Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Kwa mara nyingine tena ndugu msikilizaji wetu wa redio Vatikani ninaukaribisha kusikiliza anayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake. Waziri Mkuu wa Armenia Bwana Pashinyani alikutana na Baba Mtakatifu Francisco katika jumba la kitume. Tarehe kumi na nane Novemba ni kumbukumbu ya kutabaruku kwa Basilika ya Watakatifu Petro na Paulo. Katika chakula cha mchana na Papa Francisco amekuwa katika ukumbi wa Paulo wa Sita na maskini elfu moja na mia tatu huo uliandaliwa na baraza la kipapa la huduma ya upendo na kutolewa na shirika la msalaba mwekundu la Italia. Mwishoni, kila mmoja alipokea mkoba wenye chakula na mahitaji muhimu kwa maisha ya kila siku. Mashahidi waliotangaza wenye heri huko Skutari, pia mmoja huko Friburg, siku ya maskini duniani yenye kauli mbiu sara ya maskini huinuka kwa Mungu, siku ya maombi kwa waathirika wa nyanyaso nchini Italia, siku ya wavuvi duniani Novemba 21, na kuombea amani, ndivyo alikumbusha Baba Mtakatifu Francisco mara baada ya sala malaika wa Bwana, Dominika tarehe kumi na saba Novemba elfu mbili na ishirini na nne. Ndugu msikilizaji, habari zingine utapata kuzisikiliza nilizokuandalia. Ni Anjela ni Wezaula ana kukaribisha. Baba Mtakatifu Francisco alikutana na waziri mkuu wa Armenia Bwana Nicol Pashinyani na ujumbe wake aliyoambatana nao mjini Vatikani Jumatatu tarehe 18 Novemba 2024 katika jumba la kitume mjini Vatikani. Baada ya mazungumzo yao, walibadilishana zawadi ambapo Baba Mtakatifu Francisco alimpatia kazi ya kisanii na picha ya udongo wa mfinyanzi yenye kichwa upole na upendo na hati za kipapa ikiwemo ujumbe wa amani kwa mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Wakati huo waziri mkuu alimpatia Papa Francisco kitabu cha maombolezo ya Mtakatifu Gregori wa Nareki kikiwa na kifuniko chenye mchoro wa rangi ya dhahabu ambayo ni kazi ya fundi wa mkono huko Armenia. Kuhusiana na picha ya Papa aliyomzawadia kiongozi wa Armenia, inaonyesha sura ya Mtakatifu Francis wa Asisi kwa upande mmoja, ishara ya amani na heshima kwa binadamu na asili na upande mwingine sura ya ulimwengu unaotishiwa na uchafuzi wa mazingira. Kwa hiyo, hii imetengenezwa na mbinu ya udongo wa mfinyanzi ambao ni laini na iliyoimarishwa na patina ya waksi kazi ya sanaa inayoeleza ujumbe wa upendo na ulinzi wa kazi ya uumbaji ukichochewa na maneno ya papa mwenyewe katika mahubiri yake ya tarehe 19 Machi 2013 kwa ajili ya misa ya kuanza upapa wake: kulinda viumbe, kila mwanaume na kila mwanamke kwa huruma na upendo, na inafungua upeo wa matumaini, inafungua nuru ya mwanga katikati ya mawingu mengi na inaleta joto la matumaini. Ndugu msikilizaji, tarehe 18 Novemba ni kumbukumbu kumbu ya kutabaruku kwa basilika ya watakatifu Petro na Paulo. Kumbukumbu za kujitolea kwao zilifanywa katika karne ya nne na Papa Mtakatifu Silvesta na Sirius, zikiadhimishwa katika kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani na lile la Mtakatifu Paulo barabara ya Ostensie jijini Roma. Katika mapokeo, imeandikwa kwamba mkuu wa mitume mashuhuri alizikwa mara tu baada ya kifo chake katika sehemu ile ile ya kufia dini kwenye kilima cha Vatikani, yaani Mtakatifu Petro, na wakati Mtakatifu Paulo aliyekatwa kichwa huko Akwe Salvie aliwekwa kando ya barabara nje ya kuta za Roma, na hasa mahali ambapo kanisa kuu la sasa na la kifahari kwa heshima yake limesimama. Mfalme mcha Mungu Konstantino, baada ya kujenga kanisa la kwanza huko Laterano, alikuwa na mengine saba yaliyojengwa jijini Roma, na idadi kubwa zaidi katika nchi ya Italia. Kanisa la kwanza kati ya saba la Kirumi lililoko kwenye kilima cha Vatikani liliweka wakfu kwa Mtakatifu Petro, na alijenga la pili kando ya barabara ya Ostiense si mbali na mahali alipouawa Mtakatifu Paulo paitwapo Tre Fontane. Baada ya zaidi ya karne 11 basilika ya zamani ya Vatikani ilitishia kuanguka. Wakati chini ya upapa wa Juliusi wa pili mnamo 1506 ilijengwa upya kulingana na muundo wa sasa wa hali ya juu na kutabarukiwa tena na Papa Urubano wa nane mnamo tarehe 18 Novemba 1626 wasanii wa Wasani kuwa wakati huo kama vile Bramante, Rafaeli, Mikelangelo na Bernini walifanya kazi nzuri sana ndani ambazo zinaleta uzuri wa kiajabu kwa kila mtalii na kwa kila mwamini muujaji anayefika katika kanisa kuu la Mtakatifu Petro. Na chini ya madhabahu masalia ya idadi kubwa ya mapapa mashahidi na watakatifu yamehifadhiwa, lakini ya thamani zaidi ni yale ya Mtakatifu Petro yaliyowekwa chini ya madhabahu adhimu inayojulikana kwa jina la ungamo ambalo ni Papa wa Roma pekee ndiye anayeweza kuadhimisha misa takatifu au kukabidhi wengine kumsaidia kama wafanyavyo hata sasa, kutokana na papa kutoweza kusimama. Vilevile basilika nzuri ya Mtakatifu Paulo ambayo iliharibiwa kwa moto tarehe 18 Julai 1823 pia ikajengwa upya na kutabaruku na hati ya Papa Pio wa 9 tarehe 10 Desemba 1854 kati ya umati mkubwa wa makardinali na maaskofu waliokusanyika kutoka pande zote za ulimwengu wa Kikristo kuja Roma na kwa ajili ya kutangazwa dogma ya Mama Maria mkingiwa wa dhambi ya asili. Kwa hiyo leo hii, kama karne zilizopita tunakumbuka kumbukumbu ya kutabarukiwa basilika hizi mbili, tukiziheshimu ndani yake masalia ya matakatifu ya wakuu wa mitume. Vilevile kama wakati huo, marudio ya hija zinaendelea, na zaidi wakati huu wa maandalizi ya jubilei ya mwaka mtakatifu 2025 itakayofunguliwa katika kesha la Noeli tarehe 24 Novemba 2024. Ndugu msikilizaji, tumwombee Baba Mtakatifu, Kalifa wa mtume Petro, kuliongoza kanisa la mitume walilokabidhiwa na Yesu mwenyewe akisema, wewe ndiwe Petro, na juu ya mwamba huu nitalijenga kanisa langu, wala milango ya kuzimu haitalishinda <mulia> Ndugu msikilizaji wa Vatican News, katika siku ya maskini duniani iliyoongozwa na kauli mbiu sala ya maskini huinuka kwa Mungu, baba Mtakatifu Francisco alishiriki chakula cha mchana na watu wapatao elfu moja na mia tatu kutoka karibu jiji zima la Roma wanaohitaji msaada ni katika dominika ya tarehe 17 Novemba 224 mara baada ya misa takatifu katika kanisa kulu ya Mtakatifu Petro mjini Vatikani, pia sara ya malaika wa Bwana kwa waamini na maujaji waliounganika katika uwanja wa Mtakatifu Petro, ambapo Papa Francisco alitoa shukurani zake kwa wale wote katika majimbo na maparokia duniani kote waliofanya mipango ya mshikamano na watu wasio na uwezo zaidi chakula hicho maalum cha mchana kwa wageni elfu moja mia tatu walikaribishwa na Papa kilitolewa na shirika la msalaba mwekundu la Italia kutoka baraza la kipapa la huduma ya upendo. Na kwa mjibu wa msimamizi wa baraza hilo Kardinari Conrad Kreyeski, akizungumza na vyombo vya habari vya Vatikani, alikumbusha kuwa matukio hayo yalitanguliwa hata hivyo, na mipango mingine ya kuwahudumia maskini kama vile zahanati iliyo chini ya nguzo za Bernini mjini Vatikani, inayofunguliwa kila siku ambayo inakaribisha karibu watu 150 wasio na makazi kila siku, kila mtu anayehitaji. Hata watu wasio na hati au ambao hawajui Kiitaliano wanaweza kutegemea usaidizi kamili wa matibabu katika nafasi ya kwanza. Hata hivyo, kuna kusikiliza wengine, historia na mahitaji yao, kwa sababu kurejesha heshima pia hutokea katika kusikiliza, alisisitiza Kardinari Krajewski watu hawa wenye udhaifu hutembelewa na madaktari na kupokea dawa bure kutoka kwa Baba Mtakatifu katika duka la dawa la Vatikani. Mlo huo baada ya misa takatifu pamoja na maskini ulioandaliwa na Baraza la Kipapa la Huduma ya Upendo na kutolewa na shirika la Msalaba Mwekundu la Italia. Mwishoni, kila mmoja alipokea mkoba wenye chakula na mahitaji mengine muhimu kwa maisha ya kila siku kutoka kwa mapade wa shirika la wamisionari wa Vincenti ambao wanajikita sana na 20 mashahidi wawili walitangazwa kuwa wenye heri jana huko Skutari, ambao ni Luigi Palik, kuhani wa shirika la ndugu wadogo na John Gazuli, pade wa jimbo waliokuwa waathirika wa mateso ya kidini ya karne ya ishirini. Na leo hii huko Friburg, shahidi mwingine alitangazwa mwenye heri, Pade Max Joseph, mwanzilishi wa taasisi ya kiulimwengu ya Kristo Mfalme, aliyepingwa na Unazi kwa kujitolea kwake kidini kwa ajili ya amani. Hayo yalikuwa ni maneno ya Baba Mtakatifu Francisco aliyoanza nayo mara baada ya sala malaika wa Bwana, Dominika 17 Novemba 2024 kwa waamini na maujaji waliofika katika uwanja wa Mtakatifu Petro mjini Vatikani. Kwa njia hiyo Papa Francisco alielezea kuhusu hawa waliotangazwa kuwa wenye heri na kuongeza mfano wa mashahidi hawa uwafariji wa Kristo wengi ambao katika nyakati zetu wanabaguliwa kwa ajili ya imani yao. Mzunguko wa makofi kwa wenye heri hawa, Papa Francisco aliwaomba wapigiwe makofi. Papa Francisco aliendelea kutazama kilele cha siku kwamba leo tunaadhimisha siku ya maskini ulimwenguni, ambayo mada yake ni sala ya maskini huinuka kwa Mungu, kutoka katika kitabu cha Sira sura ya 21 aya 5. Ninawashukuru wale wote wa majimbo na maparokia ambao wamehamasisha mipango ya mshikamano kwa watu wasiojiweza. Na siku hii pia tunawakumbuka wahanga wote wa barabarani. Tuwaombee kwa ajili ya familia zao na tujitoe katika kuzuia ajali. Papa Francisco aliongeza, ninauliza swali, kila mtu anaweza kujiuliza swali hili mwenyewe. Je, ninajinyima kitu ili kuwapatia maskini? Je, nikitoa sadaka ninagusa mkono wa maskini na kumtazama machoni? Ndugu, tusisahau kwamba maskini hawezi kusubiri. Papa alisema akiendelea. Aidha alisema ninajiunga na kanisa nchini Italia ambalo kesho linapendekeza siku ya maombi kwa waathirika wa wanyanyaso. Kila unyanyasaji ni usaliti wa uaminifu, ni usaliti wa maisha. Maombi ni muhimu ili kurejesha uaminifu baba mtakatifu francisco akiendelea na maadhimisho ya siku nyingine alisema napenda pia kuwakumbusha wavuvi wote katika tukio la siku ya uvuvi duniani ambalo litakuwa alhamisi ijayo yani tarehe 21 novemba 2024 maria nyota ya bahari ulinde wavuvi na familia zao papa francisco kama kawaida yake akusahau swala la amani kaka na dada tuombe kwa ajili ya amani katika ukraini inayoteswa palestina israeli lebanoni myamar na sudani Vita hutufanya kuwa wabaya, hutuongoza kuvumilia uhalifu usiokubalika. Serikali lazima zisikilize kilio cha wananchi wanaoomba amani. Na hatimaye salamu kwa vijana wa Mama Maria mkingiwa dhambi. Na kwa kuhitimisha, aliwatakia wote dominika njema na tafadhali wasisahau kumwombea katika enzi baada ya ukweli ambapo habari potofu na uongo huharibu maisha ya wengine na ni ya watu kupitia kwenye mitandao, hadi kuifanya kuwa tatizo sana kutenganisha ukweli na uongo, bado tuko na nia ya ukweli? Hili ndilo lilikuwa swali lililoulizwa na Kardinari Machero Semeraro, mwenyekiti wa Baraza la Kipapa la Kuwatangaza Watakatifu, katika mahubiri yaliyotolewa tarehe 16 Novemba 2024 huko Skutari nchini Albania, ambako akimwakilisha Baba Mtakatifu Francisco alitoa tafakari yake kwenye misa ya kuwatangaza wenye heri wa fiadini Luigi Parik na Georgi Gasuli. Kardinari Semiraro aliyefuatilia tena maisha ya wale waliotangazwa kuwa wenye heri wawili wapya. Wa kwanza Luigi Parik ambaye alikuwa ni pade mfransiskani wa ndugu wadogo aliyezaliwa mwaka 1877 huko Janievo nchini Kosovo na akajua hatari zilizokuwepo wakati wa vita vya kwanza vya Balkani katika awamu ya ukandamizaji wa kisiasa dhidi ya watu wa kabila la Albania. Mwingine John Gadsuri, padre wa jimbo aliyezaliwa mwaka elfu moja mia nane tisini na tatu huko Daji nchini Albania. Hata kama mapade wengi waliondoka nchini humo chini ya utawala ulioanzishwa na rais wa jamhuri hiyo, alibaki kati ya watu wake, na alikamatwa akiwa chini ya uangalizi kuonyesha kesi na kuhukumiwa mwaka elfu moja mia tisa ishirini na sita kwa mashtaka ya uongo. Kari fratelli e sorelle buongiorno, benvenuti saluto la presidente sei tu e voi tuti Jumamosi, tarehe 16 Novemba 2024 Baba Mtakatifu Francisco alikutana na baraza la vijana kitaifa nchini Italia. Katika hotuba yake, alianza kumsalimia rais na wote na kuwa na furaha ya kukutana nao katika hafla ya maadhimisho ya miaka ishirini ya baraza hilo, kwamba ni hatua muhimu ambayo inakuwa fursa ya kuendelea kujihusisha kwa ujasiri. Kabla ya vijana kukata tamaa, matumaini ayakatishi tamaa. Papa Francisco aliomba wasikilize hilo kwa makini kwamba matumaini kamwe hayakatishi tamaa kwa maneno haya papa alisema alivyoakisi jubilei ya kawaida ya elfu mbili na ishirini na tano vilevile papa alieleza alivyofurahishwa kusoma kwenye tafiti yao juu ya kanuni ya nne ya kujiamini kwamba tumaini ni mtazamo wa ndani ambamo vijana waitaliani wanajitambua zaidi leo hii mara nyingi tunakutana na watu ambao wamevunjika moyo kwa sababu wanatazamia wakati ujao kwa mashaka na kutokuwa na matumaini. Kwa hiyo ni muhimu kujua kwamba vijana wa Italia wanajua jinsi ya kuwa mafundi wa matumaini kwa sababu wana uwezo wa kuota. Tafadhali wasipoteze uwezo wa kuota. Wakati kijana anapopoteza uwezo huo wanakuwa ni wastaafu wa maisha, ni mbaya sana, papa alisema. Aidha aliongeza tafadhali, vijana, msiwe wastaafu wa maisha na msijiruhusu kuibiwa na matumaini kamwe. Matumaini kamwe hayakatishi tamaa. Katika mazungumzo na taasisi wao, ni chombo cha mashauriano kilichoitwa kuwakilisha ulimwengu wa vijana katika ngazi ya ndani, kitaifa na Ulaya, na kwa kusudi hilo lazima kukuza ushirikiano wa vijana, kuunda mtandao kati ya vyama vingi vinavyochochewa na maadili kama vile mshikamano na ushirikishwaji. Papa Francisco amewashauri vilevile kutengeneza mtandao, lakini pia kupiga kelele ni muhimu sana katika kazi hiyo ya mitandao. Na kufanya kelele, papa amewaalika kuwa na sauti ya kila mtu, hasa wale ambao hawana sauti. Na leo hii kuna watu wengi hawana sauti, wengi wametengwa, si tu kijamii, kutokana na matatizo ya umaskini au ukosefu wa elimu, udikteta wa madawa ya kulevya, lakini pia wale ambao hawajui jinsi ya kuota mtandao wa kuota, na wasipoteze uwezo huo wa kuota ndoto. Papa aidha, alisema kama tujuavyo, pia kutoka katika habari za hivi karibuni, kuna changamoto nyingi zinazowahusu vijana: heshima ya kazi, familia, elimu, kujitolea kwa raia, utunzaji wa kazi ya uumbaji na teknolojia mpya. Kuongezeka kwa vitendo vya unyanyasaji na kujidhuru, hadi kitendo cha kupindukia zaidi cha kujiua, ni ishara za usumbufu wa wasiwasi wasi na ungumu. Papa alisema, wanajua kwamba ulimwenguni pote kujiua kwa vijana, si yote yanayochapishwa yamefichwa. Ni mabadiliko ya enzi ya ulimwengu, na sio tu ya kiutamaduni bali pia ya kiantropolojia. Ndiyo maana njia ya elimu inayohusisha kila mtu ni muhimu, Papa ameongeza. Ninaweza kusema kwamba tunahitaji kijiji cha elimu, ambapo katika utofauti tunashiriki hadi ya kuzalisha mtandao wa mahusiano ya kibinadamu na ya wazi. Tunahitaji mapatano, umoja kati ya wale wanaotaka kumweka mtu katikati na wakati huo huo wako tayari kuwekeza nguvu mpya katika mafunzo ya wale ambao watakuwa kwenye huduma ya jamii. Kwa hiyo, amesema wanaitwa kuwa mashuhuda wazuri na wapya wa maisha. Kuna uzuri unaopita zaidi ya mwonekano, ni ule wa kila mwanaume na kila mwanamke anayeishi wito wao kwa upendo, katika huduma ya kujitolea na kwa jamii, katika kazi ya ukarimu na kwa furaha, kwa familia, kwa kujitolea bure, kukuza urafiki wa kijamii kugundua, kuonyesha na kuangazia uzuri huu kuna maanisha kuweka misingi ya mshikamano wa kijamii na utamaduni wa kukutana, utumishi wao wenye nia na ukweli na uhuru, kwa haki na amani kwa familia na ni siasa ni mchango bora na muhimu zaidi ambao unaweza kutoa kwa taasisi, kwa ajili ya ujenzi wa jamii mpya. Na hii haifanywi kwa mawazo, inafanywa kwa uwezo wa kibinadamu, uwezo wetu wote, bila kusahau ukali wa maisha haya. Ni mambo mawili ambayo Papa Francisco amewaachia maswali, kwa sababu baadhi yao wameolewa, wamezaa watoto. Je, Wanajua kucheza na watoto wao? Je, wana uwezo wa kupoteza muda kucheza na watoto wao au wajukuu zao? Je, wana uwezo wa hilo? Uwezo huu wa kucheza. Na kisha swali lingine, wana uwezo wa kubembeleza mtu mzee? Na leo hii katika tamaduni zetu watoto wanaachwa wakuwe peke yao bila huruma, na wazee wamepelekwa kwenye nyumba za kustaafu na kufia huko. Tunapaswa kubadilika, kucheza na watoto na kubembeleza wazee, na hii itahakikisha kwamba ujana wao unazaa matunda na wasisahau hilo: watoto na wazee. Papa Francisco alikazia na hatimaye aliomba aruhusiwe kuwapa jambo muhimu zaidi, ukweli huu ambao kwa Mkristo haupaswi kunyamazishwa kamwe. Ni tangazo ambalo linahusu kila mtu, mdogo kwa mzee, na kwamba tunahitaji kusikia tena kila wakati: Mungu anawapenda, mnajua, Kristo anaokoa na anaishi, na ikiwa anaishi, basi tumaini sio bure. Uovu, tamaa, mashaka yatakuwa na neno la mwisho, na vijana wengi waanguka katika mashaka haya pia yanaungwa mkono na madawa ya kulevya. Mwanzoni mwa kuwa Mkristo hakuna uamuzi wa kimaadili au wazo kuu, lakini kuna kukutana na mtu, kukutana na Yesu ambaye anatoa maisha ya upeo mpya, tumaini. Hali ya akili ambalo vijana wa Italia wanajitambua zaidi leo hii ina jina la uso. Kwa ajili yetu wa Kristo, uso wa Bwana, uso wa Yesu. Kwa kukabiliwa na changamoto na ugumu wanaoweza kukutana nao katika kazi zao, wasiogope, wasiogope kupita migogoro. Pia migogoro hutufanya kukua, lakini wasisahau kwamba migogoro ni kama njia ngumu ya kupita, na huwezi kutoka nje ya njia ngumu peke yako. Unatoka pamoja na mwingine anayekusaidia. Papa amefafanua kwamba kwanza, unapotoka kutokea katika njia hiyo ngumu kupitia juu, lazima uwaruhusu wengine wakusaidie na kila wakati kutazama juu, ili maisha yasiwe ya safari ngumu na isiyopitika ambayo inaua vijana. Kuzeekea katika njia hiyo ngumu ni kuzeeka kwa maadili ya juujuu. Inasikitika kuona vijana wa kiume na wa kike wakiishi maisha yao ya kijuujuu, inasikitisha sana katika maisha yao. Hata kushinda migogoro kunahitaji uvumilivu, ili kubadilisha kuwa na uwezo wa kusikiliza, kutambua wengine, kukua kwa pande zote. Kujaribu kushinda mizozo ni ishara kwamba tumelenga juu zaidi kuliko maslahi yetu maalum, kutoka kwenye mchanga wa haraka na uadui wa kijamii, kusonga mbele katika huduma yao, kutafuta, kulinda na kutoa sauti kwa wasio na sauti na matumaini ya vijana wa Italia kwenye mipangilio ya taasisi ili kushiriki pamoja katika manufaa ya wote. Papa Francisco aliwakabidhi kwa Mwenye Heri Pier Georgio Frassati na kuwauliza kama wanamfahamu. Nilikuwa nimesikia kumuhusu nikiwa mtoto, kwa sababu baba yangu alikuwa mshiriki wa chama Katoliki cha matendo ya vijana. Yeye ni kijana kama wao, ambaye ameshuhudiwa kwa maisha yake furaha ya Injili. Kwa hiyo papa aliwashauri wamfahamu na kuiga ushikamano wake na ujasiri wake na furaha yake. Amewatakia safari njema kwa kila mtu na kazi nzuri, amewashukuru tena kwa ziara yao. Hatimaye aliwabariki kwa moyo wote na kuwaomba tafadhali, wasali kwa ajili yake <mulia> mbele ya wajumbe elfu moja na maaskofu waliokusanyika katika kanisa kuu la Mtakatifu Paulo nje ya ukuta jijini Roma lile ambalo mnamo mwaka 1959 Papa Yoane wa 23 alitangaza mtaguso mkuu wa pili wa Vatican. Ndani walikusanyika katika kusanyiko la kwanza la sinodi la makanisa yote nchini Italia, ambao ulifunguliwa kuanzia tarehe 15 hadi 17 Novemba 2024 kwa kuongozwa na Kardinali Matteo Zuppi, rais wa baraza la maskofu nchini Italia na ambaye alitoa utangulizi wa kikao cha ufunguzi huo kwa kusoma ujumbe wa Baba Mtakatifu Francis ulioandaliwa kwa ajili ya hatua hii ya awamu ya kinabii hii ni sehemu ya mwisho ya njia ya sinodi ya kitaifa ya miaka mitatu, ambayo inajumuisha ulinganisho wa maandishi ambayo yalikusanya matokeo yaliyopatikana hadi sasa na kupendekeza mipango mingine ya vitendo na utayarishaji wa zana za kazi, kwa kuzingatia mkutano wa pili uliopangwa tena jijini Roma kuanzia tarehe 31 Machi hadi tarehe 4 Aprili 2025. Askofu wa Roma alikumbusha mkutano wa Mei uliopita ambao ishara tatu zilizotolewa: kuendelea kutembea, kuwa kanisa pamoja na kuwa kanisa lililo wazi. Kisha Papa alisisitiza kuwa muhtasari unaokusanywa na makanisa mahalia ni ushuhuda wa uchangamfu unaoonyeshwa katika safari katika kukuza kwa ujumla na kwa mtindo wa uwazi. Ni simulizi ambazo Roho Mtakatifu anatenda akionyesha, vipimo vya kipaumbele vya kuanzisha upya baadhi ya michakato, kufanya uchaguzi kwa ujasiri kurudi kutangaza unabii wa Injili, kuwa wanafunzi wa kimisionari. Kwa hiyo aliwahimiza wasiogope kuinua matanga yao kwa upepo wa Roho Mtakatifu anayevuma. Aidha, alirejea tabia ya nabii anayeishi kwa wakati na mtazamo wa imani unaoangazwa na neno la Mungu na alikumbusha tena jukumu muhimu la Roho Mtakatifu ambaye anaweka huru, kuelekeza na kufanya mazungumzo kuwa na matunda. Kwa hiyo ni suala la kutafsiri kile ambacho kimekusanywa katika miaka ya hivi karibuni katika uchaguzi na maamuzi ya kiinjili, na hii inafanywa kwa unyenyekevu wa Roho. Papa aliwaeleza kutenda katika ngazi ya kisinodi. Alifafanua kuna maanisha, kuyaweka makanisa katika hali ya kuweza kutekeleza vema ahadi yao kwa nchi, kwa kuiga mtindo wa Yesu aliyejua kuelewa mateso na matarajio ya umati wa watu, nyenzo zao na mahitaji ya kiroho. Kwa njia hiyo, Papa Francisco aliiweka kazi yao chini ya baraka ya Maria na kualika kwamba na wasihi sana wachungaji, mwendelee kuisindikiza safari hii kwa ubaba na uwema, kwa kuomba msaada wa Mungu kwa kile kitakachoamuliwa, kwa kuzingatia historia ya mikutano ya kikanisa iliyowekwa alama ya njia ya kikanisa nchini Italia katika miongo kadhaa baada ya mtaguso wa pili wa Vatikani, alisema wataweza kuongoza jumuiya katika njia ya ushirika, ushiriki na utume, kama kauli mbiu ya kisinodi inavyosisitiza. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, ninapenda kuhitimisha habari hii kwa kuombea majeruhi wote na marehemu wote ambao wamepoteza maisha katika tukio la kuanguka kwa jengo moja katikati ya Kariakoo jijini Dar es Salaam Tanzania, Jumamosi tarehe kumi na sita Novemba elfu mbili ishirini na nne. Ni faraja tu ya Mungu ambayo inaweza kuwafikia rohoni wote walioondokewa na wapendwa wao, wakati huohuo tukiwatakia ahueni ambao bado wako katika hospitalini na wenye kiwewe. Mungu awaweke mahali pema peponi ndugu zetu, amina. Ndani ya studio hizi ni Angelo Wezaura akikuaga, tumsifi Yesu Kristo, laudetur Yesus Kristus. <mulia>