Wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Ni kwa mara ngine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Redio Vatikani, ninaokaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake. Kutohama ndani na nje ni kitovu cha katekesi ya papa tarehe 18 Juni 2025 ambayo ni ya tano tangu kuanza kwa upapa wake kama muendelezo wa katekesi ya Jubilei. Kupitia kielelezo cha Injili ya yule aliyepooza ametualika kushinda kila maono ya kushindwa na kujiletea vikwazo chuki, huku akihimiza kila mtu kuamka na kuchukua jukumu la kuchagua njia ya kuchukua. Papa leo 14 alituomba tuwaombee wale wote wasio ona njia ya kutokea. Wakati mwingine inaonekana kwetu kwamba haina maana kuendelea kutumaini, tunakuwa tumejiuzuru na hatuna tena nia ya kupambana. Na inaweza kuwa taswira ya kanisa ambapo wagonjwa na maskini hukusanyika na ambapo Bwana anakuja kuponya na kutoa tumaini. Kiukweli kinachotupooza mara nyingi ni tamaa hasa, na tunahisi kuvunjika moyo na hatari ya kuanguka katika uvivu. Papa Leo wa 14, tarehe 6 Julai 2025 atahamia katika majumba ya kipapa ambayo Papa Francisko alikuwa ameyafanya kuwa kituo cha makumbusho mnamo mwaka 2016. Dominika tarehe 13 Julai ataongoza misa katika parokia ya kipapa ya Mtakatifu Tomasi wa Vilanova na sala Malaika wa Bwana katika Uwanja wa Uhuru kisha tarehe ishirini Julai ataadhimisha misa katika kanisa kuu la Albano na alasiri atarejea Vatikani kwa mwezi mzima. Katekesi na mikutano ya faraga imesitishwa hadi kuanzia tarehe thelathini Julai kurudi tena Castel Gandolfo hata tarehe kumi na tano na kumi na saba Agosti. Haya na mengine mtayapata tuliyoandalia na pade Richard Mjigwa na Sara Peraji. Ni Angel Wezaura anakukaribisha. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, katekesi kuhusu Roho Mtakatifu na Bibliya rusi. Roho Mtakatifu anaongoza watu wa Mungu kuelekea kwa Kristo Yesu, tumaini letu, ni sehemu ya maadhimisho ya Jubilia ya miaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo yanayonogeshwa na kauli mbio mahujaji wa matumaini, ni katika mwendelezo wa Injili ya matumaini Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne tayari mikusha kugusia kuhusu mfano wa mpanzi, na kwamba Injili ya Kristo Yesu ni mbegu inayopandwa kwenye udongo wa maisha ya mwamini na Mwenyezi Mungu ndiye anayesongesha historia. Kristo Yesu kwanjia, kwa njia ya mateso, kifo na ufufuko wake amewakilimia waja wake chemchemi ya matumaini mapya. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne amekwisha kugusia pia kuhusu wafanyakazi katika shamba la Bwana, enendeni nanyi katika shamba, sehemu ya Injiri kama ilivyoandikwa na Matayo sura 20 ya ishirini mstari wa kumi na saba. Katekesi ya Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne, Jumatano tarehe kumi na moja Juni elfu mbili na ishirini na tano ilinogeshwa na Injiri kama ilivyoandikwa na Maliko kuhusiana na kuponywa kwa bati Yule mumbaji kipofu mama Kanisa, katika Injili ya Marko sura ya 10 mstari wa 46 mpaka wa 52 anatuwekea mbele ya macho yetu kipofu Batimayo mwana wa Timayo kama kielelezo cha imani na matumaini kwa Kristo Yesu mwana wa Mungu aliye hai. Kristo Yesu alikuwa anasafiri kutoka Yerusalemu pamoja na wanafunzi wake na mkutano mkubwa, huku akielekea kukabiliana na fumbo la Pasaka, yaani mateso, kifo na ufufuo Bartimayo mwana wa Timayo aliposikia kwamba Yesu anapita, akapiga kelele, mwana wa Daudi, Yesu ni rehemu. Wakataka kumnyamazisha, lakini yeye akapaza sauti na kuvunjilia mbali vizuizi na vizingiti vilivyokuwa vinamzuia, kiasi kwamba Kristo Yesu akaisikia na kujibu sauti yake. Hii inaonyesha kwamba Kristo Yesu ni njia, ukweli na uzima, ni mwanga wa mataifa na kiini cha habari njema ya wakati. Katekesi ya Baba Mtakatifu leo wa kumi na nne, Jumatano tarehe 18 Juni elfu mbili na ishirini na tano imenogeshwa na sehemu ya Injili kama ilivyoandikwa na Yohane, pale ambapo Kristo Yesu anamponya mgonjwa kule Yerusalemu. Na huko Yerusalemu, penye mlango wa kondoo, pana birika itwayo kwa Kiebrania Betisazata, nayo ina matao matano ndani ya hayo jamii kubwa ya wagonjwa walikuwa wamelala vipofu, viwete nao waliopooza, wakingoja maji yachemke, kwa maana kuna wakati ambapo malaika hushuka akaingia katika ile birika akayatibuwa maji. Basi yeye aliyeingia wa kwanza baada ya maji kutibuliwa akapona ugonjwa wote uliokuwa ameupata. Na hapo palikuwa na mtu ambaye amekuwa hawezi muda wa miaka thelathini na minane. Yesu alipomwona huyo amelala, naye ya akijua ya kuwa amekuwa hali hiyo siku nyingi, alimwambia, wataka kuwa mzima? Yule mgonjwa akamjibu, Bwana mimi sina mtu wa kunitia birikani maji yanapotibuliwa, ila wakati ninapokuja mimi, mtu mwingine hushuka mbele yangu. Yesu akamwambia, Simama, jitwike godoro lako uwende. Mara yule mtu akawa mzima akajitwika godoro lake akaenda. na katika mateso haya akatiaii isnidakuwanawe wana wangu mogozi wa moyo wangu Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Leo wa 14 anasema Kristo Yesu anawaganga na kuwaponya wale wote waliokata na kukatishwa tamaa ya maisha, wale ambao hawana tena ari na mwamko wa kupambana na hali yao. Kristo Yesu anasimama kwenye mlango wa birika liitwalo kwa lugha ya Kiebrania Betisadha, maana yake nyumba ya huruma. Hiki kinaweza kuwa ni kielelezo cha kanisa mahali ambapo wagonjwa na masikini wanakusanyika na Kristo Yesu anawaendea ili kuwaganga, kuwaponya na, na kuwapatia kuwa tena matumaini mapya. Ni katika muktadha huu Kristo Yesu anamponya mgonjwa aliyekuwa amepooza kwa miaka thelathini na nane na kwa hakika alikuwa amekwisha kujikatia tamaa. Hivi ndivyo inavyokuwa hata kwa waamini wanapokumbana na hali ya kukata tamaa. Kuna hatari ya kutumbukia kwenye uvivu kiasi kwamba hata ile hamu ya kupona inaanza kutoweka. Ndiyo maana Kristo Yesu anamuuliza mgonjwa, je, wataka kuwa mzima? Uvivu ni hali inayowalazimisha watu wengine kukuhudumia, kwani mgonjwa anajiona hawezi kitu, hata pengine hataki kujishughulisha. Lakini Kristo Yesu anapokea jibu kutoka katika undani wa mgonjwa, anayeonyesha ule utashi wa kutaka kuponywa akionyesha hali yake halisi kwamba hana mtu wa kumtia berikani maji anapotibuliwa. Kumbe hapa hana kosa, lakini anashindwa kuwajibika barabara. Lakini jambo la kujiuliza, je, hakuwa na mtu wa kuweza kumsaidia? Mtakatifu Agostino anasema kwa hakika alimhitaji mtu, tena zaidi ya mtu alimhitaji Mwenyezi Mungu ili aweze kumganga na kumponya. Kwa hakika huyu mgonjwa alikwisha kujikatia tamaa ya maisha, akashindwa hata mapambano ya maisha. Kristo Yesu anamkirimia matumaini na kumwambia asimame ajitwike godolo lake na aende. Baba Mtakatifu Leo wa 14 anasema lile godolo ni kielelezo cha ugonjwa na historia ya maisha yake, kamwe hapaswi kuviacha. Huu ni mwaliko wa kutembea na kuwajibika na kuchagua njia ya kufuata. Yote haya yanawezekana kutokana na uwepo wa Kristo Yesu, mganga wa maisha ya kiroho na kimwili. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne anawaalika waamini na watu wote wenye mapenzi mema kuomba zawadi ya kufahamu wape ambapo wamekwama, wawe na ari na ujasiri wa kutaka kuponywa. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne anawaalika waamini kuwaombea wale watu ambao wamekwama katika magonjwa haya ili waweze kuona njia ya kupitia, tayari kurejea na kuishi tena katika moyo mtakatifu wa Yesu nyumba ya Horoma. ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne mara baada ya katekesi yake Jumatano tarehe kumi na nane Juni elfu mbili na ishirini na tano ameonyesha masikitiko yake makubwa kutokana na madhara na ukatili wa vita vinavyoendelea sehemu mbalimbali za dunia. Kwa hakika, kanisa limevunjika na kupondeka moyo kutokana na kilio na maumivu yanayotokea sehemu mbalimbali zilizoathirika kwa vita na hasa Ukraini, Irani, Israeli pamoja na ukanda wa Gaza. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nane anasema kamwe mwanadamu hapaswi kuzoea vita, na kwamba kuna haja kukata na na ya kukataa na hatimaye kushinda kishawishi cha kukimbilia silaha zenye nguvu na za hali ya juu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, mababa wa mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani wanasema kwamba bahati mbaya ya vita bado havijang'olewa katika maisha ya binadamu. Vita vya hivi karibuni vinaendelea kuleta uharibifu mkubwa kiroho na kimwili, bila kusahau maangamizi makubwa, hasa zaidi zinapotumika silaha za kisayansi za kila aina. Tabia mbaya sana ya vita inatishia kuwapelekea wapiganao kwenye unyama unaozidi wa enzi za zamani. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne, katika jina la utu, heshima na haki msingi za binadamu, sanjali na sheria za kimataifa, amerudia tena kuwataka wale wote walio katika nafasi za uwajibikaji, onyo la mara kwa mara la hayati Baba Mtakatifu Francisco, vita daima ni kushindwa, na ile ya Papa Pio wa kumi na mbili: hakuna kinachopotea kwa amani, kila kitu kinaweza kupotea kwa njia ya vita. Ndugu msikilizaji, wa redio Vatikani kukunogeshea wito wa Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne wa kujenga na kudumisha amani duniani. Kutoka studio za redio Vatikani, kama kawa ni mtoto wa mkulima, Padri Richard Mjigwa. Hey, Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne, Jumatano tarehe kumi na nane Juni elfu mbili na ishirini na tano alimteua mwakilishi wa kitume wa Pacific ya Ocean Askofu Mkuu Gabor Pinter ambaye ni balozi wa Vatikani huko New Zealand, Fiji, Palau, shirikisho la serikali za Micronesia, Vanuatu, visiwa vya Cook huko Kiribati na katika visiwa vya Marshall na huko Samoa na Uru Ndugu msikilizaji wa Vatican News, kwa mjibu wa taarifa kutoka ofisi ya vyombo vya habari Vaticani ilibainisha juu ya mapumziko ya Baba Mtakatifu Leo wa 14 kwamba kuanzia alasili ya dominika tarehe 6 Julai 2025 atahamia kwa kipindi cha mapumziko katika majumba ya kipapa yaliyoko huko Castel Gandolfo, Roma. Dominika tarehe 13 Julai saa 4 kamili katika parokia ya kipapa ya Mtakatifu Tomasi wa Villanova huko Castel Gandolfo, Baba Mtakatifu Leo wa 14 nne anatarajiwa kuongoza ibada ya misa takatifu, na wakati huo huo saa sita kamili masaa ya Ulaya ataongoza sala ya malaika wa Bwana katika uwanja wa uhuru mbele ya jumba la kitume. Dominika tarehe ishirini Julai, saa tatu na nusu asubuhi, Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne anatarajiwa kuongoza misa takatifu katika kanisa kuu la Albano, na kisha saa sita kamili mchana atasali sala malaika wa Bwana katika uwanja wa uhuru huko Kastel Gandolfo, na wakati huo halasiri, baba mtakatifu atarudi mjini Vatikani. Katika taarifa hiyo aidha ilibainisha kwamba kwa mwezi Julai, shughuli zote za mikutano ya faraga na katekesi za Jumatano ya tarembi tisa kumi na sita na ishirini na tatu zimesitishwa na kuanzia Jumatano tarehe thelathini Julai katekesi zitaanza tena. Vilevile Ijumaa tarehe kumi na tano Agosti saa nne kamili Baba Mtakatifu leo wa kumi na nne anatarajiwa kuongoza misa takatifu katika parokia ya Kipapa ya Castel Gandolfo na saa sita kamili mchana itafuatia sala Malaika wa Bwana katika uwanja wa uhuru. Dominika tarehe kumi na saba Julai saa sita kamili masaa ya Ulaya Papa Leo wa kumi na nne atakuwa katika uwanja wa uhuru huko Castel Gandolfo kwa ajili ya sala Malaika wa Bwana. Wakati huo huo, alasiri, Baba Mtakatifu atarudi mjini Vatikani. <tipi> Kardinali Petro Parolini, katibu wa Vatikani, wakati akiojiwa na vyombo vya habari kwa mtazamo wa mwelekeo mpya wa vita ambavyo vimefunguliwa siku za hivi karibuni kati ya Israeli na Irani, alisema kiukweli, tunatumaini na kufanya kazi kama Vatikani kwenye mstari wa mbele wa upokonyaji silaha za nyuklia, akiwa katika ikulu kama mgeni rasmi wa tarehe 17 Juni 2025 katika hafla kuhusu Padre Oreste Benzi, mjenzi wa madaraja ya hekima na mshikamano na duniani mbele ya naibu waziri mkuu wa Italia na waziri wa mambo ya nchi za nje Bwana Antonio Tayani, katibu wa Vatikani akijibu maswali kutoka kwa wakala wa ANSA alisistiza ahadi ya Vatikani ya kupokonya silaha, kwamba tumependekeza na kiukweli tayari imehitimishwa makubaliano hayo juu ya umilikaji wa silaha za nyuklia, sio tu kuzitumia. Kwa hakika upunguzaji wa silaha za nyuklia lazima pia uendeshwe kwa amani kupitia mazungumzo na majadiliano na ndilo hilo tunaloomba kwa wakati huu. Kardinali Parolini akiojiwa tena na wakala kuhusu mada ya mwisho wa maisha, kwa kuzingatia kesi ya hivi karibuni nchini Italia ambayo mshauri atalazimika kutoa maoni yake kuhusu mwanamke anayetaka kuondoa maisha, Kardinali Parolini alieleza wasiwasi mkubwa juu ya suala hilo, akikumbusha kwamba katiba yetu inapendelea maisha na hii lazima irudiwe kwa kila njia. Kuna mapendekezo mengi juu ya udhibiti wa tatizo la mwisho wa maisha na tunatumaini kweli kwamba pendekezo lolote la uamuzi wowote unaoweza kuchukuliwa utalinda hadhi ya binadamu, kulinda hali yake, kwamba inaweza kuwa msaada kwa wale wanaohusika. Na kwa upande wa hutuba yake katika hafla ya sura ya Padre Benzi, mwanzilishi wa jumuiya ya Papa Yohane wa ishirini na tatu, wakati wa kuadhimisha miaka mia moja ya kuzaliwa kwake, alisema yeye ni kielelezo cha mjenzi wa kweli wa madaraja na mshikamano mwanzilishi na muishaji wa chombo ambacho kimeboresha maisha ya kanisa nchini Italia na duniani kote. Papa Benedikto wa kumi na sita alimfafanua kama pade mnyenyekevu na maskini wa Kristo, mtu mkuu na wa kuigwa, aliye karibu na mdogo zaidi. Kinachoshangaza kuhusu hadhi yake ni imani yake thabiti katika kutoa na kushiriki nafasi ya maisha Kadhalika, kardinali alikumbusha jinsi maisha ya wengi yalivyochanua katika jumuiya ya Mtakatifu Yoane wa 23 kwa manufaa ya wale waliopotea katika hali ya umaskini na usio na kikomo. Injili inatufundisha kwamba mti unatambulika kwa matunda yake, na jumuiya ya Yoane wa 23 iliyoanzishwa mwaka 1968 na pade Benzi inathibitisha kanuni hii kwa kujitolea mara kwa mara katika kupambana na unyanyapaa na umaskini kwa njia ya ukarimu na kile ambacho padre oreste alikiita kugawana moja kwa moja kwa hiyo jumuiya huunganisha maisha yake na maskini na wanaokandamizwa kuishi nao kama familia ya kweli na kuongeza uhusiano na kristo pade oreste alifundisha na kushuhudia kwamba umaskini hatari zaidi ni umbali kutoka kwa mungu kwa hiyo tabasamu lake la tabia njema na kasoki aliyopendelea kuvaa vilikuwa ishara ya upendo mkubwa kwa watoto wadogo maskini na wote waliotengwa na kuachwa Alimkumbuka Kardinali Petro Parolini, katibu wa Vatikani. Pade Bensi alianzisha jumuiya ya Mtakatifu Yohane wa 23 ambayo imeenea duniani kote. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, dunia yetu iko katika njia ya panda. Vita vya Ukraini vimesambaratisha dhana kwamba amani barani Ulaya ni ya kudumu. Nchi Takatifu inavuja damu. Siria, Yemen, Sahel na maeneo mengine sana yamesalia katika mizunguko ya vurugu na kukata tamaa. Uchambuzi huu wa lengo na uchungu wa hatima ya ulimwengu wa leo ulioneshwa na askofu mkuu Paul Richard Garaga, katibu wa Vatikani wa mahusiano na ushirikiano wa mataifa na mashirika ya kimataifa, akitoa hotuba yake tarehe 13 Juni 25 katika jukwaa moja la mwaka elfu mbili ishirini na tano kuanzia tarehe kumi na mbili hadi kumi na nne Juni huko Praga nchini Cheki, mbele ya hadhara ya viongozi wa dunia, wabunifu na watetezi wa mabadiliko walioitwa kutafakari changamoto za dharura zaidi na mikakati na mienendo ya kujenga mustakabali bora wa kimataifa. Askofu Mkuu Garaga alikumbusha jinsi ambavyo migogoro hii inayoendelea ilivyodhihirisha kwamba diplomasia, siasa za kimataifa, mikataba ya kiuchumi na hata mifumo ya kitaasisi haitoshi hata kidogo. Amani inahitaji zaidi ya utawala, inahitaji maono ya kimaadili na mabadiliko ya mioyo. Ulimwengu hautamani tu kukomeshwa kwa vurugu, lakini pia uponyaji wa kumbukumbu, urekebishwaji wa mahusiano na urejesho wa matumaini. Na hapa ndipo dini inapaswa kuingilia kati, sio kama mshindani wa diplomasia, siasa au miundo ya jamii, lakini kama nafsi yao. Kwa sababu hiyo, mwanzoni mwa hotuba yake, askofu mkuu garaga alikuwa amenukuu maneno juu ya amani ya Kristo mfufuka amani iliyovuliwa silaha na kupokonywa kwa silaha, unyenyekevu na uvumilivu uliotamkwa na Papa Leo wa 14 jioni ya kuchaguliwa kwake mnamo tarehe 8 Mei elfu mbili na ishirini na tano. Kwa hiyo zaidi ya mwezi mmoja uliopita, akitazama umati mkubwa uliokuwa katika uwanja wa Mtakatifu Petro kupitia dirisha la katikati ya kanisa kuu la Mtakatifu Petro Alisema salamu hii rahisi lakini ya kina inashika moyo wa maono ya Vatikani, yaani amani isiyozuiliwa kwa silaha wala kuhakikishwa na utu wa kila mtu, maono ya kikatoliki ya amani. Kwa hiyo, kwa upande wa katibu wa uhusiano na mataifa na mashirika ya kimataifa, alisisitiza kwamba yanadokeza ukweli kwamba kanisa linaelewa amani si tu kutokuwepo kwa vita, lakini kama uwepo wa mahusiano ya haki, kile kinachoita biashara ya haki. tangu wakati wa vita kuu ya dunia hadi leo hii, mafundisho ya kipapa yamekuwa yakidai mara kwa mara amani ambayo msingi wake si ushindi bali juu ya haki ambayo msingi wake ni ukweli, upendo, uhuru na hadhi isiyoweza kukiukwa ya mwanadamu kama jiwe kuu la msingi. Na kisha amani ya kweli lazima itembee katika njia ya maendeleo fungamani ya binadamu kwa sababu vita hatimaye ni kushindwa kwa siasa na binadamu Lari. Kamati ya kuwalinda waandishi wa habari CPJ imesema kuwa imeshtushwa na shambulio la Israeli dhidi ya studio ya kituo cha televisheni ya serikali ya Iran nchini Tehran mnamo tarehe 16 Juni mwaka 2025. CPJ imeshtushwa na bomu la Israeli dhidi ya kituo cha televisheni ya Israeli ya Iran wakati waandishi wa habari wakiwa wakirusha matangazo mubashara. Pia shirika hilo limesema Israeli mpaka sasa imeua waandishi wa habari takriban 185 huko Gaza bila kuwajibishwa, jambo ambalo limeipatia Israeli ujasiri wa kushambulia vyombo vya habari katika maeneo mengine nchini Iran. Hivyo imesema umwagaji huo wa damu lazima ukome. Kwa sasa shambulio la Israeli dhidi ya studio ya kituo cha televisheni cha Iran lilikatiza matangazo ya moja kwa moja yaliyokuwa yakitolewa na mtangazaji Sahar Iman ambaye alikuwa na ripoti kuhusu mashambulizi yanayoendelea dhidi ya Iran. Sikilizeni, sauti ya mshindo mnayoisikia ni sauti ya shambulizi alisema Iman hewani, kabla ya shambulio kutokea, kwa mujibu wa taarifa ya CPJ. Kwa mujibu wa shirika la habari la serikali ya Iran, inakadiriwa kuwa watu wawili waliuawa katika shambulio hilo. Waziri wa ulinzi wa Israeli Israeli Katz alisema kuwa mamlaka ya utangazaji ya propaganda na uchochezi ya utawala wa Iran ilishambuliwa na jeshi la Israeli baada ya kutoa agizo la kuwaondoa wakazi wake katika eneo linalozunguka studio hiyo. Efi Defrin, msemaji wa jeshi la ulinzi la Israel, IDF, alisema kuwa studio hiyo ilijificha katika shirika la utangazaji lakini ilikuwa inatawaliwa na kikosi cha walinzi wa mapinduzi ya kiislamu IRGC cha jeshi la Iran. Kituo hicho kinatumiwa na jeshi la Iran kusambaza propaganda dhidi ya Israel huku kikitoa wito wa mauaji ya halaiki. Kutoka studio za Radio Vatican, mimi ni Sara Pelaji. <tune> Namnam mpendwa nam, nam, msikilizaji wa redio Vatikani, ndipo tumefikia mwisho wa habari za leo tulizokuandalia. Kwa, kwa niaba ya Padre Richard Mjigwa naye Sara Peraji ni Angella Rwezaura akikuaga, kikuaga. Tumsifie Yesukristo, Laudetur Yesus Kristus.