Jambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Mm, ni kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Redio Vatikani, ninaokaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake. Baba Mtakatifu Francisco aliyelazwa katika hospitali ya Roma tangu Februari 14 alilala salama na kuamka akafungua kinywa akiwa amekaa katika sofa. Katika ziara ya hivi karibuni huko Burkina Faso, ya katibu wa Vatikani Kardinali Pietro Parolini alielezea uungwaji mkono wa Vatikani kwa juhudi zinazoendelea za taifa hilo la Afrika magharibi kurejesha amani na maendeleo huku kukiwa na vitisho vya kigaidi. Ziara hiyo ya ngazi ya juu ilienda sambamba na kuhitimishwa kwa maadhimisho ya jubilei ya miaka mia moja ishirini na tano ya uinjilishaji wa kikatoliki nchini humo. Baraza la maaskofu Italia walichapisha dokezo kuhusu mwisho wa maisha, ambapo lilisitiza umuhimu wa kipaumbele cha huduma na usaidizi wakati wa ugonjwa. Utekelezaji kamili wa sheria juu ya huduma ya matibabu ndio matumaini ya maaskofu wa Italia. Uamuzi wa hivi karibuni wa ya Marekani wa kusitisha misaada kutoka nje umetikisa mashirika ya misaada ya kibinadamu na kuwaacha maelfu ya wakimbizi walio hatarini katika mazingira hatarishi. Miongoni mwa mashirika yaliyoathiriwa ni huduma ya wakimbizi ya kijesuiti ambayo hutoa msaada na usindikizaji kwa watu waliokimbia makazi duniani kote. Habari hizi na nyingine utapata kuzisikiliza. Ni hizo, kuandalia ni Angela Zaula ana kukaribisha. Ofisi ya vyombo vya habari vya Vatikani imetoa sasisho asubuhi ya tarehe 20 Februari 2025 kuhusu hali halisi ya Baba Mtakatifu Francisco kuwa usiku ulipita kwa amani. Papa aliamka na kufungua kinywa akiwa ameketi katika sofa. Katika taarifa katika ya matibabu iliyotolewa jana jioni tarehe 19 Februari 2025 na ofisi ya vyombo vya habari aa, vya Vatikani iliakisi hali zisizobadilika na kuboreka kidogo, hasa uvimbe unaoonyeshwa na, na vipimo vya damu vilivyo tathminiwa na wafanyakazi wa matibabu ya mkutano wake na rais wa Burkina Faso Kapten Ibrahim Traore. Kardinali Parolini, ambaye alikuwa nchini Burkina Faso katika kuhitimishwa kwa maadhimisho ya Jubilei ya miaka 125 ya uinjilishaji wa kikatoliki nchini humo, alisisitiza umuhimu wa kuchanganya hatua za kijeshi na mipango ya maendeleo ili kuhakikisha maisha yenye heshima kwa raia wote. Ilionekana kuwa muhimu sana kwangu kuweka pamoja, kwa upande mmoja hatua ya kijeshi, lakini kwa upande mwingine hatua za maendeleo, alisema kadinari na kuongeza, ni muhimu kwamba watu waweze kufurahia haki zao za msingi za chakula, elimu, afya na kila kitu kinachowezesha maisha, yaani maisha yanayostahili idadi ya watu. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, msaada wa Vatikani unaweza kuleta manufaa makubwa nchini Burkina Faso kwa kuongezea ari na kutoa rasilimali kwa ajili ya huduma muhimu kama vile afya na elimu. Tunasaidia kanisa maharia katika kujihusisha kwake katika nyanja mbalimbali mbali za maisha na shughuli, hasa katika masuala ya afya na elimu, Kardinali Parolini alisisitiza. Hata hivyo, changamoto bado zipo, hasa katika kuhakikisha kwamba juhudi za kijeshi haziharibu hatua za maendeleo. Jumuiya maharia imetoa maoni tofauti kuhusu kuhusika kwa Vatikani. Baadhi ya wakazi kama kiongozi wa jamii Po Uedraogo, alisema kama hatua ni nzuri, kanisa daima limekuwa nguzo ya msaada wakati wa shida. Ziara hii inaonyesha kwamba hawako peke yao katika mapambano yao. Kinyume chake, wengine wana mashaka juu ya athari ya muda mrefu. Tunahitaji zaidi ya maneno tu, serikali lazima ihakikishe kwamba usaidizi wowote unaleta mabadiliko ya kweli mahalia, mwanaharakati fautumana Diallo alisema Ziara ya Vatikan imeibua mijadala miongoni mwa wakazi kuhusu mstakabali wa Burkina Faso, na wengi wana matumaini kwamba tahadhari ya kimataifa itasababisha kuongezeka kwa misaada na hatua bora za usalama. Ziara hii ni ishara ya matumaini kwetu, tunaamini tukiungwa mkono vizuri, tunaweza kuondokana na changamoto hizo, alisema mwalimu mmoja wa eneo hilo, Mariam Sawadogo. Tukiangalia mbeleni mkazo utakuwa ni jinsi gani serikali na kanisa vinaweza kushirikiana katika kutekeleza mipango iliyopendekezwa. Mafanikio ya juhudi hizi yataleta matokeo kiasi kikubwa ya maisha ya mamilioni ya watu wa Burkina Faso waliokimbia makazi yao kutokana na ghasia. Burkina faso inapoendelea kuvinjari njia yake kuelekea amani, macho ya ulimwengu yatakuwa yakitazama. Ahadi ya Vatikani ya kuunga mkono juhudi za maendeleo na usalama ya taifa itakuwa na jukumu muhimu katika kuunda mstakabali wa jumuiya hii thabiti. Rais wa baraza la maaskofu wa Italia alichukua nafasi kwa niaba ya baraza nzima kuandika barua wa iliyoidhinishwa wakati wa mkutano uliofanyika tarehe kumi na nane Februari elfu mbili na ishirini na tano. Katika ujumbe wake anabainisha kuwa kazi ya kwanza ya jumuiya ya kiraia na mfumo wa afya ni kusaidia na kuponya, si kuharakisha kifo. Kwa niaba ya baraza la maaskofu wa Italia, ofisi ya raisi inaelezea kujali kwa mipango ya hivi karibuni ya kikanda kuhusu mada ya mwisho wa maisha. Idhini ya mwisho inayokubaliwa katika siku za hivi karibuni za sheria ya kujiua kwa kusaidiwa na matibabu na baraza la mkoa wa Toscana nchini Italia, kama ilivyorejewa na mkutano wa maskofu wa Treveneto mnamo 2023, msaada na utunzaji ndio kipaumbele cha mfumo wa afya, na kunukuu kile kilichosemwa pia na maskofu wa Emilia ya Romanya mnamo ne kupata kifo moja kwa moja au kwa njia ya kujiua kwa kusaidiwa na matibabu kunapingana sana na thamani ya mtu, kwa malengo ya serikali na taaluma yenyewe ya matibabu. Kwa hivyo rais wa baraza la maaskofu Italia anatualika kutolifanya suala hili kuwa sehemu ya mgawanyiko wa kisiasa na maoni ya umma, lakini badala yake kulichukulia kama fursa ya kutafakari kwa kina juu ya msingi wa dhana ya mtu mwenyewe, ya maendeleo na hadhi ya mwanadamu kama ilivyoidhinishwa pia na maaskofu wa Toskana mwaka huu 2025. Kwa njia hiyo urais wa baraza la maskofu unatarajia kuanza kwa mjadala mpana wa bunge unaowakilisha nchi na mahitaji halisi ya raia wake. Vilevile vile ni matumaini kwamba katika mfumo wa sasa wa kisheria na udhibiti watafika katika ngazi ya kitaifa hatua zitakazolinda maisha kwa njia bora zaidi, kukuza na kuambatana na huduma katika ugonjwa, kusaidia familia katika hali ya mateso Wanasisitiza tena hata hivyo kwamba sheria juu ya huduma ya shufaa bado haijatekelezwa kikamilifu. Hizi ni lazima zihakikishwe kwa kila mtu kwa njia yenye ufanisi na kuwa sawa katika kila mkoa, kwa sababu zinawakilisha njia madhubuti ya kupunguza mateso na kuhakikisha hadhi hadi mwisho, pamoja na maonyesho ya juu ya upendo kwa jirani. Katika maisha hakuwezi kuwa na ubaguzi au michezo ya kubahatisha. Hadhi aishii kwa ugonjwa au ufanisi unaposhindwa, siyo juu ya ukaidi, lakini ni juu ya kutopoteza ubinadamu <mulia> Ndugu msikilizaji wa Vatican News, katika tafakari ya Pade Michael Shof katika mahojiano na vyombo vya habari vya Vatikani ambaye ni mkurugenzi wa kimataifa wa shirika la kuhudumia wakimbizi la Kijesuiti alitoa maoni yake kuhusu kusitishwa kwa ghafla na mara moja kwa ufadhili wa misaada ya kigeni na serikali ya Marekani baada ya utawala mpya kuchukua madaraka, akisisitiza kuwa uamuzi huu unaonyesha mabadiliko makubwa kutoka katika ushirikiano wa kimataifa na kuibu kuwa wasiwasi juu ya mmomonyoko wa utaratibu wa ulimwengu unaozingatia maadili. Kwa mjibu wa pade huyo alisema kuondoa hadhi kwa kundi leo hii kunaweza kusababisha jambo lile lile kwetu sote kwa kesho. Akielezea uamuzi wa serikali ya Marekani wa kusitisha ufadhili wote wa misaada ya kigeni, na hasa kwa kusitishwa kwa ghafla, alisema iliathiri mara moja mipango iliyolengwa watu walio hatarini katika nchi tisa, ikiwa ni pamoja na Chadi, Ethiopia, Iraki na Sudani Kusini. Alifafanua zaidi kwamba mipango hiyo yenye jumla ya bajeti ya mwaka ya dola milioni kumi na nane ilisaidia zaidi ya wakimbizi mia moja elfu asa katika maeneo ya elimu, afya ya akili na usaidizi wa dharura. Pade huyo alisema walipokea barua kutoka katika serikali ya marekani mnamo tarehe 4 Januari 2025 ikisema kwamba mipango yao yote ilisimamishwa mara moja. Pade Shofu alifichua hilo, haraka ya uamuzi huu ilituacha bila kuwa na fursa ya kujiandaa au kuandaa kipindi cha mpito ambacho ni vigumu sana kuwaeleza wakimbizi tunaowasindikiza, alisema kwa masikitiko. Mojawapo ya programu zilizoathirika zaidi ni mpango mkubwa wa elimu mashariki mwa Chadi, eneo lenye hali tete, ambapo huduma ya shirika la Wajesuiti inatoa elimu kwa zaidi ya wanafunzi kumi elfu na kuajiri waalimu mia nne hamsini bila ufadhili, wanafunzi hawa wanakabiliwa na mstakabali usio na uhakika. Kilichohakika hata hivyo, alisisitiza ni kwamba idadi kubwa itaacha shule na kujiweka katika hatari ya kuwa mawindo rahisi kwa wasafirishaji haramu wa kibinadamu. Upungufu huo pia utaathiri usaidizi wa programu za afya ya akili zinazohudumia wanafunzi wapatao mia tano na shughuli za kuzalisha mapato kwa familia. Mbali na huduma hii ya Wajesuiti, kusitishwa kwa ufadhili kunatishia mtandao mzima wa misaada ya kibinadamu, ikiwa ni pamoja na shirika la wakimbizi duniani na mashirika mengine washirika ambayo yanategemea michango ya Marekani huku Marekani ikitoa zaidi ya asilimia arobaini ya misaada ya kimaendeleo ya kimataifa, matokeo mabaya yanaenea zaidi katika huduma ya Wajeswiti. Hili ni wimbi la kwanza tu, alisisitiza Padishof. Mara tu mashirika mengine yatakapoamua jinsi ya kukabiliana na kusitishwa kwa ufadhili, wimbi la pili la usumbufu litafuata, mtandao wote utateseka. Swala jingine la kuzingatia ni motisha na uwezo wa kuzuia misaada ambayo pade mjeswithi alionya kwamba inawakilisha kuondoka kwa ushirikiano wa kimataifa ambao kwa muda mrefu umekuwa msingi wa juhudi za kibinadamu duniani. Mabadiliko kama hayo sio tu kwa ufadhili uliopunguzwa, lakini pia ishara ya mabadiliko ya kina ya utaratibu wa kimataifa, Alieleza aidha. Aliongeza, ikiwa tunasema kwa heri kwa umoja wa pande nyingi na utaratibu wa ulimwengu wenye msingi wa thamani, hakuna kitu ambacho kinaweza kuchukua nafasi yao. Hii ina maana ya kuingia katika mpangilio mpya wa dunia, ambapo mahusiano ya miamala yanatawala juu ya hadhi ya binadamu, alionya mkurugenzi wa kimataifa wa huduma ya wajesuiti ya wakimbizi. Papa Francisco ameonya mara kwa mara dhidi ya mabadiliko hayo, Padre Shefa alisisitiza. Katika barua ya hivi karibuni kwa maaskofu wa Marekani, aliandika hivi yale yanayojengwa kwa nguvu na si juu ya ukweli wa hadhi sawa ya kila mwanadamu uanza vibaya na mwisho wake utakuwa mbaya. Kwa vyovyote vile, hali halisi ya huduma ya kijesuiti kwa wakimbizi inasalia kujitolea kuwasindikiza wakimbizi na kutoa usaidizi popote inapowezekana. Alisema, wao sio watoa huduma tu. Wao ni washirika wanaotembea na wakimbizi. Wakati wa shida, tunasimama katika mshikamano usio na masharti na wale wanaolazimika kukimbia. Hali ambayo inatusukuma kutafakari kuhusu kushirikishana matatizo ambayo wakimbizi wanapitia kila siku. Kwa kiasi kikubwa zaidi, kwetu sisi ni muhimu kukubali udhaifu wetu pamoja nao, alisema huku akibainisha kuwa hatimaye ni uzoefu wa Noeli. Historia ya Noeli inatufundisha kwamba Mungu huchagua kimakusudi kuwa mwanadamu, kujitambulisha na wanaume na wanawake katika hali hatari zaidi. Nadhani hili ndilo tunaloitwa kufanya kama huduma ya wakimbizi ya kijesuiti. Shirika la kijesuiti la huduma kwa wakimbizi limezindua ombi la dharura kwa wafadhili wake, likitarajia kukusanya kati ya dola milioni moja nukta tano na milioni mbili ili kukidhi mahitaji ya haraka ya kifedha katika kipindi cha miezi miwili ijayo. Mkutano wa 38 wa Umoja wa Afrika uliofanyika huko Addis Ababa nchini Ethiopia tarehe 15 Februari 2025, Waziri Mkuu wa Barbados Bimia Amor Motre alitoa hotuba ya nguvu katika mkutano huo, hasa kwa kusisitizia uhusiano wa karibu kati ya Afrika na visiwa vya Caribbean, kwa namna nyingine, kwa utambuzi kuwa wote ni ndugu kutokana na watu wa Afrika waliopelekwa katika visiwa hivyo kama watumwa. Aliwataka viongozi kuvuka matamshi na kuweka kipaumbele kwa hatua zinazoonekana hasa kuunda madaraja yanga na bahari kuunganisha kanda hizo mbili. Vilevile aliwachangamutisha kwa kuuliza maswali: Je, bara ambalo lina asilimia arobaini ya madini yote duniani linawezaje kuwa mstari wa mbele katika kupata utulivu wa sayari hii? Je, ni kwa jinsi gani eneo linalowakilisha theruthi moja ya mataifa ya ulimwengu lisifanye kazi kwa madhumuni ya umoja kufafanua upya utawala wa kimataifa? Hata hivyo, ndugu msikilizaji, ninapenda kukusomea kwa kirefu hotuba kamili ya waziri mkuu wa Barbados. Akianza alisema, Waheshimiwa, ninaomba nianze kwa kumtambua mwenyekiti wa Umoja wa Afrika, rais wa Angola; Mheshimiwa waziri mkuu wa Shirikisho la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Ethiopia na mwenyekiti wetu, Daktari Amini Abed; Mheshimiwa mwenyekiti aliyemaliza muda wake wa Umoja wa Afrika na rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Mauritania; wakuu, Waheshimiwa wakuu wa nchi na serikali wa Umoja wa Afrika na marais wa kwanza mliopo; Mheshimiwa mwenyekiti wa mamlaka ya ndani ya Palestina; Mheshimiwa Antonio Guteres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa; mheshimiwa musa faki mohamed mwenyekiti wa tume ya umoja wa afrika waheshimiwa wajumbe mashuhuri mabalozi na wageni wote ninasimama hapa nikiwa nimevikwa roho ya vita vya adwa nikitambua kwamba ni vita hivyo vilivyopiganwa ndani ya masaa ishirini na manne vilivyotikisa imani ya mamlaka ya ulaya lakini viliwatia moyo watu wa afrika na watoto wa ugaibuni wa afrika ilitufundisha kwamba wema utashinda uovu na mwanga juu ya giza lakini ni katika mazingira ya umoja wetu tu. Nasimama hapa nikifahamu kwamba ni vita hivyo vilivyozua mwanzo wa umoja wa Afrika na hatimaye kusababisha harakati ya kudai uhuru na kusambaratisha nguvu za kikoloni. Hii haikutupa maendeleo kamili na nguvu, lakini ilitupa hatua za kwanza kuelekea uhuru wa kisiasa. Ninasimama hapa nikiongozwa na ndoto na kazi za waanzilishi wakuu wa umoja wa Afrika na nikifahamu kwamba kama watoto wa Karibia tunatamani kwa muda mrefu umoja na zetu wa Afrika, mgawanyiko ambao ulitekelezwa na wale ambao mafanikio na maisha yao yalitegemea kujitenga kwetu badala ya uwezo wetu wa kutenda kama watu wa kawaida. Uhusiano wetu, tunaweza kusema, ulikuwa wa kiini tete, lakini cha kusikitisha kwa kuwa ni wa muda mrefu na uliounganishwa sana. Kama tulivyokuwa, umebaki mara kwa mara. Ni juu yetu kama watoto wa mataifa huru kuamua ikiwa historia ya kutengana itakuwa wakati wetu ujao au kama roho ya Adwa inaweza kututia moyo kukabiliana na changamoto za ulimwengu mpya. Ndiyo, ninasimama hapa kama binti wa Afrika. Pia ninasimama hapa kama waziri mkuu mwenye fahari ya Barbados, nchi ambayo ni nchi ya kwanza kufikia baada ya kuondoka katika bara hili kubwa la Afrika, nchi ambayo hapo awali ilikuwa kitovu kwa sababu zisizo sahihi, lakini leo hii ninakuja Ethiopia na Umoja wa Afrika kushiriki nanyi kwamba sasa tunaweza kuwa kitovu kwa sababu zinazofaa kuwaleta watu wetu wawili pamoja. Ninasimama hapa kama mwenyekiti wa fahari wa CARICOM. Jumuiya ya Karibea, nikitambua kwamba kama wanachama wa kanda ya sita ya Afrika, tumekuja kurejesha hatima yetu ya Atlantic. Tumekuja kuhakikisha kwamba wakati ujao wa watu wetu ni tofauti na hautaamuliwa tena na waamuzi ambao walitumia njia ya kati kuona watu wetu chini ya kilindi cha bahari ya Atlantic au kufanya kazi kwa bidii katika mashamba ya Karibea. Badala yake ni lazima tuunde siku zijazo ambapo watu wetu wanaonekana, kusikika na hisiwa tukihakikisha kwamba tunaamua jinsi tunavyoshirikiana, kuunganisha na kuwekeza badala ya kubaki wahanga wa historia ya zamani. Bimia Amoro aliendelea: Ninasimama hapa pia kama mwenyekiti wa v ishirini, yani muungano wa nchi sabini zinazoathiriwa na hali ya tabia nchi, ambapo asilimia arobaini kati ya hizo zinatoka bara hili kubwa la Afrika. Ninatambua kuwa ni kwa umoja tu ndipo tunaweza kukabiliana na mzozo uliopo wa kizazi chetu, shida ya hali ya tabia nchi. Ni mkuu Haile Selassie aliyetukumbusha kwamba hatutakuwa na raia wa daraja la kwanza au daraja la pili, maneno ambayo baadaye yalipendwa na maneno haya tuliyojifunza na watu wetu yanapaswa kueleweka ndani ya, ya muktadha ambayo yalisemwa na utume waliotuwekea mtu mkuu huyo alitupa onyo kwamba kutakuwa na vita ikiwa watu watachukuliwa kama raia wa daraja la kwanza na la pili, na ikiwa rangi ya ngozi yetu inachukuliwa kuwa muhimu zaidi kuliko rangi ya macho yetu. Leo hii tunaona mizozo barani humo iliyotokana na migawanyiko ya kikabila kutokana na kunyakua rasilimali, mara nyingi si kwa manufaa yetu wenyewe, bali kwa ajili ya wengine wanaotaka kuwatumia watu wetu kama vibaraka katika kupata maisha yao ya baadaye. Hata hivyo Tunasimama hapa tukiwa watu wenye fahari, wenye uwezo kamili wa kutofautisha mema na mabaya na kutengeneza wakati ujao unaonufaisha wengi na si wachache tu. Wakati dunia inakabiliwa na mzozo wa tabia nchi, ni maskini zaidi kati ya watu maskini ambao wanabaki katika hatari kubwa ya mafuriko, ukame na vimbunga. Bimia Amor aliendelea kusisitiza, hivi karibuni hata watu wa tabaka la kati hawataweza tena kupata bima, jambo linalozuia uwezo wao wa kujenga upya na kuendeleza, isipokuwa tufanye mabadiliko ya haraka. Tumeona ushirikiano ukifanya kazi kwa ajili yetu, sio tu kupitia moyo wa adwa na kuongezeka kwa harakati ya Umoja wa Afrika, lakini pia katika siku za hivi karibuni, wakati wa janga la UVIKO 19 ilikuwa ni Umoja wa Afrika chini ya uongozi wa Ramafosa na kwa msaada wa Daktari Tedros wa Shirika la Afya Ulimwenguni, walihakikisha kwamba karibia haijatengwa Kupitia jukwaa la ugavi wa matibabu la Afrika tulipata ufikiaji wa matibabu muhimu, vifaa vya matibabu na chanjo. Vilevile vile kupitia mshikamano wa wengi wenu katika umoja wa Afrika, mpango wa Bridgetown ulichukua msingi, ukitetea mfumo wa kifedha wa haki zaidi na wa kisasa ambao unatuwezesha kusitisha ulipaji wa madeni wakati wa migogoro, kuhakikisha uwezo wetu wa kujenga upya baada ya majanga ya hali ya tabia nchi. Akiendelea alisisitiza, hatuhitaji ushahidi zaidi kwamba Ushirikiano unafanya kazi. Kinachotakiwa kwetu sasa ni uongozi kuelekea amani, ufanisi na haki. Na tunapotoa wito wa kulipwa fidia kutoka katika jumuiya ya kimataifa, kwanza tunaomba kitu rahisi, msamaha. Lazima kukiri kwa dhati kwa makosa, lakini zaidi ya hayo, fidia lazima pia zihakikishe ufikiaji wa haki na maendeleo na fidia, kwa sababu safari yetu ya uhuru ilianza na upungufu wa kudumu, yani upungufu wa rasilimali, haki na fursa ni juu yetu sisi kizazi cha pili na cha tatu cha uhuru kupanga jinsi ambavyo malipo yanapaswa kuonekana katika mazungumzo yaliyokomana yenye kujenga, kuhakikisha haki kwa watu wetu na kuwahamasisha vijana kuamini kwamba wema lazima kushinda uovu daima. Hata hivyo, si jumuiya ya kimataifa pekee ambayo inapaswa kuchukua hatua. Sisi pia lazima turekebishe uharibifu uliowekwa juu yetu. Ukweli kwamba watu wetu lazima waombe visa vya usafiri kuzunguka ulimwengu ambao haukubaliki, ili kusafiri mashariki au magharibi, tunalazimika kwenda kaskazini. Hii si sawa. Ni ndani ya uwezo wa viongozi wa Kiafrika na karibia kubadili hili, kujenga madaraja ya anga na baharini ambayo yanahakikisha kwamba tunadhibiti hatima yetu wenyewe. Wacha tufanye mabadiliko haya, sio tu kwa wakuu wa nchi, lakini kwa watu wa kawaida ambao wanataka kufanya biashara, kusafiri na kuunda mstakabali wa pamoja. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, waziri mkuu aliendelea katika suala jingine kwamba suala la akili mnemba linapotishia kuunda upya ubinadamu, hatupaswi kuachwa tena kama waathiriwa wa teknolojia, kama tulivyokuwa na baruti na ukuaji wa viwanda. Ni lazima tutengeneze siku zijazo kwa kuwa Afrika siku zote imekuwa nguvu ya hadhi katika ustaarabu. Je, bara ambalo lina asilimia arobaini ya madini yote duniani linawezaje kuwa mstari wa mbele katika kupata utulivu wa sayari hii? Je, ni kwa jinsi gani eneo linalowakilisha theruthi moja ya mataifa ya ulimwengu lisifanye kazi kwa madhumuni ya umoja kufafanua upya utawala wa kimataifa? Aliuliza maswali hayo na kuendelea. Rafiki zangu, tunapaswa kuulinda ushindi huu. Kufikia elfu mbili na hamsini, mtu mmoja kati ya kila watu wanne kwenye sayari atakuwa anatoka hili au diaspora yake. Viongozi wetu wana umuhimu wa kimaadili kuhakikisha umoja. Roho ya Adwa inadai kwamba tutambue uwezo wetu, kwamba tutende kwa umoja, licha ya nguvu zinazotaka kutugawa. ikiwa tutashindwa kufikia umoja huu kosa haliko nje bali liko ndani yetu. Kwa kusisitizia zaidi, Bimia alisema wengine wanaweza kuiita hii ni ndoto ya binti asiye na akili na wa mapendo ya Kiafrika, lakini ikiwa hivyo ndivyo ningependelea kuwa mjinga na mwenye matumaini kuliko kuwa mzaha na kupooza na nguvu za wengine. Historia yetu inathibitisha kuwa umoja unawezekana. Tulipambania ubaguzi wa rangi pamoja, tulikomboa Afrika Kusini pamoja, na leo hii lazima tutengeneze njia mpya pamoja tunapojitayarisha kwa ajili ya mkutano wa kwanza wa umoja wa Caricom na Afrika mjini Addis Ababa Septemba hii, tuchukue wakati huu ili kuimarisha ushirikiano wetu. Nchini Barbados, tutaandaa tamasha la kumi na tano la sanaa la Carifesta mwezi Agosti, tukialika familia yetu ya Kiafrika kusherekea utamaduni wetu wa pamoja, chakula, mziki na falsafa. Hii ni fursa yetu ya kuonyesha ulimwengu kwamba sisi sio maelezo ya chini tu katika historia, lakini ni wamuhimu katika kuunda siku zijazo. Tuondoe makovu ya historia na tujenge mstakabali unaostahili watu wetu. Ni lazima tujikomboe wenyewe kutoka katika utumwa wa kiakili na kutimiza ahadi ya Adwa. Asante, alihitimisha hotuba yake waziri mkuu wa Barbados Bimia Amor Moter wakati wa mkutano wa 38 wa umoja wa Afrika huko Adisababa nchini Ethiopia 15 Februari 2025. Hotuba hii muhimu Namnamnam nam, nam. Mpendwa wa msikilizaji wa Radio Vaticani, ndipo nimefikia mwisho wa habari za leo zaleho nilizo kuandalia ndani ya studio hizi. Ni Anjelo Lwezaula nikikuaga tumsifu Yesu Kristo, Laudetu Yesus Kristus. Hey.