amjambo sikilizaji wetu wa afrika mashariki na kati hii ni redio vaticani ikiwatangazia katika lugha ya kiswahili mm-hmm. karibu ndugu msikilizaji wa redio vatikani popote pale ulipo wakati huu ninapokutandazia jamvi la matangazo yetu kwa habari zifuatazo kwa rezima ni muda uliokubalika wa kuingia katika jango la maisha ya kiroho yaani upweke ili kusikiliza kile kinachotoka moyoni iliya hatimaya kukutana na ukweli wa maisha kuanzia dominika jioni taehe 18 hadi tah23 februari maa 224 babamtakatifu wa francisco pamoja na viongozi wa sekretarieti ya wvatikani wanafanya mafungo binafsi kama sehemu ya maandalizi ya shereha ya pasaka ya bwana na maadhimisho ya mwaka wa sala hayati edwadi ngoyaye ilowasa atakumbukwa na watanzania wengi katika maono yake ya kukuza elimu kwa watoto maskini ili kupambana na umaskini haki ya maji safi na salama kwa watanzania wote pamoja pamuja na nakukuza demokurasiya ncini tanzaniya kaniyabayanjira lwezzawula membe nipaliolwecoali mujigwa nikutakia kusikivu mwema wa matanga zo yetu ndugu msikilizaji wa redio vaticani ujumbe wa baba mtakatifu franisco kwa kipindi cha kwa mwaka nio, na, na kauli 2 kupitia jangwani mungu anatuongoza kwenye uhuru mimi ni bwana mungu wako niliyekutoa katika nchi ya misri katika nyumba ya utumwa baba mtakatifu katika ujumbe zaidi wa ukombozi kutoka utumwa, na mwenyezi mungu huku akiacha nyuma yao kongwa la utumwa mwaliko kwa kipindi hiki cha karezma kufungua macho yao likujionea hali halisi katika safari ya kutoka utumwani ni mwenyezi mungu anayeona ongoza na kuakirimia waja wake uhoro kamili kwa rezima ni mwaliko wa kutambua ukuu wa mwenyezi mungu toba uongofu wa ndani sanjali na kuambata uhoro na kwamba haya ni mapambano ya jangwa la maisha ya kiroho dominika ya kwanza ya kipindi cha kwaresima mwakabe wa kanisa inamwonyesha kristo yesu akishawishiwa jangwani mara roho akamtoa aende nyikani akawako huko jangwani siku arobani hali yakijaribiwa na shetani naye alikuwa pamoja na wanyama mwitu na malaika walikuwa wakimhudumia baba mtakatifu francisko anasema jangwa ni mahali ambapo mwenyezi mungu anazungumza kutoka katika undani wa mtu mwenyeo yaani dhamiri nyofu hii ni chemichemi ya majibu ya mungu katika sala ni mahali pa majaribu na kishawishi kikubwa kumbe jangwa katika bibulia ni mahali ambapo mtu anajichambua kuwa nani mbele ya watu na mbele ya mwenyezi mungu kwa rezima ni muda uliokubalika wa kuingia katika jangwa la maisha ya kiroho yaani upweke ili kusikiliza kile kinachotoka moyoni hatimaye kukutana na ukweli wa maisha kule jangwani kristo yesu alikuwa pamoja na wanyama na malaika walikuwa wakimhudumia wanyama na malaika ni lugha ya picha na kwamba wanyama na malaika ni wandani wa safari ya maisha ya kiroho na kwamba kuna uwezekano mkubwa kwa mwamini kukutana na wanyama pamoja na malaika hii ni sehemu ya tafakari iliyotolewa na baba mtakatifu francisco wakati wa sala malaika wa bwana dominica tarehe 18 februari mwaka 224 kwenye uwanja wa kanisa kanishakula mtakatifu petro mjini vaticani baba mtakatifu amejikita zaidi katika kufafanua maana ya wanyama pori katika maisha ya kiroho pamoja na malaika ambao kimsingi ni wajumbe wa mungu wanaowasaidia waamini kutenda mema na kwamba dhamana na wajibu wao msingi ni huduma baba mtakatifu francisco anasema wanyama wa porini katika maisha ya kiroho wanaweza kufikiriwa kuwa ni tamaa ambaye ambayo hugawanya nyoyo za watu na kujaribu kutaka kuimiliki hawa ni washawishi wa kuna kwamba waamini wasipokuwa makini kuna hatari ya kuweza kuraruriwa vipande vipande wanyama hawa wa maisha ya kiroho ni maovu mbalimbali yanayotendeka uchu wa mali na madaraka hali ya kutoridhika raha na starehe kupita kiasi ukosefu wa mali na utulivu wa ndani upweke hasi ubinafsi uchoyo na umaarufu ambao huleta ukosefu wa usalama hawa ni wanyama mwito kumbe wanahitaji kufugwa na kupigwa vita vinginevyo watakula uhoro wa waamini jangwa ni mahali pa kuona uwepo wao ili kuweza kukabiliana nao kikamilifu kwa lazima ni kipindi mwafaka cha kwenda jangwani ni kukoleza mapambano ya maisha ya kiroho baba mtakatifu anasema malaika ni wajumbe wa mwenyezi mungu wanaowasaidia waamini kutenda mema na kimsingi kulingana na injiri wao ni wahudumu kinyume kabisa cha miliki kama ilivyo kwa wanyama porini roho za malaika hukumbuka mawazo na hisia nzuri na zinazopendekezwa na roho mtakatifu wakati wa majaribu wanawasaidia waamini kuwatenga na maovu na kuwaelekeza katika maongozi mema ya kimongo katika muktadha wa upatanisho maongozi yao mema ni kitulizo cha roho za waamini na hivyo kutia ladha ya mbingoni husaidia sana kurejesha mani na utulivu wa nafsi bila kujali hali ya maisha ya mwamini iwe ni nzuri au hata kinyume chake jambo la msingi ni kutambua hisia za mwenyezi mungu kumbe waamini wanahitaji kukaa kimya na kujikita katika maisha ya sala kwa rezima ni muda muwafaka kwa waamini kujikita katika maisha ya sala baba mtakatifu francisco anakaza kusema mwanzoni kabisa mwa kipindi cha kwaresima waamini wanapaswa kujiuliza maswali msingi je ni hisia za wanyama wa porini wanaochochea hisia zao ni vyema kuwatambua wanyama wa porini kwa kutambua na kuwapatia majina halisi sanjali na kujitahidi kuelewa mbino zao jambo la pili ni kuhusu sauti ya mwenyezi mungu yaani dhamiri nyofu huu ni mwaliko kwa kila mwamini kuulinda na kuutunza moyo wake kwa kujikita katika wema kwa kukuza maisha ya sala katika kuabudu kutukuza na kushukuru sanjali na tafakari na hatimaye mmaye kulimwilisha neno la mungu katika uhalisia na vipaumbele vya maisha bikira maria mama wa mungu alilishika neno la mungu wala hakujiruhusu kuguswa na majaribu ya shetani bilisi na mwovu hawasaidie katika safari hii ya maisha ya kiroho kuelekea jangwani ndugu msikilizaji wa redio vatikani jubilei ni muda mwafaka wa kupiasha imani matumaini na mapendo thabiti kwa kuishi kama ndogo wamoja sanjali na kusikiliza pamoja na kujibu kilio cha dunia mama na kilio cha maskini ni muda watoba na uongofu wa ndani na wakiikolojia tayari kusimama kidete kulinda na kutunza mazingira bora nyumba yawote ni muda mwafaka kwa waamini kujikita katika kutangaza na kushuhudia imani na matumaini yanayomwilishwa katika huduma ya upendo kwa mungu na jirani kwa kukazia umoja na utofauti wa wateulia watakatifu wa mungu jubilei ni muda uliokubalika na mwenyezi mungu wa kuhakikisha kwamba waamini wanajitahidi kumwilisha karama na mapaji yao kwa ajili ya ustawi maendeleo na mafao ya wengi lengo ni kutangaza na kushuhudia imani na furaha ya injili kwa watu wa mataifa kumbe kama sehemu ya maandalizi ya jubilea mwaka eub25 waamini wanahamasishwa kujikita katika sala chemchemi ya baraka na neema zote baba mtakatifu francisco ametangaza kwamba mwaka 224 huwe ni mwaka wa sara kama sehemu ya maandalizi ya jubilei ya mwaka 22 mwaka huu unapania pamoja na mambo mengine kugundua na kupiaisha umuhimu wa maisha ya sara katika maisha ya mtu binafsi ndani ya kanisa na katika ulimwengu katika ujumla wake maadhimisho ya jubilei ya mwaka 225 yatazinduliwa rasmi kwa kufungua lango kuu la kanisa kuu na mtakatifu petro wa mjini vatikani 24 desemba mwaka u224 huu ni mwaliko kwa waamini katika kipindi hiki cha kwa kwaresima anasema mbava mtakatifu francisco kujikita zaidi na zaidi katika maisha ya saladi kuweza kutambua uwepo endelevu na ngavu wa mwenyezi mungu katika maisha yao waredio vaticani mafungo ya maisha kiroho ya kiroho yawasaidia waamini kukuza na kudumisha moyo wa sala ibada na majitoleo kwa mwenyezi mungu pamoja na kanisa lake ni wakati wa kufanya tafakari ya kina ya neno la mungu tayari kulimwilisha katika uhalisia wa maisha wicho na vipaumbele katika maisha ni wajibu wa waamini kutambua uwepo wa ngavu na endelevu wa mungu katika kazi ya umbaji mbila ya kumwogopa itakumbukwa kwamba wakati fulani katika maisha yao mitume walishukwa na woga kwa sababu hawakuwa na imani thabiti kiasi cha kumwomba kristo yesu awaongezee wa imani hali hii inaweza kumkumba mwamini ikiwa kama hawezi kuzamisha mahusiano pamoja na mafungamano yake ya dhati na kristo yesu na kusahau kwamba mwenyezi mungu ni mwingi wa huruma upendo na msamaha kwa wale wote wanaomkimbilia kwa moyo watuba na uongofu wa ndani ujumbe wa baba mtakatifu francisco kwa kipindi cha kwarizima kwa mwaka 224 unaonogeshwa na, na, na kauli mbio kupitia jangwani mungu anatuongoza kwenye uhoro mimi ni bwana mungu wako niliyekutoa katika nchi ya misri katika nyumba ya utumwa baba mtakatifu katika ujumbe huo na anakazia zaidi wicho wa ukombozi kutoka utumwani ilikukutana na mwenyezi mungu huku akiacha nyuma yao kongwa la utumwa mwaliko kwa kipindi hiki cha kwarezima kufungua macho yao likujionea hali halisi katika safari ya kutoka utumwani ni mwenyezi mungu anayeongoza anayeangalia na kuwakilimia waja wake uhuru kamili kwa rezima ni mwaliko wa kutambua ukuu wa mwenyezi mungu toba uongovu wa ndani sanjari na kuambata uhuru na kwamba haya ni mapambano ya jangwa la maisha ya kiroho kwa rezima ni kipindi cha kujiza katika sala na matendo ya huruma kama ilivyokuwa kwa yule msamaria mwema tayari kumwilisha wema huruma na upendo wa mungu kwa watu waliojeruhiwa kiroho na kimwili ni kipindi cha kujikete katika utekelezaji wa maamuzi ya kijumuiya ni katika muktadha wa mafungwa ya maisha ya kiroho kuanzia dominika jioni tarehe 18 hadi th23 februari mwa 224 baba mtakatifu francisco pamoja na viongozi wa sekretarieti kuu ya vatikani wanafanya mafungo binafsi kama sehemu ya maandalizi ya sherehe ya pasaka iya bwana kumbe jumatano tarehe 21 februari mwaka 224 hakuta kuwepo na katekesiya baba mtakatifu francisco kwa ajili ya wageni na mahujaji wa rezima ni kipindi cha kupiaisha imani matumaini na mapendo baba mtakadi fransisco anakaziya imani inayowahalika waamini kukubali ukweli na kushuhudia mbele ya mungu na jirani zao matumaini ni sawa kama na chemchemi ya maji hai yanayowawezesha waamini kusonga mbele na safari yao upendo kwa kufuata nyayo za kristo yesu mitarafu huruma kwa watu wote kama kielelezo cha hali ya juu kabisa cha imani na matumaini huni muda muafaka wa kusali na kutafakari tayari kujiandaa kwa ajili ya maadhimisho ya fumbo la pasaka yaani kifo na ufufu kwa kristo yesu Yo, ndogo msikilizaji wa redio vatikani aliyekuwa waziri mkuu wa tanzania hayati edwadi ngoyae lowasa alizaliwa kunako mwaka 1953 akaingia kwenye siasa maka 1985 na kuteuliwa kwa waziri mkuu mwaka mwaka 2 akateuliwa na umoja wa katiba ya wananchi nchini tanzania ukahwa iliyoanzishwa kunako mwezi oktoba mak214 akafariki dunia tarehe 9 februari mwak224 wakati akipatiwa matibabu katika taasisi ya moyo ya jaka ya kikwete jijini dar es salaamu na hatimaye kuzikwa nyumbani kwake mondoli tarehe kin7aba februari mwaka eub2 atakumbukwa na watanzania wengi katika maono yake ya kukuza elimu kwa watoto umaskini kupambana na umaskini haki ya maji safi na salama kwa watanzania wote pamoja na kukuza demokrasia nchini tanzania hayati loasa alipendwa sana aliumizwa akaumiza wengi hatasauliwa na kwamba alikuwa na ushawishi mkubwa katika siasa za tanzania alikuwa kweli ni mchapakazi hodali na kwa hakika ameacha alama zitakazokumbukwa raisi samia suluhu hasani wa tanzania juma mosi tarehe 17 februari 2 ameongoza maziko ya aliyewahi kuwa waziri mkuu wa tanzania hayati eduadi ngoyai lowasa yaliyofanyika nyumbani kwake monduli arusha na kuhudhuriwa na viongozi mbalimbali wa serikali wanasiasa kutoka vyama vya upinzani pamoja na umati mkubwa wa tanzania raisi samia suluhu hassani akitoa salamu za rambirambi kwa familia ya hayati loasa mesema njia nzuri ya kumwenzi hayati yedwadi loasa ni kufanya siasa za maridhiano na siasa za kujenga hoja kuheshimiana na kusehimiliana bila kulumbana wala kutikisa misingi ya utaifa hizi ni dalili njema za ukomavu wa kisiasa na ni njia njema za kumwenzi loasa kwa vitendo hayati lowasa ni kiongozi aliyeacha funzo kuwa watu wanaweza kutofautiana katika mitazamo na sera bila kuvunja misingi ya utaifa wao na bado wakaelewana kwa upande wake freman alikaeli mbowe mwenyekiti wa chadema taifa na haya ya kusema huwezi ukaiandika historia ya mweshimiwa lowasa ukaliacha neno chadema uwezi ni kujidanganya tu na kujaribu kuua historia ambayo huwezi ukaiua kwa sababu kwa kweli amefanya mambo mengi makubwa ndani ya serikali ndani ya chama cha mapinduzi ndani ya vyama vya upinzani katika taifa letu na taifa hili ni letu sote kama mgombea urais wa mwaka elfub15 ambaye alijenga demokrasia kwa mi-kwa viwango ambavyo havijawahi kufikiwa na mgombea mwingine yoyote wa upinzani katika taifa letu mweshimiwa lowasa alikuwa ni mtu wa karama lakini kipekee nitambue kwamba alikuwa ni mtu wa karama ya ajabu aliyeweza kuunganisha makundi mbalimbali wakati wote aliekuwa na unyenyekevu mkubwa sana wenzangu wengi hapo ambao ni wa chama cha mapinduzi na serikali mtatambua kwamba mweshimiwa loasa alianza safari ya matumaini ndani ya chama chake cha mapinduzi baadaye akaamia kwenye safari ya mabadiliko ndani ya chadema huyu ni mtu ambaye alileta kasi ya ukuaji wa demokrasia katika nchi yetu akaweza kulifanya bunge la jamhuri ya muungano wa tanzania kuwa na wabunge 115 kutoka vyama vinne vya upinzani huyu ni kiongozi ambaye aliongoza uchaguzi akawezesha zaidi ya madiwani elfu2 kupatikana katika jamhuri ya muungano wa tanzania karibu nusu ya madiwani wa nchi yetu hampaswi kupuuza historia hii waheshimiwa viongozi wangu natakiwa wakati wote tumwenzi mweshimiwa loasa kwa sababu vyote hivyo ni katika ujenzi wa demokrasia na ujenzi wa taifa ambalo ni letu sote mweshimia lowasa alikuwa hana mipaka ya kikabila wala ya kiimani alimfanya kila mtu ni ndugu yake mweshimia lowasa naye ni mhanga wa mifumo yetu ya uchaguzi lakini huyo alikuwa ni mgombea urahisi katika upinzani wa kwanza kupata kura zaidi ya milioni sita alikuwa jambo dogo ni kwa sababu ya karama ya huyu mzee tuwape watu nafasi za uongozi katika misingi ya kweli katika misingi ya haki taifa letu likapata viongozi wema ambao watatupeleka mbele wote kwa umoja wetu kwa ushirika wetu katika hotuba ya baba mtakati francisco kwa lugha ya kihispania alipokutana na bodi ya ujenzi wa kanisa kuu la familia takatifu ya mji wa barcelona nchini hispania mjini vatikani siku ya jumamosi 17 februari224 amsema amefurahi kukutana nao wakiwa na familia zao ambapo amesema kama alivyorudia mara nyingi katika fursa ya mwaka wa sala kwa kujiandalia mwaka wa jubileo 225 ni mwaka mzima katika maombi kwa ajili ya hilo ni muhimu kwamba hali aliisi ya maombi isipotee kwenye mahekalu lazima iwe moja vipaumbele kwa wale kama wao ambao wamepokea jukumu la kutunza mahekalu hakika papa fransisco amesema wao wameona kwamba basilika ya familia takatifu imeundwa ili kila ukumbi uwe na mada inayoonyeshwa na vifungu vya maandiko na kuandaliwa kwa maombi hivyo mlango wa kwanza ni ule wa imani nyuma ya sura ya yesu akiwahubiria madaktari unatuonesha utatu mtakatifu imani inayohubiriwa lazima iwe maombi kila mara baba mtakati francisko amekazia aidha amesema mlango wakati wa upendo ambao sura yake kuu hasa ni ile ya familia takatifu inatualika kuinua mitazamo yetu kuelekea fumbo la umwilisho na kutoka hapo tuchambue shanga za rosari inayoshuka kando ya madirisha tukitengeneza nyota ya betlehem karibu kama kusema kuwa hapa kuna sura yetu baba mtakati franisco amesema na ni hasa katika kuabudu katika sara tafakari ya mafumbo kwamba tunajifungua wenyewe katika mwanga huo kama dirisha kubwa la hekaru rao kwa hivyo papa amewaalika kuwakaribisha mahujaji wanaokaribia kwenye basirika hiyo ili kuwatambulisha kwa mtazamo wa sala kutafakari mpango wa picha ya mtumishi wa mungu antony gaudi katika ukamilifu ili kwamba kama vile vilele na minara ya kengere mitazamo yao iinuliwe juu na sauti zao zitangaze kwa pamoja na malaika mtakatifu mungu wetu hafi kwa hiyo baba mtakatifu amehitimisha kwa kuwashukuru kwa kila kitu wanachokifanya na mungu awabariki juma mosi 17 februari 224 papa francisco ametuma telegramu iliyotiwa saini na kardinari pietro parorini katibu wa vatikani kuhusiana na ajali kazini huko firense nchini italia iliyotokea tarehe 316 februari 224 katika telegramu hiyo iliyoelekezwa kwa kardinali juseppe berot askofu mkuu wa jimbo kuu la firense inabainisha kuwa kwa kupokea taarifa ya ajali iliyotokea katika ujenzi wa asubuhi ambayo ilisababisha vifo vya baadhi ya wafanyakazi na kujeruhi wengine baba mtakatifu anamkabidhi yeye kuelezea kwa familia za waathiriwa hisia za ukaribu na rambirambi pamoja na ushiriki hai wake kwa uchungu wa raia wote katika wakati huu kwa namna ya pekee ya janga papa fransisco anatamani kupiaisha wito wa usalama mahali pa kazini huku akiwa na mategemeo makubwa ya jitihada kwa wale ambao wanahusika na ulinzi wa wafanyakazi kazini na wakati huo huo anawashukuru wote ambao wanaendelea na operesheni za uokoaji akiwahakikishia sara zake za ubaba na kuwatumia baraka za kitume wote katika ishara ya ukaribu wa kiroho <coughs> sekretarieti kuu ya sinodi imearifu kwamba baba mtakati francisco ameweka tarehe ya kikao cha pili cha mkutano mkuu wa 16 utakaofanyika kuanzia jumatano tarehe2 oktoba hadi dominika 7 o224 ili kuendeleza kazi ya sinodi ya kisinodi inayoongozwa na kauli mbiu kwa ajili ya kanisa la kisinodi ushirika ushiriki na utume kikao hiki cha pili kama kilivyofanyika tayari mnamo oktoba 223 pia kitatanguliwa na siku mbili za mafungo ya kiroho kuanzia tarehe thelathini septemba hadi tarehe mosi oktoba na washiriki wakiwasili tarehe ishrina tisa septemba elfu mbili na ishiinanne wakati huo huo kama taarifa hiyo ilivyoandikwa kwa mkono papa francisco pia ilichapishwa ambayo itaanzisha vikundi vya mafunzo ili kutazama zaidi katika baadhi ya mada zilizoibuka katika kipindi kilichopita vitaanzishwa vikundi kati ya mabaraza ya kipapa ya kuria romana vyenye uwezo na sekretarieti kuu ya sinodi ambayo itaratibu katika barua ya mkono wake iliyowekwa kwa ushirikiano kati ya mabaraza ya kuria romana na sekretarieti ya sinodi papa francisco anataja katiba ya mtaguso ya lumen gentium, yani mwanga wa mataifa ili kukumbusha kwamba kanisa linaonesha uwepo wake katika kristo kwa njia furani sakramenti ambayo ni ishara na chombo cha muungano wa karibu sana na mungu na umoja wa jumuia nzima ya binadamu na kwamba inajidhihirisha kwa uwazi zaidi na uaminifu kwa ulimwengu katika tamaduni mbalimbali mbali. kama fumbo la ushirika wa kimisionari mwili mmoja unaoshiriki katika roho wake aliofanya upya na kuongoza katikakutanga za injili kwa watu wote katika mwanga huo katika katiba mpya ya kurya romana ya predikat evangelium yani hubirini injili tunasoma kwamba maisha ya ushirika ulipatia kanisa sura ya kisinodi hasa kusikiliza kwa pande zote na nguvu ya usawa katika kujiweka katika huduma ya utume wa watu wa mungu kuhitimu kazi ya usaidizi wa kurya romana kwa huduma ya askofu wa roma ya mtu binafsi maaskofu na mabaraza ya maskofu ustadi wa kichungaji unaotekeleza upata madhumuni na ufanisi wao katika huduma ya ushirika wa kiaskofu na ushirika wa kikanisa katika muungano na chini ya uongozi wa askofu wa roma ni katika mantiki hiyo ndipo jukumu la sekretarieti kuu ya kisinodi iliwekwa ambayo inamtegemea papa moja kwa moja na ambayo inaunga mkono na kuambatana na mchakato wa sinodi ulioanzishwa mara kwa mara kukuza kwa moyo wa sinodi mahusiano ya maasikofu ya makanisa hasa kati yao na katika ushirika na askofu wa roma maandiko kwa hiyo ya mkono wa papa yanahitimishwa kwa kusema kwamba mabaraza ya kuria romana hushirikiana kulingana na uwezo wao maalum katika shughuli ya sekretariati kuu ya sinodi kuanzisha vikundi vya mafunzo ambavyo vinaanza kwa njia ya sinodi uchambuzi wa kina wa baadhi ya mada zilizojitokeza katika kikao cha kwanza cha sinodi ya maskofu vikundi hivi vya mafunzo vinapaswa kuanzishwa kwa makubaliano ya pande zote kati ya mabaraza ya kuria romana yanayofaa na sekretarieti ya kuu ya sinodi ambayo uratibu umekabidhiwa tayari katika hati ya maandalizi ya kuelekea oktoba 4 ya sekretarieti kuu ya sinodi iliyochapishwa mnamo tare desemba ilisistizwa jinsi mkutano ujao ungezingatia mada ya ushiriki kuhusiana na utekelezaji wa mamlaka kama usemi wa ushirika katika huduma ya utume yaani ungechunguza jinsi ya kuishi sinodi katika ngazi zote za kanisa sasa uamuzi wa papa unaweka wazi kwamba baadhi ya dhamira muhimu zaidi zilizoibuka kutokana na kusikiliza makanisa zinahitaji muda mwingi kwa ajili ya mafunzo ya kitaalimungu kanuni na kichungaji kadili ya utaratibu wa sinodi inayohusisha wataalamu na mashirika ya kanisa ya kurya romana kulingana na uwezo wao vilevile kwa sasa inafafanuliwa ni vikundi vipi vya mafunzo ya kuanzisha na juu ya mada gani ripoti ya muhtasari iliyopigiwa kura mwishoni mwa kikao cha oktoba mwaka ilionyesha baadhi yake kama vile kusasishwa kwa baadhi ya kanuni za kanuni za mafunzo ya wahudumu waliowekwa wakfu mahusiano kati ya maaskofu na viongozi wa kidini utafiti wa kitaalimungu na kichungaji kuhusu ushemasi michango ya vikundi vya mafunzo kama inavyoweza kuonekana kutoka katika hati ya sekretarieti kuu iliyochapishwa mnamo desemba na kutoka katika maandishi ya tarehe kumin7ba februari ya papa francisco itakuwa nyenzo muhimu kwa kutafakari kwa kanisa zima lakini haitajumuisha moja kwa moja suara la majadiliano na utambuzi wa kanisa kikao kijacho cha sinodi ambacho kitazingatia kama ilivyosemwa tayari juu ya sinodi kama hivyo usemi wa ushirika katika maisha ya kikanisa ni angelowezao la vatican news ndugu msikirizaji wa rediyo uvatikani sikose kujiunga nasi tena tunapoendeleyaku kujuza yali yanayo jiri katika maisha na utumi wa kanisa ndani na nje ya vatikani kwa niaba ya yanjerorezaula mimi ni mtoto wa mkulima palore chadimjiga ni kutakiya mfungo mwema wa kipindi cha kwaresima kwa mwaka 2024 tumsifu yesu kristu rauletu yesus kristus <tune>