Amjambo a msikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati, hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Yuda alipokwisha kutoka alikosa neema zote. Karibu mpenzi msikilizaji na msomaji wa tafakari ya neno la Mungu kutoka hapa Radio Vatican. Leo katika dominika hii ya tano ya Pasaka, Tunaendelea kujazwa na tumaini la ufufuko. Hili ni tumaini si la kinadharia tu, bali inaonekana katika maisha ya kila siku, katika upya wa moyo, huduma na upendo wa dhati. Mwaka huu wa jubilei ya matumaini 2025 ni nafasi ya kipekee kwa waamini kuhuisha uhusiano wao na Mungu na jirani. Tunapotafakari masomo ya leo, tunaguswa pia na urithi wa hayati Papa Francisko aliyeishi Injili ya matumaini kwa maneno na matendo. Mungu amekuwekea uwezekano wote, lakini umeondoka kwa hiari yako. Umekosa kuvumilia kidogo, nazo fursa zinawaangukia wenzako. Alianza kwa kupokea tonge la chakula kutoka kwa Bwana, tendo la upendo kabisa kwa mtu anayejua hila zake, halafu akaambiwa uyatendayo yatende upesi. Lakini alichokifuata kilifungua mchakato wa ukombozi hatua kwa hatua, kadiri ya maandiko. Laiti angetubu baadaye, laiti angeiamini na kuitumainia huruma ya Mungu, laiti asingeutoa uhai wake kwa kujinyonga. Aliishi kwa Bwana miaka mitatu, akimsikia na kumwona anavyopenda anavyosamehe. Kwa nini alikata tamaa Yuda mwana wa Simoni Iskariote? Yuda alipokwisha kutoka, maneno ya neema yalianza kutoka kinywani mwa Bwana. Ni kama alisubiriwa aondoke, ndipo Kristo aufunue utukufu wake wa kuonyesha namna Mungu Baba anavyoutukuza na kutukuzwa ndani yake, ndani ya Mwana. Utukufu wa Mungu na ukombozi wa mwanadamu ni lengo la uandishi wa Bibilia takatifu. Ndilo lengo la ujio wa Kristo aliyetimiza yote kwa utii kamili, ili mapenzi ya Baba yake yatimie, na halafu Baba atukuzwe na Mwana katika Roho Mtakatifu. Mungu ametukuzwa katika kuzaliwa kwake, utume wake, kifo chake, kufufuka na kupaa kwake mbinguni. Katika somo la kwanza Paulo na Barnaba wanawatia moyo waamini kwa kusema imetupasa kuingia katika ufalme wa Mungu kwa njia ya dhiki nyingi. Hili ni changamoto kwa ulimwengu unaotafuta mafanikio ya haraka bila uvumilivu. Maisha ya Kikristo yanahitaji ujasiri na uvumilivu. Katika jubilei hii, tunakumbushwa kwamba matumaini ya kweli hayaepukiki katika mateso, bali yanapokea kwa imani. Hayati Papa Francisko aliwahi kusema, mateso si mwisho, bali daraja la kuelekea tumaini. Maisha yake yalikuwa ya ushuhuda huu, alipozungumzia wahamiaji, maskini, mazingira na waliotengwa. Alisimama na walioteseka, si kama msikilizaji tu, bali kama ndugu na shuhuda wa upendo wa kweli wa Kristo, na mchungaji mfano wa Kristo. <tune> Somo katika kitabu cha Matendo ya Mitume. Paulo na Barnaba wakarejea mpaka Listria na Ikonia na Antiokia, wakifanya imara roho za wanafunzi na kuwaonya wakaye katika ile imani, ya kwamba imetupasa kuingia katika ufalume wa Mungu kwa njia ya dhiki nyingi. Na walipokwisha kuwa chagulia wazee katika kila kanisa, na kwamba pamoja na kufunga wakawaweka katika mikono ya Bwana waliye mwamini. Wakapita kati ya Pisidia wakaingia Pamfilia, na baada ya kuhubiri lile neno katika Perge wakateremka mpaka Atalia, na kutoka huko wakaabiri kwenda Antiokia. Huko ndiko walikoombewa neema ya Mungu kwa ile kazi waliokwisha kuitimiza. Hata walipofika, wakalikutanisha kanisa, wakawaeleza mambo yote aliyoyafanya Mungu pamoja nao na ya kwamba amewafungulia mataifa mlango wa imani. Neno la Bwana. Somo katika Injili kama ilivyoandikwa na Yohane. Yuda alipokwisha kutoka, Yesu alisema sasa ametukuzwa mwana wa, wa adamu naye Mungu ametukuzwa ndani yake. Mungu naye atamtukuza ndani ya nafsi yake, naye atamtukuza mara. Enyi watoto wadogo, bado kitambo kidogo nipo pamoja nanyi. Amri mpya nawapa, mpendane kama vile nilivyowapenda ninyi, nanyi mpendane vivyo hivyo. Hivyo watu wote watatambua ya kwamba ninyi mmekuwa wanafunzi wangu mkiwa na upendo ninyi Bwana ni mwenye rehema na mwingi wa fadhili Zaburi ya 145. Hii inatufundisha kuhusu tabia ya Mungu. Anatenda kwa rehema, huruma na wema kwa wote. Hii ni picha ya Mungu anayewavumilia na kuaminiwa, Mungu wa matumaini. Papa Francisko alisisitiza sana sura hii ya Mungu katika maandiko na hotuba zake. Aliendelea kutangaza jina la Mungu ni huruma Ndiyo sababu alifungua milango ya huruma mwaka elfu mbili na kumi na sita akasisitiza kuwa kila mtu anaweza kurejea kwa baba mwenye huruma. Yuda alipokwisha kutoka kwenda kwenye giza la nje, alipoteza fursa muhimu ya kusikia maneno ya utukufu, akakosa maagano ya baraka, bado kitambo kidogo nipo pamoja nanyi, na agizo muhimu la upendano lililo msingi wa utume ulio wangojea. Baadaye mwenzetu alitoka akaenda kumsaliti bwana wake. Mara si haba, tumefuata nyayo za mtu huyu wa Simoni Iskariote, tukimtukuza Kristo kwa senti chache kwa kumsaliti. Amri mpya nawapa, mpendane kama vile nilivyowapenda ninyi, nanyi mpendane vivyo hivyo. Ni katika upendo wa kiagape tunafaulu kuingia mlango wa imani tuliofunguliwa na mataifa yote na Mungu. Hii ni mojawapo ya masomo yenye nguvu ya matumaini katika Bibilia. Yohana anaona mbingu mpya na dunia mpya, na Mungu akisema, tazama nayafanya mambo yote kuwa mapya. Ni ahadi ya upyaisho wa maisha yetu, jamii zetu, na ulimwengu. Katika jubilei hii, kanisa linatambua kwamba Injili ina nguvu ya kuponya ulimwengu uliovunjika. Papa Francisco kwa waraka kama Laudato Si na Fratelli Tutti alihimiza upyaisho wa dunia kwa msingi wa undugu, mshikamano na ulinzi wa mazingira. Alisema hatuhitaji dunia mpya, bali mioyo mipya inayoweza kuitazama dunia kwa jicho la huruma. Kwa njia ya pendo tutaona mbingu mpya na nchi mpya, tutabarizi katika mitaa ya jiji la Yerusalemu mpya, Mungu atafuta kila chozi machoni petu. Mauti haitakuwapo tena, wala maombolezo, wala kilio, wala maumivu. Yote yatafanywa upya. Ni upendo wenye kigezo, si tu kusema tunapendana alafu basi, au kuwapenda ndugu zetu tu, kuipenda mili yetu tu, kuwapenda wakubwa, matajiri na wenye uwezo na kuwadharau masikini, siyo upendo wa faida ule wa nipe nikupe. Kigezo cha upendo amekuiweka Kristo mwenyewe: kama vile nilivyowapenda ninyi nanyi mpendane vivyo hivyo. Yesu anatupatia amri mpya ya upendo, pendaneni kama nilivyowapenda ninyi. Huu ni msingi wa maisha ya Kikristo, si upendo wa kawaida wa urafiki au hisia, bali wa kujitoa, kusamehe, kuvumilia na kutumikia kwa wengine. Katika ulimwengu uliojaa chuki, upendeleo na ubinafsi Yesu anatupatia njia mpya ya kuishi, njia ya upendo hai. Upendo wa kweli huacha alama, hujinyima, hujitoa bila kujitafuta katika faida. Katika Jubilea ya Matumaini tunaitwa kufanya hivyo, kuwa mashahidi wa upendo unaofunua matumaini. Hivi tunapaswa kupenda kwa viwango vya Kristo mwenyewe, kiwango cha kuutoa uhai kwa ajili ya mwingine. Neno hili ni gumu, ila hakuna namna nyingine, ni amri ya Mungu. Vinginevyo tuwache kuwa Wakristo. Yuda alipokwisha kutoka, sisi tumekubaliana tusitoke, ili tusiridhishwe na utukufu wa nje, bali utukufu wa Mungu kwa pendo lililo kamili. Tumpende jirani sababu ameumbwa na Mungu na sula na mfano wake. Upendo ndiyo fadhila kuu kuliko zote. Mungu ni upendo wenyewe. Tupende kwa kuwaziana mema, kutakiana matashi mazuri, kwa kubariki na kuombea, na zaidi sana kwa matendo ya umoja, undugu na msamaha. Ni mwezi Mei, mwezi wa mama Bikira Maria Mtakatifu. Tumpe Mungu tukufu na shukrani kwa zawadi ya Pasaka ya Kristo. Tuombe maombezi ya Bikira Maria, malkia wa mbingu, kwa ajili ya hali njema ya wote. Tusali rozari. Mkristo, usitoke kama Yuda Iskariote, usipende nusunusu. Chuma mawaridi katika rozari takatifu, yaani katika bustani ya Mungu, upate kujipamba kwa maua ya sala, matumaini na upendo, naye Kristo nuru ya maisha yetu na neno letu la uzima, mkate wetu utokao mbinguni atatujalia Roho. Aleluya! Dominika hii inatufundisha kuwa Pasaka si tukio la kihistoria tu, bali ni mwaliko wa maisha mapya yenye msingi wa uvumilivu katika mateso, kumtegemea Mungu mwenyewe tena mwenye huruma, kuamini katika uwezo wa Mungu kufanya upya maisha yetu, kuishi upendo wa kweli unaowatambua wengine kama ndugu. Katika mwaka huu wa jubilei wa matumaini, tukikumbuka hayati Papa Francis, tujitahidi kufanikisha yale aliyoyaamini, hasa aliliamini kanisa la huruma, dunia ya haki na amani, na amani kwa waamini walio hai katika upendo. Ndogo, msikilizaji wa redio Vatikani, kwa niaba ya sisa Bonifasi Ngonyani wa Wesib pamoja na pali Joseph Helimani Ruwela aliyeandaa tafakari ya leo, kutoka studio ni Padre Richard Mjigwa nikisema tumsifu Yesu Kiristu la uletru Yesus Kristus.