Jambo wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati, hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. ni kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa redio Vatikani, ninaokaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake Papa Francisko alizungumza kwa njia ya mtandao katika mpango wa kimataifa wa Clinton New York ulioandaliwa kwa siku mbili, 18 na 19 Septemba 2023. Na hotuba yake kuhusu changamoto ya dharura kwa wakati wetu, ameomba jukumu la kila mtu kupambana na vita vya ubinafsi na wakati wa kurudi kwenye mazungumzo na diplomasia. Amezungumzia utume wa hospitali ya watoto Bambino Jesu, ishara ya ushirikiano wa sayansi na ukarimu, na juu ya mabadiliko tabi ya tabia nchi, ambapo ametaka zifanyike hatu wakabla awajachelewa Baba Mtakatifu Francisco anatarajia kuwaunda makardinali wapya ishirini na moja mnamo tarehe thelathini Septemba. Wakati huo huo, misa ya pamoja na makardinali wapya itakuwa tarehe nne Oktoba, ikiwa ni ufunguzi wa sinodi ya kumi na sita ya maaskofu. Yote hayo yatafanyika katika uwanja wa Mtakatifu Petro mjini Vatikani. Huko Verona, katika mfumo wa mkutano wa kupitia pamoja, wawakilishi wa taasisi za kanisa walijadili sheria mpya inayowezesha utunzaji wa wazee inayolenga kuboresha huduma na kuhakikisha uhuru Rais wa chuo cha kipapa cha maisha alisema sehemu ya mwisho ya maisha haiwezi kuzingatiwa kama ajali ya meli. Kinyume chake lazima iwe na uzoefu kama fursa. Mkutano wa 13 wa shirikisho la Kirutheri ulimwenguni uliofunguliwa tangu tarehe 13 huko Krakow Poland, ambao umehitimishwa tarehe 19 Septemba 2023 uliongozwa na mada mwili mmoja roho moja tumaini moja, kutoka katika kifungu cha Waefeso sura ya 4 aya 4 hadi 6. Wawakilishi wa makanisa 150 wanachama wa shirikisho kutoka ulimwenguni kote walishiriki. Siku ya kitaifa ya ya kitaifa majitoleo kwa ajili maasante kwa yule anayeinjilisha injili. Ni maadhimisho yaliyofanyika tarehe kumi na saba Septemba ili kuwaunga mkono mapade watangazaji wa injili kwa maneno na matendo katika Italia nzima na kumbukumbu kumbu kwa jumuiya za parokia. Wakati huo Masimo Monzio Kompanyoni, mkuu wa huduma ya kuhamasisha msaada wa kiuchumi wa kanisa la Italia alisema wao ni jumuiya wanapojiweka katika huduma ya mtu mwingine, ni lazima wawe familia moja yenye umoja, mapade na walei pamoja. Habari hizi na nyingine hutapata kuzisikiliza, nilizokuandalia ni Anjela ni Wezaula, anakukaribisha watu, watu Baba Mtakatifu Francisco aliingilia kati na kusema hamna kufanya vita na kutoa wito wa kujitolea kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi kabla ya kuchelewa. Amesema hayo katika hotuba yake tarehe kumi na nane Septemba elfu mbili na ishirini na tatu kama sehemu ya mpango wa kimataifa wa Clinton ambao uliandaa mkutano wa siku mbili, kumi na nane na kumi na tisa Septemba elfu mbili na ishirini na tatu jijini New York, Marekani, ili kutambua na kubadilisha njia za kutekeleza uongofu wa kweli wa maisha, maendeleo ya maendeleo pamoja, licha ya masuala muhimu yanayoathiri mataifa katika hatua ndogo, kuonyesha video na picha za papa wakati wa ziara zake za kimataifa katika nyakati muhimu hasa katika kuwasiliana na watoto wadogo na wagonjwa ilitangulia hotuba ya Baba Mtakatifu Francisco iliyotolewa kwa lugha ya Kihispania akiwa amekabiliwa na changamoto nyingi za leo hii zilizoorodheshwa na rais wa zamani wa Marekani Bwana Clinton, kuanzia na mabadiliko ya tabianchi hadi majanga ya kibinadamu yanayoathiri wahamiaji na wakimbizi na hata utunzaji wa watoto, Baba Mtakatifu Francisko alisisitiza kwamba ni kwa pamoja tu tunaweza kuponya ulimwengu kutokana na kutokujulikana ambayo ni utandawazi wa kutojali. Hasa alijikita kuelezea kile ambacho anakifafanua tena kama vita vya tatu vya dunia ambavyo vinatilia shaka dhana kuu na ya kawaida ya uwajibikaji. Hakuna changamoto kubwa sana, ikiwa tutakabiliana nayo kuanzia na uongofu binafsi wa kila mmoja wetu kutoka katika mchango wa kibinafsi ambao kila mmoja wetu anaweza kuutoa ili kushinda, na kutoka katika ufahamu wa kile kinachotufanya kuwa sehemu ya hatima sawa. Vilevile hakuna changamoto yoyote inayoweza kukabiliwa mtu binafsi, ni kwa pamoja tu, Papa Francisko aliwahimiza wote, kaka na dada, wana wa Mungu. Na kwa sababu hiyo alisema yeye huwatia moyo kila mara wanawake na wanaume wote wenye mapenzi mema, na alipenda kufanya hivyo hivyo hapo, ili wasikate tamaa mbele ya magumu. Kwa kukazia zaidi, baba Mtakatifu Francisco alisema matatizo yanaweza kuleta yaliyo bora au mabaya ndani yetu. Hapa ndipo penye changamoto, kupambana na ubinafsi wa kujikunja, mgawanyiko ili kuwa na kukarimu. Ni wakati wa kupata mabadiliko ya amani, mabadiliko ya udugu. Ni wakati wa kuacha silaha, ni wakati wa kurudi kwenye mazungumzo na diplomasia, ni wakati wa mipango ya ushindi dhidi ya uchokozi wa kijeshi na kukoma. Ndiyo maana Papa Francisco alisema anarudia hapana kwa vita. Aidha, Papa aligeukia mada nyingine ya janga la ikolojia ambayo mpango wa Marekani kwa mwanzilishi Bill Clinton unatilia mkazo mkubwa. Kwa hiyo, Papa alisema ni wakati wa kufanya kazi pamoja ili kukomesha kabla hatujachelewa sana, na hili alirudia mara kadhaa, huku akikumbuka wa waraka wake wa Raudato si nakusi hacha tusimame, wakati bado tuna wakati, tafadhali, alirudia akielezea wasiwasi wake wote, tena mwisho wa hotuba yake, wakati bwana Clinton alipomkaribisha kutoa maoni juu ya mchango wake, na wito wa mwisho kwa wanadamu wote, kwamba hebu tuchukue hatua kabla ya kuchelewa. Ndugu msikilizaji, dharura za uhamiaji, ambazo zipo karibu sana na moyo wa Papa Francisco, ni suala lingine lililozungumzwa. Naye alikumbuka kuwa hatuzungumzii juu ya idadi, lakini juu ya watu wanaume na wanawake na watoto. Tunapozungumza kuhusu uhamiaji, tunafikiria macho ya watoto tunaokutana nao katika kambi za wakimbizi. Ni wakati wa kufikiria juu ya vijana, watoto, elimu yao na utunzaji wao. Vilevile alitaja utume wa mipango ya hospitali ya kipapa ya watoto Bambino Jezu ambayo kwa miezi hii ya vita imetibu watoto wadogo zaidi ya elfu mbili wa Kiukraini walioikimbia nchi yao pamoja na wazazi na jamaa zao. Papa alipendekeza kuwa afya ipatikane kwa wote, kwa sababu hakuna watoto ambao wabaki bila matibabu. Na alisisitiza kipengele kingine maalumu ambacho kinatofautisha kazi ya muundo huo unaojulikana ulimwenguni kote kwamba inakusudiwa kuwa ishara, ushuhuda wa jinsi unavyowezekana kati ya juhudi nyingi kuchanganya utafiti mkubwa wa kisayansi unaolenga kutunza watoto na ukarimu wa bure kwa wale wanaohitaji. Sayansi na ukarimu ni vitu viwili ambavyo mara chache hukutana katika kiwango fulani, Papa Francisco alibainisha. Kwa hiyo mkutano wa mpango wa Clinton umehudhuriwa na watu mashuhuri kimataifa kuanzia na wanasayansi hadi waandishi wa habari kwa wakuu wa taasisi za kisiasa na kimataifa hadi wanaharakati wajasiria na wafadhili. Kila mtu ameleta ushuhuda na mazoezi mazuri ya kuongeza ufahamu kuhusu mada ya jumla inayotokana na jinsi ya kusonga mbele, licha ya matatizo yanayotokea kujenga maisha ya baadaye yenye nguvu kwa wote. Rais mstaafu wa Marekani Bwana Clinton alikumbusha kwamba kila siku tunaitwa kufanya maamuzi madogo na rahisi Mpango wake ulikuwa na wito kwa wajibu wa kila mtu kujaribu kuleta mabadiliko. Kwa hiyo mpango huo ulianzishwa mnamo elfu mbili na tano ambao umekuwa na matokeo kwa maisha ya zaidi ya watu milioni mia nne thelathina tano katika zaidi ya nchi mia moja themanini kwa njia hiyo tunaweza kuboresha kila siku, alisema, kujumuishwa ni bora kuliko mgawanyiko. Kwa hiyo kikao cha asubuhi saa za Marekani, ambapo Ulaya ilikuwa ni jioni, ambacho kilimshirikisha Baba Mtakatifu Francisco kilikuwa sehemu ya jopo la mada kuanzia kilimo endelevu hadi huduma ya afya sawa, kuanzia na mtazamo wa ufufuaji na ujenzi wa muda mrefu nchini Ukraini hadi uchumi shirikishi na kutoka katika unyanyasaji wa kijinsia hadi uhifadhi wa bahari. Siku ya Jumamosi, tarehe 30 Septemba 2023 saa 4 asubuhi, katika uwanja wa Mtakatifu Petro kwa umma, Baba Mtakatifu Francisco anatarajia kuwaunda makardinali wapya 21, kwa kuwawekea mikono, kuwavalisha vikofia, utoaji wa pete kwa ajili ya utume wa huduma ya kanisa na kuwakabidhi kanisa mojawapo la Roma au diakonia. Hayo yamedhibitishwa tarehe 18 Septemba 2023 katika taarifa ya ofisi ya maadhimisho ya liturujia ya Kipapa, na kubainisha kuwa ziara ya kuwatembelea na kuwapongeza makadinali wapya zitafanyika kuanzia saa tano na nusu asubuhi hadi saa saba na nusu mchana siku hiyo baada ya tukio la kuundwa kwa makadinali hao. Wakati huo huo, siku ya Jumatano tarehe nne Oktoba elfu mbili na ishirini na tatu saa tatu kamili asubuhi majira ya Ulaya katika uwanja wa kanisa kuu la Mtakatifu Petro, Baba Mtakatifu Francisko anatarajia kuongoza maadhimisho ya Ekaristi takatifu akiwa pamoja na makadinali wapya na baraza la makadinali ambapo pia itakuwa ni fursa ya ufunguzi wa mkutano mkuu wa kawaida wa sinodi ya 16 ya maaskofu kutoka ulimwenguni kote. Kwa mjibu wa maelekezo, wafuatao wataweza kushirikia pamoja na Baba Mtakatifu: makadinali wapya walioundwa baraza la makadinali na mapatriaki, maaskofu wakuu, maaskofu na mapadre, washiriki wa sinodi, maskofu wakuu wengine na maaskofu na makleri watakaokuwa na tiketi maalum. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, ikumbukwe, Baba Mtakatifu Francisco mnamo Dominika tarehe 9 Julai 2023 aliwateua makadinali wapya 21 kutoka katika makanisa mbali mbali ulimwenguni. Miongoni mwake makardinali wateule ni kardinali mteule Protasi Rugambo aliyezaliwa tarehe 31 Mei 1960 huko Bunena, Bukoba, nchini Tanzania, akapata daraja takatifu la upadre mikononi mwa Mtakatifu Yohane Paulo wa pili akiwa katika hija ya kitume nchini Tanzania miaka 33 iliyopita mnamo tarehe 2 Septemba 1990 na kuwa pade wa jimbo Katoliki Lurenge Ngara kuanzia mwaka elfu mbili na mbili hadi mwaka elfu mbili na nane. Kardinali mteule Rugambwa alifanya utume wake kwenye baraza la kipapa la uinjiishaji wa watu mjini Vatikani. Baba Mtakatifu Benedikto wa Kumi na Sita mnamo tarehe kumi na nane Januari elfu mbili na nane alimteua kuwa askofu wa jimbo Katoliki la Kigoma, na tarehe ishirini na sita Juni elfu mbili na kumi na mbili akateuliwa kuwa katibu mwambata wa baraza la kipapa la uinjiishaji wa watu na rais wa mashirika ya kipapa ya kimisionari. Wakati huo huo, kumpandisha hadhi na kuwa askofu mkuu. Tarehe 9 Novemba 2017 Baba Mtakatifu Francisco alimteua kuwa katibu mkuu wa baraza la kipapa la uinjishaji wa watu. Alitumikia baraza hilo kwa awamu mbili, ambapo kwa mjibu wa katiba mpya ya kitume ya Predicate Evangelium, yaani hubirini Injili, juu ya sekretarieti kuu ya Kuria Romana na huduma kwa kanisa la ulimwengu, alihitimisha muda wake. Na mnamo tarehe 13 Aprili 2023, Baba Mtakatifu Francisco alimteua kuwa askofu mkuu mwandamizi mwenye haki ya kurithi jimbo kuu Katoliki la Tabora nchini Tanzania. Makadinali wengine wateule ni kutoka sehemu mbalimbali za dunia, kama vile askofu mkuu Stefano Braslin wa jimbo kuu Cape Town, Afrika Kusini; askofu mkuu Stefano Ameyo Martin Mula wa jimbo kuu la Juba nchini Sudani Kusini, na wengine kwa kutaja hao wachache. Tuwaombee katika siku hiyo na katika huduma yao ambayo wanapewa majukumu ya kuwa wachungaji wa kanisa. Tafakari juu ya sera za kiitaliano kwa ajili ya wazee kwa kuzingatia sheria ya hivi karibuni ya kuwezesha kujitosheleza kwa kifungu cha sheria 33 cha tarehe 23 Machi 2023, ambacho kinalenga kurahisisha hatua za sasa za usaidizi na kukuza uratibu wa taasisi. Hili ndilo lilikuwa lengo la mkutano wenye kichwa kupitia pamoja, ambao ulifanyika tarehe 16 Septemba 2023 huko Verona nchini Italia, katika klabu ya maafisa wa Castelvecchio tukio hilo lilihamasishwa na chuo kikuu cha kipapa cha maisha, jumuiya ya Mtakatifu Egidio, chama cha ad hoc, chama cha spacio tempo na mfuko wa Ankora. Katika mjadala ulirutubishwa na askofu mkuu Vincenzo Pali ya rais wa chuo cha kipapa cha maisha, askofu Domenico Pompili wa Verona, Luka Zaya rais wa mkoa wa Veneto, Damiani Tamaso meya wa Verona na watu wengine kama madaktari na matibabu wa Verona. Waandaji wanakumbusha kwamba sheria ya uwakilishi ilitokana na hitaji la kufafanua vigezo vipya na ustawi wa wazee, kuboresha ubora wa mfumo wa usaidizi kwa wazee na wengine wasiojitosheleza, na kuchangia mizigo inayobebwa na wazee, familia zao zenye mishahara yao midogo, au kuimarishwa mageuzi, pia kwa kuzingatia mahitaji ya ustawi ndani ya mfumo wa ushirikiano wa kijamii, uhuru na maisha ya kujitegemea. Mkutano wa 13 wa Shirikisho la Kilutheri Ulimwenguni uliofunguliwa tangu tarehe 13 huko Krakow, Poland, ambao umehitimishwa umehitimishwa tarehe 19 Septemba 2023, uliongozwa na mada mwili mmoja roho moja tumaini moja, kutoka katika kifungu cha Waefeso sura ya 4 aya ya 4 hadi 6. Wawakilishi wa makanisa 150 wanachama wa shirikisho kutoka ulimwenguni kote walishiriki na takribani watu 1200 12, walihudhuria wakiwemo wageni na waangalizi wa kiekumeni. Mwenyekiti wa baraza la kipapa kwa ajili ya kuhamasisha umoja wa kikristo ametoa hotuba yake tarehe 19 Septemba. Lakini leo hii tuendelee na mtaalimungu wa Chekoslovakia Thomas Halik na profesa wa sosiolojia na, wa wa na mkurugenzi wa idara ya mafunzo ya kidini katika chuo kikuu cha Charles huko Praga. Hotuba yake ilikuwa ndefu sana, ambayo kulingana naye alisema, Ukristo uko kwenye kizingiti cha mageuzi mapya, kwamba mageuzi mapya ya karne ya 21 lazima yavuke mifumo ya sasa na mipaka ya ukiri Kristo na kuchangia kuunganisha ubinadamu wote pamoja na viumbe vyote katika mwili mmoja. Wakristo wameitwa kuwa mashuhuda wa ufufuko unaoendelea wa Kristo, wakifanya kazi kwa upyaishwaji wa kiroho unaovuka mipaka ya kitaifa, kidini, kijamii na kiutamaduni. Yeye ana uhakika sana kwamba tutapokea zawadi ya umoja kati ya Wakristo ikiwa tutajitolea kwa safari ya pamoja kuelekea uekumeni mpana zaidi na wakina zaidi. Mtali mungu haliki alisema, lakini kama ukristo ukijitoa wenyewe, je, hautapoteza utambulisho wake? Watu katika wakati wa Martin Luther waliingiwa na woga wa uokovu wa roho zao. Katika wakati wetu watu wa mataifa, jumuiya za kitawa na makanisa yameandamwa na hofu za kupoteza utambulisho wao. Labda dhana ya utambulisho haiko mbali sana na kile ambacho neno nafsi lilitumika kuelezea zamani, kile kitu cha thamani zaidi ndani yetu ambacho hutufanya tulivyo. Mtu atoe nini badala ya nafsi yake? Rejea Injili ya Marko sura ya 8 aya 37. Wafuasi wa siasa kali wapenda utaifa na wafuasi wa imani kali za kidini hutumia hofu hii kwa ajili ya mamlaka yao wenyewe na maslahi ya kiuchumi. Wanaitumia kwa njia ile ile ambayo hofu ya wokovu wa nafsi ya mtu ilitumiwa wakati wa msamaha uliopuuzwa. Wanatoa kana mbadala wanafsi aina mbalimbali mbali za utambulisho wa pamoja katika mfumo wa utaifa na madhehebu ya kisiasa au ya kidini. Pia wanatumia vibaya alama ya maneno ya Kikristo, wanaofanya Ukristo kuwa itikadi ya kisiasa inayotambulika. Martin Luther pamoja na mageuzi ya Kikatoliki Teresa wa Avila, Yohane wa Msalaba na Ignatius wa Loyola walitambua jinsi ya uokovu katika imani, katika uhusiano wetu wa kibinafsi na Kristo na katika zawadi binafsi ya kikristo. Kwa hiyo kinachounda msingi wa utambulisho wa kikristo na kile ambacho kwetu sisi wa Kristo pia ni ufunguo wa kuelewa historia, ikiwa ni pamoja na ishara za nyakati leo hii. Ni tukio la Pasaka ambalo liliwahi kuingia katika historia na linaendelea kuibadilisha kwa upande wake mtaalimungu huyo alibainisha kuwa anauhakika kwamba taalimungu ya Lutha ya msalaba inahitaji kufikiriwa upya na kuimarishwa zaidi leo hii. Kupitia mizozo ya kimataifa ya ulimwengu wetu, mabadiliko ya tabia nchi, uharibifu wa mazingira, mlipuko wa magonjwa ya kuambukiza, ukuaji wa umaskini, vita na ugaidi, tunashiriki katika mateso yanayoendelea, yaani fumbo linaloendelea la msalaba, pale ambapo dhambi ilipoongezeka neema nayo imeongezeka, anaandika Mtakatifu Paulo. Msalaba ni njia ya ufufuko. Ufufuko sio wa mwisho wa furaha wa bei nafuu. Imani katika ufufuko sio neema nafuu. Yesu alifufuliwa, alikuja katika umbo lililobadilika sana hivi kwamba mwanzoni hata wale waliokuwa karibu naye hawakuweza kumtambua, na kwa muda mrefu walikuwa na mashaka ikiwa yeye ni au la. Kwa hiyo, ndugu msikilizaji, Kristo pia anakuja kwetu kwa namna nyingi mpya za kushangaza na zisizoeleweka. Anakuja kwetu kama mitume baada ya kufufuliwa, anakuja kwa wageni kama njia ya kwenda Emau, tunamtambua tu baada ya kuumega mkate. Anakuja kupitia milango iliyofungwa kwa hofu yetu, maana anajialalisha mwenyewe na majeraha yake. Tunapopuuza majeraha ya ulimwengu wetu, majeraha haya ya Kristo katika ulimwengu wa sasa, hatuna haki ya kusema pamoja na mtume Tomaso, bwana wangu na mungu wangu. Imani katika ufufuko inajumuisha tukio la kumtafuta Kristo aliyefichwa na aliyegeuka sura. Tunamjua Kristo wa kweli, kanisa la kweli na imani ya kweli kwa kujeruhiwa kwake. Kristo alijeruhiwa kanisa lilijeruiwa na imani iliyojeruiwa huleta karama ya Roho, amani na msamaha wa ulimwengu, alisisitiza mtaalimu Mungu huyo Harik. Ninahitimisha kwa siku ya leo hapo, lakini nitaendelea siku nyingine kuwaletea tafakari hii ya mtaalimu Mungu Harik wakati wa mkutano mkuu wa shirikisho la kilutheri duniani huko Krakow nchini Poland. Askofu wa kirutheri Henrik wa Denmark amechaguliwa kuwa rais mpya wa Shirikisho la orutheri duniani ili kuongoza ushirika wa kimataifa wa makanisa ya kirutheri katika miaka ijayo. Mtali mungu ambaye anajulikana sana kwa kazi yake ya kidiakonia na kiekumeni kwa sasa ana hudumu kama mkuu wa jimbo la Viborg katika kanisa la kiinjili la kiruteri nchini Denmark. Alichaguliwa Jumamosi, tarehe 16 Septemba 2023 na wajumbe kutoka ulimwenguni wali kote, waliohudhuria mkutano wa kumi na tatu huko Krakow nchini Polandia. Katika hotuba yake ya kwanza, askofu huyo alisema kazi ya shirikisho la waruteri duniani chini ya uongozi wake itaendelea kutegemea nguzo nne ambazo shirika hilo lilianzisha yaani kazi ya Injili ya wahitaji na wanao kandamizwa, mipango ya pamoja katika utume, juhudi za pamoja katika tayari Mungu, na jibu la pamoja kwa changamoto ya kiekumeni. Rais mpya alithibitisha kwa maono yake ya shirikisho hilo ni kwamba wanapata thamani zaidi kwa kufanya kazi pamoja kama ushirika, wakijitahidi kuweka imani ya Kikristo katika matendo kupitia kazi ya kibinadamu na maendeleo, utetezi, ushuhuda wa pamoja na mazungumzo. Kiongozi mpya huyo alibainisha kwamba mlutheri ni kuwa na muktadha kwani utofauti unaopatikana katika mikitadha tofauti ni ishara ya jinsi ambavyo Mungu kupitia mwana wake Yesu Kristo anavyolea wao kama makanisa wanachama kuhubiri Injili kwa njia inayofaa. Kwa hiyo aliongeza, yeye anaona kama jukumu lake la kupata utofauti na kwamba sauti zote zitasikika. Wakati huo huo, alibainisha ulimwengu unazidi kuwa na ubaguzi na unaobadilika haraka sana. Alinukuu maneno ya Papa Francisco wakati wa ziara ya mwisho ya viongozi wa shirikisho la Waluteri duniani mjini Vatikani kutia saini makubaliano ya kuongeza ushirikiano kati ya huduma ya shirikisho hilo na shirikisho la Caritas Internationalis la mashirika ya Kikatoliki ya kibinadamu. Akiondoka kwenye andiko lake rasmi, papa aliwaambia uongozi wa shirikisho hilo kwamba mnapaswa kujihadhari kwamba ni nyakati za mabadiliko, Roho Mtakatifu ana nafasi kubwa ya kubadili mawazo yetu. Katika maneno hayo, askofu huyo aliongeza, ni ishara ya tumaini kwamba makanisa ya kikristo yanaitwa kuwa katikati ya ulimwengu usio na tumaini mara nyingi. Kabla ya kuchaguliwa kwake kama askofu mnamo elfu mbili na kumi na sita askofu huyu alihudumu kwa karibu muongo mmoja kama katibu mkuu wa shirika la kibinadamu la Denmark. Tangu mkutano wa kumi na mbili wa Shirikisho la Kiruteli Ulimwenguni nchini Namibia, amekuwa mjumbe wa baraza la uongozi la shirikisho hilo, ambapo ameongoza kamati ya huduma ya ulimwengu na mjumbe wa kamati ya utendaji. Askofu huyu ameshikilia pia majukumu ya uongozi katika muungano huo. Yeye pia ni mwenyekiti wa shirika ambalo linasaidia wanaume na wanawake wasio na makazi nchini Denmark ili kuwasaidia kuondokana na ulevi na utumiaji dawa za kulevya. Kando ya shauku yake ya kazi ya kishemasi na ya kibinadamu, askofu huyu anajulikana kwa ushiriki wake wa kiekumeni na kuzingatia elimu ya taalimungu <tune> Majimbo ya kikatoliki ya Ujerumani, mashirika ya kitawa na mashirika ya kimataifa ya misaada yalifadhili mipango ya kichungaji kijamii na maendeleo duniani kote kwa takriban euro milioni 673 mwaka 2022. Takwimu hii imechukuliwa kutoka ripoti ya mwaka 2022 iliyochapishwa tarehe 15 Septemba 2023 na tume maalum ya baraza la maaskofu, ambapo watendaji muhimu zaidi wa kanisa ya katoliki wanafanya kazi katika ngazi ya kimataifa wamewakilisha pamoja na ripoti juu ya mipango ya misaada katika Afrika, Asia, Amerika ya kusini na Ulaya Mashariki. Ripoti hii ya kila mwaka inatoa mtazamo hai wa kazi ya kanisa la ulimwengu. Toleo la sasa linajikita katika hali ya vita na vurugu na swali juu ya jinsi gani maisha yana imani yanawezekana chini ya hali kama hizo. Pamoja na ushuhuda wa wale walioathiriwa, kuna mifano ya kazi ya kanisa ya upatanisho na kumbukumbu ya kuwasindikiza wakimbizi na kutafakari juu ya utangamano wa ulinzi thabiti na ujumbe wa amani wa Kikristo. Takwimu za kifedha zinatoa maelezo ya chanzo na matumizi ya fedha zinazotumika kwa kazi ya kanisa la ulimwenguni kote. Pesa hizi hutoka kwa kiasi kikubwa kwa michango, makusanyo na mapato ya ushuru wa kanisa. Rais wa kongamano la tume hiyo Askofu Bertram alishangazwa kwa kiwango cha kujitolea kwa kanisa la ulimwengu. Mshikamano huu wa kuvuka mpaka ni sehemu ya utume wetu kama kanisa, tunataka kuendelea kuhakikisha siku zijazo, alisema Askofu Meya. Alithamini hasa ongezeko la jumla ya utayari wa waamini kuchangia amewashukuru wale wote ambao wamechangia kwa zawadi kubwa na ndogo ili kufanya mshikamano wa wale wanaohitaji duniani kote. Askofu Meya pia alishukuru mamlaka ya serikali kwa imani yao katika weredi wa kazi ya kanisa ambayo inaonyesha katika michango ya huduma. Pia alikumbuka kujitolea kwa watu wengi katika parokia, vyama na shule. Siku ya kitaifa ya matoleo kwa ajili ya msaada wa wakleri na majimbo ilirudiwa tena siku ya Dominika tarehe 17 Septemba 2023, iliyoadhimishwa katika parokia zote nchini Italia. Siku hiyo ambayo iko katika toleo lake la 35, inaruhusu kuwashukuru mapadre, ya alama nzuri angavu za jumuiya ya parokia, ya watangazaji wa Injili na waendelezaji wa mipango ya kupambana na migogoro ya familia, wazee na vijana wanaotafuta ajira. Haya ni marejeo ya kweli kwa jumuiya za parokia. Zaidi ya hayo, siku hiyo iliwakilisha tukio laki laki la kiutamaduni la kila mwaka ili kukuza ufahamu wa matoleo hayo, amefafanua hayo Masimo Monzio Kompanyoni, mkuu wa kuhamasisha msaada wa kifedha kwa ajili ya kanisa la Italia. Siku ya matoleo ya kitaifa ina madhumuni ya kimsingi ya kukumbusha jamii nzima umuhimu wa mapade na msaada wao. Zaidi ya hayo, inatia nuru juu ya umuhimu wa jukumu la jumuiya katika kusaidia makuani katika huduma zao mara nyingi katika vitongoji vilivyotelekezwa na vilivyoharibiwa. Uwepo wa jumuiya ya Kikristo, kiukweli, ni ishara pekee ya matumaini na ngome ya mwisho ya uhalali. Makuani wao ni ishara inayong'aa, alieleza Monsio Kompanyoni. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Bwana Antonio Guteresi, akizungumza katika ufunguzi wa jukwaa la ngazi za juu la kisiasa kuhusu malengo ya maendeleo endelevu kwenye makao makuu ya Umoja wa Mataifa jijini New York, Marekani, chini ya mwavuli wa kikao cha 78 cha Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa tarehe 18 Septemba 2023, alisema muda wa kuchukua hatua ni sasa, kuhakikisha tunaokoa malengo ya maendeleo endelevu ambayo yanakwama na kuwa kwenye hatari kubwa ya kutotimizwa. Katibu mkuu alisema ahadi iliyotolewa na viongozi wa dunia miaka minane iliyopita kwa watu ya kuwa na dunia yenye afya, maendeleo na fursa kwa wote inakwenda mrama, na hadi sasa ni asilimia kumi na tano peke yake ya malengo kumi na saba yaliyopitishwa ndiyo yako kwenye mstari unaotakiwa. Mengine yamerudi nyuma na mengine yanajikongoja tu. Viongozi wa dunia waliafikiana na kupitisha malengo hayo 17 mnamo mwaka 2015 wakiahidi kutomwacha yeyote nyuma. namnamna Mpendwa na, na, msikilizaji wa, wa redio Vatikani, ndipo nimefikia mwisho habari za leo nilizokuandalia, nikiwa ndani ya studio hizi. Ni Anjelo wezao la kikuaga. Tumsifu Yesu Kristo, Laudetur Yesus Christus. <mimu>