Jambo wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Radio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Mm. Karibu, ndugu msikilizaji wa Radio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokutandazia vipindi vya matangazo yetu kwa habari zifuatazo. Mtandao wa shule za amani kitaifa nchini Italia, Ijumaa tarehe kumi na tisa Aprili elfu mbili na ishirini na nne umekutana na kuzungumza na Baba Mtakatifu Francisco, ambaye katika hotuba yake amekazia umuhimu wa kupanda ndoto ya amani itakayozaa matunda kwa siku za usoni. Watoto watambue kwamba wao ni wadau wa amani na utunzaji bora wa mazingira, nyumba ya wote. Mtandao usaidie kujikita katika ustawi, maendeleo na mafao ya wengi, jambo ambalo wanapaswa kulimwilisha katika uhalisia wa maisha yao ya kila siku. Jukwaa la Kikristo Ulimwenguni kwa mwaka elfu mbili na ishirini na nne linaadhimisha kumbukizi ya miaka 25 tangu kuasisiwa kwake, na mkutano wake kuanzia tarehe 15 hadi tarehe 19 Aprili mwaka elfu mbili na ishirini na nne huko Akra nchini Ghana unanogeshwa na kauli mbiu, ili ulimwengu ujue. Tunao ujumbe wa Baba Mtakatifu Francisco kwa washiriki wa mkutano huo. Baba Mtakatifu Francisco tarehe kumi na tano hadi tarehe kumi na sita Aprili elfu mbili na ishirini na nne ameongoza mkutano wa makardinali wa shauri tisa ili kuendeleza mjadala ulioanzishwa mwezi Desemba kunakwa mwaka elfu mbili na ishirini na tatu kuhusu dhamana na wajibu wa wanawake katika maisha na utume wa Kanisa. Kutoka studio za redio Vatikani na udha wako ni mimi Padi Richard Mjigwa ni kukukaribisha kwa mikono miwili. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, vita ina madhara makubwa kwa watu na mali zao, na kwamba inakwenda kinyume kabisa cha misingi ya utu, heshima na haki msingi za binadamu. Wahusika wa vita inayoendelea kusababisha majanga makubwa kwa watu na mali zao ni wahalifu wa kimataifa, wanapaswa w kushughulikiwa kikamilifu. Baba Mtakatifu Francisko anasema haki na amani ni amana inayosimikwa katika ujasiri na majadiliano, katika msingi wa ukweli na uwazi kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Baadhi ya mataifa kutaka kujimwambafai kunyonya na kudhalilisha mataifa mengine kimekuwa ni chanzo cha migogoro ya kivita sehemu mbalimbali za dunia. Kuna haja ya kuondokana na dhana ya uadui na badala yake jumuiya ya kimataifa ijielekeze zaidi katika ujenzi wa mshikamano wa udugu wa kibinadamu unaofumbatwa katika umoja na utofauti kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Jumuiya ya kimataifa haina budi kuwa ni shuhuda na chombo cha haki na amani duniani. Huu ni wakati mwafaka wa kusimama kidete, anasema Baba Mtakatifu Francisco, kupambana na baa la umaskini, njaa na maradhi, mambo yanayosigina utu, heshima na haki msingi za binadamu, bila kusahau utunzaji bora wa mazingira ya nyumba ya wote. Ni katika muktadha huu amani ya kweli inajipambanua kusimamia utu, heshima na haki msingi za binadamu. Elimu maana yake ni mchakato unaowajengea wanafunzi matumaini ya kuondokana na ubinafsi na uchoyo wao kwa kutambua, kuheshimu na kuthamini tofauti msingi zinazojitokeza ili hatimaye kujenga na kudumisha utamaduni wa ukarimu, mshikamano, mafungamano na hofu ya Mungu. Upiaisho wa mfumo wa elimu katika ulimwengu mambo leo utawasaidia watu wa Mungu kupambana na changamoto zinazoendelea kujitokeza kwa wakati huu ili kujenga leo na kesho yenye matumaini. Elimu ni upendo unaowajibisha na kurithishwa kutoka kizazi kimoja hadi kingine, ili kuondokana na ubinafsi na uchoyo unaopelekea watu kutokuthaminiana. Kuna haja ya kujenga umoja na mshikamano unaosimikwa katika kipaji cha kusikiliza, kujadiliana na maelewano. Mabadiliko ya mfumo wa elimu duniani yanapaswa kuwahusisha wadau mbalimbali katika sekta ya elimu ili kuondokana na ukosefu wa haki jamii, kwa kukazia utu, heshima na haki msingi za binadamu, ili hatimaye kuweza kupambana na umaskini pamoja na tabia ya watu kutowajali jali wengine. Baba Mtakatifu Francisco anasema huu ni mchakato fungamanishi unaopania kujenga madaraja yanayowakutanisha watu ili kuondokana na upweke hasi kwa kuwajengea vijana wa kizazi kipya matumaini ya leo na kesho iliyo bora zaidi. Hali hii itawasaidia vijana wengi kuondokana na ugonjwa wa sonona, hutumwa mamboleo, chuki, uhasama, matusi, ukatili, pamoja na uonevu mitandaoni. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, mtandao wa shule za amani kitaifa nchini Italia ulizaliwa baada ya miaka mingi ya kazi iliyolenga kukuza ushirikishwaji wa kudumu wa elimu ya amani na haki msingi za binadamu katika programu za shule katika ngazi mbalimbali. Uelimishaji mbali wa amani ni mchakato mgumu sana katika maisha, lakini una umuhimu wa pekee. Kuna changamoto ambazo zimeletwa na msukosuko huo, na ulimwengu unaobadilika kwa kasi unahitaji uwekezaji mpya, nishati mpya, ujuzi mpya, uwezo na tabia thabiti. Ndio maana ni muhimu sana kuunganisha nguvu na kuendeleza muungano wa ufundishaji wa vyama vyote vinavyo husika. Ni katika muktadha huu, pamoja na uratibu wa kitaifa wa mamlaka za mitaa kwa ajili ya amani na haki za binadamu na meza ya amani tangu mwaka elfu moja mia tisa tisini na tano wameamua kuhamasisha ujenzi wa mtandao wa shule na mamlaka za mitaa zinazohusika na kuwaelimisha vijana kwa ajili ya amani, kwa haki msingi za binadamu uraia na uwajibu ni katika haki amani na elimu. Mtandao wa shule za amani kitaifa nchini Italia, Ijumaa tarehe 19 Aprili 2024 umekutana na kuzungumza na Baba Mtakatifu Francisco, ambaye katika hotuba yake amekazia ya umuhimu wa kupanda ndoto ya amani itakayozaa matunda kwa siku za usoni. Watoto watambue kwamba wao ni wadau wa amani na utunzaji bora wa mazingira, nyumba ya wote. Mtandao usaidie kujikita katika ustawi, maendeleo na mafao ya wengi, jambo ambalo wanapaswa kulimwilisha katika uhalisia wa maisha yao. Baba Mtakatifu anawapongeza wale wote wanaounda mtandao wa shule za amani kitaifa nchini Italia kwa ari na mwamko wao unaowawajibisha kupambana bila kuchoka na ukosefu wa haki na vita, mambo yanayosigina utu, heshima na haki msingi za binadamu, na hivyo kuendelea kuwa na ndoto kubwa ili kuishi kwa kuwajibika, tayari kupandikiza mbegu ya amani itakayozaa matunda kwa siku za usoni. Mwezi Juni mwaka elfu mbili na ishirini, jumuiya kima ya kimataifa iliadhimisha kumbukizi ya miaka 75 tangu kuanzishwa kwa Umoja wa Mataifa kwa tamko la nchi wanachama lililojumuisha ahadi kumi na mbili muhimu pamoja na ombi lililotolewa kwa Katibu Mkuu la pendekezo la kushughulikia changamoto mambo leo na zile zijazo, mchakato wa kupiaisha utekelezaji wa malengo ya maendeleo endelevu pamoja na kuendeleza ahadi zilizomo kwenye azimio la Umoja wa Mataifa namba sabini na tano. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, ripoti hiyo iliyotoa wito kwa mkutano wa kilele wa wakati ujao kuunda makubaliano mapya ya kimataifa juu ya kujitajirisha kwa siku zijazo ambazo zimejaa hatari lakini pia ni fursa. Baraza kuu la umoja wa mataifa lilikaribisha kuwasilishwa kwa ripoti katika mkutano utakaoadhimishwa kuanzia tarehe 22 hadi tarehe 23 Septemba mwaka 2024 huko nchini Marekani, ukitanguliwa na mkutano wa mawaziri ulioadhimishwa kunako mwaka 2023. Baba Mtakatifu Francisco anasema hili ni tukio kubwa, kumbe wanapaswa kushiriki kikamilifu, vinginevyo maamuzi haya mazito yanaweza kubaki kwenye karatasi. Kumbe maamuzi haya yanapaswa kutekelezwa kwa kuzingatia mabadiliko na kwamba wao wanapaswa kuwa ni wadau wakuu katika mabadiliko hayo, kwa kushirikiana na wengine, kwa kuhakikisha kwamba watu wenye ridhaa ya kuwaongoza watu wa Mungu kijamii na kisiasa wanatekeleza nyajibu zao msingi. Kumbe kuna haja ya kujenga mtandao utakaojizatiti kwa kufanya kazi kwa pamoja kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco anakaza kusema kuna hitaji ujasiri ili kuweza kushughulikia changamoto mbalimbali zinazoendelea kujitokeza katika sura ya nchi. Changamoto hizi ni pamoja na athari za mabadiliko ya tabia ya nchi, masuala ya kiuchumi, kisiasa na kijamii. Jumuiya ya kimataifa haina budi kusimama kidete ili kuhakikisha kwamba kuna kuwepo na utekelezaji kwa nguvu zao pamoja na msaada wa Mwenyezi Mungu. Baba Mtakatifu anawataka kujikita katika kujenga na kudumisha amani sanjari na utunzaji bora wa mazingira nyumba ya wote Mababa wa Mtaguso Mkuu wa Pili wa Vatikani wanasema mali sio tu kutokuwepo kwa vita, kinzani wala mipasuko ya kijamii, bali ni matunda ya haki, maendeleo, mshikamano wa udugu wa kibinadamu, utunzaji bora wa mazingira, nyumba ya wote, pamoja na kusimamia ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Huu ni mwaliko wa kusikiliza mahitaji msingi ya binadamu, tayari kuganga na kutibu madonda ya watu kama vyombo vya huruma na uponyaji, kwa kutoa kipaumbele cha pekee kwa maskini, ili kujenga jamii jumuishi inayofumbatwa katika msingi wa amani na majadiliano katika ukweli na uwazi. Baba Mtakatifu Francisco mwishoni anawaalika waamini pamoja na watu wote wenye mapenzi mema, katika kipindi hiki ambacho vita inatawala sehemu mbalimbali za dunia, kuhakikisha kwamba wanahamasika kuwa vyombo na mashuhuda wa amani kwa kujenga kesho inayosimikwa katika mshikamano wa udugu, ili mazingira nyumba yetu ya pamoja yaweze kuwa ni mahali pa ujenzi wa udugu wa kibinadamu, mshikamano na amani, kwa kuonesha kwamba kila mtu anajali. Aleluya. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, baba Mtakatifu Francisco tarehe 19 Aprili mwaka 2024 amemteua askofu mkuu Martin Krebs kuwa balozi mpya wa Vatikani nchini Uswisi, na ataendelea kuwa ni mwakilishi wa Vatikani kwenye utawala wa Liechtenstein. Kabla ya uteuzi huu, askofu mkuu Martin Krebs alikuwa ni balozi wa Vatikani nchini Uruguai. Amewahi pia kuwa balozi wa Vatikani nchini Guine na Mali, balozi wa Vatikani kwenye visiwa vya Marsho na Nauru, new Zelandi, visiwa vya Kuku, Fiji, Kribati, Palau, Samoa, shirikisho la Mikronesia, Tonga, Vanuatu na pia mwakilishi wa kitume kwenye bahari ya Pasifiki. Itakumbukwa kwamba Askofu Mkuu Krebs alizaliwa kunako tarehe mbili Novemba mwaka 1956 huko nchini Ujerumani. Baada ya masomo na majiundo yake ya kikasisi akapewa daraja takatifu ya upadri hapo tarehe 10 Oktoba mwaka 1983. Tarehe 8 Septemba mwaka 2008 akateuliwa na Baba Mtakatifu Benedikto wa 16 kuwa askofu mkuu na balozi. Tarehe 16 Novemba mwaka 2008 akawekwa wakfu kuwa askofu mkuu katika ibada ya misa takatifu iliyoongozwa na kardinali Tarcisio Bertone aliyekuwa katibu mkuu wa Vatikani kwa hii ni redio Vatikani inayekutangazia moja kwa moja kutoka mjini Vatikani. Umeumbwa hivyo mwanamke, mwanaume mwenye nguvu na mlezi wa jamii, si si baba si Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, wanawake wanapaswa kushirikishwa kikamilifu katika maisha na utumi wa kanisa na jamii katika ujumla wake, ili waweze kuchangia katika mchakato wa ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Bila mchango wa wanawake, kanisa litapoteza nguvu yake ya kujipiaisha tena. Dhamana na utumi wa wanawake ndani ya kanisa unajidhihirisha wazi kwa njia ya Bikira Maria, nyota ya uinjilishaji mpya. Kumbe kanisa linapaswa kushikamana pamoja na wanawake washoka ambao wameendelea kujisadaka bila kujibakiza ili kuhakikisha kwamba wanarithisha imani, tunu msingi za maisha ya kiroho, kiutu, kitamaduni na kijamii kwa watoto wao. Itakumbukwa kwamba wanaume na wanawake wameumbwa kwa sura na mfano wa Mwenyezi Mungu, wapendane na kukamilishana bila kuwadharau, kuwabeza na kuwanyanyasa wanawake wanawake washirikishwe pia katika malezi na majiundo ya majando kasisi. Sauti ya wanawake inapaswa kusikilizwa ndani ya kanisa. Mababa wa sinodi ya maaskofu wanasema, wanawake ni rasilimali muhimu sana katika maisha na utume wa kanisa. Wanawake washirikishwe katika mchakato wa kufanya maamuzi katika maisha na utume wa kanisa. Bikira Mariawe ni mfano bora wa shule ya ufuasi wa Kristo Yesu. Vijana wawe ni nyota ya Msamaria mwema kwa njia ya uhuduma, nyota ya umisionari, matumaini na majadiliano ya kitamaduni, kidini na kiekumeni. Kimsingi, mababa wa sinodi wanakaza kusema dhamana na utume wa wanawake katika kanisa hauna budi kuimarishwa kwa kukazia zaidi na zaidi, makuzi, malezi na majiundo awali endelevu na fungamani, ili kuondokana na mfumo dume unaowanyima wanawake haki zao msingi. Majadiliano ya kidini kiakumeni na kitamaduni ni mambo msingi katika mchakato wa kudumisha haki msingi za binadamu. Baba Mtakatifu Francisco anasema kuna haja ya kutambua kwamba kuna usawa na utofauti kama kielelezo makini kinachotafuta uwiano mzuri unaojikita katika mahusiano dhidi ya utamaduni wa mfumo dume unaoendelea kumkandamiza mwanamke kuna haja ya kuvuka kishawishi cha kudhani kwamba wote ni sawasawa kwa kushindwa kutambua tofauti katika utambulisho wa mtu na asili yake, kwani mwanamke na mwanaume wanakamilishana. Pili, baba mtakatifu anasema uwezo wa mwanamke kuzaa ni kanuni na utambulisho maalumu kwa wanawake ambao wamejaliwa uwezo wa kuendeleza zawadi ya maisha kwa kuilinda na kuidumisha. Kanisa linapenda kuwapongeza wanawake kwa mchango wao katika medani mbalimbali za maisha ya mwanadamu, kwani wamekuwa mstari wa mbele katika masuala ya elimu na majiundo makini, shule na mikakati mbalimbali ya kichungaji, na kwamba wanawake wanaonyesha sura ya huruma ya Mungu kwa binadamu. Ni watu wanaojisadaka bila ya kujibakiza kwa njia ya huduma kwa kuonyesha ukarimu. Kimsingi, wanawake ni sawa na tumbo la kanisa linalopokea na kuzaa maisha. Baba Mtakatifu Fransisko anajaribu kuangalia mwili wa mwanamke kati ya tamaduni na baiolojia kwa kutambua kwamba Mwenyezi Mungu amemkirimia mwanamke mwili unaopendeza, lakini pia umesheheni madonda ambayo wakati mwingine amesababishwa na dhuluma pamoja na nyanyaso. Mwili wa mwanamke ni kielelezo cha maisha, lakini kwa bahati mbaya unaharibiwa hata na wale ambao walipaswa kuwalinda na kuwasindikiza katika maisha. Kuna mifumo mbalimbali ya utumwa mamboleo, biashara ya ngono na vitendo vya ukeketaji, mambo ambayo jumuiya ya kimataifa inabidi kuyavalia njuga ili kusitisha vitendo hivi vinavyodharidisha utu na heshima ya wanawake duniani kiasi cha kuwageuza kuwa kama bidhaa inayouzwa sokoni, bila kusahau maskini unaosababisha wanawake wengi kuishi katika mazingira magumu na hatarishi, kiasi hata cha kunyanyaswa, kielelezo cha utamaduni usiojali wala kuguswa na mateso pamoja na mahangaiko ya wengine ndogo msikilizaji wa Redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisko anapopembua kuhusu wanawake na dini, mwelekeo wa kutafuta ushiriki katika maisha na utume wa kanisa, anakiri kwamba kuna haja kwa Mama Kanisa kuhakikisha kwamba anatoa fursa zaidi kwa wanawake kushiriki katika maisha na utume wa kanisa kwa kutambua kwamba wanawake wanashiriki kwa ukamilifu zaidi katika utekelezaji wa dira na mikakati ya shughuli za kichungaji ndani na nje ya kanisa. Wanawake ni wadau wakuu katika kukoleza na kudumisha tunu msingi za maisha ya kifamilia, ni watu wenye utajiri mkubwa wanaoweza kusaidia upatikanaji wa amani na utulivu. Wicho na utume maalum kwa wanawake, ziwepo juhudi za makusudi kabisa ili kuhamasisha wanawake kushiriki katika maisha ya hadhara katika medani mbalimbali za maisha na utume wa kanisa mahali panapotolewa maamuzi na utekelezaji wa mikakati na sera mbalimbali, kwa kutoa kipaumbele cha pekee katika maisha ya kifamilia. Wanawake wasaidiwe kufanya maamuzi machungu katika maisha kwa kuwajibika barabara katika jamii na katika maisha na utume wa kanisa. Ndogo msikilizaji wa Redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco tarehe kumi na tano hadi tarehe kumi na sita Aprili elfu mbili na ishirini na nne ameongoza mkutano wa makardinali wa shauri tisa ili kuendelea na mjadala ulioanzishwa mwezi Desemba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu kuhusu dhamana na wajibu wa wanawake katika maisha na utume wa kanisa. Katika mkutano huu, baraza la makadinali washauri limegusia kuhusu dhamana na mchango wa wanawake katika maisha na utume wa kanisa. Tafakari hii imenogeshwa na uwepo wa Sisa Regina Da Costa Pedro wa shirika la Bikira Maria mkingi wa dhambi ya asili aliyewashirikisha makadinali uzoefu na mang'amuzi ya wanawake kutoka nchini Brazili. Profesa Stella Mora anayefundisha kitivo cha taalimungu chuo kikuu cha kipapo cha Gregoriani kilichoko mjini Roma, amefanya upembuzi wa kina kuhusu utamaduni na utambuzi wa mchango wa wanawake kutoka sehemu mbali mbali za dunia. Kwa upande wake Kardinali Mario Greki pamoja na Monsenor Piero Koda wamejadili kuhusu maadhimisho ya awamu ya kwanza ya sinodi yaliyohitimishwa hivi karibuni mjini Vatikani, na jinsi ya kutekeleza katiba ya kitume Predikati Evangelium, yaani hubirini Injili, juu ya sekeretarieti kuu na huduma yake kwa kanisa na kwa ulimwengu. Kutangaza na kushuhudia Injili ni za maana na utume ambao Kristo Yesu amewakabidhi mitume wake. Huu ni utume wa kwanza unaopaswa kutekelezwa na mama kanisa kwa kila mtu na kwa ulimwengu mzima. Utume huu unatekelezwa kikamilifu na mama kanisa anapotangaza na kushuhudia Injili ya upendo inayomwilishwa katika huduma makini kwa binadamu wote kiroho na kimwili. Upendeleo wa pekee ni kwa maskini, wagonjwa na wadhaifu ndani ya jamii. Ni katika muktadha huu kanisa linapaswa kujikita katika uongofu wa kimisionari, kwa kuwa ni chumvi ya dunia na nuru ya ulimwengu. Kanisa lilijitambulisha na kueleweka kuwa ni fumbo la ushirika unaomwilishwa katika dhana ya sinodi katika maisha na utume wa kanisa. Baba Mtakatifu Francisco, tarehe 19 Machi 2022, sherehe ya Mtakatifu Yosefu, mume wake Bikira Maria hakaridhia katiba mpya ya kitume inayojulikana kama Predikati Evangelium, yaani hubereni Injili, juu ya sekretarieti kuu na huduma yake kwa kanisa na kwa ulimwengu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, katiba hii ilianza kutumika rasmi tarehe tano Juni mwaka elfu mbili na ishirini na mbili, sherehe ya Pentekoste, na hivyo kuchukua nafasi ya katiba ya kitume Pastor Bonus ya tarehe ishirini na nane Juni mwaka elfu moja mia tisa themanini na nane, iliyoanza kutumika rasmi tarehe mosi Machi mwaka elfu moja mia tisa themanini na tisa. Katiba hii ya kitume inapaswa kuanza kutekelezwa na majimbo mbalimbali. Hii imekuwa pia ni fursa ya kupembua kwa umakini mkubwa hali ya maisha na utume wa kanisa katika baadhi ya nchi, hali ya kisiasa, kiuchumi na kikanisa. Umekuwa pia ni muda wa kusali na kuombea amani duniani. Baba Mtakatifu Francisco ameonyesha wa wasiwasi mkubwa kwa kile kinachoendelea sehemu mbalimbali za dunia na kwamba kuna haja kwa jumuiya ya kimataifa kujizatiti katika kulinda na kudumisha majadiliano katika ukweli na uwazi kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Mkutano mwingine wa makardinali washauri utafanyika mwezi Juni mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, usikose kujiunga nasi tena tunapoendelea kwa kushirikisha liturujia neno la Mungu siku ya 61 ya kuombea miito mitakatifu ndani ya Kanisa, kutoka studio za redio Vatikani. Mimi ni mtoto wa mkulima, Padre Richard Mjigwa, nikisepa kwa raha zangu mwenyewe kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, laudetru Yesus Kristus.