Amjambo, wa sikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati, hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Kwa mara nyingine tena ndugu msikilizaji wetu wa redio Vaticani ninaukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya, ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake. Mkutano wa baraza la makadinali na Papa Francisco umeendelea katika siku ya pili ya kazi ambapo kikao cha mwisho kilikuwa kimefanyika mwezi Aprili mwaka huu. Baba Mtakatifu Francisco ameteua jimbo la kikanisa la Ndola nchini Zambia lenye majimbo ya Kabwe na Solwezi kuwa jimbo kuu na akamteua askofu Benjamin Piri amba hadi uteuzi huo alikuwa ni askofu wa jimbo la Ndola, kuwa askofu mkuu wa jimbo kuu jipya hilo. Katika mkutano wa ngazi za juu kwa ajili ya amani ya Ukraini uliofanyika tarehe 15 na 16 Juni 2024 Kardinali Parolini alitoa tamko la Vatikani kwamba Vatikani inadumisha mawasiliano ya moja kwa moja na mamlaka ya Ukraine na Urusi kwa lengo la kuimarisha ufanisi wa utaratibu wa dharura ulioundwa kufuatia na ziara ya kardinali Matteo Zuppi huko Kiev na Moscow kwa nia ya kusuluhisha kesi madhubuti kuhusiana na wafungwa raia na wanajeshi kuna wasiwasi mkubwa juu ya ripoti za mara kwa mara za kutofuata mikataba ya Geneva. Nyumba ya makumbusho ya Vatikani, miaka 50 ya sanaa ya sasa inaelezwa katika kitabu kiitwacho Sasa miaka 50 mkusanyiko wa sanaa ya sasa na ya kisasa ya makumbusho ya Vatikani 1973-2023 chimbuko, historia na mabadiliko, kufuatilia historia ya makusanyiko madogo zaidi ya kipapa kati ya tamaduni na uvumbuzi Uwasilishaji wa kazi hiyo utakuwa tarehe ishirini Juni elfu mbili na ishirini na nne alasiri. Michezo na amani, roho ya olimpiki na michezo ya olimpiki ya walemavu ni jina la kitabu kilichochapishwa na nyumba ya vitabu ya Vaticani, kilichohaririwa na Vincenzo Parinello na kuhamasishwa na kikundi cha wanamichezo Vatikani. Katika utangulizi wa Papa Francisco amezindua upya mapatano ya Olimpiki na michezo kama dawa ya vita. Kitabu hicho kiliwasilishwa tarehe 17 Juni elfu mbili na ishirini na nne kwenye uwanja wa Olimpiki jijini Roma. Kuanzia tarehe kumi na tano na kumi na sita Juni elfu mbili na ishirini na nne Vatican kwa kukubali mwaliko wa pamoja wa rais wa shirikisho la Uswisi Viola Amred na rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski walishiriki kama waangalizi katika mkutano wa ngazi ya juu ya amani kuhusu Ukraine uliofanyika nchini Uswizi. Habari zina nyingine hutapata kuzisikiliza. Nilizokuandalia ni anjerawezaula anakukaribisha. Mkutano wa baraza la makardinali ulioanzishwa na Baba Mtakatifu Francisco ili kumsaidia katika mpango wa mageuzi ya kanisa la Roma na katika mamlaka ya kanisa umeendelea tarehe 18 Juni elfu mbili na ishirini na nne mbele ya Baba Mtakatifu Francisco mjini Vatikani. Huu ni mkutano wa tatu mara baada ya ule wa Februari na Aprili katika kikao cha kazi ya mwisho wa mwezi Aprili, mkazo ulikuwa katika utekelezaji wa katiba ya kitume ya Predikate Evangelium, yaani ubirini Injili katika Kuria Romana, juu ya matukio ya vita katika sehemu mbalimbali za dunia, hasa Mashariki ya Kati na Ukraini, kwa matumaini ya makardinali na papa kwamba juhudi zinazolenga kubainisha njia ya mazungumzo na amani zingeongezwa. Pia katika mikutano iliyopita, washiriki wa baraza walikuwa wamejadili jukumu la wanawake katika kanisa na kusikiliza tafakari ya wanawake wawili, yaani sista Regina Da Costa Pedro na profesa Stela Mora. Baraza la Makardinari baada ya kupyaishwa na Papa Francisco tarehe saba Machi elfu mbili na ishirini na tatu, baraza hilo limeundwa na Kardinari Petro Parolini, katibu wa Vatikani, Kardinali Fernando Vergezi Alzaga, rais wa tume ya kipapa na rais tawala wa mji wa Vatikani; Kardinali Fridolini Ambongo Besungu, askofu mkuu wa Kinshasa; Kardinali Oswald Gracias, askofu mkuu wa Bombay, Kardinari Sen Patrick Omar, askofu mkuu wa Boston, Kardinari Joan Jose Omela, askofu mkuu wa Barcelona, askofu mkuu Gerard Lacroix, askofu mkuu wa Quebec, askofu mkuu Jean Claude Oreric, askofu mkuu wa Lusembourg, askofu mkuu Sergio Darocha, askofu mkuu wa Salvador ya Bahia, na katibu ni askofu mkuu Marco Melino wa jimbo kuu la Cresma. Mkutano wa baraza la makadinari wapya ulifanyika tarehe ishirini na nne Aprili. Baraza hilo lilianzishwa na Papa Francisco kwa barua ya mkono wake iliyoandikwa tarehe 28 Septemba elfu mbili na kumi na tatu kwa jukumu la kumsaidia papa katika utawala wake wa kanisa na ulimwengu kusoma mpango wa marekebisho ya kuria romana iliyotekelezwa na katiba mpya ya kitume itwayo predikate evangelium yaani hubirini injili iliyochapishwa tarehe 19 machi 2022 na kwa hiyo mkutano wa kwanza wa baraza la makardinali tisa wasaidizi wa papa au washauri wa papa ulifanyika tarehe mosi oktoba 2013 <mulia> Baba Mtakatifu Francisco, Jumanne tarehe kumi na nane Juni elfu mbili na ishirini na nne amechagua jimbo la kikanisa la Ndola nchini Zambia kuwa jimbo kuu lililokuwa na majimbo ya Kabwe na Solwezi na akamteua Askofu Benjamin Piri ambaye kwa sasa ni askofu wa jimbo la Ndola kuwa askofu mkuu wa jimbo hilo hilo kuu. Takwimu la jimbo kuu jipya la kikanisa la Ndola liko katikati mwa Zambia linaenea zaidi ya kilometa za mraba thelathina mbili elfu na kuna wakatoliki milioni moja na mia tisa ishirini elfu na mia tano themanini kati ya wakazi milioni tatu mia mbili ishirini na tatu elfu na mia nne ambayo ni asilimia 59 nukta 6 ya wanaohudumiwa katika parokia 84, kuna mapadre 187, 107 wakiwa ni wajimbo na 81 wakiwa wa mashirika watawa. Wa watawa kiume ni 151 na watawa wa kike ni 340, pia wanashiriki katika uchungaji. Kuna waseminari 143 katika seminari kuu pia jimbo kuu jipya linatumiwa linatumia huduma ya makatekisa wengi kwa hiyo jimbo kuu la Ndola litasaidiana na majimbo mengine mawili ya Kabwe na Solwezi <mucho> Kuanzia tarehe 15 na 16 Juni 2024, Vatikani kwa kukubali mwaliko wa pamoja wa rais wa shirikisho la Uswisi Viola Amred na rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski walishiriki kama waangalizi katika mkutano wa ngazi ya juu ya amani kuhusu Ukraine uliofanyika nchini Uswizi. Mkutano huo uliwakilishwa na katibu wa Vatikani Kardinali Pietro Parolini akiandamana na barozi wa Vatikani nchini Uswisi Askofu Mkuu Martin Krebs na Monsignor Paul Butinaru afisa wa kitengo cha mahusiano na mataifa na mashirika ya kimataifa ya sekretarieti ya Vatikani. Sambamba na hali mahususi ya Vatikani na nafasi yake kama mwakilishi wa kudumu kufuatilia mazoea ya kutotia saini ya matamko ya pamoja, wajumbe wa Vatikani walijizuia kusaini ujumbe wa mwisho, huku wakionyesha kuunga mkono hitimisho la mkutano huo kulingana na kile alichotangaza katika hotuba yake Kardinari Parolini wakati wa kikao cha mwisho. Kwa njia hiyo akianza hotuba yake, Kardinari Pietro Parolini alianza kukaribisha kuitishwa kwa mkutano huo wa hali ya juu ya amani kwa Ukraini ulioandaliwa kwa pamoja na Uswisi na Ukraini, ni tukio la umuhimu wa kimataifa lililotayarishwa kwa uangalifu na Ukraini ambayo wakati ikifanya jitihada kubwa za kujilinda kutokana na uchokozi pia imefanya kazi mfululizo katika nyanja ya kidiplomasia yenye shauku ya kufikia amani ya haki na ya kudumu. Katika hali ya vita na matokeo yake ya kusikitisha, ni muhimu kamwe kutokata tamaa, bali kuendelea kutafuta njia ya kumaliza mzozo huo kwa nia njema, uaminifu na ubunifu. Huu ndio ujumbe ambao Papa Francisco anawasilisha hasa kwa watawala wa mataifa pamoja na wito wake unaoendelea wa amani nchini Ukraini, Kardinali Parolini alisisitiza. Akiendelea alisema, ni muhimu kusisitiza kwamba njia pekee inayoweza kupata amani ya kweli, utulivu na haki ni mazungumzo kati ya pande zote zinazohusika. Vatikani inaeleza matumaini yake kwamba juhudi za kidiplomasia zinazoendelezwa hivi sasa na Ukraine na kuungwa mkono na nchi nyingi zitaboresha ili kupata matokeo yanayostahili waanga na ambayo dunia nzima inayatarajia. Kwa mjibu wa asili yake, Vatikani inashiriki kama mtazamaji ikizingatia hasa heshima ya sheria ya kimataifa na masuala ya kibinadamu. Kuhusiana na kipengele cha kwanza, inataka kuthibitisha uhalali wa kanuni msingi ya kuheshimu uhuru wa kila nchi na kwa uadilifu wa eneo lake. Vatikani inaonyesha wasiwasi mkubwa juu ya matokeo mabaya ya kibinadamu na imejitolea hasa kuwezesha urejeshwaji wa watoto makwao na kuhimiza kuachiliwa kwa wafungwa, hasa askari na raia waliojeruhiwa vibaya. Kardinali ameendelea kuunganishwa kwa watoto na familia zao au walezi wa kisheria, lazima iwe jambo kuu kwa wahusika wote, na unyonyaji wowote wa hali yao haukubaliki. Kwa hivyo ni muhimu kwamba kila mkondo unaopatikana uimarishwe ili kuwezesha mchakato huo na kwa kuongezea, Vatican inashiriki kama mwangalizi katika kazi ya muungano wa kimataifa wa kuwarejesha makwao watoto wa kiukraini kutoka Urusi. Zaidi ya hayo inadumisha mawasiliano ya moja kwa moja na mamlaka ya Ukraini na kwa Urusi, kwa lengo la kuimarisha ufanisi wa utaratibu wa dharura ulioundwa kufuatia na ziara ya kardinari Mateo Zupi huko Kiev na Mosco, kwa nia ya kusuruhisha kesi madhubuti kuhusiana na wafungwa raia na wanajeshi. Kuna wasiwasi mkubwa juu ya ripoti za mara kwa mara za kutofuata mikataba ya Geneva, hasa kuhusu mkataba wa nne ambao unawahusu moja kwa moja raia, na ugumu wa kuunda pamoja na Kamati ya Kimataifa ya Msalaba Mwekundu tume ya pamoja ya matibabu ambayo inaweza kutathimini hali ya wafungwa wa vita wanaohitaji huduma ya haraka ya matibabu. Licha ya changamoto zote, Vatikani bado imejitolea kudumisha mawasiliano ya mara kwa mara na mamlaka ya Kiukraini na Urusi na inasalia tayari kusaidia katika utekelezaji wa mipango ya upatanishi ambayo inakubalika kwa pande zote na kunufaisha wale ambao wameathirika. Wakati huo huo, Vatikani inahimiza nchi na wanachama wengine wa jumuiya ya kimataifa kuchunguza njia za kutoa msaada na kuwezesha upatanishi, iwe wa kibinadamu au wa kisiasa. Kwa njia hiyo Kardinali Parolin alisisitiza tena kuwa Vatican inaamini kwamba kwa kuunga mkono juhudi hizi wanaweza kusaidia kupata mwafaka wa kuhakikisha utekelezaji wa mipango hii kwa wakati. Na kwa niaba ya Papa Francisco alipenda kuthibitisha ukaribu wake wa kibinafsi kwa watu wa Ukraini wanaoteswa na kujitolea kwake kwa amani bila kuyumbayumba <tuhi> ndugu msikilizaji wa vatican news nyumba ya makumbusho ya vatican itawasilisha kitabu chenye kichwa sasa hamsini mkusanyiko wa sanaa ya sasa na ya kisasa ya makumbusho ya vatican tangu elfu moja mia tisa sabini na tatu hadi elfu mbili na ishiri na tatu asili historia na mabadiliko tukio hilo litafanyika alhamisi tarehe ishirini juni elfu mbili na ishiri na nne Saa kumi na moja na nusu jioni katika chumba cha mikutano cha nyumba ya makumbusho ya mjini Vatikani. Mada hiyo itatambulishwa na barabara bara jata mkurugenzi wa makumbusho ya Vatikani na kuona ushiriki wa Elizabeta Kristalini profesa wa chuo kikuu cha Tusha na Jusepe Apela mwanahistoria wa sanaa na mkosoaji. Zaidi ya hayo, waalili wa kitabu hicho Micol Fort Francisca Bosketi na Rosaria Paliarani watakuwepo. Kitabu cha sasa cha miaka hamsini kinataka kuadhimisha miaka hamsini tangu kuzaliwa kwa mkusanyiko wa sanaa ya sasa na ya kisasa ya makumbusho ya Vatikani ikirejea historia yake kuanzia kwenye hutuba iliyotolewa na Papa Paulo wa sita katika kikanisa cha Sistini mjini Vatikani mnamo tarehe 23 Juni 1973 kwenye afra ya uzinduzi wa mkusanyiko huo, tukio la kihistoria ambalo Papa Francisco alitaka kulirudia mnamo mwaka elfu mbili na ishirini na tatu sanja lina kumbukumbu ya miaka hamsini tangu kufunguliwa kwa mkusanyiko huo ambapo aliwakutanisha tena wasanii katika kikanisa cha Sistini ili kusistizia umuhimu wa uhusiano kati ya kanisa na wasanii, na ambayo yeye mwenyewe alifafanua kuwa asili maalumu, kwa hiyo kuanzia mkutano kati ya Papa Paulo wa sita na ulimwengu wa sanaa. Kitabu hiki kinachambua uhusiano kati ya sanaa na imani iliyounganishwa kwa miaka mingi wakati wa mapapa mbalimbali mbali, na kinasimulia maendeleo ya mkusanyiko wenyewe wa mabadiliko ambayo yameleta matokeo ya njia juu ya maonesho ya miongo maonyesho mengine ya ushiriki katika semina na mikutano maalum au muhimu, pamoja na ukuaji mkubwa wa ununuzi historia, ambayo katika mfululizo uliobainishwa wa matukio humpelekea msomaji kugundua mageuzi ya ajabu ya mkusanyiko mdogo zaidi wa makumbusho ya Vatikani yenye sifa tangu kuzaliwa kwake kwa uwiano kati ya utamaduni na uvumbuzi. Nikifikiria juu ya thamani ya makubaliano ya Olimpiki, matumaini yangu ni kwamba michezo inaweza kujenga madaraja, kuvunja vizuizi na kukuza uhusiano wa amani. Haya ni maneno machache yanayotosha ya Baba Mtakatifu Francisco kupata msukumo mzuri na unaofaa wa kufanya shughuli za ushindani katika ngazi yoyote, nguvu muhimu ya kutafuta kupitia michezo kwa mustakabali wa mazungumzo na amani. Kuna hayo na mengi zaidi katika kitabu chenye kichwa Michezo ya Amani, roho ya Olimpiki na michezo ya walemavu, kilichochapishwa na nyumba ya vitabu ya Vatikani na kualiliwa na Vincenzo Parinello na kukuzwa na kikundi cha wanamichezo Vatican na dibaji ya Papa Francisco inayowasilishwa katika kitabu hicho inafuatilia mistari ya msingi ya kuelewa na kutoa maana sahihi kwa historia ya wanariadha 85 wa Olimpic na michezo ya walemavu waliomo katika kurasa hizo ili kuelewa vyema matukio ya michezo na pia kuna mwaka wa 2024 ambao utaonekana katika majuma yajayo. Kwa hiyo huo ni mchezo mkubwa ambao umeenea katika michezo ya kweli na ambao hufanya ulimwengu wa ushindani, wale wasio na ujuzi na mabingwa pia, kitu cha kusisimua na cha kuvutia ambacho kina kila kitu kinachohitajika kuwa bwana wa maisha. Katika hotuba yake Kardinali Jose Tolentino de Mendoca, mwenyekiti wa Baraza la Kipapa kwa ajili ya Utamaduni na Elimu, alikumbusha jinsi ambavyo pamoja na shauku ya kujitolea kunahitajika, kwamba hakuna mtu anayezaliwa bingwa, lakini anaweza kuwa mmoja kupitia mafunzo makali na ya mara kwa mara. Hitimisho la kiinjiri kwa maneno ya Kardinali Mendoka alikumbusha pamoja na mahubiri ya Yesu ya mlimani, wale wanaofanya shughuli za ushindani kwa kujitolea sana: heri wanaocheza michezo kwa maana ufalme wa mbingu ni wao. Pia vilevile vile kulikuwa na swali la uchochezi lililoulizwa na Luka Pankali, rais wa kamati ya Olimpiki ya walemavu ya Italia. Yeye alisema: kwa nini kama inavyotokea katika mchezo, hata katika maisha ya nje hakuna ushirikishwaji kamili, Kutokuwepo kwa ubaguzi, heshima kamili kwa wale wanaoshinda, lakini pia kwa wale wanaopoteza. Hotuba yake ilifuatwa na Marco Mezaroma, rais wa michezo na afya, na Silvia Salis, naibu makamu rais wa kamati ya olimpiki ya Italia. Kisha ikawa zamu ya shuhuda zenye kugusa moyo wa wanariadha kama vile Amelia Castro Gueso, Mkolombia, na mwanariadha wa olimpiki ya walemavu Maria Sharifi wa Afghanistani na wengine wahusika wakuu wa matukio makubwa ambayo wameweza kubadilika sana na kuwa wazuri kutokana na mchezo. Kwa hiyo, uwasilishaji wa michezo ya amani ulimalizika kwa wakati wa ishara sana, uwasilishaji wa mashahidi wawili, hasa wale waliotumiwa katika mbio za timu iliyobarikiwa na Papa Francisco, kwa wanariadha wawili wa Vatican ambacho ni chama cha ushindano cha michezo mingi ya Vatican. Baada ya siku chache watapelekwa huko kwenye guba ya Gibraltar ambako mashindano ya dunia ya nchi ndogo za Ulaya yatafanyika Jumamosi ijayo na kisha kwenye olimpiki ya Paris 2024 ili kweli waweze kuwa michezo ya amani. <tune> Tarehe kumi na tisa Juni 2024 katika makao makuu ya ubalozi wa Ureno unaowakilisha Vatikani kutafanyika tamasha la mziki usiku lililoandaliwa na taasisi ya Yohane Paulo wa Pili la vijana, chombo muhimu cha Baraza la Kipapa la Walei, familia na Maisha, ambalo kwa zaidi ya miaka 30 limesaidia kuandaa siku ya vijana duniani na shughuli za ofisi ya vijana wa majimbo. Tukio hili linatokana na matumaini ya halmashauri ya wakurugenzi kufuatilia na mkutano uliofanyika Oktoba elfu mbili na ishirini na mbili jijini Vaticani. Katika mkutano huo wa pili uliosimamiwa na mtangazaji wa kipindi cha Asua Imagine katika televisheni ya baraza la maaskofu Italia, Lorena Bianchetti, mfuko huo wa vijana unalenga kutafakari pamoja na wafuasi na marafiki walioalikwa juu ya nini kinaweza kufanywa kwa dhati na kwa pamoja ili kukuza uchungaji wa vijana wa Kikatoliki ulimwenguni kote na kuunga mkono mipango ambayo inalenga kuhusisha vijana katika mipango madhubuti na katika nyanja zao za masomo na kazi kwa jicho la kuelekea siku ya vijana duniani ijayo huko Seoul, Korea Kusini elfu mbili na ishirini na saba, na kwa hiyo kutoa heshima kwa ahadi yao ya kusaidia vijana na siku ya vijana duniani kwa kufungua jioni tamasha hilo walitaka wasanii wawili vijana kutoka bendi ya vijana ulimwenguni ili kucheza kipande kutoka katika utamaduni wa mziki wa Ureno, vilevile vile kipande kidogo kutoka katika kazi ya Italia kwa heshima ya vijana wa jubilei elfu mbili na ishirini na tano na ile ya kiutamaduni ya kipande cha kikorea itakayofanyika huko Seoul elfu mbili na ishirini na saba, alisisitiza rais wa mfuko huo na mwanasheria Daniele Bruno. Kwa njia hiyo ratiba ya afra hiyo iliwezekana shukurani kwa ukarimu wa ufadhili wa Mheshimiwa Domingos Teixeira de Abreu Fezas Vitar, balozi wa Ureno anayewakilisha nchi yake Vatikani na Shirika la Kijeshi la Malta. Pia ni pamoja na uwasilishaji wa jarida lililochapishwa na mfuko huo wa siku ya vijana ulimwenguni. Na kwa kuhitimisha, siku hiyo jioni utakuwa ni uingiliaji wa mziki wa Giovanni Kakamo, mwimbaji na mtunzi wa nyimbo za Italia anayetambuliwa kimataifa na ambaye atawasilisha mpango wake wa neno kwa vijana uliooneshwa katika kumbi mbalimbali mbali za kitaasisi pamoja na Seneti ya Jamhuri ya Italia. <mulia> Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu kupitia ripoti yake iliyochapishwa tarehe 14 Juni 2024 imezionyesha familia kutoka mataifa mbalimbali mbali hasa barani Ulaya na Amerika Kaskazini kutokuendelea na harakati za kuwavusha wasichana nje ya mipaka kwa ajili ya kwenda kufanyiwa ukeketaji wakati wa likizo. Inakadiriwa kuwa wasichana milioni 4.3 wapo waliokuwa hatarini kukabiliwa na ukeketaji mnamo mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Utafiti huo uliohusisha taarifa zilizowasilishwa na nchi pamoja na asasi za kiraia ulibainisha kuwa ingawa mataifa mengi yameongeza juhudi za kutokomeza ukeketaji, lakini tabia hiyo inaendelea duniani kote, kuasili kwa kuwavusha mipaka wasichana kwenda kufanyiwa ukeketaji kimataifa. Aidha, kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Voka Tok, akizungumzia ripoti hiyo, alisema ukeketaji ni sehemu ya mwendelezo wa ukatili wa kijinsia na hauna nafasi katika ulimwengu unaoheshimu haki za binadamu. Ripoti hiyo imezitaka nchi kuhakikisha wanaweka njia za kuzuia vitendo hivyo na kutengeneza mazingira ya kuwasaidia wahanga wa vitendo vya ukeketaji kwa kushirikiana na asasi za kiraia, mashirika yasiyo ya, ya kiserikali, jamii, bila kusahau viongozi wa dini na viongozi wengine ndani ya jamii. Vilevile, shirika la Umoja wa Mataifa la Afya Ulimwenguni linataja zaidi ya wanawake laki sita kutoka Umoja wa Ulaya wanadhaniwa kuishi na matokeo ya ukeketaji, huku shirika hilo likieleza kuwa takribani zote zinahusisha kuondoa sehemu au viungo vya jinsia ya kike au kusababisha madhara mengine kwenye viungo vya jinsia ya kike kwa sababu zisizo za kitiba ni uvunjivu wa haki za binadamu. Kitendo hiki hakina faida kiafya kwa wasichana na wanawake na husababisha kutokwa damu kwa wingi, matatizo ya mkojo na maambukizi pamoja na matatizo wakati wa kujifungua na hatari zaidi ya vifo vya watoto wachanga. Kutokana na, na ukeketaji kuwa na madhara kwa wanawake na wasichana, shirika la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa linapendekeza hatua mbalimbali kuchukuliwa ili kukabiliana na uendelevu wa jambo hili ikiwemo kutenga rasilimali za kutosha kwa ajili ya kuanzisha na kutekeleza mifumo ya sera za kikanda na makubaliano ya ushirikiano ili kukabiliana na janga hilo na kuwasaidia waathirika. Pia nchi zinahimizwa kuhakikisha kuwa hatua thabiti ya kuzuia zinawekwa, zikiundwa kwa kushauriana na waathirika na mashirika husika ya kiraia, kwa kushirikiana pia na jamii zilizoathirika, viongozi wa kidini na viongozi wa makabila. Nilikutana na Papa Francisco kando ya mkutano wa G7. Ninavutiwa na kujitolea kwake kutumikia watu na kuifanya sayari yetu kuwa bora zaidi. Pia nilimwalika kutembelea India. Haya Yalikuwa ni maneno ya waziri mkuu wa India, Narendra Modi, aliyechaguliwa hivi karibuni kwa muura wake wa tatu mfululizo, aliyotangaza kwenye njia zake rasmi za mawasiliano. Modi alikuwa tayari amekutana na Papa Francisco mnamo 2021 mjini Vatikani, na sasa mkutano huu mpya ulimulikwa na vyombo vya habari ulimwenguni kote na umekuwa ni mwangwi wa nguvu katika vyombo vya habari vya India na maoni ya umma kwa sababu magazeti ya India na televisheni ziliripoti hotuba ya Papa Francisco kwenye mkutano wa wakuu wa mataifa G7, yakisisitiza jinsi ambavyo Papa Francisco alivyowahimiza viongozi wa demokrasia na nchi zilizoendelea zaidi kuweka utu wa binadamu mbele katika maendeleo na matumizi ya akili mnemba, mada ambayo inatoa changamoto kubwa kwa taifa la India. <tune> na mpendwa msikilizaji wa, wa redio Vatikani ndipo nimetia nanga kwa siku ya leo, nikikutakia kila la heri katika usikivu mzuri wa habari zetu tunazokuandalia. Ni Angelo Wezaura akikuaga tu. Tumsifu Yesu Kristo, laudetur Yesus Christus.