Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati. Hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili mm. ni kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa redio Vatikani, ninaokaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake. Baba Mtakatifu Francisco akiwa katika uwanja wa Mtakatifu Petro mjini Vatikani katika katekesi yake Jumatano tarehe 19 Juni 2024 amewageukia waamini na maujaji kwa kuwakumbusha jinsi alivyoomba kuweka mwaka wa sala kwa ajili ya maandalizi ya Jubilei na hivyo akajikita kufafanua juu ya Zaburi katika Biblia. Siku ya kimataifa ya wakimbizi iwe fursa ya kuelekeza macho na usikivu wa kidugu kwa wale wote wanaolazimika kuyahama makazi yao kutafuta amani na usalama. Amesema hayo Baba Mtakatifu Francisco mara baada ya katekesi yake katika mkesha wa siku ya kuadhimisha siku ya kimbizi duniani ifanyikayo kila tarehe ishirini ya kila mwaka. Siku mbili za kazi za baraza la makardinali washauri wa Papa zilizomalizika tarehe 18 Juni zilitoa hata nafasi tarehe 17 Juni kwa ajili ya wanawake katika kanisa na hatimaye mada ya ulinzi wa watoto wadogo. Makadinari Ambongo na Gracias wote kwa pamoja walisema kuna fursa nyingi za maendeleo ya uongozi wa wanawake katika Kanisa. Mkutano utakaofuata ulipangwa Desemba ijayo. Habari zina nyingine utapata kuzisikiliza tulizokuandalia na Pade Richard Mjigwa ni Angelo Wezaula anakukaribisha kari. Fratelli e sorelle buongiorno, in preparazione al prossimo giubileo Ede il libro dei salmi. Baba mtakatifu Francisco akiwa katika uwanja wa mtakatifu Petro mjini Vatikani, katika katekesi yake ya Jumatano tarehe 19 Juni 2024, kwa kuwageukia waamini na maujaji waliofika, alisema katika maandalizi ya Jubilei ijayo Niliamua kuweka mwaka elfu mbili na ishirini na nne kwa sauti kubwa ya wimbo wa sala. Katika katekesi ya leo hii ninataka kukumbusha kuwa kanisa tayari ina wimbo wa sala ambayo mtunzi wake ni Roho Mtakatifu na ni wa kitabu cha Zaburi. Ilivyo kwa kila sauti ya muziki, kuna aina mbalimbali za mwenendo, yaani aina mbalimbali za sara sala za sifa, shukurani, kuomba, kulalamika, kusimulia, tafakari za hekima na nyingine, iwe katika mtindo binafsi na pamoja na ile ya watu wote. Ni nyimbo ambazo Roho Mtakatifu aliweka juu ya mdomo wa biarusi, yaani kanisa lake. Baba Mtakatifu Francisco aidha amesema Nilikumbusha juma lililopita vitabu vyote vya Biblia vimeuishwa na Roho Mtakatifu, lakini kitabu cha Zaburi pia kiko hivyo, kwa maana ya kwamba kimejaa maongozi ya kishairi. Papa ameongeza: katika meza yangu ndogo nina toleo la Kiukraini la Agano la Kale, zaburi la askari aliyekufa vitani, ambalo walinitumia na yeye alikuwa akisali akitumia kitabu hiki mbele ya hali yake. Kwa hiyo, ameendelea Zaburi zilipata mvuto wa nafasi ya kipekee katika agano la kale. Kiukweli kulikuwa na kuna toleo bado ambazo kwa pamoja zina agano jipya na zaburi, sio zaburi zote na sio kila zaburi zote zinaweza kurudiwa na iliyofanywa na Wakristo na hata kidogo na mwanadamu wa kisasa. Baba Mtakatifu Francisco ameeleza hizo zina akisi nyakati fulani hali ya kihistoria na mawazo ya kidini ambayo si yetu tena. Hii haimaanishi kwamba hazijavuviwa, bali kwamba katika mambo fulani zimeunganishwa na wakati na hatua ya muda wa ufunuo, kama ilivyo pia sheria nyingi za kale. Yaani, zaidi ya kusisitiza zaburi katika ukaribisho wetu, pia zenyewe zimekuwa sara ya Yesu, Maria, mitume na kizazi chote cha Kikristo ambacho kilitangulia. Kwa hiyo tunapokuwa tunasali, Mungu anasikiliza kwa ukubwa wa bendi ambayo ni muungano wa watakatifu. Kwa mujibu wa barua ya Waebrania, Yesu aliingia wa katika ulimwengu na katika moyo wa Zaburi, tazama nimekuja E Mungu kuyafanya mapenzi yako, na anaacha ulimwengu kwa mjibu wa Injili ya Luka na aya nyingine katika kinywa chake Baba katika mikono yako naiweka roho yangu. Baba Mtakatifu Francisco ameendelea katika matumizi ya Zaburi kwenye Agano Jipya, inafuata ile ya Mababa na kanisa lote ambao waliifanya kuwa kipengele maalumu katika adhimisho la Misa na katika liturujia ya Masifu. Maandiko yote matakatifu yanapumua wema wa Mungu, anasema Mtakatifu Ambrozi, lakini kwa njia fulani kitabu kitamu ni cha Zaburi, Papa ameongeza. Lakini ninajiuliza, je, wakati mwingine ninyi huwa mnaomba na Zaburi? Chukueni Biblia au Agano Jipya na msali Zaburi. Kwa mfano, mnapohuzunika kidogo kwa sababu ya kufanya dhambi, je, mnasali Zaburi ya hamsini? Kuna Zaburi nyingi zinazotusaidia kusonga mbele. Jijengeeni mazoea ya kuomba kwa kutumia Zaburi. Mimi ninawahakikishieni mtakuja kuwa na furaha mwishowe, Papa Francisco alishauri, hata hivyo lakini tunaweza kuishia tu katika urithi wa wakati uliopita. Ni lazima kufanya zaburi kuwa zetu. Iliandikwa kwamba kwa maana nyingine tunapaswa kugeuka sisi wenyewe kuwa wahusika wa zaburi, kwa kufanya kuwa zetu na kusali nazo. Ikiwa kuna zaburi au aya tu ambazo zinazungumza ndani ya moyo, ni vizuri kuzirudia na kusali wakati wa siku nzima. Zaburi ni sala kwa wakati wote wa kipindi. Hakuna roho au hitaji ambalo haliwezi kutopata ndani yake maneno bora kwa kuyabadili katika sala. Tofauti na sala nyingine, zaburi hazipotezi mwafaka wa nguvu ya kurudiwa tena, badala yake unakuwa. Kwa nini? Baba Mtakatifu Francisko amejibu kwa sababu zenyewe zimeuishwa kutoka kwa Mungu na kuuisha Mungu kila mara zinaposomwa kwa imani. Papa akitaka kutoa mfano amebainisha, ikiwa tunahisi kukandamizwa na dhambi, kwa sababu tu wa dhambi, tunaweza kurudia na Daudi, E Mungu unihurumie, katika upendo wako, kwa huruma yake kuu, na Zaburi ya 51. Ikiwa tunataka kuelezea uhusiano mkuu kibinafsi na Mungu, tunasema, E Mungu, Mungu wangu, nitakutafuta mapema, nafsi yangu inakuonea kiu mwili wangu wa kuonea shauku katika nchi kame na uchovu isiyo na maji. Hii ni zaburi ya 63. Si kwa bahati mbaya, litujia imeweka zaburi hiyo katika masifu ya Dominika na katika sikukuu. Na ikiwa tunakumbwa na hofu na uchungu, maneno hayo mazuri yanakuwa kimbilio, maneno ya zaburi ya 23: Bwana ni mchungaji wangu, nam nijapopita kati ya bonde la uvuli wa mauti sitaogopa mabaya. Papa Francisco amesisitiza kwamba zaburi zinaturuhusu sala zetu zisiwe maskini, kuishia tu katika maombi katika wakati wa nipatie au tupatie. Tunajifunza kutoka kwa Baba yetu ambaye kabla ya kuomba mkate wa kila siku alisema: jina lako litukuzwe, ufalme wako uje, mapenzi yako yatimie. Zaburi zinatusaidia kujifungulia katika sala ambayo inatazama sisi wenyewe sala ya sifa, ya baraka, ya kushukuru na kutusaidia hasa kufanya sauti ya uumbaji wote kwa kuhusisha sala zetu. Kwa kuhitimisha, Baba Mtakatifu Francisco amesema Roho Mtakatifu ambaye alizawadia kanisa biharusi maneno ili kusali kwa bwana harusi wa kimungu atusaidie kusikia katika kanisa la leo hii na kufanya mwaka huu wa maandalizi ya jubilei wimbo wa sala. Asante. Jumatano tarehe 19 Juni 2024 alikumbusha siku ya wakimbizi duniani ifanyikayo kila tarehe 20 Juni ya kila mwaka iliyotangazwa na Umoja wa Mataifa. Baba Mtakatifu Francisco amesema iwe ni fursa ya kuelekeza macho na usikivu wa kidugu kwa wale wote wanaolazimika kuyahama makazi yao kutafuta amani na usalama. Papa Francisco amerudia kuelezea vifungu vinavyotakiwa kwa ajili ya wakimbizi kwamba sote tumeitwa kuwakaribisha, kuhamasisha kuwasindikiza na kuwaunganisha wale wanaobisha hodi milango yetu. Na kwa hiyo ameomba kwamba mataifa yote yafanye kazi ili kuhakikisha hali ya kibinadamu kwa wakimbizi na kuwawezesha michakato ya ujumuishaji. Aidha, amewakaribisha kwa moyo mkunjufu mahujaji wanaozungumza lugha ya Kiitaliano. Kwa namna ya pekee, Papa amesema chama cha marafiki cha Kardinari Chelso Constantini wakifuatana na askofu wa jimbo la Concordia Pordenone Giuseppe Peregrini katika kuadhimisha miaka mia moja tangu kuanzishwa kwa konchilium sinense ya Shanghai. Na hii pia imemfanya afikirie watu wapendwa wa China. Daima tuwaombee watu hawa watukufu na wajasiri ambao wana utamaduni mzuri kama huo. Papa Francisco amefurahia kuwakaribisha wanachama wa muungano wa vipofu na wenye ulemavu wa Roma, wanachama wa shirikisho la wanawake, sanaa, taaluma na biashara wa Sichilia, wanachama wa ushirika wa mshikamano wa Bineto. Hawa wapulia wana nguvu. E, Baba Mtakatifu Francisco ameshangilia wa na waamini wa shirika la kidunia la watumishi wa Maria wanaoadhimisha miaka mia moja ya kupitishwa kwa kanuni ya shirika lao na kutembelea makaburi ya mitume ili kuamsha ari mpya ya kiroho katika moyo wa kila mtu. Hatimaye mawazo ya Baba Mtakatifu Francisco yaliwaendea wagonjwa, wazee, wenye ndoa wapya na hasa vijana. Papa Francisco akuishia hapo, bali alikumbusha hata sikukuu ya mwanzilishi wa shirika lao la Kijesuiti itakayoadhimishwa tarehe 21 Juni na kusema kesho kutwa tutaadhimisha kumbukumbu ya kiliturujia Mtakatifu Alois Gonzaga ambaye alipenda maisha, na kwa hiyo akayatumia kabisa kwa ajili ya maadili makuu ya Kikristo. Awasaidie kugundua tena wito wa utakatifu katika mchango wa ukarimu na kwa ndugu zenu. Aidha, ameomba kuendelea kuombea amani katika Ukraine inayoteswa, katika nchi takatifu, katika Sudani mnyamara, na popote watu wanapoteseka kutokana na vita. Tuombe amani kila siku, na hatimaye kwa wote. Amewapatia baraka tu wa, tu wa, Jumatano tarehe 19 Juni 2024, kwa mujibu wa mwadhimishaji wa maadhimisho ya liturjia za kipapa amebainisha kuwa Jumatatu tarehe mosi Julai 2024 saa tatu kamili asubuhi katika ukumbi wa mikutano katika jumba la kitume mjini Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco ataongoza liturjia ya masifu ya saa tatu na baraza la kawaida la umma kwa ajili ya kura kwa baadhi ya watakaotangazwa watakatifu ambao ni wenye heri Manuel Ruiz Lopez na wenzake saba wa shirika la ndugu wadogo, Francesco Moti na Rafaeli Masabuk, waamini walei wafiadini dini, Giuseppe Alamano kuhani na mwanzilishi wa mashirika ya kimisionari ya watawa wa kike na kiume wa Konsolata, Maria Leonie Paradisi zamani aliitwa Virginia Lodie, mwanzilishi wa shirika la watawa wadogo wa familia takatifu. Elena Guerra, mwanzilishi wa shirika la waoblate wa Roho Mtakatifu waitwao watawa wa Mtakatifu Zita na hatimaye Karo Akuti si mwamini mlei kwa mjibu wa taarifa kutoka kwa maadhimishaji mkuu wa liturujia za kipapa. Aidha alibainisha kuwa makardinari wakazi au walioko Roma katika siku za baraza la makardinari wanaomba kukutana ndani ya saa mbili na nusu asubuhi katika ukumbi wa mikutano katika ukumbi wa kitume tayari wamevaa mavazi rasmi ya siku hiyo. Tafakari si juu ya wanawake tu bali pamoja na wanawake kuhusu nafasi yao katika kanisa ni mada iliyoakisi tafakari ya baraza la makardinali washauri tisa, hasa Jumatatu tarehe 17 Juni, katika siku ya kwanza kati ya siku mbili za kazi iliyomalizika tarehe 18 Juni 2024 wakati mtawa mmoja na walei wawili wanawake waliingilia kati na mfululizo wa ripoti mbele ya Papa Francisco na makadinali washauri tisa kwa mjibu wa ofisi ya vyombo vya habari Vatikani, katika taarifa iliyotolewa alasiri Juni 18, iliripoti kwamba waliozungumza tarehe 17 Juni alikuwa ni Sister Linda Poka, profesa wa taalimungu katika kitivo cha usaidizi cha kipapa ambaye alianzisha mada na akafuatiwa na Valentina Rotondi, profesa wa SUPSI huko Lugano na mtafiti katika idara ya sosiolojia na chuo kikuu cha Oxford, katika kituo cha Neuro Milano cha chuo kikuu cha Bicoc vilevile na Donata Horak profesa wa sheria ya kanoni katika mafunzo ya kitaalimungu chuo kikuu Alberone huko Piacenza inayohusishwa na chuo kikuu cha kipapa cha Angelicum. Uingiliaji kati huo pia uliibua mazingatio kutoka kwa makadinari waliohudhuria na wawili kati yao mwishoni mwa mkutano huo walitaka kuakisi katika vyombo vya habari vya Vatikani baadhi ya vipengele vilivyojitokeza kwenye mada wakati wa mkutano huo. Kwa upande wa kardinali Fridolin Ambongo Besungu wa jimbo kuu katoliki la Kinshasa, alisema Tarehe 17 Juni ilikuwa ni mara ya nne ya majadiliano kuhusu nafasi ya mwanamke katika kanisa. Hapa makanisani, zaidi ya nusu ya watu wanaoshiriki katika sherehe hizo ni wanawake, lakini tunapoona majukumu walionayo ni wachache, alisema. Baada ya mikutano yote hii imekuwa wazi kwao kwamba majukumu hayo lazima yaweze kukua, lakini si kwa maana ya kijeshi, lakini kwa sababu tu kama Papa Francisco alivyosema kanisa ni mwanamke na kuna umama ambao lazima uthaminiwe katika jumuiya ya kikanisa. Kwa upande wa Kardinali Oswald Gracias, Askofu mkuu wa jimbo kuu la Bombei nchini India, alikubaliana juu ya umuhimu wa jukumu ambalo lazima liongezwe. Yeye yeah, alisema anatoka India na katika maeneo mengine wanawake hawathaminiwi hata kidogo, wao ni daraja la pili, na kwa sababu hiyo kanisa linafanya kazi kuwapatia nafasi sahihi katika familia, katika jamii na katika siasa. Aidha, kwa kuongezea, alisema katika kanisa kuna sheria ya kanuni yenyewe ambayo ina uwezekano mkubwa kwa wasifu wa uongozi wa kike katika kanisa, na uzoefu wake umeonyesha kwamba mara nyingi wanawake waliweza kushughulikia masuala kwa mtazamo ambao wanaume hawakuwa nao. Kwa kuzingatia, yeye anatumaini kubwa kwamba haya yote yataweza kukua na yanaweza kuwa Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco katika tafakari yake kuhusu wito na maisha ya daraja takatifu ya upade anapenda kukazia sana umuhimu wa huruma ya Mungu katika maisha ya mwanadamu, fumbo la Ekaristi takatifu kuwa ni kiini cha maisha na utume wa kanisa kwa sababu Kristo Yesu ndiye chemchemi ya upendo kwa waja wake. Wakleri wanakumbushwa kwamba kabla hata ya kuwekewa mikono na kuwa ni mashemasi, mapadri na maaskofu, wao kimsingi ni waamini waliobatizwa kwa maji na Roho Mtakatifu, na kwamba utambulisho wao wa kwanza ni waamini, wafuasi wa Kristo Yesu. Kwa kuwekwa wakfu katika sakramenti ya daraja takatifu, wanakuwa ni mashuhuda, vyombo na wahudumu wa mafumbo ya kanisa. Kwa namna ya pekee ni wahudumu wa sakramenti za huruma ya Mungu, yaani ekaristi takatifu inayowajalia waamini chakula cha njiani katika hija ya maisha yao hapa bondeni kwenye machozi, pamoja na sakramenti ya upatanisho inayowaonjesha waamini huruma, upendo na msamaha wa Mungu katika maisha yao tayari hata wao kuwa ni mashuhuda wa huruma, upendo na msamaha unaomwilishwa katika vipaumbele vya maisha yao. Huo ndio urithi unaojikita katika mafundisho tanzu ya Mama Kanisa. Ni ukweli ambao wakleri wanapaswa kumwilisha katika maisha na utume wao kwa njia ya maongozi ya Roho Mtakatifu. Padri daima anapaswa kuwa ni chombo na shuhuda wa huruma ya Mungu kwa waja wake, na kwamba ibada kwa Bikira Maria inawawezesha wakileli kujifunza kutoka katika shule ya Bikira Maria ili kweli waweze kuwa ni wafuasi na mitume hodari wa Kristo Yesu, kwa kusikiliza na kutenda kama alivyokuwa Bikira Maria. Daima wamekumbushwa kwamba maskini ni amana na utajiri wa kanisa, ni watu wanaopaswa kupewa kipaumbele cha pekee katika maisha na utume wa Kanisa, kwani wao ndio walengwa hasa wa habari njema ya wokovu. Baba Mtakatifu Francisco hivi karibuni amekutana na kuzungumza na mapadri waliohitimisha maisha na utume wao katika daraja ya takatifu ya upadri katika kipindi cha kuanzia miaka kumi na moja hadi miaka thelathini na tisa. Hiki ni kipindi kinachowapatia mapadre fursa ya kuchakarika zaidi katika maisha na utume wao wanapotekeleza dhamana ya kufundisha, kuongoza na kuwatakatifuza watu wa Mungu. Katika mazungumzo haya ya faragha kati ya Baba Mtakatifu Francisco na mapadri 160 kutoka Jimbo Kuu la Roma, yaliyofanyika Chuo Kikuu cha Wasalesiani wa Don Bosco Roma, kati ya tema walizojadili ni ushuhuda wa ukarimu parokiani, ulinzi na tunza ya wazee na vijana wanaoogelea katika changamoto za maisha, biashara haramu ya silaha duniani, vita na masuala ya kisiasa, malezi na makuzi ya majando kasisi seminarini, matatizo, shida na changamoto za mapadiri katika maisha na utu. Mtume wao Padri Lorenzo Milani mkuu wa nyumba ya kitawa ya Barbiana katika maisha yake alijiwekea utamaduni wa kukimbilia mara kwa mara katika kiti hicho huruma ya Mungu ili kuomba toba na msamaha wa dhambi zake, kwa kutambua kwamba kanisa ni sakramenti ya huruma ya Mungu na mama mpendelevu kwa watoto wanaokimbilia huruma na tunza yake ya kimama. Ni kiongozi ambaye alibahatika kuwa ni mwalimu na mlezi wa vijana tuno msingi alizorithishwa kutoka katika familia yake ambayo haikuwa na imani, na wakati mwingine ilikuwa ni kikwazo kikubwa kwa mapadre. Ni tabia ambayo aliibeba katika maisha yake kiasi kwamba hata wakati Gin alikuwa ni mgumu na wengi walishindwa kumwelewa hata baada ya toba na uongofu wake wa ndani, kunako mwaka elfu moja mia tisa arobaini na tatu wakati anatekeleza dhamana na wajibu wake wa kichungaji kama padri. Haya ni mambo yanayoweza kujionyesha katika maandiko yake mintarafu mfumo wa elimu, upendeleo kwa maskini, pamoja na kusimama kidete kulinda na kudumisha uhuru wa dhamiri. Baba Mtakatifu anawaalika waamini kulipenda na kulithamini kanisa hata kama limejeruhiwa vibaya. Lakini elimu inayotolewa na kanisa inawasaidia watu kuwa na upeo mpana kuhusu uhalisia wa maisha, kwa kufungua akili na nyoyo zao, kiasi kwamba wanaweza kuwa ni jasiri kukabiliana na ukweli wa maisha. Shuleni watu wanajifunza kwanza kabisa mambo msingi, kwani shule ni mahali ambapo mtu anajifunza kujifunza, na baada ya kujifunza anaendelea kujifunza zaidi, kwani elimu haina mwisho. Huu ni ushuhuda wa wema na upendo kwa wanafunzi wake aliyotamani kuwapatia utu na chachu ya upendo kwa Kristo pamoja na Injili yake kwa kanisa na jamii, huku akitamani na kuota kwamba shule iwe ni hospitali wazi katika uwanja wa vita, ili kuwaokoa na kuwasaidia maskini na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa vipaumbele vya jamii. Lengo ni kuwapatia ujuzi kufahamu na kuzungumza kwa weledi, tayari kusimama kidete, kulinda na kutetea haki za msingi. Haya ni mambo ambayo Padi Lorenzo alipenda kuyatumia hata wakati wa mahubiri yake na maadhimisho ya sakramenti mbalimbali mbali za kanisa. Baba Mtakatifu anakaza kusema, parokia aziwe ni mahali pa kumwilisha huduma ya ukarimu kwa watu wote wa Mungu. Kuna nipa, moyo nipa. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisko anasema vijana na wazee wanahitajiana na kukamilishana katika hija ya maisha yao hapa duniani. Kumbe kuna haja ya kujenga na kudumisha utamaduni unaowakutanisha vijana na wazee, kukoleza moyo wa majadiliano bila mchakato wa majadiliano kati ya wazee na vijana wa kizazi kipya, maisha na historia ya mwanadamu vitagota mwamba na maisha hayataweza kusonga mbele hata kidogo. Majadiliano kati ya wazee na vijana wa kizazi kipya ni changamoto katika ulimwengu mambo leo. Wazee wanayo haki ya kuota ndoto huku wakiwaangalia vijana, na vijana kwa upande wao wanayo haki na ujasiri wa kinabii huku wakichota hekima na busara kutoka kwa wazee. Baba Mtakatifu kwa namna pekee kabisa na waalika wazee na vijana kujenga utamaduni wa kukutana na kuzungumza kwa pamoja. Mwelekeo huu utakuwa ni kwa manufaa kwa makundi yote mawili. Baba Mtakatifu amegusia changamoto wanazokabiliana nazo vijana wa kizazi kipya, upweke hasi unaowapelekea kutumbukia katika ugonjwa wa sonona, na matokeo yake kuna ongezeko kubwa ya idadi ya vijana wanaotema zawadi ya uhai kwa kujinyonga baada ya kushindwa kugundua maana na umuhimu wa maisha. Upweke hasi unaweza kuwakumba hata mapadri, kumbe wanapaswa kuwa makini sana katika maisha na utume wao. Kanisa ni shuhuda wa unabii. Baba Mtakatifu amegusia pia kuhusu vita inayoendelea sehemu mbalimbali za dunia, lakini zaidi kati ya Ukraini na Urusi, Palestina na Israeli, Kongo Diarasi na Myanmar. Haya ni matokeo ya biashara haramu ya silaha duniani inayoendelea kusababisha umwagaji wa damu ya watu wasiokuwa na hatia. Ni biashara inayowaletea wahusika faida kubwa inayoinuka damu ya watu Mafundisho ya jamii ya kanisa yanapata chimbuko lake mitalafu, kanuni na muundo wa elimu ufahamu taalimungu hususan ni taalimungu maadili ambayo ni dira na mwongozo wa maisha ya watu. Mafundisho jamii ya kanisa yanachota maana na utajiri wake kutoka katika maandiko matakatifu na mapokeo ya kanisa na imani thabiti ambayo inamwilisha neno la Mungu katika matendo, kielelezo cha imani tendaji. Mambo msingi katika mchakato wa kudumisha haki msingi za binadamu ni amani katika ukweli, haki, upendo na uhuru. Hizi ni chuno ambazo ni urithi mkubwa kwa binadamu wote kwani zinabubujika kutoka katika asili ya binadamu aliyeumbwa kwa sura na mfano wa Mungu. Hivyo zinapaswa kulindwa, kutetewa na kuheshimiwa na wote, kwa kuzingatia kwamba haki na kwenda sanjari na uwajibu. Hakuna haki pasi na uwajibu. Hii ni haki ya kuishi, kupata huduma bora za makazi, ya afya, elimu, kuabudu, uhuru wa dhamiri, uhuru wa kuchagua mfumo wa maisha, haki za kiuchumi na kisiasa, pamoja na uhuru wa kwenda unakotaka kwa kuzingatia sheria na kanuni zilizopo. Baba Mtakatifu Francisco amegusia pia kuhusu hatari ya kuwaruhusu vijana wenye mwelekeo wa tabia ya ushoga kuingia seminarini, kwani hii ni hatari sana kwa maisha na utume wa kanisa. Ni muhimu kufuata na kuzingatia mwongozo wa malezi na makuzi ya kipadre uliotolewa na Baraza la Kipapa la Wakleri wote. <coughs> Msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco tarehe 6 Aprili elfu mbili na ishirini na nne alimteua Kardinali Angelo di Donatis kuwa mhuduma mkuu wa baraza la kipapa la toba ya kitume, na hivyo kuchukua nafasi iliyoachwa wazi na Kardinali Mauro Piacenza. Kunako mwaka elfu mbili na kumi na nne aliteuliwa na Baba Mtakatifu Francisco kuongoza mafungo ya kipindi cha Kuaresima kwa Baba Mtakatifu pamoja na waandamizi wake wakuu tarehe 14 Septemba 2 hakateuliwa na Baba Mtakatifu Francisco kuwa askofu msaidizi wa jimbo kuu la Roma na kuwekwa wakfu tarehe 9 Novemba mwaka elfu mbili na kumi na tano. Baba Mtakatifu Francisco alisema Kristo Yesu katika utekelezaji wa utume wake hapa duniani aliwachagua mitume pamoja na waandamizi wao ili kuendeleza mchakato wa kutangaza habari njema kwa watu wote wakiwa chini ya mchungaji mmoja, pamoja na kuendelea kuwatakatifuza, kuwafundisha na kuwaongoza watu wa Mungu kuelekea kwenye uzima wa milele. Baba Mtakatifu Fransisko alimtaka Kardinali Di Donatis kuwa mchungaji na mlezi mwema wa mapadi na majando kasisi, pamoja na kuendelea kuonyesha upendo kwa waamini wote, hususan maskini, wagonjwa, na wote wanaohitaji msaada wa kanisa. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, kukunogeshea majadiliano kati ya Baba Mtakatifu Francisco na mapadri wanaoadhimisha miaka yao kuanzia ya kumi na moja hadi miaka thelathini na tisa tangu walipopewa daraja takatifu ya upadre. Kutoka studio za Redio Vatikani, kama kawa ni mtoto wa mkulima, Padri Richard Mjigwa. Namna namna, mpendwa msikilizaji wa redio Vatikani, ndipo tumefikia mwisho wa habari zetu za leo tulizokuandalia kwa, kwa niaba ya Padre Richard Mjigwa ni Angelo Wezao la Kikuaga. Tumsifu Yesu Kristo, Laudetu Yesus Kristus yes.