Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Karibu ndugu msikilizaji wa redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokutandazia mipini ya matangazo yetu kwa kukutakia heri na baraka tele katika maadhimisho ya sheria ya Mtakatifu Yosefu, mume wake Bikira Maria, chemchemi ya matumaini kwa familia nyingi zilizopondeka na kuvunjika moyo. Ni katika maadhimisho ya sherehe ya Mtakatifu Yosefu mume wake Bikira Maria tarehe 19 Machi 2013, Baba Mtakatifu Francisco aliposimikwa rasmi kuwa halifa wa Mtakatifu Petro wa 266 kwa kuchagua jina la mtakatifu Fransisko wa Asisi, vipaumbele vyake tangu wakati huo ni maskini, amani, mazingira na sasa ni udugu wa kibinadamu na ufumbata katika diplomasia ya huruma na upendo wa Mungu usiokuwa na mipaka kwa waja wake, sanjali na ujenzi wa kanisa la kisinodi na kimisionari. Kwa niaba ya Angela Rwezaula, mimi ni Padre Richard Mjigwa nikutakia usikivu mwema wa matangazo yetu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, mama kanisa tarehe 19 Machi 2025 ameadhimisha sheria ya mtakatifu Yosefu, mtu wa haki, mume wake Bikira Maria na baba mlishi wa mtoto Yesu aliyezaliwa kwa uweza wa Roho Mtakatifu. Mtakatifu Yosefu akamwita jina lake Yesu, maana yeye ndiye atakayewaokoa watu wake na dhambi zao, na kutambuliwa wa, wa kisheria kuwa ni mwana wa ukoo wa Daudi, mwana wa Ibrahimu, baba wa imani. Mtakatifu Yosefu aliteuliwa na Mwenyezi Mungu kuwa ni mlinzi mwaminifu wa nyumba ya Mungu kama ilivyokuwa kwa Iburahimu sanjali na kukubali kupokea mpango wa Mungu katika maisha yake, kama alivyoambiwa na malaika wakati akiwa usingizini, akamchukua Bikira Maria kama mchumba wake. Katika hali ya hatari, alimchukua mtoto na mama yake Bikira Maria Wakakimbilia Misri na kukaa huko hata alipofarikia Herode, ili litimie neno lilonenwa na Bwana kwa ujumbe wa nabii akisema, kutoka Misri nalimwita mwanangu. Mtakatifu Yosefu ndiye wakili mwaminifu na mwenye busara ambaye Bwana alimweka juu ya watumishi wake ni mfano bora katika maisha ya waamini aliyetoa kipaumbele cha kwanza kwa Mwenyezi Mungu, akailinda na kuitunza familia takatifu ya Nazareti kwa kazi ya mikono yake. Kwa hakika Mtakatifu Yosefu ni mwanga wa matumaini kwa familia nyingi sehemu mbalimbali mbali za dunia. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, cha kumbukwa kwamba maadhimisho ya mwaka wa Mtakatifu Yosefu yalizinduliwa rasmi na Baba Mtakatifu Francisco hapo tarehe 8 Desemba mwaka elfu mbili na ishirini na kufungwa rasmi tarehe 8 Desemba mwaka elfu mbili na Baba Mtakatifu katika waraka wake wa kitume Patrisi Korde, yani kwa moyo wa kibaba, mwaka wa Mtakatifu Yosefu, kumbukumbu kumbu ya miaka 150 tangu Mtakatifu Yosefu alipotangazwa kuwa msimamizi wa kanisa la kiulimwengu na Papa Pio wa Tisa, anataja sifa kuu za Mtakatifu Yosefu akisema kwamba ni baba mpendevu, mwenye huruma na mapendo, mtiifu na mwepesi kukubali ni baba aliyebahatika kuwa na kipaji cha ubunifu na ujasiri, lakini alibaki akiwa amefichwa kwenye vivuli, akawajibika na kuwa ni chanzo cha furaha na sadaka binafsi katika moyo wa unyenyekevu. Mtakatifu Yosefu aliyehifadhi mafumbo yote ya maisha yaliyomzunguka mtoto Yesu na mama yake Bikira Maria. Yosefu, mtu wa busara na haki, akajiaminisha mbele ya mwenyezi Mungu na kuyatekeleza yale yote aliyoambiwa na malaika wa Bwana ni katika maadhimisho sherehe ya Mtakatifu Yosefu mume wake Bikira Maria tarehe 19 Machi 2013. Baba Mtakatifu aliposimikwa rasmi kuwa halifa wa Mtakatifu Petro wa 266 kwa kuchagua jina la Mtakatifu Francisco wa Asisi, vipaumbele vyake tangu wakati huo ni maskini, amani, mazingira na sasa ni ujenzi wa udugu wa kibinadamu unaofumbatwa katika diplomasia ya huruma na upendo wa Mungu usiokuwa na mipaka kwa waja wake sanjari na ujenzi wa kanisa la kisinodi na kimisionari, ni katika kumbukizi ya miaka kumi na miwili tangu baba mtakatifu Francisco ashike madaraka ya kuliongoza kanisa Katoliki, rais Sergio Mattarella wa Italia amemtumia baba mtakatifu ujumbe wa matashi mema, anapomshukuru mshukuru na kumwimbia mwenyezi Mungu utenzi wa sifa kwa utume wake ulio tukuka. Mungu msikilizaji wa Redio Vatikani, watu wa Mungu nchini Italia wameonja na kushuhudia Baba Mtakatifu Fransisko akitangaza na kushuhudia tuno msingi za kiinjili zinazomwilishwa katika huduma kwa watu wa Mungu sehemu mbalimbali za dunia. Baba Mtakatifu Alhamisi tarehe ishirini na nne Oktoba elfu mbili na ishirini na nne alichapisha waraka wake wa kitume unaojulikana kama Dilexit Nos, yani alitupenda, waraka wa kitume juu ya upendo wa kibinadamu na wa kimungu wa moyo mtakatifu wa Yesu Kristo. Kristo Yesu aliwapenda waja wake upeo na kuwataka kutambua kuwa hakuna jambo lolote linaloweza kuwatenga na upendo wake kiasi kwamba aliwaita rafiki zake. Kristo Yesu anapenda kuwapatia waja wake upendo na urafiki, na kwamba alitupenda sisi kwanza, na kwa sababu ya Kristo Yesu nasi tumelifahamu upendo alilonalo Mungu kwetu sisi. Rais Matarere anasema upendo ni kiini cha mshikamano na ujenzi wa udugu wa kibinadamu, na changamoto ya kugundua tena na tena fadhila ya matumaini kwa kuweka kando mantiki ya matumizi ya nguvu, na hivyo kwanza kujikita katika matumizi ya kimaadili ya teknolojia mpya. Sheria za kimataifa zinaonekana kudhoofika sana katika maisha ya watu wengi katika medani mbalimbali mbali za kimataifa, lakini sauti ya Baba Mtakatifu Francisco inaendelea kuwa na umuhimu wa pekee pengine kuliko hata wakati mwingine wowote wa kihistoria ufunguzi wa lango la gereza kuu la Rebibia mjini Roma mwanzo kabisa mwa maadhimisho ya Jubilei ya miaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo sanjali na uamuzi wa baba wa Mtakatifu Francisco kuwatangaza Carlo Acutis na Pierr Giorgio Frassati kuwa ni watakatifu, Dominika ya tarehe ishirini na saba Aprili mwaka elfu mbili na ishirini na tano ni heshima kubwa sana kwa watu wa Mungu nchini Italia na inaonyesha jinsi ambavyo Baba Mtakatifu Francisco anavyowathamini na kuwajali watu wa Mungu nchini Italia. Sisi Sergio Matarela anamtakia heri na baraka napoendeleza dhamana na na utume wake kama halifa wa Mtakatifu Petro na anamtakia afya njema, ili hatimaye aweze kupona kwa haraka na kurejea tena katika maisha na utume wake. Baba Mtakatifu Fransisko anasema maskini na wote wanaosukumizwa pembezoni mwa jamii ni amana na utajiri wa kanisa, wao ndio walengwa wakuu wa habari njema ya wokovu. Hawa ni maskini wa hali na mali, wanaotumbukizwa katika biashara ya binadamu na viungo vyake, wanaodhalilishwa wa na kunyanyaswa utu, heshima na haki zao msingi, kama watu walioumbwa kwa sura na mfano wa Mungu. Hawa pia ni wakimbizi, wahamiaji na watu wanaotafuta hifadhi za kisiasa. Baba Mtakatifu Francisco, katika maisha na utume wake, ameendelea kutoa kipaumbele cha kwanza kwa utu, heshima na haki msingi za binadamu na kuendelea kukazia haki na wajibu kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi, sanjari na kuendelea kukuza ari na mwamko wa ushirikiano na mafungamano ya kimataifa. Baba Mtakatifu Francisco, katika waraka wake wa kitume Fratelli Tutti, yani wote ni ndogo, kuhusu udogo na urafiki wa kijamii uliozinduliwa mwaka elfu mbili na ishirini, anagusia kuhusu magonjwa jamii na changamoto zake katika ulimwengu mambo leo. Baba Mtakatifu anapembua kuhusu makutano yaliyopyaishwa ili kujenga misingi ya haki na amani, msamaha kwa kuondokana na dhana ya vita ya haki na halali, ambayo kwa sasa imepitwa na wakati, kama ilivyo pia kwa adhabu ya kifo, kwani na kwenda kinyume cha haki msingi za binadamu, utakatifu na zawadi ya maisha kutoka kwa Mungu. <tune> Ndugu msikilizaji wa redio Vaticani, Baba Mtakatifu Francisco katika waraka wake wa kitume Laudato Si, yaani sifa iwe kwako, juu ya utunzaji wa nyumba ya wote, anaonekana kufuata nyayo za Mtakatifu Francisco wa Asisi kwa kuimba utenzi wa shukurani kwa Mwenyezi Mungu, muumba mbingu na dunia, na kwa kukazia umuhimu wa utunzaji bora wa mazingira ya nyumba ya wote kama sehemu ya mchakato wa utekelezaji wa haki, kwani uharibifu wa mazingira unalinganishwa na umaskini. Anahimiza jamii pamoja na kuendelea kutunza furaha, amani na utulivu wa ndani, mambo ambayo ni sawa na chanda na pete na kamwe hayawezi kutenganishwa. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, waraka wa kitume wa Baba Mtakatifu Francisco, Laudate Deum, yaani asifiwe Mungu kwa ajili ya viumbe vyake vyote, uliochapishwa kunako mwaka elfu mbili na ishirini na tatu, unakita ujumbe wake juu ya athari za mabadiliko ya tabia nchi duniani, upinzani na hali ya kuchanganyikiwa, shughuli za kibinadamu, uharibifu na hatari zake, kukua kwa dhana ya kiteknolojia tathmini mpya ya matumizi bora ya madaraka, udhaifu wa sera za kimataifa na umuhimu wa kusanidi upya mfumo wa pande mbili. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kumbe mamlaka fundishi ya kanisa yaani majisteriumu, kutoka kwa baba mtakatifu Francisco, wataendelea kuwa ni nguzo msingi na rejea kwa serikali, jumuiya ya kimataifa, mashirika ya kitaifa na kimataifa, kwa waamini na watu wote wenye mapenzi mema. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Mtakatifu Yohane wa 23 katika wasio wake wa kitume Pache mweni cherisi, yani amani duniani, anasema amani inasimikwa katika ukweli, haki, upendo na uhuru. Kumbe kuna haja ya kukuza na kudumisha utamaduni wa kuheshimu utu, heshima ya binadamu aliyeumbwa kwa sura na mfano wa Mungu sanjari na haki msingi za binadamu na kwamba kila mtu anapaswa kuwajibika ili kujenga na kuimarisha mafungamano ya kijamii na mahusiano pamoja na Mwenyezi Mungu na jirani. Ni katika muktadha wa kulinda na kudumisha amani duniani Baba Mtakatifu Francisco katika barua aliyomwandikia Luciano Fontana mkurugenzi mkuu wa gazeti la Corriere della Sera linalochapishwa nchini Italia kama sehemu ya majibu yake kwa ukarimu aliyomwonesha wa kumtakia matashi mema wakati huu anapoendelea na tiba kwenye hospitali ya chuo kikuu cha agostino gemelli iliyoko mjini roma tangu ijumaa tarehe 14 februari mwaka 2025 anamwomba kutoa kipaumbele cha kwanza katika kurasa za gazeti lake umuhimu wa kulinda na kudumisha amani duniani kwani vita ni upozi mtupu na kwamba umefika wakati wa kupokonya silaha duniani ili kudumisha amani. Udhaifu wa kibinadamu na uwezo wa kumweka mwanadamu katika uwazo wa kile kinachoendelea kinachopita, kile kinachomfanya mwanadamu kuishi na kile kinachompoka uhai wake, labda hii ndiyo sababu inayopelekea baadhi ya watu kukataa mipaka ya ubinadamu na hivyo kujiepusha na watu, udhaifu na wale waliojeruhiwa, kwa sababu watu hawa wana uwezo wa kuhoji mwelekeo uliochaguliwa na viongozi kama watu binafsi na kama jumuiya ya, ya waamini baba mtakatifu francisco anapenda kumuhimiza luciano fontana mkurugenzi mkuu wa gazeti la Corriere della Sera pamoja na wale wanaojisadaka kwa kazi ya akili kwa kutoa taarifa kupitia vyombo vya mawasiliano ya jamii yanayowaunganisha walimwengo kiasi cha kujisikia kuwa kama kijiji kujikuta katika hali ya ukweli unaojenga mazingira ya binadamu waandishi wa habari wanaweza kuunganisha au kuwagawa watu kutumikia ukweli au kuupuuzia. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco anakaza kusema umefika wakati wa kuwapokonya watu silaha za maneno, ili kuponya silaha za kilili, hatimaye kuweza kuipokonya dunia silaha zinazosababisha majanga makubwa katika maisha ya mwanadamu. Kuna haja ya kufanya tafakari ya kina kwa utulivu na katika hisia za utata. Vita inasababisha uharibifu mkubwa wa jamii bila kutoa suluhisho kwa migogoro na kinzani zinazomwandama mwanadamu. Diplomasia na mashirika kima ya kimataifa yanahitaji anasema Baba Mtakatifu Francisco maisha mape na uaminifu, na kwamba dini zinaweza kutumia maisha kiroho ili kuamsha tena na tena ile kiu ya ujenzi wa udugu wa kibinadamu haki, sanjari na tumaini la amani. Hii ndiyo changamoto inayotolewa sadaka na majitoleo kwa kufanya kazi katika ukimya na kwa njia ya maneno. Mwishoni kabisa, Baba Mtakatifu Fransisco anawaalika wana tasnia ya mawasiliano ya jamii kujisikia wamoja katika juhudi kujenga na kudumisha haki, amani na maridhiano kati ya watu, kwani hii ni sehemu ya yani, neema inayowatia moyo wasindikizaji <tune> ndugu msikilizaji wa redio Vatikani. Rais Volodimir Zelenski wa Ukraini Jumaa tarehe kumi na nne Machi elfu mbili na ishirini na tano alifanya mazungumzo kwa njia ya simu na Kardinali Pietro Parolin, katibu mkuu wa Vatikani, mazungumzo ambayo yamethibitishwa na Dr. Bruno Matei, msemaji mkuu wa Vatikani, kama yalivyowekwa pia kwenye mitandao ya kijamii na rais Zelenski. Katika mazungumzo haya Rais Zelenski amemtakia heri, baraka na uponyaji wa haraka Baba Mtakatifu Fransisko, ambaye kwa wakati huo amelazwa kwenye hospitali ya chuo kikuu cha Agostino Jemeli iliyoko mjini Roma tangu Ijumaa tarehe 14 Februari mwaka 2025 na ameambiwa kwamba hali yake inaendelea kuimarika siku hadi siku, ingawa bado itambidi kuendelea kubaki chini ya uangalizi wa madaktari. Rais Zelenski anampongeza na mponge, kumshukuru Baba Mtakatifu Francisco kwa sala na mchango wake wa kiroho na kimaadili kwa watu wa Mungu nchini Ukraini katika kipindi hiki kigumu cha maisha na historia yao katika ujumla wao Sanjali na kuendelea kuhamasisha urejeshwaji wa watoto kutoka nchini Ukraini waliotekwa nyara na kupelekwa nchini Urusi. Hivi karibuni, Vatikani ilipata orodha ya majina ya wafungwa kutoka Ukraini wanaoshikiliwa kwenye magereza nchini Urusi. Raisi anaipongeza Vatikani kwa kuendeleza majadiliano na uongozi wa Urusi ili hatimaye wafungwa wao wa kivita waweze kuachiliwa huru na wale wafungwa wa kivita kutoka Urusi waweze kuachiwa pia. Ni matumaini ya rais Zelenski wa Ukraini kwamba mpango mkakati wa kusitisha vita kati ya Urusi na Ukraini kwa muda wa siku thelathini ni muhimu sana, kwani watu wa Mungu kutoka Ukraini wana kiu ya haki ya amani na upatanisho wa kweli. Kumbe mchango wa Vatikani ni muhimu sana kuelekea kwenye amani ya kudumu. Kardinali Pietro Parolin anasema ni matumaini ya Vatikani kuona kwamba jumuiya ya kimataifa inajikita kwenye majadiliano ya ukweli na uwazi bila masharti ili kuweza kupata amani ya kudomo nchini Ukraini kuna, kuna, kuna, kuna, kuna, kuna, Daktari Andrea Tornieri anaandika ya taariri yake kuhusiana na kupokonya silaha na uhai mpya wa diplomasia kwamba kutoka hospitali ya Jemeli, Papa Francisco anabainisha hata kwa uwazi na kwa ufasaha zaidi upuuzi wa vita. Katika barua kwa mkurugenzi wa Koriera De La Sera, gazeti la Kiitaliano linalotokea kila siku jioni, anapaza sauti yake tena, sawa na ile ya mbatizaji aliyelia jangwani, ili kusisitiza kwamba vita vinaharibu jumuiya na mazingira Ulimwengu ikiwa ni pamoja na Ulaya unakimbilia kurejesha silaha tena, tayari kuwekeza kiasi kikubwa cha silaha ambazo tayari zimefurika na silaha zinazoweza kuharibu wanadamu wote mara kumi. Mrithi wa Petro aliyefanywa kuwa mdhaifu na dhaifu kwa ugonjwa hakati tamaa kutuonyesha njia ya kusimamisha mbio kuelekea shimo la vita vya kidunia vya tatu. Anatualika kupokonya silaha kwanza ya maneno yetu yote na akili zetu. Anatualika kuipokonya dunia silaha, silaha katika wakati ambapo hata mazungumzo na mikutano ya kilele hufanyika kwenye runinga ya ulimwengu na ambapo lugha iliyorahisishwa kueneza pepo kwa adui ubaguzi na habari za uongo zinaonekana kutawala, Papa Francisco anataka kutafakari utulivu na hisia ya utata wa hali ya halisi, na zaidi ya yote anatoalika kugundua tena diplomasia katika ulimwengu unaoonekana kuwa umeisahau na kurejesha uhai na uaminifu kwa mashirika ya kimataifa ambayo lazima yaimarishwe na siyo kuondolewa kwa nguvu zao, kwamba njia ni ile ya kupokonya silaha na siyo kurudisha silaha, iliyokumbukwa pia tarehe kumi na saba Machi na kardinali Pietro Parolini, katibu wa Vatikani, alipoulizwa kuhusu kujihami kwa Ulaya kando ya toleo la kwanza la meza ya Ramadhani iftar, lililoandaliwa na ubalozi wa Moroko, anayewakilisha nchi yake Vatikani kuwa wale wanaochagua kuweka silaha tena, mapema au baadaye, wakabiliane na ukweli kwamba silaha, bila kujali zinaweza kuonekana kama kizuizi, zimekusudiwa kutumiwa. Lazima tusisitize katika ngazi ya kimataifa kwa upokonyaji silaha kwa ujumla na kudhibitiwa, na hii imekuwa mara kwa mara katika sera ya Vatikani tangu wakati wa vita vya kwanza vya dunia. Kardinali Parolini aliongeza hivyo, hatuwezi kuridhika na mwelekeo tunaochukua, ambapo kinyume chake tunashuhudia uimarishaji wa silaha. Hata hivyo, ndugu msikilizaji wa Vatican News, tusikilize. Kupokonya silaha, vita nchini Ukraini, hali ya Papa Francisco zilikuwa ni mada kadhaa zilizoguswa na Kardinali Pietro Parolini, katibu wa Vatikani, tarehe 17 Machi 2025 mjini Roma, kando ya toleo la kwanza la meza ya Ramadhani iftar, mpango uliohamasishwa na ubalozi wa Moroko anayewakilisha mjini Vatikani nchi yake na shirika la Klabu ya Mawasiliano ya Kimataifa ya Vyombo vya Habari, ambapo katibu wa Vatikani alipokea tuzo ya nyuso zilizofichika za mazungumzo kutoka kwa barozi wa Moroko Birajae naji elimeko ujumla na kudhibitiwa. Kwa hivyo hatuwezi kufurahishwa na mwelekeo wa mambo yanavyokwenda kuhusu uwezekano wa mapatano kati ya Urusi na Ukraini. Kadinali Parolini alitumaini kwamba hakuna masharti yoyote yatakayowekwa ili kuzuia kuanza kwa mazungumzo, akimaanisha ukweli kwamba Moscow imeweka mipaka katika suala la kudhibiti utiifu wa makubaliano hayo, lakini mchakato huo uanze, hata hivyo, ukizingatiwa kwamba Ukraini hatimaye iko tayari basi kuwe na nia ya upande mwingine kuanzisha usitishaji vita ambao unapaswa kudumu kwa siku thelathini. Hatua inayofuata, anatumaini kardinali Parolini, ni kuanzisha mazungumzo kutoka hapo ambayo yanawezesha kukomesha vita na kuanzisha amani ya haki na ya kudumu ambayo imetarajiwa kwa muda mrefu. Kisha Kardinali Parolini alipoulizwa na waandishi wa habari kuhusu afya ya Papa Francisco, alisisitiza kwamba taarifa za matibabu zinatuambia ni nini hasa masharti ya papa. Yeye alimwona juma moja lililopita na akupata nafasi tena ya kumwona, lakini hii ni tathmini ya nje. Basi kwa wengine tunapaswa kushikamana na kile ambacho madaktari wanatuambia. Katika mikutano hiyo, katibu wa Vatikani alifafanua, tunawasilisha kwake masuala na matatizo ambayo yanahitaji ufumbuzi na Papa anatoa maoni yake. Hatimaye alipoulizwa kama kulikuwa na mazungumzo yoyote ya uwezekano wa kujiuzuru kwa Papa Francisco, Kardinari Parolini alijibu hakuna kabisa. Sasa, ndugu msikilizaji, na hili ni swali ambalo kila wakati limeleta utata katika taarifa mbalimbali zenye uongo kuhusiana na suala hilo. takribani watu milioni moja wamelazimika kuyahama makazi yao kutokana na mzozo unaoikumba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kutoka kaskazini hadi kusini. Hadi sasa tulikuwa tumezoea kuzungumza Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikimaanisha Kivu Kaskazini, na mara nyingi tumeshuhudia simulizi za mapigano kati ya wanajeshi wanaoungwa mkono na Rwanda na Kongo. Kiukweli, kuibuka tena kwa mzozo huu kumeenea hadi Kivu Kusini, katika sehemu ya mashariki. Alizungumza hayo Andrea Yakomini, msemaji wa UNICEF Italia, shirika ambalo limekuwa likijihusisha na shughuli za usaidizi wa kibinadamu katika nchi hiyo ya Kiafrika kwa miaka sasa. Akiendelea, alieleza Yakomini kuwa kinachoshangaza ni idadi kubwa ya watu wanaolazimika kuacha nyumba zao, takriban mia nne elfu kati yao ni watoto tu. Lakini kinachoshangaza zaidi ni hali wanazojikutana nazo wengi wao ni wakimbizi shuleni wengine makanisani au hata nje hawana maji safi usafi wa mazingira na matibabu na elimu mgogoro unaoendelea umesababisha ongezeko la ukatili dhidi ya watoto tangu januari kumekuwa na ongezeko la asilimia mia moja hamsini ikilinganishwa na desemba tunazungumzia unyanyasaji wa kijinsia mauaji ukeketaji hadi matumizi ya watoto na makundi yenye silaha na kuajiri katika muktadha huo ya komini alisisitiza hali ya kusikitisha kuhusu sekta ya afya alisema, hospitali zimejaa, kuna uhaba wa dawa, vituo vya afya kumi na tano vimeharibiwa. Na kuenea kwa magonjwa kama vile kipindupindu na surua pia kunatia wasiwasi. Kumekuwa na visa mia tatu sabini vya kipindupindu tangu Januari na mia moja hamsini mnamo Februari pekee, na kuna hatari ya kuenea zaidi kati ya waliohamishwa. Alafu kuna suala la elimu. Tunafanya kazi ya kuwarudisha watoto shuleni, lakini katika jimbo hili shule elfu moja zimefungwa na kukatishwa kwa elimu kwa wanafunzi mia tatu elfu huko Bukavu, shule zimebadilishwa kuwa makazi ya familia zilizohamishwa. Hivyo basi hakuna suluhisho mbadala ama kutoka katika mtazamo wa kibinadamu au wa kielimu. Aidha, wapo watoto wengi wasio na wazazi ambao wamefiwa na mama au baba au wote wawili. Tumeweza kusaidia takribani asilimia arobaini ya wale tunawakuta na vituo vya kusikiliza vya uendeshaji ambapo tunatoa huduma za usaidizi, lakini bado kuna mengi ya kufanya, alisisitiza mwakilishi huyo wa UNICEF. Upatikanaji wa maji ya kunywa pia unastahili kuzingatiwa, kwani unachangia kuzaliwa kwa magonjwa ya mlipuko na maendeleo yao. Pamoja na vituo vipya vya utakaso, tumeleta takribani lita 1180 za maji safi kwa siku, lakini ni muhimu kwamba pande zinazozozana zisifanye ishe uhasama mara moja. Kuwalinda watoto kwa kufuata sheria za kimataifa za kibinadamu ni jambo la msingi. Maamuzi ya hivi karibuni ya serikali ya Marekani ya kufungia fedha za usaidizi zilizotengwa kwa ajili ya usaidizi wa kibinadamu yametatiza zaidi kazi ya waendeshaji huduma katika sehemu nyingi za dunia, lakini kulingana na Yakobini anabainisha, ukosefu wa fedha huo haukutokea leo hii. Programu nyingi hizi za kimataifa hazina fedha za kutosha, hazifikii fedha za kutosha kuweza kufanya shughuli zote zinazohitajika. Hii inafanya kuwa vigumu kwa waendeshaji wetu kufikia maeneo muhimu. Bila ufikiaji wa haraka na salama wa kibinadamu, hatuwezi kufikia maeneo ambayo yanahitaji zaidi. Kwa sababu hiyo, tunatoa wito kwa jumuia ya kimataifa, lakini zaidi ya yote kwa pande zinazozozana kutusaidia kuleta misaada mingi iwezekanavyo. Katika majuma ya hivi karibuni, kumekuwa na mazungumzo ya uwezekano wa kusitisha mapigano katika eneo hilo, lakini hali bado ni tete. Waasi walikuwa wametangaza kusitisha mapigano mapema mwezi Februari, lakini watu waliendelea kufa. Kwa hakika, kuna haja ya kujitolea kutoka katika jumuiya ya Kiafrika na ni jambo la msingi, lakini la msingi sawa ni kujitolea kwa mataifa yenye nguvu duniani ambayo yapo katika nchi hiyo. Alilisistizia kwamba alikuwa anarejea China, Marekani, Urusi na Ulaya ambazo kwa namna fulani, pamoja na mamlaka za kikanda kama vile Rwanda na Burundi, zinaweza kuchukua jukumu la msingi. Kinachokuja ni makubaliano dhaifu, pia kwa sababu idadi katika nchi hiyo ni kubwa na wanazungumza juu ya taifa muhimu sana kutokana na mtazamo wa kijiografia na rasilimali. Ni wazi kwamba juhudi za digrii 360 zinahitajika, lakini ni vigumu kwa jumuiya ya kiafrika pekee kupata suluhisho, alisisitiza kiongozi huyo wa UNICE. Kuhusiana na suala la ugumu na utata wa watoto katika nchi ya kidemokrasia ya Kongo, mahali ambapo ghasia bado zinaendelea. Ni Andrea Zaula, Vatican News <muchasana> u msikilizaji wa redio Vatikani, usikose kujiunga nasi tena tunapoendelea kukushirikisha katekesi ya Baba Mtakatifu Francisko Francisco, kama sehemu ya maadhimisho ya Jubilei kuu ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo. Kwa niaba ya Angela Rezaula, mimi ni mtoto wa mkulima Padre Richardi Mjigwa ni kisepa kwa raha zangu mwenyewe kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, raudetu Yesus Kristus.