Hamjambo wa usikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Ni kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa redio Vatikani, ninaukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake katika ujumbe wa Papa kwa mkutano wa kilele wa viongozi wa dunia nchini Brazili, uliotolewa na Kardinari Parolini, katibu wa Vatikani. Alisema njaa ni jinai, wakati tunaendesha mizozo yetu ya kiitikadi, mamilioni ya watu wanakufa. Kwa hiyo, Papa amezindua pendekezo la hazina ya maendeleo isiyo na pesa za silaha. Amelaani vita ambavyo vinatoa shinikizo kubwa kwa uchumi wa kitaifa na kimataifa. Anaomba kundi la nchi ishirini tajiri duniani kutambua njia mpya za amani ya kudumu katika maeneo yenye migogoro. Ingawa mwelekeo wa kimapokeo katika kuhakikisha amani na utulivu unasalia kuwa kipengele muhimu, ni muhimu vilevile kushughulikia kuibuka kwa mchakato mpya na kuendeleza mifumo ya kimataifa ambayo inaweza kukabiliana na masuala ya mazingira, afya ya umma, kiutamaduni na kijamii pamoja na akili mnemba. Haya yalisemwa na Kardinali Parolini, katibu wa Vatikani, katika mkutano unaoendelea kwa viongozi wa nchi ishirini tajiri duniani tarehe 18 Novemba 2024 huko Rio de Janeiro, nchini Brazil. Katika kitabu kilichochapishwa na nyumba ya vitabu ya Vatikani na Eredichi chenye kichwa kidogo uzuri wa kuwa maalum na kipekee, Papa Francisco kupitia muhutasari wa nyaraka, hotuba na ujumbe, anaeleza upendo wa Mungu kwa wanawake na wanaume akiwaalika kutoa majibu Monsignor Dario Vigano alitia saini utangulizi kuwa sisi ni walezi wa upendo tuliopewa bila dhamana. Katika kitabu cha Jubilei ya 2025 Papa Francisco anazungumzia masuala ya sasa, ikiwa ni pamoja na mateso ya kuongezeka kwa vita na njaa huko Palestina. Anasisitizia umuhimu wa kuheshimu utu wa binadamu. Kitabu hicho kimetolewa tarehe 19 Novemba 2025 nchini Italia, Hispania na Amerika ya Kusini, na kitafuata hata nchi nyingine na tumeitwa kuiga maisha ya usawa na endelevu ambayo yanaipatia dunia mapumziko yanavyostahili pamoja na riziki za kutosha kwa wote ambao hawakuharibu mifumo ya ikolojia inayotuunga mkono. Ndugu msikilizaji, habari hizi na nyingine utapata kuzisikiliza nilizokuandalia. Ni Angela Wezaula anakukaribisha. Katika kilele cha mkutano unaoendelea mjini Rio de Janeiro, nchini Brazili, Baba Mtakatifu Francisco alituma ujumbe kwa viongozi wa nchi ishirini tajiri duniani uliosomwa na katibu wake wa Vatikani, Kardinali Petro Parolini. Katika ujumbe huo Papa Francisco amependa kwanza kabisa kupongeza jukumu la rais wa Brazili kwa kuongoza kundi la nchi ishirini tajiri duniani ambalo linawakilisha kweli nchi zenye uchumi mkubwa zaidi duniani. Pia alitoa salamu za joto kwa wote wana hudhuria katika mkutano huo. Ni matumaini yake kwa dhati kwamba mijadala na matokeo ya tukio hilo yatachangia katika kuendeleza ulimwengu bora na mstakabali mwema kwa vizazi vijavyo. Baba Mtakatifu alikumbusha kwamba kama alivyoandika katika waraka wa kitume wa Frateli Tuti, yaani wote ni ndugu, kwamba siasa zinahitaji kufanya uondoaji wa njaa kuwa moja ya malengo yake kuu na ya lazima. Kiukweli, makisio ya kifedha yanapoharibu bei ya chakula na kuiona kuwa bidhaa nyingine tu, mamilioni ya watu wanateseka na kufa kwa njaa. Wakati huo huo, tani za chakula zinatupwa mbali. Hii ni kashfa ya kweli, njaa ni jinai, chakula ni haki isiyoweza kuondolewa. Papa Francisco anasisitiza mara nyingi, tunapoendeleza mabishano yetu ya kisemantiki au kiitikadi, tunaruhusu kaka na dada zetu kufa kwa njaa na kiu. Hata hivyo, katika muktadha wa ulimwengu wa utandawazi unaokabiliwa na changamoto nyingi zilizounganishwa ni muhimu kutambua shinikizo kubwa linalotolewa kwa sasa kwenye mfumo wa kimataifa. Mashinikizo hayo yanadhihirika kwa namna mbalimbali mbali, zikiwemo ushuhuda wa vita na mizozo, vitendo vya kigaidi, siasa ya uthubutu wa mambo ya nje, vitendo vya uchokozi na kuendelea kwa dhuluma. Kwa hiyo ni muhimu sana kwamba kundi la nchi ishirini tajiri litambue njia mpya ya kufikia amani thabiti na ya kudumu katika maeneo yote yanayohusiana na migogoro kwa lengo la kurejesha utu wa wale walioathirika. Migogoro ya kivita ambayo kwa sasa inashuhudiwa haihusiki tu na idadi kubwa ya vifo, uhamishaji wa, wa watu wengi na uharibifu wa mazingira, lakini pia zinachangia kuongezeka kwa njaa na umaskini moja kwa moja katika maeneo yaliyoathiriwa na kwa njia isiyo ya moja kwa moja katika nchi ambazo ziko mamia au maelfu ya kilomita kutoka maeneo ya migogoro, hasa kupitia kukatika kwa minyororo ya ugavi. Baba Mtakatifu anabainisha kuwa vita vinaendelea kuleta mkazo mkubwa kwa uchumi wa kitaifa, hasa kutokana na kiwango kikubwa cha pesa kinachotumiwa kununua silaha. Zaidi ya hayo, kuna kitendawili kikubwa katika suala la upatikanaji wa chakula. Kwa upande mmoja, zaidi ya watu bilioni tatu wanakosa kupata lishe bora. Kwa upande mwingine, karibu watu bilioni mbili wana uzito kupita kiasi au wanene kupita kiasi kutokana na lishe duni na maisha ya kukaa chini. Hii inahitaji juhudi za pamoja ili kushiriki kikamilifu katika mabadiliko katika viwango vyote vya kupanga upya mifumo ya chakula kwa ujumla. Aidha, ni jambo la kutia wasiwasi wasi mkubwa kwamba jamii bado haijapata njia ya kukabiliana na hali mbaya ya wale wanaokabiliwa na njaa. Kukubalika kimya kimya kwa jamii ya kibinadamu ya njaa ni dhuluma ya kashfa na kosa kubwa. Wale ambao kwa njia ya riba na uchoyo wanasababisha njaa na kifo cha kaka na dada zao katika familia ya kibinadamu wanafanya mauaji yasiyo ya moja kwa moja ambayo hayawezi kuhesabiwa kwao. Hakuna juhudi zinazopaswa kuepukika kuwaondoa watu kutoka katika umaskini na njaa. Ni muhimu kukumbuka kwamba swala la njaa sio tu swala la chakula cha kutosha, badala yake ni matokeo ya dhuruma pana za kijamii na kiuchumi. Umaskini hasa ni sababu kubwa inayochangia njaa, inayoendeleza mzunguko wa ukosefu wa usawa wa kiuchumi na kijamii ambao umeenea katika jamii yetu ya kimataifa. Uhusiano kati ya njaa na umaskini una uhusiano usioweza kutenganishwa. Hivyo ni dhahiri kwamba hatua za haraka na madhubuti lazima zichukuliwe ili kutokomeza janga la njaa na umaskini. Papa Francisko anabainisha hatua hiyo lazima ifanywe kwa njia ya pamoja na ya ushirikiano, kwa kushirikisha jumuiya nzima ya kimataifa. Utekelezaji wa hatua madhubuti unahitaji dhamira thabiti kutoka katika serikali, mashirika ya kimataifa na jamii kwa ujumla kiini cha utu wa kibinadamu aliopewa na Mungu kwa kila mtu binafsi. Upatikanaji wa bidhaa za kimsingi na mgawanyiko wa haki za rasilimali lazima vipewe kipaumbele katika ajenda zote za kisiasa na kijamii. Zaidi ya hayo, kutokomeza utapia mlo hakuwezi kupatikana kwa kuongezeka tu uzalishaji wa chakula duniani. Hakika tayari kuna chakula cha kutosha kulisha watu wote kwenye sayari yetu, tatizo lake ni kusambazwa bila usawa tu. Kwa hiyo ni muhimu kutambua kiasi kikubwa cha chakula kinachopotea kila siku. Kukabiliana na upotevu wa chakula ni changamoto inayohitaji hatua za pamoja. Kwa njia hii, rasilimali zinaweza kuelekezwa kwenye uwekezaji unaosaidia maskini na wenye njaa kukidhi mahitaji yao ya kimsingi. Zaidi ya hayo, ni muhimu pia kutekeleza mifumo ya chakula ambayo ni endelevu kwa mazingira na yenye manufaa kwa jamii za wakazi. Ni wazi kwamba mbinu jumuishi pana na ya kimataifa ni muhimu katika kutatua changamoto hizi. Kwa kuzingatia ukubwa na upeo wa kijiografia wa suala hili, masuluhisho ya muda mfupi hayatoshi. Maono ya muda mrefu na mkakati ni muhimu ili kupambana na utapiamlo kwa ufanisi. Ahadi endelevu na thabiti ni muhimu ili kufikia lengo hili, na haipaswi kutegemea hali ya haraka. Kwa mantiki hiyo matumaini ya Baba Mtakatifu Francisco kwamba muungano wa kimataifa dhidi ya njaa na umaskini unaweza kuwa na athari kubwa katika juhudi za kimataifa za kupambana na njaa na umaskini. Muungano unaweza kuanza kwa kutekeleza pendekezo la muda mrefu la Vatikani ambalo linataka kutekelezwa upya kwa fedha zinazotengwa kwa sasa kwa silaha na matumizi mengine ya kijeshi, kuelekeza mfuko wa kimataifa ulioundwa kushughulikia njaa na kukuza maendeleo katika nchi maskini zaidi mtazamo huu ungesaidia kuzuia raia katika nchi hizo kulazimika kusuluhisha vurugu au uongo au kutoka katika nchi zao kutafuta maisha yenye heshima zaidi. Ni muhimu kutambua kwamba kushindwa kutekeleza majukumu ya pamoja ya jamii kwa maskini hakufai kusababisha mabadiliko au marekebisho ya malengo ya awali kuwa programu ambayo badala ya kushughulikia mahitaji ya kweli ya watu kuyapuuza. Katika juhudi hizo, jumuiya za watu wa asili, utajiri wa kiutamaduni na kijadi wa watu hauwezi kupuuzwa au kuharibiwa kwa jina la dhana finyu na isiyo na maono ya kimaendeleo. Kufanya hivyo, kiukweli, kunaweza kuwa katika hatari ya kuwa sawa na ukoloni wa kiitikadi. Katika mantiki hiyo, uingiliaji kati na miradi inapaswa kupangwa na kutekelezwa kwa kuzingatia mahitaji ya watu na jumuiya zao, na sio kulazimishwa kutoka juu na vyombo vinavyotafuta tu masilahi yao au faida. Kwa upande wake, Vatican itaendelea kukuza hadhi ya binadamu na kutoa mchango wake mahususi kwa manufaa ya wote, kwa kutoa uzoefu wa ushirikiano wa taasisi za kikatoliki duniani kote, ili katika ulimwengu wetu pasiwepo mwanadamu kama mtu aliyependwa na Mungu anayenyimwa mkate wake wa kila siku. Mungu Mwenyezi abariki kazi na juhudi zao kwa maendeleo ya kweli ya familia nzima ya wanadamu, Baba Mtakatifu Francisco anahitimisha ujumbe huo uliosomwa na Kardinali Petro Parolini, katibu wa Vatikani, anayehudhuria mkutano huo wa mataifa ishirini makubwa tajiri duniani. Ndugu msikilizaji, Kardinali Petro Parolini, katibu wa Vatikani, ametoa maoni yake katika mkutano wa viongozi wa nchi ishirini tajiri duniani kwenye kikao cha pili kuhusu marekebisho ya taasisi za utawala ulimwenguni huko Rio de Janeiro nchini Brazil, tarehe 18 Novemba 2024. Kardinali Parolini alisema mazingira ya kimataifa yanayoendelea ambayo yana sifa ya kuibuka kwa teknolojia mpya, kuimarika kwa muunganisho na kuimarika kwa utandawazi kumesababisha kupungua kwa ushawishi wa mataifa ya kimataifa. Katika muktadha huo, ongezeko la matumizi ya sekta ya kiuchumi na kifedha limezidi kuwa la kimataifa na hivyo kutoa udhibiti mkubwa zaidi wa maamuzi ya kisiasa. Wakati huo huo, taasisi za kitaifa za kimataifa, ambazo nyingi zilianzishwa baada ya vita vya pili vya dunia, zinaonekana kukabiliwa na changamoto katika kujibu madai ya karne ya ishirini na moja. Tangu kuanzishwa kwao hali zimebadilika sana. Mfano mashuhuri ni ongezeko kubwa la idadi ya nchi huru, ambalo pia limesababisha upanuzi mkubwa wa wanachama wa mashirika haya. Hii inahitaji kutafakari upya kwa mifumo ambayo inapaswa kuwezesha ushirikiano wa kimataifa wenye ufanisi. Kardinali Parolin akiendelea, alisema ingawa mwelekeo wa kimapokeo katika kuhakikisha amani na utulivu unasalia kuwa kipengele muhimu, ni muhimu vilevile kushughulikia kuibuka kwa changamoto mpya na kuendeleza mifumo ya kimataifa ambayo inaweza kukabiliana na masuala ya mazingira, afya ya umma, kiutamaduni na kijamii, pamoja na akili mnemba. Hili ni la umuhimu wa kipekee Kujumuisha heshima kwa haki za kimsingi za kibinadamu, haki za kijamii na ulinzi wa nyumba yetu ya pamoja, tuliokabidhiwa na Mwenyezi Mungu. Ni muhimu kutochanganya ushirikiano wa pande nyingi na mamlaka ya kimataifa iliyojilimbikizia mtu mmoja au wasomi wenye mamlaka ya kupindukia. Marekebisho yote katika utawala wa kimataifa yanapaswa kujenga sio tu juu ya uhuru sawa wa nchi, lakini pia juu ya kanuni za upendeleo na ushiriki sawa, badala ya kutawala na mamlaka. Kwa njia hiyo, Kardinari Parolini alisisitiza, hatua bora zaidi za kuanzia itakuwa kwa mataifa tajiri zaidi, ili kukiri uzito wa maamuzi yao mengi ya zamani na kuamua kusamehe madeni ya nchi ambazo hazitaweza kuyalipa kamwe. Zaidi ya suala la ukarimu, hili ni swala la haki. Katika kazi ya mikono ya Mungu, mwanadamu ndiye kitu cha thamani zaidi machoni pa Muumba wake. Anatujua mmoja baada ya mwingine kwa jina letu na sura yetu ambazo ni za kipekee. Baba hutuona kwa mfano wa Yesu mwana wake, na kwa upendo wake hutusaidia kufanana naye zaidi na zaidi. Katika kitabu cha wewe ni mkuu uzuri wa kuwa maalum na wa kipekee ni kitabu kilichochapishwa na duka la vitabu la Vatikani na REDC. Kwa njia hiyo baba mtakatifu, ni mtaalamu wa kina wa nafsi ya mwanadamu, anatupatia kupitia maneno yake njia yenye uwezo wa kufuatilia utambulisho wa wanawake na wanaume wa wakati wetu. Matokeo yake ni picha ya kibinadamu na inayotufanya sisi na wale wanaotuzunguka kusema, wewe ni mkuu mkuu na wa kipekee kama vile Mungu mwenyewe alivyotufikiria. Safari kupitia hotuba, nyaraka na ujumbe wa Papa zinajitokeza katika sehemu mbili tofauti. Kwanza, wewe ni wa thamani na wa kwanza, hufuatilia upendo wa Mungu kwa wanadamu, na sehemu ya pili, ishi penda na ota ndoto, ambapo inakaribisha hatua mara tu tunapogundua upendo huu kwetu. Katika utangulizi wa kitabu hicho, Monsinyo Dario Edoardo Vigano, makamu mkuu wa chuo cha kipapa cha sayansi, aliandika kwamba sisi ni wa kipekee na maalum, si kwa sababu sisi ni mashujaa, bali ni kwa sababu sisi ni walinzi wa upendo ambao tumepewa bila kuomba dhamana au dhamana ya utendaji. Kwa njia hiyo sisi ni wa kipekee kama anavyopendekeza, kwa sababu Mungu ameukabidhi moyo wake kwa kila mmoja wetu kwa njia ya pekee akiomba tutoe ushuhuda kwake katika barabara za maisha ya kila mwanadamu tunayekutana naye na anaongeza: moyo ule wa baba ambao hauogopi usaliti, na dhambi, kushindwa au kukataliwa. Ni upendo usio na kikomo ambao haujui kutua kwa uchovu na nafasi za uthibitisho. Wewe ni wa thamani kwangu, ni maneno ambayo upendo wa Mungu unong'ona kwa mioyo yetu kila wakati. Monsinyo Vigano pia anaakisi umuhimu wa kutazama kabla ya uchambuzi juu ya mahusiano kati ya muktadha wa kidijitali usiogope basi, na ucheze maisha yako kwa uaminifu wa mtoto ambaye anauhakika kwamba kila wakati baba na mama wanajua jinsi ya kukaribisha na kukausha machozi ya makosa katika kukumbatia wale ambao wanajua kupenda na ni faraja yake. Aidha anabainisha, sio juu ya kufikiria upeo wa utamu bila juhudi na dhambi kila siku tunashiriki katika mapambano na kiburi kinachoishi ndani yetu ambacho kinatuomba tuhesabu muda baada ya muda, saa baada ya saa, katika mahusiano yetu. Kwa njia hiyo tunaweza kupata msaada katika maombi ya Zaburi ambayo katika uchovu wa maisha tunapata manukato <mucho> katika kitabu cha Papa Francisco kwa ajili ya jubilei ya 2025 kinaakisi mada ya matumaini hayakatishi kamwe tamaa, mahujaji kuelekea ulimwengu bora, na kimechapishwa tarehe 19 Novemba 2024 nchini Italia, Hispania na Amerika Kusini, na baadaye hata katika nchi nyingine Kitafatia katika moja ya kifungu cha Papa anataja juu ya mzozo wa kibinadamu huko Gaza akisema kwamba kilichotokea ni lazima kichunguzwe. Akizungumzia mataifa yanayopokea wakimbizi wa kivita alisema katika Mashariki ya Kati, ambapo milango wazi ya mataifa kama Yordani au Lebanoni inaendelea kuwa wokovu wa mamilioni ya watu wanaokimbia migogoro katika eneo hilo, Papa anasema, nafikiria zaidi ya wale wote wanaoondoka Gaza katikati ya njaa ambayo imewakumba zao wa Palestina kutokana na ugumu wa kupata chakula na misaada katika eneo lao, kwa mujibu wa baadhi ya wataalam. Papa Francisco anaandika, kinachotokea Gaza kina sifa ya mauaji ya halaiki au kimbari, na kinapaswa kuchunguzwa kwa makini ili kubaini iwapo kinalingana na ufafanuzi wa kiufundi uliotungwa na wanasheria na mashirika ya kimataifa. Ndugu msikilizaji, kuhusiana na jubilei ya 2025 anaandika tumaini daima huwa na sura ya kibinadamu. Hii itakuwa jubilei ya kwanza itakayoadhimishwa na ujio wa kiteknolojia mpya na itafanyika katikati ya dharura ya hali ya tabia nchi kama hii tunayopitia. Kila siku tunaona jinsi ambavyo nyumba yetu ya kawaida ya pamoja inavyotuomba tuseme vya kutosha kwa mtindo wetu wa maisha, ambayo yanalazimisha sayari kupita mipaka yake na kusababisha mmomonyoko wa udongo, kutoweka kwa mashamba upanuzi wa majangwa, asidi ya bahari na kuongezeka kwa dhoruba na mengine mengi ya matukio makali ya tabia nchi. Ni kilio cha dunia kinachotupatia changamoto. Katika maandiko, wakati wa jubilei, watu wa Mungu walialikwa kupumzika kutoka katika kazi yao ya kawaida ili kuruhusu dunia itengeneze na ulimwengu ujipange upya kutokana na kupungua kwa matumizi ya kawaida. Tukumbuke maneno ya Mungu kwa Musa kwenye mlima Sinai: Itakuwa jubilei kwenu, kila mmoja wenu atarudi kwenye mali yake na familia yake. Mwaka wa hamsini utakuwa jubilei kwenu, msipande mbegu wala kuvuna mazao ya shambani peke yake, wala kuvuna mizabibu ambayo haijakatwa kwa maana jubilei itakuwa takatifu kwenu, lakini mtaweza kula mazao ya mashambani. Rejea kitabu cha Mambo ya Walawi sura ya ishirini na tano aya kumi hadi kumi na mbili. Papa anaendelea kuandika: tumeitwa kuiga maisha ya usawa na endelevu ambayo yanaipatia dunia mapumziko inavyostahili pamoja na riziki za kutosha kwa wote ambao hawaharibu mifumo ikolojia inayotuunga mkono. Hata kabla ya janga la uviko 19 tuliamini ilikuwa muhimu utafakari juu ya mtindo wetu wa maisha na jinsi gani ya chaguzi zetu za kila siku kuhusu chakula, matumizi, usafiri, matumizi ya maji, nishati na bidhaa nyingine za kimwili mara nyingi na ni za kutojari na zina madhara yake. Na sasa hebu tuongeze hitaji la tafakari ambayo inajumuisha pia mstakabali wa teknolojia mpya na ni maamuzi gani tunafanya kama ubinadamu ili yasiendane na ulimwengu wa udugu na matumaini. Tumeitwa kuondoka katika eneo letu la faraja na kupendekeza masuluhisho ya kibunifu na mbadala, ili sayari ibaki kuwa na uwezo wa kuishi na kuwepo kwetu duniani kusiwe hatarini. Matatizo mapya yanahitaji ufumbuzi mpya. Ni lazima kutafakari kuhusu matatizo ya kimaadili yanayoletwa na matumizi ya kila mahali ya teknolojia, tukivutia maarifa jumuishi ili kuzuia dhana za kiteknolojia kuendelea kutawala. Heshima ya kila mwanaume na kila mwanamke ndiyo jambo letu kuu Tunapojenga mstakabali ambao hakuna mtu anatengwa, na si suala tena la kuhakikisha uendelevu wa aina ya binadamu kwenye sayari inayozidi kutishiwa, bali ni kuhakikisha kwamba uhai huo unaheshimiwa nyakati zote. Na kama hatukuweza kuguswa kwa wakati tulipokabiliwa na swala la mazingira, badala yake tunaweza kufanya hivyo tunapokabiliwa na kile kinachochukuliwa kuwa moja ya mabadiliko makubwa zaidi katika historia ya hivi karibuni ya ubinadamu kwa kupenywa kwa akili mnemba katika maeneo yote ya maisha yetu na maisha ya kila siku, na hivyo ni wito wa kuwa mahujaji wa matumaini. Baba Mtakatifu Fransisco amependa taswira ya hujaji anayejiweka madarakani, na hivyo anaweza kuvuka mipaka na anatoka mwenyewe, anafungua upeo mpya, ili akirudi nyumbani asiwe sawa, kwa sababu asipobadilika na nyumba yake haitakuwa ya sawa. Zaidi ya hayo, safari ya ujaji si tukio la mtu binafsi, bali ni la jumuiya. Linaashiria chapa ya mabadiliko yanayoongezeka na ambayo yanaelekea msalabani na ambayo daima hutupatia uhakika wa uwepo na usalama wa matumaini. Kuanza safari kwenda nje ni kawaida ya wale wanaokwenda kutafuta maana ya maisha. Kwa njia hiyo, Papa Francisco anahimiza kukumbuka yale aliyosema mwanzoni: tumaini ni nanga yetu na tanga yetu. Tuichukue ili twende nayo katika hija kuelekea ujenzi wa ulimwengu huo wa kidugu zaidi na tutauota, ambamo hadhi ya mwanadamu inatawala kila kona na uwiano wa mama dunia Tumohu. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Bwana Antonio Guterres, ambaye yuko mjini Rio de Janeiro nchini Brazil kwa ajili ya mkutano wa mataifa ishirini tajiri duniani au j ishirini, amekutana na kuzungumza na rais wa Brazil Luis da Silva. Katika mkutano huo walijadili masuala mbalimbali, ikiwemo umuhimu wa kuimarisha ushirikiano wa kimataifa, kurekebisha usanifu wa masuala ya fedha wa kimataifa na kushughulikia changamoto kubwa za kimataifa. Pia wawili hao walikubaliana juu ya udharura wa kutekeleza hatua madhubuti za kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi. Hali kadhalika walisisitiza haja ya nchi wanachama wa Umoja wa Mataifa kuongeza azma ya kuhakikisha mafanikio ya mkutano wa 29 wa mkataba wa nchi wanachama wa mkataba wa Umoja wa Mataifa wa mabadiliko ya tabia nchi au COP 29 na na COP 30 pamoja na kujitolea kwa malengo ya kitaifa ya kubadili mabadiliko ya tabia nchi yanayoambatana na kupunguza kiwango cha joto duniani na kusalia nyuzi joto moja nukta tano. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa alishukuru mchango mkubwa wa nchi ya Brazil katika ajenda ya kimataifa. Vilevile, akizungumza na waandishi wa habari kabla ya ufunguzi wa mkutano huo, Bwana Antonio Guterres alisema kuanzia Baku hadi Brazil na kwingineko anaona na kusikia mada za wasiwasi wasi unaofanana. Nyakati zetu ni za misukosuko na tunahitaji kukimbia kwa kasi zaidi ili kukabiliana na changamoto kuu ya pamoja, alisema. Janga la mabadiliko ya tabia nchi limeingia rekodi nyingine na kuna uwezekano wa mwaka elfu mbili na ishirini na nne kuwa mwaka wa joto zaidi katika historia ya dunia. Tunaona athari kila mahali, na kama hiyo haitoshi, teknolojia mpya nazo zina uwezo usio na kifani wa kuwa kitu kizuri au kibaya, kutegemeana na jinsi kinavyotumiwa. Alisisitiza kwamba kutoweza kwetu kukabiliana na changamoto hizi na zaidi ni kuondoa imani ya watu kwa serikali na taasisi kwa hiyo vitisho vinavyotukabili leo hii vina uhusiano wa kimataifa lakini taasisi za utatuzi wa matatizo duniani zinahitaji sana kuboreshwa hususan baraza la usalama ambalo linaakisi ulimwengu wa miaka themanini iliyopita Alikumbusha kuwa mwezi Septemba nchi wanachama wa Umoja wa Mataifa zilipitisha mkataba wa zama zijazo ili kusaidia kuimarisha ushirikiano wa kimataifa na kuendeleza malengo ya maendeleo endelevu. Na kwa hiyo amefika Rio na ujumbe rahisi sana kwa viongozi wa nchi ishirini tajiri duniani kwamba viongozi wa nchi ishirini tajiri sana lazima waongoze nchi ishirini hizo. Kwa ufafanuzi, zina nguvu kubwa za kiuchumi na wana nguvu kubwa za kidiplomasia, lazima wazitumie kushughulikia changamoto kubwa za kimataifa. Changamoto hizo ni kuhusu amani, vita vikiendelea, watu wanalipa gharama kubwa na mbaya sana, na lazima tuchukue hatua kwa ajili ya amani, aliongeza. Amani huko Gaza kwa kusikitishwa kwa mapigano mara moja, kuachiliwa mara moja kwa mateka wote, na mwanzo wa mchakato usioweza kutenguliwa kuele suruhisho la serikali mbili pia alisema amani nchini Lebanoni pamoja na usitishaji mapigano na hatua za maana kutekeleza maazimio ya baraza la usalama kwa ukamilifu, amani inako nchini Ukraine kwa kufuata mkataba wa umoja wa mataifa, maazimio ya umoja wa mataifa na sheria za kimataifa, na amani nchini Sudani, na viongozi wanaoegemea pande zinazopigana kukomesha ghasia za kutisha na mzozo wa kibinadamu unaowakabili raia hao. Alisisitiza, kila mahali amani inahitaji vitendo vinavyozingatia ma maadili ya mkataba wa Umoja wa Mataifa, utawala wa sheria na kanuni za uhuru na uhuru wa kisiasa na uadilifu wa mipaka ya mataifa. Nchi zilizo katika mazingira magumu zinakabiliwa na matatizo na vikwazo vikubwa ambavyo vinaletwa kwao, hawapati kiwango cha usaidizi unaohitajika kutoka kwa usanifu wa kimataifa hadi kifedha namnamna mpendo wa msikilizaji wa redio Vaticani, ndipo nimefikia mwisho wa habari za leo nilizokutayarishia. Sina budi kukualika kuendelea kuombea marehemu wote katika mwezi huu wa Novemba. Ndani ya studio hizi ni Angella Rwezaura akikuaga. Tumsifu Yesu Kristo, laudetu Yesus Kristus. <tune>