Jambo msikilizaji wetu wa Afrika mashariki na Kati, hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm, ni kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa redio Vatikani, ninaukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi kwanza ni muhtasari wake. okay. Baba Mtakatifu Leo wa 14, akikutana na wakilishi wa makanisa mengine, jumuiya za kikanisa na dini nyingine, alitoa ushauri wa kufanya juhudi za pamoja kuwa huru dhidi ya itikadi na sera za kisiasa kwa ajili ya amani ulimwenguni, kukataa vita, silaha na uchumi ambao unaleta umaskini. Amewatia moyo kwa safari ya kiekumene na kusisitiza kuendeleza mazungumzo kati ya Wayahudi na Wakristo na kuweka uhusiano na Waislamu kwenye kuheshimiana na uhuru wa dhamiri. Baba Mtakatifu leo wa kumi na nne Jumatatu tarehe kumi na tisa Mei 2025 amemteua kansela wa taasisi ya kipapa ya Taalimungu Yohane Paulo wa pili kwa ajili ya sayansi ya ndoa na familia Kardinali Badasare Reina makamu wa Baba Mtakatifu kwa ajili ya jimbo la Roma na kansela wa chuo cha kipapa cha Laterano. Mkutano kati ya papa Leo wa kumi na nne na makamu rais wa Marekani umefanyika mjini Vatikani Mei kumi na tisa. Baadaye yalikuwa ni mazungumzo na askofu mkuu Garaga, katibu wa mahusiano na mataifa na mashirika ya kimataifa. Katika mazungumzo yao yalijikita kuhusu maeneo ya vita na kwamba sheria za kibinadamu na kimataifa lazima ziheshimiwe. Katika siku ya mwanzo wa huduma ya mfuasi wa Petro, Baba Mtakatifu Leo wa Alikutana na rais wa jamhuri ya Peru bidina erchia na rais wa Ukraini Zelenski. Habari zina nyingine utapata kuzisikiliza tulizokuandalia Padi Richard Mjigwa naye Sara Pelagi ni Anjela Rwezaula ana kukaribisha kari fratelli e sorelle con grande gioia rivolgo il mio saluto cordiale a tutti voi rappresentanti di altre chiese e komunita ecclesiali come pure di altre religioni che avete voluto prendere parte alla celebrazione inaugurale del mio ministero di Vescovo di Roma e successore di Pietro. Baba Mtakatifu Leo wa 14 amefanya mkutano na wawakilishi wa makanisa mengine na jumuiya za kikanisa na dini nyingine, Jumatatu tarehe 19 Mei 2025 katika ukumbi wa Clementina mjini Vatikani. Katika hotuba yake Baba Mtakatifu alionyesha furaha kubwa kuwapa salamu zake za upendo kwa wote wawakilishi wa makanisa mengine na jumuiya za kikanisa kama vile dini nyingine ambazo walipenda kuwa sehemu ya maadhimisho ya kuanza kwake huduma ya askofu wa Roma na mfuasi wa Petro, wakati akimkaribisha ya ndugu yake Patriaki Bartolomeo, Theofilos wa tatu na mar awa wa tatu, na kwa kila mmoja wao. Papa Leo wa kumi na nne alitoa shukurani kubwa kwa uwepo wao, sala kwa ajili ya papa za faraja kubwa na kutiwa moyo. Vilevile akimkumbuka hayati Papa Francisco alisema moja ya sehemu ya nguvu ya upapa wa Papa Francisco ilikuwa ni ile ya udugu wa ulimwengu. Katika hilo Roho Mtakatifu alimsukuma kwenda kufanya, atumie nafasi kubwa ya ufunguzi na mwanzo ambao tayari ulikuwa umefuatiliwa na mapapa waliopita, hasa kuanzia na Mtakatifu Yohane wa 23. kwa kuendelea kukazia sema papa wa wote ni ndugu, aliendeleza njia ya kiekumene na mazungumzo ya kidini, na alifanya hivyo juu ya yote kwa kukuza uhusiano kati ya watu ili, bila kuchukua chochote kutoka kwa vifungo vya kikanisa, kipengele cha kibinadamu cha kukutana kilithaminiwa daima. Mungu atusaidie kutunza ushuhuda wake. Baba Mtakatifu Leo alisema kuwa kwa kuchaguliwa kwake kumekuja sambamba na maadhimisho ya miaka elfu moja na mia saba tangu kufanyika mkutano wa kwanza wa kiekumene huko Nisea. Mkutano huo unawakilisha na hatua msingi kwa ajili ya kufanyia kazi sala ya nasadiki shirikishi kwa makanisa na jumuiya zote za Kikristo tunaposafiri kuelekea kuanzishwa tena kwa ushirika kamili kati ya Wakristo wote, tunatambua kwamba umoja huu unaweza kuwa na umoja katika imani tu. Kwa kuwa ni askofu wa Roma, Baba Mtakatifu Leo wa 14 amefikiria moja ya majukumu yake ya kipaumbele katika kutafuta urejesho kamili na umoja unaoonekana kati ya wale wote ambao wanakili imani moja kwa Mungu Baba na Mwana na Roho Mtakatifu. Kiukweli umoja ule daima ulikuwa wasiwasi wasi wake, daima kama ushuhuda wa kauli mbiu yake ambayo alichagua katika huduma yake, yake ya kiaskofu ini ilo uno unum, msemo wa Mtakatifu Agostino wa Hippo, ambaye anakumbusha kama hata sisi kuwa licha ya kuwa wengi, yaani ule umoja, yaani Kristo, sisi ni wamoja. Umoja wetu unajiwakilisha kiukweli katika kiwango ambacho tunajihusisha katika Bwana Yesu Kristo. Kwa kiasi ambacho sisi ni waamini na watii kwake, ndivyo tulivyoungana kati yetu kwa hiyo kama Wakristo sisi sote tunaishi kwa kusali na kufanya kazi pamoja kwa ajili ya kufikia hatua kwa hatua hatima hii ambayo inabaki kuwa kazi ya Roho Mtakatifu kwa utambuzi zaidi kwamba sinodi na uekumene vinaungana moja kwa moja. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne ameongeza kusema kuwa anapenda kuhakikishia nia yake ya kuendeleza jitihada za Papa Francisco katika kuhamasisha tabia ya kisinodi ya Kanisa Katoliki na katika kuendeleza mitindo mipya na ya dhati kwa ajili ya sinodi ya kina daima katika nyanja ya kiekumene. Papa Leo wa kumi na nne aidha alisema mkutano wao wa pamoja una lazima na uwe wa kina hata katika maana kubwa ambayo inawaunganisha wote katika roho ya udugu wa kibinadamu, ambao alikuwa amewaeleza hapo awali. Leo hii ni kipindi cha mazungumzo na cha ujenzi wa madaraja. Papa aliendelea kukazia kuwa kwa njia hiyo anayofuraha na shukurani kwa uwepo wa wawakilishi wa tamaduni nyingine za kidini ambao wanashiriki katika utafutaji wa Mungu na mapenzi yake ambayo daima na upendo wake tu na wa maisha kwa ajili ya wanaume na wanawake na kwa viumbe vyote, Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne alisema wao wamekuwa mashuhuda muhimu wa nguvu zilizotimizwa na Papa Francisco katika kusaidia mazungumzo ya kidini. Kwa njia hiyo, maneno yake na matendo yake yalifungua matarajio mapya ya kukutana ili kuhamasisha utamaduni wa mazungumzo kama njia ya ushirikiano wa pamoja kama mwelekeo utambuzi wa pamoja kama mtindo wa kigezo. Hivyo hivyo, Baba Mtakatifu ameshukuru Baraza la Kipapa la Mazungumzo ya Kidini kwa ajili ya jukumu muhimu ambalo linahusisha kwa uvumilivu wa kazi ya kutia moyo mikutano na mabadilishano ya dhati yanayotazama ujenzi wa uhusiano unaojikita juu ya udugu wa kibinadamu. Katika hilo, Papa leo amependa kuelezea salamu maalum kwa kaka wa na dada Wayahudi na Waislamu, Wakristo wote wana uhusiano maalum na Uyahudi. Tamko la Mtaguso wa Pili katika hati ya Nosra Etate, yaani ya enzi zetu, ulisisitiza kwa urithi mkubwa wa kiroho wa pamoja kwa Wakristo na Wayahudi, kuhimiza ujuzi na kuheshimiana. Mazungumzo ya kitaalimungu katika Wakristo na Wayahudi inabaki kuwa muhimu daima na ipo rohoni mwake. Hata katika kipindi kigumu ambacho kimegubikwa na migogoro na kutoelewana, ni lazima kuendelea kwa kazi katika mazungumzo yetu hata ya thamani Uhusiano kati ya kanisa Katoliki na Waislamu yamekuwa ya kuendelea katika juhudi kwa ajili ya mazungumzo na ya udugu kwa kusaidia na kupendelewa na heshima kwa kaka na dada hawa ambao wanaabudu Mungu mmoja hai na anayeishi huruma, na Mwenyezi muumba wa mbingu na dunia, ambaye alizungumza na watu. Mbinu hiyo inayoundwa katika msingi wa heshima ya pamoja na juu ya uhuru wa dhamiri inawakilisha msingi kwa ajili ya ujenzi kati ya jumuiya zetu. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne amesema kwa wote, yaani wawakilishi wa tamaduni nyingine za kidini, ameelezea shukurani kwa ushiriki wa mkutano huo na kwa mchango wao wa amani katika ulimwengu uliojeruhiwa na vurugu na migogoro. Kwa hiyo kila mmoja wa jumuiya ambayo wamewakilisha inaleta mchango wake wenyewe wa hekima, huruma na kujitolea kwa manufaa ya ubinadamu na ulinzi wa nyumba yetu ya pamoja. Baba Mtakatifu Leo anaamini kwamba ikiwa tutakuwa na maelewano na uhuru dhidi ya itikadi na sera za kisiasa, tunaweza kuwa mwafaka na kusema hapana vita, na ndio amani, hapana kukimbilia silaha, na ndio ya kutokuwa na siraha. Hapana uchumi ambao unaleta umaskini kwa watu na ardhi, na ndiyo kwa maendeleo fungamani. Ushuhuda wa udugu wetu ambao Papa Leo wa kumi na nne anatamani ni kwamba unaweza kuonesha ishara mwafaka ya kuchangia kwa hakika, ili kujenga ulimwengu ulio bora na amani, kama mioyo inavyotamani wote kuwa, wanaume na wanawake wa mapenzi mema. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne amehitimisha kwa kuwashukuru tena na tena huu karibu wao Tunaomba kwa mioyo yetu baraka za Mungu. Wema na hekima yake isiyo na kikomo itusaidie kuishi kama watoto na kaka na dada zake kati yetu, ili tumaini liweze kukua ulimwenguni, alihitimisha. Dominus vobiscum. Jumatatu asubuhi tarehe 19 Mei 2025, Baba Mtakatifu Leo wa 14 alikutana na makamu rais wa Marekani, Bwana James David Vance mjini Vatikani ambaye mara baada ya mkutano huo alikutana na askofu mkuu Paul Richard Garaga katibu wa Vatikani kwa ajili ya mahusiano na mataifa na mashirika ya kimataifa. Katika mazungumzo yao kwenye sekretarieti, walipiaisha mahusiano mazuri yaliyopo kati yao na kubainisha juu ya ushirikiano kati ya kanisa na serikali ya Marekani, kama ilivyo pia baadhi ya masuala muhimu ya ya maisha ya kikanisa na uhuru wa kidini. Hatimaye walibadilishana mitazamo juu ya mada za sasa za kimataifa kwa matarajio ya kusitishwa kwa migogoro, kuheshimu haki za kibinadamu na haki ya kimataifa na suluhisho la mchakato kati ya sehemu zote mbili zinazozozana. Ikumbukwe, makamu rais wa Marekani Bwana Vansi alikutana kwa faraga mnamo tarehe 20 Aprili 2025 katika siku kuu ya Pasaka katika nyumba ya Mtakatifu Mata mjini Vatikani na Papa Francisco, ambaye walikuwa wamepeana salamu za Pasaka siku moja kabla ya kifo chake. Kabla ya hapo, Bwana Vansi alikuwa na mkutano na Kardinali Petro Parolini, katibu wa Vatikani, ambapo dhamira ya pamoja ya kulinda haki ya uhuru wa kidini ilithibitishwa na kubadilishana maoni pia juu ya hali ya kimataifa. Baba Mtakatifu Leo wa 14, Jumatatu tarehe 19 Mei 2025, amemteua kansela wa taasisi ya kipapa ya taali Mungu Yoane Paulo wa pili kwa ajili ya sayansi ya ndoa na familia, Kardinali Badasare Reina, makamu wa Baba Mtakatifu kwa ajili ya jimbo la Roma na kansela wa chuo cha kipapa cha Laterano. Na vilevile vile Baba Mtakatifu Leo wa 14 amemteua Kardinali Francois Xaveri Bustilo, Askofu mkuu wa Ajaccio kuwa mwakilishi wake maalum katika hitimisho la maadhimisho ya miaka mia tatu hamsini ya kutokewa kwa moyo mtakatifu wa Yesu kwa mtakatifu Maria Margherita Alakokwe, itakayofanyika madhabahu ya Parei Lemoniar tarehe 27 Juni 2025. Durante la mesa ho sentito forte la presenza spirituale di Papa Francesco che dal cielo ci accompagna. Di grande carita pastorale. Wakati wa misa nilihisi uwepo wa nguvu wa kiroho wa Papa Francisco ambaye anatusindikiza kutoka mbinguni katika mwelekeo huu wa ushirika wa watakatifu ninakumbuka kwamba jana huko Chamber, Ufaransa Padre Camille Costa de Buregard alitangazwa kuwa mwenye heri, aliyeishi kati ya mwisho wa karne ya kumi na tisa na mwanzoni mwa karne ya ishirini shahidi wa upendo mkuu wa kichungaji. Ndivyo Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne alisema sala ya Malikia wa Mbingu, Dominika tarehe 18 Mei 2025 katika siku ya misa ya kuanza kwa huduma ya mfuasi wa mtume Petro, ambapo akiwageukia waamini zaidi ya mia mbili hamsini elfu waliokusanyika katika uwanja wa mtakatifu Petro hadi kwenye njia za Conciliatione kuhusu kutangazwa kwa mwenye heri huyo iliyotokea Jumamosi tarehe 17 Mei 2025 saa 9 alasili, ambapo balozi wa Vatikani nchini Ufaransa asko mkuu Celestino Miliore aliongoza ibada ya misa takatifu akimwakilisha Papa kutangazwa kuwa mwenye heri Kamile Costa. Mwenye heri mpya wa karne ya 19 alijitolea kuwalea watoto yatima, na mwenye heri wa kwanza katika upapa wa Papa Leo wa 14. Maadhimisho hayo yalifanyika alikozaliwa Kamile Chambel katika milima ya Ufaransa kunako 1841 katika familia yenye heshima na ushawishi, na akakulia humo Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne alikuwa na mikutano miwili mjini Vatikani, nje ya maadhimisho ya Ekaristi katika mwanzo wa huduma ya Mtakatifu Petro Dominika, tarehe kumi na nane Mei elfu mbili na ishirini na tano. Kwanza alimsalimia raisi wa Peru Erchira Zegara ambaye aliandika kwenye ukurasa wake kwamba amempelekea papa ukaribu wa upendo wa watu wa Peru. Kisha akamkumbuka askofu mpya wa Roma kama mtumishi wa Mungu aliyejitolea miaka mingi kwa ajili ya utume wa Injiri, kuwahudumia wahitaji zaidi nchini mwao pia rais huyo. Baadaye Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne alikutana na rais wa Ukraini pamoja na mkewe, ambapo rais huyo aliandika kwenye ukurasa wake shukurani zake kwa maneno yaliyotamkwa kwenye sala ya Malkia wa Mbingu kuhusu Ukraini, hasa kuhusu hitaji la amani ya haki, kwa sababu kila taifa linastahili kuishi kwa amani na usalama. Kisha alitoa matamshi mema ya utume anaoitiwa Papa, kwa matumaini kwamba sala za amani ya haki na maisha ya utu kwa watu wote zitasikika. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne katika mahubiri yake ya Dominika tarehe kumi na nane Mei mwaka elfu mbili na ishirini na tano alipouanza utume wake kama halifa Mtakatifu Petro, wa mtakatifu Petro wa mia mbili sitini na saba na askofu wa Roma amegusia kifo cha Papa Francisco, umoja na mshikamano wa baraza la makardinali, pamoja na sala za waumini, ujenzi wa kanisa linalosimikwa katika upendo wa Mungu. Kwa kukuza na kudumisha umoja na mshikamano wa kanisa, chachu ya upatanisho, tayari kujikita katika mchakato wa ujenzi wa kanisa la kisinodi na kimisionari, Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne ametambua uwepo wa umati mkubwa wa watu wa Mungu kutoka sehemu mbalimbali za dunia waliofika kushuhudia anapoanza utume wake rasmi kama halifa wa Mtakatifu Petro. Kwa kifo cha Papa Francisco, waamini waligubikwa na huzuni na majonzi makubwa, wakawa kama kondoo wasio na mchungaji. Waamini wanajikita zaidi katika imani ya Kristo mfufuka kwa kutambua kwamba kamwe Kristo hawezi kuwaacha kondoo wake wapotee atawakusanya na kuwalinda kama mchungaji alindavyo kundi lake. Mara baada ya misa takatifu, Baba Mtakatifu kabla ya sala Malkia wa Mbingu aliwashukuru watu wote wa Mungu waliohudhuria katika ibada ya misa takatifu anapoanza utume wake rasmi kama halifu wa Mtakatifu Petro. Amewashukuru wawakilishi wa makanisa, jumuiya za Kikristo pamoja na waamini wa dini mbalimbali waliohudhuria mbali, bila kuwasahau viongozi wa serikali na falme za dunia. Baba Mtakatifu ametumia fursa hii kuwasalimia na kuwapongeza wanachama wa vyama mbalimbali vya kitume waliokuwa wanashiriki katika maadhimisho ya jubilei ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo kuanzia tarehe kumi na sita hadi tarehe kumi na nane Mei mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Baba Mtakatifu amewashukuru wanachama wa vyama vya kitume kwa kuendelea kupiaisha amana na utajiri wa ibada mbalimbali mbali. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne amesema katika adhimisho ya ibada ya misa takatifu amehisi uwepo wa Baba Mtakatifu Francisco anayeendelea kulisindikiza kanisa kwa sala na maombezi yake kutoka huku juu aliko Amemkumbuka mtumishi wa Mungu Pade Camile Costa de Boregadi wa jimbo Katoliki Chamberi nchini Ufaransa aliyetangazwa kuwa mwenye heri, kwa niaba Baba Mtakatifu Leo wa 14 na askofu mkuu Celestino Miliore Jumamosi tarehe 17 Mei mwaka 2025. Mwenye heri Pade Camile aliishi kati ya mwaka 1841 hadi mwaka 1910, shuhuda mkuu wa upendo kwa shughuli za kichungaji. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne amesema katika furaha ya imani, umoja na ushirika, kanisa kamwe haliwezi kuwasahau watu wanaoteseka kutokana na vita, kwa namna ya pekee watoto, familia na wazee wanaoteseka kwa kusiginwa na bala njaa. Huko Myanmar bado kuna kinzani na vita ambavyo vinaendelea kuathiri vijana wa kizazi kipya. Ukraine inaendelea kusubiri kwa matumaini makubwa majadiliano yanayoendelea, ili kweli amani ya kweli na ya kudumu iweze kupatikana. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne anapoanza rasmi maisha na utume wake kama alivyo Mtakatifu Petro na askofu wa Roma, akiwa ndani ya mtumbwi wa Mtakatifu Petro, anapenda kumwangalia Bikira Maria, nyota ya bahari na mama wa shauri jema, kama alama ya matumaini. Anamwomba Bikira Maria, mama wa Mungu na kanisa, awaombee walimwengu zawadi ya amani, au ni faraja kwa wale wanaoteseka, na chemchemi ya neema inayowawezesha watu wote wa Mungu kuwa ni mashuhuda wa Kristo mfufuka. Kutoka studio za Radio Vaticani mimi ni Sara Sara Pelaji. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, mfuko kwa ajili ya halifa wa mtakatifu Petro ulianzishwa na Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili tarehe 5 Juni mwaka 1993. Hii ni kumbukumbu -kumbu, endelevu tangu Papa Leo wa kumi na tatu walipochapisha waraka wake wa kitume Rerum Novarum, yaani mambo mapya, msingi wa mafundisho jamii ya kanisa. Lengo la mfuko huo ni kufanya upembuzi ya kinifu kufafanua na kumwilisha mafundisho jamii ya kanisa katika uhalisia wa maisha ya watu, kwa kuwasaidia wafanya biashara na wataalamu katika medani mbalimbali za maisha kufahamu shughuli zinazotekelezwa na Vatikani katika kulinda, kutetea na kudumisha utu na heshima ya binadamu kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Mfuko huu umeendelea kuwa nyenzo muhimu sana ya ushuhuda wa uwepo fungamani wa kanisa katika medani mbalimbali mbali za maisha ya mwanadamu. Mfuko unawajumuisha viongozi wa kanisa Katoliki wasomi na wataalamu kutoka nyanja mbalimbali mbali. Wanachama wa mfuko huu kuanzia tarehe 15 hadi tarehe 17 Mei 2025 wamekuwa wakiadhimisha mkutano wao mkuu uliondogeshwa na kauli mbiu jinsi mawazo ya mafundisho ya jamii ka ya kanisa Katoliki yanavyochangia mazungumzo ya uongozi wenye uwajibikaji na ushirikiano katika ulimwengu wenye migawanyiko. Kanuni, maadili na utu wema ni kiini cha mafundisho jamii ya kanisa, chombo cha ujenzi wa amani na majadiliano ili kujenga madaraja ya kuwakutanisha watu sanjari na ujenzi wa udugu wa kibinadamu ulimwengoni hii ni sehemu ya hotuba iliyotolewa na Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne kwa wanachama wa mfuko wa Chentezi Musianusi Propontefiche Juma Mosi, tarehe 17 Mei mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Katika kipindi hiki cha Pasaka, Kristo Yesu mfufuka anawatangulia waja wake kwenda hata pale ambapo inaonekana kwamba dhuluma na utamaduni wa kifo vinaonekana kushinda. Hii ni changamoto na mwaliko kutoka kwa Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne anayewaalika waamini na watu wote wenye mapenzi mema kusaidiana kujenga madaraja ya kuwakutanisha watu kwa njia ya majadiliano katika ukweli na wazi, kwa watu kukutana, watu wote waweze kuunganika na kuwa wamoja, ili kujenga na kudumisha amani ulimwengoni kwa njia ya mwingiliano na mafungamano ya watu wenye wa nguvu, unawezesha neema na uhuru kuweza kuwaimarisha. Papa Leo wa kumi na tatu, aliyeishi katika kipindi cha mapinduzi yaliyosababisha usumbufu mkubwa tayari, yalilenga kuhakikisha kwamba anachangia katika ujenzi wa amani, kama ilivyo kwa wakati huu ambapo Papa Francisco alipenda kutumia neno poli krisi, akimaanisha mgogoro wa kisiasa ambao umeibua vita, athari za mabadiliko ya tabia ya nchi, ongezeko la ukosefu wa usawa uhamiaji wa nguvu, unyanyapaa kwa maskini, uvumbuzi wa teknolojia mpya zinazoleta mkanganyiko na hivyo kuhatarisha fursa za ajira na haki kushindwa kukotana. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kuhusu masuala haya muhimu katika maisha ya binadamu, mafundisho jamii ya Kanisa yanaalikwa kutoa funguo za ufasiri zinazoweka sayansi na dhamiri katika majadiliano na hivyo kutoa mchango wa kimsingi wa ujuzi na maarifa, matumaini na amani. Kimsingi, mafundisho jamii ya kanisa yanawasaidia watu kutambua matatizo au majibu yanayopaswa kutolewa na jinsi ya kukabiliana nayo kwa kutumia vigezo vya tathmini, kanuni, maadili na utu wema, daima wakiwa wazi kupokea neema ya Mwenyezi Mungu <mulia> Baba Mtakatifu Leo wa Kumi na Nne amewaambia wanachama hawa kwamba wanayo fursa ya kuonyesha kuwa mafundisho jamii yanalenga kukuza ufikiaji wa kweli wa masuala ya jamii kwa kuchambua kwa kina na mapana. Katika mambo kama haya, ni vema kufahamu zaidi jinsi ya kukabiliana nayo, kwani kila kizazi ni kipya na kwamba changamoto nazo ni mpya, ndoto mpya, na pia maswali ni mapya. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne anakazia umuhimu wa ujenzi wa utamaduni wa watu kukutana ni kwa njia majadiliano, ili kuweza kujadili sayansi, nidhamu na maarifa. Hivyo inafahamika kwamba kila fundisho ni tunda la utafiti, lengo ni kufikia ukweli. Mafundisho kinyume cha maadili yanazuia hukumu ya uhakiki, yanashambulia uhuru mtakatifu wa kuheshimu dhamiri ya mtu mwenyewe, na hivyo kujifunga lenyewe kwa kukataa mabadiliko mawazo au mageuzi ya mawazo mbele ya matatizo mapya, mafundisho jamii ya kanisa ni kama tafakari nzito yenye utulivu na kali, inayokusudia kuwafundisha watu kufahamu jinsi ya kukabiliana na hali na watu husika, na hivyo kuwawezesha watu kutunga hukumu ya busara. Jamii inapaswa kujifunza umakini, ukali na utulivu kutoka katika kila fundisho. Na katika muktadha huu mafundisho jamii ya kanisa Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne anasema katika muktadha wa mapinduzi ya kidijitali yanayoendelea kupamba moto sehemu mbalimbali za dunia, jukumu la kuelimisha lazima lipewe kipaumbele cha kwanza kwa kugunduliwa tena upya, kwa kuliweka wazi na kukuzwa, kwa kuangalia pia vishawishi vya wazi vilivyopo mara nyingi habari za uongo na kogosho zina wanyanyasa wengi. Kumbe kukuza na kusoma alama za nyakati ni jambo la msingi, kama vile kukutana na kuwasikiliza maskini ambao kimsingi ni amana, hazina ya binadamu na kanisa katika ujumla wake, na kwamba kuna haja ya kuuangalia ulimwengu kwa macho ya kimungu kwa kutoa kipaumbele cha pekee kwa maskini. Ndogo msikilizaji wa redio Vatikani, mababa wa mchaguso mkuu wa pili wa Vatikani katika matumaini na fadhaa ya binadamu katika ulimwengu mamboleo wanasema ni wajibu wa kudumu wa kanisa kuchunguza ishara za nyakati na kuzifahamu katika mwanga wa Injiri hivi kwamba, kwa namna inayolingana na kila kizazi, liweze kuyajibu masuala ya rudi yayo siku zote mitarafu maana wa maisha ya kisasa na yale ya wakati ujao, tena namna yanavyohusiana kati yao. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne mwishoni mwa hotuba yake amewaalika wanachama hawa kuhakikisha kwamba wanashiriki kikamilifu katika mchakato wa mang'amuzi yatakayosaidia kukuza na kuendeleza mafundisho jamii ya kanisa kwa kuendelea kushirikiana na kushikamana na watu wa Mungu katika nyakati hizi muhimu katika historia ya maisha ya mwanadamu, mambo makubwa yanayogusa masuala ya jamii kwa kusikiliza na kujadiliana na wote. Kuna haja ya kuendeleza na kudumisha haki miongoni mwa vijana wa kizazi kipya na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa vipaumbele vya jamii. Kwa sasa kuna kio kubwa ya mafundisho jamii ya kanisa, changamoto na mwaliko kwa watu wa Mungu kuitikia. Amewashukuru kwa sadaka na majitoleo yao, amewasii kuendelea kumsindikiza kwa sala katika maisha na utume wake kama halifa wa Mtakatifu Petro. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, kukunogeshea hotuba ya Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne kwa wanachama wa mfuko wa Chentesimus Anus Propontefiche, yaani kwa ajili ya harifa wa Mtakatifu Petro. Kutoka studio za Redio Vatikani kama kawa ni mtoto wa mkulima, Padre Richard Mjigwa. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, ndipo tunafikia tamati ya habari tulizokuandalia. Kwa kwa niaba ya Padre Richard Mjigwa naye sala peraji ni Anjela Wezara akikuwaga tumsifu Yesu Kristo, laudetu Yesus Kristus na kupenda mama.