Amjambo, msikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati. Hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Karibuni ndugu msikilizaji wa redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokutandazia mipini ya matangazo yetu kwa habari zifuatazo. Baba Mtakatifu Fransisko katika tafakari yake wakati wa sala Malaika wa Bwana dominika tarehe 19 Januari mwaka 2025, amesema ni katika harusi ya Kana ya Galilaya Kristo Yesu alifanya ishara yake ya kwanza kwa kugeuza maji kuwa ni divai, akaudhihirisha utukufu wake na wanafunzi wake wakamwamini. Huu ni muhtasari wa maisha na utume wa Kristo Yesu, ishara ya karamu ya uzima wa milele itakayoandaliwa na na Mwenyezi Mungu. Hii ni karamu ya divai na vinono. Baba Mtakatifu Francisco anasema maadhimisho ya kumbukizi ya miaka ishirini na mitano tangu kuanzishwa kwa mfuko wa walinzi wa papa kutoka Uswisi yanafanyika wakati huu wa jubilei ya miaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo kwa kufanya hija ya matumaini kwenye makaburi ya watakatifu Petro na Paulo, miamba wa imani. Hii ni fursa kwa wajumbe wa mfuko huu kuweza kupyaisha tena imani yao kwa Kristo Yesu aliyeteswa akafa, wakafa na kufufuka kwa wafu. Baba Mtakatifu anasema uwekezaji katika sirani hatali kwa ustawi, mafao na maendeleo ya wengi. Kwa niaba yanjila rezaula, mimi ni Padre Richard Mjigwa ni kutakia usikivu mwema wa matangazo yetu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, tafakari ya injili ya Yohane sura ya pili msari wa kwanza hadi wa kumi na moja dominika ya pili ya kipindi cha mwaka chee wa kanisa inajikita katika ufunuo wa uhuruma, upendo na furaha ya kweli inayobubujika kutoka kwa Kristo Yesu anayefungua ukurasa mpya wa uwepo wa Mungu kati pamoja na waja wake. Huu ni mwaliko wa kuendelea kudumu katika uaminifu, upendo, umoja na mshikamano na Kristo Yesu, chimbuko la ukombozi wa mwanadamu. Ishara ya harusi ya Kana ya Galilaya ni kielelezo cha upendo na uaminifu wa Mwenyezi Mungu kwa waja wake. Mwinjili Yohane anamweka mbele ya macho ya waamini Bikira Maria anayeguswa na mahitaji ya wanandoa wapya waliotindikiwa na divai na hivyo kuomba huruma na upendo wa Kristo Yesu kwa niaba yao. Divai ni ishara ya furaha na upendo, lakini wakati mwingine mwanadamu anatindikiwa na divai. Kumbe katika muktadha huu waamini wajifunze kukimbilia ulinzi na tunza Bikira Maria atakayewaonesha uwepo wa Mungu katika safari ya maisha yao, ishara ya imani, furaha, upendo na matumaini. Ujio wa Kristo Yesu ni chemchemi ya matumaini, upendo, furaha, huruma na utakaso katika maisha ni katika muktadha huu Baba Mtakatifu Francisco katika tafakari yake wakati wa sala Malaika wa Bwana Dominika tarehe 19 Januari mwaka 2025, amesema, ni katika harusi ya Kana ya Galilaya Kristo Yesu alifanya ishara yake ya kwanza kwa kugeuza maji kuwa ni divai, akaudhihirisha utukufu wake na wanafunzi wake wakamwamini. Huo ni muhtasari wa maisha na utume wa Kristo Yesu, ishara ya karamu ya uzima wa milele itakayoandaliwa na Mwenyezi Mungu. Hii ni karamu ya divai na vinono. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisko anasema Kristo Yesu ndiye bwana arusi wa gano jipya na la milele anayewaletea waja wake divai iliyo njema ya upendo wake wa daima, ili kupyaishwa tena agano la ndoa kati ya Mwenyezi Mungu na binadamu. Mwinjili Yohana anakazia kuwa ni ishara na wala si muujiza unaoonyesha nguvu na ukuu wake, ili kuwashikisha watu tama kwa mshangao. Ishara hii ni mwanzo wa ufunua huruma na upendo wa Mungu unaodhihirisha ukaribu pole na huruma ya mungu kwa waja wake. Kristo Yesu anatenda ishara hii kwa wanandoa wapya katikati kabisa ya furaha ya ndoa yao. Kutindikiwa divai kungeharibu sherehe nzima na wageni waalikwa kuanza kutupa vijembe. Bikira Maria alikuwa wa kwanza kung'amua changamoto waliokuwa wanakabiliana nayo wanandoa hawa wapya. Akaamua kuingilia kati pasi na makuu wala kutaka kujimwamba fai mbele ya wanandoa na wageni wali kwa, bali yote akayatenda katika hali ya kimya ya kikuu. Kristo Yesu akawaambia kuyajaliza mabalasi maji yaliyopata kuwa divai. Baba Mtakatifu anakaza kusema katika sehemu hii ya Injili mambo makuu mawili yanajitokeza: kutindikiwa na divai na wingi wa divai. Baada ya kumsikiliza mama yake, Kristo Yesu aliwaambia wajazilize mabalasi maji yaliyogeuka kuwa ni divai nyingi kiasi cha kumshangaza mkuu wa meza na kuanza kumsifia bwana harusi kwa kuweka divai iliyo njema hadi mwisho wa arusi. Wingi wa divai ni alama ya uwepo wa Mungu, mwanzo wa karamu ya uzima wa milele pale mwanadamu anapotindikiwa. Mwenyezi Mungu anajaza neema na upendo wake wa daima. Baba Mtakatifu anasema hata katika karamu ya maisha ya mwanadamu kuna wakati anatindikiwa na divai, hasa pale hofu na mashaka yanapozidi, furaha na matumaini yanapoyeyuka na kutoweka kama ndoto ya mchana. Katika muktadha wa kutindikiwa huko, mwenyezi Mungu anawajaza waja wake upendo kwa njia ya roho wake Mtakatifu, chemchemi ya furaha na matumaini, anawakirimia ili kamwe wasitindikiwe na karamu ya harusi iweze kusonga mbele. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, waamini wanapaswa kujiuliza jeni, wakati gani wamechindikiwa furaha na upendo wakawa tayari kumkimbilia Kristo Yesu? Je, wanapokirimiwa upendo wanajitahidi kuuhifadhi katika sakafu ya maisha yao, tayari kuwashirikisha wale waliovunjika na kupondeka moyo, tone hilo la upendo? Katika hali ya mwanadamu kutindikiwa katika maisha, Mwenyezi Mungu anamkirimia Roho Mtakatifu anayepyaisha maisha ya waja wake. Baba Mtakatifu Francisco amehitimisha tafakari yake kwa kutoa mwaliko kwa waamini kukimbilia ulinzi na tunza ya Bikira Maria, mama wa divai mpya, ili aweze kuwaombea katika maadhimisho ya jubilia ya miaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo. Bikira Maria wasaidie kugundua tena furaha ya kukutana na Kristo. Dugu msikilizaji wa Redio Vaticani, kikosi cha walinzi wa Papa kutoka Uswisi kilichoundwa kunako mwaka tano na, na Papa Jorio wa Pili maarufu gasi, kina dhamana na utume unaojiketa katika wito uaminifu, umakini na sadaka inayotekelezwa kwa moyo wa unyenyekevu na makuu. Kikosi hiki kilianzishwa na Papa Julio wa pili kunako tarehe 22 Januari mwaka elfu moja mia tano na sita. Ni katika muktadha huo kunako mwaka elfu mbili ya Ukristo chini ya uongozi wa Mtakatifu Yohane Paulo wa pili, mfuko wa walinzi wa papa kutoka Uswisi uliundwa na mwaka elfu mbili na ishirini na tano mfuko unaadhimisha kumbukizi ya miaka ishirini na mitano tangu kuanzishwa kwake sanjali na maadhimisho ya jubilei kuu ya miaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo yanayonogeshwa na kauli mbiu mahujaji wa matumaini, matumaini ya waamini yametundikwa juu ya msalaba, yaani katika Kristo Yesu, chemchemi ya wokovu wa mwanadamu maadhimisho ya kumbukizi ya miaka 25 tangu kuanzishwa kwa mfuko wa walinzi wa papa kutoka Uswisi yanafanyika wakati huu wa jubilei ya miaka 2025 ya Ukristo kwa kufanya hija ya matumaini kwenye makaburi ya watakatifu Petro na Paulo, miamba wa imani. Hii ni fursa kwa wajumbe wa mfuko huu kuweza kupyaishwa tena imani yao kwa Kristo Yesu aliyeteswa akafa na kufufuka kwa wafu. Huyu ni mwana wa Mungu aliye hai. Dhamana na utume wao unafumbatwa kwa namna ya pekee kabisa katika ari na moyo wa imani na mapendo, tayari kumsaidia halifa wa Mtakatifu Petro kutekeleza dhamana na majukumu yake kwa kanisa la kiulimwengu. Baba Mtakatifu Francisco amependa kuchukua fursa hii kuwashukuru kwa dhamana na utume wao, kwani ameshuhudia yote haya kwa macho yake binafsi hii ni huduma inayotekelezwa kwa ari na moyo mkuu pamoja na uaminifu. Walinzi hawa wamekuwa mstari wa mbele kuwapokea na kuwakaribisha mahujaji wa matumaini wanaotembelea mjini Vatikani. Kumekuwepo na mabadiliko makubwa katika maisha na historia ya walinzi wa halifa wa mtakatifu Petro, lakini jambo la msingi ni ulinzi kwa halifa wa mtakatifu Petro pamoja na kuwakaribisha na kuwapokea wahujaji kutoka sehemu mbalimbali za dunia wanaofika mjini Vatikani kusali pamoja na Baba Mtakatifu Francisco. Hii ni huduma inayohitaji uvumilivu pamoja na heshima kwa watu na mali zao. Huu ni mfuko ambao umekuwa mstari wa mbele kuwahudumia walinzi wa halifu wa Mtakatifu Petro kwa kuchangia ustawi na maendeleo ya familia ya askari hawa, kugharimia elimu na majiundo, kusomesha watoto wao katika shule na taasisi kwa watu husika. Ni matumaini ya Baba Mtakatifu Fransisko kuona kwamba walinzi wa papa kutoka Uswisi wanaoa, ili hatimaye waweze kuwa na ndoto ya watoto wao ambao wa kimsingi ni zawadi kubwa kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Kwa hakika watasaidia kuongeza idadi ya watoto wa Mungu, ustawi, maendeleo na mafao ya familia, jambo msingi kwa kanisa na jamii katika ujumla wake. Baba Mtakatifu Francisco ametumia fursa hii pia kuwashukuru askari wote wanaomaliza muda wao wa huduma na kurejea nyumbani kwao, kwa na kwamba kuna baadhi yao ambao wa wameendeleza mawasiliano mema kwa njia ya simu, kwa kumtembelea wanapofika mjini Roma au kumkumbuka kwa zawadi mbalimbali. Mambo yote haya ni mazuri, ili kuwawezesha askari hawa kutekeleza dhamana na wajibu wao kwa amani na utulivu wa ndani kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi, ushirikiano na mshikamano kati ya walinzi wa Papa pamoja na mfuko wa walinzi wa Papa kutoka nchini Uswisi unaonyesha kwamba taasisi hizi mbili zinashirikiana kwa karibu sana. Mwaliko kwa watu wa Mungu kuendelea kushikamana katika umoja. Baba Mtakatifu amewashukuru wajumbe wa mfuko wa walinzi wa Papa kutoka nchini Uswisi. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, katolika asikura sione, yaani bima ya kikatoliki ilianzishwa kunako mwaka elfu mbili na sita kama kielelezo cha wajibu wa kijamii wa bima ya kikatoliki, ambayo kwa sasa ni kitengo cha biashara cha kampuni ya Generali Italia, ili kujibu mahitaji ya ndani, kutunza watu wa kuchangia, kuweka hisia za jamii hai ndani ya jumuiya ya waamini wa kanisa Katoliki. Huu ni uchume unaojengwa juu ya kanuni maadili ili kukuza na kudumisha maendeleo jamii kwa kiwango cha kibinadamu wote heshima na hadhi na wito wake wa kuwekeza katika kazi zinazoakisi maadili mema, mshikamano, ushirikiano, uhuru na udugu wa kibinadamu. Yote haya yamejengeka juu ya majibu ya mahitaji ya ndani kwa kuwajali watu na hivyo kuchangia kuwekeza hisia za jamii hai. Baba Mtakatifu Francisco anasema kwamba maadhimisho ya Jubilee kuu ya miaka elfu mbili na ishirini na tano ya Wakristo yanalogeshwa na kauli mbiu mahujaji wa matumaini matumaini ya waamini yako katika msalaba, yaani katika Kristo Yesu, chemchemi ya uokovu wa mwanadamu aliyezaliwa katika familia takatifu iliyopata baraka ya kuwa na Mungu yaani Emanueli kati yake. Ni katika muktadha wa maadhimisho ya Jubilei ya miaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo, wajumbe wa Katolika Asikulasione yaani bima ya Kikatoliki, Jumamosi tarehe 18 Januari 2025 wamekutana na kuzungumza na Baba Mtakatifu Francisco huko mjini Vatikani. <mulia> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, katika hotuba yake amekazia umuhimu wa jamii kusimama kidete kulinda, kutunza na kudumisha mazingira bora, nyumba ya wote, kama sehemu muhimu sana ya kukuza uchumi kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Uwekezaji katika utengenezaji wa silaha ni hatari kwa ustawi na maendeleo ya watu wa Mungu, na kwamba wanao wajibu wa kuwekeza amana na utajiri wao katika utu, heshima na haki msingi za binadamu. Baba Mtakatifu Francisco amewakumbusha wajumbe wa Bima ya Kikatoliki kwamba wamepewa dhamana ya kulinda na kudumisha mazingira bora nyumba ya wote, nyumba ambayo pia ni ya kijamii. Bima ya Kikatoliki imeendelea kujikita katika ujenzi wa mshikamano kwa majitoleo ya watu, malezi na majiundo ya kitamaduni na kitaalamu lakini zaidi kwa kuendelea kuunga mkono ustawi, maendeleo ya familia na vijana wa kizazi kipya, kwa kushirikiana kwa karibu sana na Kanisa Katoliki Jimbo la Verona. <mimu> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, huu ni ukaribu wa kikatoliki kwa ajili ya ustawi maendeleo na mafao ya wengi, na kwamba hiki ni kielelezo makini cha programu ya maisha. Baba Mtakatifu anawataka wajumbe hawa kuwekeza zaidi na zaidi katika uaminifu kwa ajili ya ustawi na maendeleo ya jirani zao. Inasikitisha kuona kwamba kuna nyumba nyingi duniani ambazo zinaendelea kuwekeza katika utengenezaji wa silaha duniani zenye lengo la kusababisha mauaji na kwamba waathirika wakuu ni maskini akina yahe pangu pakavutia mchuzi. Waathirika wakuu wa tabia ya uchoyo na ubinafsi ni maskini. Kumbe hii ni changamoto kwa wawekezaji kuwekeza amana na utajiri wao kwa ajili ya huduma kwa utu, heshima, ustawi na maendeleo ya binadamu na kwa njia hii wanaweza kujikita katika kutafuta na kudumisha mafao ya wengi, tayari kushiriki katika maboresho ya maisha ya watu ili kujenga na kudumisha jamii inayosimikwa katika upendo na haki, kuendelea kuwekeza katika furaha, amani na ustawi pamoja na maendeleo ya jirani zao. Gigi amalia. Gigi amalia. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, Mejuguria ni mahali pa kawaida bila kuwa na chochote maalum cha kitalii, na kwa neema pamekuwa mahali pa kiroho ambapo watu hutoka ulimwenguni kote, wanakuja na hapo wanaanza kusali. Hayo yalisemwa katika mahojiano na vyombo vya habari vya Vatikani na askofu mkuu Aldo Cavalli mwenye umri wa miaka 78 kutoka Leko nchini Italia, ambaye ametumia maisha yake katika huduma ya Vatikani akiwa katika barozi za kitume mbalimbali na ambaye mnamo Novemba 2021 alitumwa na Baba Mtakatifu Francisco kuwa mjumbe wa kitume katika nchi ndogo ya Bosnia na Herzegovina, ambayo imekuwa moja ya vituo vya Maria vilivyotembelewa zaidi ulimwenguni kwa miaka 40 iliyopita. Mwaka 2024 ulikuwa mwaka muhimu kwa Medjugorje, kwani Mei iliyopita baraza la kipapa la mafundisho tanzu ya kanisa ilichapisha kanuni mpya juu ya matukio yanayodaiwa kuwa ya kimbinguni, ambayo yanawezesha nuru ya kijani kwa ibada bila baraza la kipapa kutangaza rasmi hali isiyo ya kawaida na mnamo Septemba mwaka huo huo barua yenye kichwa malkia wa amani ilichapishwa iliyowekwa uzoefu wa kiroho wa Mejugoria, ambayo ilikuwa inatoa ruhusa kwa kuwa na utambuzi wa juu zaidi kati ya yale yaliyotarajiwa na kanuni mpya. Tangu wakati huo, ujumbe unaodaiwa kupokelewa na waonaji huchapishwa kwa idhini ya kikanisa. Yafuatayo ni mahojiano yaliyofanywa na Vatican News kwa askofu mkuu Aldo Kavali. Umekuwa ukiishi katika parokia ya Mejugoria kwa miaka kadhaa na sasa unakutana na mahujaji, uzoefu wako ulikuwaje? Askofu Mkuu Kavali anasema sikuwahi kwenda Mejugoria, lakini mimi ni Muitaliano na kama watu wengi kutoka nchi yangu, nilikuwa na mawasiliano na wale ambao walikuwa wanakwenda huko siku zote niliona kwamba waliporudi kutoka Medjugorje watu hawa walikuwa wamejitolea zaidi katika ngazi ya kiroho na ya kibinadamu kanisani, katika katekisimu na katika kutenda mema. Hawa walikuwa na shughuli nyingi zaidi kuliko hapo awali. Kwa sasa nimekuwa huko kwa miaka mitatu. Ni mahali pa kawaida bila kitu chochote maalum, na kwa neema pamekuwa mahali pa kiroho ambapo watu hutoka ulimwenguni kote, wanakuja na kuanza kusali hapo Wanaingia katika ushirika na Bwana Yesu na Bikira Maria anasindikizana nao. Ni maombi rahisi, wanataka kubadilisha maisha yao, kuishi vizuri zaidi kuliko hapo awali, na wanataka kutatua au kushughulikia vizuri shida walizonazo mabadiliko yanayoitwa uongofu ambayo hufanyika hasa katika sakramenti ya kitubio na hufanyika kawaida huko Mwejugorya. Je, ni kitu gani kinakushangaza unapowatazama mahujaji wengi? Askofu mkuu alijibu: vijana na wazee wanafika, wanakuja bila udhamini wowote wa wote, wote wanakuja kwa kusudi moja, kukutana na Bwana na Bikira Maria. Hawapati chochote cha kuona au kutembelea kuhusu utalii wa kidini pale ni sufuri kabisa, lakini hapa vijana na watu wazima wanaanza kusali. Nilikuwa nimewasili tu mnamo Februari miaka mitatu iliyopita, na nilijikuta nikiwa miongoni mwa mabenchi ya nje nyuma ya kanisa. Familia ya Amerika Kusini ilikuja na mvulana wa miaka kumi na tano ambaye alikuwa mwasi, yaani mwasi wa kweli. Baada ya dakika tano tu akaja kutubu na wazazi wake wakamtazama kwa mshangao. Ni mahali pa neema ambayo Bwana amechagua kukutana nao. Kibali cha papa kinamaanisha nenda huko, kwa sababu ni mahali pa neema ambapo unakutana na Bwana na Bwana anakutana nawe. Shukurani kwa sheria mpya zilizopendwa na Papa Francisco, utaratibu wa kuchunguza na kutoa uamuzi juu ya kesi hizi sasa zinalenga zaidi matunda ya kiroho. Askofu mkuu alisema, baraza la kipapa na mafundisho tanzu ya kanisa limechunguza mambo mawili ambayo yanaweza kuandikwa. La kwanza linahusu matokeo. Maelfu na maelfu ya watu wanafika Mejugoriya kutoka ulimwenguni kote. Mwaka 2024 watu milioni mbili, watu wazima na vijana walikuja; karibu makuhani 50,000 walikuja kusali, kuongoka. Kisha matunda mengine muhimu sana ni miito mingi, watu wengi wanaomba Kipengele cha pili kilichochunguzwa kilikuwa ni ujumbe. Kila ujumbe ulilinganishwa na imani yetu na ikabainika kuwa jumbe hizo zinalingana nayo. Matunda chanya sana na ujumbe chanya kwa imani hii imeturuhusu kusema kwamba Mejugoria ni mahali pa neema. Swali: wewe binafsi unahusika katika kuchapisha jumbe ambazo hutolewa mara moja kwa mwezi, nini hasa hutokea? Askofu Mkuu Kavali alijibu ni rahisi sana kunapokuwa na ujumbe, mtu anaopokea huandika na kunitumia kwa lugha anayoandika, ambayo ni Kikroesia, wana ni tafsiria kwa Kiitaliano mara moja. Mchakato huu ni wa kufurahisha sana. Kuna angalau upatanisho wa aina mbili muhimu sana wa wanadamu. Ndiyo sababu tunazungumza kila wakati juu ya ujumbe wa madai, lakini kuna umakini. Ujumbe hufafanuliwa kama kudhaniwa kwa sababu hupitia njia mbili za upatanisho wa wanadamu. Maria haandiki, mtu anayepokea anaandika. Upatanisho wa pili ni tafsiri kutoka kikroeshia hadi Kiitaliano, ni lugha mbili tofauti kabisa. Tunasema kwamba ujumbe ni mzuri na kwamba unaendana na imani, na tunaalika usomwe na kuutafakari kwa sababu ni chanya, Askofu Mkuu Kavali alisema. Mnamo mwezi Mei, baraza la kipapa la mafundisho tanzu ya kanisa ilichapisha kanuni kadhaa ambazo ni za msingi kwa kuelewa uamuzi juu ya Mejugoria. Baraza hilo lilikumbusha kwamba kwanza kabisa, ufunuo, neno la Mungu ni Biblia tu, na kwamba ufunuo huo uliisha na ufunuo. Hii haimaanishi kwamba Roho Mtakatifu hawezi kutumia jumbe na mafunuo ya faragha yaliyokabidhiwa kwa watu na ambayo yanatumika kutekeleza vema ufunuo pekee wa kweli. Haya yote hayaongezi chochote kwenye ufunuo, lakini inawezekana kuwa na manufaa. Huu ndio umuhimu wa ujumbe, unaweza kuwa na manufaa kutekeleza leo hii ufunuo ambao Bwana aliufanya mara moja na milele. Swali jingine: je, uliwahi kukutana na waliotokewa huko Medjugorje? Ndiyo, na ninaweza kusema kwamba wao ni watu rahisi, wana familia zao na wana matatizo ambayo kila familia inakabiliwa nayo. Samahani kwa kukatiza, mtu fulani alikuwa ametoa pingamizi kwa sababu hakuna hata mmoja wao ambaye amekuwa padre au mtawa, Askofu Mkuu Kavali alisema. Lakini kila mtu ana wito wake. Ni watu rahisi, watu wazuri, sina la kusema. Nilijifunza kwamba Bwana kwa neema yake hutufuata daima. Nilijifunza kwamba Bwana ana mpango katika maisha yetu na utusindi kiza na anatupenda. Moja ya ujumbe wa kwanza unaodaiwa kutoka 1981 ni wakina sana katika swala hili, amani itawale na jihadharini, si kati yetu, bali kati ya Mungu na sisi, na kisha kati yetu wenyewe. Katika amli, tunaambiwa mambo machache ya kuishi kwa kuheshimu maisha na usiuwe. Familia ni rejea ya msingi Tuheshimiane. tukiishi hivi, tunaishi kwa amani. ikiwa hatuishi hivyo, kuna vita. neno tunalotumia ni mazungumzo, mazungumzo kati yetu, lakini logosi, yaani neno inamaanisha ninawasilisha kwako utambulisho wangu, ninawasilisha kwako njia yangu ya kuishi, ya kufikiria, ya kuamini na ya kufanya. Unanitambulisha kwa utambulisho wako. Kwa kuzungumza, tunafahamiana, kila mmoja akidumisha utambulisho wake. Tukipoteza utambulisho wetu, hatuna tena mazungumzo Nakisha, na kisha janga linakuja. Kuna dini tofauti huko, njia tofauti za maisha, na tunahitaji kuzungumza. Na sisi huko Mwejugoria tuna utambulisho ulio wazi Bwana Yesu Kristo ndiye bwana wa pekee kwetu, na picha ya mama yetu wa huzuni iko karibu katika kila parokia zote. Yeye aliyeteseka kama wewe na kukusindikiza kwa Bwana Yesu anayekupa nguvu za kuishi vizuri. Kubadilisha maisha siyo kuacha familia yako kuacha kazi yako, ukirudi kwenye maisha yako ya zamani unabadilishwa ndani na unajua kwamba kwa Bwana ninaweza kukabiliana na matatizo. Hapa kuna imani ya walio rahisi. Yaani hapa kuna rosari, ekaristi na kuabudu ekaristi. Msimu wa kiangazi uliopita, nilikuwa na vijana thelathini au arobaini elfu ambao walikuwa wakiabudu kwa ukimya kabisa hapo katika mkate huo uliogeuzwa, ni uwepo harisi kwa hakika wa Bwana Yesu Kristo. Ananitazama, ninamtazama, anazungumza nami, nami ninazungumza naye. Ni watu wangapi wameniambia nilimsikia Bwana akizungumza nami pale, alisisitiza Askofu Mkuu Kavali. Na hatimaye swali la mwisho, kutokana na yale uliotwambia na kutokana na yale tuliyosoma katika dokezo la Baraza Kipapa la Mafundisho tanzo ya Kanisa kuhusu tokeo la Mejugoria, je, tunaweza kuhitimisha kwa kutoa mwaliko kwa kila mtu ili kuhiji Ukavali alijibu, hati hiyo inasema wazi: nenda Mejugoria kwa sababu ni mahali pa neema. Ni mimi Anjera Ruzaura ninayekuletea maujiano haya. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, maadhimisho ya juma la 58 la kuombea umoja wa Kristo kuanzia tarehe 18 Januari hadi tarehe 25 Januari mwaka 2025, siku kuu ya kuongoka kwa Mtakatifu Paulo Mtume, mwali na mwalimu wa mataifa linanogeshwa na kauli mbiu, Je, unayasadiki hayo? Tafakari ya mwaka huu inajikita zaidi katika kanuni ya imani ya Nisea ambayo kwa mwaka huu kanisa linaadhimisha kumbukizi ya miaka 1700 tangu mtaguso wa Nisea ulipofanyika kunako mwaka mia tatu ishirini na tano. Redio Vatikani inakutakia ushiriki mwema wa kuombea umoja, ushiriki mwema kwa niaba ya Anjelo Rezaa, umoja wa Wakristo na mimi ni mtoto wa mkulima, padri Richard Mjigwa, ni nikisepa kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, Laudetur Yesus Kristus.