Wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa redio Vaticani, ninaukaribisha kusikiliza nayo jiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake, kwa mujibu wa taarifa iliyoripotiwa kutoka ofisi ya waandishi wa habari ya Vaticani iliyotolewa jioni ya tarehe 19 Machi 2025 kuhusu hali ya afya ya papa Francisco aliyelazwa hospitalini tangu tarehe 14 Februari 2025, katika hospitali ya Jemeli, Roma, inabainisha kuwa hali ya kimatibabu ya baba mtakatifu Francisco imethibitishwa kuwa inaboreka na madaktari. Maambukizi ya mapafu yanadhibitiwa, ingawa hayajaondolewa. maadili ya uchambuzi ni ya kawaida, na hakuna uamuzi juu ya ibada za juma kuu. Katika uwanja wa Mtakatifu Petro mjini Vaticani, Jumatano jioni tarehe 19 Machi 2025, sala ya rosari takatifu iliendelea kwa ajili ya kuombea afya ya Papa Francisco aliyelazwa katika hospitali ya Jemeli mjini Roma tangu tarehe 14 4 Februari. Mkuu wa mahakama ya Rota Romana aliwaalika waamini maujaji wa tumaini kutafakari mafumbo ya maisha ya Yesu kwa mtazamo wa Bikira Maria. Katika mahubiri ya misa takatifu iliyoadhimishwa kwa ajili ya kuwekwa wakfu wa kiaskofu kwa Monsinyo Sangali na Sario Kukarera, mwenyekiti mwenza wa Baraza la Kipapa la Uinjishaji aliakisi sura ya baba mlinzi wa Yesu katika siku yake tarehe 19 Machi imani yake inamsukuma kuweka mpango wa kimungu juu ya mpango wake mwenyewe hata wakati unaonekana usioeleweka na hau, haufurahishi. Mwaliko ni kutumia nguvu nyingi kwa ndoto za kimungu. Habari zina nyingine utapata kuzisikiliza tulizokuandalia na Padri Richard Mjigwa. Ni Angela Wezaula ana anakukaribisha. Ndugu msikilizaji mpendwa wa Vatican News, kwa mjibu wa taarifa iliyoripotiwa kutoka ofisi ya uandishi wa habari ya Vatican iliyotolewa jioni ya tarehe 19 Machi 2025 kuhusu hali ya afya ya Papa Francisco aliyelazwa hospitalini tangu tarehe 14 Februari 2025 katika hospitali ya Jemeli Roma, inabainisha kuwa hali ya kimatibabu ya Baba Mtakatifu Francisco imedhibitishwa kuwa inaboreka. Baba Mtakatifu amesitisha utumiaji wa hewa ya mitambo usio na uvamizi na pia kupunguza hitaji la matibabu ya oksijeni ya mtiririko wa juu. Maendeleo katika mazoezi ya viungo na kupumua yanaendelea. Pia asubuhi ya tarehe 19 Machi, katika maadhimisho ya Mtakatifu Yosefu, Baba Mtakatifu Francisco aliadhimisha misa takatifu. Kulingana na madaktari, maambukizi ya mapafu yanadhibitiwa ingawa hayajaondolewa. Papa anaendelea kutokuwa na homa. Siku ya papa ilitumika katika matibabu, maombi na kazi kidogo. Vilevile, bado hakuna uamuzi uliotolewa kuhusu ibada za Juma Kuu Takatifu. Kwa kuzingatia hali thabiti ya Papa Francisco, taarifa ya matibabu ijayo haitarajiwi kabla ya juma lijalo. Ofisi ya vyombo vya habari Vatican itarejea kutoa taarifa za jumla kwa wanahabari Ijumaa na Jumatatu ijayo. Kwa njia hiyo tuendelee kumwombea Baba Mtakatifu Francisko na mwendelee kufuatilia vyombo vyetu vya habari vinavyowaletea habari kamili zinazohusu afya ya Baba Mtakatifu. Askofu mkuu wa Alessandro Alerano Cedilo mkuu wa mahakama ya Rota Romana, wakati wa kutambulisha sala ya rosari katika uwanja wa mtakatifu Petro jioni ya Jumatano tarehe 19 Machi 2025 kama muendelezo wa sala ya kuombea uponyaji wa papa Francisco aliyelazwa katika hospitali ya Gemeli Roma tangu tarehe 14 Februari 2025, alisema: ndugu zangu na mahujaji wa matumaini, tunakusanyika katika sala ili kusali rosari takatifu na kutafakari mafumbo ya maisha ya Yesu kwa mtazamo abikira Maria kwa kuendeleza, aliyoongeza kusema picha ya Maria mama wa kanisa iliyowekwa mbele ya kanisa kuu la Vatican inakesha kwenye sala iliyoandaliwa na sekretarieti ya Vatikani na jimbo la Roma na kuishwa na idara ya toba ya kitume Vatikani. Askofu mkuu alikumbusha siku ya maadhimisho ya sikukuu ya mtakatifu Yosefu huku akitoa mwaliko wa kanisa zima kusali kwa ajili ya afya ya Baba Mtakatifu, makardinari, maskofu, Maskofu wakuu, mapade wanaume na wanawake watawa wa Kuria Romana na jimbo la Roma walishiriki katika sala hiyo, pamoja na waamini waliokusanyika kumkabidhi mrithi wa Petro kwa maombezi ya Bikira Maria. Baada ya tafakari ya mafumbo matukufu na sala salamu Malkia, kwa kuhitimisha na litania ya Bikira Maria wa Loreto, Askofu Mkuu Arelano Chedilo aliomba karama ya Roho Mtakatifu ili tusaidie katika udhaifu wetu, huku tukidumu katika imani, tukue katika upendo na kutembea pamoja katika lengo la tumaini lenye baraka. Mwishowe kusanyiko hilo liliimba wimbo wa Kilatini Oremus pro Pontifice, kusali kwa ajili ya Papa Francisco, na askofu mkuu akawaaga washiriki wote kwa baraka takatifu na wimbo wa mwisho wa Bikira Maria ukaimbwa na kwaya ndogo inayoongoza kila siku Rozari takatifu. Ndugu msikilizaji, katika sikukuu ya Mtakatifu Yosefu, Jumatano tarehe 19 Machi 2025, iliadhimishwa misa takatifu iliyoongozwa na Kardinali Luis Antonio Tagre, mwenyekiti mwenza wa Baraza la Kipapa la Uinjilishaji kitengo cha kwanza na makanisa mahalia kwa ajili ya kuwekwa wakfu wa kiaskofu katika kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani. Maaskofu wawili hawa ni Monsinyo Samuel Sangali, askofu mkuu wa Zela na katibu msaidizi wa baraza la kipapa la uinjishaji, na Monsinyo Diego Ramoni Sario Ku Karera, misionari wa Afrika na askofu wa Lauti nchini Algeria. Kwa kuongozwa na masomo ya siku hiyo Kardinali Tagre alieleza kuwa ndugu wapendwa, tunamshukuru Mwenyezi Mungu ambaye ametuleta pamoja kama familia ya kiimani katika maadhimisho ya sherehe ya mtakatifu Yosefu, mume wa Bikira Maria. Kuwekwa wakfu kwa maaskofu wawili kunaongeza umuhimu wa maadhimisho hayo. Wakati tunamshukuru Mwenyezi Mungu kwa zawadi ya Monsinyo Samuel Sangali na askofu mkuu wa Zera, katibu msaidizi wa Baraza la Kipapa la Uinjilishaji, na Monsinyo Diego Ramoni Sario Kukarela wa Wamisionari wa Afrika, askofu wa Lauti, Algeria, tunawashukuru pia kwa mwitikio wao wa ukarimu kwa wito wa Mungu uliopitishwa kwa njia ya Baba Mtakatifu, Baba Mtakatifu Francisco, ambaye tunasali kwa ajili ya uponyaji wake kamili. Kardinali Tagir aliendelea kusema, miaka kumi na miwili iliyopita katika siku hii Papa Francisco alianza huduma yake ya karifa wa Mtume Petro. Pia tunaziombea familia za maaskofu wawili, Jimbo Kuu la Milano na Jimbo Kuu la Valencia na wamisionari wa Afrika. Maaskofu ni nini katika kanisa? huduma yao ni ipi? Kulingana na mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani, Kardinali Tagre alisistiza, maaskofu waandamizi wa mitume ambao pamoja na mrithi wa Petro, padre wa Kristo na mkuu wa kiraia wa kanisa zima, wanaisimamia nyumba ya Mungu aliye hai, rejea Lumen Gentium kifungu 18 pamoja na mapadri na mashemasi kama wasaidizi. Kwa hiyo maaskofu wamepokea huduma ya jumuiya ili kutumia pamoja na washirika wao, mapadri na mashemasi, wanasimamia mahali pa Mungu juu ya kundi ambalo wao ni wachungaji, kama walimu wa mafundisho makuhani wa ibada takatifu na wahudumu wa utawala wa kanisa. Hii inarudia ukumbusho wa mtakatifu Paulo kwa wazee wa Efeso kwamba Roho Mtakatifu amewaweka kuwa walinzi wa kundi, kuwa wachungaji wa kanisa la Mungu alilonunua kwa damu ya mwana wake mwenyewe rejea Matendo ya Mitume sura ishirini aya ishirini na nane mafundisho mazuri yanayofanywa hata maaskofu kutetemeka. Je, askofu anawezaje kutenda haki kwa wajibu mkubwa namna hii? Kardinari Tagra alisema hakika ni kwa neema ya Mungu tu. Na katika mkitadha wa sikukuu hii tunaweza kupata msukumo kutoka kwa mtakatifu Yosefu. Tujifunze kutoka kwake roho ya utumishi wa kweli kwa Mungu na kanisa kama jambo la kwanza, tunaona kwamba Mtakatifu Yosefu alitambua na kukubali kwa imani wito wa Mungu kama Injili ilivyoonyesha, na akajikuta akikabiliana na hali ya kutatanisha na inayoweza kusababisha kashfa: Maria ni mjamzito kabla ya kuanza kuishi pamoja naye. Ni katika wakati huo wa giza ambapo malaika wa Mungu alimfunulia kwamba ni kwa njia ya Roho Mtakatifu kwamba Maria alimbeba mtoto. Mungu alimwamuru Yosefu amchukue Maria kuwa mke wake na kwa hiyo mwana wa Maria kama mwanaye Yosefu. Hapaswi kukimbia Mungu. Anayo nafasi kwa Yosefu katika kutimiza mpango wake wa wokovu. Yosefu anamjibu Mungu kwa imani, kwa uwazi kabisa na kuachwa kwa Mungu. Badala yake, imani inamsukuma Yosefu kutenda kama Mungu alivyoonyesha. Imani ndiyo chanzo cha ujasiri na ubunifu wa Yosefu ambaye daima aliweka mpango wake chini ya ule wa Mungu, hata wakati akuelewa na akufurahia. Kwa njia hiyo, Kardinali Tagra alisisitiza huduma katika kanisa huanza na chaguo la ajabu au wito wa Mungu uliowekwa rasmi, kwa sababu unauisha kutenda katika nafasi ya Yesu. Kwa hivyo, huduma iliyowekwa lazima iwe na mizizi katika mwitikio wa imani kwa Mungu na lazima utumike kwa jibu la imani. Kwa kuongeza, Kardinari Tagra alisema: wapendwa Monsinyo Samueli na Monsinyo Diego, tunaomba kwamba huduma yenu ya kiaskofu iwe daima tukio na onesho la imani. Mtumaini Mungu na muwe wazi kwa mipango yake. Sisi ni watumishi wa mpango wa Mungu. Mara nyingi tunapanga na kutarajia Mungu kutekeleza mipango yetu. Sisi sio wapangaji na Mungu sio mtekelezaji wa mipango yetu. Kardinali Tagre aidha alithibitisha kwamba imani haitawarahisishia mambo. Wakati maono na mipango yetu inaonekana kuwa aiendi popote, ni kulala kama Mtakatifu Yosefu. Kiukweli, tunapolala tunakuwa hatarini, hatuthibitiwi, na kwa hivyo tunakubalika zaidi na wazi. Ni kulala na kuota ndoto za Mungu. Kwa hiyo ni kuamka ili tutambue ndoto za Mungu kwa utii na ubidii. Tutumie nguvu nyingi kwenye ndoto za Mungu kuliko ubinafsi wetu. Imani siyo mafanikio ya kibinafsi, ndiyo nguvu inayoendeshwa na huduma ya kiaskofu pili. Mtakatifu Yosefu kwa ujumla alichukuliwa kuwa mtakatifu mkimya. Hakuna neno lolote kwake lililoandikwa au kuhifadhiwa katika masimulizi ya Injili. Hata hivyo, matendo yake yanafanyika kimya kimya anapojua kuhusu ujauzito wa Maria anaamua kumwacha kimya kimya bila kumweka wazi kwa udhalilishaji wa hasira na madhara ya umma. Hisia yake ya haki inachanganya utii kwa sheria na heshima kubwa kwa hadhi ya mwanamke aliyempenda. Katika ukimya wake Yosefu alimlinda Maria na mwanaye Yesu. Ingawa hakuna hata neno moja lililosemwa au lililoandikwa la Yosefu ambalo lilihifadhiwa, hata hivyo linasaidia kutunza na kuhifadhi neno la Mungu lililofanyika ili katika tumbo la uzazi wa Maria. Neno muhimu zaidi, utume wa Yosefu kiukweli ni kumpa jina mwana wa Maria, yani Yesu. Maneno yake mwenyewe ni madogo yakilinganishwa na neno kuu zaidi, anaweza kukaa kimya. Utangazaji wa neno la Mungu unachukua nafasi kuu katika huduma ya waliowekwa wakfu. Imani ya kundi inalishwa kwa kusikiliza neno. Neno la Mungu ni muhimu kwa huduma ya sakramenti na huduma ya kichungaji ya mt mtakatifu Yosefu. Mashemasi, mapade na maaskofu lazima wanyamaze wakati wa kulitangaza neno la Mungu. Kwa kuwageukia zaidi wawekwa wakfu, Kardinali Tagre alisema, mpendwa Monsinyo Samueli na Monsinyo Diego, nyote ni wasomi, walimu na waandishi wanaostahili. Asante kwa mchango wenu. Lakini hatimaye, ikiwa mawazo yetu, mipango maamuzi na matendo yetu hayasemi juu ya Yesu, tunaweza kuwa kama shaba yenye kelele au upatu uvumao. Rejea Wakorinto wa kwanza sura kumi na tatu aya ya kwanza. Huu ni ukima wa Yosefu wa huduma ya kiaskofu kumfanya Yesu ajulikane na kuhifadhiwa, siyo hekima yetu. Kama Yosefu, tunaokoa na kuwalinda kimya kimya watu walio katika mazingira magumu kama Maria na mtoto Yesu, ambapo maskofu wameitwa kujenga si kubomoa jamii, hasa masikini, wanawake na watoto. Kwa njia hiyo, alisema hatujijengi sisi wenyewe na falme zetu. Hii inaleta kilele nyingi sana, tunatangaza Yesu na kuuchunga mwili wake, na huo ndio wimbo mtamu wa kimya kimya. Kadinali Tagre akiendelea, alisistiza hatimaye, Mtakatifu Yosefu ni mlezi wa kutegemewa na Yesu. Yosefu mara nyingi huitwa kivuli cha Mungu Baba. Mungu ndiye nuru inayomfanya aonekane kama kivuli kwa Yesu. Akiwa mlinzi, Yosefu alijitolea kabisa kumwongoza na kumtunza Yesu, akijua kwamba Mungu ndiye baba wa kweli wa Yesu ambaye ni lazima amjibu. Akiwa mlezi mzuri, alimchukua Yesu mwenye umri wa miaka kumi na miwili na kumrudisha nyumbani kwake huko Nazareti, ambako atakuwa katika hekima na kibali. Lakini Yosefu alijua kwamba Yesu yu katika nyumba ya baba yake, nyumba ya Yosefu huko Nazareti ina thamani ikiwa tu inabaki kuwa kivuli cha nyumba ya Baba ambayo lazima itoe nuru kutoka kwayo. Huduma iliyowekwa wakfu ni ya kisakramenti katika muundo wake. Mashemasi, mapade na maaskofu wameitwa kuwa ishara na vyombo vya uwepo hai wa Mungu katika kanisa lake, lakini ni kwa kuwa mawakili wanyenyekevu wa neema ya Mungu ndipo tunakuwa ishara zenye ufanisi zaidi za upendo wa Mungu. Kwa kutazama dira ya kauli mbiu kwa maskofu hao, Kardinali Tagre alisema: kaka na dada, kauli mbiu za maaskofu wa maaskofu wetu wawili zinakutana. Ya Monsinor Diego iliyochukuliwa kutoka katika Isaya 43, 43 aya 19 inatangaza kwamba Mungu atatengeneza njia kwa watu wake jangwani. Kauli mbiu ya Monsinyo Samuel iliyotolewa kutoka katika Zaburi ya 126 inaonesha safari yenye machozi ya wale wanaopanda mbegu tofauti na safari zenye shangwe kwa wale wanaobeba mavuno. Maono ya maaskofu wawili yanakutana. Mungu hufungua njia kwa kanisa lake na si lazima tutembee kwa imani katika kupanda na kuvuna. Mtakatifu Yosefu alisafiri njia nyingi zilizofunguliwa na Mungu, lakini daima alitembea pamoja na Yesu na Maria, kwa ajili ya Yesu na Maria, pamoja nao na kwa ajili yao. Mpendwa Monsinyo Samuel, mpendwa Monsinyo Diego, nina wasi Mwacheni Yosefu awaongoze katika hali za kibinadamu ambazo amepitia na anazijua vema. Mnazareti alidharauliwa kwa sababu hakuna kitu kizuri kinachoweza kutoka Nazareti. Watu wahitaji, ambao hawawezi kupata nafasi katika nyumba ya wageni, heshima ya wachungaji maskini na unyenyekevu wa mamajusi, wahamiaji na wakimbizi wanaokimbia hatari na mauaji, maskini wanaoweza kumudu njiwa kadhaa tu kutoa sadaka kwa hekalu Wazazi wanaopoteza watoto wao, wafanyakazi waaminifu wanaosaidia familia zao na jamii zao kwa jasho la uso wao. Hizi ndizo hali za kibinadamu zilizofunguliwa na Bwana kwa Yosefu na kwetu sisi pia, ardhi ya kupanda na kuvuna kama Yosefu ambaye alitembea na Yesu na Maria, maaskofu wanapaswa kutembea pamoja kwa ajili ya kundi walilokabidhiwa. Mtakatifu Agostino alisema katika homilia yake kwamba, pamoja nawe mimi ni Mkristo, kwa ajili yako mimi ni askofu. Kwa njia hiyo kuwa pamoja na wengine na kuwa na wengine havitenganishwi katika maisha ya huduma ya kiaskofu, ishara ya ushirika na huduma ya kimisionari alihitimisha mahubiri yake. Msikilizaji wa redio Vatikani, mababa wa kanisa wanasema mwana wa Mungu katika hali ya kibinadamu aliyofungamana nayo, aliposhinda mauti kwa kifo chake na ufufuko wake, alimkomboa mwanadamu akamgeuza kuwa kiumbe kipya, maana kwa kuwashirikisha Roho wake anawafanya ndugu zake waitwao kutoka katika mataifa yote kuwa mwili wake katika fumbo. Ndani ya mwili huo uhai wa Kristo hutiwa katika waamini ambao kwa njia ya sakramenti wanaunganishwa kwa jinsi ya siri na ya kweli na Kristo Yesu aliyeteswa na kutukuzwa. Maana kwa ubatizo tumefananishwa na Kristo, kwa maana katika Roho mmoja sisi sote tulibatizwa kuwa mwili mmoja. Katika ibada hii takatifu ushirikiano wetu na kifo cha Kristo Yesu na ufufuko wake huonyeshwa kwa ishara na kutekelezwa. Basi tulizikwa pamoja naye kwa njia ya ubatizo katika mauti yake, na kama tulivyounganika naye katika mfano wa mauti yake, kadhalika tutaunganika kwa mfano wa kufufuka kwake. Kwa kushiriki kweli mwili wa Bwana katika kumega mkate wa Ekaristi, twainuliwa hadi tuufikie ushirikiano naye na kati yetu. Kwa kuwa mkate ni moja, sisi tulio wengi tu mwili mmoja, kwa maana sisi sote twapokea sehemu ya ule mkate mmoja hivyo sisi sote tumekuwa viungo vya mwili ule, na sisi tu viungo kila mmoja kwa mwenzake. Sakramenti ya ubatizo ni mlango wa imani na msingi wa maisha yote ya Kikristo. Hili ni lango la kuingilia uzima katika Roho, vitae spiritualis ianua, ni mlango unaomwezesha mwamini kuzipata sakramenti nyingine zote. Kwa njia ya ubatizo, mwamini anafanywa horo toka dhambi na kuzaliwa upya kama mtoto wa Mungu. Anakuwa ni kiungo cha Kristo Yesu na kuingizwa katika kanisa na hivyo kufanywa washiriki katika utume wake. Kimsingi, ubatizo ni sakramenti ya kuzaliwa upya kwa maji katika neno. Ndugu msikilizaji wa redio Vaticani, katekesi iliyoandaliwa na Baba Mtakatifu Francisco Jumatano tarehe tano Machi elfu mbili na ishirini na tano ilikita mizizi yake katika utoto wa Yesu, jinsi ambavyo Bikira Maria na Mtakatifu Yosefu walivyotaabika kumtafuta mtoto Yesu, hatimaye wakamkuta akiwa mmeketi katikati ya waalimu wakimsikiliza na kumuuliza maswali. Huu ni mwaliko kwa waamini kutafakari hija ya Bikira Maria ambayo kimsingi ilisheheni magumu na changamoto za maisha hadi pale aliposimama mlimani Kalivari akashuhudia kifo cha mwanaye mpendwa Kristo Yesu. Huu ni mwendelezo wa katekesi kuhusu Roho Mtakatifu na bibia Rosi. Roho Mtakatifu anawaongoza watu wa Mungu kuelekea kwa Kristo Yesu, ambaye ni tumaini lao, kama sehemu ya maandalizi ya maadhimisho ya jubilia ya miaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo. Basi palikuwa na mtu mmoja wa Mafarisayo, jina lake Nikodemu, mkuu wa Wayahudi. Huyo alimjia usiku, wakamwambia Rabi, twajua ya kuwa wewe umwalimu umetoka kwa Mungu, kwa maana hakuna mtu awezaye kuzifanya ishara hizi huzifanyazo wewe, isipokuwa Mungu yu pamoja naye. Kristo Yesu akajibu akamwambia, amini amini na kuambia mtu, asipozaliwa mara ya pili hawezi kuona ufalme wa Mungu. Nikodemo akamwambia, awezaje mtu kuzaliwa akiwa mzee? a huo, ndugu msikilizaji wa, wa redio Vatikani, hii ni sehemu ya maandiko matakatifu iliyoongoza katika katekesi ya Baba Mtakatifu Fransisko Jumatano tarehe 19 Machi 2025 na kunogeshwa na kauli mbiu hamna budi kuzaliwa mara ya pili. Baba Mtakatifu katika mzunguko huu anapenda kuonyesha mikutano kati ya Kristo Yesu na watu mbalimbali mbali, ili kuwakirimia matumaini kama ilivyokuwa kwa Nikodemu, mwenye historia ya pekee katika maisha yake, anayeonyesha kwamba kuna uwezekano mkubwa wa kutoka gizani na hatimaye kupata ujasiri wa kumfuasa Kristo Yesu. Nikodemu alimwendea Kristo Yesu usiku kadiri ya mwinjili Yohane. Hiki ni kielelezo cha giza na mashaka katika maisha kiasi cha kutokuona njia ya kuweza kufuata. Ndiyo maana Nikodemu anajibidiisha kuutafuta mwanga wa maisha. Mwinjili Yohane anasema, kulikuwako nuru halisi amtiaye nuru kila mtu akija katika ulimwengu. Nikodemo alimtafuta Kristo Yesu, mwanga wa mataifa, ili aweze kuliangazia giza la moyo wake. Lakini hakuweza kuutambua mara moja mwanga huo kutoka kwa Kristo Yesu, kama inavyojidhihirisha katika mahojiano yake na Yesu. Nikodemo alikuwa ni mtu mwenye utambulisho maalumu na nafasi kubwa katika jamii, lakini alihisi kutaka kufanya mabadiliko katika maisha yake bila kufahamu mahali pa kuanzia. Bila kukubali kupokea mabadiliko katika maisha, mwamini anaishia kujifungia katika ubinafsi wake na hivyo kushindwa kupata mwelekeo mpya wa kupenda, yaani kuzaliwa upya au kuzaliwa kutoka juu. Huu ni mwaliko kwa waamini kumwachia nafasi Roho Mtakatifu ili aweze kuwapatia maisha mapya kwa kuzaliwa mara ya pili, ili kupyaisha tena na tena maisha yaliyokuwa yanaanza kuzimika. Nikodemu, kadiri ya maisha yake, anaonyesha kwamba kuna uwezekano wa kufanya mabadiliko katika maisha. Na kwa hakika huyu ni kati ya wanafunzi wa Kristo Yesu waliomwendea Pilato ili wakauzike mwili wake. Akaenda Nikodemu naye yule aliyemwendea usiku hapo kwanza, akaleta mchanganyiko wa manemane mane udi, yapata ratri moja 1 Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani ya hatimaye, Nikodemo akafanikiwa kuona mwanga, akazaliwa tena mara ya pili na kwanza kutembea katika mwanga, kwani hakuwa na haja tena ya kutembea gizani. Baba Mtakatifu Fransisko anasema wakati mwingine mageuzi ya maisha yanaleta mshtuko, yana mvuto na wakati mwingine ni sehemu ya tamaa ya mcho lakini nataka moyo ili kuweza kubadilika. Kumbe waamini hawana budi kumwomba Roho Mtakatifu ili aweze kuakirimia ujasiri wa kupambana na changamoto hizi na hatimaye kuweza kuzishinda. Kristo Yesu anamtambua Nikodemu kuwa ni mwalimu wa Israeli, lakini kumbe haya mambo hakuyafahamu. Hata wao waliogopa kutembea katika jangwa la maisha kiasi kwamba ili mbili Musa ya kutengeneza nyoka wa shaba, kaiweka juu ya mti, hata ikiwa nyoka amemuuma mtu Alipoitazama ile nyoka ya shaba akaishi. Nyoka aliwakilisha hofu, woga na wasiwasi waliokuwa nao Waisraeli. Ili kuweza kukombolewa kutokana na woga huo, iliwabidi kumwangalia nyoka wa shaba. Kama ilivyokuwa kwa Nikodemu, hata waamini wanaalikwa kuuangalia msalaba wa Kristo Yesu aliyeshinda dhambi na kifo, chemchemi ya woga na wasiwasi wa mwanadamu. Waamini wamwangalie Kristo Yesu aliyetobolewa kwa mkuki ubavuni, ili kukutana naye, chemchemi ya matumaini, tayari kukabiliana na mabadiliko katika maisha na hivyo kuzaliwa upya. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, kukunogeshea katekesi ya Baba Mtakatifu Francisco iliyotolewa tarehe kumi na tisa Machi elfu mbili na ishirini na tano kutoka studio za Redio Vatikani ka maka wali mtoto wa mkulima Padri Richadi Mjigwa. Namnamna mpendo wa msikilizaji wa redio Vatikani, ndipo tumefikia mwisho wa habari za leo tulizokuandalia. Kwa, kwa niaba ya pade Richard Mjigwa ni Anjeroezaura akikuaga, tumsifu tumsifie Yesu Kristo, laudetu Yesus Kristus.