Hamjambo, msikilizaji wetu wa Afrika mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm. Karibu ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokutandazia kutandazia jamvi la matangazo yetu kwa habari zifuatazo. Sekretariati kuu ya, ya sinodi za maaskofu imeandikia barua mabaraza ya maaskofu Katoliki kuhusiana na mchakato wa usindikizaji, tathmini na utekelezaji wa maamuzi yaliyotolewa kwenye maadhimisho ya sinodi ya kumi na sita ya maaskofu. Mchakato huu umeridhiwa na baba Baba mtakatifu Mtakatifu Francisco tayari kwa utekelezaji wake. Baba Mtakatifu anayetaka mabaraza ya maaskofu Katoliki sehemu mbalimbali za dunia kuhakikisha kwamba yanasambaza mchakato huu ili kuweza kuwafikia watu wengi zaidi, na kwamba hitimisho la mchakato huu utakuwa ni mkutano wa kanisa utakaoadhimishwa mwezi Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na nane hapa mjini Vatikani. Baba Mtakatifu Francisco katika barua aliyomwandikia Luciano Fontana, mkurugenzi mkuu wa gazeti la Corriere de la Sera linalochapishwa nchini Italia, kama sehemu ya majibu yake kwa ukarimu aliyomwonyesha wa kumtakia matashi mema wakati huo anapoendelea na tiba kwenye hospitali ya Jemeli, anamwomba kutoa kipaumbele cha kwanza katika kwa kurasa za gazeti lake umuhimu wa kulinda na kudumisha amani duniani, kwani vita ni upuuzi mtupu na kwamba umefika wakati wa kupokonya silaha duniani ili kudumisha amani. Kwa niaba ya Angela Rezaula, mimi ni Paduruchoni Mjigwa nikutakia usikivu mwema wa matangazo yetu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco anawaalika waamini kuliombea kanisa linaloitwa kutafsiri na hatimaye kumwilisha mang'amuzi yaliyofanywa katika maadhimisho ya sinodi ya maaskofu yaliyonogeshwa na kauli mbiu kwa ajili ya kanisa la kisinodi: umoja, ushiriki na utume. Lengo kuu la maadhimisho ya sinodi ya maaskofu ni kuliwezesha kanisa kuendelea kujizatiti katika ujenzi wa utamaduni wa kuwasikiliza na kuwashirikisha waamini wa lei katika maisha na utume wake. Maadhimisho ya sinodi za maaskofu yanapania, pamoja na mambo mengine, na kudumisha urika wa maskofu, tayari kumsikiliza Roho Mtakatifu, muhimili mkuu wa mchakato wa uinjilishaji mpya unaofumbatwa katika ushuhuda wa maisha adili na matakatifu. Baba Mtakatifu anaishukuru sekretarieti kuu ya sinodi kwa kuandaa mpango mkakati unaopaswa kutekelezwa na makanisa mahalia katika kipindi cha miaka mitatu kuanzia sasa. Mwishoni mwa tafakari yake Baba Mtakatifu Francisco anawaweka waamini na watu wote wenye mapenzi mema chini ya ulinzi na tunza Bikira Maria ili awasaidie kuwa ni vyombo na mashuhuda wa mwanga wa amani ya Kristo Yesu. Sekretarieti kuu ya sinodi za maaskofu imeandikia barua mabaraza ya maaskofu Katoliki kuhusiana na mchakato wa usindikizaji tathmini na utekelezaji wa maamuzi yaliyotolewa kwenye maadhimisho ya sinodi ya kumi na sita ya maaskofu Mchakato huu umeridhiwa na baba mtakatifu Francisco tayari kwa utekelezaji wake. Baba mtakatifu anayetaka mabaraza ya maaskofu katoliki sehemu mbalimbali za dunia kuhakikisha kwamba yanasambaza mchakato huu, ili uweze kuwafikia watu wengi zaidi na kwamba hitimisho la mchakato huu utakuwa ni mkutano wakanisa, wa kanisa utakaoadhimishwa mwezi Oktoba na ishirini na nane hapa mjini Vatikani, kama sehemu ya hati ya sinodi ya 16 ya maaskofu iliyogawanyika katika sura tano. Mababa wa sinodi wanasema Roho Mtakatifu anaendelea kutenda kazi ndani ya kanisa kwa kujenga umoja na ushirika wa watu wa Mungu hata katika tofauti za msingi. Madonda matakatifu ya Kristo Yesu yanajidhihirisha katika mateso ya watu wa Mungu kutoka sehemu mbalimbali za dunia, watu wenye kiu ya haki na amani, ambayo ni mchakato wa watu wote wa Mungu. Kwani ni mababa wa mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani wanasema furaha na matumaini, uchungu na fadhaa ya mwanadamu wa nyakati zetu, hasa ya maskini na wale wote wanaoteswa, yote ni furaha na matumaini, uchungu na fadhaa ya wafuasi wa Kristo pia wala hakuna jambo lililo la hali halisi ya kibinadamu lisilo igusa mioyo yao. <mulia> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, maadhimisho ya sinodi ya kumi na sita ya maskofu yaligawanyika katika awamu mbili, na kwamba ati hii ni muhtasari wa safari nzima ya maadhimisho hayo yaliyowahusisha watu wa Mungu katika ujumla wao, kwa kutambua kwamba kiini cha sinodi kuanzia mwaka elfu mbili na ishirini na moja hadi mwaka elfu mbili na ishirini na nne kwa ajili ya kanisa la kisinodi, umoja wa ushirika na utume, mwaliko ni kulipyaisha kanisa kwa kujisadaka katika huduma inayosimikwa katika utume, daima likitafuta njia za w kuwa aminifu na kuendelea kujikita katika mapokeo hai ya kanisa ili kumwilisha mafundisho ya mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani kwa kusoma alama za nyakati kutafuta na kuambata huruma na upendo wa Mungu katika maisha. Maadhimisho ya Sinodi ya awamu ya pili yalianza kwa mwaliko wa toba na uongofu wa ndani kwa dhambi dhidi ya haki na amani, utunzaji bora wa mazingira, nyumba ya wote, dhambi dhidi ya wazao, wakimbizi na wahamiaji, watoto na wanawake maskini, na kwa kushindwa kusikiliza kwa makini na ujenzi wa ushirika mambo yanayohitaji toba na uongofu wa ndani. Kwa kuadhimisha sakramenti ya huruma ya Mungu, upendo usiokuwa na mipaka sanjali na ushirika, kanisa linataka kuwa ni kielelezo cha msamaha na upatanisho kutoka kwa mwenyezi Mungu na mashuhuda wa neema ya Mungu. Sasa makanisa mahalia haya yanaalikwa kumwilisha hati hii katika uhalisia wa maisha ya makanisa hayo kwa kuzingatia mchakato wa mang'amuzi na utekelezaji wake mintarafu wa sheria na hati yenyewe, kwa kuzingatia utamaduni na hali halisi ya kanisa mahalia katika hali ya utolevu na umoja. Lengo ni kumwilisha matunda ya maadhimisho ya sinodi ya kumi na sita ya maskofu kwa kanisa zima. Ni wakati wa kufanya tathimini ya maamuzi yaliyofikiwa katika ngazi ya kanisa mahalia sanjali na kufanya mang'amuzi ya maendeleo makubwa iliyofikiwa kwenye majadiliano ya makundi pamoja na ushauri wa wanasheria wa kanisa. Utekelezaji huo ni muhimu sana, hasa kwa kuwashirikisha wadau wote waliochangia na hivyo kujikita katika mchakato wa utamaduni wa kusikiliza. Mchakato huu unaundwa na kundi la wakleli, watawa na waamini walei, huku wakisindikizwa na askofu mahalia. Kundi hili ni muhimu sana katika mchakato wa kusindikiza maisha na utume wa kanisa mahalia ndogo. Msikilizaji wa Redio Vatikani, ni wakati wa kutathmini mchango uliotolewa kupiaisha mang'amozi na mitazamo yao, hivyo kuliwezesha jimbo ambalo limewekeza kwa kiasi kikubwa katika maadhimisho ya sinodi ya kumi na sita ya maaskofu. Na hatimaye matunda ya kazi hii itabidi yawasilishwa kwenye sekretarieti kuu ya sinodi za maaskofu kwa kuambatanisha kundi la rejea la jimbo husika. Kundi hili la sinodi litaadhimisha mwaka wa jubilei kuanzia tarehe 24 hadi tarehe 26 Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Lengo ni kuwashukuru na kuwapongeza wajumbe hawa kwa sadaka na majitoleo yao makubwa sanjari na kuendeleza mchakato wa ujenzi wa kanisa mahalia na hatima yake ni hapo mwezi Oktoba kunako mwaka elfu mbili na ishirini na nane. Zifuatazo ni tarehe maalumu kwa ajili ya kufanya tathimini ya mchakato wa maadhimisho ya sinodi ya kumi na sa maaskofu Mwezi Machi mwaka elfu mbili na ishirini na tano tangazo la kusindikiza mchakato wa maadhimisho ya kanisa mahali ya pamoja na tathimini yake. Mwezi Mei elfu mbili na ishirini na tano kutachapishwa hati ya utekelezaji wa sinodi pamoja na washiriki wake wote. Tarehe ishirini na nne hadi tarehe ishirini na sita Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na tano ni maadhimisho ya jubilei ya washiriki wa sinodi. Muhula wa kwanza wa mwaka elfu mbili na ishirini na saba kunafanyika tathimini ya kijimbo. Muhula wa pili wa mwaka elfu mbili na ishirini na saba kunafanyika tathimini katika ngazi ya mabaraza ya maaskofu kitaifa, kikanda na kimataifa. Muhula wa kwanza wa mwaka elfu mbili na ishirini na nane mkutano mkuu wa kimabara ili kufanya tathmini. Mwezi Juni elfu mbili na ishirini na nane kuchapishwa kwa hati ya kutendea kazi, yaani instrumentum laboris kwa ajili ya mkutano wa kikanisa utakaoadhimishwa mwezi Oktoba elfu mbili na ishirini na nane hapa mjini Vatikani na mwezi Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na nane ni maadhimisho ya mkutano wa kikanisa mjini Vatikani. Tangu wakati huo sekretarieti kuu ya, ya sinodi za maaskofu inaendelea kujizatiti katika huduma kwa makanisa mahalia na kwamba wahusika wakuu ni maaskofu mahalia, <mahalia> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Kardinali Mario Grech, katibu mkuu wa sinodi za maaskofu, katika mahojiano maalumu yaliyofanywa na Dr Andrea Tornieri, mhariri mkuu wa baraza la kipapa la mawasiliano, anasema maadhimisho ya sinodi ya maaskofu yamegawanyika katika sehemu kuu tatu: maandalizi, maadhimisho na utekelezaji wake, maadhimisho yanayojikita katika toba na uongofu wa ndani, dhamana inayoendelea kutekelezwa na makanisa mahalia. Mchakato huu unatoa umuhimu wa pekee kwa makanisa mahalia pamoja na urika wa maaskofu kutekeleza dhamana na wajibu wao wa kufundisha, kuongoza na kuwatakatifuza watu wa Mungu. Huu ni muda mwafaka wa kuendeleza utamaduni wa majadiliano na kusikilizana ndani ya kanisa kwa kushirikishana karama na zawadi za Roho Mtakatifu katika maisha na utumi wa kanisa, tayari kutembea kwa pamoja katika ujenzi wa kanisa la kisinodi, na hatima yake ni maadhimisho ya mkutano wa kikanisa hapo Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na nane. Baba Mtakatifu atakuwa tayari kupokea mchango kutoka katika makanisa mahalia kwa ajili ya kanisa Zima. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, itakumbukwa kwamba mwaka elfu mbili na ishirini na sita umetengwa maalumu kwa ajili ya maadhimisho ya sinodi katika ngazi ya majimbo, kitaifa, kikanda na kimataifa, kwa kujenga na kudumisha utamaduni wa majadiliano, hali ya kusikilizana na kuwajibika kwa pamoja, ili hatimaye kuweza kuandaa hati ya sinodi inayopata shimbuko lake katika utamaduni wa majadiliano. Huu ni mchakato unaotarajiwa kuwa na ushiriki mkubwa wa watu wa Mungu, portio popoli dei tayari kumwilisha tunu msingi za kiinjili katika uhalisia wa maisha yao. Baba a Mtakatifu Francisco anasema maadhimisho ya jubilei ya mwaka 2025 ya Ukristo yananogeshwa na kauli mbiu peregrinantes in spem, yaani mahujaji wa matumaini. Matumaini ya waamini yako katika fumbo la msalaba, yani katika Kristo Yesu, chemchemi ya wokovu wa mwanadamu, aliyezaliwa katika familia takatifu ya Yesu, Maria na Yosefu, iliyopata baraka ya kuwa na Mungu, yani Emanueli kati yake. Hata kanisa la Kristo ni hujaji wa matumaini kwa kutembea kwa pamoja. Kumbe, tarehe ishirini na nne hadi tarehe ishirini na sita mwezi Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na tano ni maadhimisho ya jubilei ya washiriki wa sinodi. Hawa ni watu waliosadaka muda, karama na mapaji yao kwa ajili ya maadhimisho ya sinodi ya kumi na sita ya maskofu. Hii ni fursa ya kuendelea kukazia maana halisi ya ujenzi wa kanisa la kisinodi na kimisionari kwa kujikita katika toba na uongofu wa ndani, tayari kupyaisha maisha na utume wa kanisa ili kutoka kifua mbele kutangaza na kushuhudia Injili ya matumaini kwa watu waliopondeka na kuvunjika moyo. Kanisa linataka kuwa ni chombo na shuhuda wa wamisionari wa furaha ya Injili. Hati ya sinodi ya kumi na sita maaskofu ni kielelezo cha nguvu ya kinabii huu. Ni mwaliko wa toba, uongofu wa ndani, tayari kuambata utakatifu wa maisha, umoja na mshikamano wa watu wote wa Mungu. Changamoto ni kuendeleza uongofu wa kichungaji na gina kimisionari, mwaliko unaotolewa na Baba Mtakatifu Francisco kare to kare to. Muhariri mkuu wa Baraza la Kipapa la Mawasiliano, daktari Andrea Tornieri aliandika tahariri yake kuhusu swala la kujihami kwa silaha barani Ulaya, akikumbusha maneno ya kinabii ya Papa Francisco kwamba tunawezaje kupendekeza amani ikiwa mara kwa mara tunaomba tishio la vita vya nyuklia kama njia halali ya kusuluhisha mizozo? Daktari Tornielli anaendelea Upepo wa vita, uwekaji siraha mpya unaohusisha uwekezaji mkubwa wa mapendekezo ya kufufua siraha za nyuklia. Inashangaza sana Ulaya na ulimwengu kote, jinsi ambavyo mashindano ya siraha yanawasilishwa kama matarajio yasiyoepukika muhimu, kama ndiyo njia pekee ya kuchukua. Baada ya miaka mingi ya ukimya kuanzia na diplomasia, kutokuwepo kwa uwezo wa mazungumzo, inaonekana kwamba njia pekee inayowezekana ni kuweka siraha tena. Mababa waanzilishi yani wa Umoja wa Ulaya kama vile Alchide De Gasperi, ambaye aliunga mkono kuundwa kwa jeshi la pamoja la Ulaya, wanaombwa kuhalalisha mipango tofauti sana ambayo haihusishi umoja wa Ulaya, lakini mataifa binafsi. Tunazungumza tena juu ya mwavuli wa nyuklia na kuzuia ambayo hufufua hali mbaya zaidi ya vita baridi, lakini katika hali ya kutokuwa na uvumilivu na kutokuwa na uhakika ikilinganishwa na karne iliyopita na dimbwi la vita vya kidunia vya tatu vilivyo karibu zaidi. Daktari Tonieri anaendelea: katika miaka ya hivi karibuni kwa uwazi wa kinabii Papa Francisco ameona hatari inakaribia. Maneno yake yanaakisi katika kuelewa wakati tunamoishi. Kwa njia hiyo, tunakuza sauti ya Papa Francisco wakati amelazwa katika hospitali ya Gemelli Roma, akitoa mateso yake na sala za amani duniani. Papa Francisco mnamo Novemba 2017 alisema kweli, kupanda kwa mbio za silaha kunaendelea bila kupunguzwa, na bei ya kisasa na kutengeneza silaha, sio silaha za nyuklia tu, bali zinawakilisha gharama kubwa kwa mataifa. Matokeo yake, vipaumbele halisi vinavyoikabili familia yetu ya kibinadamu, kama vile vita dhidi ya umaskini, kukuza amani, kutekeleza mipango ya elimu, ikolojia na huduma za afya, na maendeleo ya haki za binadamu yamewekwa katika nafasi ya pili. Silaha zinazosababisha uharibifu wa jumuiya ya kibinadamu hazina maana hata kwa mtazamo wa kimbinu. Daktari Tornieri anaendelea. Kunako Novemba 2019 akiwa Nagasaki, jiji lile lililouawa kishahidi kwa bomu la atomiki, askofu wa Roma alisema, moja ya matamanio ya ndani kabisa ya moyo wa mwanadamu ni usalama, amani na utulivu. Umiliki wa silaha za nyuklia na maangamizi makubwa sio jibu la shauku hii, kwa hakika inaonekana daima kuizuia ulimwengu wetu umeakisiwa na mgawanyiko potofu ambao unajaribu kutetea na kuhakikisha utulivu na amani kupitia hisia potofu ya usalama inayodumishwa na mawazo ya woga na kutoaminiana, ambayo mwishowe hutia sumu uhusiano kati ya watu na kuzuia aina yoyote ya mazungumzo. Aliongeza, amani na utulivu wa kimataifa haviendani na majaribio ya kujenga juu ya hofu ya uharibifu wa pande zote au tishio la maangamizi kamili inaweza kufikiwa tu kwa msingi wa maadili ya kimataifa ya mshikamano na ushirikiano katika huduma ya siku zijazo inayoundwa na kutegemeana na uwajibikaji wa pamoja katika familia nzima ya binadamu ya leo na kesho. Pia mnamo Novemba 2019 huko Hiroshima, Papa Francisco alikumbuka akikubali maneno ya Papa Paulo wa sita kwamba amani ya kweli inawezekana tu bila silaha. Kiukweli, ikiwa tunataka kujenga jamii yenye haki zaidi na usalama lazima tuache silaha zianguke kutoka mikononi mwetu. Hakuna awezayo kupenda akiwa na silaha za kukera mikononi mwake. Ni maneno yake wakati wa hutuba yake kwenye Umoja wa Mataifa tarehe 4 Oktoba 1965, na kuendelea kwamba tunapokubali mantiki ya silaha na kujitenga na mazoezi ya mazungumzo, tunasahau hasara kwamba hata kabla ya kusababisha waathirika na uharibifu, silaha zinaweza kuunda jinamizi zinahitaji gharama kubwa, kukatiza miradi ya mshikamano na kazi muhimu, na kupotosha mtazamo wa mataifa. Je, tunawezaje kupendekeza amani ikiwa daima tunaomba tishio la vita vya nyuklia kama njia halali ya kutatua migogoro? Shimo la uchungu linalovumiliwa hapa linatukumbusha mipaka ambayo haipaswi kuvuka. Amani ya kweli inawezekana tu kwa amani isiyo na silaha, alisema Papa Paulo wa sita akihutubia viongozi wa mataifa. Kwa hiyo sauti ya mrithi wa Petro ni kuwa sauti ya wasio na sauti wanaoshuhudia kwa wasiwasi na uchungu mivutano inayokuwa wakati wetu, ukosefu wa usawa usiokubalika na ukosefu wa haki ambao unatishia kuishi pamoja kwa binadamu, kutokuwa na uwezo mkubwa wa kutunza nyumba yetu ya pamoja, na kuzuka mara kwa mara kwa vita vya kutumia silaha, kana kwamba haya yanaweza kuhakikisha mstakabali wa amani. Kisha alilaani sio tu utumiaji, bali pia umiliki wa silaha za nyuklia ambazo bado zinajaza gara la ulimwengu na nguvu inayo weza kuharibu binadamu mara nyingi. Kwa imani kubwa alisema: ningependa kutangaza tena kwamba matumizi ya nishati ya atomiki kwa madhumuni ya vita, leo hii, zaidi ya hapo awali, ni uharibifu usio tu dhidi ya wahadhi ya wanadamu, lakini dhidi ya mstakabali wowote unaowezekana wa nyumba yetu ya pamoja. Matumizi ya nishati ya atomiki kwa madhumuni ya vita ni kinyume cha maadili, kama vile kuwa na silaha za nyuklia ni kinyume cha maadili. Kama nilivyosema miaka miwili iliyopita, tutahukumiwa kwa hili. Ni maneno ya kinabii ya mfuasi wa Mtume Petro. Kulingana na shirikisho la wanasayansi wa, wa Marekani lililotajwa na gazeti la kila siku la Italia lililochapishwa Ulaya, kuna vichwa 290 vya nyuklia chini ya udhibiti wa Ufaransa na vichwa 225 nchini Uingereza. Idadi kubwa ya vichwa vya nyuklia asilimia 88 viko kwenye gala zasira za silaha za Marekani na Urusi vikiwa na zaidi ya vichwa elfu tano kwa kila mmoja. Kwa ujumla nchi tisa zinamiliki mabomu ya nyuklia zikiwemo China, India, Korea Kaskazini, Pakistani na Israeli. Leo hii kuna makombora ya balestik yenye uwezo wa kufyatua nguvu za uharibifu mara elfu zaidi ya mabomu yaliyodondoshwa huko Hiroshima na Nagasaki mnamo elfu moja mia tisa arobaini na tano. Mtu anaweza kujiuliza, je, tunahitaji silaha zaidi? Je, hii ndiyo njia pekee ya kujitetea? Kanisa Katoliki, Papa Francisco alisema huko Nagasaki miaka sita iliyopita limejitolea bila kubatilishwa kukuza amani kati ya watu na mataifa. Huu ni wajibu ambao kanisa linahisi kuwa limefungwa mbele ya Mungu na kila mwanaume na mwanamke katika ulimwengu wetu, kwa hiyo kwa kuwa nina hakika kwamba ulimwengu usio na silaha za nyuklia unawezekana na ni muhimu, ninawaomba viongozi wa kisiasa wasisahau kwamba silaha hizi haziwezi kutulinda kutokana na vitisho vya sasa vya usalama wa kitaifa na kimataifa, anahitimisha tahariri yake mhariri wetu mkuu wa Baraza la Kipapa na Mawasiliano, Andrea Tonieri, kuhusiana na swala la kujihami kwa silaha barani Ulaya, ambalo limeahidi mabilioni na mabilioni ya mafedha kwa ajili ya kununua silaha. ni huzuni nchini Nigeria kutokana na taarifa za kifo cha Andrew Peter, mseminari mwenye umri wa miaka ishirini na moja mmoja aliyeuawa na watekaji nyara wake baada ya kuchukuliwa kwa nguvu na watu wenye silaha mnamo tarehe tatu Machi elfu mbili na ishirini na tano katika jimbo la Edo, kusini mwa Nigeria. Kijana huyo alitekwa nyara pamoja na Pade Philip Ekweli, ambaye aliachiwa huru tarehe kumi na tatu Machi elfu mbili na ishirini na tano Habari hizo ziliripotiwa katika taarifa kwa vyombo vya habari kutoka jimbo katoliki la Auchi, lililoripotiwa na shirika habari za kimisionari Fides. Pade na mseminari huyo walitekwa nyara wakati wa shambulizi dhidi ya kanisa katoliki la mtakatifu Petro huko akaunti ya mashariki Nigeria. Watu wawili hao walikuwa wamepelekwa kwenye misitu ya karibu. Kwa njia hiyo, pamoja na kushukuru kwa maombi na msaada wa kimaadi uliopokelewa, jimbo hilo limetoa wito kwa mamlaka na vikosi vya usalama kulinda jamii mahalia dhidi ya ya utekaji nyara unaoendelea katika jimbo la Edo ambalo limekuwa likimbilio salama kwa watekaji nyara ambao wanaweza kufanya kazi bila kuadhibiwa, wakati idadi ya watu wanahisi kutokuwa na msaada na kutelekezwa. watu wamo hatarini mitaani, mashambani mwao na hata majumbani mwao inasema taarifa ya jimbo hilo ambayo inataka hatua zaidi za kuwaokoa waliotekwa nyara, ili kuepuka na kuacha juhudi zote za uokoaji mikononi mwa jamaa na marafiki wa waliotekwa nyara peke yao. Taarifa hiyo pia inakumbusha kwamba katika katika kipindi cha miaka kumi iliyopita mapade wake sita katika jimbo hilo wametekwa nyara, kuteswa na kuachiwa watatu walishambuliwa lakini wakafanikiwa kutoroka, na mmoja pade Christopher Odia aliyeuawa kikatili, na sasa mseminari Andrew Peter pia ameuawa. Taarifa ya jimbo inatoa sala ya mwisho ni kwa ajili ya wote waliouawa na watekaji nyara, ili kwa rehema za Mungu wapumzike kwa amani. Shirika la kipapa la msaada wa kanisa ihitaji, katika taarifa kwa vyombo vya habari kutoka sehemu yake ya Italia, pia ilikumbusha jinsi ambavyo mauaji ya kijana Andrew Peter yalivyotokea siku chache baada ya kutekwa nyara katika siku ya Jumatano ya majivu ambayo ilikuwa ni tarehe tano Machi na pade ya Silvester Okechuku okay, wa jimbo la Kafanchan katika serikali ya kaskazini kati ya Kaduna, pia alikuwa ametekwa nyara siku moja kabla. Kwa mjibu wa shirika hilo, inabainisha kuwa Nigeria inakabiliwa na ukosefu mkubwa wa usalama katika maeneo mengi. Utekaji nyara hufanyika mara kwa mara, hasa na magenge ya wahalifu yanayotafuta faida katika mktadha wa ukosefu wa utulivu, ambao unashuhudia operesheni ya vikundi vya itikadi kama vile Boko Haram na ISWAP tawi la Afrika Magharibi linalojiita dola ya Kiislamu na ambalo limeshuhudia mashambulizi mengi ya wachungaji wanaohamahama dhidi ya wakulima wasio na makazi. ni Andrew Zao la Vatican News. Msikilizaji wa redio Vatikani, usikose kujiunga nasi tena, tunapoendelea kwa kujuza yale yanayojiri katika maisha na utume wa kanisa ndani na nji ya Vatikani. Kwa niaba ya Angela Resaula, mimi ni mtoto wa mkulima Padre Richard Mjigwa, nikikutakia sherehe njema ya Mtakatifu Yosefu mume wake Bikira Maria na kumbukizi ya miaka kumi na miwili tangu Baba Mtakatifu Francisco alipoanza utume wake rasmi. Tumsifu Yesu Kristu. Raudetu Yesus