Jambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na Kati, hii ni redio Vaticani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm. ni kwa mara ngine tena, ndugu msikilizaji wetu wa redio Vaticani, ninaokaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake. Baba Mtakati Francisco amekutana na maafisa na askari polisi wa Italia wakiwa na familia zao Jumamosi tarehe 16 Septemba 2023 katika uwanja wa Mtakatifu Petro mjini Vatikani uliopambwa. Karibu na watu elfu sita wamekuwa hapo kwa fursa ya kukumbuka makamu brigedia Salvo d'Acquisto, ambaye ni mtumishi wa Mungu na shujaa wa nchi ya Italia ambaye alilipa ahadi yake kama polisi kwa sadaka ya maisha yake. Kwa miaka 80 iliyopita mnamo tarehe 23 Septemba 1943, alijitolea mwenyewe kuokoa mateka wasio na hatia waliotekwa na kundi la wanajeshi wa Kinazi. Vile vile, Papa Francisco amekutana na kikundi cha waamini kutoka Korea Kusini mjini Vatikani, ambao wamefika jijini Roma kwa ajili ya kusimika sanamu ya shahidi mtakatifu Andrew Kim Tae-jon katika moja ya sehemu ya kanisa kuu la Mtakatifu Petro. Papa amefafanua juu ya sura ya utakatifu wake na kwamba ni mfano wa kuigwa kwa kanisa ambalo amewakabidhi vijana kwa mtazamo wa siku ya vijana duniani huko Seuru, 2027. Mara nyingi wanadanganywa na na na historia potofu na ufanisi na utumiaji hovyo, lakini mioyo yao inatafuta kitu kingine, Papa Francisco amesema. Ile vile Papa Francisco amekutana na washiriki wa mashindano ya Noeli, shindano la kisanii kwa vijana ambao huandika nyimbo ambazo hazijachapishwa zilizochochewa maadili ya kuzaliwa kwa Bwana. Papa amewaeleza kuwa muziki ya uzungumzi na wao wenyewe peke yao, bali pia juu ya kutafuta Mungu na wakati mwingine Mungu mwenyewe mwanzilishi wa harakati ya Nuova Horizonte alikuwa na mazungumzo na faraga na Papa Francisco Septemba kumi na nne mchana juu ya mpango wa kuzuia ugumu wa vijana ambao jumuiya itaunga mkono kuanzia katikati ya Oktoba 2023 katika maeneo mbalimbali ya mji mkuu Roma. Askofu Rweiongeza wa jimbo katoliki la Kayanga nchini Tanzania Septemba kumi na nne aliwaongoza maelfu ya maujaji katika misa takatifu ya kutukuka kwa msalaba mtakatifu katika kituo cha Ija cha Kalvario Kayungu, huku akiwataka kusameheana na kuwapenda maadui zao, kwani kusamehe kwa ni kutakasa kumbukumbu. Habari hizi na nyingine utapata kuzisikiliza nilizokuandalia. Ni Angela Wezaula anakukaribisha. buongiorno vi accolgo con gioia vi ringrazio per essere venuti Baba Mtakatifu Francisco amekutana na maafisa na askari polisi wa Italia wakiwa na familia zao Jumamosi, tarehe kumi na sita Septemba elfu mbili na ishirini na tatu katika uwanja wa Mtakatifu Petro mjini Vatikani uliopambwa karibu na watu elfu sita. Papa katika fursa hiyo kwenye hotuba yake amekuwa na furaha ya kuwakaribisha na kuwashukuru kukutana nao wamekuwa hapo kwa fursa ya kukumbuka makam brigedia Salvo D'Acquisto ambaye ni mtumishi wa Mungu na shujaa wa nchi ya Italia ambaye alilipa ahadi yake kama polisi kwa sadaka ya maisha yake kwa miaka themanini iliyopita mnamo tarehe ishirini na tatu Septemba elfu moja mia tisa arobaini na tatu alijitolea mwenyewe kuokoa mateka wasio na hatia waliotekwa na kundi la wanajeshi wa Kinazi. Papa amewaeleza polisi hao kuwa inafaa kumtazama mwenzao huyo kwa utume alioufanya kwa roho ya kujinyima na kwa ushu uliokithiri ambao aliwatia. Kutokana na muktadha huo, papa amependa kukumbuka kwa pamoja, lakini sio kubaki tu katika siku za nyuma, badala yake kupata motisha thabiti wa kujenga siku zijazo. Kukumbuka mwenzao huyo haimaanishi kubaki katika ukumbusho usio na uhai ambao unabaki nyuma, bali kujifunza kutokana na sadaka hiyo na ukarimu huo, kufanya upya ahadi yao kwa jeshi lao katika huduma ya wema na ukweli katika taasisi hiyo ya huduma. Kwa hiyo Papa ameeleza kuwa Salvo D'Acquisto aliishi katika miaka ya kutisha ambapo ulimwengu ulikuwa vitani na mateso ya ubaguzi wa rangi yalikuwa yakiendelea huko Ulaya na mantiki ya chuki ilionekana kutawala katika kitongoji kidogo cha Torrimpietra ambako alikuwa ametumwa kufuatia ombi lake la kujisikia kuwa muhimu kwa watu maskini vijana ishirini na wawili walihatarisha kupigwa risasi na kikundi cha kinazi: uongo wa shutuma zilizotolewa dhidi yao, hasira ya upofu iliyolenga kulipiza kisasi ambacho wao walikuwa waathirika. Nguvu ya chuki iliyotawala juu ya huruma ilidhoofishwa na ukarimu wa yule makamu brigedia kijana ambaye alijishitaki mara moja badala ya wengine na kuwasadikisha wale waliohusika kuwa yeye ndiye pekee aliyepaswa kunyongwa. Katika mantiki hiyo, Papa Francisco ameongeza kusema: Je, inawezekanaje kushindwa kuona chini ya historia hii yenye kustajabisha na yenye kugusa moyo wa kuiga mfano wa Yesu, ambaye alitumwa na Baba ili kutuonyesha upendo wake? Alitoa uhai wake ili kutuweka huru kutoka katika nguvu za kifo. Alichukua dhambi zetu juu yake mwenyewe, kama asemavyo nabii kuwa aliyachukua mateso yetu, alichukua maumivu yetu, kwa usahihi, kwa kupigwa kwake sisi tuliponywa. Isaya sura ya 53 aya ya 4 hadi 5. Hata leo hii historia ya sadaka kama ya makamu Brigedia da Kwisto inawakilisha onyo la wakati unaofaa sana yaani, wakati tunaoishi katika wakati uliochafuliwa na ubinafsi na kutovumiliana kwa wengine na pia kukithiri kwa aina nyingi za vurugu na chuki ambazo tunaona katika miji yetu. Ushuhuda wake unatupatia ujumbe uliojaa nguvu kwao, ambao kila siku wanajitolea kutumikia haki na uhalali. Na ni hitaji kiasi gani la uhalali leo hii! Papa Francisco ameongeza, ningependa kusema kwamba yote haya hupata sababu yake na lengo lake kuu katika upendo. Haki kiukweli haielekei tu kutoa adhabu kwa wale ambao wamefanya makosa, lakini kurejesha watu kwa jina la heshima na manufaa ya wote. Kwa maana hiyo, dhamira yao ni kubwa. Aidha, Papa amesema ningependa kusema kwamba ninyi polisi mnaitwa sio tu kufanya wajibu wenu, kutumikia kanuni na taratibu, lakini ni kufanya zaidi, ili jamii iwe na haki na ya kibinadamu. Kwa hiyo ni vizuri kwamba wao kama polisi ni watu wenye shauku kama Salvo D'Acquisto, watumishi wa serikali na manufaa ya wote, wanaopambana na udharimu, kutetea wanyonge, kutoa hisia ya ulinzi wa miji yetu. Mapendo ya Waitaliano kwao yanashuhudia kwamba haya si maneno tu bali shukurani kwa mfano wa wengi wao ni ukweli. Bila shaka haya yote Papa amesisitiza, yanahitaji sadaka na kujitolea, nidhamu na upatikanaji, hisia ya wajibu na kujitolea. Kwa hiyo amewafikiria wao wanaojikuta wamezama katika mazingira magumu ambayo haki mara nyingi hukanyagwa na ambayo wanaitwa kupambana dhidi ya kila aina ya uharamu, dhidi ya uhalifu uliopangwa na dhidi ya hisia za kutokujali ambayo wakati mwingine kwa bahati mbaya ina mzizi dhidi ya mawazo ya mafia. Amewafikiria wao wanaotekeleza kazi ya uchunguzi, wakiweka teknolojia za hali ya juu katika huduma ya utafiti wenye subira, makini na wenye uwezo, ili uongo ufichuliwe. Bado papa amewafikiria wao ambao katika maeneo yenye migogoro na katika mazingira ya kimataifa, wanajua jinsi ya kufikiria wakazi wa eneo hilo na kuwa mafundi wa amani kwa njia ya upatanisho, kukuza watu na ujenzi wa kimya wa mema. Na pia amewafikiria wale wanaofanya huduma ya kila siku yenye thamani katika mitaa na miji yetu na katika pembe za vitongoji vyetu. Kwa njia hiyo, Papa Francisco amewashukuru kaka na dada hao na kusema asante kwa kila kitu wanachofanya. Kadhalika amewaomba wasivunjike moyo kamwe, wasijitoe kwenye jaribu la kufikiri kwamba uovu una nguvu zaidi na kwamba ubaya zaidi hautaisha na kwamba kujitolea kwao ni bure. Wakimtazama salvo da Kristo, waache wawishwe na shauku ya kufanya mema. Amewaomba pia waendelee kuonyesha ukaribu na watu ambao wamegundua tabia yao hiyo nzuri kila wakati. Amewabariki wanafamilia yao wapendwa wao, zaidi wao pia wanashiriki katika utume wao, na amewaomba waache Bikira Maria amini awasindikize, na wanapomwomba pia wasisahau kutoa sala kwa niaba yake. In San baba mtakatifu Francisco, Jumamosi tarehe 16 Septemba 2023, amekutana na kikundi cha hija cha Wakorea katika fursa ya maadhimisho ya kifodini cha mtakatifu Andrea Kim Thejoni. Katika hotuba yake baba mtakatifu amewakaribisha kwa furaha kukutana nao katika siku ya kuuawa kwa mtakatifu Andrew Kim Tejoni ambayo ilitokea miaka 177 17 iliyopita na wakati wa fursa ya kubariki sanamu yake iliyowekwa katika moja eneo la nje ya kanisa kuu la mtakatifu Petro, papa amemshukuru Bwana kwa ushuhuda wa maisha na ushuhuda wa imani ya mtakatifu wao mkuu, na wamekuwepo pia, kwa sababu watu wa Korea hutoa ushuhuda mzuri wanapomfuata Yesu Kristo. Na shukurani za pekee papa amependa ziwaendee kwa wale wote wanaojitolea katika utekelezaji wa mpango huo, na pia amewasalimia kwa upole viongozi wa serikali waliokuwepo, mapade, wanaume na wanawake watawa na waamini walei, wengi wao wawa ambao walifika kama maujaji kutoka Korea na sehemu nyingine za dunia. Papa Francisco alitoa shukurani za dhati kwa Bwana Joseph Han Jinsop na mke wake na profesa Maria Coljong hii waliochangia utengenezaji wa sanamu hiyo mnamo Agosti elfu mbili na kumi na nne. Papa Francisco ameelezea alivyopata furaha ya kutembelea nchi yao na kukutana na washiriki vijana katika siku yao ya sita ya vijana wa bara la Asia. Katika furaha hiyo, alikwenda kwenye madhabau ya Solmoe karibu na nyumba ambayo mtakatifu Andrew Kim alizaliwa na alikaa utoto wake. Akiwa huko alisali kimya kimya hasa kwa ajili ya Korea na kwa ajili ya vijana. Papa amesema anapofikiria maisha makali ya mtakatifu huyo mkuu, msemo wa Yesu unarudi moyoni mwake kuwa, ikiwa chembe ya ngano, iki chini, haifi, ya ngano ikianguka chini haifi hubaki peke yake, bali ikifa hutoa matunda mengi, nukuu ya injili ya Yohane, sura 12 aya ishirini na nne. Ni maneno ambayo yanatusaidia kusoma kwa akili ya kiroho historia nzuri ya imani ya watu wa Korea ambayo mtakatifu Andrew Kim ndiye mzao wa thamani yeye, padre wa kwanza wa Kikorea na shahidi, aliuawa katika umri mdogo, muda mfupi baada ya kupokea daraja la upadre. Papa amesistiza kuwa kielelezo chake kinatualika kugundua wito uliokabidhiwa kwa kanisa la Korea, kwa wote wameitwa kwa imani changa na imani ya harakati ambayo inauishwa na upendo wa Mungu na jirani, na inakuwa zawadi. Kwa maana hiyo, pamoja na unabii wa kifo cha kishahidi Kanisa la Korea, papa ameongeza kusema linatukumbusha kwamba mtu hawezi kumfuata Yesu bila kukumbatia msalaba wake, na kwamba hawezi kujitangaza kuwa Mkristo bila kuwa tayari kufuata njia ya maisha ya upendo. Kanisa lao kwa hiyo linatokana na walei na kurutubishwa kwa damu ya mashahidi, lililofanywa upya kwa kuchota kutoka katika mizizi yake msukumo wa ukarimu wa kiinjili wa mashahidi na kuthaminiwa kwa nafasi za karama za walei. Kwa mtazamo huo papa amebainisha kuwa ni muhimu kupanua nafasi ya ushirikiano wa kichungaji ili kuendeleza utangazaji wa Injili kwa pamoja, makuani, wanaume na wanawake watawa na walei, wote wote kwa pamoja, bila kufungwa. Shauku ya kuupatia ulimwengu tumaini la Injili linafungua moyo wa shauku na kusaidia kushinda vikwazo vingi. Injili haigawanyiki, hapana, bali inaunganisha, inatusukuma kupata mwili na kuwa karibu ndani na tamaduni zetu wenyewe, ndani ya historia yetu wenyewe, kwa upole na kwa roho ya huduma, bila kuunda migogoro, lakini daima kujenga ushirika na umoja, kujenga umoja. Fikiria kwa makini kuhusu hili. Papa Francisco amesisitiza na amependa kuwaalika wagundue tena wito wao kama mitume wa amani katika kila eneo la maisha. Mtakatifu Andrea Kimu alipokuwa akisoma, tayari Mungu huko Makau ilimbidi ashuhudie maovu ya vita vya afyuni. Hata hivyo, katika mazingira hayo ya kinzani aliweza kuwa mbegu ya amani kwa wengi, akionyesha nia ya yake ya kukutana na kila mtu na mazungumzo na kila mtu. Kwa hiyo ni lazima wao kuwa kichocheo cha tatu ya wasafiri na mashahidi wa upatanisho, ni ushuhuda wa kuaminika kwamba siku zijazo hazijengwi kwa nguvu kali za silaha, bali kwa nguvu ya upole wa karibu. Papa amesema tumkabidhi Mtakatifu Andrew Kim ndoto ya amani kwenye peninsula ya Korea, ambayo huwa katika mawazo na maombi yake kila wakati. Kwa hiyo kama ndoto yake na kama wajuavyo, Papa Francisco amesema jinsi ambavyo alitangaza kwamba mji wa Seul utakuwa mahali pa Siku ya Vijana Duniani ijayo mwaka elfu mbili na ishirini na saba, katika maandalizi ambayo matumaini kwamba watajitolea kwa bidii kwa ajili ya kueneza neno la Mungu kwa vijana wa kanisa la Korea licha ya historia yao ya ajabu ya imani na kazi kubwa ya uchungaji ambayo wanaifanya kwa shauku, vijana wengi ikiwa ni pamoja na kati yao wanajiruhusu kushawishiwa na historia za uongo za ufanisi na utumiaji hovyo na kuvutiwa na udanganyifu. Lakini mioyo ya vijana inatafuta kitu kingine, imeundwa kwa upeo mpana zaidi. Kwa hiyo watunze, watafute, na waendelee na wasikilize, watangaze uzuri wa Injili hili wawe huru ndani na mashahidi wenye furaha ya ushuhuda wa udugu. Kwa kuhitimisha, Papa Francisko amewashukuru tena na tena kwa mkutano huo, amewaombea na wao pia wa. Kwa maombezi ya Mtakatifu Andrew Kim na mashuhuda watakatifu wa Korea, wawalinde na kuwaonyesha njia amewabariki kutoka ndani ya moyo wake na wasisahau kumwombea. Saluto con joya a tuti voi jovani musicisti partecipanti al christmas contest 2023 organizatori akompanyatori Benefatori. Baba Mtakatifu Francisco, Jumamosi tarehe 16 Septemba 2023, amekutana na kuwasalimu washiriki kwa furaha wanamziki vijana wanaoshiriki shindano la nyimbo za Noel 2023, waandaaji, wasindikizaji na wafadhili. Hawa ni vijana ambao hutunga nyimbo ambazo hazijachapishwa zinazochochewa na maadili ya kuzaliwa kwa Bwana amefurahishwa na mpango huo unaolenga kuwawekeza katika elimu ili kutoa sauti kwa vijana na ubunifu wao. Pia ametoa shukurani kwa Baraza la Kipapa la Utamaduni na Elimu, mfuko wa Gravissimum Educationis na Jamhuri ya San Marino kwa ushirikiano wao wenye matunda katika kufanikisha tukio hilo, na pia kwa waendelezaji wa mpango wa Il Bene fa Notizia, yaani wema hufanya habari, uliounganishwa nao, ambao wakati wa majira ya kiangazi umetoa fursa muhimu ya mafunzo kwa vijana kutoka nchi mbalimbali mbali kwenye Baraza la Kipapa la Mawasiliano. Shukurani kwao. Papa Francisco akiwageukia vijana hao kwamba ni watunzi na utunzi ni sanaa inayodai, ambayo inahitaji kwa upande mmoja ujuzi wa mziki na sheria zake na lugha zake, na kwa upande mwingine uwezo wa kutoa sauti kwa maswali, maongozi na matamanio ya moyo. Ni sanaa inayohitaji kwa maneno mawili, maelewano na ubunifu, ambayo yanakwenda pamoja. Kwa maana hiyo Papa ameongeza kusema tunaweza kusema kwamba kutunga mziki ni muundo wa maisha, na yanahitajika mambo yote hayo mawili kuungana kwa amani na wengine na jamii na sheria zake, na kutoa nafasi kwa uhalisi wa namna ya watu wanavyokuwa na kujieleza pamoja, maelewano na ubunifu, kwa sababu havipo katika mzozo, bali kiukweli ni utafutaji wa maelewano ambao unahitaji kujitolea na uthabiti katika muziki na katika maisha. Aufedheeshi lakini ukomboa upokea kwa kila mtu, kumpatia msanii zana za kuwasiliana kwa njia ambayo inaeleweka kwa wengine, ili kuwa zawadi ya kujenga kwa furaha ya wote. Kwa hiyo, Papa ametoa shukurani ya kwanza kwenda katika usahihi kwa hadi yao, ili katika kujifunza sanaa ya muziki ya maelewano, ambayo inahitaji jitihada na masaa mengi ya mazoezi. Baba Mtakatifu amebainisha wakati huo huo kile ambacho msanii anashiriki katika kila moja ya kazi zake huzungumza juu ya hisia za kipekee za kibinafsi na za karibu. Kwa hiyo katika nyimbo wanazowasilisha kwenye shindano, nyuma ya kila mada ambayo imependekezwa, wanatupatia uwezekano wa kukutana nao katika wakati usioweza kurudiwa, ule wa msukumu ambao ni wao wenyewe, lakini ambao walitaka kushirikisha: kwa kumetameta kwa nuru, tetemeko la upendo, mtazamu wa bluu katika anga ya maisha, mshtuko wa mshangao katika uso wa uzuri, au labda uchungu wa maumivu au kilio cha kupinga ambacho kimeonekana moyoni mwao na ambacho wanatoa sauti kupitia sanaa. Hivyo ndivyo wanavyotupatia, na kwa hiyo vimeibua shukurani ya pili ya Baba Mtakatifu, kwa sababu nyimbo zao, wanatupatia kidogo hata wao wenyewe. Hii ni muhimu, msanii hujitolea wakati anafanya kazi, papa amekazia. Hatimaye shindano hilo linafanyika kwa mtazamo wa tamasha la Noeli, wakati ambapo nyimbo za washindi zitaimbwa. Inaonekana mapema kidogo kuzungumzia juu ya Noeli ya sasa, katikati ya Septemba, siku kuu muhimu hata hivyo, Papa Francisco amesema huanza kutayarishwa mapema na kuzaliwa kwa Yesu kuna stahili hili zaidi. Na kisha mziki hauzungumzi tu juu yetu wenyewe bali pia juu ya utafutaji wa Mungu na wakati mwingine wa Mungu mwenyewe, na ni vizuri kwa sababu maelewano na ubunifu ambayo alitaka kuambia hupatikana kwanza ndani yake, na Noeli inawaonyesha kwa njia maalum na ya kusisimua ikitupatia Bwana kuwa mdogo kwa ajili yetu kuwa wake yaani wanadamu, kuwasiliana nasi lile joto lisilo la mwisho la upendo wake wa kimungu. Wakati wa Noeli, Mungu yaani neno la milele huja kutusikiliza na kufanya kazi ili kuunda maelewano na wanadamu wakati katika ubunifu wake wa kushangaza anatutazama kwa macho ya mtoto akitushangaza kwa huruma yake isiyo na hatia. Na hii haifanyiki tu mnamo Desemba ishirini na tano lakini ni kila siku. Kwa hiyo waendelee kukuza ndoto zao kubwa, talanta yao na shauku yao, na hivyo vyote vitawafanyia mema na kwa wale wote watakaokutana nao katika njia zao. Amewashukuru tena na tena kwa mkutano huo, na amewaomba pia wasali kwa ajili yake. so nakuwa kwema, tangu enzi na enzi, tumaini kwa wote wenye kukuamini, kulizo la wenye kukata tamaa, nami nakuja ni nakuomba unitende utume wa matumaini na msaada kwa watu wasiojiweza katika njia ya imani katika mitaa ya mji mkuu Roma, ndiyo ilikuwa moja ya mada ya mkutano kati ya Papa Francisco na Kiara Amirante uliofanyika alasili tarehe 14 Septemba 2023. Kuanzia tarehe 15 Oktoba hadi 22, jumuiya ya Nuove Orizzonte pamoja na jimbo la Roma na zaidi ya vijana mia mbili kutoka katika hali halisi ya harakati tofauti za kikanisa watakwenda mchana na usiku mahali ambapo vijana hukusanyika, iwe kanisani, mitaani, mahospitalini, magerezani na katika maeneo yaliyo motomoto ya madawa ya kulevya katika shule kwa ajili ya programu za kuzuia matatizo ya vijana maskini wanaoishi mitaani, ili kuvunja ukuta wa kutokujali na kuleta msaada wa kusikiliza na thabiti, pamoja na kupeleka ujumbe wa matumaini. Baba Mtakatifu Francisco, kwa mjibu wa Kiara Amirante, mwanzilishi wa harakati ya Nuove Orizzonte, alibainisha kuwa anaunga mkono utume huo mpya katika moyo wa Roma na anafurahi kwamba utume huo utafanyika kwa ajili ya vijana kwa kusikiliza kilio cha wengi. Kwa hiyo Kiara Amirante amesema wanataka kuleta nuru ya matumaini na furaha kamili mahali penye giza zaidi. Msalaba ni alama muhimu sana kwa ukombozi wa mwanadamu, ni mahali ambapo ukombozi wetu umetambulika na hatuna shaka juu ya hilo kwa sababu ya Kristo na kifo chake msalabani. Ni katika mktadha huu ambapo askofu Almakius Vincent Lweyongeza wa jimbo Katoliki la Kayanga nchini Tanzania aliwaongoza maelfu ya mahujaji katika misa takatifu ya kutukuka kwa msalaba mtakatifu katika kituo cha hija cha Kalvario Kayungu huku hakiwataka kusameheana na kuwapenda maadui zao, kwani kusamehe ni kutakasa kumbukumbu kumbu. Hija hiyo ilifanyika tarehe 14 Septemba, katika siku ambayo Mama Kanisa anaadhimisha kumbukumbu hii ya kutukuka kwa msalaba. Katika fursa hiyo, askofu alianza kwa kubariki vituo vipya 15 vya njia ya msalaba vilivyojengwa upya katika mlima wa Kalvario uliopo katika parokia ya kimkakati ya Kayungu. Kwa hiyo akiongoza misa katika hija ya 15 tatu kijimbo, askofu Weiongeza alisema lengo la hija na ziara ya msalaba ni kuimarisha imani, upendo na ufuasi, ushuhuda na mshikamano wa Yesu pamoja na kutubu na kumwomba Yesu wa msalaba. Katika mahubiri yake, askofu Weiongeza alisisitiza kuwa Yesu Kristo akiwa msalabani, kati ya maneno aliyosisitiza ni pamoja na msamaha, akimsii Mungu kuwasamehe hata waliomsurubisha. Hivyo waamini hawana budi kusamehe ili kutakasa kumbukumbu ya mambo yaliyopita wa jimbo la Kayanga. Aidha, alisema kuna makundi matatu ya kusamehe ikiwa pamoja na kujisamehe mwenyewe, kumsamehe mwenzako na kumsamehe Mungu, na kwa kufafanua kwa undani zaidi kuwa kujisamehe mwenyewe ni kuisamehe nafsi yako kutokana na mambo ambayo unayotendea nafsi kwa uzembe Kuhusiana na vituo vipya vilivyokarabatiwa mkurugenzi wa hija jimbo katoliki la Kayanga Pade Nikodems Byakatonda alisema kuna faida nyingi katika vituo hivyo na kuongeza kuwa kuna shuhuda nyingi za watu ambapo wengi wanaokwenda kwa imani na kusali katika vituo hivyo, wengi wamepona magonjwa pamoja na kutatuliwa shida zao kutokana na imani kwa msalaba. Naye katibu askofu padre Castro Tindiebwa akisoma salamu za askofu wa jimbo la Kayanga aliwasii waamini na watu wote wenye mapenzi mema kutumia vituo hivyo kwa malengo yaliyokusudiwa, ambayo ni kusali na kuomba, na akawasi kuwacha hata matumizi mabaya ya vituo hivyo. Kwa upande wa Laurenti Lauriani ambaye ni katekista katika parokia ya Kayanga alisema wakristo wanapokutana kwa pamoja katika hija wanapata nafasi ya kusali pamoja na kupata baraka kutokana na kutafakari matendo mema ya Mungu. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, Yesu akiwa msalabani alitoa maneno saba muhimu. Tunaposoma injili ya Mathayo sura ya 27 aya 46 inatuambia kwamba saa tisa Yesu alilia kwa sauti kuu akisema, eloi eloi lama sabakitani, maana yake Mungu wangu, Mungu wangu kwa nini umeniacha? Neno la pili ni Baba uwasamee, kwa maana hawajui walitendalo. Wale waliosulubisha Yesu hawakutambua upeo kamili wa yale waliokuwa wakifanya, kwa sababu hawakumtambua wa yeye kama Masiya. Ujinga wao wa kutojua ukweli wa Mungu au kumaanisha kwamba walistahili msamaha, hivyo ni uonesho wa huruma isiyo na kikomo ya neema ya Mungu. Neno la tatu ninakuambia ukweli, leo hii utakuwa pamoja nami katika mbingu. Katika maneno haya Yesu anahakikishia mmoja wa wahalifu msalabani kwamba atakapokufa atakuwa pamoja na Yesu mbinguni. Na neno la nne linasema, Baba, mikononi mwako ninaiweka roho yangu. Hapo Yesu anaukabidhi roho yake kwa hiari ndani ya mikono ya Baba, akionyesha kwamba alikuwa karibu kufa na kwamba Mungu alikuwa amekubali sadaka yake, kwa hiyo anajitolea mwenyewe na asiye na hatia kwa Mungu. Neno la tano, tazama hapa ni mtoto wako, na hapa ni mama yako. Yesu alipomwona mama yake amesimama karibu na msalaba pamoja na mtume Yohane ambaye alimpenda, aliweka huduma ya mama yake katika mikono ya Yohane. Yaani tangu wakati huo, Yohane akamchukua akakaa na mitume, na sisi tukapata mama yetu. Katika sura hiyo tunamwona Yesu mwingine wa huruma, akihakikisha kuwa mama yake wa dunia anajaliwa, baada ya kifo chake atunzwe na wanafunzi. Neno la sita ni na kiu. Yesu anatimiza unabii wa kimasiya kutoka Zaburi ya 69 aya 21, ambayo inasema, wakanipa uchungu kuwa chakula changu, nami nilipokuwa na kiu wakaninywesha siki. Na neno la mwisho la saba ni imekwisha. Maneno ya mwisho ya Yesu yanamaanisha kuwa mateso yake yalikuwa ni kutimiza kazi yote ambayo Baba yake alikuwa amemkabidhi kufanya, ambayo ilikuwa kuhubiri Injili, kuwafungua wafungwa, kuwakomboa wenye shida, njaa na mateso na vifungo vya dhambi, na kupata wokovu wa milele kwa watu wake, ambapo kazi hiyo ilitimizwa na deni la dhambi likalipwa. Je, tunaweza sisi kumlipa nini kwa mateso haya msalabani? Tarehe 16 Septemba ya kila mwaka ni kumbukumbu kumbu ya kifo cha Kardinari Francois Xavier Nguyeni Van Thuan, aliyewahi kuwa mwenyekiti wa, mwenye wa baraza la kipapa la haki na amani la wakati ule. Ni mwanaume shuhuda maalum wakati wa kufungwa kwake gerezani. Mnamo tarehe 4 Mei 2017 Baba Mtakati Francisco alitoa idhini ya kuendeleza mchakato wa utakatifu na kutangazwa kuwa mtumishi wa Mungu. Kardinari Francois Xavier Nguyeni Van Thuan alizaliwa mnamo tarehe 17 Aprili 1900 na nane, huko Vietnam, alitoka katika familia ambayo inaweza kuhesabu mashahidi wengi. Mnamo 1885 wakaaji wote wa kijiji cha mama yake walichomwa moto katika kanisa la parokia isipokuwa babu yake ambaye alikuwa akisoma huko Malaysia. Wakati huo babu zake na bibi zake walikuwa waathiriwa wa mateso mengi kati ya 1698 na 1885 <mulia> Mpendo mpendwa msikilizaji wa redio Vatikani, ndipo nimefikia mwisho habari za leo nilizokuandalia ndani ya studio hizi za redio Vatikani. Ni Anjela Wezaura akikuaga. Tumsifi Yesu Kristo, Laudetur Yesus Kristus.