Hamjambo wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Radio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Radio Vatikani, ninakukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake. Papa Francisco Jumatatu tarehe kumi na nane Septemba elfu mbili na ishirini na tatu akikutana na wafanyakazi wa famasi ya Vatikani ambao wanaadhimisha miaka mia moja hamsini tangu kuanza kwake, amewaomba waweze kuwa na upendo zaidi, kuelekeza wanaoteseka kwa sababu utume wao unahitaji ukaribu, na kuwashukuru kwa uwezekano wao wa kujitoa sadaka, hasa kipindi kigumu cha uviko na kama watoaji huduma na kama wataalamu katika sekta hiyo, amewaomba wawe na usikivu wa ujasiri na matumaini. Papa Francisko akikutana wa na washiriki wa mikutano iliyoandaliwa na shirika la waroganisti wa moyo wa Yesu na shirika la mabinti wa bidii za Kimungu amewaomba wawe wataalamu katika sanaa ya sala na upendo, mikono yao iliyofungwa mbele ya Mungu na mikono iliyonyoshwa kwa ndugu, kwa sababu huo ndio utume wao, kwa maana Bwana anaita na vijana wengi wanahitaji mashuhuda wa kuaminika na viongozi ambao kwa kuwaonyesha uzuri wa maisha yaliyotumiwa kwa ajili ya upendo huwasaidia kusema tazama mimi hapa. Yesu alisema sikwambie kusamehe mara saba, bali saba mara sabini. Ujumbe wa Yesu uko wazi, Mungu anasamehe kwa namna isiyohesabika, kwa kuacha kila vipimo. Yeye ndivyo alivyo, anatenda kwa ajili ya upendo na kwa bure sisi hatuwezi kumlipa, lakini tunaposamehe kaka na dada tunamuiga. Ndivyo Papa Francisco amebainisha wakati wa tafakari ya Injili ya siku ya dominika tarehe 17 Septemba 2023 kwa waamini na maujaji waliofika katika uwanja wa Mtakatifu Petro mjini Vatikani. Papa Francisco atakwenda huko Marsiria kwa ajili ya kushiriki hitimisho la mikutano ya Mediterania, na kwamba ni mpango mzuri ambao unajitokeza katika miji muhimu ya Mediterania, ikiwaleta pamoja viongozi wa kikanisa na kiraia ili kukuza njia za amani, ushirikiano na mshikamano kuzunguka Nostrum Mare yaani bahari yetu, kwa kuzingatia kwa namna ya pekee jambo la uhamiaji. Tarehe 16 Septemba elfu mbili na ishirini na tatu mchana, sanamu ya Mtakatifu Andrew Kim Tejon. Pade na mfiadini wa kwanza wa Korea, ambaye kanisa linamkumbuka na Septemba, ilisimikwa kwenye ukuta nje ya kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani baada ya kubarikiwa na Kardinali Mauro Gambetti, mkuu wa kanisa kuu la Mtakatifu Petro. Katika kanisa la Mtakatifu Monika, Kardinali Krayeski aliongoza mazishi ya mzolovakia asiye na makazi, ambaye alikufa akiwa na umri wa miaka sitini kutokana na saratani iliyomeza asilimia tisini ya uso wake. Hii ndiyo sababu kila mara alitembea na leso juhi ya uso wake, akiwa ametelekezwa kwenye busani moja jijini Roma. Mwaka mmoja uliopita alifika jumba la milioli akiwa amesadikishwa na Kardinari Krayeski aliyemwambia papa anakualika. Habari hizi na nyingine hutapata kuzisikiliza nilizokuandalia ni Anjerowe Zaula anakukaribisha. Karifratelli sorele bonjorno, saluto Kardinal Berhes, presidente governatorato cari collaboratori dipendenti della farmacia vaticana. Baba Mtakatifu Francisco Jumatatu tarehe 18 Septemba 2023 amekutana na wafanyakazi wa farmasi ya Vatikani katika fursa ya miaka 150 tangu kuundwa kwake. Akianza hotuba yake, amewasalimia wote, kuanzia na wakuu wote na zaidi mkuu wa shirika la Fate bene Fratelli na baraza zima pamoja na watawa wa shirika la hospitali ya Mtakatifu Yohane wa Mungu na wote wapendwa, wahudumu na wafanyakazi wa farmasi wafanya ni vizuri kukutana nao wakati wanaadhimisha miaka mia moja hamsini ya kuanzishwa kwa famasi hiyo. Kwa hiyo akitazama mizizi ya historia yao, amependa kukumbuka kwamba taasisi hiyo ilitimiza ndoto ya papa Gregori wa kumi na sita mtao wa Kamadori, ambaye alifahamu vyema na umuhimu wa duka la dawa lililowekwa kwenye monasteri yao. Na wakati huo mwenye heri papa Pio wa tisa ndiye aliyefanikisha ndoto hiyo, akimkabidhi mkuu washirika la hospitali ya Mtakatifu Yohane wa Mungu kazi ya kuunda duka la dawa mjini Vatikani. Na amli hiyo kiukweli ilijivunia mira ndefu katika eneo hilo na duka la dawa la nyumba ya kitawa ambalo katika sehemu nyingi pia lilifanya huduma kwa watu wa nje Euzebio froma mtao wa shirika rafate bene Fratelli, kwa hiyo alichaguliwa kama mfamasia wa kwanza, na historia yao ya aina ya moja ilianza na hiyo. Tunasema miaka moja hamsini iliyopita, papa amesema, kukumbuka kwa karibu huacha albamu ya picha, pamoja na ni vizuri kukumbuka wakati muhimu, yaani huduma ya shirika lao, wakati wa mtaguso wa pili wa vatikani kila siku asubuhi kabla ya kuanza vikao vya baraza shughuli za chumba cha famasi kilikuwa kimejaa maaskofu wa mataifa yote kwa ajili ya kununua dawa na wakati kikundi kidogo cha watu waliowekwa wakfu wakijaribu kukidhi maombi hayo kwa lugha tofauti wauguzi wengine wawili wa kidini walikuwepo katika vituo vya huduma ya kwanza vilivyowekwa pamoja na daktari na wabeba machera wawili kwa hitaji lolote jingine la dharura kwa hiyo Papa Francisco, akijikita katika nyakati zetu, amesema duka lao la dawa ambalo alitofautiani na maduka mengine kwa sababu tu limejitolea kwa ajili ya huduma ya moja kwa moja ya mrithi wa Petro na wakuli ya Romana, lakini pia kwa sababu linaitwa kuwa na nyongeza ya upendo inayotekeleza huduma ambayo pamoja na uuzaji wa dawa inahitaji kujitokeza kwa umakini wake wa watu wadhaifu na kwa utunzaji wa wagonjwa. Ni ahadi inayolenga sio tu kwa wafanyakazi wa Vatican na wakazi wa jiji la Vatican, lakini pia kwa wale wanaohitaji dawa fulani ambazo mara nyingi ni ngumu kupatikana mahali pengine. Papa Francisco, kwa njia hiyo, amependa kusema asante kwa hilo: asante kwa shirika la Fate Bene Fratelli, kwa wanashirika wa kawaida, kwa wafamasia na wafanyakazi, na kwa wale wanaofanya kazi kwenye gara, na kwa wale wote wanaoshirikiana katika kazi hiyo, asante kwa taaluma yao na kujitolea, lakini pia kwa moyo wa kukaribishwa na kupatikana ambao unafanya kazi yao vizuri, na ambayo wakati mwingine inahitaji juhudi, na kama ilivyotokea hasa wakati wa janga la Uviko, wa utayari wa kujitolea kwa sadaka Aidha, amebainisha kwamba sio rahisi kwao na sio rahisi kwa wafamasia kwa ujumla, ambao amewafikiria wakati huu na ambao amependa kutoa wazo. Watu wengi wanakuja kwao, hasa wazee, ambao mara nyingi katika kasi ya hali ya sasa hawana haja ya dawa tu, bali pia tahadhari na tabasamu, maana wao wanahitaji sikio na neno la faraja. Papa amekazia kusema, wasisahau hilo kuwa na utume wa masikio, hasa kusikiliza, ndiyo inaonekana kuwa ya kuchosha wakati mwingine, lakini kwa mtu anayezungumza ni bembelezo kutoka kwa Mungu kupitia wao. Na wanafamasia ni mkono huu wa karibu unaonyoshwa, ambao sio tu kupitisha dawa lakini pia hupitisha ujasiri na ukaribu. Asante na wanafamasia wote kwa hilo, kwa sababu sio kazi bali ni utume. Baba Mtakatifu amewambia wasonge mbele wao wakiwa na jumuiya Fratelli, wafamasia wanashirika na wafanyakazi kwa ukarimu, kwa sababu kila siku wanaweza kufanya mengi na mazuri ili kufanya huduma ya famasia ya Vatikani izidi kuwa ya ufanisi na ya kisasa, na kuonyesha kwamba utunzaji makini na ukarimu wa kufikia ambao ni ushuhuda wa Injili kwa wale wanaokutana nao. Papa amewaomba wawe na subira nyingi, wakikumbuka kuwa uvumilivu ni mtihani wa hatua za upendo. Na hatimaye ushauri mdogo wa kiroho ambao Papa Francisko amewapatia ni kwamba kila mara na kisha wainue macho yao kuelekeza msalabani, wakigeuza macho yao kwa Mungu. Kwa wale wanaojeruhiwa, utumishi wao wanaofanyia wagonjwa ni utumishi unaofanyiwa yeye, na ni vizuri kuteka subira na ukarimu kutoka kwa daktari wa mbinguni na nguvu ya kupenda bila kuchoka. Shure yao, Papa amesema inaanzia katika dawati ya msalaba hadi akaunti ya maduka ya dawa. Kwa hiyo nao pia wawe wasambazaji wa huruma kila siku. Papa amewabariki na kuwaomba tafadhali wamwombee cari fratelli e sorelle buongiorno sono contento di incontrarvi in un momento in cui state riflettendo e lavorando sui vostri cammini congregazionali alla luce dei due capitoli generali Nina furaha ya kukutana nanyi, wakati mnafanya tafakari na kufanya kazi kuhusu njia za kufuata za kishirika kwa nuru ya mikutano mikuu miwili ambayo ni shirika la waoruganisi wa moyo wa Yesu na shirika la mabinti wa bidii za Kimungu. Ndivyo Baba Mtakatifu Francisco, Jumatatu tarehe 18 Septemba 2023 ameanza kusema katika hotuba yake kwao waliopata fursa ya kuzungumzia mada kama vile kuwekwa wakfu, utambulisho wa karama, ushirika wa kidugu na utume, ambayo ni mambo msingi ya maisha ya kitawa na ambayo uchunguzi wake unahitaji uwezo wa kusikiliza, uwezo wa kupambanua katika sala na kushiriki, na pia unahitaji dozi nzuri ya ujasiri kuendelea kuwa waaminifu leo hii kwa maongozi ya awali ya Mtakatifu Hanibal wa Ufaransa, na wakati huohuo makini na mahitaji ya ulimwengu unaobadilika. Kungekuwa na mambo mengi ya kusema juu ya masuala haya, lakini Papa Francisko amepinda kutafakari nao juu ya jambo moja tu ambalo liko kwenye mzizi wa utume wao maalum katika kanisa na ambalo pia linajumuisha nadhiri yao ya nne isemayo sala kwa ajili ya miito. Kwa hiyo Papa Francisco amesema, sara ni uzi mwekundu unaopitia maisha ya Mtakatifu Anibal. Wito wake mwenyewe gafra ulionekana hakika sana kama alivyoshuhudia kuonekana wazi kwake wakati anajikuta katika kuabudu mbele ya sakramenti takatifu. Huko aliangaziwa na akili ya rogate, yaani kusali. Kiukweli, wakati mtu anajiweka mwenyewe kuwa na unyenyekevu na mpole mbele ya Mungu. Mara nyingi mtu hupokea ufahamu maalumu wa maana ya maisha ya mtu. Ni katika sala ya uaminifu na ya kudumu, hasa katika kuabudu, kwamba kila kitu huja katika maelewano kwamba, mtu huona mambo kwa uwazi zaidi, malengo ya kutafuta Bwana kwa nguvu na mwanga wa kuyatekeleza kulingana na mipango ya ishara zake. Mtakatifu Hanibali anasema bila moto huu wa ndani unaoitwa maisha ya kiroho, sala, kuabudu na kitubio, hakuna kazi nzuri kabisa inayoweza kuzaa matunda. Hii ilikuwa uzoefu wake, lakini inatumika kwa kila mtu. Papa Francisco anasema bila maombi huwezi kusimama na ujui wapi pa kwenda. Kwa hiyo ni kwamba kuwe na mazungumzo ya muda mrefu na Bwana kila siku, na kisha maombi kwake kabla ya kila wakati muhimu, kila mkutano na kila maamuzi. Mtakatifu Hannibal aliongozwa na kifungu fulani cha Injili ambamo Yesu anasema mavuno ni mengi, lakini watendakazi ni wachache, basi mwombeni Bwana wa mavuno apeleke wa watendakazi katika mavuno yake. Hatua hii ilijaza moyo wake kwa bidii huko Mesina wakati wake, kuanzia umaskini na kisha kwenda mbele zaidi kwa mtazamo mpana na hatua pana zaidi. Yeye pia alihisi kama Yesu mwenye huruma sana kwa wanadamu maskini wa mwili na kiroho, na alielewa kwamba jambo la kwanza la kufanya ni kusali. Kwa hakika si kumshawishi Mungu kutuma wachungaji, kana kwamba hakuwajali watu wake, bali ajiruhusu zaidi kuzidiwa na uwazi wa upendo wake kwa Baba na mama wa kujifunza wa kusali na kuwa makini na mahitaji ya watoto wake. Hivyo kutokana na sala ro ya shughuli zote za kitume na za upendo za mwanzilishi, shirika lao lilizaliwa kwanza: mabinti waari ya Kimungu, na kisha waombaji wa moyo wa Yesu walizaliwa kutokana na mikono iliyounganishwa ya Mtakatifu kuomba, na ambaye aliwaweka wakfu kwa Kristo kwa maombi yake. Baba Mtakatifu Francisco, akiendelea, ameelezea kuwa Mtakatifu Paulo wa Sita siku moja alitoa mwaliko kwao uliosema: waongofu wa moyo wa Yesu ambao jina lao linawastahirisha katika utume kwa sura ya waabuduo na waombaji kwa ajili ya utume wa juu na mzuri zaidi kustahili na kujiandalia wito kwa ufalme wa Kristo. Kwa mtazamo huo, Papa Francisko amependa kupiaisha mwaliko wake kuwa wawe wataalamu wa Mungu, sio hata wasomi wa mbinu, takwimu na nadharia, ingawa hizi zinaweza pia kuwa manufaa, lakini hekima inayopatikana kwa kupata kwanza wito wa kupiga magoti na kisha kwa mikono iliyo juu ya kufunguliwa kwa ndugu, yaani wawe wataalamu katika sanaa ya sala na mapendo: mikono iliyofungwa mbele ya Mungu na mikono inayonyoshwa kwa ndugu, mikono iliyopigwa na mikono iliyonyoshwa. Hivi ndivyo wanavyokuwa wataalamu wa Mungu. Huu ni utume wao hata leo hii. Kwa hakika, Bwana anaita na vijana wengi wanahitaji mashuhuda wa kuaminika na viongozi ambao, kwa kuwaonyesha uzuri wa maisha yaliyotumiwa kwa ajili ya upendo, huwasaidia kusema tazama, mimi hapa, yaani kujongea katika wito kwa kuhitimisha, Papa Francisco amewashukuru kwa kile wanachofanya na kwa ajili ya ushuhuda wao. Amewashukuru kufunga mikono yao kusali na kuwaomba wasiyangushe, kwa sababu baadaye wanapaswa kwenda kufanya kazi, lakini mikono yao ikiwa imefungwa waendelee hivyo na kusali kwa ajili ya miito. Amehitimisha kwamba wasisahau kusali pia kwa ajili yake. kari frateli e sorele bonjorno oji ilvanjelo ci parla di perdono Katika dominika ya 24 ya mwaka a wa Kanisa, Baba Mtakatifu Francisco ametoa tafakari yake kwa waamini na maujaji waliofika katika uwanja wa Mtakatifu Petro mjini Vatikani, tarehe 17 Septemba Septema. Baba Mtakatifu akianza tafakari yake amesema, leo Injiri inazungumza juu ya msamaha. Petro aliuliza Yesu kuwa, Bwana, ni mara ngapi ninapaswa kumsamehe ndugu yangu ikiwa nanikosea hadi mara saba? Saba katika Biblia ni namba ambayo inaelekeza utimirifu, na hivyo Petro alikuwa mkarimu kwa kupendekeza swali lake, lakini Yesu alikwenda zaidi, maana alimjibu sikwambii mara saba, bali hadi saba mara sabini. Yaani alitaka kumwambia kwamba unaposamehe usihesabu na kwamba ni vema kusamehe yote na daima, na ndivyo anavyofanya Mungu kwetu sisi na kama anavyoitwa kufanya yule anayetoa huduma ya msamaha wa Mungu yaani kusamehe daima. Papa ameongeza hayo, mimi waeleza sana mapade waungamishi kuwa msamehe daima kama anavyosamehe Mungu. Aidha, amesema Yesu daima anafanya baadaye ukweli huu kupitia msemo ambao unahusiana na idadi kuhusu mfalme mmoja aliyetaka kufanya hesabu na mtumwa wake, baada ya kumsamehe talanta elfu kumi ni thamani ya kutia chumvi kubwa ambayo inatofautiana kati ya tani mia mbili na mia tano za kifedha. Ilikuwa ni deni lisilowezekana kulipa hata kwa kufanya kazi maisha yote, lakini yule mfalme ambaye anatuambia baba yetu alimsamehe kwa sababu ya huruma yake safi. Huo ndiyo moyo wa Mungu husamehe daima, na kwa sababu Mungu ni mwenye huruma Tusisahau jinsi alivyo Mungu, kwamba ni Mungu wa karibu, wa huruma na mpole na ndiyo namna yake ya kuwa Mungu, papa amesisitiza. Lakini yule mtumwa aliyesamehewa deni lile akutumia huruma yote kwa mtazamo wa mjoli wake aliyekuwa amrudishie dinari mia. Hata hii pia kilikuwa ni kiasi kikubwa kinachofanana karibu na mshahara wa miezi mitatu, kwa kutaka kusema kwamba kusameheana kati yetu kuna gharama, lakini haikuwa na ulinganifu wa msamaha ule ambaye alikuwa amesamehewa na bwana wake kwa hiyo Papa Fransisko ameongeza kusema, ujumbe wa Yesu huko wazi: Mungu anasamehe kwa namna isiyohesabika kwa kuacha kila vipimo. Yeye ndivyo alivyo na anatenda kwa ajili ya upendo wa bure. Mungu hanunuliwi, huwezi kumnunua Mungu. Mungu ni wa bure na kila kitu chake ni bure. Sisi hatuwezi kumlipa, lakini tunapomsamehe kaka au dada tunamwiga. Kusamehe siyo tendo jema tu ambalo linawezekana kufanya au kuacha, bali kusamehe ni hali ya lazima kwa aliye Mkristo. Kila mmoja wetu kiukweli amesamehewa. Tusisahau hili, kwamba sisi tulisamehewa. Mungu alitoa maisha kwa ajili yetu na hakuna namna ambayo tunaweza kumrudishia huruma yake, na ambayo kamwe hairudishi rohoni mwake. Lakini kwa kujibu utoaji wake bure, yaani kusameheana sisi kwa sisi, tunaweza kumpatia ushuhuda, kupanda maisha mapya yanayotuzunguka. Kwa hiyo nje ya msamaha, kiukweli, hakuna matumaini. Nje ya msamaha hakuna amani. Msamaha ni oksijeni ambayo inasafisha hewa iliyochafuliwa na chuki, ni dawa ambayo inaponesha sumu za hasira ni njia ya kukomesha ghadhabu na kuponesha magonjwa katika moyo ambao unachafua jamii papa ametoa maswali je mimi ninaamini kuwa nimepokea kutoka kwa Mungu zawadi ya msamaha mkubwa je mimi ninaamini kwamba yeye anasamehe je ninahisi furaha ya kujua kuwa yeye daima yuko tayari kunisamehe ninapoanguka hata wakati wengi hawafanyi hata wakati ninashindwa hata kujisamehe na kisha je ninajua kusamehe mwingine aliyenitendea vibaya katika mantiki hiyo, Papa amependa kupendekeza zoezi moja la kufanya ambalo ametaka lifanyike muda huo huo, kuwa kila mtu afikirie mtu ambaye alimjeruhi na kumwomba Bwana nguvu ya kusamehe. Amekazia Papa, na kusamehe kwa upendo wa Bwana itakuwa vizuri kwetu sisi na kuturudishia amani katika moyo. Maria mama wa huruma atusaidie kupokea neema ya Mungu na kusameheana mmoja na mwingine. Baba Mtakatifu Francisco Dominica tarehe 17 Septemba 2023 mara baada ya tafakari na sala malaika wabuana wa Bwana akiwageukia waamini na maujaji waliofika katika uwanja wa Mtakatifu Petro mjini Vatikani amewaeleza jinsi ambavyo Ijumaa tarehe 22 Septemba 2023 atakwenda huko Marsilia nchini Ufaransa kwa ajili ya kushiriki hitimisho la mkutano wa mikutano ya Mediterania na kwamba ni mpango mzuri ambao unajitokeza katika miji muhimu ya Mediterania, ikiwaleta pamoja viongozi wa kikanisa na kiraia ili kukuza njia za amani, ushirikiano na mshikamano wa kuzunguka bahari yetu, kwa kuzingatia kwa namna ya pekee jambo la uhamiaji. Hii inawakilisha changamoto ambayo si rahisi kama tunavyoona kutoka katika habari za siku za hivi karibuni, lakini ambayo lazima ikabiliwe kwa pamoja, kwani ni muhimu katika maisha ya baadaye ya kila mtu, ambayo yatakuwa na mafanikio ikiwa yatajengwa juu ya udugu na ukuweka hadhi na utu wa binadamu, watu thabiti, hasa wale wanaohitaji zaidi. Baba Mtakatifu Francisko kwa kuongezea amesema, na wakati ninawaomba mnisindikize na safari hii kwa maombi, ningependa kuwashukuru viongozi wa serikali na wa kidini na wale wote wanaofanya kazi ya kuandaa mkutano huko Marsilia, jiji lenye watu wengi linaloitwa kuwa bandari ya matumaini. Kuanzia sasa na kuendelea ninawasalimu wakazi wote, nikingoja kukutana na kaka na dada wengi wapendwa. Kwa njia hiyo amewasalimia maujaji wote kuanzia na Warumi na maujaji kutoka Italia na nchi mbalimbali mbali. Lakini vilevile akusahau kuomba tuendelee kuombea nchi ya Ukraini inayoteseka na nchi nyingine ambazo zinaendelea kumwaga damu kwa sababu ya vita We Tarehe kumi na sita Septemba elfu mbili na ishirini na tatu mchana, sanamu ya Mtakatifu Andrew Kim Tejon, padre na mfiadini wa kwanza wa Korea, ambaye kanisa linamkumbuka kila tarehe 16 Septemba ilisimikwa kwenye ukuta nje ya kanisa kuu la mtakatifu Petro mjini Vatikani, baada ya kubarikiwa na kardinali Mauro Gambeti, mkuu wa kanisa kuu la mtakatifu Petro. Katika hafura hiyo, ujumbe wa waamini zaidi ya mia tatu wa kanisa la Korea walishiriki katika uzinduzi huo wakiwemo maskofu, mapade, watawa wa kike na kiume na walei, waliopokelewa na baba mtakatifu Francisco asubuhi hiyo hiyo, wakisindikizwa na kardinali Lazaro Yung You, askofu wa zamani wa Dejon ambaye sasa ni mwenyekiti wa baraza la kipapa la wakreri. Kwa njia hiyo, kabla ya kuweka sanamu hiyo, kardinali huyo aliadhimisha misa takatifu kwa lugha ya Kikorea katika kanisa kuu la mtakatifu Petro mjini Vatikani. Wazo hilo lilihamasishwa na baraza la maskofu wa Korea katika hitimisho la kushirikia kumbukumbu ya miaka mia mbili ya, ya kuzaliwa kwa mtakatifu mfiadini Andrea Kim. Kazi ya sanaa yenye urefu wa karibu mita nne iliundwa katika marumaru ya Carrara na mchongaji wa sanamu ya Kikorea ambaye alifanya kazi pamoja na msanii wa Kiitaliano huko Pietra Santa, Versilia. Miloslow Milko, kwa urafiki wake hakuwa na uso tena, bali uso wa Kristo tu aliyeteseka. Mslovakia mwenye umri wa miaka sitini hivi karibuni akiwa na saratani iliyommaliza na kumwachia mdomo wake tu ukiwa mzima ukimmeza macho pua na sehemu nzuri ya uso wake walimwita mtu mwenye pazia kwa sababu ya kitambaa alichotumia kujifunika. Kwa njia hiyo, Milko alifariki tangu mwezi Agosti, lakini kutokana na utaratibu mbalimbali mbali za ukiritimba kwa wageni mazishi hayo yaliadhimishwa Jumamosi, tarehe 16 Septemba 2023, katika kanisa la mtakatifu Monika lililopo katika uwanja wa maeneo matakatifu, ni kanisa cha shirika la wagostiniani Misa hiyo iliongozwa na Kardinali Conrad Krajewski, mwenyekiti wa baraza la kipapa la huduma ya upendo na kusindi ikizwa na umati wa watu wapatao mia moja wakiwemo mapade watao watu wa kujitolea wawakilishi wa ubalozi wa Slovakia na jumuia ya Mtakatifu Egidio ambayo inasimamia jengo la huduma na watu maskini wapatao hamsini ambao mtu huyu amekuwa rafiki kwao. Ishara kwamba Miriko akufa peke yake katika eneo la kutojali na uharibifu ambao alikuwa ameishi kwa miaka mingi, na ambapo mara moja alikuja Italia kutokea Austria, katika bustani moja kati ya nzi na mchwa. Kukaa karibu naye wakati huu ilikuwa ni kama kutufanyia mazoezi ya kiroho. Hakuwahi kulalamika, hajawahi kufanya maombi, aliridhika na tulichomletea na alisema asante kila wakati. Alisisitiza hayo kwa ishara za hisia kali. Kardinari Krayeski aliyeongoza ibada ya misa ya mazishi akisimulia historia yake, alisema alikwenda huko kumtembelea, lakini hakupenda kuhamishwa kwa sababu alisema kwamba yeye alitaka kufa huko akiwa amezungukwa na wadudu. Kardinali Krayeski alimwambia, tazama, wanaweza kutengeneza nafasi katika bustani za Vatikani, alafu akamwambia kwamba Papa Francisco anamwalika awe katika bweni jipya. Yeye alimjibu aende vizuri, lakini atamwambia baada ya siku tatu. Na baada ya siku tatu alipomrudia, alisema Kwa hiyo mnamo tarehe moja Septemba 2022 aliweza kuingia katika nyumba hiyo ambayo iko karibu na nguzo za Mtakatifu Petro. Kwa njia hiyo Miriko akuwa na muda mwingi wa kuishi. Saratani yake ambayo ilianza na nukta ndogo karibu na pua yake, sasa ilikuwa katika hatua ya juu na ambayo ilimsababishia kifo. Raha ya milele umpe Bwana na mwanga wa milele umwangazie, apumzike kwa amani. Amina. Ita Kitabu kilichochapishwa na nyumba ya Vatikani na Soferino kinaitwa Nitakutunza, wito wa manufaa ya wote, ambapo kitakuwa katika maduka ya vitabu kuanzia tarehe 19 Septemba 2023 ni aina ya katekesi kwa maneno ya mtunzi Ricardo Bonachina. Kwa hakika inakusanya matamshi yote ya Papa Francisco katika miaka hii kumi, juu ya mada kuu ya kuwakaribisha wahitaji. Ni mada ya sasa sana ambayo kama inavyoonyeshwa katika kichwa kidogo kinavyotukumbusha, ni kwenye mzizi wa chimbuko la ujenzi wa wema kwa wote unaoakisi mtazamo wa kiinjiri wa mwamini. Nadharia ya kuanzia ni kwamba Papa Francisco ambaye alitoka Argentina, kwa wakati fulani, anadai kuwa amejua uzuri wa watu wa kujitolea sana nchini Italia na alisema mtunzi wa kitabu hicho kwamba chaguo la bure kwa wengine ambalo lina sifa ya utamaduni wa nchi ya Italia na ambayo inajidhihirisha hasa katika hali ya dharura kiukweli, wameona katika janga la uviko na vilevile, vile katika matukio mengine, kwa mfano ya hivi karibuni ya mafuriko ya mkoa wa Emilia ya Romagna, hadi matetemeko ya ardhi mfano ya hivi karibuni nchini Moroko na kwingineko. Kwa hiyo bila chaguo hilo la bure, manufaa ya wote yatasambaratika, amesisitiza mtunzi wa kitabu hicho, akifafanua jinsi ambavyo kitabu kinavyozungumza juu ya hotuba za Papa wakati wa katekesi zake, mikutano yake na vyama, mashirika, barua za kitume na hata mikutano mingine ya umma. Namnamna mpendwa msikilizaji wa, wa redio Vatikani, ndipo nimefikia mwisho habari za leo nilizokuandalia, nikiwa ndani ya studio hizi za redio Vatikani. Ni Anjela akikuaga wezaura. Tumsifiwe Yesu Kristo, Laudetur Yesus Kristus.