Amjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na Kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm, ni kwa mara ngine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Redio Vatikani, ninaukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi kwanza ni muhtasari wake. Baba Mtakatifu Francisco ameongoza ibada ya misa takatifu katika siku ya maskini duniani Novemba 17 katika kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vaticani. Katika mahubiri yake, amesisitiza juu ya kutambua uwepo wa Mungu katika mateso ya maskini na kutenda kwa matumaini na huruma mbele ya dhuluma, kwa sababu kila tendo la huruma ni ishara ya matumaini. Kwa njia hiyo, Papa Francisco ameliambia kanisa, ameliambia serikali, ameambia mashirika ya kitaifa, amesema kwa kila mmoja na kwa kila mtu, tafadhali tusiwasahau maskini. Kabla ya sala malaika wa Bwana, Papa Francisco ametukumbusha kwamba katika dhiki, mizozo, kushindwa, tunapaswa kuangalia maisha na historia bila hofu ya kupoteza, lakini kwa furaha kwa kile kinachobaki. Aidha, maumivu yanayosababishwa na vita, jeuri, mikasa ya asili, yanaweza kutufundisha kutojihusisha na mambo ya ulimwengu ambayo bila shaka yamekusudiwa kufifia. Kila kitu kina kufa lakini, hatutapoteza chochote kwa kile tulichojenga na asa kupenda ingieni katika magereza, siyo tu magereza ya serikali kuwapa waliofungwa humo mafuta ya faraja na divai ya matumaini, bali pia katika magereza ambayo yanawafunga wanaume na wanawake katika jamii yetu, kwa mfano itikadi, maadili, wale walionyanyaswa, waliokatishwa tamaa, ujinga na kumsahau Mwenyezi Mungu. Haya ha, yanapatikana katika hotuba ya Baba Mtakatifu Francisco alipokutana na waseminari kutoka majimbo ya kihispania ya Pamplona Mtakatifu Sebastiani na Redemptoris Mater, Jumamosi tarehe 16 Novemba 2024, katika ukumbi wa mikutano mjini Vatikani. Habari zina nyingine utapata kuzisikiliza nizokuandalia ni Angela Rwezaula anakukaribisha. Le parole che abbiamo appena ascoltato potrebbero suscitare in noi sentimenti di angoscia. In realtà sono un grande annuncio di speranza Ndugu msikilizaji wa Vatican News, katika dominika ya tatu ya mwezi Novemba ambapo Mama Kanisa amefanya siku ya maskini duniani kwa mwaka elfu mbili na ishirini na nne, Baba Mtakatifu Francisco aliongoza ibada ya misa takatifu katika kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani, kwa ushiriki wa waamini wengi lakini zaidi makundi ya maskini kutoka sehemu mbalimbali. Baba Mtakatifu Francisco, katika mahubiri yake, aliongozwa na masomo ya siku na hasa injili ya Marko ambayo ilimfungulia hisia kubwa za uchungu wa ulimwengu huu wa leo unavyoendelea. Baba Mtakatifu Francisco alianza kusema: Maneno ambayo tumetoka kuyasikia yanaweza kuamsha hisia za uchungu ndani yetu, kiukweli ni tangazo kubwa la tumaini, kwani ikiwa kwa upande mmoja Yesu anaonekana kueleza hali ya akili ya wale ambao wameona uharibifu wa Yerusalemu na kufikiri kwamba mwisho umefika, sasa wakati huo huo, anatangaza jambo lisilo la kawaida, kwa usahihi katika saa ya giza ukiwa wakati kila kitu kinaonekana kuporomoka, Mungu anakuja Mungu anakuja karibu, Mungu hutukusanya ili kutuokoa. Kwa njia hiyo, Baba Mtakatifu Francisko alieleza kuwa Yesu anatualika kuwa na mtazamo mkali zaidi, kuwa na mitazamo yenye uwezo wa kusoma ndani matukio ya historia na kugundua kwamba hata katika uchungu wa mioyo yetu na wakati wetu kuna tumaini lisiloweza kutetemeka, tumaini lisilotikisika ambalo huangaza katika siku hii ya masikini duniani, basi tuzingatie kwa usahihi mambo haya mawili: dhiki na matumaini ambayo daima hupingana katika pambano kwenye uwanja wa mioyo yetu. Papa amefafanua kwanza kabisa, uchungu ni hisia iliyoenea katika enzi yetu, ambapo mawasiliano ya kijamii huongeza matatizo na majeraha na kufanya ulimwengu usio na usalama zaidi na wakati ujao usio na uhakika zaidi. Hata Injili ya leo hii inafungua kwa picha inayoonyesha dhiki ya watu katika ulimwengu, na inafanya hivyo kwa lugha ya mwisho wa dunia kwamba jua litatiwa giza, mwezi hautatoa mwanga wake tena, nyota zitaanguka. Injili imeandika hivyo. Ikiwa mitazamo yetu itaacha habari za ukweli tu, uchungu unachukua nafasi ndani yetu. Hata leo hii, kiukweli, tunaona jua lina giza na mwezi unatoka na tunaona njaa, njaa inayowakandamiza ndugu wengi wasio na chakula. Tunaona maajabu ya vita, tunaona vifo vya watu wasio na hatia, na tukikabiliwa na hali hii tunaingia katika hatari ya kuzama katika kuvunjika moyo na kutotambua uwepo wa Mungu ndani ya janga la historia. Hivyo tunajihukumu wenyewe kwa kutokuwa na uwezo. Tunaona dhuruma inazidi kutuzunguka ambayo husababisha maumivu ya maskini, lakini tunajiunga na mkondo wa kujiuzuru wa wale ambao kwa urahisi au uvivu wanafikiri kwamba dunia iko hivyo na kusema siwezi kufanya chochote kuhusu hilo. Kisha hata imani ya Kikristo yenyewe imepunguzwa kuwa ibada isiyo na madhara ambayo haisumbui mamlaka ya ulimwengu huu na haitoi dhamira thabiti ya hisani. Na wakati sehemu ya ulimwengu inahukumiwa kuishi katika makazi duni ya historia, wakati ukosefu wa usawa unakuwa na uchumi unawaadhibu walio dhaifu, wakati jamii inajitolea kwenye ibada ya sanamu ya pesa na matumizi hutokea kwamba maskini na waliotengwa hawawezi kufanya chochote ila kuendelea kusubiri. Lakini hapa Yesu katikati ya picha hiyo ya Injili anaakisi tumaini, anafungua upeo wa mtazamo, anapanua mitazamo ili tujifunze kufahamu, hata katika hatari na maumivu ya ulimwengu, uwepo wa upendo wa Mungu anayekaribia, ambaye hatutupi, ambaye anatenda kwa uokovu wetu. Papa Francisko aliendelea, kiukweli, kama vile jua linavyofanya giza na mwezi kuacha kuangaza na nyota kuanguka kutoka angani, inasema Injili, watamwona mwana wa Adamu akija juu ya mawingu akiwa na nguvu nyingi na utukufu, naye atawakusanya wateule wake kutoka pepo nne toka mwisho wa dunia hadi mwisho wa mbingu. Rejea Marko 13 aya 26 hadi 27. Na kwa maneno haya Yesu kwanza kabisa anaonyesha kifo chake ambacho kitatukia muda mfupi baadaye juu ya Kalvari kiukweli. Jua litatiwa giza na giza litashuka juu ya ulimwengu, lakini wakati huo huo mwana wa Adamu atakuja juu ya mawingu, kwa sababu nguvu ya ufufuko wake itavunja minyororo ya kifo. Uzima wa milele wa Mungu utafufuka kutoka gizani, na katika ulimwengu mpya utazaliwa kutoka kwenye vifusi vya historia iliyojeruhiwa na uovu. Papa Fransisko amesisitiza kwamba hili ndilo tumaini ambalo Yesu anataka kutupatia na pia anafanya hivyo kupitia picha nzuri. Tazama mtini, anasema kwa sababu tawi lake linapokuwa laini na majani yanaonekana, ina maana kwamba wakati wa joto umekaribia. Vivyo hivyo, sisi pia tunaitwa kusoma hali za maisha yetu ya kidunia, ambapo inaonekana kuna ukosefu wa haki tu, maumivu na umaskini, hasa katika wakati huu wa kushangaza. Bwana anakaribia kutuweka huru, anakaribia kutuweka huru kutoka utumwani na kufanya maisha yang'ae, naye anakuwa karibu na Ukristo wetu wa kikristo na udugu wetu wa kikristo sio juu ya kutupa sarafu mikononi mwa yule anayehitaji. Papa alitoa mfano. Huwa anawauliza anayetoa sadaka mambo mawili: Je, anamgusa mikononi mtu ambaye anampatia sarafu? Je, anamtazama machoni mtu anayemsaidia au anatazama pembeni. Kwa kuongeza, alisema sisi ni wanafunzi wake. Kwa shukurani, kwa Roho Mtakatifu tunaweza kupanda tumaini hili ulimwenguni. Sisi ndio tunaweza na lazima tuwashe taa za haki na mshikamano, wakati vivuli vya ulimwengu uliofungwa vikikusanyika. Ni sisi ambao neema yake inatuangazia ni maisha yetu yaliyochanganyika na huruma na mapendo ambayo huwa ishara ya uwepo wa Bwana na daima karibu na mateso ya masikini, ili kutuliza majeraha yao na kubadilisha hatima yao. Papa Francisco amesisitiza kwamba tusisahau hili tumaini la Kikristo, ambalo linatimizwa katika Yesu na kutimizwa katika ufalme wake linatuhitaji, linahitaji kujitolea kwetu, linahitaji imani tendaji katika upendo, linahitaji Wakristo ambao hawaangalii njia nyingine. Papa amesimulia kisa kimoja. Nilikuwa nikitazama picha iliyopigwa na mpiga picha wa Kirumi. Wanandoa walioelimika walikuwa wakitoka nje ya mgahawa, wakapita karibu na mzee, wakati wa majira ya baridi kali, mwanamke aliyefunikwa vizuri na manyoya na mwanaume pia, na mlangoni kulikuwa na huyo mwanamke maskini amelala chini akiomba sadaka, na wote wawili walikuwa wakitazama upande mwingine. Hii hutokea kila siku. Baba Mtakatifu Francisco amesisitiza, hebu tujiulize, je, mimi utazama upande mwingine ninapoona umaskini, mahitaji, maumivu ya wengine? Mtaali Mungu wa karne ya ishirini alisema kwamba imani ya Kikristo ni lazima itengeneze ndani yetu uaminifu wa kisiri na mtazamo ulio wazi, sio hali ya kiroho inayokimbia kutoka katika ulimwengu, lakini kinyume chake, imani inayofungua mitazamo yetu kwa mateso ya ulimwengu na mateso ya dunia, kutokuwa na furaha kwa maskini, ili kutekeleza huruma ile ile ya Kristo. Je, ninahisi huruma kama ya Bwana kwa maskini, kwa wale ambao hawana kazi, ambao hawana chochote chakula, ambao wametengwa na jamii? Na ni lazima si tu kuangalia matatizo makubwa ya umaskini duniani, lakini kwa kidogo tu ambayo sisi sote tunaweza kufanya kila siku, kwa mtindo wetu wa maisha, kwa umakini wa kutunza mazingira tunamoishi, kwa bidii ya kutafuta haki na kushiriki bidhaa zetu zote na wale ambao ni maskini zaidi, kwa kujitolea kijamii na kisiasa, ili kuboresha hali halisi inayotuzunguka. Inaweza kuonekana kama kitu kidogo kwetu, lakini kidogo chetu kitakuwa kama majani ya kwanza yanayochipuka mtini kidogo chetu kitakuwa kionjo cha kiangazi kinachokaribia. Sasa Baba Mtakatifu Francisco ameshauri vilevile. Vile Papa Francisco aliongeza katika siku hii ya maskini duniani, alipenda kukumbuka onyo kutoka kwa Kardinali Martini alisema kwamba ni lazima tuwe waangalifu kufikiri kwamba kwanza kabisa kuna kanisa ambalo tayari ni imara ndani yake na kisha maskini tunaowachagua kuwatunza. Kwa uhalisia, tunakuwa kanisa la Yesu kwa kadiri ya kuwatumikia maskini, kwa sababu ni kwa njia hiyo tu kanisa linakuwa lenyewe, yaani kanisa linakuwa makao yaliyo wazi kwa watu wote, mahali pa huruma ya Mungu kwa ajili ya watu wote na maisha ya kila mtu. Kwa kuhitimisha, Papa Francisko amesema lodiko alla kiesa lodiko ai governi degli stati lodiko alle organizzazioni internazionali lodiko a ciascuno e a tutti per favore non dimentichiamoci dei poveri. Na mimi naliambia kanisa, ninaliambia serikali na ninasema kwa mashirika ya kimataifa, ninasema kwa kila mmoja na kwa kila mtu, tafadhali tusiwasahau maskini. Amehitimisha mahubiri yake, cari fratelli e sorelle Baba Mtakatifu Francisco, Dominika tarehe 17 Novemba 2024, wakati wa tafakari yake kabla ya sala malaika wa Bwana, akiwa katika dirisha la jumba la kitume, kwa kuwageukia waamini na mahujaji waliofika katika uwanja wa Mtakatifu Petro kutoka duniani kote, ametoa mwaliko wa kushinda, kushikamana na mambo ya kidunia, migogoro na kushindwa, au maumivu yanayosababishwa na vita, vurugu, majanga ya asili, hayawezi na hayapaswi kutuingiza katika ukiwa katika Injili ya litujia ya leo Yesu anaeleza dhiki kuu: jua litatiwa giza na mwezi hautatoa mwanga wake. Wakikabiliwa na mateso haya, wengi wanaweza kufikiria mwisho wa dunia, lakini Bwana anachukua fursa hiyo kutoa tafsiri tofauti akisema: mbingu na nchi zitapita, lakini maneno yangu hayatapita kamwe. Hebu tutazame hili basi: ni nini kitapita na nini kinabaki? Kwanza kabisa, ni kinapita katika hali nyingine katika maisha yetu tunapopitia shida au tunaposhindwa na vilevile vile tunapoona karibu nasi maumivu yanayosababishwa na vita, jeuri, majanga ya asili, tunahisia kwamba kila kitu kinakuja kuwa mwisho. Na tunahisi kwamba hata mambo mazuri zaidi yanapita. Migogoro na kushindwa, hata hivyo, ingawa ni chungu ni muhimu kwa sababu hutufundisha kukabiliana na kila kitu uzito wake unaostahili, sio kushikamana na mioyo yetu na hali halisi ya ulimwengu huu, kwa sababu itapita na imekusudiwa kufifia. Wakati huo huo, Yesu anaeleza kuhusu yatakayobaki: kila kitu kitapita, Kristo anabaki. Ndani yake siku moja tutapata tena vitu na watu ambao wamepita na ambao wamefuatana nasi katika uwepo wetu hapa duniani. Katika nuru ya ahadi hii ya ufufuko, kila ukweli unakuwa na maana mpya. Papa Francisko amekazia kusema kila kitu kinakufa na sisi pia siku moja tutakufa, lakini hatutapoteza chochote ya kile tulichojenga na kupenda, kwa sababu kifo kitakuwa mwanzo wa maisha mapya. Kwa njia hiyo, Baba Mtakatifu Francisko amesema, hata katika dakika ya dhiki, katika shida, katika kushindwa, Injili inatualika kutazama maisha na historia bila hofu ya kupoteza mwishoni, badala yake kwa furaha, kwa kile kitakachobaki. Mungu anatuandalia mstakabali wa maisha na furaha. Na kwa hiyo hebu tujiulize, je, tunashikamana na vitu vya kidunia vinavyopita haraka, au kwa maneno ya Bwana ambayo yanabaki na kutuongoza kuelekea umilele? Hebu tujiulize swali hili tafadhali. Baba Mtakatifu Francisco ametoa ushauri, na tumwombe Bikira Mtakatifu Maria aliyejikabidhi kikamilifu kwa neno la Mungu atuombee. Ingieni katika magereza, siyo tu magereza ya serikali, kuwapa waliofungwa humo mafuta ya faraja na divai ya matumaini, bali pia katika magereza ambayo yanawafunga wanaume na wanawake katika jamii yetu, kwa mfano, itikadi, maadili, wale walionyanyaswa, waliokatishwa tamaa, ujinga na kumsahau Mwenyezi Mungu. Haya yanapatikana katika hotuba ya Baba Mtakatifu Francisco alipokutana na waseminari kutoka majimbo ya kihispania ya Pamplona, Tudela, Mtakatifu Sebastiani na Redemptoris Mater Jumamosi tarehe 16 Novemba 2024, katika ukumbi wa mikutano mjini Vatikani, akiwakaribisha karibu mapade 40 na wale wanaotarajiwa kutoka peninsula ya Iberia. Papa Francisco alikumbusha jinsi ambavyo seminari ilivyo mahali pa kujifunza umuhimu wa ukombozi na kuwa picha hai ya Yesu Mkombozi mwenye jina kuu. Katika hotuba yake, mara kadhaa Papa aliwahimiza kuwatembelea walio gerezani na kushiriki katika huduma hiyo. Alikumbuka jinsi ambavyo alipokuwa askofu, siku ya Alhamisi Kuu alitembelea gereza na kuosha miguu ya wafungwa: kama wao ndio wanaotuhitaji sana, tuoshe miguu yao. Papa alikumbuka kipindi kimoja alipokuwa akiosha miguu ya mwanamke katika gereza la wafungwa wanawake, na alipokuwa akikaribia kwenda kwa mtu mwingine, alimshika mkono na kusema, sikioni baba, nimemuua mwanangu. Papa alisisitiza, hili ni janga la ndani linaloathiri dhamiri za wale wanaoishi gerezani, na kaongeza, mtakapokuwa makuani, nendeni kwenye magereza nikipaumbele, na pia mtahisi swali linalojitokeza ndani yenu. Kwa nini wao na sio mimi? Akirejea magereza ambayo si ya kimwili tu bali zaidi ya yote kiakili, kihisia na kiroho, ambamo mtu anaweza kujikuta amefungwa. Papa alirudia kusema kwamba Mtu hupokea upako wa kikuani kwa usahihi kuwaweka huru wafungwa wale ambao wamefungwa bila kutambua, kwa mambo mengi kama vile utamaduni, jamii, maovu na dhambi zilizofichika. Kwa hiyo alikumbusha kutafakari kwa ajili ya maandalizi ya makuani wa baadaye katika Injili ya Luka, ambayo alisema inatutia moyo tusiwe na hofu ya kukabiliana na majaribu ya huduma ya ibada ya miungu, ambapo sisi tumo katikati kutafuta madaraka ya mali au kusifiwa, na kwamba badala yake papa alitoa wito tuwe na unyenyekevu kwa Roho ili kupitia jangwa hili tupate kukutana na Mungu na kujiondoa wenyewe katika mambo mengi ambayo yanatuelemea, tena kama Yesu alivyokwenda Nazareti, akijua kwamba machoni pa ulimwengu akuwa zaidi ya mwana wa Yosefu, mmoja kama sisi. Papa Francisco alihimiza Kamwe tusisahau mizizi hii ya kuwa wana wa watu. Alisema kwamba katika utume wetu hatuwezi kufanya tofauti za upendeleo kati ya watu, hata zaidi ikiwa ni wageni au hata maadui, kwa sababu machoni pa Mungu sisi sote ni watoto. Aliongeza kwamba tunapomtazama kaka au dada yetu, tunatambua tabia ya kupokea neema ambayo Bwana hutoa Tukikumbuka kifungu kingine cha Injili ambapo Bwana anahuzunika kwa ajili ya ugumu wa mioyo ya watu wa wakati wake ambao hawakuelewa ombi la Yesu la kumfungua mwanamke aliyekuwa amefungwa na pepo mchafu kwa miaka mingi, Papa ameonyesha waseminari kwamba ninyi waseminari, siku zote muwe na moyo tayari wa kubariki, kuweka huru na kuwa wajasiri wasio na ubinafsi na, na wasiochoka katika kupeleka huruma ya Mungu. Eccellenza, eccellenze, signore e signori, cari fratelli e sorelle, buongiorno e benvenuti. Sono contento di questo incontro che esprime l'apertura al mondo della Biblioteca Apostolica Vaticana jumamosi tarehe kumi na sita novemba elfu mbili na ishirini na nne baba mtakatifu francisco alikutana na wawakilishi wa taasisi za sekta kuu duniani waliofika mjini roma kushiriki katika mkutano wa kimataifa ulioandaliwa na maktaba ya kitume ya vatikani akianza hotuba yake papa alisema Nilifurahishwa sana kujifunza kuhusu mkutano huu kwa kuongozwa na mada ya utunzaji na maktaba ya mazungumzo, ambayo ni ishara ya uwazi wa maktaba ya Vatikani kwa ulimwengu mzima. Ndivyo nilivyomwomba Askofu Mkuu Zani nilipomteua, nikamwambia uende ufungue baada ya kumaliza kusema hayo, Papa aliwasalimu wakutubi na wafadhili waliochangia kwa ukarimu mahitaji ya taasisi hiyo. Kwa shukrani nyingi, aliwakaribisha pia wawakilishi wa maktaba ishirini na tatu za hadhi kote duniani ambao wameshiriki katika mkutano huo. Maktaba ya Vatikani inataka kufanya mazungumzo na taasisi zinazohusiana kuhusu masuala kadhaa muhimu na imeanzisha vikundi vya mafunzo ambavyo ninaamini vitaendelea na kuzaa matunda kwa ajili ya kutajirishana kwenu, Baba Mtakatifu Francisco aliwaeleza. Aidha, alisema mazungumzo kama haya ya vitendo juu ya mada zilizofafanuliwa vema, hakika yatachangia katika kuimarisha ufikiaji wa kielimu na kiutamaduni wa maktaba zao. Katika nyakati hizi zinazobadilika, taasisi zao zimeitwa kupitisha urithi wa siku za nyuma kwa njia yenye maana kwa vizazi vipya vinavyozama katika utamaduni wa kimiminika, na hivyo kuhitaji mazingira thabiti yenye uundaji ya kukaribisha na kujumuisha, ambamo wanaweza ku unda mchanganyiko mpya wenye uwezo wa kuelewa mambo na ya utamaduni wa siku zijazo. Hakika kazi yao ni ya kusisimua. Katika swala hili, Papa aliibua sura ya Papa Pio wa kumi na moja kwa jina Akile Rati, ambaye baadhi ya wasomi walimwita Papa wa maktaba. Papa Pio alikuwa mkutubi wa maktaba yenye heshima ya Ambrosiani huko Milano nchini Italia na baadaye maktaba ya Vatikani. Mtu wa vitendo aliyevutiwa na sayansi na mawasiliano ya watu wengi, alikuwa akijua umuhimu mkubwa wa maktaba wakati wa shida sana, katika historia kati ya vita viwili vya ulimwengu utamaduni wa Ulaya ulipozidi kuzorota na kuwa mgongano wa itikadi, Papa alipanua sehemu zote za maktaba ya Vatikani, akakuza utaratibu wa kuorodhesha na kufungua shule kwa ajili ya mafunzo ya wasimamizi wa maktaba. Chini ya ulinzi wake, maktaba ya Vatikani ikawa kimbilio salama kwa wasomi wengi, kuweka hata ndani wale walioteswa na tawala za kiimla, ambapo Papa alipinga vikali mtazamo wa Papa huyo wa maktaba, mbunifu, jasiri na mwenye maamuzi, unaweza kutumika kama msukumo tunapojikuta katika ulimwengu wa leo hii, vilevile tunapokabiliwa na changamoto kubwa za kiutamaduni na kijamii zinazohitaji majibu kwa wakati na mwafaka. Teknolojia imebadilisha sana jinsi wasimamizi wa maktaba wanavyofanya kazi na kuifanya iwe tofauti zaidi na isiyochukua wakati mwingi. Vyombo vya habari vya mawasiliano na teknolojia ya habari vimefungua uwezekano usiofikirika miaka michache iliyopita. Mifumo ya kusoma, kuorodhesha na kutumia rasilimali za maktaba imeongezeka. Haya yote yameleta faida nyingi, lakini pia idadi ya hatari. Hifadhi data kubwa ni rasilimali tajiri ya kuchimbua, lakini ubora wao umeonekana kuwa mgumu kudhibiti kutokana na gharama ya juu ya kusimamia makusa makusanyo ya magazeti hasa ya zamani. Ni nchi chache tu duniani zinazoweza kutoa huduma fulani za ushauri na utafiti. Matokeo yake, mataifa yenye faida kidogo yanaweza kukumbwa na si umaskini wa mali tu bali pia umaskini wa kiakili na kiutamaduni. Baba Mtakatifu Fransisko ameendelea kuna hatari kubwa kwamba vita vya sasa vya dunia vilivyomegeka vipande vipande vitapunguza kasi ya maendeleo ambayo tayari yamepatikana. Hatari ni kwamba mifumo ya gharama kubwa ya silaha inaweza kuzuia ukuaji wa utamaduni na njia zinazohitaji kuendeleza au kwamba migogoro inayoharibu shule, vyuo vikuu na miradi ya elimu inaweza kuzuia wanafunzi kujifunza na kufanya utafiti. Taasisi nyingi za kiutamaduni hujikuta hazina ulinzi mbele ya vita gasia na uporaji. Ni mara ngapi imekuwa hivyo huko nyuma? Hebu tufanye kazi ili kuhakikisha kwamba haitatokea tena. Tujibu mgongano wa ustaarabu, ukoloni wa kiitikadi na utamaduni wa kufuta kwa kukuza utamaduni wa kweli. Itakuwa mbaya kama, pamoja na kuta nyingi za kimwili zinazogawanya nchi, kuta za mtandao pia zinajengwa. Kwa hiyo ushauri kama wakutubi wana jukumu muhimu la kuchukua katika suala hilo, sio tu katika kutetea urithi wa watu wa kihistoria, lakini pia katika kukuza maarifa. Papa Francisco amewahimiza waendelee kuhakikisha kuwa taasisi zao ni mahali pa amani, maeneo ya kukutana na majukwaa ya majadiliano yaliyo wazi. Kama mchango katika jitihada hiyo, amependa kupendekeza kwa tafakari yao kanuni nne zilizowekwa katika waraka wake wa kitume wa Evangelii Gaudium kifungu kuanzia mia mbili ishirini na mbili hadi mia tatu thelathini na saba. Kwanza, wakati ni mkubwa kuliko nafasi. Wao ni walinzi wa hazina kubwa ya elimu, na haya yawe mahali ambapo wakati umetengwa kwa ajili ya kutafakari na uwazi kwa mwelekeo na upitao wa maisha yao. Kwa njia hiyo, wanaweza kupindilia mafunzo ya muda mrefu bila kushughulikiwa na matokeo ya haraka, na kwa hivyo, kwa kukuza ukimya na kutafakari, kuhimiza maendeleo ya binadamu mpya. Pili, umoja unashinda migogoro. Papa ameeleza utafiti wa kielimu bila shaka huzua mabishano nyakati fulani, ambayo yanapaswa kuwa mada ya majadiliano mazito ya uaminifu na yenye heshima. Maktaba lazima ziwe wazi kwa nyanja zote za maarifa na zitoe ushahidi kwa madhumuni ya pamoja huku kukiwa na mbinu tofauti. Tatu, ukweli ni muhimu zaidi kuliko mawazo. Ni muhimu kufanya maamuzi madhubuti na ya kweli huku tukidumisha mtazamo waki, wa kiuhakiki na wa kubatisha ili kuepusha mgogoro wowote wa uongo kati ya mawazo na uzoefu, ukweli na kanuni, mazoezi na nadharia. Ikiwa tutatafuta ukweli kwa dhati, tafakari yetu inapaswa kuheshimu ukuu wa ukweli kila wakati. Na nne, baba Mtakatifu Francisko ameeleza kitu kizima, ni kikubwa kuliko sehemu. Kazi yetu itatutaka kupatanisha mvutano kati ya maslahi ya ndani na kimataifa kwa kutambua kwamba hakuna mtu aliyetengwa. Maisha yetu yamejikita katika mahusiano ya kijamii na mitandao ambayo inahitaji ushirikiano wetu wa kuwajibika. Papa kwa hiyo amewaomba wasijikute wanakatishwe tamaa na ugumu wa ulimwengu ambamo tumeitwa kufanya kazi. Kila jambo ambalo wameshiriki siku hizi liwasaidie wao na washirika wao kuwa kama mwandishi mwenye hekima aliyesifiwa na Bwana Yesu, ambaye alikuwa na uwezo wa kuchota kutoka hazina zake mpya na za kale kwa faida ya ya wote. Rejea Mathayo sura ya 13 aya 52. Papa amewabariki wote na kazi wanayofanya, na amewaombea na wao wamwombee. Elimu tunapata kwa gharama kubwa, tena elimu ya juu, tuna na, ya na tunadhani kwamba ni akili zetu za kibinadamu, tunagundua vitu vipyamburana vya kisasa ya kuvutia, eti teknolojia yetu imekuwa wa pendwa Nam nam, na mpendwa msikilizaji wa Radio Vatikani, ndipo ninatia nanga kwa siku ya leo, nikikumbusha kukumbuka siku ya maskini duniani na kuwaunga mkono walio karibu nasi maskini. Ndani ya viunga hivi ni Angela Wezaura akikuwaga tumsifu Yesu Kristo, Laudetur Jesus Christus <mulia>