Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati, hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, shirikisho la vyama vya wafanyakazi wa Italia kuanzia tarehe 16 hadi tarehe 19 Julai 2025 linaadhimisha mkutano wake wa ishirini unaonogeshwa na kauli mbiu, ujasiri wa kushiriki, wajibu wa kijamii na ubinadamu wa kazi ili kuzalisha upya Italia na Ulaya. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne ameonyesha kuthamini sana tukio hili ambalo kimsingi linaashiria hatua muhimu katika kazi ya shirikisho lenyewe, kwani linadhaminia kuhamasisha dhamira mpya, kukuza ufahamu wa majukumu ya kijamii na kuendelea kukumbuka kwamba jamii haipaswi kupoteza lengo la pamoja la kuchangia amani na utulivu pamoja na utaratibu wa kijamii. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne ametoa wito wa kuimarishwa kwa umoja na mshikamano wa kiekumene kati ya wakatoliki na Waorthodoksi. Wito huu ameutoa tarehe 17 Julai elfu mbili na ishirini na tano alipokutana na kuzungumza na washiriki wa hija kiekumene mjini Roma kutoka nchini Marekani, akiwahutubia mahujaji hao waliotembelea maeneo matakatifu ya mitume Petro na Paulo. Papa Leo wa kumi na nne amewapongeza kwa hatua hiyo ya imani akitaja kama njia ya kurejea tena kwenye vyanzo vya imani ya Kikristo. Hakimu mkuu wa Baraza la Kipapa la Toba ya Kitume kwa niaba ya Kardinali Angelo Di Donatis, mhudumu mkuu wa Baraza la Kipapa la Toba ya Kitume amemwandikia Sisa Maria Liliani Kapongo, mama mkuu wa Shirika la Masista wa Kalmeli wa Misionari wa Tereza wa Mtoto Yesu, kuhusu ruhusa iliyotolewa na Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne watawa na watu wa Mungu katika ujumla wao kuweza kupata rehema kamili katika mwendelezo wa maadhimisho ya mwaka wa jubilei ya miaka mia moja tangu Mtakatifu Tereza wa mtoto Yesu na wa uso mtakatifu alipotangazwa kuwa mtakatifu na Papa Pio wa kumi na moja Tarehe kumi na saba Mei mwaka 1925 sanjari na jubilei ya miaka mia moja tangu shirika la masisa wakarmeli wa misionari wa Mtakatifu Tereza wa mtoto Yesu walipounganishwa katika familia kubwa ya wakarmeli tarehe 3 Julai mwaka 1925. Kwa niaba ya Sara Pelaji, mimi ni Padre Richard Mjigwa ni kutakia usikivu mwema wa matangazo yetu <tikulite> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kazi ni utimilifu wa utu wa mwanadamu na inapaswa kuheshimiwa kwa kuzingatia pia utu wa mfanyakazi. Kuchechemea kwa uchumi wa kitaifa la kimataifa, pamoja na maendeleo makubwa ya matumizi ya teknolojia ya kile unde, ni changamoto katika ulimwengu wa wafanyakazi, inayotishia nafasi na fursa za kazi kwa mamilioni ya watu duniani na usalama wa maisha yao kazi inayozingatia utu, heshima na haki msingi za binadamu inatoa fursa kwa wafanyakazi kuweza kutekeleza majukumu yao msingi ndani ya familia na kuwahakikishia wafanyakazi maisha yenye heshima baada ya kustaafu kazini. Kazi, kazi ni msingi wa maendeleo ya mtu mmoja mmoja na jamii kwa ujumla. Ndio maana kazi inakwenda sanjari na utu wa mwanadamu, mafao ya wengi na amani. Ni katika muktadha wa umuhimu wa kazi shirikisho la vyama vyama vya wafanyakazi wa Italia kuanzia tarehe kumi na sita hadi tarehe kumi na tisa Julai elfu mbili na ishirini na tano, linaadhimisha mkutano wake wa ishirini unaoodogeshwa na kauli mbiu ujasiri wa kushiriki, wajibu wa kijamii na ubinadamu wa kazi, ili kuzalisha upya Italia na Ulaya. Huu ni mjadala mpana na uchambuzi wa kina juu ya mada anuwai inayojumuisha watu mashuhuri kutoka ulimwengu wa kisiasa, kibiashara na kutoka katika taasisi mbalimbali. Mpito wa sekta ya nishati ni mada ya majadiliano kati ya wanasiasa na wafanyabiashara. Mada nyingine ni kuhusu matumizi ya teknolojia ya kiliunde kwenye sera za kazi sanjari na uimarishaji wa demokrasia barani Ulaya. Mkutano huu unahitimishwa Jumamosi tarehe kumi na tisa Julai elfu mbili na ishirini na tano kwa uchaguzi wa wajumbe wa baraza kuu, uchaguzi wa katibu mkuu sanjari na sekretarieti kuu ya taifa. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne, katika ujumbe ulioandikwa kwa, kwa niaba yake na Kardinali Pietro Parolin, katibu mkuu wa Vatikani, na kusomwa na Roberto Pezzani, rais wa shirikisho la vyama vya wafanyakazi wa Italia, Baba Mtakatifu ameonyesha kuthamini sana tukio hili ambalo kimsingi linaashiria hatua msingi katika kazi ya shirikisho hili kwani linadhamiria kuhamasisha dhamira mpya ya kukuza ufahamu wa majukumu ya kijamii na kuendelea kukumbuka kwamba jamii haipaswi kupoteza lengo la pamoja la kuchangia amani na utulivu na utaratibu wa kijamii kama anavyofafanua Mtakatifu Agostino ili kukuza na kudumisha haki na mahusiano ya kibinadamu sanjali na huduma shirikishi kwa ajili ya ustawi maendeleo na mafao ya familia nzima ya binadamu. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne anahitimisha ujumbe wake kwa kuwahakikishia wajumbe uwepo wake kwa njia ya sala na hatimaye akawapatia baraka zake za kitume. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kwa upande wake Rais sergio Mattarella wa Italia anasema uhuru na demokrasia nchini Italia na Ulaya katika ujumla wake unahitaji ushiriki wa wafanyakazi. Ushiriki huu uthabiti na walazima unaimarisha maadili ya kikatiba kwa kuhakikisha kwamba usawa wa maendeleo na heshima ya kazi vinachangia kumjenga raia kamili. Kauli mbiu ya ujasiri wa kushiriki ni ishara chanya pamoja na mchango katika mjadala wa kijamii na kisiasa. Rais Mattarella anatambua mchango mkubwa wa vyama vya wafanyakazi katika kuunda mtindo wa kijamii wa Ulaya, kigezo cha haki za wafanyakazi duniani kote haki madhubuti ya kufanya kazi na mishahara inayohitajika kwa maisha huru na yenye heshima vimekuwa sababu na nguvu inayosukuma nyuma ya maendeleo, mshikamano, uhuru na ustaarabu. Haya ni malengo muhimu sana katika muktadha wa misukosuko ya kijiografia na athari za mabadiliko ya tabia nchi, uvumbuzi wa kiteknolojia na mabadiliko yanayoathiri si tu mifumo ya uzalishaji, bali mwelekeo wa binadamu katika ujumla wake. Kujenga upya dhana ya kazi ambayo iko hatarini, kushughulikia changamoto za masoko zinazozidi kukumbwa na mshtuko, wakati mwingine zikichochewa majaribio yanayoletwa na matumizi ya teknolojia ya akili huduma za utu heshima za wafanyakazi ni maeneo muhimu sana ya kujitolea ambayo lazima yaunganishe washiriki wa kijamii na taasisi mbalimbali katika juhudi za pamoja kwa ajili ya maendeleo ya nchi. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Rais Sergio Mattarella wa Italia anakaza kusema uhusiano kati ya kazi, demokrasia na usawa unaonyesha manufaa ya kuzingatia kwa pamoja kuhusu mishahara na hatua zinazohusiana na mahitaji na haki za raia katika maeneo ya makazi, afya ya elimu na usalama mahali pa kazi. Mipango hii inaweza kuwa na matokeo chanya kwa muundo wa idadi ya watu usio na usawa. Mawazo na majukumu ya serikali ni mapana zaidi. Ulaya ni fursa nyingine kwa wafanyakazi kwa siku zijazo. Kumbe ni wajibu wa wanachama kuendelea kuliimarisha shirikisho hili hata baada ya kuwatumikia watu wa Mungu nchini Italia kwa takribani miaka sabini na tano iliyopita. Hili ni shirikisho ambalo limekuwa na ushirikiano tangu katika utambulisho wake wa kuanzishwa. Huu ni mtazamo unaothibitisha nafasi ya wafanyakazi katika maisha ya nchi. makanisa anaendelea kukazia uwekumene wa damu, maisha ya kiroho, sala na huduma, kwani uwekumene wa damu na ule wa utakatifu wa maisha ni mambo msingi yanayoshuhudiwa na Wakristo sehemu mbalimbali za dunia katika umoja, udugu, upendo kama kielelezo cha ujenzi wa ufalme wa Mungu na fumbo la mwili wa Kristo, yaani kanisa. Uwekumene wa damu unajikita katika vita, dhuluma na nyanyaso dhidi ya Wakristo lakini kumbukwe kwamba damu ya mashuhuda hawa wa imani ni chachu ya Ukristo. Wekumene wa maisha ya kiroho na utakatifu wa maisha unafumbatwa katika toba ya uongofu wa ndani kwa kujikana na kujivika fadhila ya unyenyekevu, moyo wa ukarimu na udugu wa kibinadamu, upole, uvumilivu na kutumika bila ya kujibakiza. Wakristo wanakumbushwa kwamba kadiri wanavyojitahidi kuishi maisha matakatifu mintaravutunu msingi za kiinjili ni kwa kadiri ile ile watahamasisha na kutekeleza umoja wa Wakristo na udugu wa kibinadamu kati yao. Wekumene wa huduma unatekelezwa kwa njia ya sera na mikakati ya shughuli za kichungaji sanjari na maisha ya kitume. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne ametoa wito wa kuimarishwa kwa umoja wa mshikamano wa kiwekumene kati ya wa wakatoliki na waorthodox. Wito huo ameutoa mnamo tarehe 17 Julai mwaka 2025, alipokutana na kuzungumza na washiriki wa hija ya kiekumene mjini Roma, kutoka nchi ya Marekani. Akiwahutubia mahujaji hao waliotembelea maeneo matakatifu ya mitume Petro na Paulo, Papa Leo wa 14 aliwapongeza kwa hatua hiyo ya imani akiitaja kama njia ya kurudi kwenye vyanzo vya imani ya Kikristo. Katika hotuba yake, Papa Leo wa 14 aliwakaribisha kwa moyo wa upendo akiwashukuru askofu mkuu Elpithodorox wa kanisa la Kiorthodox na kardinali Joseph Tobin wa kanisa katoliki kwa kuandaa mkutano huo. Alisisitiza kuwa hija yao ni ishara ya matumaini na wito wa kuwa mashuhuda wa Kristo Yesu katika dunia inayokabiliwa na changamoto nyingi. Mmetoka Marekani, ambayo ni nchi yangu ya asili, kwa safari hii ya hija ambayo inatutaka kurudi kwenye vyanzo vya imani kwenye mahali na kumbukumbu -kumbu za mitume Petro na Paulo huko Roma na mtume Andrea huko Konstantinopoli. Hii pia ni njia ya kuishi tena na kwa namna ya kweli ile amani inayotokana na kusikia Injili iliyorithiwa kutoka kwa mitume rejea Warumi sura ya kumi mstari wa kumi na sita. Hija hiyo imefanyika wakati mama kanisa na madhehebu mbalimbali ya Kikristo yanaadhimisha jubilei ya miaka elfu moja mia saba tangu mtaguso wa kwanza wa Nisea ulipoadhimishwa kunako mwaka 325, tukio ambalo Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne alisema linawakumbusha Wakristo wote kuhusu kanuni ya imani ya pamoja iliyorithiwa kutoka kwa mitume aidha mwaka huu kalenda za kikatoliki na kiorthodoksi zimefanana jambo lililowawezesha wakristo madhehebu yote kuadhimisha pamoja pasaka wakiwa na kauli moja kristo amefufuka kweli papa leo wa 14 alisema kauli hiyo ni kiini cha tumaini la kikristo na wito wa wakristo kuwa mashahidi wa tumaini hilo duniani alikumbusha kwamba kanisa katoliki linaadhimisha jubilei ya miaka 2025 ya ukristo kwa kauli mbiu mahujaji wa matumaini na kwamba hija hiyo ni ishara ya kutembea pamoja kwa matumaini. Aidha, alimkumbuka Pati ya Kibatolomeo wa kwanza wa kanisa la Kiorthodoksi la Konstantinopoli na kuwapa ujumbe wake wa amani akisema, hapa Roma mmepata muda wa kusali kwenye makaburi ya mtume Petro na Paulo. Sasa mnapoelekea katika kanisa la Konstantinopoli, na waomba mpeleke salamu na kumbato langu la amani kwa ndugu yangu mpendwa Pati ya Kibatolomeo wa kwanza wa kanisa la Kiorthodoksi ambaye alihudhuria ibada ya misa takatifu ya uzinduzi wa maisha ya utume wangu kama halifa wa Mtakatifu Petro. Natumaini kuwa nitakutana tena nanyi baada ya miezi michache ijayo, ili kushiriki katika jubilei ya miaka elfu moja mia saba tangu mtaguso wa kwanza wa Nisea ulipoadhimishwa. Akizungumzia historia ya juhudi za umoja wa Kikristo, papa Leo wa 14 alikumbuka tamko la kihistoria la mwaka 1965 lililotolewa na Mtakatifu Paulo wa sita na Patriak Athenagoras, ambalo liliondoa rasmi laana za mwaka 154 kati ya makanisa ya mashariki na magharibi. Baba Mtakatifu Leo wa 14 alisisitiza kwamba hija za namna hiyo hazingewezekana kabla ya hatua hiyo ya kihistoria, akitaja kazi ya Roho Mtakatifu katika kuleta upya moyo wa ushirikiano na mshikamano. Aliwataka Wakristo kuendelea kuomba neema ya Roho Mtakatifu ili waweze kuendeleza njia ya umoja na upendo wa kidugu. Aliwakumbusha kwamba miji kama Roma na Konstantinopoli haina budi kushindania ukuu, bali kushirikiana katika huduma, akilinganisha hali hiyo na wanafunzi wa Yesu waliokuwa wakibishana kuhusu nani ni mkuu zaidi hata baada ya Kristo Yesu kutangaza mateso na hatimaye kifo chake. Katika hitimisho lake, Papa Leo wa 14 aliashiria umuhimu wa maandalizi ya maadhimisho ya mwaka 2033, yaani jubilei ya miaka 2000 tangu mateso, kifo na ufufuo kwa Yesu Kristo kama fursa ya kiroho kwa Wakristo wote kurejea tena kwenye mzizi wa imani yao, mji wa Yerusalemu wa kiroho ili wampokee upya Roho Mtakatifu na kuendeleza ushuhuda wa Kristo Yesu duniani kote. Alitoa wito wa kuwa mahujaji wa matumaini na kumimina mafuta ya faraja na divai ya furaha juu ya binadamu wa leo kama yule Msamaria mwema. Kutoka studio za Redio Vatican, mimi ni Sara Pelaji, wewe <todiculio> naye kutangazia moja kwa moja kutoka mjeni Vatikani Weisa. msikilizaji wa redio Vatikani, mafundisho ya imani na ibada ya rehema katika kanisa yameunganika kabisa na matunda ya sakramenti ya upatanisho. Kanisa linafundisha kwamba rehema kamili ni msamaha mbele ya Mwenyezi Mungu wa adhabu za muda kwa ajili ya dhambi ambazo kosa lao limekwisha futwa. Huu ni msamaha ambao Mkristo mwamini aliyejiweka vizuri hupata baada ya kutimiza masharti yaliyotolewa na Mama kanisa kwa tendo la kanisa ambalo likiwa ni mgawaji wa ukombozi hutumia kwa mamlaka yake hazina ya malipizi ya Kristo Yesu na ya watakatifu wake. Rehema imegawanyika katika sehemu kuu mbili: rehema kamili au rehema ya muda, kutokana na kwamba inaondoa au sehemu au adhabu yote kabisa ya muda inayotakiwa kwa sababu ya dhambi. Kila mwamini anaweza kupata rehema kwa ajili yake mwenyewe au kwa ajili ya marehemu wake, kama atatimiza yafuatayo: mosi, awe na nia thabiti ya kupata rehema katika kipindi kilichopangwa; pili, apokee sakaramenti ya upatanisho; tatu, apokee karisi takatifu siku hiyo ya kutolewa rehema kamili; nne, asali kwa ajili ya nia za Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne; mwishoni, atembelee kanisa au kituo maalumu kilichotengwa kwa ajili ya kupatiwa rehema kamili. Ndugu msikilizaji wa Redio Vaticani, ni katika muktadha huu wa rehema kamili, hakimu mkuu wa baraza la kipapa la toba ya kitume kwa niaba ya Kardinali Angelo Di Donatis, mhudumu mkuu wa baraza la kipapa la toba ya kitume amemwandikia Sisa Maria Liliani Kapongo, mama mkuu wa shirika la Masisa wa Karmeli wa Misionari wa Tereza wa Mtoto Yesu, kuhusu ruhusa iliyotolewa na Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne kuhusu watawa na watu wa Mungu katika ujumla wao kuweza kupata rehema kamili katika mwendelezo wa maadhimisho ya mwaka wa jubilei ya miaka mia moja tangu Mtakatifu Teresa wa Mtoto Yesu na wa Uso Mtakatifu alipotangazwa kuwa mtakatifu na Papa Pio wa kumi na moja tarehe 17 Mei mwaka elfu moja mia tisa ishirini na tano, sanjari na jubilei ya miaka mia moja tangu shirika la masisa Wakalmeli wa misionari wa Mtakatifu Teresa wa mtoto Yesu walipounganishwa katika familia kubwa ya Wakalmeli tarehe 3 Julai mwaka elfu moja mia tisa ishirini na tatu. <tune> Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, maadhimisho ya jubilei hii yanaonogeshwa na, na kauli mbiu kumpenda Kristo Yesu na kumfanya apendwe kwa kukarabati ubinadamu uliojeruhiwa, mahujaji wa matumaini kuelekea utakatifu. Fadhili za Bwana nitaziimba milele, kwa kinywa changu nitavijulisha vizazi vyote uaminifu wako. Kumbe rehema hii inatolewa kuanzia tarehe 16 Julai mwaka elfu mbili na ishirini na tano, kumbukumbu ya Bikira Maria wa Mlima Karmeli hadi tarehe tatu Julai elfu mbili na ishirini na sita, sikukuu ya Mtakatifu Toma Mtume. Watawa na watu wote wenye mapenzi mema katika ujumla wao, kwa kutekeleza masharti ya kuweza kupata rehema kamili, wanaweza kuwakumbuka na kuwaombea marehemu wao katika kikanisa cha nyumba mama kilichopo San Marnera, jimbo katoliki la Porto Santa Rufina lililoko nchini Italia, mahali ambapo masalia ya mwenye heri Mama Maria Crocifissa Kurcho yamehifadhiwa au katika kikanisa chochote kilichoko kwenye nyumba ya shirika la masista wa Kalmeli wa misionari wa Teresa wa mtoto Yesu. Kumbe, ndugu msikilizaji wa Redio Vaticani, Baraza la Kipapa la Toba ya Kitume, Penitensieria Apostolika, kwa niaba ya Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne linayo furaha kutoa rehema kamili kwa Wakristo waaminifu ambao katika uzee au magonjwa yao hawawezi kushiriki kikamilifu katika maadhimisho ya jubilei yao, waonyeshe moyo wa kuchukia kutenda dhambi, watoe sadaka pale inapowezekana na wajitahidi kuunganishwa kiroho katika maadhimisho ya jubilei hii, huku wakitolea mateso na mahangaiko yao kwa ajili ya kanisa la Kristo kwa mwenyezi Mungu. Katika changamoto za ulimwengu wetu wa leo ambapo tunapatwa na kukandamizwa na hofu ya udhaifu wetu, Mtakatifu Teresia wa Lizie anatuhimiza kuwa na tumaini, kujiaminisha kabisa kwa Mungu aliyejaa upendo na huruma. Katika utamaduni wa chuki na ubinafsi, wanatuelekeza kwenye upendo, wema na amani. Jubileo yetu ya shirika inaongozwa na kuhamasishwa na mada kuu ifuatayo: kumpenda Yesu na kumfanya apendwe kwa kukarabati binadamu uliojeruhiwa, mahujaji wa matumaini kuelekea utakatifu, lengo kuu likiwa ni kusoma na kutafakari yaliyopita kwa moyo wa shukrani, kuyaishi ya sasa kwa ari ya kimisionari na kisinodi, kuangalia yajayo kwa tumaini la kinabii. Tumsifu Yesu Kristo. Ni mimi Sista Maria Lilian Kapongo, mama mkuu wa shirika duniani. Hii ni Redio Vatikani inayekutangazia moja kwa moja kutoka mjini Vatikani.