Jambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Karibu ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokutandazia mkeka wa matangazo yetu kwa habari zifuatazo. Baba Mtakatifu Leo wa 14 ameanza utumishi wake kama halifa wa Mtakatifu Petro na askofu wa Roma. Baba Mtakatifu, katika mahubiri yake Dominika tarehe 18 Mei 2025 anapoanza utume wake rasmi kama arifa wa Mtakatifu Petro wa 267 na askofu wa Roma, amegusia kifo cha Papa Francisco, umoja na mshikamano wa baraza la makardinali pamoja na sala za waamini, ujenzi wa kanisa linalosimikwa katika upendo wa Mwenyezi Mungu kwa kukuza na kudumisha umoja na mshikamano wa kanisa, chachu ya upatanisho, tayari kujikita katika mchakato wa ujenzi wa kanisa la kisinodi na kimisionari. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne ametambua uwepo wa umati mkubwa wa watu wa Mungu kutoka sehemu mbalimbali za dunia waliofika kushuhudia anapoanza utume wake rasmi kama halifa wa Mtakatifu Petro. Kwa niaba ya Angela Rezaula, mimi ni Padre Richard Mjigwa, ni kutakia usikivu mwema wa matangazo yetu <tune> di gratitudine all'inizio del ministero che mi è stato affidato scriveva Sant'Agostino ci hai fatti per te signore e il nostro cuore non ha posa finché non riposa in te. Ndugu msikizaji wa redio Vatikani, mababa wa mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani wanasema kwamba Kristo Yesu aliye mchungaji wa milele alijenga kanisa takatifu akawatuma mitume kama yeye mwenyewe alivyotumwa na Baba tena akataka waandamizi wao, yaani maaskofu, wawe wachungaji wa kanisa lake hata ukamilifu wa nyakati, kusudi uaskofu wenyewe uwe mmoja na usiogawanyika, akamuweka Mtakatifu Petro juu ya mitume wengine na katika yeye akatia chanzo na msingi udumuo na uonekanao wa umoja wa imani na wa ushirika. Mtaguso Mtakatifu huwatolea tena waamini wote fundisho hilo la uanzishaji, udumifu, nguvu na tabia ya mamlaka tukufu ya Papa na mamlaka fundishi ya kanisa yasiyoweza kukosa ili liaminike kwa uthabiti. Tena katika kuendelea kwa njia hiyo hiyo, linaamua kukiri na kutangaza mbele ya wote fundisho juu ya maaskofu walio waandamizi wa mitume, ambao pamoja na mwandamizi wa Petro aliye wakili wa Kristo na kichwa kinachoonekana cha kanisa zima waiongoza nyumba ya Mungu aliye hai. Kama vile Mtakatifu Petro na wale mitume wengine wameunganika kwa agizo la Bwana katika urika moja tu wa kitume, kwa jinsi iliyo sawa Baba Mtakatifu aliye mwandamizi wa Petro na maskofu walio waandamizi wa mitume wanaungana pamoja na mambo mawili yanayoonyesha tabia na maumbili ya kiurika ya daraja ya uaskofu, yaani nidhamu ya kale ambayo hufuatana nayo maaskofu wa ulimwengu mzima, wakishirikiana wao kwa wao, pamoja na askofu wa Roma katika kifungo cha umoja, upendo na amani. Urika wa maaskofu hawezi kuwa na mamlaka usipounganika na Baba Mtakatifu, aliye mwandamizi wa Petro, naye ndiye kichwa chake, ambaye mamlaka ya ukuu wake hudumu kabisa juu ya wote wachungaji na waamini. Kwa maana Baba Mtakatifu, kwa nguvu ya wadhifa wake kama wakili wa Kristo na mchungaji wa kanisa lote, ana mamlaka katika kanisa iliyokamilia juu kabisa na ihusuyo wote ambayo anaweza kuyatumia kwa uhuru. Urika wa maaskofu ni urithi wa urika wa mitume katika kufundisha na katika uongozi wa kichungaji, na ndani yake umoja wa mitume huendelezwa katika nyakati. Pamoja na kichwa chake aliye Baba Mtakatifu, na kamwe pasipo yeye, una mamlaka ya juu kabisa na kamili juu ya kanisa lote. Ndugo msikirizaji wa Redio Avatikani, zifuatazo ni alama za huduma kama halifo wa Mtakatifu Petro. Kwanza ni pali ya utakatifu na pete ya mvuvi. Pali ya utakatifu ni kitambaa cha sufi safi kinachovaliwa na Baba Mtakatifu, maaskofu wakuu wa majimbo ya kanisa Katoliki pamoja na mapatriaki. Hii ni alama ya Kristo mchungaji mwema, aliyesadaka maisha yake kwa ajili ya kumkomboa mwanadamu kutoka katika lindi la dhambi na mauti, kama ilivyokuwa mtakatifu Petro, maaskofu wakuu na mapatriaki wanahamasishwa kuwabeba kondoo wao kama kielelezo cha wachungaji wema. Wakumbuke kwamba wameteuliwa si kwa ajili ya mafao binafsi bali kwa ajili ya kondoo wa Kristo Yesu. Baba Mtakatifu na maaskofu wakuu wanapaswa pia kusadaka maisha yao kwa ajili ya Kristo Yesu na kanisa lake Palio takatifu ni alama ya umoja na mshikamano kati ya halifa wa mtakatifu Petro, maaskofu wakuu na mapatriaki, mshikamano unaopata chimbuko lake katika fumbo la umwilisho linalofikia utimilifu wake katika fumbo la Pasaka, yaani mateso, kifo na ufufuko wa Kristo Yesu uletao maisha na uzima wa milele. Palio takatifu imebarikiwa na Kardinali Mario Zenari, barozi wa Vatikani nchini Siria. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne amevishwa pia pete ya Mvuvi, pete ambayo inamwakilisha Mtakatifu Petro aliyekuwa ni mvuvi kutoka Galilaya. Pete hii inatumika kama muhuri binafsi wa Baba Mtakatifu, kielelezo cha imani ya Mtakatifu Petro kwa Kristo Yesu na hivyo kuthibitisha uhalisia wake. Pete ya mvuvi imebarikiwa na Kardinali Louis Antonio Tagle, mwenyekiti mwenza wa Baraza la Kipapa la Uinjilishaji wa Watu, na sala kutolewa na Kardinali Fidorini Ambongo, rais wa Shirikisho la Mabaraza Maaskofu Katoliki Afrika na Madagaskar, yani SEKAM. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Leo wa 14 katika mahubiri yake Dominika tarehe 18 Mei 2025 anapowanza utume wake kama halifa wa Mtakatifu Petro wa 267 na askofu wa Roma, amegusia kifo cha Papa Francisco, umoja na mshikamano wa baraza la makadinali, pamoja na sala za waamini, ujenzi wa kanisa linalosimikwa katika upendo wa Mungu kwa kukuza na kudumisha umoja na mshikamano wa kanisa chachu ya upatanisho tayari kujikita katika mchakato wa ujenzi wa kanisa la kisinodi na kimisionari. Baba Mtakatifu Leo wa 14 ametambua uwepo wa umati mkubwa wa watu wa Mungu kutoka sehemu mbalimbali za dunia waliofika kushuhudia anapoanza utume wake rasmi kama halifa wa Mtakatifu Petro kifo cha Papa Fransisko, waamini waligubikwa na huzuni na majonzi makubwa, wakawa kama kondoo wasio na mchungaji. Waamini wakajikita zaidi na zaidi katika imani kwa Kristo mfufuka kwa kutambua kwamba kama Kristo hawezi kuwaacha kondoo wake wapotee hata wakusanya na kuwalinda kama mchungaji alindavyo kundi lake ni katika roho ya pasaka baraza la makardinali lilikutanika kufanya uchaguzi wa halifu wa mtakatifu petro askofu wa roma mchungaji mwenye uwezo wa kulinda na kudumisha mana na utajiri wa imani ya kikristo akiwa na mwelekeo mpana zaidi ili kuweza kukabiliana na matatizo changamoto na fursa mbalimbali katika ulimwengo mamboleo makardinali wakasindikizwa na sala za waamini wake shirikiana na kushikamana na matokeo yake, wamempata Papa Leo wa kumi na nne anayekuja mbele ya kanicho kama ndogo anayetaka kujisadaka bila ya kujibakiza katika huduma ya imani, ili aweze kuwa kweli ni chemchemi ya furaha, huku wakitembea kwa pamoja katika njia ya upendo wa Mwenyezi Mungu anayetaka watu wote wawe wamoja kama familia moja. Kristo Yesu, baada ya mateso, kifo na ufufuko wake kwa wafu, alimkabidhi Mtakatifu Petro dhamana ya kuendeleza utume wa upendo na umoja, baada ya kumchagua na kumwimarisha kama mvuvi wa watu. Sasa anaitwa na kutumwa kushusha nyavu za matumaini ya Injili huku wakiendelea kuogelea katika bahari ya maisha ya watu wa Mungu ili wote hatimaye waweze kukumbatiwa na Mwenyezi Mungu. Mtakatifu Petro angeweza kutekeleza dhamana na utume huu kwa kuonja na kuguswa na upendo wa Mungu usiokuwa na mipaka mitarafu nguvu na udhaifu wake wa kibinadamu. Huu ni upendo wa Mungu, yani agape, unaobubujika kutoka kwa Mwenyezi Mungu, tofauti kabisa na ule upendo aliyouonesha kwanza Mtakatifu Petro alipokuwa akimjibu Kristo Yesu, kwani kwake upendo huo ulikuwa ni kielelezo cha urafiki kati yao lakini Kristo Yesu alikita swali lake katika upendo wa Kimungu, yani agape, tayari kujikita katika kuwachunga kondoo wa Kristo Yesu. Ndogo msikilizaji wa redio Vatikani, upendo wa kimungu unamsukuma Mtakatifu Petro kuwapenda zaidi ndogo zake, tayari hata kusadaka maisha yake. Kumbe, mtakatifu Petro amepewa dhamana ya kupenda zaidi kuliko mitume wengine wote. Amepewa dhamana ya kuwaongoza watu wa Mungu katika imani kwa kutembea pamoja, kwani kwa njia ya sakramenti ya ubatizo hata waamini wamekuwa ni mawe hai, hivyo wanaitwa na kutumwa kujenga nyumba ya Mungu katika udugu wa kibinadamu, amani na utulivu katika Roho Mtakatifu, huku wakizingatia tofauti zao msingi zinazojenga umoja na upendo kwa Mungu na jirani. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne anasema ana kiu ya ujenzi wa kanisa moja, alama ya umoja na ushirika unaogeuka na kuwa ni chachu ya upatanisho ulimwenguni. Inasikitisha kuona kwamba ulimwengu mambo leo umegubikwa na mipasuko ya kijamii, madonda makubwa kutokana na chuki na uhasama, gasia ya maamuzi mbele na uoga wa jirani, uchumi tenge unaonyonya rasilimali za dunia kwa kuacha maskini wakiendelea kutumbukia katika Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne anasema anataka kuwa ni chachu itakayochachua umoja, ushirika na udugu wa kibinadamu kwa kumwangalia na kumkaribia Kristo Yesu. Kwa hakika neno la Mungu linaangaza na kufariji mwaliko kwa waamini kufuata na kumwilisha ushauri wake wa upendo ili kujenga familia kubwa ya binadamu na kuendelea kuragibisha majadiliano ya kiekumene na waamini wa makanisa na madhehebu mbalimbali mbali ya Kikristo, majadiliano ya kidini pamoja na watu wote wenye mapenzi mema ili kwa pamoja wote waweze kujikita katika ujenzi wa ulimwengu mpya ambamo amani inatawala. Hii ndiyo roho ya kimisionari inayokita mizizi yake katika upendo wa Mwenyezi Mungu, ili kweli umoja wa watu wa Mungu kutoka katika jamii na dini mbalimbali uweze kufikiwa. Huu ni wakati wa kumwilisha Injili ya upendo kutoka kwa Mwenyezi Mungu, nao wafanya wote kuwa ni ndugu wa moja na hivyo kuishi katika amani. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne amehitimisha mahubiri yake kwa kualika watu wote wa Mungu kwa mwanga na nguvu ya Roho Mtakatifu kujikita katika ujenzi wa kanisa linalosimikiwa katika upendo wa Mwenyezi Mungu kama alama ya umoja, kanisa la kimisionari linalofungua malango yake na kukumbatia ulimwengu, kanisa linalotangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu na hivyo kugeuka kuwa ni chachu ya amani kwa ajili ya binadamu. Watu wote wa Mungu kama ndugu wa moja watembee kumwendea Mwenyezi Mungu, huku wakipendana wao kwa wao. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, kabla ibada ya misho takatifu, Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne amezungukia viunga vyote vya mji wa Vatikani ili kusalimiana na umati mkubwa wa watu waliofika kushuhudia tukio hili la kihistoria. Ibada hii ya misa takatifu imehudhuriwa na wawakilishi wa jumuiya ya Wayahudi, Waislamu, Wahindu, Wabudha, Wazoroastriani pamoja na Wajianisti. Kumekwepo na uwakilishi mkubwa wa makanisa ya Kiorthodoksi pamoja na jumuiya za Kikristo. Viongozi wa serikali, falme mbalimbali mbali, pamoja na mabalozi wamehudhuria. wa Vatican News katika kanisa cha Sistini wakati wa mkutano mkuu wa uchaguzi walikuwa wameketi pamoja karibu. Ijumaa tarehe 16 Mei 2025 Kardinali Luis Antonio Tagre na Robert Francis Prevosti walikutana kwa mara nyingine tena katika mkutano wa pamoja kwenye jumba la kitume mjini Vatikani Jumamoja baada ya tangazo lile la Anuncio Vobis Gaudium Magnum abemus papam Yaani tunaye papa, iliyotangulia baraka ya kwanza ya Urbi et Orbi, yaani ya mji na ulimwengu mzima, ya papa Leo wa kumi na nne. Kardinali wa Marekani na Peru ambaye amekuja kuwa papa na kardinali wa Ufilipino wamefahamiana kwa miaka mingi, na katika miaka miwili iliyopita wameshirikiana bega kwa bega kwa karibu sana kama wakuu wa mabaraza ya kipapa ya maaskofu na ile ya uinjilishaji katika mahojiano na vyombo vya habari vya Vatikani, Kardinali Tagre ametoa taswira binafsi ya papa mpya huku akisimulia uzoefu wa kiroho aliyoishi katika mkutano mkuu wa uchaguzi, na alimkumbuka Baba Mtakatifu Francisco kwa hisia kuu. Na hapa, ndugu msikilizaji, ninawaletea mahojiano kamili kati ya Tagre na Papa Leo wa kumi na nne. Kardinali Tagre Papa Leo wa 14 anachukua hatua za kwanza za upapa baada ya mkutano mkuu wa uchaguzi uliomalizika haraka. Ni nini kinakugusa kuhusu papa huyu ambaye sote tuko tunajifunza kumfahamu? Kardinali Tagle alijibu: nilikutana na Papa Leo wa 14 kwa mara ya kwanza huko Manila nchini Ufilipino na Roma alipokuwa bado mkuu wa shirika la Mtakatifu Agostino. Tumekuwa pamoja katika Kuri ya Romana tangu 2023. Ana uwezo wa kina na wasubira wa kusikiliza kabla ya kufanya uamuzi. Anajitolea kusoma kwa uangalifu kutafakari anaonyesha hisia na matakwa yake bila kutaka kulazimisha. Ameandaliwa kiakili na kiutamaduni bila kujipigia debe. Katika mahusiano yeye yeah, anatoa joto la utulivu lililosafishwa na sala na uzoefu wa kimisionari swali. Katika mkesha wa mkutano mkuu wa uchaguzi, wengi walizungumza juu ya kanisa lililogawanyika la makardinali wenye mawazo yasiyoeleweka kuhusu uchaguzi wa papa mpya. Badala yake uchaguzi ulitatuliwa siku ya pili. Je, uzoefu wa mkutano huu ulikuwaje kwako? wa pili baada ya ule wa elfu mbili na kumi na tatu. Kardinali Tagli alijibu: kabla ya matukio makubwa yenye matokeo makuu ya kimataifa husikika makisio mbalimbali mbali, chambuzi na tabiri. Mkutano mkuu wa uchaguzi huu hauachwi nje kutoka kwao. Ni kweli kwamba nilishiriki katika mikutano mikuu miwili ya uchaguzi, ambayo nimeona kweli ni neema ya kweli. Katika mkutano mkuu wa uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na tatu Papa Benedikto wa kumi na sita alikuwa bado hai wakati katika mkutano huu wa uchaguzi wa elfu mbili na ishirini na tano Papa Fran Francisco alikuwa tayari amepita kwenda kwenye uzima wa milele, lakini tuzingatie tofauti ya mikitadha na mazingira. Ningeongeza kusema pia kwamba wakati kila mmoja ya mikutano mikuu miwili ya uchaguzi ilikuwa uzoefu wa kipekee na usioweza kurudiwa, pia kulikuwa na vipengele fulani. Mfano, mnamo elfu mbili na kumi na tatu nilishangaa kwa nini tulilazimika kuvaa mavazi ya kwaya wakati wa mkutano mkuu wa uchaguzi. Kisha nikajifunza taratibu na kujionea kwamba mkutano mkuu wa uchaguzi ni tukio la kilitujia kwa kuwa linaongozwa na nafasi ya maombi na kwa ajili ya kusikiliza neno la Mungu kwa misukumo ya Roho Mtakatifu na kwa kuomboleza kwa kanisa kwa wanadamu na kwa uumbaji na kwa ajili ya utakaso wa kibinafsi na wa kawaida wa motisha na kwa ajili ya ibada na kumwabudu Mungu ambaye mapenzi yake makuu lazima yatawale kwa wote wawili, yaani Papa Francisco na Papa Leo wa kumi na nne, walichaguliwa siku ya pili. Mkutano mkuu wa uchaguzi unatufundisha sisi sote pamoja na familia nzima, parokia, majimbo na mataifa yote kwamba ushirika wa mioyo na akili unawezekana ikiwa tutamwabudu Mungu wa kweli. Swali jingine: katika kikanisa cha Sistin ulikuwa umeketi karibu na kardinali Prevost. Je, papa wa baadaye alikuwaje wakati alipofikia mbili za kura. Jibu la Kardinali Tagre: mwitikio wake ulikuwa wa kubadilishana tabasamu na kupumua kwa akina. Ilikuwa ni moja ya kukubalika kitakatifu na hofu takatifu kwa wakati mmoja. Nilimwombea kimya kimya. Mara tu alipopata idadi muhimu ya kura, makofi ya kishindo yalianza sawasawa na uchaguzi wa Papa Francisco. Makardinali hao walionyesha furaha na shukurani kwa kaka yao Kardinali Prevost. Mtakatifu Agostino na Mtakatifu Ignatius walikuwa na mambo mengi yanayofanana. Wote wawili walipitia njia ya kidunia na walikuwa wameishi hali ya kutotulia ambayo iliwasukuma kwenye utafutaji wa ajabu. Kisha katika wakati wa maamuzi ya Mungu, walipata ndani ya Yesu kile ambacho mioyo yao ilitamani, uzuri daima wa zamani na daima mpya, Bwana wa milele wa vitu vyote. watasema Shule za Agostiniani na Ignatius zinazaliwa kutokana na msingi wa kawaida wa pamoja, yaani, wa neema na huruma ya Mungu ambayo inafungua moyo wa kupenda, kutumikia na kwenda kwenye utume kwa kuzingatia tasaufi ya Kiagostino. Papa Leo wa kumi na nne ataunga mkono tasawufi ya mtakatifu Ignatius ya Papa Francisco. Nafikiri kanisa zima na hata wanadamu wote watafaidika na karama zao. Baada ya yote, mtakatifu Agostino na mtakatifu Ignatius na watakatifu wote ni hazina ya kanisa zima, bila kukataa ukuu wa neema katika huduma ya Papa Leo. Ninaamini kwamba malezi yake ya kibinadamu, kiutamaduni, kitawa na kimisionari yanaweza kutoa sura ya kipekee kwa huduma yake lakini hii ni kweli kwa mapapa wote. Huduma ya mfuasi wa Petro ya kuwathibitisha kaka na dada katika imani katika Yesu mwana wa Mungu aliye hai inabaki thabiti, lakini inaishi na kutekelezwa na kila papa katika ubinadamu wake wa kipekee. Kila kardinali anapopiga kura yeye anasema hivi: ninamwita Kristo Bwana ambaye atanihukumu ashuhudie kwangu, kura yangu imetolewa kwa yule ambaye mbele ya macho ya Mungu ninaamini kwamba anapaswa kuchaguliwa. Kwa hiyo ni wazi kwamba hakuna wagombea katika maana ya kidunia, yaani ya uchaguzi wa kisiasa, ambapo kura yako kwa mgombea mmoja ni kura dhidi ya mgombea mwingine. Hapana, unapotafuta mema ya kanisa la ulimwengu wote, utafuti washindi na walioshindwa. Kanuni hii elekezi husafisha akili na kutoa utulivu. Kwa upande wangu wa ninapenda kukazia zawadi ya hadhi ya kuwa binadamu kwa ajili ya wengine, ambayo imedhihirisha sifa ya upapa wa Baba Mtakatifu Francisco. Ulimwengu wetu unahitaji kugundua tena na kuhamasisha uzuri na thamani ya kuwa binadamu halisi. Baba Mtakatifu Francisco, kwa njia ya ubinadamu wake kamili na hata udhaifu, ametoa mchango mkubwa katika utafiti huu, si kwa ajili ya utukufu wake, bali kwa ajili ya utukufu mkuu wa Mungu ambaye, katika Yesu alifanyika kuwa mwanadamu kikamilifu. Yalihitimishwa mahojiano kati ya Vatican News na Kardinali Luis Antonio Tagre, mwenyekiti mwenza wa baraza ki la kipapa la uinjilishaji, akizungumzia juu ya kardinali mpya au papa mpya Leo wa kumi na nne. ushuhuda uliokusanywa kutoka kwa watu waliomfahamu Prevost wa wakati huo, mchungaji mwenye uwezo wa kuzungumza na watu na makini na changamoto za kijamii na aliyeuishwa sana. Nchi nzima inafurahia kuchaguliwa kwa papa Leo wa kumi na nne kwa sababu alitumia muda mwingi wa maisha yake hapo Peru, ambako alipata uzoefu mkubwa, alisema askofu mkuu Valiteri. Alifika akiwa mdogo sana, akiwa pade na misionari, kisha akawa profesa wa sheria za kanisa katika seminari kuu. Aliishi uzoefu wa mamlaka mbili za kanda, na alikuwa mwalimu, msimamizi wa kitume wa jimbo kuu la Chiclayo na kisha askofu uzoefu mzuri aliotoa kwa moyo wake nchini peru kwa mwakilishi wa papa ambaye aliwasili huko peru mnamo desemba 2022 miezi michache kabla ya papa francisco kumteua prevosti kuwa mwenyekiti wa baraza la kipapa la maaskofu uchaguzi wa papa leo wa kumi na nne alisema unapaswa pia kutambuliwa kama kutia moyo kwa nchi ambayo inakabiliwa na hali halisi si rahisi ya kijamii na kisiasa kwa ajili yake uwazi ni kielelezo cha mchungaji aliye karibu sana na watu wake, ambaye alitembea na watu wake pia. Wananchi wamemshika sana. Anakumbusha alipokuja nchi ile kwa mara ya kwanza akiwa kardinari, ni kwamba alifurahi sana kumsindikiza Chikilayo na wananchi walifurahi sana. Unaweza kuona kwamba alikuwa mchungaji wa karibu. Askofu Mkuu Gualtier anaamini kwamba uzoefu wa nchini Peru ulikuwa mzuri kwake kama misionari, kama mwalimu na kama askofu wa Chikilayo. Yeye ni mtu rahisi sana, lakini amedhamiria na mchungaji mkuu, angemfafanua hivyo. Atakuwa papa mkuu, huduma ambayo bado itadai, lakini kwa jina la umoja, ili tuweze kutembea pamoja kama kanisa la pamoja, kanisa la kisinodi <mulia> kusali kwa ajili yake na tusimtwike matazamio. Ndivyo anasema askofu mstaafu wa Munso, Askofu Felix Jeni, ambaye alifanya kazi kwa miaka mitano na aliyekuwa Kardinari Prevost katika baraza la kipapa la maaskofu. Anamwombea Papa Leo wa kumi na nne. Prevost alikuwa mwenyekiti wa baraza la kipapa na sasa ghafla anajikuta katika nafasi mpya kabisa. Anaamini kwamba mtu lazima awe na wakati wa kukua katika kazi ya aina hiyo alikazia kusema askofu, aliyeeleza kwamba katika kipindi cha ushirikiano wake na baraza la kipapa akiwa pamoja naye kama mkuu, maelewano mazuri ya mara kwa mara na shukurani, kuwa uwazi wake wa hukumu, umahiri, unyenyekevu na kiasi, na njia ya unyenyekevu yenye upendo. Kiukweli, kuhusu jinsi Papa Leo wa kumi na nne atakavyokabiliana na utume wake, Askofu Jini aliweza kufikiria tu kutokana na jinsi alivyojionyesha hadharani hadi sasa kwamba tumeona alikwenda kwa Mama wa Shauri Jema. Tunajua kwamba anaamini katika sala na udugu, na tayari alitembelea jumuiya yake ya Wagostiniani na anaamini pia ushirikiano wa makadinali na watu wote wanaomwombea. Kwa hiyo anadhani hii inampatia usaidizi na ujasiri wa ndani kujua kwamba hayuko peke yake. Ni Angelo Zaula, Vatican News. <mulia> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, jingukuu hali kosi ukoko usikose kujiunga nasi tena, tunapoendelea kukushirikisha yale yanayojiri baada ya ale ya jiri, Baba Mtakatifu leo wa 14 kuanza maisha na utume wake rasmi kama halifa wa mtakatifu Petro na askofu wa Roma. Kwa niaba ya njela Rezaula, mimi ni mtoto wa mkulima, Padre Richard Mjigwa, nikisepa kwa raha zangu mwenyewe, kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, laudetru Yesus Kristus.