Hamjambo w wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili neno la Mungu: ukarimu kwa wageni, mateso na utulivu wa moyo njia za matumaini ya kweli. Karibu mpenzi msikilizaji na msomaji wa tafakari ya neno la Mungu kutoka hapa Radio Vaticani, Dominika ya 16 mwaka che. Masomo ya leo yanatupeleka kwenye hali tatu zinazotufundisha matumaini: wito wa ukarimu kwa wageni, uvumilivu na huduma ya mateso kwa kanisa, Injili, utulivu wa kiroho na Maria mbele ya Yesu. Katika nyakati za kisasa zenye msongamano wa shughuli, mashaka ya kiuchumi, vita ya kimfumo na mivutano ya jamii, masomo haya yanatufundisha namna ya na kutoa huduma kwa matumaini, hasa tumaini la Kristo. Abrahamu anapokea wageni watatu chini ya mti kwa ukarimu wake, anapata baraka ya mtoto hata akiwa mzee. Matumaini hujengwa katika ukarimu. Mwenyezi Mungu anatembea katika nyuso za wageni na wahitaji. Katika Jubilia ya Matumaini, hayati Papa Francisco anatufundisha kwamba milango ya moyo wa Kristo haipaswi kufungwa. Katika dunia ya leo yenye ubinafsi mkubwa, ukarimu wa Abrahamu ni mwanga wa matumaini. Jirani ni mgeni unayemfunguria moyo kwa jina la upendo. Maandiko Matakatifu yana mifano miwili ya watu wa karimu, Abrahamu katika somo la kwanza na Ayubu aliyejenga nyumba yenye milango minne, moja kila upande, ili maskini wasipate shida kuingia. Abrahamu pasi kujua, kwa tendo lake la ukarimu kwa wageni anakutana na Mungu na mapato ya ukarimu wake anajaliwa mtoto. Nasi kwa ukarimu wetu tutatarajiwa kupata mtoto, yani yale tunayoyahitaji zaidi maishani mwetu. Ukarimu unajitokeza pia katika Injili. Wengi tunatumia simulizi hii kuhamasisha maisha ya sala na ukapweke. Dominika iliyopita Yesu alimsifia Msamaria aliyejitoa kumsaidia yule mtu mmoja katika dhiki. Leo anamsifia mwanamke asiyeinua japo kope kusaidia kazi mwaka, mwaka, mwaka, mwaka. Somo la kitabu cha Mwanzo. Bwana alimtokea Ibrahimu karibu ya mialoni ya Mamre, alipokuwa ameketi mlangoni pa hema yake mchana wakati wa hari. Akainua macho yake, akaona na tazama, watu watatu wamesimama mbele yake, naye alipowaona alipiga mbio kuwalaki kutoka mlangoni pa hema, akainama mpaka nchi, akasema Bwana wangu, kama nimeona fadhili machoni pako, nakuomba usinipite sasa, mimi mtumwa wako; na yaletwe basi maji kidogo, mkanawe miguu, mkapumzike chini ya mti huu, nami nitaleta chakula kidogo mkaburudishe moyo baadaye mwendelee, iwapo mmemjia mtumwa wenu. Wakasema, haya fanya kama ulivyosema. Basi Ibrahimu akaenda hima hemani kwa Sara akasema, himiza vipimo vitatu vya unga safi, uukande ufanye mikate. Ibrahimu akapiga mbio kwenda kundini, akaleta ndama wa ng'ombe aliye laini mzuri, akampa mtumishi Naye akahimiza kuiandaa, akatoa siagi na maziwa na ndama aliyoiandaa, akawaandikia mbele yao, akasimama karibu nao chini ya mti. Nao wakala wakamwambia yu wapi Sara mkeo? Akasema yumo hemani. Akamwambia hakika nitakurudia wakati huu huu mwakani, na tazama, Sara mkeo atapata mwana wa kiume. Neno la Bwana. <tik> Somo katika Injili kama ilivyoandikwa na Luka. Ikawa katika kuenenda kwao, aliingia katika kijiji kimoja, mwanamke mmoja jina lake Martha akamkaribisha nyumbani kwake, naye alikuwa na umbo lake aitwaye Mariamu, aliyeketi miguuni pake Yesu akasikiliza maneno yake. Lakini Martha alikuwa akihangaika kwa utumishi mwingi, akamwendea akasema Bwana, huoni vibaya hivyo ndugu yangu alivyoniacha nitumike peke yangu? Basi mwambie anisaidie. Bwana akajibu akamwambia, Marta, Marta, nasumbuka na kufadhaika kwa ajili ya vitu vingi, lakini kinatakiwa kitu kimoja tu. Na Mariamu amelichagua fungu lililojema ambalo hata ondolewa. Neno la Bwana. Kristo ni mgeni wa dada wawili wadogo zake Lazaro. Martha mara moja anaingia kazini kama mwenyeji mwema. Tendo hili la ukarimu linaonyesha tabia njema ya utu na kujali, kinogeshwa undugu. Badala ya kushika kazi jikoni, anajisahau kabisa miguuni pa Yesu akimsikiliza kwa makini, na hiki ndicho chanzo cha ugomvi wa dada hawa. Bwana anamtetea Maria akisema amechagua fungu lililo jema zaidi. Mtume Paulo anasema ninafurahia mateso yangu kwa ajili yenu. Yuko tayari kustahimili kwa ajili ya kusudi la Kristo ndani ya kanisa. Tumaini lina chimbuko hata katika maumivu. Mateso ya Kristo huleta uzima na ujenzi wa kanisa. Huruma inachipua pale tunapomimina maisha yetu kwa ajili ya wengine. Yesu anatembea nyumbani kwa Martha na Maria. Martha anahangaikia na shughuli, lakini Maria akiketi miguni mwa Yesu. Tumaini la kweli linahitaji usikivu kwa neno, hasa neno la Mungu. Katika harakati na haraka na shughuli, tunaitwa tuwe watu wa utulivu wa kiroho. Maria amechagua sehemu iliyo bora, ambayo huitwa au haitanyang'anywa. Hayati Papa Fransisko Alisisitiza juu ya utulivu wa kiroho. Katika dunia yenye kelele nyingi, tunahitaji nafasi ya kusikiliza, si tu kufanya. Kutoka simulizi hii tujifunze mambo kadha wa kadha. Mosi, aliketi miguuni pa Yesu na kusikiliza maneno yake. Kuketi miguuni pa mwalimu ilikuwa ni ishara ya ufuasi, inaonyesha alikuwa mfuasi rasmi wa Kristo aliyefuatilia kwa umakini wote mafundisho ya mwalimu wake. Hata Mtakatifu Paulo anajisifia hilo anaposema, mimi ni mtu wa Kiyahudi, nilelelewa katika mji huu miguuni pa Gamalieli, nikifundishwa sheria za baba zetu kwa usahihi, nikawa mtu wa jitihada kwa Mungu. Mimi na wewe tuna mazoea ya kuketi wapi? Kwenye miguu ya nani? Tunasikiliza nini na kuongea nini? Keti miguuni pa Kristo, tusikilize na kutenda anachotuagiza. Ni kwa nini Kristo anamkaripia Martha mchapakazi na mkarimu na kumsifia Maria ambaye machoni pa wengi ni dada mvivu? Martha amejibiwa vile sio kwa ukarimu wake, ila kwa kusumbuka na kufadhaika kwa ajili ya vitu vingi, na asa kuzama katika kazi bila kwanza kusikiliza neno la Mungu. Maria naye anasifiwa sio kwa sababu ya uvivu au kukosa ukarimu. Hapana, ila kwa sababu anasikiliza kwanza neno la Mungu, alafu mengine yanafuatia baadaye. Na huu ukawe utaratibu wetu sote, sala na neno la Mungu kwanza, na halafu kazi. Bikira Maria alisikiliza neno la Mungu, mimi ni mtumishi wa Bwana, na halafu vizazi vyote vitamsifu ni mwenye heri, si kinyume chake. Jambo jingine zuri ni hili: Martha analalamika kwa Yesu, huoni vibaya, na anamalizana na Yesu, hamgusi Maria ambaye ndiye muhusika. Anatambua Yesu ni nani na mamlaka yake, na ya kwamba Yesu tu ndiyo kuna majibu. Anapojibiwa alivyojibiwa, anapokea na kuridhika. Tunajifunga viuno na hata kunywa pombe na kulewa kidogo, kuondoa aibu na kujipa ujasiri, ndipo tunapowainukia wanaotuudhi. Martha anatufundisha tunapokerwa au kufikiwa na majanga alafu tumwambie Kristo, naye atatuambia ni fungu lipi lililo bora zaidi. Katika mwaka huu wa jubilea ya matumaini, kanisa linatuomba na kutualika tujenge maisha ya ukarimu, kuwasaidia masikini wa hali zote, kiroho, kijamii, kiuchumi, kiutu mazingira na kadhalika, ziara kwa wagonjwa, kuwakaribisha waliotengwa. Tuvumilie kwa ajili ya wengine, kwa mfano uvumilivu wa nyumbani, kazini, kanisani. Tuishi utulivu wa kiroho, sala za kila siku, kusoma neno la Mungu, tulia na kutafakari. Kwa Martha na Abrahamu tunajifunza ukarimu, kwa Maria fadhila ya ukarimu. Wa matendo na huruma vinajengwa katika moyo wa sala na uchaji. Tunawahitaji akina Matha wa kutuhudumia na hata matendo ya huduma na huruma yanapewa jina lake. Huduma ya kimwili kwa njia ya ukarimu ni muhimu kwa jamii ambayo katika ulimwengu wa sasa upendo umepungua, ubinafsi unaongezeka na kujali kumeyeyuka. Tuwe akina Matha, tushughulike kwa kutumikia ipasavyo, kila mmoja alipo katika nyanja zote za maisha. Huenda wajibu huu unatutesa, lakini tunaambiwa na mtakatifu Paulo katika somo la pili tufurahie mateso yetu kwa ajili ya wenzetu, tutimize katika miili yetu yanayopungua katika mateso ya Kristo kwa ajili ya kanisa na wanakanisa, tumfundishe kila mtu katika hekima yote tupate kumleta kila mtu utimilifu katika Kristo. Tunawahitaji pia akina Maria, watu wanaotuombea. maombi yao mema yanahitajika sana, ili kuwapa nguvu akina Martha. Basi tuagane kwa kusema tusali na kutafakari neno la Mungu kama Maria, ili tupate nguvu ya kuwatumikia na kuwasaidia wenzetu kama Martha, na tumsikilize kwanza, alafu tumhudumie. Masomo ya leo yanaonyesha kwamba matumaini huanza pale tunapowakaribisha wageni, yanadumu pale tunapobeba msalaba kwa upendo, yanakuwa pale tunapochagua kuketi miguuni mwa Yesu. Kwa hiyo ndugu wapendwa, tujenge matumaini ya kweli, si kwa maneno tu, bali kwa matendo ya ukarimu, ushuhuda na utulivu wa kiroho. Ndiyo roho ya Jubilei ya 2025. Maria alichagua sehemu bora Leo na sisi tuchague tumaini la kubaki na Kristo na wenzetu ili kufikia ukamilifu. Amina. Kwa niaba ya Sister Sofia Stefano Gura na Padi Richard Mjigwa, ni mimi Padi Joseph Hermani Ruela, Radio Vaticani, nikisema tumsifu Yesu Kristo, laudetur Yesus Kristus. <mulia>