Jambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Kwa mara ingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa redio Vatikani, ninaukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake katika katekesi ambayo Baba Mtakatifu Francisco alipaswa kuifanya Jumatano tarehe 19 Februari 2025 katika ukumbi wa Paulo wa sita na ambayo ilifutwa kutokana na kulazwa katika hospitali ya Jemeli. Hii imechapishwa katika andiko lake hilo kama sehemu ya mzunguko wa katekesi za Jubilei kuhusu Yesu Kristo tumaini letu. Papa Francisko anaendeleza tafakari juu ya watu wenye hekima waliokuja kutoka mashariki ili kumwabudu mwana wa Mungu watu wanaojua kutazama zaidi ya wao wenyewe na wanaojua kutazama juu. Taarifa kutoka ofisi ya vyombo vya habari vya Vatikani imeeleza kuwa asubuhi ya tarehe 19 Februari 2025, Baba Mtakatifu Francisco alilala salama masaa ya usiku. Uchunguzi wa vipimo vya kifua uliofanywa na timu ya afya ya Vatikani kwa kushirikiana na timu ya matibabu ya hospitali ya Jemeli ilionyesha mwanzo wa nimonia pande mbili, ambayo inahitaji matibabu zaidi ya dawa. Katika mahojiani na madaktari wa Afrika kuwa mkesha wa kumbukumbu ya miaka mitatu ya mzozo wa Ukraini, wamebainisha kuwa kuna kuongezeka kwa mfumuko wa bei na uamuzi wa kupunguza fedha za ushirikiano ambao hufanya hali ya afya katika nchi za bara la waathirika kuwa hatari zaidi. Mhusika wa masuala makuu ya sekretarieti ya Vatikani alizungumza katika mkutano wa bodi ya wakurugenzi wa mfuko wa Yoane Paulo wa Pili wa Sahel huko Dakar nchini Senegal na kuonyesha ukaribu wa Papa. Hotuba kutoka kwa baraza la kipapa kwa ajili ya huduma ya maendeleo fungamani ya binadamu pia ilisikika kuanzia tarehe 19 hadi 23 Februari. Mwenyekiti wa baraza la kipapa la kuhamasisha maendeleo fungamani ya binadamu ameelekea Beiruti kutembelea na kuhimiza mipango ya kanisa maharia na mashirika ya kibinadamu. Ratiba ya ziara yake ni sala katika bandari iliyoharibiwa na mlipuko, mkutano na mfiti mkuu na kundi la wakimbizi wa Siria. Habari zina nyingine utapata kuzisikiliza nilizokuandalia ni Angela Wezaula ana kukaribisha. Ofisi ya waandishi wa habari ya Vatikani imechapisha katekesi ya Baba Mtakatifu Francisko iliyotayarishwa kwa ajili ya katekesi yake Jumatano tarehe 19 Februari 2025 na ambayo ilifutwa kutokana na kulazwa kwa Papa katika hospitali ya Agostino Gemelli jijini Roma. Tafakari hiyo ni kama sehemu ya mzunguko wa Jubilei ya 2025, Yesu Kristo tumaini letu utoto wa Yesu na kupendekeza leo hii tafakari ya ziara ya mamajusi kwa mfalme aliyezaliwa. Baba Mtakatifu Francisco anaandika: kaka na dada, katika injili za utoto wa Yesu kuna kipindi ambacho ni maalumu kwa simulizi la Mathayo, ziara ya mamajusi, wakiwa wamevutiwa na kuonekana kwa nyota ambayo katika tamaduni nyingi ni ishara ya kuzaliwa kwa watu wa kipekee, watu wengine wenye busara waliotoka Mashariki, bila kujua wanakwenda wapi. Hawa ni mamajusi, watu ambao si watu wa agano. Mara ya mwisho tulizungumza juu ya wachungaji wa Bethlehemu waliotengwa katika jamii ya kiyahudi kwa sababu walionekana kuwa wachafu. Leo hii tunakutana na jamii nyingine, wageni ambao wanakuja mara moja kutoa heshima kwa mwana wa Mungu ambaye aliingia katika historia na ufalme mpya kabisa. Kwa hiyo Injili zinatuambia waziwazi kwamba maskini na wageni ni miongoni mwa watu wa kwanza kukutana na Mungu aliyefanywa mtoto, Mwokozi wa ulimwengu. Mamajusi wamezingatiwa kama wawakilishi wa jamii zote mbili za mwanzo na zilizotolewa na watoto watatu wa Nuhu na mabara matatu yanayojulikana zamani, Asia, Afrika na Ulaya, na wa hatua za maisha ya mwanadamu, yaani ujana, ukomavu na uzee. Zaidi ya tafsiri yoyote iwezekanayo, wao ni watu ambao hawatulii tulii, lakini kama waitwao wakuu wa ituao historia ya Biblia wanahisi mwaliko wa kuhama kuanza safari. Ni watu ambao wanajua jinsi ya kuangalia zaidi ya wao wenyewe, ambao wanajua jinsi ya kutazama juu. Mvuto wa nyota uliochomoza angani uliwaweka kwenye njia yao hadi nchi ya Yuda hadi Yerusalemu, ambapo walikutana na mfalme Herode. Ujinga wao na tumaini lao la kutaka habari juu ya mfalme mchanga wa Wayahudi unakutana na werevu wa Herode, ambaye akifaidika na uoga wa kupoteza kiti chake cha enzi, mara moja alijaribu kuona waziwazi, akiwasiliana na waandishi na kuwaomba wachunguze nguvu ya mtawala wa kidunia hivyo inaonyesha udhaifu wake wote. Wataalamu wanajua maandiko na kumwambia mfalme mahali ambapo kulingana na unabii wa Mika kiongozi na mchungaji wa watu wa Israeli angezaliwa, rejea Mika sura ya tano aya ya kwanza Bethlehemu ndogo na si Yerusalemu kubwa. Kwa hakika kama vile Paulo anavyowakumbusha Wakorinto, Mungu alichagua kile kilicho dhaifu katika dunia ili kuwaaibisha wenye nguvu, rejea barua ya kwanza ya Wakorinto sura ya kwanza aya ya ishirini na tatu. Hata hivyo, waandishi wanaojua hasa mahali ambapo Masiha alizaliwa walionyesha njia kwa wengine lakini wao wenyewe hawakusogea. Kiukweli haitoshi kujua maandiko ya kinabii ili tuwe katika masafa ya kimungu. Ni lazima tujiachie, tutazame ndani na kuruhusu neno la Mungu kufufua shauku ya utafiti, ili kuwasha hamu ya kumwona Mungu katika hatua hii. Herode kwa siri, kama wadanganyifu na watu wenye jeuri wafanyavyo, anawauliza mamajusi wakati hususani wa kutokea kwa nyota hiyo, na kuwahimiza waendelee na safari yao, kisha warudi kumpa habari ili kwamba yeye pia aweze kwenda na kumwabudu mtoto mchanga. Kwa wale walioshikamana na mamlaka, Yesu si tumaini la kukaribishwa bali ni tishio la kuondolewa. Mamajusi wanapoondoka, nyota hiyo inatokea tena na kuwaongoza kwa Yesu, ishara kwamba uumbaji na neno la kiunabii huwakilisha neno ambalo Mungu huzungumza nalo na kujiruhusu kupatikana. Kwa hiyo kuonekana kwa nyota hiyo kuna maanisha ndani ya watu hao furaha isiyo na kifani, kwa sababu Roho Mtakatifu ambaye husukuma moyo wa yeyote anayemtafuta Mungu kwa ukamilifu, pia humjaza furaha. Baada ya kuingia ndani ya nyumba, walimsujudia Yesu na kumpa zawadi za thamani zinazostahili mfalme, zinazostahili Mungu. Kwa nini? Je, Waliona nini? Mwandishi wa kale anaandika kwamba wanaona mwili mdogo mnyenyekevu, ambao neno lililochukuliwa, lakini utukufu wa kimungu haufichiki kwao. Wanamuona mtoto mchanga, bali wanamwabudu Mungu. Kwa njia hiyo, mamajusi wanakuwa waamini wa kwanza kati wapagani, picha ya kanisa iliyokusanywa kutoka katika kila lugha na taifa. Ndugu wapendwa, na tujiweke pia katika shule ya mamajusi ya hawa mahujaji wa matumaini ambao, kwa ujasiri mkubwa, walielekeza hatua wa zao, mioyo yao, na mali zao kumwelekea yeye aliyetumaini si la Israeli tu bali la mataifa yote. Tujifunze kumwabudu Mungu katika udogo wake katika ufalme wake usiopondeka, bali hutufanya kuwa huru na wenye uwezo wa kutumikia kwa heshima, na tumpe zawadi nzuri zaidi ili kuonyesha imani yetu na upendo wetu. Hii ndiyo katekezi ya Baba Mtakatifu Francisco iliyokuwa imeandaliwa kwa siku ya tarehe 19 Februari 2025 ambayo imechapishwa na ofisi ya vyombo vya habari vya Vatikani, wakati Baba Mtakatifu Francisco amelazwa hospitalini Agostino Gemelli. Papa Francisco alipitia usiku kwa utulivu akaamka na kupata kifungua kinywa. Haya ndiyo yaliyotangazwa na ofisi ya vyombo vya habari vya Vatikani, Jumatano, tarehe 19 Februari 25. Papa Francisco ambaye hali yake ya kimatibabu inaendelea kuwasilisha picha yenye utata kidogo, alifanyiwa uchunguzi wa esrei ya kifua iliyoagizwa na timu ya afya ya Vatikani na timu ya matibabu ya mfuko wa hospitali ya Agostino Gemelli Roma, ambayo ilionyesha mwanzo wa nimonia ya pande mbili ambayo ilihitaji matibabu zaidi ya dawa kwa mjibu wa taarifa ya ofisi ya vyombo vya habari vya Vatikani. Hata hivyo, ujumbe kadhaa wa kumtakia hauweni ya haraka papa kutoka kwa watoto waliorazwa katika kitengo cha saratani cha watoto hapo Jemeri. Wamemwandikia Baba Mtakatifu kwa kuchora michoro yao kwa roho nzuri. Papa asante kwa ukaribu anaoisi na wanaomba kwa moyo wa shukurani kwamba tuendelee kumwombea, iliripoti katika taarifa kutoka ofisi ya vyombo vya habari tarehe 18 Februari 2025. Ndugu msikilizaji, wakati huo huo, ikumbukwe katekesi ya siku ya Jumatano kuhusu jubilei ya mwaka 2025 ya Ukristo Yesu Kristo ni tumaini letu imefutwa, wakati huo huo baba Mtakatifu alimteua askofu mkuu Salvatore Rino Fiskera mwenye kiti mwenza wa Baraza la Kipapa la uinjishaji wa watu kuadhimisha ibada ya misa takatifu kwa ajili ya mashemasi Dominika, tarehe 23 Februari 2025 kwenye kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani, kuanzia majira ya saa tatu kamili saa za Ulaya, sawa na saa tano kamili saa za Afrika mashariki na kati. Maadhimisho ya jubilia ya mashemasi ni kuanzia tarehe 21 hadi 22 Februari 2025. Vita vilivyoanza na uvamizi wa Urusi nchini Ukraini hadi sasa vimesababisha mamia ya maelfu ya waathiriwa na uharibifu wa sehemu kubwa ya nchi, lakini mzozo ambao ulizuka katikati mwa Ulaya pia umeleta athari nyingine kwa ulimwengu ambao ulikuwa unajitahidi kupata nafuu kuanzia na dharura ya uviko, hasa barani Afrika, bara ambalo tayari limekumbwa na maovu kama vile ufisadi ambao sasa umeenea na deni la umma ambalo limefikia viwango visivyoweza kutegemewa picha halisi ya ukosefu wa utulivu duniani imesababisha mashindano ya silaha ambayo katika baadhi ya matukio yameambatana na kupunguzwa kwa fedha zinazokusudiwa kusaidia nchi zinazoendelea. Katika kumbukizi ya miaka mitatu ya vita, tunakumbuka pia waathiriwa hawa wa dhamana kwa ushuhuda wa wafanyakazi wa afya na waendeshaji wa Madaktari na Afrika Kuam, shirika la kwanza la Italia linalojitolea kukuza na kulinda afya ya watu wa Kiafrika. Uhusiano na vita na hasa na vita vya Ukraini upo juu ya yote kwa sababu mzozo umezidisha hali ya mfumuko wa bei, alieleza Giovanni Putoto anayehusika na programu na utafiti wa uendeshaji wa madaktari na Afrika Kuam, ambaye kwa sasa yuko Msumbiji. Kisichoonekana na kinachochukuliwa kuwa rahisi ni kwamba katika Afrika mataifa hayana uwezo wa kifedha wa kulinda familia na biashara, na hii ilionekana kwa usahihi wakati wa mfumuko wa bei uliosababishwa na vita vya Ukraini na kuongezeka kwa bei ya mali ghafi. Putoto, ambaye husafiri mbali na mbali katika bara la Afrika, alitoa mfano wa nchi ya Sierra Leone, kwamba kutokana na kuongezeka kwa bei ya mafuta, matumizi ya mtandao wa kimataifa wa magari tisini ya wagonjwa yamepungua kwa karibu nusu. Mambo yakienda vizuri, majuma mawili au kwa mwezi hufanya kazi. Mfumuko wa bei na deni la umma vina uzito mkubwa kwenye bajeti za mataifa ya Afrika. Hapa Msumbiji, asilimia 73 ya matumizi ya umma ni ya mishahara, na si mishahara mikubwa, wala wafanyakazi si zaidi ya idadi ya watu, kwa sababu asilimia ishirini tu hulipa riba ya deni ni asilimia saba tu au hakuna chochote huenda kwenye gharama za uendeshaji wa huduma za afya, elimu na huduma nyingine za umma. Matokeo yake ni kwamba hospitali hazina pamba, hazina dawa ya kusafisha vidonda au damu, hazina sindano na kwa bahati mbaya, mara nyingi hazina dawa muhimu pia. Uamuzi wa utawala mpya wa Marekani wa kuliondoa shirika la USAID kwa ajili ya misaada ya kimataifa umeathiri hali hii ambayo tayari ni hatari ufadhili wa madawa ulidumishwa, alieleza Putoto, lakini wafanyakazi wote walifukuzwa kazi, watu elfu tano waliorejeshwa nyumbani. Ethiopia dawa za kuokoa maisha zimehakikishwa, lakini chombo kizima cha usimamizi wao kinakosekana, kile cha wafanyakazi ambao ni wa maharia zaidi. Msimamizi wa programu ya kuwa mwalikumbusha kwamba Ethiopia iko katika hali ya kawaida Msumbiji, najitahidi sana deni limeongezeka mara tatu ikilinganishwa na miaka ishirini iliyopita. Wizara ya Afya lazima iwasilishe maagizo ya Wizara ya Uchumi na haiajiri wafanyakazi. Mwaka elfu mbili na ishirini na nne madaktari ishirini na nne waliajiriwa Msumbiji kote kwa idadi ya watu milioni ishirini na saba Na hii itakuwa si sahihi kuhusisha hali hii na vita vya ukraini pekee lakini si vibaya kusema kwamba mzozo huu ulichangia kuzorota kwa jumla kwa hali ya bara la afrika Serikali za kiafrika siku zote zimekuwa zikitumia pesa nyingi katika kununua silaha. Sasa taswira ya ukosefu wa utulivu wa kimataifa pamoja na mbio za silaha za nchi za magharibi imesukumwa kwenda nyuma sio tu sera za ulinzi wa mazingira lakini pia zile za ushirikiano. Na kesi ya Marekani ya majuma machache yaliyopita ni ya kufurahisha zaidi, lakini siyo pekee. Uingereza imepunguza misaada ya kimataifa kwa asilimia hamsini. Ilikuwa nchi ambayo iliunga mkono Sierra Leone zaidi na uingiliaji kati uliofadhiliwa moja kwa moja na wawakala wa misaada wa serikali ya Uingereza kwa miundo. Uingereza pia ilikuwa nchi inayounga mkono Sudani Kusini zaidi. Kwa sasa, mfumo ambao ingawa ulikuwa na mapungufu, ulikuwa umetoa mchango muhimu katika kusaidia mtandao wa huduma za afya na ambao ulijulikana kama mfuko wa pamoja wa Afrika umevunjwa. Tulimfikia Alessandro Katani kwa njia si ya simu ambaye amekuwa akifanya kazi na kuwa kwa miaka 18 na amekuwa katika hospitali ya Rambek mji mkuu wa jimbo la Ziwa Buharati Sudani Kusini kwa miezi mitano iliyopita. Yeye ni daktari wa upasuaji, lakini anafanya kazi katika wodi ya uzazi kwa sababu hakuna daktari wa masuala ya uzazi. Hospitali ndio njia ya mwisho, watu wanakuja hapa baada ya miezi kadhaa ya kutegemea waganga wa kienyeji. Akitoa mfano mmoja, alisema mtoto mmoja aliyeanguka kutoka katika mwembe alifika akiwa amevimba kwa sababu alikuwa na damu nyingi tumboni lakini wazazi hawakuamini wakaenda kwa mganga wa kienyeji na siku hiyo kabla alikuwa amefika mvulana mmoja ambaye aliumwa na nyoka julai mwaka elfu mbili na ishirini na nne na ana ugonjwa wa kidonda kwenye mguu wake walijaribu kuokoa kwa kuusafisha bila kuukata lakini baada ya kusafishwa huko naye alikimbilia kwa waganga wa kienyeji kwa hiyo kama hospitali wamekuwa wakikumbwa na ucheleweshwaji wa mwingi wa kulipa misha hata misaada ya kimataifa ilipokuwa kubwa, hali ilikuwa ya matatizo kutokana na ufisadi. Sasa hali itakuwa mbaya zaidi, alisisitiza Daktari Katani. Wauguzi wao wamecheleweshwa kwa miezi mitano au sita kulipa mishahara yao. Hii ilisababisha mfululizo wa mgomo na matokeo makubwa. Mwezi Desemba elfu mbili na ishirini na nne, hospitali ilifungwa, waliwalazimisha kwenda nyumbani ili wasifanye kazi. Watoto wachanga katika wodi ya watoto wachanga walirudishwa nyumbani, hata wale waliotegemea oksijeni. Kutokana na matatizo makubwa ya kupumua, watoto kadhaa walikufa. Hizo ni mojawapo ya hali mbaya za Afrika. Ni fursa ya kushiriki kidugu utume wa kichungaji katika sehemu ya Sahel ya Afrika. Haya ndiyo yalikuwa mawazo yaliyotolewa na Monsigno Roberto Campis, muhusika wa masuala makuu ya sekretarieti ya mji wa Vatikani, akizungumza kwenye kikao cha 43 cha bodi ya wakurugenzi ya shirika la mfuko wa Yohane Paulo wa pili la Saheli kilichofunguliwa tarehe 17 Februari na kitahitimishwa tarehe 21 Februari 2025 huko Dakar nchini Senegal. Monsigno Campis katika salamu zake aliwasilisha ukaribu wa papa kwa mfuko huo unaobeba jina la Yohane Paulo wa pili, na kwa hakika ni papa wa Polandi aliyetaka kuundwa kwake mnamo mwaka elfu moja mia tisa themanini na nne, baada ya ziara yake ya kwanza barani Afrika. Mwakilishi wa Sekretarieti ya nchi alisema bara la Afrika linazidi kuwa tete kutokana na migogoro ya silaha katika baadhi ya nchi za Sahel na kutokana na majanga ya asili. Kwa hiyo ili kuitikia wito wake ipasavyo, mfuko wa Yohane Paulo wa pili unaitwa kuchangia katika maendeleo fungamani ya binadamu, lakini pia kueleza mipango yake kulingana na miongozo iliyooneshwa na katiba ya kitume ya Praedicate Evangelium, yani kuhubiri Injili ya Baba Mtakatifu. Akimshukuru Askofu Mkuu wa Dakar, Benjamin Ndiaye, kwa ukarimu uliotolewa kwa mfuko huo, mhusika mkuu huyo alizungumza juu ya ishara ya usikivu wa kidugu na ushuhuda sawa ushirika kati ya maaskofu ambao mfuko wa kipapa umekabidhiwa. Hatimaye matumaini kwamba mkutano huo pia utakuwa ni fursa ya kutafakari kwa pamoja kanuni mpya zinazosimamia misingi ya Vatikani kufuatia mwaliko wa baba mtakatifu Francisco wa mageuzi ya kuria Romana yanayotokana na mageuzi ya ndani kwanza. Katika hotuba yake nchini Senegal, Sista Alessandra Zimeriri, katibu mkuu wa baraza la kipapa la kuhamasisha huduma ya maendeleo fungamani ya binadamu, alisisitiza haja ya kushughulikia ukosefu wa haki ambao ni chanzo cha migogoro katika Sahel. Pia mwaliko huo ni kuungana na nguvu na Papa Francisco katika mapambano dhidi ya umaskini, katika kufikia maendeleo fungamani ya binadamu kwa kaka na dada wote, katika kutafuta kuishi pamoja kwa amani kati ya watu wa Sahel. Hii ndiyo changamoto kubwa inayotungoja leo hii, mtawa huyo alisisitiza, na kuwashukuru kwa kujitolea kwao katika vita kwa ajili ya Afrika iwe bora, ambapo hakuna hadhi ya mtu inayokanyagwa na ambapo Udugu unakuwa ukweli, chanzo cha furaha na matumaini kwa wote. Akikumbuka mitazamo mipya inayoonyeshwa na mageuzi ya mfuko wa kipapa, Sisters Merili alitumaini kwamba hatua zinazotekelezwa zinaweza kuakisi tunu za ulimwengu wa haki, mshikamano na huruma, na zinazoelekezwa kwenye manufaa ya wote, kuelekea kufanya kazi kwa ajili ya amani na urafiki wa kijamii na kuleta mabadiliko kwa ajili ya maendeleo fungamani ya binadamu katika ukanda wa Sahel. miongoni mwa safari nyingi nyingi sana zilizofanya duniani kote katika miaka ya hivi karibuni utume nchini Lebanoni ambao Kardinali Michael Chen, mwenyekiti wa baraza la kipapa la kuhamasisha maendeleo ya ufungamani ya binadamu, alijiandaa kuanzia tarehe kumi na tisa hadi ishirini na tatu Februari elfu mbili na ishirini na tano kwamba ni changamoto na nzito zaidi. Alisema hayo akizungumza na mwandishi wa habari wa Vatican News kabla ya kuanza safari hiyo, sio kwa sababu ya programu nyingi za matukio tu, kama vile mkutano mkuu na mapade na maaskofu wa katoliki wa Lebanoni na mufiti wa Tripoli, kardinali wa pili baada ya safari ya katibu wa Vatikani Parolini kuwa na mkutano na mamlaka ya juu ya kisheria ya Kiislamu nchini humo, lakini pia kwa athari ya kihistoria ya kuona kwa karibu idadi ya watu waliochoshwa na mzozo wa kiuchumi na mkwamo wa muda mrefu wa kisiasa na vilevile milipuko ya mabomu ya Israeli ambayo pamoja na uharibifu kusini, imezidisha hali ya dharura ya watu waliohamishwa na wakimbizi. Katika ardhi ya mierezi, kardinali mjeswiti, kama ilivyoelezwa katika mpango uliotolewa, atapata muda wa maombi katika bandari ya Beiruti ili kukumbuka mlipuko mkubwa uliotokea mnamo tarehe nne Agosti elfu mbili na ishirini uliosababishwa na maelfu ya vifo na majeruhi. Kisha miongoni mwa ahadi zake nyingine zilizopangwa, atakutana na vijana wanaoshiriki katika mafunzo ya amani na kutembelea shule ambayo inakaribisha watoto wa imani tofauti na kwenye ufukwe wa Mediterania kwa kiwango cha juu sana chenye umaskini na utumiaji wa madawa ya kulevya hatimaye atawaona baadhi ya wahamiaji wakimbizi wa ndani na wakimbizi wanaosaidiwa na Karitasi na shirika la kuhudumia wakimbizi la Kijesuiti. Kardinari Cheni mwenyewe alieleza safari hiyo mwenyewe kwenye vyombo vya habari vya Vatikani vitakavyoshiriki utume huo, akisema kwamba anaondoka akiwa na wazo moyoni mwake kwa ajili ya Baba Mtakatifu aliyelazwa katika hospitali ya Jemeli, tumkabidhi yeye na kupona kwake kwa mama yetu wa Lebanoni. kikao cha waratibu na makatibu wa vikundi kumi vya mafunzo kilifanyika majira ya asubuhi Jumanne tarehe kumi na nane Februari elfu mbili na ishirini na tano kuhusu masuala yaliyojitokeza wakati wa kikao cha kwanza cha mkutano mkuu wa kumi na sita wa kawaida wa sinodi ya maaskofu. Kwa mjibu wa ujumbe kutoka sekretarieti kuu ya sinodi, unafahamisha kuwa mkutano huo ulianza kwa muda wa sala ambapo washiriki walimkumbuka Baba Mtakatifu wakimwombea apone haraka. Katika taarifa hiyo tunasoma zaidi katika mawasiliano kuwa baadaye kila mratibu alichukua zamu ya kuwasilisha kazi za kikundi chake akizingatia hasa njia iliyotumika ya mafunzo yanayohusika, muda unaoratibiwa wa utoaji wa ripoti ya kikundi, matatizo yaliyojitokeza na maswali yaliyo wazi. Baada ya muda huo mzuri wa kushiriki umuhimu hasa wa vikundi hivyo vya utafiti vilivyoshughulikia masuala ya kuvuka mipaka, Padre Giacomo Costa, mjeswiti mshauri wa sekretarieti kuu, alitoa baadhi ya vipengele muhimu kwa usawa fulani katika uandikaji wa ripoti na kwa utoaji wao wa ripoti. Katika mojawapo ya maswali yanayoongoza kitabu kipya cha Kardinali Angelo Bagnasco kiitwacho Kristo matumaini ya kila mwanadamu, kitakachochapishwa na toreo la Ales ni inawezekanaje ujifungie mwenyewe kwa sasa peke yako na kupondwa na upweke. Kitabu hiki katika wakati wa Jubilei na kinarejea tena huduma ya kardinali na kutualika kutazama zaidi kuelekea upeo wa maana unaotazama kuwa msingi wa kujenga siku zijazo. Rais wa zamani wa baraza la maaskofu wa Italia na vilevile shirikisho la baraza la mabaraza ya maaskofu barani Ulaya, Kardinari Angelo Bagnasco, katika kurasa hizo anatoa mawazo ya tafakari ya kila siku ili kuambatana na tafakari na sala wakati wa mwaka wa Mtakatifu elfu mbili ishirini na tano. Kitabu hicho kitachapishwa Tarehe tatu, Machi. Na katika kuzungumzia juu ya kitabu hicho, askofu mkuu wa jimbo kuu la Genova Marco Tasca alisema kardinali Banyasco anamwongoza msomaji katika safari ya kila siku ya roho na akili ya imani, akiwa na ufahamu kwamba mwanadamu wa kisasa, licha ya ahadi na vikwazo, anahisi haja ya kuinua mtazamo wake. Huu ni mwaliko unaoendana na maneno ya Baba Mtakatifu Francisco anayetuhimiza kutafuta nafasi ndogo ya muda kusoma Injili kati ya ahadi moja na nyingine kurejea kwetu na kukutana na Bwana katika ulimwengu ambao Kardinali Banyasko anausisitiza, tunahitaji sana matumaini. Maandishi ya kardinali yanalenga hasa kuonyesha kwa busara njia za kumkaribisha Mungu, na anatuhimiza tutafute tumaini la Jubilei. Mfano muhimu unapatikana katika tafakari iliyotolewa katika siku ya Pasaka ambayo mwandishi anaandika: Bwana amevuka mto mkali wa kifo na kurudi kwenye ufufuko wa maisha, maneno yanayochukuliwa kutoka katika mahubiri yaliyotolewa mwezi Aprili 1999 alipokuwa askofu mkuu wa Pezaro, jukumu ambalo yeye mwenyewe analikumbusha katika utangulizi wa kitabu, kama utangulizi wa dharura, lile la kutangaza matumaini ambayo hayatashindwa kamwe, Yesu Kristo. Na leo katika nyakati ngumu, lakini wakati huu wa Jubilei, tumaini hili ni la muhimu zaidi kuliko hapo awali. namnamna mpendwa wa msikilizaji wa redio Vatikani, ndipo nimefikia mwisho habari za leo nilizokuandalia ndani ya studio hizi. Ni andarowezao la kikuaga tumsifiwe Yesu Kristo, laudetu Yesus Kristus.