Amjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm. ni kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa redio Vatikani, ninaukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi kwanza ni muhtasari wake. Katika katekesi ya Papa Fransisko Jumatano tarehe 18 Desemba 2024, ameanza mzunguko mpya kwa ajili ya jubilei unaoitwa Yesu Kristo tumaini letu, na aliakisi juu ya ukoo wa Yesu kufuatia na Injili ya Matayo iliyosomwa, akiwataja wanawake kuwa ni wageni kwa watu wa Israeli, lakini ndiyo msingi wa historia ya uokovu wanaashiria ufunguzi wa Yesu kwa waamini na wasioamini. Maria na wanawake wanne ni wahusika wakuu wa Biblia katika utume wa Kristo mwishoni mwa katekesi katika ukumbi wa Paulo wa Sita, Papa Francisko alikumbuka maafa katika visiwa vya pwani ya Msumbiji na vilevile huko Mayoti nchini Ufaransa. Alizindua upya wito wake wa amani ya dunia na kurudia kwamba vita daima ni kushindwa. Asante kwa makaribisho mazuri huko Korsika na mwaliko wa kuanzisha tukio la kuzaliwa kwa Bwana nyumbani wakati wa Noeli. Katika ujumbe ulioelekezwa kwa washiriki wa toleo la tatu la chama cha wafanyakazi katoliki cha vijana lililohamasishwa jijini Roma, papa anahimiza vizazi vipya kutokubali mazingira ya kitaaluma yaliyofichuliwa ambapo ni kawaida kufanya jambo lolote liende sawa, ili mradi tu ni kupata ufahari wa kijamii au kifedha. Kuhusu utendaji baridi wa mashine, daima utaambatana na ubunifu wa mwanadamu na mawazo. Habari zina nyingine utapata kuzisikiliza. Ni Angelo Wezaula anakukaribisha. Kari fratelli e sorelle, bongiorno. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, katika katekesi ya Baba Mtakatifu Francisco Jumatano tarehe kumi na nane Desemba elfu mbili na ishiri na nne akiwa katika ukumbi wa Paulo wa sita mjini Vaticani alianza mzunguko mpya wa Jubilei elfu mbili na ishiri na tano kwa mada ya yesu kristo ni tumaini letu ambapo kwa kuanza na kipengele cha kwanza cha utoto wa yesu kinachopatikana katika injili ya matayo sura ya kwanza aya kwanza hadi kumi na saba kuingia kwa mwana wa mungu katika historia ukoo wa yesu kristo mwana wa daudi mwana wa ibrahimu ibrahimu alimzaa isaka isaka alimzaa yakobo yakobo alimzaa yuda na ndugu zake yuda alimzaa faresi na zara kwa tamari Salmon alimzaa boazi kwa Rakabu. Boazi alimzaa obedi kwa Ruthu. Obedi alimzaa Yese. Yese alimzaa mfalme Daudi. Daudi alimzaa sulemani kwa mwanamke aliyekuwa mke wa Uria. Mathani akamzaa Yakobo. Yakobo akamzaa Yusufu, mume wa Maria, ambaye yesu aitwaye kristo alizaliwa kwake. Baada ya somo hilo, kwa ufupi, Baba Mtakatifu Francisco alianza kusema: Oggi iniziamo il ciclo di catechesi, Leo tunaanza mzunguko wa katekesi utakaofanyika katika kipindi chote cha mwaka wa Jubilei. Mada ya mzunguko huu wa katekesi ni Yesu Kristo tumaini letu. Yeye ndiye kwa hakika mwisho wa hija yetu na yeye mwenyewe ndiye njia ya kufuata. Sehemu ya kwanza itashughulikia utoto wa Yesu, ambayo inasimuliwa kwetu na wainjili Mathayo na Luka. Kwa hiyo injili za utoto wa Yesu zinaeleza juu ya ujauzito wa Bikira Maria na kuzaliwa kwa Yesu kutoka katika tumbo la Maria na wanakumbuka una unabii wa kimasiya ambao unatimiza ndani yake na kusema juu ya ukoo wa kisheria wa Yosefu ambaye alipandikiza mwana wa Mungu kwenye shina la ukoo wa Daudi. Papa aliendelea, tuliwakilishwa pamoja na Yesu kama mtoto mchanga, mtoto na barubaru, mwenye kunyenyekea kwa wazazi wake, na wakati huo huo akijua kujiweka wakfu kikamilifu kwa Baba na ufalme wake. Tofauti kati ya wainjili hao wawili ni kwamba wakati Luka anasimulia matukio kupitia mtazamo wa Maria, Matayo anafanya hivyo kupitia ule wa Yosefu akisisitiza juu ya ukoo huo ambao haujawahi kutokea. Matayo anafungua injili yake na kanuni zote za Agano Jipya kwa ukoo wa Yesu mwana wa Daudi mwana wa Ibrahimu katika somo lililosomwa. Hii ni orodha ya majina ambayo tayari yapo katika maandiko ya Kiebrania ili kuonyesha ukweli wa historia na ukweli wa maisha ya mwanadamu. Kwa hakika ukoo wa Bwana unaundwa na historia kweli, ambapo kuna baadhi ya majina yenye matatizo ya kusema kidogo na dhambi ya mfalme Daudi inapigiwa mstari, Papa Francisco alisisitiza. Kila kitu, hata hivyo, huuisha na kusawisha ndani ya Maria na katika Kristo. Kisha ukweli wa maisha ya mwanadamu unaonekana ambao, unapita kutoka kizazi kimoja hadi kingine, ukijikita kwa mambo matatu: jina ambalo lina utambulisho na utume wa pekee, mali ya familia na watu, na hatimaye kushikamana kwa imani katika Mungu wa Israeli. Baba Mtakatifu Francisco ameendelea, ukoo ni aina ya fasihi, yaani mtindo unaofaa kuwasilisha ujumbe muhimu sana. Hakuna mtu anayetoa maisha peke yake, lakini anapokea kama zawadi kutoka kwa wengine. Katika kesi hiyo ni watu waliochaguliwa ambao wanarithi amana ya urithi. Hata hivyo, tofauti na koo za Agano la Kale ambapo majina ya kiume pekee ndiyo yanaonekana, ni kwa sababu katika Israeli Baba ndiye anayempatia jina mtoto, na wanawake pia wanaonekana katika orodha ya Matayo kati ya mababu wa Yesu. Hapo tunapata watano kati yao: Tamari binti mkwe wa Yuda, ambaye wakati mmoja alikuwa mjane anajifanya kuwa kahaba ili kuhakikisha uzao kwa mumewe; Rahabu kahaba wa Yeriko, anayeruhusu wapelelezi wa wa kiyahudi kuingia katika nchi ya ahadi na kuiteka ruthu mwabiti ambaye katika kitabu cha jina hilo hilo anabaki mwaminifu kwa mama mkwe wake na anamtunza na atakuwa nyanya wa mfalume daudi bathsheba ambaye daudi alizini naye na baada ya kuuawa mume wake alimzaa sulemani rejea kitabu cha pili cha samueli sura 11 na hatimaye maria wa nazareti mke wa yosefu wa ukoo wa daudi kutoka kwake masiha yesu alizaliwa Wanawake wanne wa kwanza hawakuunganishwa na ukweli wa kuwa wa dhambi kama inavyosemwa nyakati fulani, lakini kwa kuwa walikuwa wageni. Wao ni wanawake wa kigeni kwa watu wa Israeli. Anachoeleza Mathayo ni kwamba, kama Papa Benedikto wa kumi na sita alivyoandika, kupitia kwao ulimwengu wa mataifa unaingia katika ukoo wa Yesu. Utume wake kwa Wayahudi na wapagani unaonekana kwa njia hiyo Wakati wanawake wanne waliotanguliwa wametajwa pamoja na mwanamume aliyezaliwa kutoka kwao, au yule aliyezaliwa na Maria, kwa upande mwingine anapata umaarufu fulani. Wakati huko anaashiria mwanzo mpya. Yeye mwenyewe ni mwanzo mpya, kwa sababu katika historia, yeye si kiumbe binadamu tena mhusika mkuu wa kizazi, lakini ni Mungu mwenyewe. Ndugu msikilizaji, Baba Mtakatifu Fransisko alisisitiza hili linaweza kuonekana wazi kutokana na kitenzi anazaliwa: Yakobo akamzaa Yusufu mume wa Maria ambaye Yesu aitwaye Kristo alizaliwa kwake, rejea Matayo sura ya kwanza aya kumi na sita Yesu ni mwana wa Daudi aliyepandikizwa katika ukoo huo na Yosefu na aliyekusudiwa kuwa masiha wa Israeli, lakini pia ni mwana wa Ibrahimu na mwa... na wa wanawake wa kigeni. Kwa hiyo amekusudiwa kuwa nuru ya mataifa, mwana wa Mungu aliyewekwa wakfu kwa Baba kwa utume wa kufunua uso wake. Anaingia ulimwenguni kama mtoto kabisa wa wanadamu kiasi kwamba huko Nazareti ataitwa mwana wa Yosefu au mwana wa Selemara, Mungu wa kweli na mwanadamu wa kweli. Baba Mtakatifu Fransisko kwa njia hiyo ameomba kuunda ndani yetu kumbukumbu kumbu za shukurani za mababu zetu, na zaidi ya yote tumshukuru Mungu ambaye kwa njia ya mama wa kanisa ametuzaa kwa uzima wa milele, uzima wa Yesu, tumaini letu amehitimisha e poi kari, frateli e sorele, pregiamo per la pace non dimentichiamo la gente che sofre per la guerra la Palestina, Israele e tuti koloro che stano sofrendo Ukraina, Myanmar kwa washiriki elfu saba waliokusanyika katika ukumbi wa Paulo wa sita ili kushiriki katika katekesi yake mwishoni kabla ya Noeli, baba mtakati Francisco, tarehe kumi na nane Desemba elfu mbili na ishirini na nne Kati ya miito yake baada ya katekesi alikumbuka wenyeji wa visiwa vya Mayoti vilivyoharibiwa katika siku za hivi karibuni na kimbunga kikali sana, ambacho wanaogopa labda kuna maelfu ya waathirika. Mungu awape pumziko lao waliopoteza maisha, msaada unayohitajika kwa wenye shida na faraja kwa familia zilizoathirika. Vilevile Papa Francisco achoki kukaribisha zawadi ya amani na kufanya hivyo kwa kutaja Ukraini inayoteswa wakati alipozungumza na waamini wa Poland na zaidi ya yote wakati wa kusalimiana na vikundi vya Italia. Tusiwasahau watu wanaoteseka na vita Palestina, Israeli na wote wanaoteseka Ukraini mnyamaa na tusisahau kuombea amani. Vita viishe. Tusisahau, vita daima ni kushindwa. mira na tamaduni za Noeli ni ishara ya nia ya kukaribisha na roho ya ukarimu. Papa alikumbusha hili wakati wa matumaini, kwamba kutakuwa na tukio la kuzaliwa majumbani; ni kipengele muhimu cha hali yetu ya kiroho na utamaduni wetu, njia ya kusisimua ya kukumbuka Yesu ambaye alikuja kuishi kati yetu vilevile vile Papa Francisco katika salamu zake kwa maujaji wanaozungumza lugha ya Kifaransa aliwageukia wanafunzi wa shule mbalimbali mbali za Parisi na Dijoni pamoja na waamini wanaosindikiza masalia wanao masalia Mtakatifu Tereza wa mtoto Yesu. Kisha alikumbusha safari yake ya kwenda Korsika Dominika tarehe kumi na tano Desemba elfu mbili na ishirini na nne na kusisitiza makaribisho na uchangamfu sana aliyoupokea. Alisema alivyoshangazwa sana na mahamasisho ya watu na kwa maoni kwamba imani si jambo la binafsi. Kisha mawazo kuhusu idadi kubwa ya watoto waliokuwepo wajacho, jambo ambalo tayari alikuwa ameakisi kwa waandishi wa habari wakati wa kurudi Roma. Kwa hiyo alisema ni furaha kubwa na tumaini kubwa. Baba Mtakatifu Francisco katika ujumbe wa washiriki wa toleo la tatu la lebadi, yaani chama cha wafanyakazi Katoliki cha vijana. Kwa mara nyingine tena inafanyika mwaka huu mkutano huu, ili kukuza na kurudisha kazi nzuri katika kituo chao. Kwa njia hiyo, aliwashukuru waandaaji, hususani Daktari Lidia Borsi, rais wa chama hicho wa Roma. Papa alisema labda kazi imeonekana kwao kama shida kwa watu wazima hadi sasa, lakini kama askofu mzee wa Roma anataka kuwambia kuwa si hivyo. Tayari wamefanya kazi nyingi. wanajuawanajua ni Nijuhu, wanajua. Juhudi na nguvu ngapi zilihitajika kwa ukuaji wao. Hakika wamepokea mengi, lakini juhudi za wazazi, waalimu, waelimishaji na marafiki zisingekuwa na manufaa bila majibu yao. Ni kweli kila mtu anajua kwamba pia wamepoteza fursa nzuri wakati fulani. Hata hivyo maisha yenyewe hayachoki kutuita tutoke nje ya nafsi zetu, tuna giza zetu, tunajijengea makao, hasa wakati kuna mkanganyiko na vitisho vilivyo karibu nasi. Baba Mtakatifu Francisko anaendelea, lakini kiukweli, tumeumbwa kwa ajili ya mwanga, kwa ajili ya kutoka nje. Hivyo mara tu tunapopita katika ujana, mandhari ya ulimwengu hufunguka mbele yetu tunaweza kuonekana kuwa tumejaa na kuvurugwa, tunapofika na bado mchango wetu unakosekana, kile ambacho tumekuwa tukitarajiwa. Kwa njia hiyo, baba mtakatifu Francisko anaandika: pamoja nao alipenda kuambia tena kitu kimoja, kuwa kila mmoja kwa upya kuingia ulimwenguni, kila kitu kiukweli kinaweza kubadilika kwa kusikiliza kilio cha dunia hewa maji, ambayo mtindo mbaya wa maendeleo umejeruhi sana. Papa amesisitiza kuwa alielewa vema ukweli ambao alitaka kushirikishana nao, hasa katika uumbaji, kuwa kila kitu kimeunganishwa, rejea barua ya Laudato Si', kifungu cha mia moja kumi na saba. Hii ndiyo sababu mchango wa kila mmoja wao unaweza kuboresha ulimwengu, kitu kipya uathiri kila mtu. Ulimwengu wa kazi ni ulimwengu wa mwanadamu, ambapo kila mtu ameunganishwa na mtu mwingine. Na kwa bahati mbaya, ulimwengu huu pia umechafuliwa na mienendo hasi na tabia ambazo wakati mwingine huzifanya isiweze kuishi pamoja na utunzaji wa kazi ya uumbaji, utunzaji wa ubora wa maisha ya mwanadamu Utafutaji wa udugu wa kibinadamu na urafiki wa kijamii ni muhimu kwa sababu vifungo vyetu vinahesabu zaidi ya namba na maonyesho. Papa alisisitiza kuwa hii pia hufanya tofauti katika ulimwengu wa kazi, na wanapoikaribia ni muhimu kwamba wazingatie kwa uthabiti ufahamu wa upekee wao ambao hautegemei mafanikio yoyote au kutofaulu, na tabia ya kuanzisha uhusiano wa dhati na wengine katika mazingira mengi, basi watakuwa mapinduzi ya upole. Mwaka jana yani elfu mbili na ishirini na tatu, papa aliwakumbusha alivyopendekeza picha ya ujenzi wa jiji au tuseme ukarabati wa jiji la Roma. Jubilei inayokaribia kwa hakika tayari ilikuwa imeanza kugeuza jiji letu zuri juu chini. mwaka huu nimependekeza picha nyingine ambayo inajirudia mara kwa mara na kila mahali, hata katika ujumbe mnaobadilishana kila wakati, papa aliongeza. Ninarejea moyo ambao kwa kawaida tunaunganisha na upendo kwa urafiki, lakini ambao kiukweli utakwenda nao kazini, kama vile mnavyojikuta shuleni au chuo kikuu. Katika Biblia moyo ni mahali pa maamuzi matarajio uzaliwa huko, ndoto uibuka humo, upinzani unasikika humo, uvivu unaingia. Ninyi mnajua moyo wenu, muulinde. Papa Francisko alikazia. Wakati mwingine unaweza kuwa wa kutisha na mnaweza kujifanya msiusikie, lakini ukabaki wetu usioweza kuharibika. Tunaweza kurudi huko kila wakati, na hapo, ikiwa mna karama ya imani, mnajua kwamba Mungu anawangoja kwa subira isiyo na kikomo. Kwa njia hiyo, Papa alisema anawaandikia mambo haya kwa sababu wanapoingia katika ulimwengu wa kazi, kila kitu kitaonekana haraka. Papa anafafanua, huenda karibu ikawaelemea kile kinachotarajiwa kutoka kwenu. Mtakuwa kama wanavyosema watu wanaowajua au wasiowajua, wakipumulia shingo yao, maombi mengi, wakati mwingine maelekezo mengi sana na mapendekezo. Katika mantiki hizo, mjifunze kulinda moyo ili kubaki kwa amani na uhuru. Msikubali maombi ambayo yanawafedhehesha na kuwasababisha usumbufu, njia za kuendelea na madai ambayo yanachafua uhalisi wenu. Kiukweli, ili kutoa mchango wenu, sio lazima kufanya chochote kiende vizuri, hata kibaya. Msikubali kufatana na wanamitindo msio waamini, labda ili kupata heshima ya kijamii au pesa za ziada. Uovu hututenganisha, huzima ndoto, hutufanya tuwe peke yetu na kujiuzuru. Moyo unajua jinsi ya kuona, na wakati hali hii ikiwa hivyo, tunahitaji kuomba msaada na kuungana na wale wanaotujua na wanaotujali Mnapaswa kuchagua, Papa Francisco alikazia vijana hao. Aidha, alisisitiza kuwa wao wanaingia katika ulimwengu wa kazi pamoja, sio kila mtu kivyake, la sivyo tungekengeuka haraka kuwa kiziwi kwenye mashine na wale walio na nguvu wangeweza kufanya chochote na sisi. Kwa hiyo chama cha wafanyakazi vijana wa Katoliki kinachowaleta pamoja ni mfano wa kihistoria wa jinsi ilivyo muhimu kuhusisha kubadilisha fahamu za moyo kuwa vifungo vya kijamii. Kwa pamoja tunaweza kufanya ndoto zitimie. Moyo utafuta urafiki, ufikiria bila kujitenga, upata joto kwa kujitambulisha. Moyo unaweza kubadilika na kuwa mkarimu. Vilevile vile moyo unajua jinsi ya kuwacha kitu lakini kutafuta kilicho bora. Unajua jinsi ya kuweka malengo lakini unazingatia jinsi yanavyofikiwa. Na kazi inapopangwa bila moyo basi heshima ya kibinadamu ya wale wanaofanya kazi iko hatarini, au hawawezi kupata kazi au kuzoea kazi isiyofaa. Leo hii uchumi wenyewe unatambua kwamba kujua jinsi ya kufanya mambo haitoshi, kwamba utendaji sio kila kitu. Mashine zitazidi kutosha kwa hili. Mwanadamu hata hivyo ni akili ya moyo, sababu ya kusikia, sababu za wengine mawazo ambayo huumba kile ambacho bado hakijatokea, mawazo ambayo Mungu ametufanya sisi sote kuwa tofauti. Sisi ni vipande vya kipekee, hebu tusaidiane kukumbusha hili. Papa Francisco aliwakumbusha vijana wote hao. Papa aidha aliwashukuru watu wazima wanaotembea nao, na amewaambia tusiwapindishe vijana kwa sababu za yaliyopo. Tusiharibu mambo yao mapya, tuwaunge mkono na tuwatambulishe kwa muda mrefu, na hata uzito wa majukumu, tutegemee kile kilichopandwa mioyoni mwao. Aidha, kwa vijana, Papa aliwahimiza kuunganisha juhudi zao za kujenga mitandao, ikiwa ni pamoja na ya kimataifa, kukarabati nyumba ya pamoja na kusuka upya udugu wa kibinadamu. Moyo wa mwanadamu unajua jinsi ya kutumaini, na hii ni kazi ambayo haitenganishi, lakini inakomboa; huanza kutoka moyoni. Kwa kuhitimisha ujumbe wake, Baba Mtakatifu Francisco anawatakia matashi mema kwamba yuko pamoja nao na amewabariki kutoka ndani ya moyo wake. Baba Mtakatifu Francisco Jumatatu tarehe kumi na sita Desemba elfu mbili na ishirini na nne alikutana na uwakilishi wa baraza la Wamethodisti ulimwenguni na kuwakaribisha kwa furaha na kumsalimia Askofu Debra Paget na Mchungaji Reinaldo Ferreira Leoneto. Amewatakia heri na baraka wanapoanza majukumu mapya ya utumishi wao kama rais na katibu mkuu wa baraza la Wamethodisti ulimwenguni. Katika kipindi kirefu Wamethodisti na Wakatoliki walikuwa wametengana na kuhofiana kila mmoja wao. Leo hii hata hivyo tunaweza kumshukuru Mwenyezi Mungu kwamba kwa karibu miaka sitini tumekuwa tukiendelea pamoja katika ujuzi wa kubadilishana, kuelewana na upendo. Hii inasaidia kuimarisha ushirika wetu wa pamoja. Papa alisema kuwa kwa kujifungua sisi kwa sisi, kumetuleta karibu na kutufanya tutambue kuwa upatanisho ni kazi ya moyo. Moyo wa Bwana Yesu unapogusa mioyo yetu, yeye hutubadilisha. Hivi ndivyo jumuiya zetu zitaweza kuunganisha akili na nia zao tofauti, ili kujiruhusu kuongozwa na Roho kama kaka na dada, Papa Francisco alisisitiza. Hii ni safari ambayo inachukua muda, lakini lazima tuendelee kwenye njia hiyo daima, tukizingatia moyo wa Kristo, kwa sababu ni kutoka katika moyo huo tutajifunza uhusiano mzuri kati yetu na kutumikia ufalme wa Mungu. Mwaka ujao, yani 25, Wakristo duniani kote wataadhimisha mwaka wa 1700 wa baraza la kwanza la kiekumene la mtaguso wa Nikea. Tukio hilo linatukumbusha kwamba tunakiri imani sawa na hivyo kuwa na wajibu ule ule wa kutoa ishara za matumaini, tunazotoa ushuhuda wa uwepo wa Mungu duniani. Kwa hakika huo ni wito kwa makanisa yote na jumuiya za kikanisa, ili kudumu katika njia inayoelekea kwenye umoja unaoonekana na kutafuta njia za kuitikia kikamilifu sala ya Yesu, ile ya wote wawe kimoja. Baba mtakati Francisco amewashukuru wachungaji na wataali Mungu hao ambao wamehudumu katika tume ya pamoja ya kimataifa ya mazungumzo kati ya baraza la Wamethodisti ulimwenguni na kanisa Katoliki, na vilevile vile amewahimiza washiriki wa sasa kuendelea na juhudi hizo hizo. Kwa kuhitimisha, ametoa shukurani za dhati kwao na kwamba wabaki katika umoja na maombi, na kuwatakia Noeli njema inayokaribia. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, Baba Mtakatifu Francisco Jumatatu tarehe 16 Desemba 2024 alikutana na wawakilishi wa jumuiya ya wafilipini ambao wanaishi Hispania katika fursa ya maadhimisho ya miaka 25 tangu kuanzishwa kwa parokia yao binafsi huko Barcelona nchini Hispania. Papa akianza hotuba yake alionyesha furaha yake ya kukutana nao na kwamba walitaka kuita utume wao huko Madrid tahanani, na kwamba ni neno zuri ambalo tunaweza kulitafsiri kama makazi na ni kweli, kanisa mahali popote tuendapo daima ni nyumba yetu, nyumba yenye joto na ukarimu. Na leo hii nyumba ya Petro pia ni kama nyumba yao, amewakaribisha. Papa alisisitiza alivyoona kwamba huko Madiridi wana makao yao makuu katika parokia ya mama yetu wa miiba, na hili lilimfanya afikirie watu wengi wahamiaji, ambao mbali na kupata nyumba hiyo yenye joto na ukaribishaji, badala yake wengine wanakumbana na matatizo na kutoelewana, mara nyingi jambo ambalo huwa ni kama miiba dhidi yao. Mama yetu mwenye heri anajionyesha kwetu juu ya miiba hii, ili tusipoteze tumaini na kuweza kukabiliana na shida, tukiamini ulinzi na msaada wake. Sababu ya ziara hiyo ni kumbukumbu kumbu ya miaka ishirini na mitano ya kusimamishwa kisheria kwa parokia kibinafsi ya kibinafsi ya Bikira Maria mkingi wa dhambi ya asili na Mtakatifu Laurenti Luisi huko Barcelona. Mtakatifu Laurenti ni sura nzuri kwa sababu, kwa upande mmoja, anazungumza nasi kuhusu ushirikiano wa tamaduni. Kwa hakika familia yake kama ile ya Kardinali Tagre ilikuwa na asili ya Kichina na Kifilipino ambayo pamoja na yule Muhispania aliyempatia imani waliunda mchanganyiko ulio bora. Kwa upande mwingine, ilimbidi kuachana na aridhi yake kwa sababu ya ukosefu wa haki katika kesi yake, kukashifiwa kama watu wengi ambao hadi leo hii wanalazimika kuhama ili kuokoa maisha yao au kutafuta maisha bora ya baadaye. Na hatimaye, mara tu alipofika katika nchi ambayo ilipaswa kumkaribisha, Mungu alimwomba ashuhudie imani yake kwa uthibitisho mkubwa zaidi wa upendo, yaani wa kutoa uhai wake mwenyewe. Kwa njia hiyo, Baba Mtakatifu aliwahimiza waige mifano yao wote wawili, ambao walipaswa kuacha nchi yao, lakini wote wawili walifanya hivyo wakukumbatia Yesu. Wote wawili walikumbana na magumu bila kupoteza matumaini, na wote wawili ni mfano ya maisha ya kujitolea kumtumikia Mungu katika ndugu. Kwa kufanya hivyo, Papa ameongeza tutaweza kujenga taanan yetu, nyumba hiyo yenye joto na kukaribisha, ambako kama mama kanisa letu lazima liwe hivyo. Mungu mwana awabariki. Na Bikira Maria awalinde vilevile. Vile Papa Francisco alionyesha juu ya kumbukumbu kumbu yake nzuri alipotembelea ardhi yao katika ziara yake ya kitume, kwamba walihudhuria waamini milioni saba katika misa huko Manila, na kisha misa nyingine huko Toklaban kwa mvua na upepo. Anakumbuka walivyolazimika kuondoka haraka kwa sababu ya dhoruba ilikuwa inafika, na vinginevyo wasingeweza kuruka angani. Wafilipini ni wanaume na wanawake wa imani. Baadhi yao wanafanya kazi mjini Vatikani na inapendeza sana imani walionayo na ushuhuda wanaotoa ni waajabu. Tukiwa katika kukaribia kufungua mwaka wa matumaini, wakatoliki wote na wakristo wote tuungane kuchochewa na matumaini ya Kristo ambayo hayakatishi tamaa. Ni katika muktadha huo, zimesalia siku chache kufunguliwa kwa mlango mtakatifu wa basilika ya Mtakatifu Petro mjini Vatikani unaoashiria mwanzo wa mwaka mtakatifu wa 2025 ni wakati wa uongofu na neema ya kufufua matumaini katika hija ya maisha ya kila siku na kutangaza Injili. Kwa njia hiyo, fatilia habari za Vatican na Redio Vatican katika ufunguzi wa mlango mtakatifu tarehe 24 Desemba saa moja kamili za jioni, masaa ya Roma na katika matukio yote ya mwaka mtakatifu 2024 kupitia chaneli zetu za YouTube au Facebook mbashara. Yubilei inatutaka kujiweka katika safari na kushinda vizingiti fulani, kutubadilisha. Jubilei ni hija, upatanisho, sala, liturjia na msamaha. Fuatilia matukio yote ya mwaka mtakatifu 2025 katika habari za Vatican na redio Vatican namnamna. Mpendwa msikilizaji wa Vatican News, ndipo ninahitimisha habari za leo nilizokuandalia ndani ya studio hizi. Ni Angella Rwezaura akikuaga. Tumsifu Yesu Kristo, Laudetu Yesus Kristus.