia wadau wa Redio Mwangazi FM Dodoma kwa upendo na ushirikiano wao kwangu. Ninawakumbuka kwa moyo wa shukurani watanzania wanaoishi Italia na hasa wafanyakazi wa redio Vatikani kwa wema, huruma na upendo wao kwangu. Lakini zaidi ninawakumbuka wale ambao sikuwataja, lakini ninathamini sana mchango wao katika maisha na utume wangu kama padre na misionari wa damu azizi ya Yesu. Baba Mtakatifu amewakumbuka na kuwaombea wagonjwa, wazee, wanandoa wapya, pamoja na vijana wa kizazi kipya, ili kwamba wanaporejea makwao waweze kuwa kweli ni mashuhuda wa imani tendaji, tayari kuchangia ili kuendelea kung'arisha mwanga wa Kristo mfufuka. Bikira Maria, mama wa Mungu na Kanisa, wasaidie kwa maombezi yake ili kweli waamini waweze kuwa ni alama ya imani na matumaini miongoni mwa jirani zao ni Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco, katika salamu za rambirambi alizomwandikia Kardinali Louis Ose Rueda Parithio, askofu mkuu wa jimbo kuu la Bogota nchini Colombia, anasema amesikitishwa sana na taarifa za kifo cha Kardinali Pedro Robiano Saenzi, askofu mkuu mstaafu wa jimbo kuu la Bogota. Anapenda kutoa salamu zake za rambirambi rambi kwa wale wote walioguswa na kutikiswa na msiba huu mzito uliotokea Jumatatu tarehe kumi na tano Aprili mwaka elfu mbili na ishirini na nne akiwa na umri wa miaka tisini na moja huko kwenye mji mkuu wa Bogota, Baba Mtakatifu anatolea sala na maombi yake kwa ajili ya mchungaji mkuu Kardinali Pedro Robiano Saenzi aliyejisadaka bila ya kujibakiza kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya kanisa la Yesu. Anamkabidhi hayati Kardinali Pedro Robiano Saenzi mikononi mwa Bikira Maria ili aweze kumsindikiza katika usingizi wake wa amani kama ishara ya imani na matumaini kwa Kristo Yesu Mfufuka. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, itakumbukwa kwamba Kardinali Pedro Robiano Sayenzi, askofu mkuu mstaafu wa jimbo kuu la Bogota, alizaliwa kunako kunnako tarehe 13 Septemba mwaka 1932. Baada ya masomo na majiundo yake ya kikosisi, tarehe 8 Julai mwaka 1956, akapewa daraja takatifu ya upadre. Tarehe 2 Juni mwaka 1971, akateuliwa na Mtakatifu Paulo wa Sita kuwa askofu wa jimbo Katoliki la Kukuta na kuwekwa wakfu tarehe 11 Julai mwaka 1971. Tarehe ishirini na sita Machi elfu moja mia tisa themanini na tatu Mtakatifu Yohane Paulo wa pili akamteua kuwa askofu mkuu mwandamizi mwenye haki ya kurithi jimbo kuu la Kali na kusimikwa tarehe saba Februari mwaka elfu moja mia tisa themanini na tano Mtakatifu Yohane Paulo wa pili kuninako tarehe 27 Desemba mwaka 1994 akamteua kuwa askofu mkuu wa jimbo kuu la Bogota nchini Colombia na kusimikwa tarehe 11 Februari mwaka 1998. Mtakatifu na Yohane Paulo wa pili tarehe 21 Februari mwaka 2001 akamteua kuwa ni kardinali na hatimaye kusimikwa tarehe 23 Februari mwaka 2001. Ilipoogota ya tarehe nane Julai mwaka elfu mbili na kumi baba mtakatifu Benedikti wa kumi na sita akaridhia ombi lake la kutaka kung'atuka madarakani. Tarehe kumi na tano Aprili elfu mbili na ishirini na nne akaitupa mkono dunia akiwa na umri wa miaka tisini na moja ya kuzaliwa. Hey, Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, athari za mabadiliko ya tabia nchi zinaendelea kuwatumbukiza watu wengi katika dimbwi la ujinga, umaskini na magonjwa ya mlipuko. Ikolojia ya maisha ya kiroho iwahamasishe waamini na watu wote wenye mapenzi mema kuwa na shauku ya kulinda na kutunza mazingira, nyumba ya wote, kwa kufungamanisha maisha ya kiroho na utunzaji bora wa mazingira, kwa kutambua uwepo wa ngavu wa Mungu katika kazi ya uumbaji, kwa kuonyesha moyo wa ukarimu na kujali kwa kutambua kwamba ulimwengu ni zawadi kubwa kutoka kwa Mwenyezi Mungu, na kwamba huo ni mwaliko wa kujitoa sadaka kwa ajili ya matendo ya huruma kiroho na kimwili, kielelezo cha upendo na mshikamano wa udogo wa kibinadamu. Changamoto ya utunzaji bora wa mazingira haina budi kupewa kipaumbele cha pekee, kama ilivyo pia kwa sekta ya afya na vita sehemu mbalimbali za dunia. Wito kwa wote ni uongofu wa kiikolojia unaosimikwa katika uongofu wa kijumuiya ili kuleta mabadiliko endelevu na ya kudumu, mambo yanayopaswa pia ya kuvaliwa njuga na jumuiya ya kimataifa. Baba Mtakatifu Francisco anasema kuna haja ya kuendelea kujikita katika mchakato wa kuragibisha elimu ya ikolojia na maendeleo fungamani ya binadamu. Anasema changamoto na matatizo yanayosababishwa na athari za mabadiliko ya tabia ya nchi zinahitaji toba na uongofu wa ndani pamoja na maamuzi thabiti yanayopaswa kufanywa na kutekelezwa kwa ujasiri ni katika muktadha wa athari za mabadiliko ya tabia nchi padi charles kitima katibu mkuu wa baraza la maskofu katoliki tanzania anabainisha madhara yaliyojitokeza kwa siku za hivi karibuni nchini tanzania kutokana na mvua kubwa zinazoendelea kunyesha katika baadhi ya mikoa pamoja na maporomoko ya udongo ambayo yamesababisha watu kadhaa kupoteza maisha na mali zao kuna haja kwa wataalamu wa mipango miji kujipanga vyema zaidi ili kuwahakikisha kwamba watu wanajenga katika maeneo salama kwa maisha na mali zao, mabonde yaheshimiwe, na kwamba hiki ni kipindi kwa watu wamungo nchini Tanzania kuonyesha mshikamano wa upendo kwa kuwasaidia wale walioathirika kutokana na mvua kubwa zinazonyeesha pamoja na maporomoko ko ya udongo. Naitwa hapa ni Charles Kitima, katibu wa Baraza la Maaskofu Katoliki Tanzania, naomba utuelezee athari za mafuriko na maporomoko ya udongo na mikoa iliyoathirika hapo Tanzania. Mwanzo wa mwaka tumepata maporomoko ya udongo kutoka milima hivyo ya Hanangi kaskazini kule, lakini kumekuwa na mafuriko sehemu mbalimbali kwenye miji, maeneo ya milimani, maeneo ya tambarare ambako miiniso mikubwa inapita. Kumekuwa na matatizo makubwa ya mafuriko nyanda za kusini ya Mbeya, na vilevile yamezidi sana kwenye bonde la Rufiji huko kwani, na kwa kweli kule pia Arusha kumetokea pia ana katikati ya mji kabisa, na juzi pia tumeona pia yametokea huko Katavi, kai amejienda karibu ya mabonde anakuta mito mingine ina- inasababisha kuvamia maeneo hayo yanika kwenye maeneo hayo na kusababisha haya madhara ambapo yameweza kusababisha maafa makubwa kupoteza nyumba, kupoteza maisha ya watu na kupoteza mashamba kwa kiwango kikubwa. Lakini kubwa sana pia katika upande kama uliotokea tuliouona huwa maporomoko ya ardhi ambayo ilitokea kaskazini mwa Tanzania na kusini mwa Tanzania, tembea na huko Manyara. Tunaona hii ni kitu ambacho hatukitegemea kabisa, maana yake kuwa inapokuwa kubwa ile mmomonyoko wa udongo unatokea mkubwa, na unafunika jengo unafunika kama kutembea umesomba hata shule kabisa Hivi tunaona hizi changamoto za majengo kufurikwa, kusogwa kutokana na huu mmonyoko wa udongo ni kitu ambacho tu wa, na uzoefu nacho kwa kiasi kikubwa kama kwa mu, waleo, serekali, watu kwa hiyo sahivi, watu walichoshauriwa kufuata ushauri wa wataalamu waliotumwa na serikali kuwaondoa watu kwenye maeneo ambayo ni hatarishi kwa mafuriko kulingana na mvua zinazoendelea. Lakini tatizo lingine kubwa e, watu sasa wanakosa e, mazao ya kuwawezesha kupata chakula cha kila siku, na wengine ni wazi wanakosa nyumba so, na familia ambazo ziko kwenye hali ngumu kwelikweli, na ndo mara kama serikali na wananchi eh, wengine wenye mapenzi mema eh, wako tayari kusaidiana na watu ambao kwenye mahangaiko, lakini tunashukuru la, serikali yetu imejitosa vizuri kabisa kuakisha kwamba watu wanapewa huduma stahiki. Kwa hiyo wito tungependa kuliweka mzuri pia, na bado tumeombwa na sisi wengine tuweze kutafuta wanaoweza wakashika mkono wa Tanzania, tuwakumbuke watu watu wenzetu waliopitia hali ngumu. Kwa hiyo kama Baraza la Maaskofu kitengo chetu cha Caritas taarifa stahiki ili yaweze kufanyiwa kazi. Asante. ushauri wako kwa watu wanaokaa katika maeneo hayo hatarishi? E, kwa kweli ninadhani hawa wanaotengeneza mipango miji waangalie e, namna e, ardhi ya mahali ilivyo na kuwatengenezea watu kile kinaitwa kipimo e, cha kupima ule udongo kama udongo ule unastahimili vipi maji mengi, namba moja. Namba mbili, ni vizuri pia kuepuka kulenga kwenye mabonde ambayo ni mabonde yenye kuunganishwa na mito, hata kama umekauka kwa mamia ya miaka iliyopita, lakini mipango miji Tanzania inapaswa ifanyiwe uangalizi mpya na kuhakikisha kwamba mabonde yanaheshimika kama mabonde na mito inatengenezwa na kupangiliwa ina vizuri na kupita katikati ya miji basi iwekewe mazingira ya kuto kushambulia makazi ya watu kao, tunadhani haya mambo mengine yaliachwa tu, na viwanja vingine vinatuma kwenye mabonde kabisa, ambao najua hili bonde ni sehemu ya mto. Lakini pia ujenzi kwenye teknolojia, ujenzi wa nyumba za kawaida za familia, hata kama maskini asizizingatie kwamba kuna mafuriko yanaweza kutokea, lakini kuna maporomoko ya ardhi yanaweza kutokea. Kwao watu waweze kuangalia nyumba zijengwe kwa taratibu gani. Kwao tunabidi turudi tena kwa wataalam waweze kuongoza watu wa kawaida waweze kuweka makazi yao kwa mtindo upi, na wataalam waongoze mambo ya ujenzi, hata nyumba zinazojengwa zijengwe basi vizuri. Shukrani zangu za dhati zinamwendea Padi Charles Kitima, katibu mkuu wa Baraza la Maaskofu Katoliki. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, napenda kuchukua fursa hii hey, kuwashukuru wale wote wanaoendelea kunisindikiza kwa sala na sadaka zao katika maisha yangu ya kipati na huduma hii kwa kanisa, ili Mwenyezi Mungu mwingi wa huruma na mapendo hawezi kuwaonesha uso wake wa huruma na mapendo katika maisha yao. Kutoka studio za redio Vatikani, mimi ni mtoto wa mkulima, Padri Richard Mjigwa, nikisepa kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, Laudetur Yesus Kristus. <tune>